Health Library Logo

Health Library

Rashin Daidaito Na Gyara

Taƙaitaccen bayani

Matsalolin daidaitawa sun fi tsanani ga damuwa, wanda ya shafi tunani mara kyau, motsin rai mai karfi da kuma sauye-sauye a halayya. Martanin ga canji mai damuwa ko wani lamari ya fi karfi fiye da yadda aka saba tsammani. Wannan na iya haifar da matsaloli da yawa wajen zaman lafiya da wasu, haka nan a wurin aiki ko makaranta. Matsalolin aiki, zuwa makaranta, rashin lafiya ko kuma wasu canje-canje da yawa na rayuwa na iya haifar da damuwa. A mafi yawan lokuta, mutane suna saba da irin wadannan canje-canje a cikin 'yan watannin. Amma idan kana da matsala ta daidaitawa, za ka ci gaba da samun amsoshin motsin rai ko halayya da za su iya sa ka ji damuwa ko bacin rai. Magani zai iya taimaka maka ka dawo da walwala.

Alamomi

Alamun alamun suna dogara ne akan nau'in rashin daidaito na gyara. Wadannan alamun na iya bambanta daga mutum zuwa mutum. Kuna samun damuwa fiye da yadda aka saba tsammani a matsayin amsa ga wani lamari mai wahala, kuma wannan damuwar yana haifar da matsaloli da yawa a rayuwar ku. Rashin daidaito na gyara yana shafar yadda kuke ji da tunani game da kanku da duniya. Hakanan na iya shafar ayyukanku ko halayenku. Misalan sun hada da: Jin baƙin ciki, rashin bege ko rashin jin daɗin abubuwan da kuka saba jin daɗi. Kuka sau da yawa. Damuwa, ko jin damuwa, tashin hankali, tashin hankali ko damuwa. Jin bacin rai ko kamar ba za ku iya jure komai ba kuma ba ku san inda za ku fara ba. Matsalar bacci. Rashin cin abinci. Matsalar mayar da hankali. Matsalar yin ayyukan yau da kullun. Janye kai daga iyali da abokai waɗanda ke tallafa muku a zamantakewa. Rashin yin abubuwa masu mahimmanci, kamar zuwa aiki ko biyan kuɗi. Tunani game da kashe kansa ko yin aiki akan waɗannan tunanin. Alamun rashin daidaito na gyara sun fara a cikin watanni uku bayan wani lamari mai damuwa. Wadannan alamun ba su wuce watanni shida bayan ƙarshen lamarin mai damuwa ba. Amma rashin daidaito na gyara na dindindin ko na dindindin na iya ci gaba fiye da watanni shida. Wannan musamman gaskiya ne idan lamarin mai damuwa yana ci gaba, kamar rashin aiki. Masu damuwa yawanci na ɗan lokaci ne. Kuna koyo yadda za ku shawo kansu a hankali. Alamun rashin daidaito na gyara yawanci suna inganta lokacin da damuwa ta ragu. Amma a wasu lokutan lamarin mai damuwa yana ci gaba da zama ɓangare na rayuwar ku. Ko kuma sabon yanayi mai damuwa ya taso, kuma kuna fuskantar irin wannan ƙalubalen tunani a sake. Ku tattauna da likitanku ko ƙwararren lafiyar kwakwalwa idan kuna ci gaba da fama ko kuma kuna da matsala wajen wuce kowace rana. Kuna iya samun magani don taimaka muku shawo kan abubuwan da ke haifar da damuwa da kuma jin daɗi game da rayuwa a sake. Idan kuna da damuwa game da halayen ɗanku, ku tattauna da likitan ɗanku. Hadarin kashe kansa na iya zama mafi girma a cikin mutanen da ke da rashin daidaito na gyara. Idan kuna tunanin kashe kansa, tuntuɓi layin waya don shawara: A Amurka, kira ko rubuta 988 don isa ga 988 Suicide & Crisis Lifeline. Tana samuwa awanni 24 na rana, kowace rana. Ko kuma yi amfani da Lifeline Chat. Sabis ɗin kyauta ne kuma na sirri ne. Sojojin Amurka ko mambobin hidima waɗanda ke cikin rikici za su iya kiran 988 sannan su danna “1” don layin waya na Veterans Crisis Line. Ko rubuta 838255. Ko kuma tattauna akan layi. Layin waya na Suicide & Crisis Lifeline a Amurka yana da layin waya na harshen Sifaniyya a 1-888-628-9454 (kyauta).

Yaushe za a ga likita

Masu saurin damuwa yawanci na ɗan lokaci ne. Za ka koya yadda za ka jure su a hankali. Alamomin rashin daidaito na al'ada yawanci suna inganta lokacin da damuwa ta ragu. Amma a wasu lokutan, abin da ke haifar da damuwa yana ci gaba da zama ɓangare na rayuwarka. Ko kuma sabuwar matsala mai damuwa ta taso, kuma ka fuskanci irin wannan ƙalubalen tunani a sake.

Ka tattauna da likitankana ko ƙwararren lafiyar kwakwalwa idan har ka ci gaba da fama ko kuma kana da matsala wajen shawo kan kowace rana. Za ka iya samun magani don taimaka maka wajen jure abubuwan da ke haifar da damuwa da kuma jin daɗin rayuwa a sake.

Idan kana da damuwa game da halayen ɗanka, ka tattauna da likitan ɗanka.

Hadarin kashe kansa na iya zama mafi girma ga mutanen da ke da rashin daidaito na al'ada. Idan kana tunanin kashe kanka, tuntuɓi layin gaggawa don shawara:

  • A Amurka, kira ko aika sako ta 988 don kaiwa ga Layin Gaggawa na Kashe Kansa & Rikici 988. Yana samuwa awanni 24 a rana, kowace rana. Ko kuma yi amfani da Tattauka ta Layin Gaggawa. Sabis ɗin kyauta ne kuma na sirri.
  • Layin Gaggawa na Kashe Kansa & Rikici a Amurka yana da layin waya na harshen Sifaniyya a 1-888-628-9454 (kyauta).
Dalilai

Matsalolin daidaitawa suna faruwa ne sakamakon manyan canje-canje ko abubuwan da ke damun ku a rayuwa. Yanayin kwayoyin halittar ku, abubuwan da suka faru a rayuwar ku da kuma halayen ku na iya sa ya zama mai yiwuwa matsala ta daidaitawa ta faru.

Abubuwan haɗari

Abubuwan da ke faruwa a rayuwa masu damuwa da kuma abubuwan da suka faru - na kyau da na muni - na iya sa ka kamu da rashin daidaito. Misalan sun hada da: Damuwa mai tsanani a lokacin yaro, kamar cin zarafi ko matsaloli a makaranta. Saki ko matsaloli a aure. Matsaloli a dangantaka ko rashin jituwa da wasu. Manyan sauye-sauye a rayuwa, kamar ritaya, samun jariri ko ƙaura. Munanan abubuwan da suka faru, kamar rasa aiki, rasa wanda aka ƙauna ko samun matsaloli na kuɗi. Matsaloli a makaranta ko a wurin aiki. Abubuwan da ke iya haifar da mutuwa, kamar kai hari na jiki, yaƙi ko bala'in yanayi. Masu damuwa na ci gaba, kamar kamuwa da rashin lafiya ko zama a unguwar da ke da yawan aikata laifuka. Canje-canje masu yawa ko munanan abubuwan da suka faru a lokaci ɗaya. Sauran yanayin lafiyar kwakwalwa, kamar damuwa mai tsanani, damuwa mai tsanani ko rashin lafiyar bayan faruwar mummunan abu.

Matsaloli

Idan rashin daidaito na daidaitawa bai warware ba, a ƙarshe zai iya haifar da yanayin lafiyar kwakwalwa mafi tsanani kamar damuwa, tsananin damuwa, ko kuma cin zarafin magunguna ko barasa.

Rigakafi

Babu hanyoyin da aka tabbatar da za su hana rashin daidaituwa. Amma tallafin zamantakewa, ƙwarewar magance matsala da lafiya, da kuma koyo yadda za a murmure da sauri daga lokutan wahala na iya taimaka muku a lokutan matsanancin damuwa. Idan kun san cewa yanayin damuwa yana tafe, kamar motsawa ko ritaya, shirya a gaba. Da farko, ƙara al'adun lafiyar ku kuma ku nemi tallafi daga abokan ku da iyalinku. Tuna da cewa yanayin damuwa suna wucewa a lokaci kuma kuna iya shawo kansu. Hakanan, yi la'akari da tuntuɓar ƙungiyar kula da lafiyar ku ko ƙwararren lafiyar kwakwalwa don sake duba hanyoyin lafiya don sarrafa damuwar ku.

Gano asali

Mai ƙwararrun kiwon lafiyar kwakwalwa zai iya gano ko kuna da rashin daidaituwa ta hanyar tattaunawa da ku don gano manyan abubuwan da ke damun ku a rayuwa, alamun ku da yadda suke shafar rayuwar ku. Zai yiwu a tambaye ku game da tarihin lafiyar ku, lafiyar kwakwalwar ku da na zamantakewar ku.

Don taimakawa wajen gano rashin daidaituwa, jagororin da aka kafa sun haɗa da:

  • Samun alamun motsin rai ko na ɗabi'a a cikin watanni uku bayan wani lamari mai matukar damuwa.
  • Samun damuwa fiye da yadda ake tsammani a sakamakon wani lamari mai damuwa na rayuwa ko kuma samun damuwa wanda ke haifar da matsaloli da yawa a hulɗa da wasu, ko a wurin aiki ko a makaranta.
  • Alamun ba sa haifar da wata matsala ta lafiyar kwakwalwa ko kuma wani ɓangare na tsarin baƙin ciki na yau da kullun.

Jagororin sun lissafa nau'ikan rashin daidaituwa shida:

Tsawon lokacin da kuke da alamun rashin daidaituwa zai iya bambanta. Rashin daidaituwa na iya zama:

  • Na ɗan lokaci. Wannan shine lokacin da alamun suka ɗauki watanni shida ko ƙasa da haka. Sau da yawa ana kiransu da alamun da ke bayyana sauri. Ya kamata su ragu da zarar lamarin da ke damun ya wuce.
  • Na dogon lokaci. Wannan shine lokacin da alamun suka ɗauki fiye da watanni shida. Sau da yawa ana kiransu da alamun da ke ci gaba ko na kullum. Suna ci gaba da damun ku kuma suna haifar da matsala a rayuwar ku.
Jiyya

Mutane da yawa da ke fama da rashin daidaituwa suna samun taimako daga magani, kuma sau da yawa ba sa buƙatar magani na ɗan lokaci. Wasu kuma, ciki har da waɗanda ke fama da rashin daidaituwa na ɗorewa ko damuwa mai ci gaba, na iya amfana daga maganin da ya fi tsayi. Magungunan rashin daidaituwa sun haɗa da maganin tattaunawa, magunguna ko duka biyu.

Maganin tattaunawa, wanda kuma ake kira maganin tattaunawa, shine maganin farko na rashin daidaituwa. Za a iya ba da wannan maganin daban, ko tare da rukuni ko iyali.

Maganin zai iya:

  • Samar da tallafin motsin rai.
  • Taimaka muku komawa ga al'adarku ta yau da kullum.
  • Taimaka muku sanin dalilin da ya sa lamarin damuwa ya shafe ku sosai.
  • Taimaka muku koyo yadda ake sarrafa damuwa da ƙwarewar magancewa don magance abubuwan da ke haifar da damuwa.

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya