Tare da hangen nesa na yau da kullun, hoto yana mai da hankali sosai akan retina. A cikin kusa, wurin mayar da hankali yana gaban retina, yana sa abubuwan da ke nesa su bayyana a matsayin ɓoyayye.
Kusa hangen nesa yanayi ne na gani na gama gari wanda abubuwan da ke kusa suke bayyana sarari amma abubuwan da ke nesa suna bayyana a matsayin ɓoyayye. Kalmar likita ta kusa ita ce myopia. Myopia yana faruwa ne lokacin da siffar ido - ko siffar wasu sassan ido - ya sa hasken ya karkata ko ya karkata. Hasken da ya kamata a mayar da hankali kan nama na jijiyoyi a bayan ido, wanda ake kira retina, ana mayar da hankali a gaban retina maimakon haka.
Kusa yawanci yana bunkasa a lokacin yara da matasa. Yawanci, yana zama mafi kwanciyar hankali tsakanin shekaru 20 zuwa 40. Yana da alama yana gudana a cikin iyalai.
Jarrabawar ido ta asali na iya tabbatar da kusa. Za ka iya gyara hangen nesa mara kyau da gilashin ido, tabbatar da ido ko tiyata mai gyara.
Alamun kusa- gani na iya haɗawa da: Ganin da ba ya bayyana ba lokacin kallon abubuwa masu nisa. Bukatar kulle ido ko rufe idanuwan kashi don ganin sarai. Ciwon kai. Kushin ido. Yaran makarantar firamare na iya samun wahala wajen ganin abubuwa a kan allon farare ko allon nunin faifai a aji. Yaran da ba su girma ba na iya rashin bayyana wahalar gani, amma na iya samun halayen da ke nuna wahalar gani kamar haka: Kulle ido koyaushe. Kama dai ba su san abubuwan da ke nesa ba. Kulle ido akai-akai. Shafa idanu akai-akai. Zauna kusa da talabijin ko motsa allon kusa da fuska. Manyan mutane masu kusa-gani na iya lura da wahalar karanta alamun tituna ko alamun a shaguna. Wasu mutane na iya samun ganin da ba ya bayyana ba a cikin hasken da ba ya haske ba, kamar yadda yake a lokacin tuƙi na dare, ko da sun ga sarai a rana. Wannan yanayin ana kiransa myopia na dare. Yi alƙawari tare da ƙwararren kula da ido idan ɗanka ya nuna alamun matsalolin gani ko idan malami ya bayar da rahoton matsalolin da za su iya faruwa. Yi alƙawari don kanka idan ka lura da canji a ganinka, ka sami wahala wajen yin ayyuka kamar tuƙi ko ka ga cewa ingancin ganinka yana shafar jin daɗin ayyukaka. Nemi kulawar gaggawa ta likita idan ka sami kowane daga cikin waɗannan: Bayyanar da yawa ta hanyar iyo - ƙananan ƙwayoyi ko layuka waɗanda ke kama da suke yawo ta cikin filin ganinka. Flashes na haske a ido ɗaya ko duka biyu. Inuwa mai kama da labule mai launin toka tana rufe duk ko wani ɓangare na filin ganinka. Inuwa a ganinka na waje ko gefe, wanda aka sani da gani na gefe. Wadannan su ne alamomin gargadi na retina da ke rabuwa daga bayan ido. Wannan yanayin gaggawa ce ta likita wacce ke buƙatar magani nan da nan. Kusa-gani mai mahimmanci yana da alaƙa da ƙaruwar haɗarin rabuwar retina. Yara da manya na iya rashin sanin matsalolin gani ko canje-canje da suka faru a hankali. Kwalejin Amurka ta Ophthalmology ta ba da shawarar binciken gani na yau da kullun don tabbatar da ganewar asali da magani a lokaci. Likitan yaranka ko wani ƙwararren kiwon lafiya yana yin jarrabawar da sauƙi don duba lafiyar idanun ɗanka a haihuwa, tsakanin watanni 6 zuwa 12, da kuma tsakanin watanni 12 zuwa 36. Idan akwai matsala, za a iya tura ku ga likita wanda ya kware a lafiyar ido da kulawa, wanda ake kira ophthalmologist. Binciken gani jarrabawa ne don bincika matsalolin gani. Likitan yara, ophthalmologist, optometrist ko wani mai ba da sabis na horarwa na iya yin gwajin bincike. Akai-akai ana ba da binciken gani a makarantu ko cibiyoyin al'umma. Lokutan da aka ba da shawarar don bincike kamar haka ne: Aƙalla sau ɗaya tsakanin shekaru 3 zuwa 5. Kafin kindergarten, yawanci shekaru 5 ko 6. A kowace shekara har zuwa ƙarshen makarantar sakandare. Idan an sami matsala a gwajin bincike, za ku iya buƙatar tsara cikakken jarrabawar ido tare da optometrist ko ophthalmologist. Kwalejin Amurka ta Ophthalmology ta ba da shawarar cewa manya masu lafiya ba tare da wata matsala da aka sani ba game da gani ko cutar ido ya kamata su sami cikakken jarrabawar ido akan jadawalin da ke ƙasa: Aƙalla sau ɗaya tsakanin shekaru 20 zuwa 29. Aƙalla sau biyu tsakanin shekaru 30 zuwa 39. Kowane shekaru 2 zuwa 4 daga shekaru 40 zuwa 54. Kowane shekaru 1 zuwa 3 daga shekaru 55 zuwa 64. Kowane shekaru 1 zuwa 2 bayan shekaru 65. Idan kana da ciwon suga, tarihin iyali na cutar ido, hauhawar jini, ko wasu haɗarin cututtukan zuciya ko jijiyoyin jini, za ka iya buƙatar jarrabawar ido akai-akai. Hakanan, za ka iya buƙatar jarrabawar da ke faruwa akai-akai idan ka riga kana da gilashin girke-girke ko lambobin sadarwa ko idan ka yi tiyata don gyaran gani. Ƙwararren kiwon lafiyarka ko ƙwararren kula da ido na iya ba da shawarar yawan lokacin da za ka yi jarrabawa.
Idan yaronka ya nuna alamun matsalolin gani ko malami ya bayar da rahoton yiwuwar matsaloli, yi alƙawari tare da ƙwararren kula da ido. Yi alƙawari da kanka idan ka lura da canji a gani naka, kana da wahalar yin ayyuka kamar tuƙi ko kuma ka ga ingancin gani naka yana shafar jin daɗin ayyukanka. Nemi kulawar gaggawa ta likita idan ka samu kowane ɗayan waɗannan: Bayyanar da yawan ƙurajen gani ba zato ba tsammani - ƙananan ƙuraje ko layukan da suka yi kama da suke yawo ta cikin filin gani naka. Walƙiya na haske a ido ɗaya ko duka biyu. Inuwa mai kama da labule mai launin toka tana rufe duk ko wani ɓangare na filin gani naka. Inuwa a gani naka na waje ko gefe, wanda aka sani da gani na gefe. Wadannan su ne alamomin gargadi na rabuwar retina daga bayan ido. Wannan yanayin gaggawa ce ta likita wacce ke buƙatar magani nan da nan. Gani mai nisa sosai yana da alaƙa da ƙaruwar haɗarin rabuwar retina. Yara da manya ba za su iya sanin matsalolin gani ko canje-canje da suka faru a hankali ba. Kwalejin Amurka ta Ophthalmology ta ba da shawarar gwajin gani na yau da kullun don tabbatar da ganewar asali da magani a kan lokaci. Likitan yara na yaronka ko wani ƙwararren kiwon lafiya yana yin jarrabawar da ba ta da wahala don duba lafiyar idanun yaronka a haihuwa, tsakanin watanni 6 zuwa 12, da kuma tsakanin watanni 12 zuwa 36. Idan akwai matsaloli, za a iya tura ku ga likita wanda ya kware a lafiyar ido da kulawa, wanda ake kira ophthalmologist. Gwajin gani jarrabawa ne don bincika matsalolin gani. Likitan yara, ophthalmologist, optometrist ko wani mai bada sabis na horarwa na iya yin gwajin bincike. Akai-akai ana ba da gwajin gani a makarantu ko cibiyoyin al'umma. Lokutan da aka ba da shawarar don bincike kamar haka ne: Aƙalla sau ɗaya tsakanin shekaru 3 zuwa 5. Kafin kindergarten, yawanci shekaru 5 ko 6. Shekara-shekara har zuwa ƙarshen makarantar sakandare. Idan an sami matsala a gwajin bincike, za ku iya buƙatar tsara cikakken jarrabawar ido tare da optometrist ko ophthalmologist. Kwalejin Amurka ta Ophthalmology ta ba da shawarar cewa manya masu lafiya marasa wata matsala da aka sani game da gani ko cutar ido yakamata su sami cikakken jarrabawar ido akan jadawalin da ke ƙasa: Aƙalla sau ɗaya tsakanin shekaru 20 zuwa 29. Aƙalla sau biyu tsakanin shekaru 30 zuwa 39. Kowace shekaru 2 zuwa 4 daga shekaru 40 zuwa 54. Kowace shekara 1 zuwa 3 daga shekaru 55 zuwa 64. Kowace shekara 1 zuwa 2 bayan shekaru 65. Idan kana da ciwon suga, tarihin iyali na cutar ido, hauhawar jini, ko sauran haɗarin cututtukan zuciya ko jijiyoyin jini, za ka iya buƙatar jarrabawar ido akai-akai. Hakanan, za ku iya buƙatar jarrabawar akai-akai idan kun riga kuna da gilashin gani ko lenses ko kuma kun yi tiyata don gyara gani. Ƙwararren kiwon lafiyar ku ko ƙwararren kula da ido na iya ba da shawarar yawan lokacin da za ku yi jarrabawa.
Idanu na da sassa biyu da ke mayar da hotuna:
Don ka ga, haske dole ne ya wuce ta kwayar ido da lense. Wadannan sassan idanu suna karkatarwa - wanda kuma ake kira refract - hasken don hasken ya mayar da hankali kai tsaye akan retina a bayan idanunka. Wadannan kwayoyin suna fassara haske zuwa saƙonni da aka tura zuwa kwakwalwa, wanda ke ba ka damar ganin hotuna.
Kusa-kusa matsala ce ta refract. Wannan matsala tana faruwa ne lokacin da siffar ko yanayin kwayar ido - ko siffar idanun kanta - ya haifar da mayar da hankali mara kyau na haske da ke shiga cikin ido.
Kusa-kusa yawanci yana faruwa ne lokacin da ido ya yi tsayi ko siffar kwai maimakon zagaye. Hakanan na iya faruwa ne lokacin da lankwasawar kwayar ido ta yi yawa. Tare da wadannan canje-canje, hasken yana zuwa wurin a gaban retina kuma yana haye. Sakonnin da aka tura daga retina zuwa kwakwalwa ana ganin su a matsayin m.
Sauran kurakuran refract sun hada da:
Wasu abubuwan da ke haifar da hakan na iya ƙara yuwuwar kamuwa da kusa- gani, sun haɗa da:
Kusa gani yana da alaka da matsaloli da dama, kamar haka:
Anya kusa gani ana gano ta ne da jarrabawar ido ta asali. Masanin kula da idonku zai iya tambayar tarihin lafiyar ɗanku ko naku kuma ya tambayi magunguna da ake amfani da su.
Gwajin ƙarfin gani yana duba yadda hangen nesa ke kaifi a nesa. Za ku rufe ido ɗaya, kuma masanin kula da ido zai roƙe ku ku karanta jadawalin ido tare da haruffa ko alamomi masu girma daban-daban. Sai ku yi haka ga ido ɗaya. An tsara jadawalin musamman ga yara ƙanana.
Wannan gwajin, za ku karanta jadawalin ido yayin da kuke kallon na'ura mai ruwan tabarau daban-daban. Wannan gwajin yana taimakawa wajen tantance magani mai dacewa don gyara matsalolin gani.
Masani kula da idonku na iya yin wasu gwaje-gwaje masu sauƙi don bincika masu zuwa:
Masanin kula da idonku na iya amfani da ruwan tabarau na musamman tare da haske don bincika yanayin retina da jijiyoyin ido. Masanin zai iya saka digo a idanunku don fadada su. Wannan yana ba da kyakkyawan hangen nesa na cikin ido. Idanunku za su iya zama masu saurin haske na sa'o'i kaɗan. Sanya tabarau na rana na ɗan lokaci da masanin ya bayar ko tabarau na ranku.
Makasudin na gamayya wajen magance kusa- gani shine inganta gani ta hanyar taimakawa wajen mayar da haske a kan retina tare da gilashin gyara ko tiyatar gyaran gani. Sarrafa kusa-gani kuma ya haɗa da bincike na yau da kullun don rikitarwa na yanayin, gami da glaucoma, cataracts da cirewar retina.
Sanya gilashin gyara yana magance kusa- gani ta hanyar hana ƙaruwar lanƙwasa na cornea ko ƙaruwar tsawon idonku. Nau'ikan gilashin takardar sayan magani sun haɗa da:
Tiyatar gyaran gani yana rage buƙatar gilashi da lenses na lamba. Likitan tiyatar idanunku yana amfani da laser don sake fasalin cornea, wanda ke haifar da raguwar buƙatar gilashin kusa- gani. Har ma bayan tiyata, kuna iya buƙatar amfani da gilashi wasu lokuta.
Maganin tiyata ba zaɓi bane ga kowa da kusa- gani. Ana ba da shawarar tiyata ne kawai lokacin da kusa- gani bai ci gaba ba. Likitan tiyatar ku yana bayyana fa'idodin da haɗarin zaɓuɓɓukan magani na tiyata.
Masu bincike da masu aikin likita suna ci gaba da neman hanyoyin da suka fi inganci don rage ci gaban kusa- gani a cikin yara da matasa. Magunguna waɗanda suka nuna alƙawarin sun haɗa da:
Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.