Dangantakar nicotine tana faruwa ne lokacin da kake buƙatar nicotine kuma ba za ka iya daina amfani da shi ba. Nicotine shine sinadari a cikin taba wanda ya sa ya zama da wahala a daina. Nicotine yana haifar da tasirin dadi a cikin kwakwalwarka, amma waɗannan tasirin na ɗan lokaci ne. Don haka sai ka kai ga wata siga.
Kuma kana shan sigari, ƙarin nicotine da kake buƙata don jin daɗi. Lokacin da kake ƙoƙarin tsayawa, za ka fuskanci canje-canje masu rashin daɗi na tunani da na jiki. Waɗannan su ne alamomin janyewar nicotine.
Ko da tsawon lokacin da ka sha sigari, tsayawa zai iya inganta lafiyarka. Ba abu ne mai sauƙi ba amma za ka iya karya dogaron da kake yi da nicotine. Magunguna masu inganci da yawa suna akwai. Ka tambayi likitank a don taimako.
Ga wasu mutane, amfani da duk wani nau'in taba na iya haifar da dogaro da nicotine cikin sauri. Alamomin da zasu iya nuna cewa kana da dogaro sun hada da: Ba za ka iya daina shan taba ba. Ka yi ƙoƙari sau ɗaya ko fiye da haka don daina, amma ba a samu nasara ba. Kana da matsalolin jiki idan ka ƙoƙarta ka daina. Ƙoƙarinka na daina shan taba sun haifar da matsalolin jiki da na yanayi, kamar ƙaruwar sha'awa, damuwa, rashin haƙuri, rashin natsuwa, wahalar mayar da hankali, damuwa, takaici, fushi, ƙaruwar yunwa, rashin barci, matsalar hanji ko gudawa. Kana ci gaba da shan taba duk da matsalolin lafiya. Ko da yake ka samu matsalolin lafiya a huhu ko zuciyarka, amma ba ka iya daina ba. Ka daina yin wasu ayyuka na zamantakewa. Ka iya daina zuwa gidajen cin abinci marasa hayaki ko kuma daina sada zumunta da iyali ko abokai domin ba za ka iya shan taba a irin wadannan yanayi ba. Ba kai kaɗai ba ne idan ka ƙoƙarta ka daina shan taba amma ba ka iya daina ba har abada. Yawancin masu shan taba suna yin ƙoƙari sau da yawa don daina shan taba kafin su samu nasarar daina shan taba na dogon lokaci. Zai fi sauƙi ka daina har abada idan ka bi tsarin magani wanda ya shafi bangarorin jiki da na halayyar dogaro da nicotine. Yin amfani da magunguna da aiki tare da mai ba da shawara wanda aka horas da shi musamman don taimaka wa mutane su daina shan taba (mai kula da shan taba) zai ƙara yawan damar samun nasara. Ka tambayi ƙungiyar kiwon lafiyarka don taimaka maka ka ƙirƙiri tsarin magani da ya dace da kai ko kuma su ba ka shawara kan inda za ka samu taimako don daina shan taba.
Ba kai kaɗai ba ne idan ka ƙoƙarta ka daina shan sigari amma ba ka iya daina ba har abada. Yawancin masu shan sigari suna yin ƙoƙari da yawa don daina shan sigari kafin su cimma nasarar daina shan sigari na dogon lokaci.
Zai fi sauƙi ka daina har abada idan ka bi tsarin magani wanda ya shafi bangarorin jiki da na ɗabi'a na dogara ga nicotine. Yin amfani da magunguna da aiki tare da mai ba da shawara wanda aka horas da shi musamman don taimaka wa mutane su daina shan sigari (mai kula da shan taba) zai ƙara yawan damar samun nasara.
Ka tambayi ƙungiyar kiwon lafiyar ka don taimaka maka ka ƙirƙiri tsarin magani wanda ya dace da kai ko kuma ya ba ka shawara a kan inda za ka sami taimako don daina shan sigari.
A yawancin mutane, nicotine daga sigari yana ƙara waɗanda ke karɓar saƙo a kwakwalwa don sakin dopamine, wanda ke haifar da jin daɗi. A hankali, adadin masu karɓar nicotine yana ƙaruwa kuma yana canza tsarin kwakwalwar ku. Idan kun daina shan sigari, kun yanke amsa jin daɗin kwakwalwa saboda masu karɓar ba sa samun nicotine, wanda ke haifar da alamun janyewar nicotine. Idan kun ci gaba da amfani da kayayyakin dakatar da shan sigari don taimakawa wajen shawo kan alamun janyewa da sha'awa, adadin masu karɓar nicotine zai dawo daidai, yana taimaka muku daina shan sigari har abada.
Nicotine shine sinadari a cikin taba wanda ke sa ku ci gaba da shan sigari. Nicotine yana isa kwakwalwa cikin daƙiƙa bayan shan numfashi. A cikin kwakwalwa, nicotine yana ƙara sakin sinadarai na kwakwalwa da ake kira neurotransmitters, waɗanda ke taimakawa wajen sarrafa yanayi da halayya.
Dopamine, ɗaya daga cikin waɗannan neurotransmitters, ana sakin sa a cibiyar lada a cikin kwakwalwa kuma yana haifar da jin daɗi da inganta yanayi.
Kuma fiye da yadda kuke shan sigari, ƙarin nicotine kuna buƙata don jin daɗi. Nicotine yana zama ɓangare na yau da kullun kuma yana haɗuwa da al'adun ku da ji.
Al'amuran gama gari waɗanda ke haifar da sha'awar shan sigari sun haɗa da:
Don shawo kan dogaro da nicotine, kuna buƙatar sanin abubuwan da ke haifar da hakan kuma ku tsara yadda za ku magance su.
Duk wanda yake shan taba ko kuma yana amfani da wasu hanyoyin shan taba yana cikin haɗarin zama mai dogaro. Abubuwan da ke tasiri ga wanda zai yi amfani da taba sun hada da: Shekaru. Yawancin mutane sun fara shan taba a lokacin ƙuruciya ko shekarun matasa. Yadda kake ƙanƙanta lokacin da ka fara shan taba, ƙarin damar da za ka zama mai sha'awa. Yan'uwa. Yiwuwar cewa za ka fara shan taba kuma ka ci gaba da shan taba na iya zama gado. Abubuwan gado na iya tasiri yadda masu karɓa a saman ƙwayoyin jijiyoyin kwakwalwarka ke amsawa ga manyan magungunan nicotine da aka bayar ta sigari. Iyaye da abokan hulɗa. Yaran da suka girma tare da iyaye masu shan taba suna da yuwuwar zama masu shan taba. Yaran da ke da abokai masu shan taba suma suna da yuwuwar gwada shi. Matsala ko wasu cututtukan kwakwalwa. Bincike da yawa sun nuna alaƙa tsakanin damuwa da shan taba. Mutane da ke fama da damuwa, schizophrenia, post-traumatic stress disorder ko wasu nau'ikan cututtukan kwakwalwa suna da yuwuwar zama masu shan taba. Amfani da miyagun ƙwayoyi. Mutane da ke amfani da barasa da miyagun ƙwayoyi ba bisa ƙa'ida ba suna da yuwuwar zama masu shan taba.
Tunda taba na dauke da fiye da sinadarai 60 da aka sani suna haifar da cutar kansa da kuma dubban wasu abubuwa masu illa. Har ma da sigari na "halitta baki daya" ko na ganye suna dauke da sinadarai masu illa.
Kuna riga kun san cewa mutanen da ke shan sigari suna da yiwuwar kamuwa da kuma mutuwa sakamakon wasu cututtuka fiye da mutanen da ba sa shan sigari. Amma ba za ku iya fahimtar yawan matsalolin lafiya daban-daban da shan sigari ke haifarwa ba:
Shan sigari kuma yana haifar da haɗarin lafiya ga mutanen da ke kewaye da ku. Matan aure da abokan hulɗa na masu shan sigari waɗanda ba sa shan sigari suna da haɗarin kamuwa da cutar kansa ta huhu da cututtukan zuciya idan aka kwatanta da mutanen da ba sa zaune tare da mai shan sigari. Yaran da iyayensu ke shan sigari suna da saukin kamuwa da asma, kamuwa da kunne da sanyi.
Hanya mafi kyau don hana dogaro ga nicotine shine kada a yi amfani da taba a farkon. Hanya mafi kyau don hana yara shan sigari shine kada ku yi shan sigari. Bincike ya nuna cewa yara da iyayensu ba sa shan sigari ko kuma sun daina shan sigari suna da ƙarancin yiwuwar fara shan sigari.
Likitanka na iya yi maka tambayoyi ko ya sa ka cika tambayoyi don ganin yadda kake dogara ga nicotine. Sanin matakin dogaro naka zai taimaka wa likitanka ya tantance tsarin magani da ya dace da kai. Yawan sigarin da kake sha kowace rana da sauri da kake shan sigari bayan tashi daga bacci, shi ya sa kake da dogaro.
Kamar yawancin masu shan sigari, wataƙila kun yi ƙoƙari aƙalla sau ɗaya don daina shan sigari. Amma ba abu ne mai sauƙi ba a daina shan sigari a ƙoƙarin farko - musamman idan kun ƙoƙarta yin hakan ba tare da taimako ba. Za ku iya daina shan sigari sosai idan kun yi amfani da magunguna da shawara, waɗanda dukkansu an tabbatar da ingancinsu, musamman idan an haɗa su.
Wasu kayayyakin da ke taimakawa wajen daina shan sigari ana kiransu da maganin maye gurbin nicotine saboda suna ɗauke da nicotine daban-daban. Wasu daga cikin waɗannan maganin maye gurbin nicotine suna buƙatar takardar sayan magani, amma wasu ba sa buƙata. Akwai magunguna guda biyu da aka amince da su don daina shan sigari waɗanda ba sa ɗauke da nicotine, kuma dukkansu ana samun su ne kawai ta hanyar takardar sayan magani.
Duk ɗaya daga cikin waɗannan samfuran na iya taimakawa wajen rage sha'awar nicotine da alamun janyewa - yana sa ya zama mai yiwuwa za ku daina shan sigari har abada. Yin amfani da fiye da ɗaya na iya taimaka muku samun sakamako mafi kyau.
Kodayake za ku iya siyan wasu kayayyakin da ke taimakawa wajen daina shan sigari ba tare da takardar sayan magani ba, yana da kyau ku tuntuɓi likitanku da farko. Tare za ku iya bincika waɗanne samfura zasu dace da ku, lokacin da za ku fara ɗaukar su da kuma illolin da zasu iya haifarwa.
Magunguna suna taimaka muku magance matsalar ta hanyar rage alamun janyewa da sha'awa, yayin da magungunan halayya suna taimaka muku haɓaka ƙwarewar da kuke buƙata don barin shan taba har abada. Yawan lokacin da kuka yi tare da mai ba da shawara, sakamakon maganinku zai fi kyau.
Yayin zaman shawara na mutum ko na ƙungiya, za ku koya dabarun da za ku iya amfani da su don taimaka muku daina shan sigari. Asibitoci da yawa, shirye-shiryen kiwon lafiya, masu ba da kiwon lafiya da ma'aikata suna ba da shirye-shiryen magani. Wasu cibiyoyin kiwon lafiya suna ba da shirye-shiryen magani na zaune - mafi ƙarfi magani da ake samu.
Sigarin lantarki (e-cigarettes) ba a tabbatar da amincinsu ba kuma ba su fi inganci wajen taimakawa mutane su daina shan sigari fiye da magungunan maye gurbin nicotine ba. A gaskiya ma, mutane da yawa da ke amfani da e-cigarettes don daina shan sigari sun ga kansu suna amfani da samfuran biyu maimakon daina shan sigari.
Ba shi ne kyakkyawan ra'ayi ba a maye gurbin wani nau'in shan taba da shan sigari. Taba a kowane nau'i ba shi da aminci. Guji waɗannan samfuran:
Tallafin zamantakewa shine mabuɗin samun rayuwa mai dorewa da ƙarfi, ba tare da shan sigari ba. Tambayi iyalinku, abokanka da abokan aikinku don tallafi da ƙarfafawa. Ku kasance masu kai tsaye kuma ku sanar da su abin da zai fi taimaka muku.
Hakanan yi la'akari da gwada waɗannan albarkatun:
Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.