Ganin jini a fitsari, wanda kuma ake kira hematuria, na iya zama abin tsoro. A lokuta da yawa, dalilin ba shi da haɗari. Amma jini a fitsari kuma na iya zama alamar wata cuta mai tsanani.
Idan za ka iya ganin jininsa, ana kiransa hematuria mai bayyane. Jininsa da ba za a iya gani da ido ba ana kiransa hematuria na microscopic. Yana da ƙarami sosai da ba za a iya gani sai dai a ƙarƙashin microscope lokacin da dakin gwaje-gwaje ya gwada fitsarin. Ko ta yaya, yana da mahimmanci a gano dalilin zub da jininsa.
Maganin ya dogara da dalilin.
Jinini a fitsari na iya zama ja, ja ko launin cola. Kwayoyin jinni masu ja sune ke saurin canza launi. Ƙaramin jinini ne kawai zai iya sa fitsari ya zama ja.
Zubar jinin ba ya da ciwo akai-akai. Amma idan jinin ya kafe a fitsari, hakan na iya cutarwa.
Ka ga likita ko kuma mai ba da kulawar lafiya a duk lokacin da fitsari ya yi kama da jini a ciki. Jinni ba koyaushe jinin ja yake haifarwa ba. Wasu magunguna na iya sa fitsari ya zama ja, kamar magani mai suna phenazopyridine wanda ke sauƙaƙa matsalolin hanyoyin fitsari. Wasu abinci kuma na iya sa fitsari ya zama ja, ciki har da beets da rhubarb. Zai iya zama da wahala a gane ko canjin launi na fitsari jini ne ya haifar. Shi ya sa koyaushe yana da kyau a duba lafiyar jiki.
Wannan yanayin yana faruwa ne lokacin da koda ko wasu sassan hanyoyin fitsari suka bari ƙwayoyin jini su shiga fitsari. Matsalolin daban-daban na iya haifar da wannan zubowa, ciki har da:
Cututtukan hanyoyin fitsari (UTIs). Waɗannan suna faruwa ne lokacin da ƙwayoyin cuta suka shiga bututun da fitsari ke fita daga jiki, wanda ake kira urethra. Sa'an nan kuma ƙwayoyin cuta suka yawaita a mafitsara. UTIs na iya haifar da zub da jini wanda ke sa fitsari ya zama ja, ja ko ruwan kasa. Tare da UTI, kuma kuna iya samun sha'awar yin fitsari mai ƙarfi wanda ya ɗauki lokaci mai tsawo. Kuna iya samun ciwo da konewa yayin yin fitsari. Fitsarinku kuma na iya samun ƙamshi mai ƙarfi.
Cututtukan koda. Wannan nau'in UTI kuma ana kiransa pyelonephritis**. Cututtukan koda na iya faruwa ne lokacin da ƙwayoyin cuta suka shiga kodan daga jinin jiki. Cututtuka kuma na iya faruwa ne lokacin da ƙwayoyin cuta suka koma kodan daga nau'in bututu wanda ke haɗa kodan da mafitsara, wanda ake kira ureters. Cututtukan koda na iya haifar da irin waɗannan alamomin da suka shafi fitsari kamar sauran UTIs. Amma suna da yuwuwar haifar da zazzabi da ciwo a baya, gefe ko ƙugu.
Dutsen mafitsara ko koda. Ma'adanai a cikin fitsari na iya samar da ƙwayoyin ƙura a bangon kodan ko mafitsara. A hankali, ƙwayoyin ƙura na iya zama ƙananan duwatsu masu ƙarfi.
Dutse yawanci ba ya haifar da ciwo. Amma na iya haifar da ciwo mai yawa idan ya haifar da toshewa ko ya fita daga jiki ta fitsari. Dutse a mafitsara ko koda na iya haifar da jini a fitsari wanda za a iya gani da ido tsirara da kuma zub da jini wanda za a iya gani a dakin gwaje-gwaje kawai.
Cututtukan koda. Jini a fitsari wanda za a iya gani a dakin gwaje-gwaje kawai alama ce ta gama gari ta cututtukan koda wanda ake kira glomerulonephritis. Tare da wannan cuta, ƙananan masu tacewa a cikin kodan waɗanda ke cire sharar daga jini suna kumbura.
Glomerulonephritis na iya zama ɓangare na yanayi wanda ke shafar duk jiki, kamar ciwon suga. Ko kuma na iya faruwa da kansa.
Ciwon daji. Jini a fitsari wanda za a iya gani da ido tsirara na iya zama alamar ciwon daji na koda, mafitsara ko ƙwayar al'aura. Waɗannan cututtukan daji na iya kasa haifar da alamun da wuri, lokacin da magunguna zasu iya aiki sosai.
Cututtukan da aka gada. Yanayin kwayoyin halitta wanda ke shafar ƙwayoyin jinin ja, wanda ake kira sickle cell anemia, na iya haifar da jini a fitsari. Ƙwayoyin jinin na iya zama masu gani ko ƙanana sosai don gani. Yanayi wanda ke lalata ƙananan jijiyoyin jini a cikin kodan, wanda ake kira Alport syndrome, kuma na iya haifar da jini a fitsari.
Lalacewar koda. Bugawa ko wasu raunuka ga kodan daga hatsari ko wasannin tuntuɓe na iya haifar da jini ya bayyana a fitsari.
Magunguna. Magungunan daji cyclophosphamide (Cytoxan) da maganin rigakafi penicillin suna da alaƙa da jini a fitsari. Magunguna waɗanda ke hana jinin jini kuma suna da alaƙa da jini a fitsari. Waɗannan sun haɗa da magunguna waɗanda ke hana ƙwayoyin jini da ake kira platelets daga manne tare, kamar maganin ciwo aspirin. Magunguna waɗanda ke rage jini, kamar heparin, kuma na iya zama dalili.
Motsa jiki mai ƙarfi. Jini a fitsari na iya faruwa bayan yin wasannin tuntuɓe, kamar ƙwallon ƙafa. Yana iya zama alaƙa da lalacewar mafitsara wanda aka haifar da buguwa. Jini a fitsari kuma na iya faruwa tare da wasannin nesa, kamar gudu na marathon, amma ba a bayyana dalilin ba. Yana iya zama alaƙa da lalacewar mafitsara ko wasu dalilai waɗanda ba su haɗa da rauni ba. Lokacin da motsa jiki mai ƙarfi ya haifar da jini a fitsari, na iya ɓacewa da kansa a cikin mako ɗaya.
Idan ka ga jini a fitsarinka bayan motsa jiki, kada ka yi tunanin daga motsa jiki ne. Ka ga likitanki.
Dutsen mafitsara ko koda. Ma'adanai a cikin fitsari na iya samar da ƙwayoyin ƙura a bangon kodan ko mafitsara. A hankali, ƙwayoyin ƙura na iya zama ƙananan duwatsu masu ƙarfi.
Dutse yawanci ba ya haifar da ciwo. Amma na iya haifar da ciwo mai yawa idan ya haifar da toshewa ko ya fita daga jiki ta fitsari. Dutse a mafitsara ko koda na iya haifar da jini a fitsari wanda za a iya gani da ido tsirara da kuma zub da jini wanda za a iya gani a dakin gwaje-gwaje kawai.
Cututtukan koda. Jini a fitsari wanda za a iya gani a dakin gwaje-gwaje kawai alama ce ta gama gari ta cututtukan koda wanda ake kira glomerulonephritis. Tare da wannan cuta, ƙananan masu tacewa a cikin kodan waɗanda ke cire sharar daga jini suna kumbura.
Glomerulonephritis na iya zama ɓangare na yanayi wanda ke shafar duk jiki, kamar ciwon suga. Ko kuma na iya faruwa da kansa.
Motsa jiki mai ƙarfi. Jini a fitsari na iya faruwa bayan yin wasannin tuntuɓe, kamar ƙwallon ƙafa. Yana iya zama alaƙa da lalacewar mafitsara wanda aka haifar da buguwa. Jini a fitsari kuma na iya faruwa tare da wasannin nesa, kamar gudu na marathon, amma ba a bayyana dalilin ba. Yana iya zama alaƙa da lalacewar mafitsara ko wasu dalilai waɗanda ba su haɗa da rauni ba. Lokacin da motsa jiki mai ƙarfi ya haifar da jini a fitsari, na iya ɓacewa da kansa a cikin mako ɗaya.
Idan ka ga jini a fitsarinka bayan motsa jiki, kada ka yi tunanin daga motsa jiki ne. Ka ga likitanki.
Sau da yawa dalilin hematuria ba a sani ba ne.
Kusan kowa zai iya samun jajayen ƙwayoyin jini a fitsari. Wannan ya haɗa da yara da matasa. Wasu abubuwa da zasu iya haɓaka haɗarin jinin a fitsari sun haɗa da:
Cystoscopy yana bawa likita damar ganin hanyoyin fitsari na ƙasa don nemo matsaloli, kamar kusa da dutse a mafitsara. Ana iya shigar da kayan aikin tiyata ta hanyar cystoscope don magance wasu yanayin hanyoyin fitsari.
Cystoscopy yana bawa likita damar ganin hanyoyin fitsari na ƙasa don nemo matsaloli a cikin urethra da mafitsara. Ana iya shigar da kayan aikin tiyata ta hanyar cystoscope don magance wasu yanayin hanyoyin fitsari.
Wadannan gwaje-gwajen da jarrabawar suna taka muhimmiyar rawa wajen gano dalilin jinin da ke cikin fitsari:
Wasu lokutan ba za a iya gano dalilin jinin da ke cikin fitsari ba. A wannan yanayin, kuna iya buƙatar gwaje-gwajen bin diddigin kai tsaye, musamman idan kuna da abubuwan da ke haifar da cutar kansa a mafitsara. Wadannan abubuwan haɗari sun haɗa da shan taba, maganin radiation zuwa kashi ko bayyanawa ga wasu sinadarai.
Maganin jinini a fitsari ya dogara da dalili. Maganin na iya haɗawa da:
Za ka iya fara da yin alƙawari tare da likitanka na yau da kullun. Ko kuma za a iya tura ka ga likita wanda ya kware wajen cututtukan hanyoyin fitsari, wanda ake kira likitan fitsari.
Ga wasu bayanai don taimaka maka shirya don alƙawarin ka.
Yi jerin:
Wasu tambayoyi da za a yi game da jinin da ke cikin fitsari sun haɗa da:
Yi wasu tambayoyi ma.
Mai ba ka kulawa yana iya tambayarka tambayoyi, kamar:
Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.