Health Library Logo

Health Library

Kini Acoustic Neuroma? Àwọn Àmì, Ìdí, àti Ìtọ́jú

Created at:1/16/2025

Overwhelmed by medical jargon?

August makes it simple. Scan reports, understand symptoms, get guidance you can trust — all in one, available 24x7 for FREE

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

Acoustic neuroma jẹ́ ìṣẹ̀dá tí kò ṣe àkàn tí ó máa ń dàgbà lórí iṣan tí ó so etí rẹ̀ mọ́ ọpọlọ rẹ̀. Ìṣẹ̀dá tí ó ń dàgbà ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ yìí máa ń dàgbà lórí iṣan vestibular, èyí tí ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàkóso ìṣòro rẹ̀ àti gbọ́. Bí orúkọ náà ṣe lè dà bí ohun tí ó ń bẹ̀rù, àwọn ìṣẹ̀dá wọ̀nyí jẹ́ àwọn tí kò ṣe àkàn, èyí túmọ̀ sí pé wọn kì yóò tàn sí àwọn apá míràn ti ara rẹ bí àkàn ṣe máa ń ṣe.

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ acoustic neuromas máa ń dàgbà ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún. Àwọn ènìyàn kan máa ń gbé pẹ̀lú àwọn kékeré láì mọ̀ pé wọ́n wà níbẹ̀. Ìṣẹ̀dá náà máa ń wá láti àbò tí ó yí iṣan rẹ̀ ká, bí àbò tí ó yí waya iná ká.

Kí ni àwọn àmì Acoustic Neuroma?

Àmì àkóṣòpọ̀ tí ó wọ́pọ̀ jẹ́ ìdinku gbọ́ràn ní etí kan. O lè kíyèsí pé ohun ti ó gbọ́ ń di kòkòrò tàbí bí ẹni pé àwọn ènìyàn ń sọ̀rọ̀ nígbà tí wọ́n bá ń bá ọ sọ̀rọ̀. Ìyípadà gbọ́ràn yìí máa ń ṣẹlẹ̀ ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ tí ọ̀pọ̀ ènìyàn kì í mọ̀ pé ó ń ṣẹlẹ̀.

Bí ìṣẹ̀dá náà ṣe ń dàgbà, o lè ní àwọn àmì afikun tí ó lè nípa lórí ìgbésí ayé rẹ̀ ojoojúmọ̀:

  • Ohun tí ó ń dún ní etí rẹ̀ (tinnitus) tí kò ní lọ
  • Ìrírí ìṣòro tàbí ìgbàgbé, pàápàá nígbà tí o bá ń rìn
  • Kíkún tàbí titẹ̀ ní etí rẹ̀ tí ó ní ìṣòro
  • Ìṣòro nígbà tí o bá ń gbọ́ ọ̀rọ̀, pàápàá ní àwọn ibi tí ohun ń ṣe
  • Àwọn ìṣòro ìṣòro tí ó mú kí o lérò bí ẹni pé o ń yí padà

Ní àwọn àyíká tí kò wọ́pọ̀ níbi tí ìṣẹ̀dá náà ti di ńlá gan-an, o lè ní àwọn àmì tí ó lewu jù sí i. Àwọn wọ̀nyí lè pẹlu ìgbàgbé ojú, òṣìṣẹ́ ní ẹgbẹ́ kan ti ojú rẹ̀, tàbí òrùn tí ó lewu gan-an. Àwọn ìṣẹ̀dá ńlá gan-an lè fa àwọn ìṣòro ríran tàbí ìṣòro nígbà tí o bá ń jẹun.

Àwọn àmì máa ń dàgbà ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ nítorí pé ọpọlọ rẹ̀ ní àkókò láti yí padà sí àwọn iyípadà. Èyí ni idi tí ọ̀pọ̀ ènìyàn kì í wá ìrànlọ́wọ́ lẹsẹkẹsẹ, nígbà tí wọ́n bá rò pé ìdinku gbọ́ràn wọn jẹ́ apá kan ti kíkú.

Kí ni ó fa Acoustic Neuroma?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ acoustic neuromas máa ń dàgbà láìsí ìdí tí ó ṣe kedere. Ìṣẹ̀dá náà máa ń wá nígbà tí àwọn sẹ́ẹ̀lì ní àbò iṣan náà bá bẹ̀rẹ̀ sí í dàgbà ní àṣà tí kò tọ́. Àwọn onímọ̀ sáyẹ́ǹsì gbàgbọ́ pé èyí máa ń ṣẹlẹ̀ nítorí iyípadà gẹ́gẹ́ sí àwọn sẹ́ẹ̀lì wọ̀nyí, ṣùgbọ́n a kò mọ̀ ohun tí ó fa èyí.

Ìdí kan ṣoṣo tí a mọ̀ jẹ́ ipo gẹ́gẹ́ sí àkàn tí a mọ̀ sí neurofibromatosis type 2 (NF2). Àwọn ènìyàn tí ó ní NF2 ní àǹfààní tí ó ga jù lọ láti ní acoustic neuromas, nígbà míràn ní àwọn etí mejeeji. Sibẹsibẹ, ipo yìí kò kan ju 1 ninu 25,000 ènìyàn lọ.

Àwọn ìwádìí kan ti wo bóyá lílò foonu alagbeka tàbí ìgbọ́ràn ohun tí ó ga lè mú àǹfààní pọ̀ sí i, ṣùgbọ́n ìwádìí kò rí ìsopọ̀ tí ó ṣe kedere. Ọjọ́ orí ní ipa, bí àwọn ìṣẹ̀dá wọ̀nyí ṣe máa ń hàn ní àwọn ènìyàn láàrin ọdún 40 àti 60.

Nígbà wo ni ó yẹ kí o lọ sọ́dọ̀ dókítà fún Acoustic Neuroma?

O yẹ kí o kan si dokita rẹ̀ bí o bá kíyèsí ìdinku gbọ́ràn ní etí kan tí kò ní sàn. Bí iyípadà náà ṣe lè kere, ó yẹ kí o ṣayẹwo rẹ̀ nítorí ìwádìí nígbà tí ó bá yá lè mú àwọn abajade ìtọ́jú tó dára wá.

Ṣe ìforúkọsọ yárá yárá bí o bá ní ìdinku gbọ́ràn, ohun tí ó ń dún ní etí kan, tàbí àwọn ìṣòro ìṣòro tuntun. Bí àwọn àmì wọ̀nyí ṣe lè ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìdí, dokita rẹ̀ nílò láti yọ acoustic neuroma àti àwọn ipo míràn kúrò.

Wá ìtọ́jú ìṣègùn lẹsẹkẹsẹ bí o bá ní òrùn tí ó lewu, iyípadà ríran, tàbí òṣìṣẹ́ ojú. Àwọn àmì wọ̀nyí lè fi hàn pé ìṣẹ̀dá ńlá tí ó nilo ìwádìí àti ìtọ́jú lẹsẹkẹsẹ.

Kí ni àwọn ohun tí ó lè mú Acoustic Neuroma wá?

Ọjọ́ orí jẹ́ ìdí pàtàkì fún Acoustic Neuroma. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí a ṣàyẹwo fún ipo yìí wà láàrin ọdún 40 àti 60, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè ṣẹlẹ̀ nígbàkigbà.

Níní neurofibromatosis type 2 mú àǹfààní rẹ̀ pọ̀ sí i. Ipo gẹ́gẹ́ sí àkàn yìí mú kí àwọn ìṣẹ̀dá dàgbà lórí ọ̀pọ̀lọpọ̀ iṣan ní gbogbo ara rẹ̀. Bí o bá ní itan ìdílé NF2, ìmọ̀ràn gẹ́gẹ́ sí àkàn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti lóye àǹfààní rẹ̀.

Ìgbọ́ràn fífún àwọn agbára onímọ̀ ní àgbéká tàbí ní ọrùn, pàápàá nígbà ọmọdé, lè mú àǹfààní rẹ̀ pọ̀ sí i díẹ̀. Èyí pẹlu àwọn ìtọ́jú fífún àwọn ipo ìṣègùn míràn. Sibẹsibẹ, àǹfààní gbogbogbòò ṣì kéré gan-an paapaa pẹlu ìgbọ́ràn yìí.

Kí ni àwọn ìṣòro tí ó lè wáyé ní Acoustic Neuroma?

Ìṣòro gigun tí ó wọ́pọ̀ jẹ́ ìdinku gbọ́ràn tí kò ní sàn ní etí tí ó ní ìṣòro. Èyí lè ṣẹlẹ̀ ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ bí ìṣẹ̀dá náà ṣe ń dàgbà tàbí nígbà míràn lẹ́yìn ìtọ́jú. Ọ̀pọ̀ ènìyàn máa ń kọ́ láti yí padà dáadáa sí gbígbọ́ pẹ̀lú etí kan.

Àwọn ìṣòro ìṣòro lè máa bá a lọ paapaa lẹ́yìn ìtọ́jú, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìṣòro ọ̀pọ̀ ènìyàn ń sàn lórí àkókò. Ọpọlọ rẹ̀ máa ń kọ́ láti gbẹ́kẹ̀lé àwọn ọ̀nà ìṣòro míràn rẹ̀ sí i, pẹlu ríran rẹ̀ àti ẹ̀rọ ìṣòro ní etí rẹ̀ tí kò ní ìṣòro.

Àwọn ìṣòro iṣan ojú jẹ́ ìṣòro tí ó lewu jù ṣùgbọ́n kò wọ́pọ̀. Àwọn ìṣẹ̀dá ńlá lè ní ipa lórí iṣan ojú tí ó ń rin súnmọ́ iṣan gbọ́ràn. Èyí lè fa òṣìṣẹ́ ojú, ìṣòro nígbà tí o bá ń pa ojú rẹ̀ mọ́, tàbí àwọn iyípadà ní adùn. Àǹfààní ga julọ pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀dá ńlá tàbí àwọn ọ̀nà ìtọ́jú kan.

Ní àwọn àyíká tí kò wọ́pọ̀ gan-an, àwọn ìṣẹ̀dá ńlá lè fa àwọn ìṣòro tí ó lè pa ènìyàn, nípa titẹ̀ lórí àwọn apá ọpọlọ tí ó ṣàkóso àwọn iṣẹ́ pàtàkì. Èyí ni idi tí àwọn dókítà fi ń ṣàkóso acoustic neuromas daradara àti ṣíṣe ìtọ́jú nígbà tí ó bá yẹ.

Báwo ni a ṣe ń ṣàyẹwo Acoustic Neuroma?

Dókítà rẹ̀ máa ń bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìdánwò gbọ́ràn láti ṣayẹwo bí etí kọ̀ọ̀kan ṣe ń ṣiṣẹ́ dáadáa. Ìdánwò yìí lè fi hàn àwọn àpẹẹrẹ ìdinku gbọ́ràn tí ó wọ́pọ̀ pẹ̀lú acoustic neuromas. Iwọ yoo gbọ́ àwọn ohun nípasẹ̀ àwọn agbekọri àti dahùn nígbà tí o bá gbọ́ wọn.

Àyẹ̀wò MRI ṣe ìwádìí tí ó dára jùlọ. Ìdánwò àwòrán yìí máa ń lo àwọn àgbéká amágbá láti ṣe àwọn àwòrán ọpọlọ rẹ̀ àti etí inu. Àyẹ̀wò náà lè fi àwọn ìṣẹ̀dá kékeré hàn àti láti ràn dókítà rẹ̀ lọ́wọ́ láti ṣètò ọ̀nà ìtọ́jú tí ó dára jùlọ.

Dókítà rẹ̀ lè paṣẹ fún àwọn ìdánwò ìṣòro bí o bá ní ìgbàgbé tàbí ìṣòro. Àwọn ìdánwò wọ̀nyí ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ bí ọ̀nà ìṣòro rẹ̀ ṣe ń ṣiṣẹ́ dáadáa àti láti ṣe ìpinnu ìtọ́jú.

Nígbà míràn, àwọn dókítà máa ń rí acoustic neuromas ní àkàn láìròtẹ̀lẹ̀ nígbà tí wọ́n bá ń ṣe àwọn àyẹ̀wò MRI fún àwọn ìdí míràn. Àwọn ìwádìí tí kò níròtẹ̀lẹ̀ yìí ń di wọ́pọ̀ bí ọ̀nà ìmọ̀ àwòrán ṣe ń sàn.

Kí ni ìtọ́jú Acoustic Neuroma?

Ìtọ́jú dá lórí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun, pẹ̀lú iwọn ìṣẹ̀dá náà, àwọn àmì rẹ̀, àti ìlera gbogbogbòò rẹ̀. Àwọn ìṣẹ̀dá kékeré tí kò fa àwọn ìṣòro pàtàkì lè kan ṣoṣo nilo àkóṣòpọ̀ pẹ̀lú àwọn àyẹ̀wò MRI gbààrùn 6 sí 12.

Yíyọ kúrò ní abẹ̀ máa ń ṣe ìṣedé fún àwọn ìṣẹ̀dá ńlá tàbí àwọn tí ó fa àwọn àmì tí ó lewu. Abẹ̀ náà ní ète láti yọ gbogbo ìṣẹ̀dá náà kúrò nígbà tí ó bá ń dáàbò bo gbọ́ràn àti iṣẹ́ iṣan ojú bí ó ti ṣeé ṣe. Ìgbàlà máa ń gba ọ̀pọ̀ ọ̀sẹ̀ sí oṣù.

Stereotactic radiosurgery ṣe àṣàyàn tí kò ní abẹ̀ sí abẹ̀ àṣà. Ìtọ́jú yìí máa ń lo àwọn ìgbàgbọ́ ìgbàgbọ́ tí ó ní ìṣọ́ra láti dá ìṣẹ̀dá náà dúró láti dàgbà. Ó máa ń ṣe ìṣedé fún àwọn ìṣẹ̀dá kékeré sí àwọn tí ó tóbi ní àwọn àgbàlagbà tàbí àwọn tí kò jẹ́ àwọn tí ó dára fún abẹ̀.

Àwọn iranlọwọ gbọ́ràn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàkóso ìdinku gbọ́ràn nígbà tí ìṣẹ̀dá náà bá kékeré tàbí lẹ́yìn ìtọ́jú. Àwọn ènìyàn kan ní anfani láti gbọ́ àwọn iranlọwọ gbọ́ràn pàtàkì tí ó gbé ohun láti etí tí ó ní ìṣòro lọ sí etí tí ó dára.

Báwo ni o ṣe lè ṣàkóso àwọn àmì nílé nígbà Acoustic Neuroma?

Bí o bá ní àwọn ìṣòro ìṣòro, ṣe ilé rẹ̀ dáradara nípa yíyọ àwọn ohun tí ó lè mú kí o ṣubú kúrò àti fifi àwọn ọpá mú ní àwọn yàrá. Ìmọ́lẹ̀ tí ó dára ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti máa rìn ní ààbò, pàápàá ní alẹ́.

Fún àwọn ìṣòro gbọ́ràn, gbé ara rẹ̀ sí ipò kí o lè rí ojú àwọn ènìyàn nígbà tí wọ́n bá ń sọ̀rọ̀. Èyí ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti lo àwọn àmì ríran láti lóye ìjíròrò dáadáa. Béèrè lọ́wọ́ àwọn ènìyàn láti sọ̀rọ̀ kedere dipo líló.

Tinnitus lè ṣe kún fún ìṣòro ní alẹ́. Ohun tí ó ń ṣe ní ẹ̀rọ afẹ́fẹ́, ẹ̀rọ ohun funfun, tàbí orin tí ó rọrùn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti bo ohun tí ó ń dún mọ́ àti mú ìdákẹ́jẹ́pọ̀ sun pọ̀ sí i.

Máa ṣiṣẹ́ pẹ̀lú àwọn eré ṣiṣẹ́ bí irìn tàbí wíwà ní omi láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dáàbò bo ìṣòro rẹ̀ àti ìlera gbogbogbòò rẹ̀. Yẹra fún àwọn iṣẹ́ tí ó lè mú kí o ṣubú títí ìṣòro rẹ̀ bá sàn.

Báwo ni o ṣe yẹ kí o ṣètò fún ìforúkọsọ dókítà rẹ̀?

Kọ gbogbo àwọn àmì rẹ̀ sílẹ̀ àti nígbà tí o bá kíyèsí wọn. Pẹlu àwọn alaye nípa àwọn iyípadà gbọ́ràn rẹ̀, àwọn ìṣòro ìṣòro, àti eyikeyi àwọn àníyàn míràn. Alaye yìí ń ràn dókítà rẹ̀ lọ́wọ́ láti lóye ipo rẹ̀ dáadáa.

Mu àkọọlẹ̀ gbogbo àwọn oògùn tí o ń mu wá, pẹ̀lú àwọn oògùn tí kò ní àṣẹ àti àwọn afikun. Àwọn oògùn kan lè ní ipa lórí gbọ́ràn tàbí ìṣòro, nitorinaa dókítà rẹ̀ nílò àwòrán pípé yìí.

Rò ó pé kí o mu ọmọ ẹbí tàbí ọ̀rẹ́ kan wá sí ìforúkọsọ rẹ̀. Wọn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rántí àwọn alaye pàtàkì àti láti pese ìrànlọ́wọ́ nígbà tí o bá ń jíròrò àwọn ọ̀nà ìtọ́jú.

Ṣètò àwọn ìbéèrè nípa ipo rẹ̀, àwọn ọ̀nà ìtọ́jú, àti ohun tí o yẹ kí o retí. Má ṣe jáde láti béèrè nípa ohunkóhun tí o kò lóye.

Kí ni ohun pàtàkì nípa Acoustic Neuroma?

Acoustic neuromas jẹ́ àwọn ìṣẹ̀dá tí kò ṣe àkàn tí ó ń dàgbà ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ àti tí ó lè ṣàkóso dáadáa pẹ̀lú ìtọ́jú ìṣègùn tí ó tọ́. Bí wọn ṣe lè fa àwọn àmì tí ó ń bẹ̀rù bí ìdinku gbọ́ràn àti àwọn ìṣòro ìṣòro, wọn kì í ṣe ohun tí ó lè pa ènìyàn ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àyíká.

Ìwádìí nígbà tí ó bá yá àti ìtọ́jú tí ó yẹ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dáàbò bo ìgbésí ayé rẹ̀. Ọ̀pọ̀ ènìyàn tí ó ní acoustic neuromas máa ń bá a lọ láti gbé ìgbésí ayé déédéé, tí ó níṣiṣẹ́ pẹ̀lú ìṣàkóso àti ìrànlọ́wọ́ tí ó tọ́.

Rántí pé níní acoustic neuroma kò túmọ̀ sí pé o wà nínú ewu lẹsẹkẹsẹ. Àwọn ìṣẹ̀dá wọ̀nyí ń dàgbà ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀, ní fífún ọ àti ẹgbẹ́ ìṣègùn rẹ̀ ní àkókò láti ṣe àwọn ìpinnu tí ó ní ìrònú nípa ọ̀nà ìtọ́jú tí ó dára jùlọ fún ipo pàtó rẹ̀.

Àwọn ìbéèrè tí ó wọ́pọ̀ nípa Acoustic Neuroma

Ṣé Acoustic neuromas lè di àkàn?

Rárá, acoustic neuromas jẹ́ àwọn ìṣẹ̀dá tí kò ṣe àkàn tí kò ní di àkàn. Wọn kò tàn sí àwọn apá míràn ti ara rẹ bí àkàn ṣe máa ń ṣe. Bí wọn ṣe lè fa àwọn àmì tí ó lewu bí wọn ṣe ń dàgbà, wọn ṣì jẹ́ àwọn tí kò ṣe àkàn ní gbogbo ìdàgbàsókè wọn.

Ṣé èmi yoo padà gbọ́ pátápátá pẹ̀lú Acoustic neuroma?

Kì í ṣe bẹ́ẹ̀. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ṣì gbọ́, pàápàá bí a bá rí ìṣẹ̀dá náà àti ìtọ́jú nígbà tí ó bá yá. Sibẹsibẹ, ìdinku gbọ́ràn kan ní etí tí ó ní ìṣòro jẹ́ ohun tí ó wọ́pọ̀. Dókítà rẹ̀ máa ń ṣiṣẹ́ láti dáàbò bo gbọ́ràn bí ó ti ṣeé ṣe nígbà ìtọ́jú.

Báwo ni Acoustic neuromas ṣe ń dàgbà yá?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ acoustic neuromas máa ń dàgbà ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀, ní gbààrùn 1-2 milimita lọ́dún. Àwọn kan lè má dàgbà rárá fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún, nígbà tí àwọn míràn lè dàgbà yá diẹ̀ sí i. Ìdàgbàsókè kẹ̀kẹ̀kẹ̀ yìí ni idi tí àwọn dókítà fi lè ṣàkóṣòpọ̀ àwọn ìṣẹ̀dá kékeré dipo ìtọ́jú wọn lẹsẹkẹsẹ.

Ṣé Acoustic neuroma lè padà lẹ́yìn ìtọ́jú?

Ìpadàbọ̀ sí ipò àtijọ́ kò wọ́pọ̀ ṣùgbọ́n ó ṣeé ṣe. Lẹ́yìn yíyọ kúrò ní abẹ̀, àǹfààní ìṣẹ̀dá náà láti padàbọ̀ sí ipò àtijọ́ kéré gan-an, ní gbààrùn kere ju 5%. Pẹ̀lú ìtọ́jú fífún, ìṣẹ̀dá náà máa ń dá dúró láti dàgbà nígbà gbogbo, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè bẹ̀rẹ̀ sí í dàgbà lẹ́ẹ̀kan sí i lẹ́yìn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún.

Ṣé Acoustic neuroma jẹ́ ohun ìdílé?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ acoustic neuromas kò jẹ́ ohun ìdílé àti tí ó ṣẹlẹ̀ ní àkàn. Sibẹsibẹ, àwọn ènìyàn tí ó ní neurofibromatosis type 2 (NF2), ipo gẹ́gẹ́ sí àkàn tí kò wọ́pọ̀, ní àǹfààní tí ó ga jù lọ láti ní àwọn ìṣẹ̀dá wọ̀nyí. Bí o bá ní itan ìdílé NF2, ronú nípa ìmọ̀ràn gẹ́gẹ́ sí àkàn láti lóye àǹfààní rẹ̀.

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia