Health Library Logo

Health Library

Chordoma

Taƙaitaccen bayani

Chordoma

Chordoma cutaccen irin kansa ne wanda ba a saba samunsa ba, kuma yawanci kan faru a kashin baya ko kwanyar mutum. Yawancin lokaci kan bayyana inda kwanyar ke manne da kashin baya (tushen kwanya) ko kuma a ƙasan kashin baya (sacrum).

Chordoma kan fara ne daga sel ɗin da suka taɓa zama tarin sel a cikin tayin da ke haɓaka, wanda daga baya zai zama diski na kashin baya. Yawancin waɗannan sel ɗin za su ɓace kafin a haifi jariri ko kuma nan da nan bayan haihuwa. Amma wasu lokuta wasu daga cikin waɗannan sel ɗin za su zauna, kuma ba kasafai ba, za su iya zama cutar kansa.

Chordoma yawancin lokaci kan faru ga manya tsakanin shekaru 40 zuwa 60, kodayake yana iya faruwa a kowane zamani.

Chordoma yawanci kan yi girma a hankali. Zai iya zama da wuya a yi magani saboda yawanci yana kusa da kashin baya da sauran sassan jiki masu muhimmanci, kamar jijiyoyin jini, jijiyoyin jiki ko kwanya.

Gwaje-gwaje da hanyoyin da ake amfani da su wajen gano chordoma sun hada da:

  • ** Cire samfurin sel don gwaji a dakin gwaje-gwaje (biopsy).** Biopsy hanya ce ta cire samfurin sel masu shakku don gwaji a dakin gwaje-gwaje. A dakin gwaje-gwaje, likitoci masu horo na musamman da ake kira pathologists za su bincika sel ɗin a ƙarƙashin ma'aunin hangen nesa don sanin ko sel ɗin cutar kansa suna nan.

    Yanke shawarar yadda za a yi biopsy yana buƙatar tsara shi sosai daga ƙungiyar likitoci. Likitoci suna buƙatar yin biopsy ta hanyar da ba za ta hana aikin tiyata na gaba don cire cutar kansa ba. Saboda wannan dalili, ka tambayi likitank a kan hanyar zuwa ƙungiyar kwararru masu gogewa sosai wajen kula da chordoma.

  • Samun hotuna masu dalla-dalla. Likitank na iya ba da shawarar gwajin hotuna don taimakawa wajen ganin chordoma da kuma sanin ko ya bazu zuwa wajen kashin baya ko tushen kwanya. Gwaje-gwajen na iya haɗawa da MRI ko CT scan.

Cire samfurin sel don gwaji a dakin gwaje-gwaje (biopsy). Biopsy hanya ce ta cire samfurin sel masu shakku don gwaji a dakin gwaje-gwaje. A dakin gwaje-gwaje, likitoci masu horo na musamman da ake kira pathologists za su bincika sel ɗin a ƙarƙashin ma'aunin hangen nesa don sanin ko sel ɗin cutar kansa suna nan.

Yanke shawarar yadda za a yi biopsy yana buƙatar tsara shi sosai daga ƙungiyar likitoci. Likitoci suna buƙatar yin biopsy ta hanyar da ba za ta hana aikin tiyata na gaba don cire cutar kansa ba. Saboda wannan dalili, ka tambayi likitank a kan hanyar zuwa ƙungiyar kwararru masu gogewa sosai wajen kula da chordoma.

Bayan ka samu ganewar chordoma, likitank zai tsara tsarin magani da ya dace da bukatunka tare da taimakon kwararru a fannin likitancin kunne, hanci da makogoro (otolaryngology), cutar kansa (oncology), da kuma maganin haske (radiation oncology) ko tiyata. Ƙungiyar kula da lafiyarku na iya haɗawa da kwararru a fannin endocrinology, ophthalmology da kuma sake dawowa, kamar yadda ake buƙata.

Maganin chordoma ya dogara da girma da wurin cutar kansa, da kuma ko ta mamaye jijiyoyin jiki ko sauran tsohuwar jiki. Zabuka na iya haɗawa da tiyata, maganin haske, radiosurgery da kuma maganin da aka yi niyya.

Idan chordoma ta shafi ƙasan kashin baya (sacrum), zabin magani na iya haɗawa da:

  • Tiyata. Manufar tiyata ga cutar kansa a kashin sacrum ita ce cire dukkan cutar kansa da kuma wasu daga cikin tsohuwar jiki da ke kewaye da ita. Tiyata na iya zama da wuya a yi saboda cutar kansa tana kusa da sassan jiki masu muhimmanci, kamar jijiyoyin jiki da jijiyoyin jini. Idan ba za a iya cire cutar kansa gaba ɗaya ba, likitocin tiyata na iya ƙoƙarin cire yadda ya kamata.

  • Maganin haske. Maganin haske yana amfani da hasken wutar lantarki mai ƙarfi, kamar X-rays ko protons, don kashe sel ɗin cutar kansa. A lokacin maganin haske, za ka kwanta a kan teburi yayin da injin ke motsawa a kusa da kai, yana jagorantar hasken wutar lantarki zuwa wurare masu daidaito a jikinka.

    Ana iya amfani da maganin haske kafin tiyata don rage girman cutar kansa da kuma sauƙaƙa cirewa. Hakanan ana iya amfani da shi bayan tiyata don kashe duk wani sel ɗin cutar kansa da suka rage. Idan tiyata ba zaɓi ba ne, ana iya ba da shawarar maganin haske maimakon haka.

    Maganin sabbin nau'ikan maganin haske, kamar proton therapy, yana ba likitoci damar amfani da mafi girman allurai na haske yayin kare tsohuwar jiki, wanda zai iya zama mafi inganci wajen kula da chordoma.

  • Radiosurgery. Stereotactic radiosurgery yana amfani da fiye da hasken wutar lantarki don kashe sel ɗin cutar kansa a cikin ƙaramin yanki. Kowane hasken wutar lantarki ba shi da ƙarfi sosai, amma wurin da duk hasken ke haduwa - a chordoma - yana karɓar babban allurai na haske don kashe sel ɗin cutar kansa. Ana iya amfani da Radiosurgery kafin ko bayan tiyata don chordoma. Idan tiyata ba zaɓi ba ne, ana iya ba da shawarar radiosurgery maimakon haka.

  • Maganin da aka yi niyya. Maganin da aka yi niyya yana amfani da magunguna waɗanda ke mayar da hankali kan takamaiman matsaloli da ke cikin sel ɗin cutar kansa. Ta hanyar kai hari kan waɗannan matsaloli, maganin magunguna da aka yi niyya na iya sa sel ɗin cutar kansa su mutu. Ana amfani da maganin da aka yi niyya a wasu lokuta don kula da chordoma wanda ya bazu zuwa wasu sassan jiki.

Maganin haske. Maganin haske yana amfani da hasken wutar lantarki mai ƙarfi, kamar X-rays ko protons, don kashe sel ɗin cutar kansa. A lokacin maganin haske, za ka kwanta a kan teburi yayin da injin ke motsawa a kusa da kai, yana jagorantar hasken wutar lantarki zuwa wurare masu daidaito a jikinka.

Maganin haske ana iya amfani da shi kafin tiyata don rage girman cutar kansa da kuma sauƙaƙa cirewa. Hakanan ana iya amfani da shi bayan tiyata don kashe duk wani sel ɗin cutar kansa da suka rage. Idan tiyata ba zaɓi ba ne, ana iya ba da shawarar maganin haske maimakon haka.

Maganin sabbin nau'ikan maganin haske, kamar proton therapy, yana ba likitoci damar amfani da mafi girman allurai na haske yayin kare tsohuwar jiki, wanda zai iya zama mafi inganci wajen kula da chordoma.

Ana amfani da bututu mai tsawo da bakin ciki (endoscope) don cire ciwon daji ta hanci, ba tare da an yanka fata ba.

Idan chordoma ta shafi yankin da kashin baya ke haɗuwa da kwanya (tushen kwanya), zabin magani na iya haɗawa da:

  • Tiyata. Magani yawanci kan fara da aikin tiyata don cire yawancin cutar kansa yadda ya kamata ba tare da cutar da kusa da tsohuwar jiki ko haifar da sabbin matsaloli, kamar rauni ga kwanya ko kashin baya ba. Cirewa gaba ɗaya ba zai yiwu ba idan cutar kansa tana kusa da sassan jiki masu muhimmanci, kamar carotid artery.

    A wasu yanayi, likitocin tiyata na iya amfani da dabaru na musamman, kamar tiyatar endoscopic don samun damar zuwa cutar kansa. Tiyatar endoscopic skull base hanya ce mai ƙarancin cutarwa wacce ke haɗawa da amfani da bututu mai tsawo da bakin ciki (endoscope) wanda aka saka ta hanci don samun damar zuwa cutar kansa. Ana iya wuce kayan aiki na musamman ta cikin bututun don cire cutar kansa.

    Ba kasafai ba, likitocin tiyata na iya ba da shawarar ƙarin aikin tiyata don cire yawancin cutar kansa yadda ya kamata ko don tabbatar da yankin da cutar kansa ta kasance.

  • Maganin haske. Maganin haske yana amfani da hasken wutar lantarki mai ƙarfi, kamar X-rays ko protons, don kashe sel ɗin cutar kansa. Maganin haske akai-akai ana ba da shawarar shi bayan tiyata don skull base chordoma don kashe duk wani sel ɗin cutar kansa da suka rage. Idan tiyata ba zaɓi ba ne, ana iya ba da shawarar maganin haske maimakon haka.

    Hanyoyin maganin haske waɗanda ke mayar da hankali kan magani daidai suna ba likitoci damar amfani da mafi girman allurai na haske, wanda zai iya zama mafi inganci ga chordoma. Waɗannan sun haɗa da proton therapy da stereotactic radiosurgery.

  • Sabbin magunguna. Gwaje-gwajen asibiti suna nazari kan sabbin magunguna don skull base chordoma, gami da sabbin magunguna waɗanda ke mayar da hankali kan raunin da ke cikin sel ɗin chordoma. Idan kana sha'awar gwada waɗannan sabbin magunguna, tattauna zaɓuka tare da likitank.

Tiyata. Magani yawanci kan fara da aikin tiyata don cire yawancin cutar kansa yadda ya kamata ba tare da cutar da kusa da tsohuwar jiki ko haifar da sabbin matsaloli, kamar rauni ga kwanya ko kashin baya ba. Cirewa gaba ɗaya ba zai yiwu ba idan cutar kansa tana kusa da sassan jiki masu muhimmanci, kamar carotid artery.

A wasu yanayi, likitocin tiyata na iya amfani da dabaru na musamman, kamar tiyatar endoscopic don samun damar zuwa cutar kansa. Tiyatar endoscopic skull base hanya ce mai ƙarancin cutarwa wacce ke haɗawa da amfani da bututu mai tsawo da bakin ciki (endoscope) wanda aka saka ta hanci don samun damar zuwa cutar kansa. Ana iya wuce kayan aiki na musamman ta cikin bututun don cire cutar kansa.

Ba kasafai ba, likitocin tiyata na iya ba da shawarar ƙarin aikin tiyata don cire yawancin cutar kansa yadda ya kamata ko don tabbatar da yankin da cutar kansa ta kasance.

Maganin haske. Maganin haske yana amfani da hasken wutar lantarki mai ƙarfi, kamar X-rays ko protons, don kashe sel ɗin cutar kansa. Maganin haske akai-akai ana ba da shawarar shi bayan tiyata don skull base chordoma don kashe duk wani sel ɗin cutar kansa da suka rage. Idan tiyata ba zaɓi ba ne, ana iya ba da shawarar maganin haske maimakon haka.

Hanyoyin maganin haske waɗanda ke mayar da hankali kan magani daidai suna ba likitoci damar amfani da mafi girman allurai na haske, wanda zai iya zama mafi inganci ga chordoma. Waɗannan sun haɗa da proton therapy da stereotactic radiosurgery.

Alamomi

Ciwon kashin baya na iya haifar da alamomi da kuma bayyanar cututtuka daban-daban, musamman yayin da ciwon ya yi girma. Ciwon na iya shafar kashin bayanka ko tushen jijiyoyi, jijiyoyin jini ko kashi na kashin bayanka. Alamomi da bayyanar cututtuka na iya haɗawa da: Ciwo a wurin da ciwon yake saboda girman ciwon Ciwon baya, wanda sau da yawa yake bazuwa zuwa wasu sassan jikinka Rashin jin zafi, zafi da sanyi Rashin aiki na hanji ko fitsari Tsananin tafiya, wanda wani lokaci ke haifar da faɗuwa Ciwon baya wanda ya fi muni a dare Rashin ji ko raunin tsoka, musamman a hannuwanku ko ƙafafunku Raunin tsoka, wanda zai iya zama mai sauƙi ko mai tsanani, a sassan jiki daban-daban Ciwon baya na gama gari ne a farkon alamun ciwon kashin baya. Ciwo kuma na iya yaduwa daga bayanka zuwa kwatangwankwarka, ƙafafuka, ƙafafu ko hannaye kuma na iya muni a hankali - koda tare da magani. Ciwon kashin baya yana ci gaba a ƙimar daban-daban dangane da nau'in ciwon. Akwai dalilai da yawa na ciwon baya, kuma yawancin ciwon baya ba ciwo bane. Amma saboda ganewar asali da magani yana da mahimmanci ga ciwon kashin baya, ka ga likitank a kan ciwon bayanka idan: Yana ci gaba kuma yana ƙaruwa Ba shi ne saboda aiki ba Yana muni a dare Kana da tarihin cutar kansa kuma ka samu sabon ciwon baya Kana da wasu alamomin cutar kansa, kamar tashin zuciya, amai ko tsuma Nemi kulawar likita nan da nan idan ka samu: Raunin tsoka ko tsuma a ƙafafunka ko hannayenka Sauye-sauye a aikin hanji ko fitsari

Yaushe za a ga likita

Akwai dalilai da yawa na ciwon baya, kuma yawancin ciwon baya ba ciwon da kumburi ke haifarwa ba ne. Amma saboda ganewar asali da magani da wuri sun muhimmanci ga ciwon kashin baya, ka ga likitanki game da ciwon bayanka idan: Yana ci gaba da kuma tsanantawa Bai danganci motsa jiki ba Yana kara muni a dare Kana da tarihin cutar kansa kuma ka samu sabon ciwon baya Kana da wasu alamomin cutar kansa, kamar su tashin zuciya, amai ko suma Nemo kulawar likita nan take idan ka samu: Matsalar tsoka ko rashin ji a kafafu ko hannayenka Fassara aikin hanji ko fitsari

Dalilai

Ba a san dalilin da yawancin ciwon kashin baya ke tasowa ba. Masana suna zargin cewa gurbatattun kwayoyin halitta suna da rawa. Amma yawanci ba a san ko irin wannan gurbatattun kwayoyin halittar an gada su ne ko kuma kawai sun bunƙasa a hankali ba. Wataƙila wani abu ne a muhalli ya haifar da su, kamar yadda aka shafi wasu sinadarai. Duk da haka, a wasu lokuta, ciwon ƙashin baya yana da alaƙa da cututtukan da aka sani an gada su, kamar neurofibromatosis 2 da von Hippel-Lindau disease.

Abubuwan haɗari

Ciwon kashin baya ya fi yawa a mutanen da ke da: Neurofibromatosis 2. A wannan cuta ta gado, ciwon da ba ya cutarwa yake bunƙasa a ko kusa da jijiyoyin da suka shafi ji. Wannan na iya haifar da asarar ji a hankali a kunne ɗaya ko duka biyu. Wasu mutanen da ke da neurofibromatosis 2 kuma suna kamuwa da ciwon kashin baya. Cututtukan Von Hippel-Lindau. Wannan cuta ce da ba ta da yawa, kuma tana shafar sassa da dama na jiki, tana da alaƙa da ciwon jijiyoyin jini (hemangioblastomas) a kwakwalwa, ido da kashin baya da kuma sauran nau'ikan ciwon da ke fitowa a koda ko ƙwayar adrenal.

Matsaloli

Ciwon daji na kashin baya na iya matse jijiyoyin kashin baya, wanda hakan ke haifar da rashin motsi ko jin daɗi a ƙasa da wurin da ciwon dajin yake. Wannan yana iya haifar da canje-canje a aikin hanji da fitsari. Lalacewar jijiya na iya zama na dindindin. Duk da haka, idan an kama shi da wuri kuma an yi magani sosai, yana iya yiwuwa a hana ƙarin asarar aiki da kuma samun aikin jijiya. Dangane da wurin da yake, ciwon daji wanda ke matsa lamba akan kashin baya da kansa na iya zama barazana ga rayuwa.

Gano asali

Ciwon kashin baya yana iya zama da wuya a gane shi saboda ba shi da yawa kuma alamominsa suna kama da na wasu cututtuka masu yawa. Saboda wannan dalili, yana da matukar muhimmanci likitanku ya san tarihin likitancin ku gaba ɗaya kuma ya yi gwaje-gwajen jiki da na tsarin jijiyoyin jiki.

Idan likitanku ya yi zargin ciwon kashin baya, waɗannan gwaje-gwajen zasu iya taimakawa wajen tabbatar da ganewar asali da kuma gano wurin ciwon:

  • Hoton maganadisu na kashin baya (MRI). MRI yana amfani da filin maganadisu mai ƙarfi da raƙuman rediyo don samar da hotuna masu kyau na kashin bayan ku, kashin baya da jijiyoyin jiki. MRI yawanci shine gwajin da aka fi so don gano ciwon da ke cikin kashin baya da kuma kewayen sa. Ana iya saka maganin da ke taimakawa wajen haskaka wasu tsokoki da tsararraki a cikin jijiya a hannunku ko kafadu yayin gwajin.

Wasu mutane na iya jin tsoro a cikin na'urar MRI ko kuma su ji muryar da take yi tana damun su. Amma yawanci ana ba ku kunne don taimakawa wajen rage hayaniya, kuma wasu na'urori suna da talabijin ko kunne. Idan kuna da damuwa sosai, tambayi game da maganin bacci mai sauƙi don taimakawa wajen kwantar da hankalin ku. A wasu yanayi, ana iya buƙatar maganin sa barci gaba ɗaya.

Hoton maganadisu na kashin baya (MRI). MRI yana amfani da filin maganadisu mai ƙarfi da raƙuman rediyo don samar da hotuna masu kyau na kashin bayan ku, kashin baya da jijiyoyin jiki. MRI yawanci shine gwajin da aka fi so don gano ciwon da ke cikin kashin baya da kuma kewayen sa. Ana iya saka maganin da ke taimakawa wajen haskaka wasu tsokoki da tsararraki a cikin jijiya a hannunku ko kafadu yayin gwajin.

Wasu mutane na iya jin tsoro a cikin na'urar MRI ko kuma su ji muryar da take yi tana damun su. Amma yawanci ana ba ku kunne don taimakawa wajen rage hayaniya, kuma wasu na'urori suna da talabijin ko kunne. Idan kuna da damuwa sosai, tambayi game da maganin bacci mai sauƙi don taimakawa wajen kwantar da hankalin ku. A wasu yanayi, ana iya buƙatar maganin sa barci gaba ɗaya.

  • Tomography na kwamfuta (CT). Wannan gwajin yana amfani da hasken rediyo mai ƙanƙanta don samar da hotuna masu kyau na kashin bayan ku. Wasu lokuta ana haɗa shi da launi mai launi don sauƙaƙa ganin canje-canje mara kyau a cikin kashin baya ko kashin baya. Anan kawai ana amfani da gwajin CT don taimakawa wajen gano ciwon kashin baya.
  • Biopsy. Hanyar da za a iya tantance nau'in ciwon kashin baya ita ce ta bincika ƙaramin samfurin nama (biopsy) a ƙarƙashin ma'aunin gani. Sakamakon biopsy zai taimaka wajen tantance hanyoyin magani.
Jiyya

A mafi yawancin lokaci, manufa ta maganin ciwon kashin baya ita ce kawar da ciwon gaba ɗaya, amma wannan manufa na iya zama da wahala saboda hadarin lalacewar kashin baya da jijiyoyin da ke kewaye da shi. Likitoci kuma dole ne su yi la'akari da shekarunka da lafiyar jikinka gaba ɗaya. Nau'in ciwon da ko ya samo asali ne daga tsarin kashin baya ko kuma hanyar kashin baya ko kuma ya bazu zuwa ga kashin bayanka daga wani wuri a jikinka kuma dole ne a yi la'akari da shi wajen tantance tsarin magani. Ta amfani da dabarun tiyata na ƙananan ƙwayoyin cuta, ana cire ciwon da hankali daga kashin baya a cikin kashin wuyansa. Zabuka na magani ga yawancin ciwon kashin baya sun haɗa da:

  • Tiyata. Wannan galibi shine maganin da aka fi so ga ciwon da za a iya cirewa tare da haɗarin da ya dace na lalacewar kashin baya ko jijiyoyi. Sabbin hanyoyi da kayan aiki suna ba da damar likitocin kwakwalwa su isa ga ciwon da a da ake ganin ba za a iya isa gare su ba. Manyan ma'aunin hangen nesa da ake amfani da su a cikin tiyata na ƙananan ƙwayoyin cuta suna sauƙaƙa bambanta ciwon daga lafiyayyen nama. Likitoci kuma za su iya saka idanu akan aikin kashin baya da sauran jijiyoyin da suka dace yayin tiyata, ta haka ne rage yiwuwar cutar da su. A wasu lokuta, ana iya amfani da sauti mai ƙarfi sosai yayin tiyata don karya ciwon da cire ɓangarorin. Amma koda tare da sabbin ci gaba a fannin tiyata, ba duk ciwon za a iya cirewa gaba ɗaya ba. Idan ba za a iya cire ciwon gaba ɗaya ba, ana iya biye da tiyata da maganin haske ko kuma maganin cutar kansa ko duka biyun. Warkewa daga tiyatar kashin baya na iya ɗaukar makonni ko fiye, dangane da hanya. Kuna iya samun ɓacin rai na ɗan lokaci ko sauran rikitarwa, gami da zubar jini da lalacewar nama na jijiya. Yayin lura, likitanka zai iya ba da shawarar gwajin CT ko MRI akai-akai a lokacin da ya dace don saka idanu akan ciwon. Tiyata. Wannan galibi shine maganin da aka fi so ga ciwon da za a iya cirewa tare da haɗarin da ya dace na lalacewar kashin baya ko jijiyoyi. Sabbin hanyoyi da kayan aiki suna ba da damar likitocin kwakwalwa su isa ga ciwon da a da ake ganin ba za a iya isa gare su ba. Manyan ma'aunin hangen nesa da ake amfani da su a cikin tiyata na ƙananan ƙwayoyin cuta suna sauƙaƙa bambanta ciwon daga lafiyayyen nama. Likitoci kuma za su iya saka idanu akan aikin kashin baya da sauran jijiyoyin da suka dace yayin tiyata, ta haka ne rage yiwuwar cutar da su. A wasu lokuta, ana iya amfani da sauti mai ƙarfi sosai yayin tiyata don karya ciwon da cire ɓangarorin. Amma koda tare da sabbin ci gaba a fannin tiyata, ba duk ciwon za a iya cirewa gaba ɗaya ba. Idan ba za a iya cire ciwon gaba ɗaya ba, ana iya biye da tiyata da maganin haske ko kuma maganin cutar kansa ko duka biyun. Warkewa daga tiyatar kashin baya na iya ɗaukar makonni ko fiye, dangane da hanya. Kuna iya samun ɓacin rai na ɗan lokaci ko sauran rikitarwa, gami da zubar jini da lalacewar nama na jijiya.
  • Maganin haske. Wannan za a iya amfani da shi don kawar da sauran ciwon da suka rage bayan tiyata, don magance ciwon da ba za a iya yi wa aiki ba ko kuma don magance waɗannan ciwon inda tiyata ta yi haɗari. Magunguna na iya taimakawa wajen rage wasu illolin haske, kamar tashin zuciya da amai. A wasu lokuta, ana iya daidaita tsarin maganin haske don taimakawa rage yawan lafiyayyen nama da aka lalata da kuma yin maganin ya fi tasiri. Gyare-gyare na iya bambanta daga canza kawai adadin haske zuwa amfani da dabarun da suka yi zurfi kamar maganin haske na 3-D.
  • Maganin cutar kansa. Maganin da aka saba yi ga nau'ikan cutar kansa da yawa, maganin cutar kansa yana amfani da magunguna don lalata ƙwayoyin cutar kansa ko hana su girma. Likitanka zai iya tantance ko maganin cutar kansa na iya amfana da kai, ko kaɗai ko tare da maganin haske. Illolin na iya haɗawa da gajiya, tashin zuciya, amai, ƙaruwar haɗarin kamuwa da cuta da asarar gashi. Maganin haske. Wannan za a iya amfani da shi don kawar da sauran ciwon da suka rage bayan tiyata, don magance ciwon da ba za a iya yi wa aiki ba ko kuma don magance waɗannan ciwon inda tiyata ta yi haɗari. Magunguna na iya taimakawa wajen rage wasu illolin haske, kamar tashin zuciya da amai. A wasu lokuta, ana iya daidaita tsarin maganin haske don taimakawa rage yawan lafiyayyen nama da aka lalata da kuma yin maganin ya fi tasiri. Gyare-gyare na iya bambanta daga canza kawai adadin haske zuwa amfani da dabarun da suka yi zurfi kamar maganin haske na 3-D. Maganin cutar kansa. Maganin da aka saba yi ga nau'ikan cutar kansa da yawa, maganin cutar kansa yana amfani da magunguna don lalata ƙwayoyin cutar kansa ko hana su girma. Likitanka zai iya tantance ko maganin cutar kansa na iya amfana da kai, ko kaɗai ko tare da maganin haske. Illolin na iya haɗawa da gajiya, tashin zuciya, amai, ƙaruwar haɗarin kamuwa da cuta da asarar gashi. Sauran magunguna. Saboda tiyata da maganin haske da kuma ciwon kansu na iya haifar da kumburi a cikin kashin baya, likitoci suna rubuta corticosteroids don rage kumburi, ko bayan tiyata ko yayin maganin haske. Biyan kuɗi kyauta kuma ku sami jagora mai zurfi don magance cutar kansa, da kuma bayanai masu amfani kan yadda za a sami ra'ayi na biyu. Zaka iya soke biyan kuɗi a kowane lokaci hanyar soke biyan kuɗi a cikin imel ɗin. Jagorar ku mai zurfi game da magance cutar kansa za ta kasance a cikin akwatin saƙonku ba da daɗewa ba. Za ku kuma Kodayake babu wasu magunguna na musamman da aka tabbatar da cewa suna warkar da cutar kansa, wasu magunguna masu ƙari ko na musamman na iya taimakawa wajen rage wasu daga cikin alamunku. Wani irin magani shine acupuncture. Yayin maganin acupuncture, likita yana saka ƙananan allura a cikin fatarku a wurare masu dacewa. Bincike ya nuna cewa acupuncture na iya taimakawa wajen rage tashin zuciya da amai. Acupuncture kuma na iya taimakawa wajen rage wasu nau'ikan ciwo a cikin mutanen da ke fama da cutar kansa. Tabbatar da tattaunawa game da haɗari da fa'idodin maganin ƙari ko na musamman da kuke tunanin gwada shi tare da likitan ku. Wasu magunguna, kamar magungunan ganye, na iya haifar da matsala tare da magungunan da kuke sha. Sanin cewa kuna da ciwon kashin baya na iya zama da wahala. Amma zaku iya daukar matakai don magance bayan ganewar asali. Yi la'akari da kokarin:
  • Sanin duk abin da za ku iya game da ciwon kashin bayanku na musamman. Rubuta tambayoyinku kuma ku kawo su zuwa ga al'amuran ku. Yayin da likitan ku ke amsa tambayoyinku, ɗauki bayanai ko kuma ku nemi aboki ko ɗan uwa ya zo don ɗaukar bayanai. Yawan abin da ku da iyalinku kuka sani da fahimtar kulawarku, ƙarin amincewa za ku ji lokacin da ya yi lokacin yin shawarwarin magani.
  • Samun tallafi. Nemo wanda za ku iya raba ji da damuwarku da shi. Kuna iya samun aboki mai kusa ko ɗan uwa wanda yake mai sauraro mai kyau. Ko kuma ku yi magana da limamin coci ko mai ba da shawara. Wasu mutane da ke fama da ciwon kashin baya na iya ba da ra'ayoyi na musamman. Tambayi likitan ku game da ƙungiyoyin tallafi a yankinku. Yanar gizo na tattaunawa, kamar waɗanda ƙungiyar ciwon kashin baya ke bayarwa, wata hanya ce.
  • Kula da kanka. Zaɓi abinci mai lafiya wanda ya ƙunshi 'ya'yan itatuwa, kayan marmari da hatsi gaba ɗaya idan zai yiwu. Duba tare da likitanka don ganin lokacin da za ka iya fara motsa jiki sake. Samun isasshen barci don jin daɗi. Rage damuwa a rayuwarka ta hanyar ɗaukar lokaci don ayyukan hutawa, kamar sauraron kiɗa ko rubutu a cikin jarida. Sanin duk abin da za ku iya game da ciwon kashin bayanku na musamman. Rubuta tambayoyinku kuma ku kawo su zuwa ga al'amuran ku. Yayin da likitan ku ke amsa tambayoyinku, ɗauki bayanai ko kuma ku nemi aboki ko ɗan uwa ya zo don ɗaukar bayanai. Yawan abin da ku da iyalinku kuka sani da fahimtar kulawarku, ƙarin amincewa za ku ji lokacin da ya yi lokacin yin shawarwarin magani. Samun tallafi. Nemo wanda za ku iya raba ji da damuwarku da shi. Kuna iya samun aboki mai kusa ko ɗan uwa wanda yake mai sauraro mai kyau. Ko kuma ku yi magana da limamin coci ko mai ba da shawara. Wasu mutane da ke fama da ciwon kashin baya na iya ba da ra'ayoyi na musamman. Tambayi likitan ku game da ƙungiyoyin tallafi a yankinku. Yanar gizo na tattaunawa, kamar waɗanda ƙungiyar ciwon kashin baya ke bayarwa, wata hanya ce. Kula da kanka. Zaɓi abinci mai lafiya wanda ya ƙunshi 'ya'yan itatuwa, kayan marmari da hatsi gaba ɗaya idan zai yiwu. Duba tare da likitanka don ganin lokacin da za ka iya fara motsa jiki sake. Samun isasshen barci don jin daɗi. Rage damuwa a rayuwarka ta hanyar ɗaukar lokaci don ayyukan hutawa, kamar sauraron kiɗa ko rubutu a cikin jarida.

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya