Health Library Logo

Health Library

Kini idi ti àkànlógbòọ̀ tabi ekzema ọmọ tuntun ṣe máa ń waye?

Láti ọwọ́ Nishtha Gupta
Àtúnyẹ̀wò nípasẹ̀ Dr. Surya Vardhan
Tẹ̀ jáde ní ọjọ́ 1/22/2025

Gbigbọ́ye àkànrín ọmọdé àti ekzema ṣe pàtàkì fún àwọn òbí tuntun. Àkànrín ọmọdé dàbí àwọn ìṣù àwọ̀ pupa kékeré lórí ojú ọmọ tuntun, ó sì máa ń lọ lójú ara rẹ̀ láàrin àwọn ọ̀sẹ̀ díẹ̀. Ìṣẹ̀lẹ̀ gbogbo ni, tí ó fa láti inú ìyípadà homonu tí ó ti lọ láti ìyá sí ọmọ. Ọ̀pọ̀ àwọn òbí rò pé ó túmọ̀ sí pé ọmọ wọn kò mọ́, tàbí pé ó ní àkórò àlérìjì, ṣùgbọ́n ó kan jẹ́ ìpele kukuru nínú ìgbésí ayé ọmọ.

Lórí ẹ̀gbẹ́ kejì, ekzema ọmọdé, tí a tún mọ̀ sí atopic dermatitis, jẹ́ ìṣòro awọ ara tí ó ṣòro jù tí ó lè farahàn níbi kankan lórí ara. Àwọn àmì àrùn pẹlu àwọn aaye gbẹ, tí ó fàya, ati nígbà mìíràn àwọn agbegbe wọnyi lè di pupa tabi ni àkórò. Kìí ṣe bí àkànrín ọmọdé, ekzema lè fa àwọn nǹkan bí àwọn ohun àlérìjì, àwọn ohun tí ó fa ìrora, tàbí àníyàn pàápàá.

Mímọ̀ ìyàtọ̀ láàrin àwọn ipo méjì yìí jẹ́ pàtàkì. Bí àkànrín ọmọdé ṣe máa ń lọ lọ́ra, ekzema lè nilo ìtọ́jú àti àfiyèsí tí ó ń bá a lọ. Kíkẹ́kọ̀ọ́ nípa méjèèjì ṣe iranlọwọ fun àwọn òbí láti tọ́jú awọ ara ọmọ wọn. Bí o bá ṣe àníyàn nípa ohunkóhun, ó dára kí o bá oníṣègùn ọmọdé sọ̀rọ̀ láti rii dajú pé ọmọ rẹ gba ìtọ́jú tí ó dára jùlọ fún awọ ara rẹ̀. ìmọ̀ yìí ṣe iranlọwọ láti dá àyíká tí ó dára sí iṣẹ́ ilera àti ìtùnú awọ ara ọmọ rẹ.

Kini àkànrín ọmọdé?

Àkànrín ọmọdé, tí a tún mọ̀ sí àkànrín neonatal, jẹ́ ipo gbogbo tí ó nípa lórí ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ tuntun, tí ó sábà máa ń farahàn lórí èèpo, iwájú, tàbí èèkàn. Ó ní àwọn ìṣù pupa tàbí funfun kékeré tí a sábà máa ń ṣe àṣìṣe fún àkànrín, ṣùgbọ́n ó jẹ́ apẹrẹ àkànrín kan. A sábà máa ń rí ipo yìí ní ayika 20% ti àwọn ọmọ, ó sì lè farahàn ní kété lẹ́yìn ìbí, tí ó sábà máa ń pọ̀ sí i láàrin ọ̀sẹ̀ méjì sí mẹrin. Ó ṣe pàtàkì láti kíyèsí pé àkànrín ọmọdé jẹ́ ìgbà díẹ̀, ó sì sábà máa ń yanjú lójú ara rẹ̀ láàrin àwọn ọ̀sẹ̀ díẹ̀ sí oṣù.

A kò tíì mọ̀ ohun tí ó fa àkànrín ọmọdé dájúdájú, ṣùgbọ́n a gbà gbọ́ pé ó ní í ṣe pẹ̀lú homonu ìyá tí ó gba láti inú placenta nígbà oyun. Àwọn homonu wọnyi ṣe ìṣírí fún àwọn gland sebaceous (òróró) ọmọ, tí ó fà kí àwọn ihò di dídì, àti ìṣẹ̀dá àkànrín. Kìí ṣe bí àkànrín ọ̀dọ́mọkùnrin, àkànrín ọmọdé kì í ṣe nítorí àìtójú ara tàbí àwọn ohun tí a jẹ. Bí ó tilẹ̀ lè dàbí ohun tí ó ṣe àníyàn, kò sábà máa ń nípa lórí ilera ọmọ tàbí kí ó fa ìrora. Ipo náà kò léwu, ó sì sábà máa ń yọ kúrò láìní ìtọ́jú.

Kini Ekzema Ọmọdé?

Ekzema ọmọdé, tí a tún mọ̀ sí atopic dermatitis, jẹ́ ipo awọ ara gbogbo tí ó fà kí awọ ara gbẹ, kí ó fàya, kí ó sì rùn ní àwọn ọmọ. Ó sábà máa ń farahàn lórí èèpo, apá, ẹsẹ̀, àti ori, ṣùgbọ́n ó lè waye níbi kankan lórí ara. Ipo náà sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ ní àwọn oṣù díẹ̀ àkọ́kọ́ ti ìgbésí ayé, ó sì lè fa láti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ohun, pẹ̀lú genetics, àwọn ohun àlérìjì, àwọn ohun tí ó fa ìrora, àti àwọn ohun ayika bíi ojú ọ̀run gbẹ.

A kò tíì mọ̀ ohun tí ó fa ekzema ọmọdé dájúdájú, ṣùgbọ́n a gbà gbọ́ pé ó ní í ṣe pẹ̀lú ìṣọpọ̀ ti genetics àti àwọn ohun ayika. Àwọn ọmọ tí wọ́n ní itan ìdílé ti àlérìjì, àìsàn ẹ̀dùn, tàbí ekzema ni ó ṣeé ṣe kí wọ́n ní ipo náà. Iṣẹ́ àìdábọ̀bọ̀ ti awọ ara ni a ti bajẹ́ ní àwọn tí ó ní ekzema, tí ó mú kí ó rọrùn fún gbẹ àti ìrora. Èyí fà kí àwọn aaye pupa, tí ó rùn, tí ó lè di crusty tàbí scaly. Fífàya àwọn agbegbe wọnyi lè mú ìrora náà burú sí i, kí ó sì fà kí awọ ara bàjẹ́ sí i tàbí kí ó ní àkórò.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ekzema ọmọdé lè má dára, kò ní àkórò, ọ̀pọ̀ àwọn ọmọ sì máa ń dàgbà kúrò nínú rẹ̀ bí wọ́n ṣe ń dàgbà. Ṣíṣakoso ekzema nípa lílo ọ̀rá lórí awọ ara déédéé, yíyẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ohun tí ó fa, àti lílo àwọn ọjà itọ́jú awọ ara tí ó rọrùn láti mú awọ ara dáròó ati láti dáàbò bò ó. Ní àwọn àkókò kan, dokita lè gba àwọn ìtọ́jú topical níyànjú láti ṣe iranlọwọ láti ṣakoso àwọn ìṣẹ̀lẹ̀.

Ìdàrúdàró Àkànrín Ọmọdé àti Ekzema

Àpẹrẹ

Àkànrín Ọmọdé

Ekzema Ọmọdé

Ìrísí

Àwọn ìṣù pupa tàbí funfun kékeré tàbí pustules lórí ojú, pàápàá lórí èèpo, iwájú, tàbí èèkàn.

Àwọn aaye pupa, tí ó rùn ti awọ ara gbẹ, scaly, tí ó sábà máa ń wà lórí ojú, apá, ẹsẹ̀, tàbí ori.

Ohun tí ó fa

A gbà gbọ́ pé ó fa láti inú homonu ìyá tí ó gba sí ọmọ nígbà oyun, tí ó ṣe ìṣírí fún àwọn gland sebaceous.

Ó sábà máa ń ní í ṣe pẹ̀lú genetics àti àwọn ohun ayika, pẹ̀lú àwọn ohun àlérìjì, àwọn ohun tí ó fa ìrora, àti àwọn ìṣòro àìdábọ̀bọ̀ awọ ara.

Ìbẹ̀rẹ̀

Ó sábà máa ń farahàn láàrin àwọn ọ̀sẹ̀ díẹ̀ àkọ́kọ́ ti ìgbésí ayé, tí ó pọ̀ sí i láàrin ọ̀sẹ̀ 2 sí 4.

Ó sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ ní àwọn oṣù díẹ̀ àkọ́kọ́ ti ìgbésí ayé, ní àwọn ọmọ tí wọ́n ní itan ìdílé ti àlérìjì tàbí àìsàn ẹ̀dùn.

Ibùgbé

Pàápàá lórí ojú, pàápàá èèpo, iwájú, àti èèkàn.

Ó lè farahàn lórí ojú, ori, awọ, ẹsẹ̀, àti àwọn apá ara mìíràn.

Àwọn àmì àrùn

Àwọn ìṣù tí ó lè farahàn bí whiteheads, blackheads, tàbí àwọn ìṣù pupa.

Awọ ara gbẹ, tí ó fàya pẹ̀lú pupa, scaling, àti nígbà mìíràn oozing tàbí crusting.

Ìtọ́jú

Kò sí ìtọ́jú tí ó nilo; mímọ́ ara pẹ̀lú ọṣẹ̀ àti omi rọrùn tó.

Lílo ọ̀rá lórí awọ ara déédéé, yíyẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ àwọn ohun tí ó fa, àti nígbà mìíràn àwọn ìtọ́jú topical láti dín ìrora kù.

Ìgbà

Ó sábà máa ń yanjú lójú ara rẹ̀ láàrin àwọn ọ̀sẹ̀ díẹ̀ sí oṣù.

Ó lè gba oṣù tàbí pẹ̀ jù bẹ́ẹ̀, pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ń waye ní gbogbo ìgbà ọmọdé.

Ìtùnú

Kò sábà máa ń fa ìrora tàbí fífàya.

Ó lè fàya gidigidi, ó sì lè má dára, tí ó fà kí ọmọ náà bàjẹ́.

Àkàwé

Àkànrín ọmọdé àti ekzema jẹ́ àwọn ipo awọ ara gbogbo ní àwọn ọmọ, ṣùgbọ́n wọ́n ní ìyàtọ̀ tí ó yàtọ̀. Àkànrín ọmọdé farahàn bí àwọn ìṣù pupa tàbí funfun kékeré, tí ó sábà máa ń wà lórí ojú, tí ó fa láti inú homonu ìyá, ó sì sábà máa ń yọ kúrò láàrin àwọn ọ̀sẹ̀ díẹ̀. Ní ìyàtọ̀, ekzema ọmọdé farahàn bí awọ ara gbẹ, pupa, tí ó fàya, tí ó sábà máa ń fa láti inú genetics tàbí àwọn ohun ayika, ó sì lè nilo lílo ọ̀rá lórí awọ ara déédéé àti ṣíṣakoso lórí àkókò.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àkànrín ọmọdé kò léwu àti pé kò ní ìrora, ekzema lè má dára, ó sì lè gba pẹ̀ jù, pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ń waye ní gbogbo ìgbà ọmọdé. Gbigbọ́ye ìyàtọ̀ náà ṣe iranlọwọ nínú fífúnni ní ìtọ́jú tí ó yẹ fún ipo kọ̀ọ̀kan.

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia