Health Library Logo

Health Library

Gaɓaɓɓar Zuciya

Taƙaitaccen bayani

Gazawar zuciya na faruwa ne lokacin da tsoka ta zuciya ba ta tura jini yadda ya kamata ba. Idan wannan ya faru, jini sau da yawa yana komawa baya kuma ruwa na iya taruwa a cikin huhu, yana haifar da gajiyawar numfashi.

Maganin da ya dace na iya inganta alamun gazawar zuciya kuma na iya taimaka wa wasu mutane su rayu na tsawon lokaci. Sauye-sauyen salon rayuwa na iya inganta ingancin rayuwa. Ka yi ƙoƙarin rage nauyi, motsa jiki, rage amfani da gishiri da kuma sarrafa damuwa.

Amma gazawar zuciya na iya zama barazana ga rayuwa. Mutane da ke fama da gazawar zuciya na iya samun matsanancin alamun. Wasu na iya buƙatar dashen zuciya ko na'ura don taimakawa zuciya wajen tura jini.

A wasu lokuta ana kiran gazawar zuciya da gazawar zuciya mai cunkoso.

Alamomi

Gazawar zuciya na faruwa ne lokacin da tsoka ta zuciya ba ta fitar da jini yadda ya kamata ba. Sau da yawa jini yana komawa baya kuma yana haifar da taruwar ruwa a cikin huhu da kuma a cikin kafafu. Taruwar ruwan na iya haifar da gajiyawar numfashi da kumburin kafafu da ƙafafu. Rashin kwararar jini na iya sa fata ta zama shuɗi ko toka. Dangane da launin fatar ku, waɗannan canjin launuka na iya zama da wuya ko kuma sauƙi a gani. Wasu nau'ikan gazawar zuciya na iya haifar da girmawar zuciya.

Idan kuna da gazawar zuciya, zuciyar ku ba za ta iya samar da isasshen jini don biyan bukatun jikinku ba.

Alamai na iya bayyana a hankali. A wasu lokuta, alamomin gazawar zuciya suna farawa ba zato ba tsammani. Alamomin gazawar zuciya na iya haɗawa da:

  • Gajiyawar numfashi tare da motsa jiki ko lokacin kwanciya.
  • gajiya da rauni.
  • Kumburi a kafafu, ƙafafu da ƙafafu.
  • Bugawa ko rashin daidaito na bugun zuciya.
  • Rage damar yin motsa jiki.
  • Shaƙewa.
  • Tari wanda ba ya tafiya ko tari wanda ke fitar da majina fari ko ja tare da tabo na jini.
  • Kumburi na yankin ciki.
  • Karuwar nauyi sosai daga taruwar ruwa.
  • Tsuma da rashin ci.
  • Wahalar mayar da hankali ko raguwar fahimta.
  • Ciwon kirji idan gazawar zuciya ta faru ne sakamakon harin zuciya.
Yaushe za a ga likita

Ka ga likitanka idan kana tsammanin kana da alamun gazawar zuciya. Kira 911 ko taimakon gaggawa idan kana da duk wani daga cikin wadannan:

  • Ciwon kirji.
  • Suma ko raunin jiki.
  • Bugawa ko bugawar zuciya mara kyau tare da gajiyawar numfashi, ciwon kirji ko suma.
  • Wani lokaci, gajiyawar numfashi mai tsanani da tari fararen ko ja, kumfa mai kumfa. Wadannan alamomin na iya zama saboda gazawar zuciya. Amma akwai wasu dalilai da yawa. Kada ka gwada ganin kanka. A dakin gaggawa, masu ba da kulawar lafiya suna yin gwaje-gwaje don sanin ko alamominka suna saboda gazawar zuciya ko wani abu. Kira likitanka nan da nan idan kana da gazawar zuciya kuma:
  • Alamominka sun yi muni ba zato ba tsammani.
  • Ka samu sabon alama.
  • Ka samu fam 5 (kilogiram 2.3) ko fiye a cikin 'yan kwanaki. Irin wadannan canje-canje na iya nufin cewa gazawar zuciya da ke akwai na kara muni ko kuma magani bai yi aiki ba.

Yi rajista kyauta, kuma karɓi abubuwan da suka shafi dashen zuciya da gazawar zuciya, da kuma ƙwarewa kan lafiyar zuciya. Zaɓi wurin

Dalilai

Zuciya ta yau da kullum tana da ɗakuna biyu na sama da biyu na ƙasa. Ɗakunan sama, wato ɓangaren dama da na hagu, suna karɓar jini mai shigowa. Ɗakunan ƙasa, wato ɓangaren dama da na hagu masu ƙarfi, suna fitar da jini daga zuciya. Magudanan zuciya suna taimakawa wajen tabbatar da cewa jini yana gudana a hanya ta dace.

Idan zuciya ta yi rauni, kamar yadda zata iya faruwa a cutar zuciya, sai ta fara girma. Wannan yana tilasta wa zuciya yin aiki tuƙuru don fitar da jini zuwa sauran jiki.

Cututtukan zuciya na iya faruwa ne sakamakon raunin zuciya, lalacewa ko ƙarfi.

  • Idan zuciya ta lalace ko ta yi rauni, ɗakunan zuciya na iya fadada da girma. Zuciya ba za ta iya fitar da adadin jinin da ake buƙata ba.
  • Idan manyan ɗakunan fitar da jini na zuciya, wanda ake kira ventricles, sun yi tauri, ba za su iya cika da isasshen jini tsakanin bugun zuciya ba.

Tsoka na zuciya na iya lalacewa ta hanyar wasu cututtuka, shan giya mai yawa, shan magunguna na haram, da wasu magungunan chemotherapy. Genes ɗinku ma na iya taka rawa.

Duk wani yanayi daga cikin waɗannan kuma na iya lalata ko raunana zuciya kuma ya haifar da gazawar zuciya.

  • Cututtukan jijiyoyin zuciya da harin zuciya. Cututtukan jijiyoyin zuciya shine babban dalilin gazawar zuciya. Cutar tana faruwa ne sakamakon taruwar kitse a cikin jijiyoyin jini. Taruwar tana rage jijiyoyin jini. Wannan yana rage yawan jini kuma na iya haifar da harin zuciya.

    Harin zuciya yana faruwa ba zato ba tsammani lokacin da jijiya mai ciyar da zuciya ta toshe gaba ɗaya. Lalacewar tsokar zuciya daga harin zuciya na iya nufin cewa zuciya ba za ta iya fitar da jini yadda ya kamata ba.

  • Cututtukan magudanan zuciya. Magudanan zuciya suna kiyaye jini yana gudana a hanya ta dace. Idan magudana ba ta aiki yadda ya kamata ba, zuciya dole ne ta yi aiki tuƙuru don fitar da jini. Wannan na iya raunana zuciya a hankali. Maganin wasu nau'ikan matsalolin magudanan zuciya na iya dawo da gazawar zuciya.

  • Kumburi na tsokar zuciya, wanda kuma ake kira myocarditis. Myocarditis yawanci ana samunsa ne sakamakon kwayar cutar, ciki har da kwayar cutar COVID-19, kuma na iya haifar da gazawar zuciya ta hagu.

  • Matsalar zuciya da aka haifa da ita, wanda kuma ake kira congenital heart defect. Idan zuciya da ɗakunan ta ko magudana ba su yi daidai ba, sauran sassan zuciya dole ne su yi aiki tuƙuru don fitar da jini. Wannan na iya haifar da gazawar zuciya.

  • Rashin daidaito na bugun zuciya, wanda ake kira arrhythmias. Rashin daidaito na bugun zuciya na iya haifar da bugun zuciya da sauri, wanda ke ƙara wa zuciya aiki. Bugun zuciya mai rauni kuma na iya haifar da gazawar zuciya. Maganin rashin daidaito na bugun zuciya na iya dawo da gazawar zuciya ga wasu mutane.

  • Sauran cututtuka. Wasu cututtuka na dogon lokaci na iya taimakawa wajen haifar da gazawar zuciya na kullum. Misalai sun hada da ciwon suga, kamuwa da cutar HIV, thyroid mai yawa ko rashin aiki, ko taruwar iron ko protein.

Cututtukan jijiyoyin zuciya da harin zuciya. Cututtukan jijiyoyin zuciya shine babban dalilin gazawar zuciya. Cutar tana faruwa ne sakamakon taruwar kitse a cikin jijiyoyin jini. Taruwar tana rage jijiyoyin jini. Wannan yana rage yawan jini kuma na iya haifar da harin zuciya.

Harin zuciya yana faruwa ba zato ba tsammani lokacin da jijiya mai ciyar da zuciya ta toshe gaba ɗaya. Lalacewar tsokar zuciya daga harin zuciya na iya nufin cewa zuciya ba za ta iya fitar da jini yadda ya kamata ba.

Dalilan gazawar zuciya ba zato ba tsammani sun hada da:

  • Allergic reactions.
  • Duk wata cuta da ke shafar jiki baki ɗaya.
  • Jinin da ya kafe a cikin huhu.
  • Cututtuka masu tsanani.
  • Amfani da wasu magunguna.
  • Kwayoyin cuta da ke kai hari ga tsokar zuciya.

Gazawar zuciya yawanci tana farawa ne daga ɓangaren hagu na ƙasan zuciya, wanda ake kira left ventricle. Wannan shine babban ɓangaren fitar da jini na zuciya. Amma gazawar zuciya kuma na iya shafar ɓangaren dama. ɓangaren dama na ƙasa na zuciya ana kiransa right ventricle. Wasu lokutan gazawar zuciya tana shafar bangarori biyu na zuciya.

Abubuwan haɗari

Cututtuka da yanayi masu ƙara haɗarin gazawar zuciya sun haɗa da:

  • Cututtukan jijiyoyin zuciya. Jijiyoyin da suka yi ƙanƙanta zasu iya iyakance samar da jinin da ya ƙunshi iskar oxygen ga zuciya, wanda hakan ke haifar da raunin tsoka zuciya.
  • Harin zuciya. Harin zuciya nau'in cututtukan jijiyoyin zuciya ne wanda ke faruwa ba zato ba tsammani. Lalacewar tsokar zuciya daga harin zuciya na iya nufin zuciya ba za ta iya aiki yadda ya kamata ba.
  • Cututtukan famfon zuciya. Samun famfon zuciya wanda bai yi aiki yadda ya kamata ba yana ƙara haɗarin gazawar zuciya.
  • Bugawar zuciya mara kyau. Bugawar zuciya mara kyau, musamman idan suna da yawa da sauri, na iya raunana tsokar zuciya da haifar da gazawar zuciya.
  • Cututtukan zuciya na haihuwa. Wasu mutane da suka kamu da gazawar zuciya an haife su da matsaloli da ke shafar tsarin ko aikin zuciyarsu.
  • Ciwon bacci (Sleep apnea). Wannan rashin iya numfashi yadda ya kamata yayin bacci yana haifar da ƙarancin matakin iskar oxygen a jini da ƙara haɗarin bugawar zuciya mara kyau. Wadannan matsalolin biyu na iya raunana zuciya.
  • Kiba. Mutane masu kiba suna da haɗarin kamuwa da gazawar zuciya.
  • Cututtukan kwayar cuta. Wasu cututtukan kwayar cuta na iya lalata tsokar zuciya.

Magunguna da zasu iya ƙara haɗarin gazawar zuciya sun haɗa da:

  • Wasu magungunan ciwon suga. An gano cewa magungunan ciwon suga rosiglitazone (Avandia) da pioglitazone (Actos) suna ƙara haɗarin gazawar zuciya ga wasu mutane. Kada ka daina shan waɗannan magunguna ba tare da ka tuntubi likitankaba.

Sauran abubuwan da ke haifar da gazawar zuciya sun haɗa da:

  • Tsofawa. Ikon zuciya na aiki yana raguwa da shekaru, koda ga mutanen da ke da lafiya.
  • Shaye-shayen barasa. Shan barasa da yawa na iya raunana tsokar zuciya da haifar da gazawar zuciya.
  • Shan taba ko amfani da taba. Idan kana shan taba, ka daina. Amfani da taba yana ƙara haɗarin cututtukan zuciya da gazawar zuciya.
Matsaloli

Idan kana da rashin lafiya, yana da muhimmanci a yi binciken lafiya akai-akai, ko da alamun sun inganta. Mai ba ka kulawar lafiya zai iya duba ka kuma yi gwaje-gwaje don bincika matsaloli.

Matsalolin gazawar zuciya sun dogara da shekarunka, lafiyar jikinka gaba ɗaya da tsananin cutar zuciya. Suna iya haɗawa da:

  • Lalacewar koda ko gazawa. Gazawar zuciya na iya rage yawan jinin da ke zuwa koda. Idan ba a kula da shi ba, wannan na iya haifar da gazawar koda. Lalacewar koda daga gazawar zuciya na iya buƙatar maganin dialysis.
  • Sauran matsalolin zuciya. Gazawar zuciya na iya haifar da canje-canje a girman zuciya da aikin ta. Wadannan canje-canjen na iya lalata bawul ɗin zuciya da haifar da bugun zuciya mara kyau.
  • Mutuwar zuciya ba zato ba tsammani. Idan zuciya ta yi rauni, akwai haɗarin mutuwa ba zato ba tsammani saboda bugun zuciya mara kyau.
Rigakafi

Wasu daga cikin sauye-sauyen rayuwa iri ɗaya da ake amfani da su wajen kula da gazawar zuciya kuma na iya taimakawa wajen hana shi. Gwada waɗannan shawarwari masu lafiya ga zuciya:

  • Kada ka sha taba.
  • Samun motsa jiki mai yawa.
  • Cin abinci mai lafiya.
  • Kiyaye nauyin jiki mai kyau.
  • Ragewa da sarrafa damuwa.
  • Sha magunguna kamar yadda aka umarta.
Gano asali

Mai ba ka kulawa zai saurari huhu da zuciyarka da na'urar da ake kira stethoscope. Ana iya jin sauti mai sauri wanda ake kira murmur lokacin da ake sauraron zuciyarka. Mai ba ka kulawa zai iya kallon jijiyoyin jikinka a wuyanka kuma ya duba kumburin kafafu da ciki.

Gwaje-gwajen da za a iya yi don gano gazawar zuciya na iya haɗawa da:

  • Gwajin jini. Gwajin jini na iya taimakawa wajen gano cututtukan da ke iya shafar zuciya. Gwajin jini kuma na iya neman takamaiman furotin da zuciya da jijiyoyin jini ke samarwa. A cikin gazawar zuciya, matakin wannan furotin yana ƙaruwa.
  • X-ray na kirji. Hotunan X-ray na iya nuna yanayin huhu da zuciya.
  • Electrocardiogram (ECG ko EKG). Wannan gwajin da sauri kuma ba shi da zafi yana rikodin siginar lantarki a cikin zuciya. Zai iya nuna yadda zuciya ke bugawa da sauri ko a hankali.
  • Echocardiogram. Sauti yana haifar da hotunan zuciyar da ke bugawa. Wannan gwajin yana nuna girman da tsarin zuciya da bawulolin zuciya da kwararar jini ta zuciya.
  • Ejection fraction. Ejection fraction shine auna kashi na jinin da ke fita daga zuciyarka a kowane lokaci da take matsewa. Ana ɗaukar wannan auna yayin echocardiogram. Sakamakon yana taimakawa wajen rarraba gazawar zuciya da jagorantar magani. Ejection fraction na 50% ko sama da haka ana ɗaukarsa na musamman. Amma har yanzu za ka iya samun gazawar zuciya ko da lambar ana ɗaukarsa na musamman.
  • Gwajin motsa jiki ko gwajin damuwa. Wadannan gwaje-gwajen galibi suna haɗawa da tafiya akan treadmill ko hawa babur na tsaye yayin da ake sa ido kan zuciya. Gwajin motsa jiki na iya nuna yadda zuciya ke mayar da martani ga motsa jiki. Idan ba za ka iya motsa jiki ba, za a iya ba ka magunguna.
  • CT scan na zuciya. Ana kuma kiran shi cardiac CT scan, wannan gwajin yana amfani da X-rays don ƙirƙirar hotunan cross-sectional na zuciya.
  • Heart MRI scan, wanda kuma ake kira cardiac MRI. Wannan gwajin yana amfani da filin maganadisu da raƙuman rediyo don ƙirƙirar hotunan zuciya masu cikakken bayani.
  • Coronary angiogram. Wannan gwajin yana taimakawa wajen gano toshewar jijiyoyin zuciya. Mai ba da kulawar lafiya yana saka bututu mai tsawo, mai kauri, mai sassauƙa wanda ake kira catheter a cikin jijiyar jini, yawanci a cikin ƙugu ko kugu. Sa'an nan kuma ana jagoranta zuwa zuciya. Dye yana kwarara ta hanyar catheter zuwa jijiyoyin zuciya. Dye yana taimakawa jijiyoyin su bayyana sosai a cikin hotunan X-ray da bidiyo.
  • Myocardial biopsy. A cikin wannan gwajin, mai ba da kulawar lafiya yana cire ƙananan ɓangarorin tsoka na zuciya don bincike. Ana iya yin wannan gwajin don gano wasu nau'ikan cututtukan tsokar zuciya da ke haifar da gazawar zuciya.

Yayin ko bayan gwajin gazawar zuciya, mai ba ka kulawar lafiya zai iya gaya maka matakin cutar. Mataki yana taimakawa wajen tantance maganin da ya fi dacewa. Akwai hanyoyi guda biyu na gano matakin gazawar zuciya:

Wannan tsarin ya rarraba gazawar zuciya zuwa rukunoni hudu ta lamba. Za ka iya ganin lambobin Roman da aka yi amfani da su don waɗannan sunayen rukunoni.

  • Gazawar zuciya ta Class 1. Babu alamun gazawar zuciya.
  • Gazawar zuciya ta Class 2. Ana iya yin ayyukan yau da kullun ba tare da wahala ba. Amma ƙoƙari yana haifar da gajiyawa ko gajiya.
  • Gazawar zuciya ta Class 3. Yana da wahala a kammala ayyukan yau da kullun.
  • Gazawar zuciya ta Class 4. Gajiyar numfashi tana faruwa har ma a lokacin hutu. Wannan rukunin ya haɗa da gazawar zuciya mafi tsanani.

Wannan tsarin rarraba matakai yana amfani da haruffa A zuwa D. Ya haɗa da rukunin mutanen da ke cikin haɗarin kamuwa da gazawar zuciya.

  • Mataki A. Akwai abubuwa da yawa masu haɗari ga gazawar zuciya amma babu alama ko alama.
  • Mataki B. Akwai cutar zuciya amma babu alama ko alamun gazawar zuciya.
  • Mataki C. Akwai cutar zuciya da alama ko alamun gazawar zuciya.
  • Mataki D. Gazawar zuciya mai tsanani tana buƙatar magunguna na musamman.

Masu ba da kulawar lafiya sau da yawa suna amfani da tsarin rarraba tare don taimakawa wajen yanke shawarar zabin magani mafi dacewa. Mai ba ka kulawa zai iya taimaka maka wajen fassara matakinka.

Jiyya

Maganin gazawar zuciya na iya dogara da dalili. Magani akai-akai yana haɗa canje-canjen salon rayuwa da magunguna. Idan wata matsala ta lafiya ce ke sa zuciya ta gaza, maganinta na iya dawowa gazawar zuciya. Wasu mutane da ke fama da gazawar zuciya suna buƙatar tiyata don buɗe jijiyoyin da suka toshe ko kuma saka na'ura don taimakawa zuciya ta yi aiki sosai. Da magani, alamomin gazawar zuciya na iya inganta. Ana iya amfani da haɗin magunguna don magance gazawar zuciya. Magungunan da aka yi amfani da su sun dogara ne akan dalilin gazawar zuciya da alamun cutar. Magungunan da ake amfani da su wajen magance gazawar zuciya sun haɗa da: - Masu toshe masu karɓar Angiotensin II (ARBs). Wadannan magunguna suna da yawan fa'idodi iri ɗaya da masu hana ACE. Su na iya zama zaɓi ga mutanen da ba za su iya jure masu hana ACE ba. Sun haɗa da losartan (Cozaar), valsartan (Diovan) da candesartan (Atacand). - Magungunan fitsari. Akai-akai ana kiransu magungunan ruwa, waɗannan magunguna suna sa ka yi fitsari sau da yawa. Wannan yana taimakawa wajen hana taruwar ruwa a jikinka. Magungunan fitsari, kamar furosemide (Lasix, Furoscix), suma suna rage ruwa a cikin huhu, don haka yana da sauƙi a numfasa. Wasu magungunan fitsari suna sa jiki ya rasa potassium da magnesium. Mai ba ka kula da lafiya na iya ba da shawarar ƙarin abinci don magance wannan. Idan kana shan maganin fitsari, za ka iya yin gwaje-gwajen jini akai-akai don duba matakan potassium da magnesium. - Magungunan fitsari masu adana potassium. Ana kuma kiran su masu hana aldosterone, wadannan magunguna sun hada da spironolactone (Aldactone, Carospir) da eplerenone (Inspra). Su na iya taimakawa mutanen da ke fama da gazawar zuciya mai tsanani tare da rage yawan fitarwa (HFrEF) su rayu tsawon lokaci. Ba kamar wasu magungunan fitsari ba, wadannan magunguna na iya kara matakin potassium a cikin jini zuwa matakan da ba su da kyau. Ka tattauna da mai ba ka kula da lafiya game da abincinka da yawan potassium. - Masu hana sodium-glucose cotransporter-2 (SGLT2). Wadannan magunguna suna taimakawa wajen rage sukari a jini. Akai-akai ana rubuta su tare da abinci da motsa jiki don magance ciwon suga na irin na 2. Amma su ma daya daga cikin magungunan farko ne na gazawar zuciya. Wannan saboda bincike da dama sun nuna cewa maganin ya rage haɗarin zama a asibiti da mutuwa a cikin mutanen da ke fama da wasu nau'ikan gazawar zuciya - ko da ba su da ciwon suga ba. Wadannan magunguna sun hada da canagliflozin (Invokana), dapagliflozin (Farxiga), da empagliflozin (Jardiance). - Digoxin (Lanoxin). Wannan magani, wanda kuma ake kira digitalis, yana taimakawa zuciya ta matse sosai don fitar da jini. Yana kuma rage bugun zuciya. Digoxin yana rage alamomin gazawar zuciya a cikin mutanen da ke fama da HFrEF. Yana iya zama mai yiwuwa a ba shi ga wanda ke da matsala ta bugun zuciya, kamar fibrillation na atrial. - Hydralazine da isosorbide dinitrate (BiDil). Wannan haɗin magani yana taimakawa wajen saki jijiyoyin jini. Ana iya ƙara shi a cikin tsarin maganinka idan kana da alamomin gazawar zuciya mai tsanani kuma masu hana ACE ko masu toshe beta ba su taimaka ba. - Vericiguat (Verquvo). Wannan magani na gazawar zuciya na kullum ana shan shi sau ɗaya a rana ta baki. Nau'in magani ne da ake kira mai ƙarfafa guanylate cyclase (sGC) mai narkewa a baki. A cikin bincike, mutanen da ke fama da gazawar zuciya mai haɗari waɗanda suka sha wannan magani sun sami ƙarancin zama a asibiti saboda gazawar zuciya da mutuwar da ke da alaƙa da cututtukan zuciya idan aka kwatanta da waɗanda suka sami allurar banza. - Sauran magunguna. Mai ba ka kula da lafiya na iya rubuta sauran magunguna don magance takamaiman alamomi. Alal misali, wasu mutane na iya samun nitrates don ciwon kirji, statins don rage cholesterol ko magungunan hana jini don taimakawa wajen hana clots na jini. Magungunan fitsari. Akai-akai ana kiransu magungunan ruwa, waɗannan magunguna suna sa ka yi fitsari sau da yawa. Wannan yana taimakawa wajen hana taruwar ruwa a jikinka. Magungunan fitsari, kamar furosemide (Lasix, Furoscix), suma suna rage ruwa a cikin huhu, don haka yana da sauƙi a numfasa. Wasu magungunan fitsari suna sa jiki ya rasa potassium da magnesium. Mai ba ka kula da lafiya na iya ba da shawarar ƙarin abinci don magance wannan. Idan kana shan maganin fitsari, za ka iya yin gwaje-gwajen jini akai-akai don duba matakan potassium da magnesium. Magungunan fitsari masu adana potassium. Ana kuma kiran su masu hana aldosterone, wadannan magunguna sun hada da spironolactone (Aldactone, Carospir) da eplerenone (Inspra). Su na iya taimakawa mutanen da ke fama da gazawar zuciya mai tsanani tare da rage yawan fitarwa (HFrEF) su rayu tsawon lokaci. Ba kamar wasu magungunan fitsari ba, wadannan magunguna na iya kara matakin potassium a cikin jini zuwa matakan da ba su da kyau. Ka tattauna da mai ba ka kula da lafiya game da abincinka da yawan potassium. Mai ba ka kula da lafiya na iya buƙatar canza allurar magungunanka akai-akai. Wannan ya fi yawa lokacin da ka fara sabon magani ko lokacin da yanayinka ke ƙaruwa. Za a iya kai ka asibiti idan kana da tashin hankali na alamomin gazawar zuciya. Yayin da kake asibiti, za ka iya samu: - Magunguna don rage alamominka. - Karin magunguna don taimakawa zuciyarka ta fi fitar da jini. - Iskar oxygen ta fuska ko ƙananan bututu da aka saka a hancinka. Idan kana da gazawar zuciya mai tsanani, za ka iya buƙatar amfani da ƙarin oxygen na dogon lokaci. Ana iya ba da shawarar tiyata ko wasu magunguna don saka na'urar zuciya don magance matsalar da ta haifar da gazawar zuciya. Tijata ko wasu hanyoyin da ake yi don gazawar zuciya na iya haɗawa da: - Tijarar wucewar coronary. Za ka iya buƙatar wannan tiyata idan jijiyoyin da suka toshe sosai ne ke haifar da gazawar zuciya. Tijarar tana kunshe da daukar jijiyar jini mai lafiya daga kafa, hannu ko kirji sannan a hada shi a kasa da sama da jijiyoyin da suka toshe a zuciya. Sabon hanya yana inganta kwararar jini zuwa tsoka zuciya. - Gyara ko maye gurbin bawul ɗin zuciya. Idan bawul ɗin zuciya da ya lalace ya haifar da gazawar zuciya, mai ba ka kula da lafiya na iya ba da shawarar gyara ko maye gurbin bawul ɗin. Akwai nau'ikan gyaran bawul ɗin zuciya da yawa. Nau'in da ake buƙata ya dogara ne akan dalilin matsalar bawul ɗin zuciya. Gyara ko maye gurbin bawul ɗin zuciya ana iya yi ta hanyar tiyatar buɗe zuciya ko kuma tiyatar da ba ta da yawa. - Mai saurin aiki na cardioverter-defibrillator (ICD). Ana amfani da ICD don hana rikitarwa na gazawar zuciya. Ba magani bane na gazawar zuciya da kanta. ICD na'ura ce irin ta pacemaker. Ana dasawa a ƙarƙashin fata a cikin kirji tare da wayoyi da ke tafiya ta cikin jijiyoyi zuwa zuciya. ICD yana sa ido kan bugun zuciya. Idan zuciya ta fara bugawa da sauri mara kyau, ICD yana ƙoƙarin gyara bugun. Idan zuciya ta tsaya, na'urar tana girgiza ta zuwa al'ada. ICD kuma na iya aiki azaman pacemaker kuma ya sa bugun zuciya ya yi sauri. - Maganin sake haɗa zuciya (CRT). Ana kuma kiran shi biventricular pacing, CRT magani ne na gazawar zuciya ga mutanen da ɓangarorin ƙasan zuciyarsu ba sa bugawa tare da juna. Na'ura tana aika sigina na lantarki zuwa ɓangarorin ƙasan zuciya. Siginar tana gaya wa ɓangarorin su matse a hanya mafi haɗin kai. Wannan yana inganta fitar da jini daga zuciya. Ana iya amfani da CRT tare da ICD. - Na'urar taimakon ventricle (VAD). VAD yana taimakawa wajen fitar da jini daga ɓangarorin ƙasan zuciya zuwa sauran jiki. Ana kuma kiran shi na'urar tallafin zagayowar jini. Ko da yake ana iya saka VAD a cikin ɗaya ko duka ɓangarorin ƙasan zuciya, yawanci ana saka shi a cikin ɓangaren hagu na ƙasa. Mai ba ka kula da lafiya na iya ba da shawarar VAD idan kana jiran dasa zuciya. A wasu lokuta, ana amfani da VAD azaman maganin dindindin ga mutanen da ke fama da gazawar zuciya amma ba su da kyawawan 'yan takara don dasa zuciya ba. - Dasa zuciya. Wasu mutane suna da gazawar zuciya mai tsanani har tiyata ko magunguna ba su taimaka ba. Waɗannan mutanen na iya buƙatar maye gurbin zuciyarsu da zuciyar mai ba da gudummawa mai lafiya. Dasa zuciya ba shine maganin da ya dace ga kowa ba. Ƙungiyar masu ba da kula da lafiya a cibiyar dasawa suna taimakawa wajen tantance ko hanya na iya zama lafiya da amfani a gare ku. Gyara ko maye gurbin bawul ɗin zuciya. Idan bawul ɗin zuciya da ya lalace ya haifar da gazawar zuciya, mai ba ka kula da lafiya na iya ba da shawarar gyara ko maye gurbin bawul ɗin. Akwai nau'ikan gyaran bawul ɗin zuciya da yawa. Nau'in da ake buƙata ya dogara ne akan dalilin matsalar bawul ɗin zuciya. Gyara ko maye gurbin bawul ɗin zuciya ana iya yi ta hanyar tiyatar buɗe zuciya ko kuma tiyatar da ba ta da yawa. Mai saurin aiki na cardioverter-defibrillator (ICD). Ana amfani da ICD don hana rikitarwa na gazawar zuciya. Ba magani bane na gazawar zuciya da kanta. ICD na'ura ce irin ta pacemaker. Ana dasawa a ƙarƙashin fata a cikin kirji tare da wayoyi da ke tafiya ta cikin jijiyoyi zuwa zuciya. ICD yana sa ido kan bugun zuciya. Idan zuciya ta fara bugawa da sauri mara kyau, ICD yana ƙoƙarin gyara bugun. Idan zuciya ta tsaya, na'urar tana girgiza ta zuwa al'ada. ICD kuma na iya aiki azaman pacemaker kuma ya sa bugun zuciya ya yi sauri. Na'urar taimakon ventricle (VAD). VAD yana taimakawa wajen fitar da jini daga ɓangarorin ƙasan zuciya zuwa sauran jiki. Ana kuma kiran shi na'urar tallafin zagayowar jini. Ko da yake ana iya saka VAD a cikin ɗaya ko duka ɓangarorin ƙasan zuciya, yawanci ana saka shi a cikin ɓangaren hagu na ƙasa. Mai ba ka kula da lafiya na iya ba da shawarar VAD idan kana jiran dasa zuciya. A wasu lokuta, ana amfani da VAD azaman maganin dindindin ga mutanen da ke fama da gazawar zuciya amma ba su da kyawawan 'yan takara don dasa zuciya ba. Dasa zuciya. Wasu mutane suna da gazawar zuciya mai tsanani har tiyata ko magunguna ba su taimaka ba. Waɗannan mutanen na iya buƙatar maye gurbin zuciyarsu da zuciyar mai ba da gudummawa mai lafiya. Dasa zuciya ba shine maganin da ya dace ga kowa ba. Ƙungiyar masu ba da kula da lafiya a cibiyar dasawa suna taimakawa wajen tantance ko hanya na iya zama lafiya da amfani a gare ku. Mai ba ka kula da lafiya na iya ba da shawarar kulawa ta musamman ta likita don rage alamun cutar da inganta ingancin rayuwa. Ana kiran wannan kulawa mai sauƙaƙa. Duk wanda ke da rashin lafiya mai tsanani ko mai haɗari na iya amfana daga wannan nau'in kulawa. Ana iya amfani da shi don magance alamomin cutar ko don rage illolin magani. A wasu mutane da ke fama da gazawar zuciya, magunguna ba su sake aiki ba kuma dasa zuciya ko na'ura ba zaɓi bane. Idan wannan ya faru, ana iya ba da shawarar kulawa ta musamman ta ƙarshen rayuwa. Ana kiran wannan kulawar hospice. Kulawar hospice tana ba da damar iyali da abokai - tare da taimakon jami'an jinya, masu aikin zamantakewa da masu sa kai - don kulawa da ta'aziyya ga wanda aka ƙauna. Kulawar hospice tana samuwa a gidanku ko a gidajen kula da jinya da kuma cibiyoyin kula da rayuwa. Kulawar hospice tana samar da abubuwa masu zuwa ga marasa lafiya da kuma wadanda suke ƙauna: - Taimakon motsin rai. - Taimakon tunani. - Taimakon ruhaniya. Ko da yake yana iya zama da wahala, tattaunawa game da batutuwan ƙarshen rayuwa tare da iyalinka da ƙungiyar likitocin yana da mahimmanci. Wani ɓangare na wannan tattaunawar zai iya haɗawa da umarnin kulawa na gaba. Wannan kalma ce ta gama gari ga umarnin da aka faɗa da rubutu da kuka bayar game da kulawar likitanku, idan kun kasa magana da kanku. Idan kana da ICD, abu ɗaya mai mahimmanci da za ka tattauna da iyalinka da ƙungiyar likitocin shine ko ya kamata a kashe ICD don kada ya iya ba da girgiza don sa zuciyarka ta ci gaba da bugawa. Yi rajista kyauta, kuma karɓi abun ciki na dasa zuciya da gazawar zuciya, da kuma ƙwarewa kan lafiyar zuciya. Zaɓi wurin haɗin yanar gizon cire rajista a cikin imel.

Kulawa da kai

Wasu mutane da ke fama da gazawar zuciya ana iya gaya musu su sha ƙarin sinadarin mai na omega-3. Bincike ya nuna cewa ƙarin sinadaran na iya taimakawa wajen rage buƙatar zama a asibiti.

Sauya salon rayuwa sau da yawa yana inganta alamun gazawar zuciya. Har ma yana iya hana yanayin daga lalacewa.

Ana ba da shawarar canje-canje masu zuwa don inganta lafiyar zuciya:

  • Duba kafafu, ƙafafu da ƙafafunku don kumburi. Yi wannan kowace rana. Kira likitanka idan kumburi ya yi muni.
  • Auna kanka. Tambayi likitanka sau nawa ya kamata ka yi wannan. Karuwar nauyi na iya nufin jikinka yana riƙe da ruwa. Zaka iya buƙatar canji a magani. Kira likitanka idan ka sami fam 5 (kilogiram 2.3) ko fiye a cikin 'yan kwanaki.
  • Sarrafa nauyi. Kasancewa mai nauyi yana ƙara haɗarin matsalolin zuciya. Tambayi likitanka nauyin da ya fi dacewa da kai. Har ma da rasa ƙaramin nauyi na iya taimakawa wajen inganta lafiyar zuciya.
  • Ci abinci mai kyau. Ka yi ƙoƙarin cin abinci wanda ya haɗa da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, hatsi gaba ɗaya, kayayyakin kiwo marasa kitse ko ƙarancin kitse, da furotin mai ƙarancin kitse. Iyakance kitse mai ƙoshin ko trans.
  • Iyakance gishiri. Gishiri mai yawa, wanda kuma ake kira sodium, na iya sa jiki ya riƙe ruwa. Wannan ana kiransa riƙe ruwa. Yana sa zuciya ta yi aiki tuƙuru. Alamomi sun haɗa da gajiyawar numfashi da kumburi a kafafu, ƙafafu da ƙafafu.

Tambayi likitanka idan ya kamata ka bi abincin babu gishiri ko ƙarancin gishiri. Ka tuna cewa an riga an ƙara gishiri ga abinci da aka shirya.

  • Iyakance barasa. Barasa na iya tsoma baki tare da wasu magunguna. Hakanan yana raunana zuciya kuma yana ƙara haɗarin bugun zuciya mara kyau. Idan kana da gazawar zuciya, likitanka na iya ba da shawarar kada ka sha barasa.
  • Tambaya yawan ruwa da za ka iya sha. Idan kana da gazawar zuciya mai tsanani, likitanka na iya ba da shawarar cewa ka iyakance yawan ruwan da kake sha.
  • Kasance mai aiki gwargwadon iko. Motsa jiki mai matsakaici yana taimakawa wajen kiyaye lafiyar zuciya da jiki. Amma tabbatar da tattaunawa da likitanka game da shirin motsa jiki da ya dace da kai. Idan kana da gazawar zuciya, likitanka na iya ba da shawarar shirin tafiya ko shirin sake dawowa zuciya a asibiti na yankinku.
  • Samun bacci mai kyau. Gazawar zuciya na iya haifar da gajiyawar numfashi, musamman lokacin kwanciya. Gwada kwanciya da kai a sama ta amfani da matashin kai ko ɓangare. Idan kana yin snoring ko kana da wasu matsalolin bacci, tabbatar da an gwada ka don apnea na bacci.
  • Samun alluran riga-kafi da aka ba da shawara. Tambayi likitanka game da samun alluran riga-kafi na mura, numfashi da COVID-19.

Iyakance gishiri. Gishiri mai yawa, wanda kuma ake kira sodium, na iya sa jiki ya riƙe ruwa. Wannan ana kiransa riƙe ruwa. Yana sa zuciya ta yi aiki tuƙuru. Alamomi sun haɗa da gajiyawar numfashi da kumburi a kafafu, ƙafafu da ƙafafu.

Tambayi likitanka idan ya kamata ka bi abincin babu gishiri ko ƙarancin gishiri. Ka tuna cewa an riga an ƙara gishiri ga abinci da aka shirya.

Nemo hanyoyin rage damuwa ta motsin rai. Yin tunani da haɗawa da wasu a cikin ƙungiyoyin tallafi wasu hanyoyi ne na ragewa da sarrafa damuwa.

Sarrafa gazawar zuciya yana buƙatar sadarwa ta buɗe tsakaninka da likitanka. Ka kasance da gaskiya game da duk wani ƙalubale game da abincinka, salon rayuwarka da amfani da magani. Ka kula da jikinka da yadda kake ji. Ka gaya wa likitanka lokacin da kake jin daɗi ko rashin lafiya. Wannan yana taimakawa likitanka ya san wane magani ya fi dacewa da kai.

Waɗannan matakan na iya taimaka maka wajen sarrafa gazawar zuciya:

  • Sha magunguna kamar yadda aka umarta. Idan illolin ko farashi sun haifar da matsala, tambayi likitanka game da wasu zabin. Kada ka daina shan magungunanka ba tare da farko ka tattauna da likita ba. Hakanan, je dukkanin alƙawura na kiwon lafiya da aka tsara. Idan ka rasa ɗaya, tambayi likitanka yadda da lokacin sake tsara shi.
  • Yi taka tsantsan tare da wasu magunguna da ƙarin abinci. Wasu magunguna da ake samu ba tare da takardar sayan magani ba don magance ciwo da kumburi na iya sa gazawar zuciya ta yi muni. Sun haɗa da ibuprofen (Advil, Motrin IB, wasu) da naproxen sodium (Aleve). Wasu magungunan rage nauyi da ƙarin abinci kuma na iya zama marasa aminci idan kana shan magunguna don gazawar zuciya. Koyaushe gaya wa likitanka game da duk magungunan da kake sha, gami da waɗanda aka saya ba tare da takardar sayan magani ba.
  • San yadda za ka tuntubi likitanka. Ajiye lambar wayar likitanka, lambar wayar asibiti, da hanyoyin zuwa asibiti ko asibiti a hannu. Za ka so samun damar shiga wannan bayanin idan kana da tambayoyi game da lafiya ko idan kana buƙatar zuwa asibiti.
  • Nema taimako. Mannewa ga magani da canje-canjen salon rayuwa na iya zama ƙalubale. Yana iya taimakawa neman taimakon abokanka da danginka don taimaka maka cimma burinka.
Shiryawa don nadin ku

Idan kuna damuwa game da haɗarin kamuwa da gazawar zuciya, ku yi alƙawari tare da mai ba ku kulawar lafiya. Za a iya tura ku ga likita wanda aka horar da shi a kan cututtukan zuciya. Wannan nau'in mai ba da kulawa ana kiransa likitan zuciya. Idan an gano gazawar zuciya a farkon lokaci, magani na iya zama mai sauƙi kuma ya fi inganci.

Alƙawurra na iya zama gajeruwa. Domin akwai abubuwa da yawa da za a tattauna, yana da kyau a shirya don alƙawarin ku. Ga wasu bayanai don taimaka muku shiri.

  • Ku sani game da ƙuntatawa kafin alƙawari. Lokacin da kuka yi alƙawarin, ku tambaya ko akwai wani abu da kuke buƙatar yi kafin, kamar rage abincinku. Kuna iya buƙatar guje wa abinci da wasu abubuwan sha kafin wasu gwaje-gwaje.
  • Ku rubuta duk alamun da kuke fama da su, gami da duk waɗanda ba su da alaƙa da gazawar zuciya.
  • Ku yi jerin duk magunguna, bitamin ko ƙarin abubuwa da kuke sha. Ku haɗa allurai. Ku kawo wannan jerin tare da ku zuwa duk duban lafiya.
  • Ku kawo ɗan uwa ko aboki tare, idan zai yiwu. Wataƙila yana da wahala a tuna duk bayanan da aka ba ku a lokacin alƙawari. Wanda ya je tare da ku na iya tuna wani abu da kuka rasa ko kuka manta.
  • Ku rubuta tambayoyi don tambaya ga mai ba ku kulawar lafiya. Alal misali, idan kuna da gazawar zuciya kuna iya tambaya ko yana da aminci a gare ku da abokin tarayya ku yi jima'i. Yawancin mutanen da ke fama da gazawar zuciya za su iya ci gaba da yin jima'i da zarar alamun sun ragu. Idan kuna da tambayoyi, ku tattauna da mai ba ku kulawar lafiya.

Lokacin ku tare da mai ba ku kulawa yana da iyaka, don haka shirya jerin tambayoyi zai taimaka muku amfani da lokacin ku tare. Ku lissafa tambayoyinku daga mafi mahimmanci zuwa mafi karancin mahimmanci idan lokaci ya ƙare. Don gazawar zuciya, wasu tambayoyi na asali don tambayar mai ba ku kulawar lafiya sun haɗa da:

  • Menene dalilin da ya fi yiwuwa na alamuna?
  • Akwai wasu dalilai masu yiwuwa ga alamuna?
  • Wadanne nau'ikan gwaje-gwaje zan buƙata? Wadannan gwaje-gwajen suna buƙatar wani shiri na musamman?
  • Wadanne magunguna suke akwai? Wanne kuke ba ni shawara?
  • Wadanne abinci ya kamata in ci ko in guje wa?
  • Menene matakin motsa jiki da ya dace?
  • Ina da wasu ƙuntatawa na ayyuka?
  • Sau nawa ya kamata a gwada ni don canje-canje a yanayina?
  • Ina da wasu yanayin lafiya. Ta yaya zan iya sarrafa waɗannan yanayin tare?
  • Akwai nau'in magani na gama gari don maganin da kuke rubuta mini?
  • Membobin iyalina suna buƙatar gwaji don yanayin da zai iya haifar da gazawar zuciya?
  • Akwai littattafai ko wasu kayan da zan iya samu? Wadanne shafukan yanar gizo kuke ba da shawara?

Kada ku yi shakku wajen yin wasu tambayoyi.

Mai ba ku kulawar lafiya yana iya yin tambayoyi da yawa. Shirye-shiryen amsa su na iya ceton lokaci don sake dubawa duk cikakkun bayanai da kuke son kashe ƙarin lokaci a kai. Mai ba ku kulawa na iya tambaya:

  • Yaushe kuka fara lura da alamun ku?
  • Alamun ku suna faruwa a kowane lokaci, ko kuma suna zuwa da tafiya?
  • Yaya tsananin alamun ku?
  • Menene, idan akwai wani abu, yana inganta alamun ku?
  • Akwai wani abu da ke sa alamun ku su yi muni?

Bai yi wuri ba don yin canje-canje na salon rayuwa mai kyau, kamar daina shan sigari, rage gishiri da cin abinci mai kyau. Wadannan canje-canjen na iya taimakawa wajen hana gazawar zuciya ko kuma ta yi muni.

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya