Created at:1/13/2025
Endoscopy na sama wata hanya ce ta likita da ke ba likitanku damar ganin cikin hanyar narkewar abincinku ta sama ta amfani da siriri, bututu mai sassauƙa mai kyamara. Wannan gwaji mai aminci kuma da ake yawan yi yana taimakawa wajen gano matsaloli a cikin esophagus ɗinku, ciki, da kuma farkon ɓangaren ƙaramin hanjin ku da ake kira duodenum.
Ana kuma kiran hanyar EGD, wanda ke nufin esophagogastroduodenoscopy. Duk da yake sunan yana da rikitarwa, gwajin da kansa yana da sauƙi kuma yawanci yana ɗaukar minti 15 zuwa 30 don kammalawa.
Endoscopy na sama hanya ce ta ganowa inda gastroenterologist ke amfani da kayan aiki na musamman da ake kira endoscope don bincika tsarin narkewar abincin ku na sama. Endoscope bututu ne mai siriri, mai sassauƙa game da faɗin yatsan pinky ɗin ku wanda ya ƙunshi ƙaramin kyamara da haske a saman sa.
A lokacin hanya, likitanku a hankali yana jagorantar wannan bututu ta bakinku, ƙasa ta makogwaro, kuma cikin esophagus ɗinku, ciki, da duodenum. Babban kyamarar ma'ana tana aika hotuna na ainihi zuwa na'ura mai duba, yana ba likitanku damar ganin layin waɗannan gabobin a sarari da gano duk wata rashin daidaituwa.
Wannan ganin kai tsaye yana taimakawa likitoci gano yanayin da ƙila ba za su bayyana a sarari akan X-rays ko wasu gwaje-gwajen hoto ba. Hakanan ana iya sanya endoscope tare da ƙananan kayan aiki don ɗaukar samfuran nama ko yin ƙananan jiyya idan ya cancanta.
Ana yin endoscopy na sama don bincika alamun da ke shafar hanyar narkewar abincin ku na sama da kuma gano yanayi daban-daban. Likitanku na iya ba da shawarar wannan gwajin idan kuna fuskantar alamun narkewar abinci mai ɗorewa ko damuwa waɗanda ke buƙatar ƙarin bincike.
Hanyar na iya taimakawa wajen gano musabbabin alamun da kuke fuskanta. Ga wasu dalilai na gama gari da likitoci ke ba da shawarar endoscopy na sama:
Endoscopy na sama kuma na iya gano da gano yanayi daban-daban, daga batutuwa na yau da kullum zuwa damuwa mai tsanani. Likitan ku na iya gano kumburi, ulcers, ciwace-ciwace, ko rashin daidaituwa na tsarin da zai iya haifar da alamun ku.
Wani lokaci likitoci suna amfani da endoscopy na sama don dalilai na tantancewa, musamman idan kuna da abubuwan haɗari ga wasu yanayi kamar esophagus na Barrett ko idan kuna da tarihin iyali na ciwon daji na ciki. Hanyar kuma na iya sa ido kan yanayin da aka sani ko duba yadda jiyya ke aiki.
Hanyar endoscopy na sama yawanci tana faruwa a cikin wani wuri na waje, kamar gidan asibiti endoscopy suite ko asibitin da aka ƙware. Za ku isa kimanin awa guda kafin lokacin da aka tsara hanyar ku don kammala takaddun shaida da shirya don gwajin.
Kafin a fara hanyar, ƙungiyar likitocin ku za su duba tarihin likitancin ku da magungunan da kuke sha a halin yanzu. Za ku canza zuwa rigar asibiti kuma a sanya layin IV a hannun ku don magunguna. Za a sa ido kan alamun rayuwar ku a cikin dukan hanyar.
Yawancin marasa lafiya suna karɓar magani mai hankali, wanda ke nufin za ku kasance cikin annashuwa da bacci amma har yanzu kuna numfashi da kan ku. Maganin kwantar da hankali yana taimaka muku jin daɗi kuma yana rage duk wani damuwa ko rashin jin daɗi. Wasu marasa lafiya na iya zaɓar yin hanyar tare da feshin makogwaro kawai don rage yankin, kodayake wannan ba shi da yawa.
A lokacin ainihin aikin, za ku kwanta a gefen hagu a kan teburin bincike. Likitanku zai shigar da endoscope a hankali ta bakinku kuma ya jagorance shi ƙasa makogwaronku. Endoscope ba ya shiga tsakani da numfashinku, yayin da yake sauka cikin esophagus ɗinku, ba iskar numfashinku ba.
Likitanku zai bincika kowane yanki a hankali, yana kallon layin esophagus ɗinku, ciki, da duodenum. Zasu iya ɗaukar hotuna ko rikodin bidiyo na duk wani abu da ba a saba gani ba. Idan ya cancanta, za su iya ɗaukar ƙananan samfuran nama da ake kira biopsies ta amfani da ƙananan kayan aiki da aka wuce ta endoscope.
Gabaɗayan aikin yawanci yana ɗaukar minti 15 zuwa 30, ya danganta da abin da likitanku ya samu da ko ana buƙatar wasu ƙarin hanyoyin. Bayan an gama binciken, ana cire endoscope a hankali, kuma za a kai ku yankin farfadowa.
Shiri mai kyau yana da mahimmanci don nasarar babban endoscopy da lafiyar ku yayin aikin. Ofishin likitanku zai ba ku takamaiman umarni, amma ga matakan shiri na gabaɗaya waɗanda za ku buƙaci bi.
Mafi mahimmancin buƙatar shiri shine azumi kafin aikin ku. Kuna buƙatar daina cin abinci da sha na akalla awanni 8 zuwa 12 kafin lokacin da aka tsara alƙawarinku. Wannan yana tabbatar da cewa cikinku ya yi fanko, yana ba likitanku mafi kyawun gani da rage haɗarin rikitarwa.
Hakanan yakamata ku duba magungunan ku tare da likitanku a gaba. Wasu magunguna na iya buƙatar daidaitawa ko dakatar da su na ɗan lokaci kafin aikin:
Ka tabbata ka shirya wani ya kai ka gida bayan aikin, domin maganin rage jin zafi zai shafi ikon tuka mota lafiya. Ya kamata kuma ka shirya yin hutun sauran ranar daga aiki ko wasu ayyuka don ba da damar tasirin maganin rage jin zafi ya ƙare gaba ɗaya.
A ranar da za a yi maka aikin, sa tufafi masu dadi, masu sassauƙa kuma ka bar kayan ado da kayan alfarma a gida. Cire ruwan tabarau, hakoran karya, ko duk wani aikin hakori mai cirewa kafin aikin ya fara.
Yawanci za a samu sakamakon endoscopy na sama nan da nan bayan aikin, kodayake sakamakon biopsy na iya ɗaukar kwanaki da yawa zuwa mako guda. Likitanka yawanci zai tattauna abubuwan da aka fara samu tare da kai da ɗan'uwanka a yankin farfadowa da zarar ka farka sosai don fahimta.
Rahoton endoscopy na sama na yau da kullun zai nuna cewa esophagus, ciki, da duodenum ɗinka suna da lafiya ba tare da alamun kumburi, ulcers, ciwace-ciwace, ko wasu abubuwan da ba su dace ba. Layin ya kamata ya bayyana santsi da ruwan hoda, ba tare da wani girma na ban mamaki ko wuraren damuwa ba.
Idan an sami abubuwan da ba su dace ba, likitanka zai bayyana abin da suka gani da abin da yake nufi ga lafiyar ka. Abubuwan da aka saba samu na iya haɗawa da:
Idan an ɗauki samfuran nama yayin aikin ku, za a aika su ga likitan cututtuka don bincike ta hanyar na'urar hangen nesa. Sakamakon biopsy yana taimakawa wajen tabbatar da ganewar asali da kuma kawar da yanayi mai tsanani kamar ciwon daji. Likitan ku zai tuntuɓe ku da waɗannan sakamakon kuma ya tattauna duk wani kulawa da ake buƙata.
Likitan ku zai ba ku rahoto rubutacce wanda ya haɗa da hotuna daga aikin ku da cikakkun bayanai. Wannan rahoton yana da mahimmanci a kiyaye shi don bayanan likitancin ku kuma a raba shi da sauran masu ba da sabis na kiwon lafiya idan ya cancanta.
Wasu abubuwa na iya ƙara yiwuwar samun matsalolin narkewar abinci na sama waɗanda za su iya buƙatar kimantawa tare da endoscopy na sama. Fahimtar waɗannan abubuwan haɗarin na iya taimaka muku gane lokacin da alamun zasu cancanci kulawar likita.
Shekaru ɗaya ne daga cikin manyan abubuwan haɗarin, yayin da matsalolin narkewar abinci suka zama ruwan dare yayin da muke tsufa. Mutanen da suka haura shekaru 50 suna iya samun yanayi kamar ulcers na peptic, gastritis, da esophagus na Barrett. Duk da haka, matsalolin narkewar abinci na sama na iya faruwa a kowane zamani.
Abubuwan salon rayuwa da yawa na iya ƙara haɗarin samun yanayin da zai iya buƙatar endoscopy na sama:
Wasu yanayin likita kuma suna ƙara haɗarin matsalolin narkewar abinci na sama. Mutanen da ke fama da ciwon sukari, cututtukan autoimmune, ko cutar koda na yau da kullun na iya zama masu saurin kamuwa da gastritis da ulcers. Tarihin iyali na ciwon daji na ciki ko esophagus na Barrett na iya cancanci endoscopy na tantancewa.
Kamuwa da ƙwayoyin cuta na Helicobacter pylori wata muhimmiyar haɗari ce ga ciwon peptic da kumburin ciki. Ana iya gano wannan kamuwa da cutar ta hanyar gwajin jini, gwajin numfashi, ko samfuran stool, kuma nasarar magani yawanci yana magance alamun da suka shafi.
Endoscopy na sama gabaɗaya hanya ce mai aminci sosai tare da ƙarancin haɗarin rikitarwa. Mummunan rikitarwa ba su da yawa, suna faruwa a ƙasa da 1% na lokuta. Duk da haka, kamar kowace hanyar likita, akwai wasu haɗarin da zaku sani.
Mafi yawan illa sune masu sauƙi kuma na ɗan lokaci. Kuna iya fuskantar ciwon makogwaro na kwana ɗaya ko biyu bayan aikin, kama da abin da zaku iya ji bayan aikin hakori. Wasu mutane kuma suna jin kumbura ko suna da rashin jin daɗi na ciki daga iskar da ake amfani da ita don kumbura ciki yayin gwajin.
Mummunan rikitarwa ba su da yawa amma na iya haɗawa da:
Hadarin rikitarwa ya ɗan fi girma idan kuna da wasu yanayin likita, kamar mummunan cututtukan zuciya ko huhu, ko kuma idan kuna shan magungunan rage jini. Likitanku zai yi taka tsantsan wajen tantance haɗarin ku kafin ya ba da shawarar aikin.
Yawancin rikitarwa, idan sun faru, ƙanana ne kuma ana iya bi da su yadda ya kamata. Ƙungiyar likitanku an horar da su don gane da sarrafa duk wata matsala da za ta iya tasowa yayin ko bayan aikin. Fa'idodin samun ingantaccen ganewar asali yawanci sun fi ƙarfin ƙananan haɗarin da ke ciki.
Ya kamata ka yi la'akari da tattaunawa game da endoscopy na sama da likitanka idan kana fuskantar alamomi masu ci gaba ko damuwa da suka shafi hanyar narkewar abinci ta sama. Mahimmin abu shine gane lokacin da alamomi suka wuce rashin jin daɗi na lokaci-lokaci kuma yana iya nuna yanayin da ke buƙatar kimar likita.
Nemi kulawar likita da sauri idan ka fuskanci kowane ɗayan waɗannan alamomi masu tsanani, saboda suna iya nuna yanayin da ke buƙatar kimar gaggawa:
Hakanan ya kamata ka yi magana da likitanka game da endoscopy na sama idan kana da alamomi na yau da kullun waɗanda ke shafar ingancin rayuwarka sosai. Ƙwannafi da ke faruwa fiye da sau biyu a mako, ciwon ciki mai ci gaba, ko ci gaba da tashin zuciya da amai suna ba da garantin kimar likita.
Idan kana da shekaru sama da 50 kuma kana da abubuwan da ke haifar da haɗari kamar tarihin iyali na ciwon daji na ciki, likitanka na iya ba da shawarar endoscopy na tantancewa koda kuwa ba ka da alamomi. Hakazalika, idan kana da esophagus na Barrett ko wasu yanayi da ke ƙara haɗarin ciwon daji, ana iya ba da shawarar endoscopy na sa ido na yau da kullun.
Kada ka yi jinkirin tattauna alamun ka tare da likitan kula da farko, wanda zai iya taimakawa wajen tantance ko endoscopy na sama ya dace da yanayinka. Kimar farko da maganin matsalolin narkewar abinci sau da yawa yana haifar da sakamako mafi kyau kuma yana iya hana rikitarwa mai tsanani.
I, endoscopy na sama yana da kyau don gano ciwon daji na ciki kuma ana la'akari da shi ma'aunin zinare don gano wannan yanayin. Hanyar tana ba likitanku damar ganin kai tsaye na ciki kuma gano duk wani girma mara kyau, ulcers, ko canje-canje a cikin nama wanda zai iya nuna ciwon daji.
A lokacin aikin, likitanku na iya ɗaukar samfuran nama daga kowane yanki mai shakku don nazarin biopsy. Wannan haɗin gwiwar ganin kai tsaye da samfurin nama yana sa endoscopy na sama ya zama daidai sosai don gano ciwon daji na ciki, har ma a farkon matakan sa lokacin da magani ya fi tasiri.
Endoscopy na sama yawanci ba mai zafi bane, musamman lokacin da aka yi tare da sedation. Yawancin marasa lafiya suna karɓar sedation na hankali, wanda ke sa su shakatawa da bacci a lokacin aikin. Kuna iya jin wasu matsi ko rashin jin daɗi yayin da endoscope ke wucewa ta makogwaro, amma wannan yawanci gajere ne kuma mai sarrafawa.
Bayan aikin, kuna iya samun ɗan ciwon makogwaro na kwana ɗaya ko biyu, kama da abin da zaku iya fuskanta bayan aikin hakori. Wasu mutane kuma suna jin ɗan kumbura daga iskar da ake amfani da ita yayin gwajin, amma wannan yawanci yana warwarewa da sauri.
Murmurewa daga endoscopy na sama yawanci yana da sauri kuma madaidaiciya. Yawancin mutane za su iya ci gaba da ayyukan yau da kullun cikin awanni 24 na aikin. Tasirin sedation yawanci yana ɓacewa cikin awanni 2 zuwa 4, kodayake bai kamata ku tuƙi ko yanke muhimman shawarwari ba sauran ranar.
Kuna iya cin abinci da sha yadda ya kamata da zarar sedation ya ɓace, farawa da abinci mai haske kuma a hankali yana komawa ga abincin ku na yau da kullun. Duk wani ciwon makogwaro ko kumbura ya kamata ya warware cikin kwana ɗaya ko biyu ba tare da wani magani na musamman ba.
I, ana iya gano reflux na acid da matsalolinsa ta hanyar endoscopy na sama. Wannan hanyar tana baiwa likitanku damar ganin kumburi, lalacewa, ko ulcers a cikin esophagus wanda acid na ciki ya haifar. Wannan shaida ta gani tana taimakawa wajen tabbatar da gano cutar gastroesophageal reflux (GERD) da kuma tantance tsananin ta.
Hakanan, endoscopy na sama na iya gano matsalolin reflux na acid na dogon lokaci, kamar su Barrett's esophagus, inda layin al'ada na esophagus ya canza saboda yawan acid. Wannan bayanin yana taimaka wa likitanku wajen tsara tsarin magani mafi dacewa da yanayin ku na musamman.
Yawan yin endoscopy na sama ya dogara da yanayin ku na mutum, alamomi, da duk wani yanayi da aka samu yayin hanyoyin da suka gabata. Yawancin mutane ba sa buƙatar endoscopy na yau da kullun sai dai idan suna da takamaiman yanayin kiwon lafiya wanda ke buƙatar sa ido.
Idan kuna da Barrett's esophagus, likitanku na iya ba da shawarar endoscopy na sa ido kowane shekara 1 zuwa 3 dangane da tsananin cutar. Mutanen da ke da tarihin polyps na ciki ko wasu yanayin da ke da cutar kansar na iya buƙatar sa ido na lokaci-lokaci. Likitanku zai ba da takamaiman shawarwari bisa ga yanayin lafiyar ku da abubuwan da ke haifar da haɗari.