Created at:1/16/2025
Autonomic neuropathy máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn iṣan tí ó ń ṣàkóso iṣẹ́ ara rẹ̀ láìròtẹ̀lẹ̀ bá bajẹ́. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn iṣan tí ó ń ṣàkóso ohun bíi ìṣiṣẹ́ ọkàn rẹ, ṣíṣe àtìlẹ́yìn ẹ̀jẹ̀ rẹ, ìgbàgbọ́, àti ìṣàkóso otutu ara rẹ láìsí kí o lè ronú nípa wọn.
Rò ó bí àwọn iṣan wọ̀nyí ṣe jẹ́ ẹgbẹ́ tí ó ń ṣiṣẹ́ lẹ́yìn iboju fún ara rẹ. Wọ́n ń mú kí àwọn iṣẹ́ pàtàkì máa ṣiṣẹ́ dáadáa nígbà tí o bá ń ṣe ohun tí o bá fẹ́ ṣe. Nígbà tí wọ́n bá bajẹ́, o lè kíyèsí àwọn ìṣòro nípa ìgbẹ́, ìgbàgbọ́, tàbí ríru nígbà tí o bá dìde.
Àwọn àmì náà lè yàtọ̀ síra gidigidi nítorí pé àwọn iṣan autonomic ń ṣàkóso ọ̀pọ̀lọpọ̀ ètò ara. O lè ní ìṣòro nínú agbègbè kan tàbí ọ̀pọ̀ agbègbè ní ṣísẹ̀ kan.
Àwọn wọ̀nyí ni àwọn àmì tí ó wọ́pọ̀ jùlọ tí o lè kíyèsí:
Àwọn ènìyàn kan tún ní àwọn àmì tí kò wọ́pọ̀ bíi ìṣòro ní ṣíṣàkóso otutu ara tàbí àwọn ìṣòro nípa ṣíṣe omijé àti omi-ẹnu. Ohun pàtàkì tí o gbọ́dọ̀ rántí ni pé àwọn àmì wọ̀nyí lè máa ṣẹlẹ̀ ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀, nitorí náà o lè má kíyèsí wọn ní kíákíá.
Diabetes ni ẹ̀yà ìdí tí ó wọ́pọ̀ jùlọ fún autonomic neuropathy. Àwọn ìpele ṣíṣe àtìlẹ́yìn ẹ̀jẹ̀ gíga lórí àkókò lè ba àwọn ohun kékeré tí ó ń bọ́ iṣan rẹ jẹ́.
Síbẹ̀, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ipo mìíràn tún lè mú irú ìbajẹ́ iṣan yìí wá:
Nígbà mìíràn, àwọn dókítà kò lè rí ìdí pàtó kan, èyí tí a ń pè ní idiopathic autonomic neuropathy. Èyí kò túmọ̀ sí pé ipo náà kò lè tọ́jú, àmọ́ pé ìdí tí ó fa ìṣòro náà kò mọ́.
A lè ṣe ìpín Autonomic neuropathy nípa àwọn ètò ara tí ó nípa lórí jùlọ. Ṣíṣe òye àwọn ẹ̀yà wọ̀nyí ń ràn àwọn dókítà lọ́wọ́ láti ṣe ìtọ́jú ní ọ̀nà tí ó dára jùlọ.
Diabetic autonomic neuropathy ni ẹ̀yà tí ó wọ́pọ̀ jùlọ. Ó sábà máa ń nípa lórí ọ̀pọ̀ ètò, ó sì máa ń ṣẹlẹ̀ ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ fún àwọn ènìyàn tí wọn ní àkóbá diabetes tí kò dára lórí ọ̀pọ̀ ọdún.
Acute autonomic neuropathy máa ń ṣẹlẹ̀ ní kíákíá, ó sì lè le gan-an. Irú èyí sábà máa ń jẹ́ àbájáde àwọn àkóràn autoimmune tàbí àkóràn, ó sì lè sàn pẹ̀lú ìtọ́jú tí ó dára.
Chronic idiopathic autonomic neuropathy máa ń ṣẹlẹ̀ ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ lórí àkókò láìsí ìdí tí ó mọ́. Irú èyí máa ń lọ síwájú, ṣùgbọ́n ó sábà máa ń dáhùn dáadáa sí ìṣàkóso àmì.
O yẹ kí o kan sí dókítà rẹ bí o bá ní ìríru tí ó wà nígbà gbogbo nígbà tí o bá dìde, pàápàá bí ó bá wà pẹ̀lú àwọn àmì mìíràn. Ẹ̀bùn yìí lè fi hàn pé àwọn ìṣòro iṣan autonomic tí ó nilo àfiyèsí.
Wá ìtọ́jú ìṣègùn kíákíá bí o bá ní:
Bí o bá ní diabetes, ó ṣe pàtàkì gan-an láti sọ àwọn àmì wọ̀nyí fún ògbógi iṣègùn rẹ. Ṣíṣe ìwádìí àti ìtọ́jú ní kíákíá lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dènà kí ipo náà má baà burú sí i.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun lè mú kí àṣeyọrí rẹ láti ní autonomic neuropathy pọ̀ sí i. Ṣíṣe òye àwọn ohun wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gbé àwọn igbesẹ̀ ìdènà níbi tí ó bá ṣeé ṣe.
Àwọn ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ pẹ̀lú:
Níní àwọn ohun wọ̀nyí kò túmọ̀ sí pé o ní autonomic neuropathy ní tòótọ́. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí wọn ní àwọn ohun wọ̀nyí kò ní ipo náà, nígbà tí àwọn mìíràn tí kò ní ohun tí ó hàn gbangba ní.
Àwọn ìṣòro autonomic neuropathy lè nípa lórí didara ìgbàlà rẹ, nígbà mìíràn sì lè fa àwọn ewu ilera tí ó le gan-an. Ṣíṣe òye àwọn wọ̀nyí ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ nígbà tí o yẹ kí o wá ìtọ́jú ìṣègùn lẹsẹkẹsẹ.
Àwọn ìṣòro tí ó wọ́pọ̀ tí o lè ní pẹ̀lú:
Àwọn ìṣòro tí kò wọ́pọ̀ ṣùgbọ́n tí ó le gan-an pẹ̀lú àwọn ìṣiṣẹ́ ọkàn tí kò dára, àìgbẹ́mi omi tí ó le gan-an, àti irora nígbà gbogbo. Ìròyìn rere ni pé pẹ̀lú ìṣàkóso tí ó dára, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìṣòro wọ̀nyí lè dènà tàbí ṣàkóso dáadáa.
Bí o tilẹ̀ jẹ́ pé o kò lè dènà gbogbo ẹ̀yà autonomic neuropathy, o lè dinku àṣeyọrí rẹ gidigidi nípa ṣíṣàkóso àwọn ipo tí ó wà níbẹ̀ dáadáa. Èyí jẹ́ òtítọ́ pàápàá fún autonomic neuropathy tí ó ní í ṣe pẹ̀lú diabetes.
Àwọn ọ̀nà ìdènà pàtàkì pẹ̀lú:
Bí o bá ní àwọn ohun tí ó lè mú kí ìṣòro náà ṣẹlẹ̀, ṣíṣiṣẹ́ pẹ̀lú ẹgbẹ́ iṣègùn rẹ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rí àwọn ìṣòro ní kíákíá nígbà tí wọ́n bá ṣeé tọ́jú jùlọ.
Ṣíṣe ìwádìí autonomic neuropathy ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àdánwò láti ṣayẹwo bí ètò iṣan ara rẹ ṣe ń ṣiṣẹ́ dáadáa. Dókítà rẹ máa bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìmọ̀ràn àwọn àmì rẹ àti ìtàn ìṣègùn.
Àwọn àdánwò ìwádìí tí ó wọ́pọ̀ pẹ̀lú:
Dókítà rẹ tún lè paṣẹ àwọn àdánwò ẹ̀jẹ̀ láti ṣayẹwo fún diabetes, àìtó àwọn vitamin, tàbí àwọn ipo autoimmune. Ìgbésẹ̀ àdánwò ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ àwọn ètò ara tí ó nípa lórí, ó sì ń darí àwọn ìpinnu ìtọ́jú.
Ìtọ́jú ń fojú sórí ṣíṣàkóso àwọn àmì àti ṣíṣàtọ́jú àwọn ìdí tí ó wà níbẹ̀ bí ó bá ṣeé ṣe. Ọ̀nà náà yàtọ̀ síra nípa àwọn ètò ara tí ó nípa lórí àti bí àwọn àmì rẹ ṣe le.
Fún àwọn ìṣòro ṣíṣe àtìlẹ́yìn ẹ̀jẹ̀ àti ìríru, dókítà rẹ lè ṣe ìṣedánwò:
Àwọn àmì ìgbàgbọ́ sábà máa ń dáhùn dáadáa sí àwọn ìyípadà oúnjẹ àti àwọn oògùn tí ó ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí oúnjẹ máa gba ní ọ̀nà tí ó dára jùlọ. Dókítà rẹ lè ṣe ìṣedánwò láti jẹ oúnjẹ kékeré, ọ̀pọ̀lọpọ̀, àti láti yẹra fún àwọn oúnjẹ tí ó le gan-an láti gbà.
Fún àwọn àmì mìíràn, àwọn ìtọ́jú lè pẹ̀lú àwọn oògùn fún àwọn ìṣòro àpòòtọ́, omijé ṣíṣe fún ojú gbẹ́, tàbí àwọn ìtọ́jú hormone fún àìṣiṣẹ́ ìbálòpọ̀. Ohun pàtàkì ni ṣíṣiṣẹ́ pẹ̀lú ẹgbẹ́ iṣègùn rẹ láti rí ẹ̀bùn ìtọ́jú tí ó dára jùlọ fún àwọn àmì pàtó rẹ.
Ìṣàkóso nílé ń kó ipa pàtàkì nínú ṣíṣàkóso àwọn àmì àti ṣíṣe ìdènà àwọn ìṣòro. Àwọn ìyípadà ìgbàlà kékeré lè mú kí ìyípadà pàtàkì ṣẹlẹ̀ nínú bí o ṣe rí lójoojúmọ́.
Fún ṣíṣàkóso ìríru àti àwọn ìṣòro ṣíṣe àtìlẹ́yìn ẹ̀jẹ̀:
Fún àwọn àmì ìgbàgbọ́, gbiyanjú láti jẹ oúnjẹ kékeré sí i ní ọ̀pọ̀lọpọ̀, kí o sì yẹra fún àwọn oúnjẹ tí ó ní ọ̀rá tàbí okun púpọ̀. Ṣíṣe dìde fún o kere ju wakati méjì lẹ́yìn jíjẹ oúnjẹ tún lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí oúnjẹ máa gba ní ọ̀nà tí ó dára jùlọ.
Ìṣàkóso otutu di pàtàkì bí ìgbẹ́ rẹ bá nípa lórí. Wọ̀ àwọn aṣọ ní ìpele, lo àwọn afẹ́fẹ́ tàbí àtìlẹ́yìn afẹ́fẹ́, kí o sì yẹra fún àwọn otutu tí ó le gan-an bí ó bá ṣeé ṣe.
Ṣíṣe ìgbékalẹ̀ fún ìpàdé rẹ ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rí ìwádìí tí ó dára jùlọ àti ètò ìtọ́jú tí ó dára jùlọ. Bẹ̀rẹ̀ nípa ṣíṣe ìwé ìròyìn àmì fún o kere ju ọ̀sẹ̀ kan ṣáájú ìbẹ̀wò rẹ.
Mú àwọn ìsọfúnni wọ̀nyí wá sí ìpàdé rẹ:
Ṣe ìgbékalẹ̀ láti sọ̀rọ̀ nípa àwọn àmì rẹ ní àpẹrẹ, pẹ̀lú nígbà tí wọ́n bẹ̀rẹ̀, ohun tí ó mú kí wọ́n sàn tàbí burú sí i, àti bí wọ́n ṣe nípa lórí ìgbàlà ojoojúmọ́ rẹ. Ìsọfúnni yìí ń ràn dókítà rẹ lọ́wọ́ láti lóye gbogbo àwọn ohun tí ó ṣẹlẹ̀ nípa ipo rẹ.
Autonomic neuropathy jẹ́ ipo tí a lè ṣàkóso, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè nípa lórí ìgbàlà ojoojúmọ́ rẹ gidigidi. Ohun pàtàkì fún ìṣàkóso tí ó dára ni ṣíṣe ìwádìí ní kíákíá, ìtọ́jú tí ó dára fún àwọn ìdí tí ó wà níbẹ̀, àti ṣíṣiṣẹ́ pẹ̀lú ẹgbẹ́ iṣègùn rẹ.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí wọn ní autonomic neuropathy lè mú kí didara ìgbàlà wọn dára pẹ̀lú ìtọ́jú tí ó dára àti àwọn ìyípadà ìgbàlà. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn àmì kan lè wà títí láé, ọ̀pọ̀lọpọ̀ lè sàn pẹ̀lú ọ̀nà tí ó dára.
Rántí pé ṣíṣàkóso ipo yìí sábà máa ń jẹ́ ìgbésẹ̀ ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀. Ó lè gba àkókò láti rí ẹ̀bùn ìtọ́jú tí ó dára jùlọ tí ó ṣiṣẹ́ fún ọ, ṣùgbọ́n pẹ̀lú sùúrù àti ìfaradà, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn rí ìṣàṣe pàtàkì nínú àwọn àmì wọn.
Lọ́wọ́lọ́wọ́, kò sí ìtọ́jú fún autonomic neuropathy, ṣùgbọ́n a lè ṣàkóso ipo náà dáadáa. Ìtọ́jú ń fojú sórí ṣíṣàkóso àwọn àmì àti ṣíṣe ìdènà àwọn ìṣòro. Ní àwọn àkókò kan, pàápàá nígbà tí a bá rí i ní kíákíá, iṣẹ́ iṣan lè sàn pẹ̀lú ìtọ́jú tí ó dára fún àwọn ipo tí ó wà níbẹ̀ bíi diabetes.
Ìlọsíwájú náà yàtọ̀ síra gidigidi nípa ìdí tí ó wà níbẹ̀. Diabetic autonomic neuropathy sábà máa ń ṣẹlẹ̀ ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀ lórí ọ̀pọ̀ ọdún, nígbà tí àwọn ẹ̀yà tí ó le gan-an lè ṣẹlẹ̀ ní kíákíá lórí ọ̀sẹ̀ tàbí oṣù. Pẹ̀lú ìṣàkóso tí ó dára, ìlọsíwájú lè dín kù tàbí dá duro.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé autonomic neuropathy lè fa àwọn ìṣòro tí ó le gan-an, ó ṣọ̀wọ̀n kò lè pa nígbà tí a bá ṣàkóso rẹ̀ dáadáa. Àwọn ìṣòro tí ó ṣe pàtàkì jùlọ ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìṣòro ìṣiṣẹ́ ọkàn tàbí ìdinku ṣíṣe àtìlẹ́yìn ẹ̀jẹ̀ tí ó le gan-an, ṣùgbọ́n a lè ṣàkóso àwọn wọ̀nyí pẹ̀lú ìtọ́jú tí ó dára.
Bẹ́ẹ̀ni, àwọn ìyípadà oúnjẹ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ gidigidi láti ṣàkóso àwọn àmì, pàápàá àwọn ìṣòro ìgbàgbọ́. Jíjẹ oúnjẹ kékeré, ọ̀pọ̀lọpọ̀, àti yíyẹra fún àwọn oúnjẹ tí ó le gan-an láti gbà lè mú kí àwọn àmì gastroparesis sàn. Dókítà rẹ tàbí ògbógi oúnjẹ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣe ètò oúnjẹ tí ó ṣiṣẹ́ fún àwọn àmì pàtó rẹ.
Èyí dá lórí ipo pàtó rẹ àti bí o ṣe ń dáhùn sí ìtọ́jú. Àwọn ènìyàn kan nílò oògùn nígbà gbogbo láti ṣàkóso àwọn àmì, nígbà tí àwọn mìíràn lè dín oògùn kù tàbí dá oògùn dúró bí ipo tí ó wà níbẹ̀ bá sàn. Dókítà rẹ máa ṣiṣẹ́ pẹ̀lú rẹ láti rí ọ̀nà ìtọ́jú tí ó kere jùlọ tí ó ṣiṣẹ́.