Created at:1/13/2025
Shigar da aiki wata hanya ce ta likita inda ƙungiyar kula da lafiyar ku ke taimakawa wajen fara aikin haihuwa kafin su fara a zahiri. Yi tunanin cewa kamar ba wa jikin ku wani ɗan ƙaramin turawa don fara aikin haihuwa lokacin da jira na tsawon lokaci bazai zama mafi aminci ba a gare ku ko jaririn ku.
Wannan hanyar gaskiya ce ta gama gari, tana taimakawa kusan 1 cikin 4 na mata masu juna biyu a Amurka. Likitan ku zai ba da shawarar shigar da aiki ne kawai lokacin da fa'idodin suka fi haɗarin, kuma za su yi tafiya tare da ku ta kowane mataki na aikin.
Shigar da aiki yana nufin amfani da hanyoyin likita don fara contractions da taimakawa mahaifar ku ta buɗe lokacin da aikin bai fara da kansa ba. Jikin ku yana da hanyoyin halitta don fara aiki, amma wani lokacin yana buƙatar taimakon likita don samun abubuwa suna motsawa lafiya.
A lokacin shigar da aiki, ƙungiyar kula da lafiyar ku tana amfani da hanyoyi daban-daban don kwaikwayi abin da jikin ku zai yi a zahiri. Waɗannan na iya haɗawa da magunguna, hanyoyin jiki, ko haɗin duka biyun. Manufar ita ce taimakawa mahaifar ku ta yi laushi, ta yi sirara, kuma ta buɗe yayin da take ƙarfafa contractions na yau da kullun.
Tsarin na iya ɗaukar ko'ina daga ƴan sa'o'i zuwa kwanaki biyu, ya danganta da yadda jikin ku yake shirye don aiki. Ƙungiyar likitocin ku za su sa ido kan ku da jaririn ku sosai a cikin dukkan tsarin don tabbatar da cewa komai yana tafiya lafiya.
Likitan ku yana ba da shawarar shigar da aiki lokacin da ci gaba da ciki ya haifar da ƙarin haɗari fiye da fa'idodi a gare ku ko jaririn ku. An yanke shawarar koyaushe bisa ga kyakkyawar tantancewar likita na takamaiman yanayin ku.
Ga manyan dalilan likita da za su iya haifar da shigar da aiki:
Wani lokaci likitoci kuma suna la'akari da shigar da nakuda saboda dalilai masu amfani, kamar idan kina zaune nesa da asibiti ko kina da tarihin nakuda mai sauri. Duk da haka, ana tantance waɗannan yanayi a hankali don tabbatar da cewa shigar da nakuda yana da mahimmanci.
Hanyar shigar da nakuda ta bambanta dangane da yadda mahaifar ki ta shirya don nakuda da kuma hanyar da likitanki ya zaɓa. Ƙungiyar kula da lafiyar ki za su bayyana ainihin abin da za a yi tsammani bisa ga yanayin ki na mutum ɗaya.
Kafin fara kowace hanyar shigar da nakuda, likitanki zai duba mahaifar ki don ganin yadda ta yi laushi, sirara, da buɗewa. Wannan yana taimaka musu zaɓar mafi kyawun hanyar da za a bi maki. Hakanan za su sanya ido kan bugun zuciyar jaririnki da kuma nakudar ki a cikin tsarin.
Ga hanyoyin da aka saba amfani da su don shigar da nakuda:
Likitan ku na iya amfani da hanyar ɗaya ko haɗa hanyoyi da yawa dangane da yadda jikin ku ke amsawa. Tsarin yana a hankali kuma ana sa ido sosai don tabbatar da lafiyar ku da lafiyar jaririn ku.
Shiri don shigar da aiki ya haɗa da shiri mai amfani da shiri na tunani. Ƙungiyar kula da lafiyar ku za su ba ku takamaiman umarni, amma ga abin da za ku iya tsammanin yi a gaba.
Da farko, yawanci kuna buƙatar isa asibiti ko cibiyar haihuwa da safe, kodayake lokaci na iya bambanta. Tabbatar kun ci abinci mai sauƙi kafin shigowa, saboda ƙila ba za ku iya cin abinci da yawa ba da zarar tsarin ya fara.
Ga abin da ya kamata ku shirya kafin shigar da ku:
Ka tuna cewa shigar da aiki sau da yawa yana da jinkiri fiye da aiki na halitta, don haka haƙuri yana da mahimmanci. Ƙungiyar likitocin ku za su ci gaba da sanar da ku game da ci gaba da duk wani canje-canje ga shirin.
Fahimtar ci gaban shigar da aikinku yana taimaka muku jin kamar kuna da iko da ƙasa da damuwa yayin aiwatarwa. Ƙungiyar kula da lafiyar ku za su duba akai-akai kuma su sabunta ku kan yadda abubuwa ke tafiya.
Ana auna ci gaban ku ta hanyar abubuwa da yawa waɗanda ke aiki tare. Wuyan mahaifarku yana buƙatar ya yi laushi, ya yi siriri (efface), kuma ya buɗe (dilate) daga 0 zuwa santimita 10. Jaririnku kuma yana buƙatar ya sauka cikin hanyar haihuwa, kuma kuna buƙatar samun tartsatsi na yau da kullum, mai ƙarfi.
Ga abin da ƙungiyar likitocin ku ke sa ido yayin shigarwa:
Ci gaba na iya zama a hankali kuma ba daidai ba, musamman a farkon matakan. Wasu mata suna ganin canje-canje a cikin sa'o'i, yayin da wasu na iya buƙatar rana ko fiye. Ƙungiyar kula da lafiyar ku za su daidaita hanyoyin shigarwa bisa ga yadda kuke amsawa.
Wani lokaci shigar da aiki baya kaiwa ga haihuwa ta farji, kuma hakan yana da kyau. Ƙungiyar kula da lafiyar ku tana da tsare-tsare na baya don tabbatar da cewa ku da jaririn ku kuna cikin aminci a cikin tsarin.
Idan mahaifar ku ba ta amsa hanyoyin shigar da aiki ba bayan isasshen lokaci, likitan ku na iya ba da shawarar sashin cesarean. Wannan yawanci yana faruwa ne lokacin da mahaifar ku ta kasance a rufe kuma da wuya duk da ƙoƙarin taushi da yawa, ko kuma lokacin da akwai damuwa game da jin daɗin jaririn ku.
Ba a yanke shawarar yin C-section da sauƙi ba. Likitan ku yana la'akari da abubuwa kamar tsawon lokacin da kuka yi a cikin tsarin shigar da aiki, yanayin jaririn ku, da lafiyar ku gaba ɗaya. Za su tattauna duk zaɓuɓɓuka tare da ku kuma su bayyana shawarwarin su a sarari.
Ka tuna cewa buƙatar C-section ba yana nufin shigar da aikin ya "gaza" ba. Wani lokaci kawai ita ce hanya mafi aminci don maraba da jaririn ku a duniya.
Wasu abubuwa suna sa ku iya buƙatar shigar da aiki yayin daukar ciki. Fahimtar waɗannan abubuwan haɗarin yana taimaka muku da likitan ku wajen shirya yiwuwar gaba.
Wasu abubuwan haɗarin suna da alaƙa da tarihin lafiyar ku da lafiyar ku gaba ɗaya, yayin da wasu ke tasowa yayin daukar ciki na yanzu. Samun waɗannan abubuwan haɗarin ba ya tabbatar da cewa za ku buƙaci shigar da aiki, amma suna ƙara yiwuwar.
Ga manyan abubuwan haɗarin da zasu iya haifar da shigar da aiki:
Bugu da ƙari, wasu matsalolin ciki na iya tasowa waɗanda ke buƙatar shigarwa, kamar yadda jaririn ku bai girma yadda ya kamata ko matsaloli tare da mahaifa. Likitan ku zai kula da waɗannan abubuwan a cikin lokacin da kuke da ciki.
Gabaɗaya ana fifita aikin haihuwa na halitta idan yana da aminci ga ku da jaririn ku, amma shigarwa ya zama mafi kyawun zaɓi lokacin da yanayin likita ya sa jira ya zama mai haɗari. Likitan ku zai taimake ku fahimtar wane zaɓi ne ya fi aminci ga takamaiman yanayin ku.
Aikin haihuwa na halitta sau da yawa yana ci gaba da hasashen yadda ya kamata kuma yana iya zama ƙasa da ƙarfi fiye da aikin haihuwa. Jikin ku yana samar da hormones a hankali, kuma kwangilar gabaɗaya tana ginawa a hankali. Hakanan kuna da sassauci a fannin motsi da zaɓuɓɓukan sarrafa zafi.
Koyaya, shigarwa yana da mahimmanci a cikin yanayin likita da yawa. Lokacin da likitan ku ya ba da shawarar shigarwa, yana nufin sun yi imanin cewa fa'idodin sun fi kowane haɗari. Amincin ku da jaririn ku koyaushe shine babban fifiko wajen yanke wannan shawarar.
Dukansu aikin haihuwa na halitta da kuma shigarwa na iya haifar da haihuwa mai lafiya. Abin da ya fi muhimmanci shi ne ku karɓi kulawar likita da ta dace kuma ku ji goyon baya a cikin tsarin.
Shigar da aikin haihuwa gabaɗaya yana da aminci, amma kamar kowane aikin likita, yana ɗaukar wasu haɗari. Ƙungiyar kula da lafiyar ku tana kula da ku a hankali a cikin tsarin don kama da magance duk wata matsala da wuri.
Yawancin mata waɗanda ke da shigar da aikin haihuwa ba su da wata matsala mai tsanani. Koyaya, fahimtar yuwuwar haɗarin yana taimaka muku yanke shawara da sanin abin da za ku kula da shi a cikin tsarin.
Ga yiwuwar matsalolin da za su iya faruwa tare da shigar da aikin haihuwa:
Ƙungiyar likitocinku suna ɗaukar matakai don rage waɗannan haɗarin ta hanyar kulawa da kuma shiga tsakani na likita. Za su bayyana takamaiman haɗari bisa ga yanayin lafiyar ku da kuma amsa duk wata damuwa da kuke da ita.
Ya kamata ku tattauna shigar da aiki tare da likitan ku yayin ziyarar ku ta yau da kullun, musamman yayin da kuke gabatowa ranar da za a haife ku. Ƙungiyar kula da lafiyar ku za su kawo batun idan sun yi tunanin cewa shigar da aiki na iya zama dole ga yanayin ku.
Idan kuna da damuwa game da wuce ranar da za a haife ku ko kuna da tambayoyi game da shigar da aiki, kada ku yi jinkirin kawo shi yayin alƙawuranku. Likitan ku zai iya bayyana ko shigar da aiki na iya zama dole da abin da suke sa ido.
Tuntuɓi likitan ku nan da nan idan kun fuskanci kowane alamun damuwa, musamman bayan makonni 37 na ciki. Waɗannan na iya haɗawa da raguwar motsin jariri, mummunan ciwon kai, canje-canjen hangen nesa, ko alamun cewa ruwan ku ya fashe.
Ka tuna cewa ƙungiyar kula da lafiyar ku tana son abin da ya fi dacewa da ku da jaririn ku. Za su shigar da ku cikin duk shawarwarin game da shigar da aiki kuma su tabbatar da cewa kun fahimci dalilan da ke bayan shawarwarinsu.
I, shigar da aiki gabaɗaya yana da lafiya ga jaririnki idan ƙwararrun ma'aikatan kiwon lafiya ne suka yi. Ƙungiyar likitocinki tana ci gaba da sa ido kan bugun zuciyar jaririnki da jin daɗin rayuwarsa a cikin dukkan tsarin don tabbatar da cewa yana jurewa shigarwar yadda ya kamata.
An yi nazarin magunguna da fasahohin da ake amfani da su don shigarwa sosai kuma ana ɗaukar su lafiya idan an yi amfani da su yadda ya kamata. Likitanki zai ba da shawarar shigarwa ne kawai idan fa'idar da ke gare ki da jaririnki ta fi duk wata haɗari da ka iya tasowa.
Raɗaɗin da aka shigar na iya jin ƙarfi da ƙarfi fiye da raɗaɗin halitta, musamman lokacin da ake amfani da magunguna kamar Pitocin. Duk da haka, kuna da zaɓuɓɓukan sarrafa zafi iri ɗaya, gami da epidurals, fasahar numfashi, da sauran matakan jin daɗi.
Ƙungiyar kiwon lafiyarki za su yi aiki tare da ke don sarrafa zafi yadda ya kamata a cikin tsarin shigarwa. Kada ku yi jinkirin neman sauƙin zafi lokacin da kuke buƙata.
Shigar da aiki na iya ɗaukar ko'ina daga ƴan sa'o'i zuwa kwanaki da yawa, ya danganta da yadda jikinki ya shirya don aiki da hanyoyin da ake amfani da su. Uwaye na farko sau da yawa suna da tsawon lokacin shigarwa fiye da waɗanda suka haihu a baya.
Tsarin ya haɗa da haƙuri, kamar yadda jikinki ke buƙatar lokaci don amsawa ga hanyoyin shigarwa. Ƙungiyar kiwon lafiyarki za su ci gaba da sanar da ke game da ci gaba da daidaita hanyar da ake buƙata.
I, mata da yawa waɗanda ke da shigar da aiki suna ci gaba da haihuwa ta farji. Shigarwa ba ta atomatik yana nufin za ki buƙaci C-section ba, kodayake yana iya ƙara yiwuwar idan aka kwatanta da aikin halitta.
Ikonku na haihuwa ta farji ya dogara da abubuwa kamar yadda jikinku ke amsawa ga shigarwa, matsayin jaririnku da girma, da yadda aikin haihuwa ke tafiya. Ƙungiyar kula da lafiyar ku za su goyi bayan abubuwan da kuke so na haihuwa yayin da suke ba da fifiko ga aminci.
Ku ci abinci mai sauƙi, mai gina jiki kafin isa asibiti don shigar da aikin haihuwar ku. Zaɓi abinci mai sauƙin narkewa kamar gasasshen burodi, yogurt, ko oatmeal. Guji abinci mai nauyi, mai mai, ko yaji wanda zai iya damun cikinku.
Da zarar an fara shigarwa, ƙungiyar kula da lafiyar ku za su ba ku takamaiman jagororin game da cin abinci da sha. Wasu wurare suna ba da izinin abun ciye-ciye masu sauƙi da ruwa mai tsabta, yayin da wasu za su iya takaita abinci dangane da yanayin ku.