Health Library Logo

Health Library

Ciwon Acid Ko Reflux Na Ciki (Gerd)

Taƙaitaccen bayani

Acid reflux yana faruwa ne lokacin da tsoka mai santsi a ƙarshen ƙasan esophagus ta saki a lokacin da ba daidai ba, wanda ke ba da damar acid na ciki ya koma esophagus. Wannan na iya haifar da zafi a kirji da sauran alamun. Sau da yawa ko kullum reflux na iya haifar da GERD.

Gastroesophageal reflux disease cuta ce wacce acid na ciki ke kwarara sau da yawa zuwa bututun da ke haɗa baki da ciki, wanda ake kira esophagus. Sau da yawa ana kiranta GERD a taƙaice. Wannan ruwan da ya koma baya ana kiransa acid reflux, kuma na iya haifar da kumburi a saman esophagus.

Mutane da yawa suna fama da acid reflux lokaci-lokaci. Duk da haka, lokacin da acid reflux ya faru sau da yawa a kan lokaci, na iya haifar da GERD.

Yawancin mutane za su iya sarrafa rashin jin daɗin GERD tare da canza salon rayuwa da magunguna. Kuma duk da yake ba kasafai ba, wasu na iya buƙatar tiyata don taimakawa tare da alamun.

Alamomi

Alamun GERD na gama gari sun haɗa da:

  • Zafi mai ƙonewa a kirji, wanda akai-akai ake kira ciwon zuciya. Ciwon zuciya yawanci yana faruwa bayan cin abinci kuma yana iya zama muni a dare ko yayin kwanciya.
  • Dawo da abinci ko ruwa mai tsami a makogwaro.
  • Ciwon ciki na sama ko kirji.
  • Matsalar haɗiye, wanda ake kira dysphagia.
  • Jin kamar akwai ƙulli a makogwaro.

Idan kana da acid reflux na dare, kana iya samun:

  • Tari mai ci gaba.
  • Kumburi a igiyoyin murya, wanda ake kira laryngitis.
  • Asma sabuwa ko ta ƙaruwa.
Yaushe za a ga likita

Nemi taimakon likita nan da nan idan kana da ciwon kirji, musamman idan kana da gajiyawar numfashi, ko ciwon kugu ko hannu. Wadannan na iya zama alamun harin zuciya. Yi alƙawari tare da ƙwararren kiwon lafiya idan:

  • Kana da tsananin alamun GERD ko sau da yawa.
  • Kana shan magungunan da ba tare da takardar likita ba don ƙonewar zuciya fiye da sau biyu a mako.
Dalilai

GERD ana haifar da ita ta hanyar sauye-sauyen acid ko reflux na abubuwan da ba su da acid daga ciki.

Lokacin da kake hadiye, kewayen tsoka a kasan makogwaro, wanda ake kira lower esophageal sphincter, yana saki don barin abinci da ruwa su shiga ciki. Sai sphincter ya sake rufewa.

Idan sphincter bai yi saki kamar yadda aka saba ba ko ya yi rauni, acid na ciki zai iya komawa makogwaro. Wannan ruwan acid na kullum yana damun saman makogwaro, wanda yawanci ke haifar da kumburi.

Abubuwan haɗari

Kumburiyar hiatal tana faruwa ne lokacin da saman ciki ya kumbura ya shiga cikin ƙirji ta hanyar diaphragm.

Sharuddan da zasu iya ƙara haɗarin GERD sun haɗa da:

  • Kiba.
  • Kumburiyar saman ciki sama da diaphragm, wanda aka sani da kumburiyar hiatal.
  • Ciki.
  • Cututtukan haɗin nama, kamar scleroderma.
  • Jinkirin fitar da abinci daga ciki.

Abubuwan da zasu iya ƙara haɗarin reflux na acid sun haɗa da:

  • Shan taba.
  • Cin abinci mai yawa ko cin abinci a dare.
  • Cin wasu abinci, kamar abinci mai kitse ko mai soyayye.
  • Sha wasu abubuwan sha, kamar giya ko kofi.
  • Shan wasu magunguna, kamar aspirin.
Matsaloli

Daɗewa, kumburi na ciwon makogwaro na iya haifar da:

  • Kumburi na nama a cikin makogwaro, wanda aka sani da esophagitis. Ruwan ciki na iya rushe nama a cikin makogwaro. Wannan na iya haifar da kumburi, zub da jini kuma a wasu lokuta rauni da aka buɗe, wanda ake kira ulcer. Esophagitis na iya haifar da ciwo da kuma wahalar hadiye.
  • Rarrabewar makogwaro, wanda ake kira esophageal stricture. Lalacewar ƙananan makogwaro daga ruwan ciki yana haifar da samar da nama mai rauni. Naman mai rauni yana rage hanyar abinci, yana haifar da matsaloli tare da hadiye.
  • Sauye-sauyen da ke iya haifar da ciwon daji a makogwaro, wanda ake kira Barrett esophagus. Lalacewar daga acid na iya haifar da canje-canje a cikin nama da ke saman ƙananan makogwaro. Wadannan canje-canjen suna da alaƙa da ƙaruwar haɗarin ciwon daji na makogwaro.
Gano asali

A lokacin gwajin maƙogwaro na sama, ƙwararren kiwon lafiya zai saka bututu mai laushi da kauri wanda ke da haske da kyamara a makogwaro zuwa cikin makogwaro. Kyamarar ƙaramar kyamara tana ba da kallon makogwaro, ciki da farkon hanji, wanda ake kira duodenum.

Mai ba da kulawar lafiya na iya iya gano GERD bisa tarihin alamun da kuma jarrabawar jiki.

Don tabbatar da ganewar asali na GERD, ko don bincika rikitarwa, ƙwararren kulawa na iya ba da shawara:

  • Gwajin binciken asid (pH) na tafiya. Ana sanya mai saka idanu a cikin makogwaro don gano lokacin, da tsawon lokacin da acid na ciki ke dawowa can. Mai saka idanu yana haɗi zuwa kwamfuta mai ƙanƙanta wanda aka saka a kugu ko da bel a kafada.

    Mai saka idanu na iya zama bututu mai laushi da kauri, wanda ake kira catheter, wanda aka saka ta hanci zuwa cikin makogwaro. Ko kuma na iya zama kwaya wanda aka saka a cikin makogwaro yayin endoscopy. Kwayar ta shiga cikin najasa bayan kusan kwanaki biyu.

  • X-ray na tsarin narkewar abinci na sama. Ana ɗaukar X-ray bayan shan ruwa mai laushi wanda ke rufe da cika cikin layin tsarin narkewar abinci. Rufe yana ba ƙwararren kiwon lafiya damar ganin inuwar makogwaro da ciki. Wannan yana da amfani musamman ga mutanen da ke fama da matsala wajen hadiye.

    A wasu lokutan, ana yin X-ray bayan hadiye kwayar barium. Wannan na iya taimakawa wajen gano kankantar makogwaro wanda ke hana hadiye.

  • Manometry na makogwaro. Wannan gwajin yana auna kwangilar tsoka mai tsarawa a cikin makogwaro yayin hadiye. Manometry na makogwaro yana auna haɗin kai da ƙarfin da tsokoki na makogwaro ke yi. Ana yin wannan yawanci ga mutanen da ke fama da matsala wajen hadiye.

  • Transnasal esophagoscopy. Ana yin wannan gwajin don neman duk wata illa a cikin makogwaro. Ana saka bututu mai laushi da kauri tare da kyamarar bidiyo ta hanci kuma ana motsa shi zuwa makogwaro zuwa cikin makogwaro. Kyamarar tana aika hotuna zuwa allon bidiyo.

Upper endoscopy. Upper endoscopy yana amfani da ƙaramar kyamara a ƙarshen bututu mai laushi don bincika tsarin narkewar abinci na sama. Kyamarar tana taimakawa wajen ba da kallon ciki na makogwaro da ciki. Sakamakon gwajin na iya kasa nuna lokacin da reflux yake, amma endoscopy na iya samun kumburi na makogwaro ko sauran rikitarwa.

Endoscopy kuma za a iya amfani da shi don tattara samfurin nama, wanda ake kira biopsy, don gwada rikitarwa kamar Barrett esophagus. A wasu lokuta, idan an ga kankantar a cikin makogwaro, za a iya shimfiɗa shi ko fadada shi yayin wannan hanya. Ana yin wannan don inganta matsala wajen hadiye.

Gwajin binciken asid (pH) na tafiya. Ana sanya mai saka idanu a cikin makogwaro don gano lokacin, da tsawon lokacin da acid na ciki ke dawowa can. Mai saka idanu yana haɗi zuwa kwamfuta mai ƙanƙanta wanda aka saka a kugu ko da bel a kafada.

Mai saka idanu na iya zama bututu mai laushi da kauri, wanda ake kira catheter, wanda aka saka ta hanci zuwa cikin makogwaro. Ko kuma na iya zama kwaya wanda aka saka a cikin makogwaro yayin endoscopy. Kwayar ta shiga cikin najasa bayan kusan kwanaki biyu.

X-ray na tsarin narkewar abinci na sama. Ana ɗaukar X-ray bayan shan ruwa mai laushi wanda ke rufe da cika cikin layin tsarin narkewar abinci. Rufe yana ba ƙwararren kiwon lafiya damar ganin inuwar makogwaro da ciki. Wannan yana da amfani musamman ga mutanen da ke fama da matsala wajen hadiye.

A wasu lokutan, ana yin X-ray bayan hadiye kwayar barium. Wannan na iya taimakawa wajen gano kankantar makogwaro wanda ke hana hadiye.

Jiyya

Aikin ti GERD na iya haɗawa da hanya don ƙarfafa ƙwayar ƙwayar ƙwayar esophageal. Ana kiran hanya Nissen fundoplication. A wannan hanya, likitan zai lullube saman ciki a kusa da ƙasan esophagus. Wannan yana ƙarfafa ƙwayar ƙwayar ƙwayar esophageal, yana sa yuwuwar acid ya koma baya a cikin esophagus. Na'urar LINX ita ce zobe mai faɗaɗa na lu'ulu'u na maganadisu wanda ke hana acid na ciki ya koma baya zuwa cikin esophagus, amma yana ba da damar abinci ya shiga cikin ciki. Masanin kiwon lafiya yana iya ba da shawarar yin canje-canje na rayuwa da magunguna marasa magani a matsayin maganin farko. Idan ba ku sami sauƙi ba a cikin 'yan makonni, ana iya ba da shawarar magani da gwaje-gwaje. Zabuka sun haɗa da: - Magungunan da ke hana acid na ciki. Magungunan da ke ɗauke da calcium carbonate, kamar Mylanta, Rolaids da Tums, na iya ba da sauƙi. Amma magungunan kaɗai ba za su warkar da esophagus mai kumburi da acid na ciki ya lalata ba. Yin amfani da wasu magunguna da yawa na iya haifar da illoli, kamar gudawa ko wasu lokutan rikitarwa na koda. - Magunguna don rage samar da acid. Wadannan magunguna - da ake kira histamine (H-2) blockers - sun haɗa da cimetidine (Tagamet HB), famotidine (Pepcid AC) da nizatidine (Axid). H-2 blockers ba sa aiki da sauri kamar magunguna, amma suna ba da sauƙi na tsawon lokaci kuma na iya rage samar da acid daga ciki har zuwa sa'o'i 12. Ana samun nau'ikan da suka fi ƙarfi ta hanyar takardar sayan magani. - Magunguna da ke hana samar da acid da warkar da esophagus. Wadannan magunguna - da ake kira proton pump inhibitors - suna da ƙarfi fiye da H-2 blockers kuma suna ba da lokaci don gyara nama na esophagus da aka lalata. Magungunan da ba a sayar da su ba na proton pump inhibitors sun haɗa da lansoprazole (Prevacid), omeprazole (Prilosec OTC) da esomeprazole (Nexium). Idan ka fara shan magani ba tare da takardar sayan magani ba don GERD, tabbatar da sanar da likitanki. Magungunan da ake buƙatar takardar sayan magani don GERD sun haɗa da: - Magungunan da ake buƙatar takardar sayan magani na proton pump inhibitors. Wadannan sun haɗa da esomeprazole (Nexium), lansoprazole (Prevacid), omeprazole (Prilosec), pantoprazole (Protonix), rabeprazole (Aciphex) da dexlansoprazole (Dexilant). Kodayake ana jure su sosai, wadannan magunguna na iya haifar da gudawa, ciwon kai, tashin zuciya ko, a wasu lokuta, ƙarancin bitamin B-12 ko matakan magnesium. - Magungunan da ake buƙatar takardar sayan magani na H-2 blockers. Wadannan sun haɗa da famotidine da nizatidine masu ƙarfi. Illolin da ke tattare da waɗannan magunguna yawanci suna da sauƙi kuma ana jure su sosai. Magungunan da ake buƙatar takardar sayan magani na proton pump inhibitors. Wadannan sun haɗa da esomeprazole (Nexium), lansoprazole (Prevacid), omeprazole (Prilosec), pantoprazole (Protonix), rabeprazole (Aciphex) da dexlansoprazole (Dexilant). Kodayake ana jure su sosai, wadannan magunguna na iya haifar da gudawa, ciwon kai, tashin zuciya ko, a wasu lokuta, ƙarancin bitamin B-12 ko matakan magnesium. Ana iya sarrafa GERD da magani. Amma idan magunguna ba su taimaka ba ko kuma kuna son guje wa amfani da magani na dogon lokaci, ƙwararren kiwon lafiya na iya ba da shawara: - Fundoplication. Likitan zai lullube saman ciki a kusa da ƙwayar ƙwayar ƙwayar esophageal, don ƙarfafa tsoka da hana reflux. Fundoplication yawanci ana yi shi ne da hanya mai sauƙi, wacce ake kira laparoscopic. Lullube saman ciki na iya zama ɓangare ko cikakke, wanda ake kira Nissen fundoplication. Mafi yawan hanyar ɓangare ita ce Toupet fundoplication. Likitanka yawanci yana ba da shawarar nau'in da ya fi dacewa da kai. - Na'urar LINX. Ana lullube zobe na ƙananan lu'ulu'u na maganadisu a kusa da haɗin ciki da esophagus. Jan hankalin maganadisu tsakanin lu'ulu'un yana da ƙarfi sosai don kiyaye haɗin rufewa ga acid refluxing, amma yana da rauni sosai don barin abinci ya wuce. Ana iya dasa na'urar LINX ta hanyar tiyata mai sauƙi. Lu'ulu'un maganadisu ba sa shafar tsaron filin jirgin sama ko hoton maganadisu. - Transoral incisionless fundoplication (TIF). Wannan sabuwar hanya tana haɗawa da ƙarfafa ƙwayar ƙwayar ƙwayar esophageal ta hanyar ƙirƙirar ɓangare na lullube a kusa da ƙasan esophagus ta amfani da kayan haɗin polypropylene. Ana yin TIF ta bakin ta amfani da endoscope kuma ba ya buƙatar tiyata. Fa'idodinsa sun haɗa da sauri lokacin murmurewa da haƙuri mai yawa. Idan kuna da babban hiatal hernia, TIF kaɗai ba zaɓi bane. Koyaya, TIF na iya yiwuwa idan an haɗa shi da gyaran laparoscopic hiatal hernia. Transoral incisionless fundoplication (TIF). Wannan sabuwar hanya tana haɗawa da ƙarfafa ƙwayar ƙwayar ƙwayar esophageal ta hanyar ƙirƙirar ɓangare na lullube a kusa da ƙasan esophagus ta amfani da kayan haɗin polypropylene. Ana yin TIF ta bakin ta amfani da endoscope kuma ba ya buƙatar tiyata. Fa'idodinsa sun haɗa da sauri lokacin murmurewa da haƙuri mai yawa. Idan kuna da babban hiatal hernia, TIF kaɗai ba zaɓi bane. Koyaya, TIF na iya yiwuwa idan an haɗa shi da gyaran laparoscopic hiatal hernia. Domin kiba na iya zama haɗari ga GERD, ƙwararren kiwon lafiya na iya ba da shawarar tiyatar rage nauyi a matsayin zaɓi na magani. Yi magana da ƙungiyar kiwon lafiyarka don gano ko kai ɗan takara ne ga wannan nau'in tiyata.

Kulawa da kai

Sauya salon rayuwa na iya taimakawa wajen rage yawan acid reflux. Ka gwada waɗannan:

  • Dakatar da shan taba. Shan taba yana rage ƙarfin ƙwayar tsoka da ke tsakanin makogwaro da ciki (lower esophageal sphincter) ta hanyar aiki yadda ya kamata.
  • Ɗaga kai a kan gadonka. Idan kullum kana fama da ciwon zuciya yayin ƙoƙarin bacci, sanya katako ko siminti a ƙarƙashin ƙafafun gadon a gefen kai. Ɗaga gefen kai da inci 6 zuwa 9. Idan ba za ka iya ɗaga gadonka ba, za ka iya saka abu mai kama da ɗamara tsakanin tabarmar gadonka da ƙasan gadon don ɗaga jikinka daga kugu sama. Ɗaga kanka da matashin kai ba shi da amfani.
  • Fara kwance a gefen hagu. Lokacin da za ka kwanta, fara kwance a gefen hagu don taimakawa rage yiwuwar samun reflux.
  • Kada ka kwanta bayan cin abinci. Jira akalla sa'o'i uku bayan cin abinci kafin ka kwanta ko ka je bacci.
  • Ci abinci a hankali kuma a tafasa sosai. Ka sauke cokalinka bayan kowane cizo kuma ka ɗauka sake bayan ka tafasa kuma ka hadiye wannan cizon.
  • Kada ka sha abinci da abin sha da ke haifar da reflux. Abubuwan da ke haifar da hakan sun haɗa da giya, cakulan, caffeine, abinci mai mai ko mint.

Ana iya ba da shawarar wasu magunguna masu taimakawa da kuma hanyoyin magance cututtuka, kamar ginger, chamomile da slippery elm, don magance GERD. Duk da haka, babu wanda aka tabbatar da cewa yana maganin GERD ko kuma ya dawo da lalacewar makogwaro. Ka tattauna da likita idan kana tunanin yin amfani da hanyoyin magance cututtuka don magance GERD.

Shiryawa don nadin ku

Za a iya kai ka ga likita wanda ya kware a tsarin narkewar abinci, wanda ake kira likitan gastroenterologist.

  • Ka sani game da duk wani sharadin da ya kamata a bi kafin ganawa, kamar rage abincin da kake ci kafin ganawar likita.
  • Ka rubuta alamomin da kake gani, harda duk wanda bazai yi kama da dalilin da ya sa ka tsara ganawar ba.
  • Ka rubuta duk abinda ke haifar da alamomin, kamar irin abincin da kake ci.
  • Ka yi jerin dukkan magungunanka, bitamin da kayan kara kuzari.
  • Ka rubuta bayanan likitankana masu muhimmanci, harda wasu cututtuka.
  • Ka rubuta bayananka na sirri masu muhimmanci, tare da duk wani sauyi ko matsala a rayuwarka.
  • Ka rubuta tambayoyin da za ka yi wa likitarka.
  • Ka nemi dangi ko aboki ya je tare da kai, don taimaka maka ka tuna abinda aka tattauna.
  • Menene dalilin da ya fi yiwuwa na alamomin da nake gani?
  • Wane gwaji zan yi? Akwai wani shiri na musamman?
  • Shin yanayina na ɗan lokaci ne ko na dindindin?
  • Wadanne magunguna ne akwai?
  • Akwai wasu sharudda da zan bi?
  • Ina da wasu damuwar lafiya. Ta yaya zan iya sarrafa wadannan yanayi tare?

Bayan tambayoyin da ka shirya, kada ka yi shakka wajen yin tambayoyi a lokacin ganawar duk lokacin da baka gane wani abu ba.

Ana iya tambayarka wasu tambayoyi. Shirye-shiryen amsa su na iya barin lokaci don sake dubawa abubuwan da kake son kashe lokaci a kai. Ana iya tambayarka:

  • Yaushe ka fara samun alamun? Har yaushe suke?
  • Shin alamomin sun kasance koyaushe ko na lokaci-lokaci?
  • Menene, idan akwai, abinda ke inganta ko lalata alamomin?
  • Shin alamomin suna tashe ka a dare?
  • Shin alamomin sun fi muni bayan cin abinci ko kwance?
  • Shin abinci ko abincin da ya yi tsami yana zuwa a bayan makogwaron?
  • Shin kana da matsala wajen hadiye abinci, ko kuma ka canza abincin da kake ci don kaucewa wahalar hadiye?
  • Shin ka karu ko ragu a nauyi?

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya