Health Library Logo

Health Library

Chordoma

Àkópọ̀

Chordoma

Chordoma jẹ́ irú àrùn èso kan tí ó ṣọ̀wọ̀ǹ, tí ó sábà máa ń ṣẹlẹ̀ ní àwọn egungun ẹ̀gbà ọ̀rùn tàbí ọ̀pá. Ó sábà máa ń dagba níbi tí ọ̀pá bá ti dojú kọ ọ̀rùn (ìpìlẹ̀ ọ̀rùn) tàbí ní ìsàlẹ̀ ọ̀pá (sacrum).

Chordoma bẹ̀rẹ̀ ní àwọn sẹ́ẹ̀lì tí ó ti ṣe àwọn sẹ́ẹ̀lì kan nígbà tí ọmọdé ń dàgbà, tí yóò sì di àwọn dììskì ọ̀pá. Ọ̀pọ̀ àwọn sẹ́ẹ̀lì yìí yóò parẹ́ nígbà tí a bá bíni tàbí lẹ́yìn náà. Ṣùgbọ́n nígbà mìíràn, díẹ̀ nínú àwọn sẹ́ẹ̀lì yìí máa ń wà, tí ó sì lè di èso nígbà mííràn.

Chordoma sábà máa ń ṣẹlẹ̀ sí àwọn agbalagba láàrin ọdún 40 sí 60, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ orí èyíkéyìí.

Chordoma sábà máa ń dàgbà lọ́ǹtọ̀. Ó lè ṣòro láti tọ́jú nítorí pé ó sábà máa ń wà níbi tí ó súnmọ́ ọ̀pá ẹ̀gbà àti àwọn ohun pàtàkì mìíràn, gẹ́gẹ́ bí àwọn àṣírí, iṣan tàbí ọpọlọ.

Àwọn àdánwò àti ọ̀nà tí a máa ń lò láti ṣàyẹ̀wò chordoma pẹ̀lú:

  • Yíyọ àpẹẹrẹ sẹ́ẹ̀lì fún àdánwò ilé ìṣèwádìí (biopsy). Biopsy jẹ́ ọ̀nà kan láti yọ àpẹẹrẹ sẹ́ẹ̀lì tí ó ṣeé ṣe kí ó ní àrùn fún àdánwò ilé ìṣèwádìí. Ní ilé ìṣèwádìí, àwọn dókítà tí a ti kọ́ dáadáa tí a ń pè ní pathologists máa ń wo àwọn sẹ́ẹ̀lì yìí lábẹ́ microscopes láti mọ̀ bóyá àwọn sẹ́ẹ̀lì èso wà níbẹ̀.

    Ṣíṣe ìpinnu bí a ṣe lè ṣe biopsy nilò ètò tó dára láti ọ̀dọ̀ ẹgbẹ́ àwọn dókítà. Àwọn dókítà nílò láti ṣe biopsy ní ọ̀nà tí kò ní dá ìṣẹ́ abẹ̀ tó ń bọ̀ láti yọ èso náà kúrò lẹ́ṣẹ̀. Nítorí èyí, béèrè lọ́wọ́ dókítà rẹ̀ fún ìtọ́ka sí ẹgbẹ́ àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n tí ó ní ìrírí púpọ̀ nínú títọ́jú chordoma.

  • Gbígbà àwọn àwòrán tó ṣe kedere sí i. Dókítà rẹ̀ lè ṣe ìṣedánwò àwòrán láti ran ọ́ lọ́wọ́ láti rí chordoma rẹ̀ àti láti mọ̀ bóyá ó ti tàn jáde sí ọ̀pá tàbí ìpìlẹ̀ ọ̀rùn. Àwọn ìṣedánwò lè pẹ̀lú MRI tàbí CT scan.

Yíyọ àpẹẹrẹ sẹ́ẹ̀lì fún àdánwò ilé ìṣèwádìí (biopsy). Biopsy jẹ́ ọ̀nà kan láti yọ àpẹẹrẹ sẹ́ẹ̀lì tí ó ṣeé ṣe kí ó ní àrùn fún àdánwò ilé ìṣèwádìí. Ní ilé ìṣèwádìí, àwọn dókítà tí a ti kọ́ dáadáa tí a ń pè ní pathologists máa ń wo àwọn sẹ́ẹ̀lì yìí lábẹ́ microscopes láti mọ̀ bóyá àwọn sẹ́ẹ̀lì èso wà níbẹ̀.

Ṣíṣe ìpinnu bí a ṣe lè ṣe biopsy nilò ètò tó dára láti ọ̀dọ̀ ẹgbẹ́ àwọn dókítà. Àwọn dókítà nílò láti ṣe biopsy ní ọ̀nà tí kò ní dá ìṣẹ́ abẹ̀ tó ń bọ̀ láti yọ èso náà kúrò lẹ́ṣẹ̀. Nítorí èyí, béèrè lọ́wọ́ dókítà rẹ̀ fún ìtọ́ka sí ẹgbẹ́ àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n tí ó ní ìrírí púpọ̀ nínú títọ́jú chordoma.

Lẹ́yìn tí o bá ti rí ìwádìí chordoma, dókítà rẹ̀ yóò ṣe ètò ìtọ́jú tí ó bá àìdánilójú rẹ̀ mu, ní ìgbìmọ̀ pẹ̀lú àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n ní oogun etí, imú àti ètè (otolaryngology), èso (oncology), àti ìtọ́jú ìrànṣẹ́ (radiation oncology) tàbí ìṣẹ́ abẹ̀. Ẹgbẹ́ àwọn tó ń tọ́jú rẹ̀ lè pẹ̀lú ní àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n ní endocrinology, ophthalmology àti àtúnṣe, bí ó bá ṣe pàtàkì.

Ìtọ́jú chordoma dá lórí bí èso náà ṣe tóbi àti ibi tí ó wà, àti bóyá ó ti tàn sí iṣan tàbí àwọn ara mìíràn. Àwọn àṣàyàn lè pẹ̀lú ìṣẹ́ abẹ̀, ìtọ́jú ìrànṣẹ́, radiosurgery àti àwọn ìtọ́jú tí ó ní àfojúsùn.

Bí chordoma bá kan apá ìsàlẹ̀ ọ̀pá (sacrum), àwọn àṣàyàn ìtọ́jú lè pẹ̀lú:

  • Ìṣẹ́ abẹ̀. Àfojúsùn ìṣẹ́ abẹ̀ fún èso ọ̀pá sacral ni láti yọ gbogbo èso náà àti díẹ̀ nínú ara tólera tí ó yí i ká. Ìṣẹ́ abẹ̀ lè ṣòro láti ṣe nítorí pé èso náà súnmọ́ àwọn ohun pàtàkì, gẹ́gẹ́ bí iṣan àti ẹ̀jẹ̀. Nígbà tí a kò bá lè yọ èso náà kúrò pátápátá, àwọn òṣìṣẹ́ abẹ̀ lè gbìyànjú láti yọ bí ó ti pọ̀ tó kúrò.

  • Ìtọ́jú ìrànṣẹ́. Ìtọ́jú ìrànṣẹ́ máa ń lò àwọn ìrànṣẹ́ agbára gíga, gẹ́gẹ́ bí X-rays tàbí protons, láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso. Nígbà ìtọ́jú ìrànṣẹ́, iwọ yóò dùbúlẹ̀ lórí tábìlì bíi ẹ̀rọ kan ṣe ń yí ọ ká, tí ó sì ń darí àwọn ìrànṣẹ́ ìrànṣẹ́ sí àwọn ibi tí ó yẹ lórí ara rẹ̀.

    A lè lò ìtọ́jú ìrànṣẹ́ ṣáájú ìṣẹ́ abẹ̀ láti dín èso náà kù àti láti mú kí ó rọrùn láti yọ kúrò. A lè lò ó lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ̀ láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso tí ó kù. Bí ìṣẹ́ abẹ̀ kò bá ṣeé ṣe, a lè ṣe ìtọ́jú ìrànṣẹ́ dípò rẹ̀.

    Ìtọ́jú pẹ̀lú àwọn irú ìtọ́jú ìrànṣẹ́ tuntun, gẹ́gẹ́ bí proton therapy, máa ń jẹ́ kí àwọn dókítà lè lò àwọn ìwọ̀n ìrànṣẹ́ tó ga ju láti dáàbò bò ara tólera, èyí lè ṣeé ṣe ní títọ́jú chordoma.

  • Radiosurgery. Stereotactic radiosurgery máa ń lò ọ̀pọ̀ ìrànṣẹ́ ìrànṣẹ́ láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso ní àgbègbè kékeré kan. Ìrànṣẹ́ ìrànṣẹ́ kọ̀ọ̀kan kò lágbára púpọ̀, ṣùgbọ́n ibi tí gbogbo ìrànṣẹ́ náà ti pàdé — ní chordoma — máa ń gba ìwọ̀n ìrànṣẹ́ tó ga láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso. Radiosurgery lè ṣee lo ṣáájú tàbí lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ̀ fún chordoma. Bí ìṣẹ́ abẹ̀ kò bá ṣeé ṣe, radiosurgery lè ṣeé ṣe dípò rẹ̀.

  • Ìtọ́jú tí ó ní àfojúsùn. Ìtọ́jú tí ó ní àfojúsùn máa ń lò àwọn oògùn tí ó ní àfojúsùn sí àwọn àìṣe déédéé kan tí ó wà nínú àwọn sẹ́ẹ̀lì èso. Nípa lílọ́ sí àwọn àìṣe déédéé wọ̀nyí, àwọn ìtọ́jú oògùn tí ó ní àfojúsùn lè mú kí àwọn sẹ́ẹ̀lì èso kú. A máa ń lò ìtọ́jú tí ó ní àfojúsùn nígbà mííràn láti tọ́jú chordoma tí ó tàn jáde sí àwọn apá ara mìíràn.

Ìtọ́jú ìrànṣẹ́. Ìtọ́jú ìrànṣẹ́ máa ń lò àwọn ìrànṣẹ́ agbára gíga, gẹ́gẹ́ bí X-rays tàbí protons, láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso. Nígbà ìtọ́jú ìrànṣẹ́, iwọ yóò dùbúlẹ̀ lórí tábìlì bíi ẹ̀rọ kan ṣe ń yí ọ ká, tí ó sì ń darí àwọn ìrànṣẹ́ ìrànṣẹ́ sí àwọn ibi tí ó yẹ lórí ara rẹ̀.

Ìtọ́jú ìrànṣẹ́ lè ṣee lo ṣáájú ìṣẹ́ abẹ̀ láti dín èso náà kù àti láti mú kí ó rọrùn láti yọ kúrò. A lè lò ó lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ̀ láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso tí ó kù. Bí ìṣẹ́ abẹ̀ kò bá ṣeé ṣe, a lè ṣe ìtọ́jú ìrànṣẹ́ dípò rẹ̀.

Ìtọ́jú pẹ̀lú àwọn irú ìtọ́jú ìrànṣẹ́ tuntun, gẹ́gẹ́ bí proton therapy, máa ń jẹ́ kí àwọn dókítà lè lò àwọn ìwọ̀n ìrànṣẹ́ tó ga ju láti dáàbò bò ara tólera, èyí lè ṣeé ṣe ní títọ́jú chordoma.

A máa ń lò túbù gígùn, títún (endoscope) láti yọ èso kúrò nípa imú, láìsí ìṣẹ́ abẹ̀ kankan lórí ara.

Bí chordoma bá kan ibi tí ọ̀pá bá ti dojú kọ ọ̀rùn (ìpìlẹ̀ ọ̀rùn), àwọn àṣàyàn ìtọ́jú lè pẹ̀lú:

  • Ìṣẹ́ abẹ̀. Ìtọ́jú sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìṣẹ́ láti yọ bí èso tó pọ̀ tó kúrò láìbá ara tólera níbì kan jẹ tàbí kí ó fa àwọn ìṣòro tuntun, gẹ́gẹ́ bí ìpalára sí ọpọlọ tàbí ọ̀pá ẹ̀gbà. Kí a lè yọ gbogbo rẹ̀ kúrò lè má ṣeé ṣe bí èso náà bá súnmọ́ àwọn ohun pàtàkì, gẹ́gẹ́ bí carotid artery.

    Ní àwọn ipò kan, àwọn òṣìṣẹ́ abẹ̀ lè lò àwọn ọ̀nà pàtàkì, gẹ́gẹ́ bí ìṣẹ́ abẹ̀ endoscopic láti wọlé sí èso náà. Ìṣẹ́ abẹ̀ endoscopic skull base jẹ́ ọ̀nà ìṣẹ́ abẹ̀ kékeré tí ó ní nínú lílò túbù gígùn, títún (endoscope) tí a fi sí imú láti wọlé sí èso náà. A lè fi àwọn ohun èlò pàtàkì sí túbù náà láti yọ èso náà kúrò.

    Nígbà mííràn, àwọn òṣìṣẹ́ abẹ̀ lè ṣe ìṣedánwò ìṣẹ́ abẹ̀ mìíràn láti yọ bí èso tó pọ̀ tó kúrò tàbí láti mú ibi tí èso náà ti wà ṣe déédéé.

  • Ìtọ́jú ìrànṣẹ́. Ìtọ́jú ìrànṣẹ́ máa ń lò àwọn ìrànṣẹ́ agbára gíga, gẹ́gẹ́ bí X-rays tàbí protons, láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso. Ìtọ́jú ìrànṣẹ́ sábà máa ń ṣeé ṣe lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ̀ fún skull base chordoma láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso tí ó lè kù. Bí ìṣẹ́ abẹ̀ kò bá ṣeé ṣe, a lè ṣe ìtọ́jú ìrànṣẹ́ dípò rẹ̀.

    Àwọn ọ̀nà ìtọ́jú ìrànṣẹ́ tí ó ní àfojúsùn sí ìtọ́jú púpọ̀ máa ń jẹ́ kí àwọn dókítà lè lò àwọn ìwọ̀n ìrànṣẹ́ tó ga, èyí lè ṣeé ṣe fún chordoma. Èyí pẹ̀lú proton therapy àti stereotactic radiosurgery.

  • Àwọn ìtọ́jú tuntun. Àwọn ìṣedánwò iṣẹ́-ṣiṣe ń kẹ́kọ̀ọ́ àwọn ìtọ́jú tuntun fún skull base chordoma, pẹ̀lú àwọn ìtọ́jú tuntun tí ó ní àfojúsùn sí àwọn àìlera pàtàkì nínú àwọn sẹ́ẹ̀lì chordoma. Bí ó bá wù ọ́ láti gbìyànjú àwọn ìtọ́jú tuntun wọ̀nyí, jọ̀wọ́ bá dókítà rẹ̀ sọ̀rọ̀ nípa àwọn àṣàyàn.

Ìṣẹ́ abẹ̀. Ìtọ́jú sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìṣẹ́ láti yọ bí èso tó pọ̀ tó kúrò láìbá ara tólera níbì kan jẹ tàbí kí ó fa àwọn ìṣòro tuntun, gẹ́gẹ́ bí ìpalára sí ọpọlọ tàbí ọ̀pá ẹ̀gbà. Kí a lè yọ gbogbo rẹ̀ kúrò lè má ṣeé ṣe bí èso náà bá súnmọ́ àwọn ohun pàtàkì, gẹ́gẹ́ bí carotid artery.

Ní àwọn ipò kan, àwọn òṣìṣẹ́ abẹ̀ lè lò àwọn ọ̀nà pàtàkì, gẹ́gẹ́ bí ìṣẹ́ abẹ̀ endoscopic láti wọlé sí èso náà. Ìṣẹ́ abẹ̀ endoscopic skull base jẹ́ ọ̀nà ìṣẹ́ abẹ̀ kékeré tí ó ní nínú lílò túbù gígùn, títún (endoscope) tí a fi sí imú láti wọlé sí èso náà. A lè fi àwọn ohun èlò pàtàkì sí túbù náà láti yọ èso náà kúrò.

Nígbà mííràn, àwọn òṣìṣẹ́ abẹ̀ lè ṣe ìṣedánwò ìṣẹ́ abẹ̀ mìíràn láti yọ bí èso tó pọ̀ tó kúrò tàbí láti mú ibi tí èso náà ti wà ṣe déédéé.

Ìtọ́jú ìrànṣẹ́. Ìtọ́jú ìrànṣẹ́ máa ń lò àwọn ìrànṣẹ́ agbára gíga, gẹ́gẹ́ bí X-rays tàbí protons, láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso. Ìtọ́jú ìrànṣẹ́ sábà máa ń ṣeé ṣe lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ̀ fún skull base chordoma láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èso tí ó lè kù. Bí ìṣẹ́ abẹ̀ kò bá ṣeé ṣe, a lè ṣe ìtọ́jú ìrànṣẹ́ dípò rẹ̀.

Àwọn ọ̀nà ìtọ́jú ìrànṣẹ́ tí ó ní àfojúsùn sí ìtọ́jú púpọ̀ máa ń jẹ́ kí àwọn dókítà lè lò àwọn ìwọ̀n ìrànṣẹ́ tó ga, èyí lè ṣeé ṣe fún chordoma. Èyí pẹ̀lú proton therapy àti stereotactic radiosurgery.

Àwọn àmì

Awọn ìṣù ìṣíṣẹpọ̀ ọpọ̀n-ẹ̀gbà lè fa àwọn àmì àti àwọn àrùn onírúurú, pàápàá bí awọn ìṣù bá ń dàgbà. Awọn ìṣù lè nípa lórí ọpọ̀n-ẹ̀gbà rẹ tàbí awọn gbòngbò iṣan, ẹ̀jẹ̀ tàbí egungun ẹ̀gbà rẹ. Àwọn àmì àti àrùn lè pẹlu: Irora ní ibi tí ìṣù wà nítorí ìdàgbà ìṣù Irora ẹ̀gbà, tí ó sábà máa n tàn sí àwọn apá míràn ti ara rẹ Ìrírí irora, ooru àti òtútù díẹ̀ Pipadanu iṣẹ́ inu-ara tàbí ẹ̀gbà Ìṣòro ní rírin, tí ó lè yọrí sí ìdábò Irora ẹ̀gbà tí ó burú jù ní òru Pipadanu rírí tàbí òṣùgbọ̀ọ̀n èrò, pàápàá ní apá tàbí ẹsẹ̀ rẹ Òṣùgbọ̀ọ̀n èrò, èyí tí ó lè rọrùn tàbí lewu, ní àwọn apá onírúurú ti ara rẹ Irora ẹ̀gbà jẹ́ àmì àkọ́kọ́ tí ó wọ́pọ̀ ti awọn ìṣù ọpọ̀n-ẹ̀gbà. Irora lè tun tàn kọjá ẹ̀gbà rẹ sí àwọn ẹ̀gbà rẹ, ẹsẹ̀, ẹsẹ̀ tàbí apá, o sì lè burú sí i pẹ̀lú àkókò — àní pẹ̀lú ìtọ́jú. Awọn ìṣù ọpọ̀n-ẹ̀gbà ń tẹ̀ síwájú ní awọn ìwọ̀n onírúurú da lórí irú ìṣù náà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun lè fa irora ẹ̀gbà, ati ọ̀pọ̀lọpọ̀ irora ẹ̀gbà kì í ṣe nítorí ìṣù. Ṣùgbọ́n nítorí pé ìwádìí àti ìtọ́jú ọjọ́-ìṣáájú ṣe pàtàkì fún awọn ìṣù ọpọ̀n-ẹ̀gbà, lọ rí dokita rẹ nípa irora ẹ̀gbà rẹ bí: Ó bá gbàgbọ̀dẹ̀ ati ń tẹ̀ síwájú Kì í ṣe nítorí iṣẹ́ Ó burú jù ní òru O ní itan-àkọ́kọ́ àrùn èṣù ati pe o ní irora ẹ̀gbà tuntun O ní àwọn àmì míràn ti àrùn èṣù, gẹ́gẹ́ bí ìgbẹ̀mí, ẹ̀mí tàbí ìgbàgbé Wá ìtọ́jú ìṣègùn lẹsẹkẹsẹ bí o bá ní: Òṣùgbọ̀ọ̀n èrò tàbí ìrírí tí ó ń tẹ̀ síwájú ní ẹsẹ̀ tàbí apá rẹ Àwọn iyipada ninu iṣẹ́ inu-ara tàbí ẹ̀gbà

Ìgbà tí o yẹ kí o lọ sí ọ̀dọ̀ oníṣègùn

Ọpọlọpọ awọn okunfa ti irora ẹhin wa, ati pupọ julọ irora ẹhin kì í ṣe nitori àkàn. Ṣugbọn nitori pe iwadii ni kutukutu ati itọju ṣe pataki fun awọn àkàn ẹhin, wo dokita rẹ nipa irora ẹhin rẹ ti: O bá gbàgbé ati n lọ siwaju Kò ní ṣiṣẹ O buru si ni alẹ Itan àkàn ni ọ, ati pe o ni irora ẹhin tuntun Awọn ami aisan miiran ti àkàn ni ọ, gẹgẹ bi ríru, òtútù tabi igbona Wa itọju iṣoogun lẹsẹkẹsẹ ti o ba ni iriri: Agbara iṣan ti n lọ siwaju tabi rirẹ ni awọn ẹsẹ tabi ọwọ rẹ Ayipada ninu iṣẹ-ṣiṣe inu oyun tabi gbogbo ara

Àwọn okùnfà

A ko dájú idi ti ọpọlọpọ awọn àkóràn ẹ̀gbà ẹ̀gbà ń ṣe. Awọn amoye gbàgbọ́ pe awọn jiini tí ó kùnà ní ipa kan. Ṣugbọn kò ṣeé mọ̀ deede bí awọn àkùnà iru èyí ṣe jẹ́ ti ìdílé tàbí pé ó kan ṣeé ṣe nígbà tí ó kọjá. Wọ́n lè jẹ́ nitori ohun kan ninu ayika, gẹ́gẹ́ bí ìwọ̀nba si awọn kemikali kan. Sibẹsibẹ, ninu awọn ọran kan, awọn àkóràn ọpọlọ ti ẹ̀gbà ẹ̀gbà ni a sopọ mọ awọn àrùn ìdílé tí a mọ̀, gẹ́gẹ́ bí neurofibromatosis 2 ati von Hippel-Lindau disease.

Àwọn okunfa ewu

Awọn àkóràn ọpọlọpọ ẹ̀gbà ẹ̀gbà jẹ́ púpọ̀ sí i lára àwọn ènìyàn tí wọ́n ní: Neurofibromatosis 2. Nínú àrùn ìdílé yìí, àwọn àkóràn tí kò lewu máa ń wá sórí tàbí súnmọ́ àwọn sẹẹli ìgbọ́ràn tí ó ní í ṣe pẹ̀lú gbọ́gbọ́. Èyí lè mú kí ìdákọ́ gbọ́gbọ́ máa túbọ̀ burú sí i ní ọ̀kan tàbí àwọn etí méjèèjì. Àwọn kan lára àwọn ènìyàn tí wọ́n ní neurofibromatosis 2 tún máa ń ní àwọn àkóràn ọpọlọpọ ẹ̀gbà ẹ̀gbà. Àrùn Von Hippel-Lindau. Àrùn àìlọ̀wọ̀, tí ó nípa lórí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ara yìí ní í ṣe pẹ̀lú àwọn àkóràn ẹ̀jẹ̀ (hemangioblastomas) nínú ọpọlọ, retina àti ọpọlọpọ ẹ̀gbà ẹ̀gbà àti pẹ̀lú àwọn irú àkóràn mìíràn nínú kídínì tàbí àwọn gland adrenal.

Àwọn ìṣòro

Awọn àkàn ní àpòòtọ́ lè fún àpòòtọ́ sí awọn iṣan àpòòtọ́, tí ó sì yọrí sí ìdákẹ́rẹ̀ ìgbòòrò tàbí ìmọ̀lára ní isalẹ̀ ibi tí àkàn náà wà. Èyí lè máa ṣẹlẹ̀ nígbà mìíràn nípa ṣíṣe àyípadà nínú iṣẹ́ àpòòtọ́ àti àpòòtọ́. Ìbajẹ́ iṣan lè wà títí láé. Sibẹsibẹ, tí a bá rí i nígbà tí ó bá wà ní ìbẹ̀rẹ̀, tí a sì tọ́jú rẹ̀ pẹ̀lú ìtara, ó lè ṣeé ṣe láti dènà ìdákẹ́rẹ̀ síwájú sí i ati láti gba iṣẹ́ iṣan pada. Dàbí ibi tí ó wà, àkàn tí ó tẹ̀ sí ọ̀pá ẹ̀yìn fúnra rẹ̀ lè jẹ́ ewu sí ìwàláàyè.

Ayẹ̀wò àrùn

Awọn ìṣùgbò iṣan-ẹ̀gbà máa ń ṣòro láti rí nígbà mìíràn nítorí pé wọn kì í ṣeé ríran, ati pé àwọn àmì wọn dàbí ti àwọn àrùn tó wọ́pọ̀ sí i. Nítorí náà, ó ṣe pàtàkì gidigidi pé dokita rẹ mọ̀ nípa ìtàn ìṣègùn rẹ gbogbo, kí ó sì ṣe àwọn àyẹ̀wò ara gbogbo ati ti iṣan-ẹ̀gbà.

Bí dokita rẹ bá ṣe àkíyèsí ìṣùgbò iṣan-ẹ̀gbà, àwọn àyẹ̀wò wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti jẹ́ kí ìwádìí náà dájú, kí ó sì mọ ibi tí ìṣùgbò náà wà:

  • Ìwádìí ìṣan-ẹ̀gbà nípa lílo oníròyìn-àmì (MRI). MRI ń lo agbára oníròyìn-àmì tó lágbára àti àwọn ìtànṣán rádíò láti ṣe àwòrán iṣan-ẹ̀gbà rẹ, iṣan-ẹ̀gbà àti awọn iṣan pẹlu ìṣe kedere. MRI ni àyẹ̀wò tí a sábà máa ń lo láti wádìí àwọn ìṣùgbò iṣan-ẹ̀gbà àti àwọn ara tó yí i ká. A lè fi ohun tí ń mú kí àwọn ara àti àwọn ohun kan farahàn sí i sí inú iṣan ọwọ́ rẹ tàbí apá rẹ nígbà àyẹ̀wò náà.

Àwọn ènìyàn kan lè nímọ̀lára bí ẹni pé wọn kò lè gbàdúrà nínú ẹ̀rọ MRI tàbí kí wọn rí ìró tó ń gbàdùn gbàdùn tó ń ṣe bí ohun ìdààmú. Ṣùgbọ́n wọ́n sábà máa ń fún ọ ní ohun tí ń dènà ohùn láti ràn ọ́ lọ́wọ́ lórí ariwo náà, àti pé àwọn ẹ̀rọ kan ní tẹlifíṣọ̀n tàbí àwọn ohun tí ń gbọ́. Bí ìdààmú bá ń bà ọ́ lójú gan-an, béèrè nípa ohun tí ń mú kí ìdààmú rẹ dínkù láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dákẹ́. Ní àwọn ipò kan, a lè nílò àwọn ohun tí ń mú kí ara gbogbo dákẹ́.

Ìwádìí ìṣan-ẹ̀gbà nípa lílo oníròyìn-àmì (MRI). MRI ń lo agbára oníròyìn-àmì tó lágbára àti àwọn ìtànṣán rádíò láti ṣe àwòrán iṣan-ẹ̀gbà rẹ, iṣan-ẹ̀gbà àti awọn iṣan pẹlu ìṣe kedere. MRI ni àyẹ̀wò tí a sábà máa ń lo láti wádìí àwọn ìṣùgbò iṣan-ẹ̀gbà àti àwọn ara tó yí i ká. A lè fi ohun tí ń mú kí àwọn ara àti àwọn ohun kan farahàn sí i sí inú iṣan ọwọ́ rẹ tàbí apá rẹ nígbà àyẹ̀wò náà.

Àwọn ènìyàn kan lè nímọ̀lára bí ẹni pé wọn kò lè gbàdúrà nínú ẹ̀rọ MRI tàbí kí wọn rí ìró tó ń gbàdùn gbàdùn tó ń ṣe bí ohun ìdààmú. Ṣùgbọ́n wọ́n sábà máa ń fún ọ ní ohun tí ń dènà ohùn láti ràn ọ́ lọ́wọ́ lórí ariwo náà, àti pé àwọn ẹ̀rọ kan ní tẹlifíṣọ̀n tàbí àwọn ohun tí ń gbọ́. Bí ìdààmú bá ń bà ọ́ lójú gan-an, béèrè nípa ohun tí ń mú kí ìdààmú rẹ dínkù láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dákẹ́. Ní àwọn ipò kan, a lè nílò àwọn ohun tí ń mú kí ara gbogbo dákẹ́.

  • Kọ̀m̀pútà tó ń ṣe àwòrán nípa lílo oníròyìn-àmì (CT). Àyẹ̀wò yìí ń lo ìtànṣán oníròyìn-àmì tó kéré láti ṣe àwòrán iṣan-ẹ̀gbà rẹ pẹlu ìṣe kedere. Nígbà mìíràn, a máa ń darapọ̀ mọ́ ohun tí a fi sí inú láti mú kí àwọn ìyípadà tí kò dára nínú iṣan-ẹ̀gbà tàbí iṣan-ẹ̀gbà rọrùn láti rí. A kò sábà máa ń lo àyẹ̀wò CT láti wádìí àwọn ìṣùgbò iṣan-ẹ̀gbà.
  • Bíópsí. Ọ̀nà kan ṣoṣo láti mọ irú ìṣùgbò iṣan-ẹ̀gbà gan-an ni pé kí a wádìí apá kan tí ó kéré (bíópsí) nípa lílo ìwádìí. Àbájáde bíópsí yóò ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ àwọn ọ̀nà ìtọ́jú.
Ìtọ́jú

Àwọnààrín, ète ìtọ́jú àrùn èso ẹ̀gbà ẹ̀yìn ni láti mú èso náà kúrò pátápátá, ṣùgbọ́n ète yìí lè ṣòro nítorí ewu ìbajẹ́ tí kò ní làgbàá sí ọpọlọpọ̀ ẹ̀gbà ẹ̀yìn àti àwọn sẹẹli ẹ̀yìn. Àwọn oníṣègùn náà gbọ́dọ̀ gbé ọjọ́-orí rẹ̀ àti ìlera gbogbogbò rẹ̀ yẹ̀wò. Irú èso náà àti bóyá ó ti wá láti inú àwọn ẹ̀yà ẹ̀gbà ẹ̀yìn tàbí ọ̀pá ẹ̀gbà ẹ̀yìn tàbí ó ti tàn sí ẹ̀gbà ẹ̀yìn rẹ̀ láti ibòmíràn nínú ara rẹ̀ náà gbọ́dọ̀ jẹ́ ohun tí a gbọ́dọ̀ ronú nígbà tí a bá ń pinnu ète ìtọ́jú kan.  Nípa lílo ọ̀nà ìṣiṣẹ́ ìṣẹ́ abẹ pẹlu microsurgery, a óò fà èso náà jáde láti inú ọpọlọpọ̀ ẹ̀gbà ẹ̀yìn ní ẹ̀gbà ẹ̀yìn apá òrùn.  Àwọn àṣàyàn ìtọ́jú fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àrùn èso ẹ̀gbà ẹ̀yìn pẹlu:

  • Ìṣẹ́ abẹ. Èyí sábà máa ń jẹ́ ìtọ́jú tí a yàn fún àwọn èso tí a lè yọ kúrò pẹlu ewu ìbajẹ́ tí ó gbàdúrà sí ọpọlọpọ̀ ẹ̀gbà ẹ̀yìn tàbí ìbajẹ́ sẹẹli ẹ̀yìn.  Àwọn ọ̀nà àti ohun èlò tuntun gba àwọn oníṣègùn neurosurgeon láyè láti dé ọ̀dọ̀ àwọn èso tí a ti kà sí ohun tí kò lè dé tẹ́lẹ̀. Àwọn microscopes tí ó lágbára tí a ń lò nínú microsurgery mú kí ó rọrùn láti yà èso náà sílẹ̀ kúrò nínú ara tí ó dára.  Àwọn oníṣègùn náà tún lè ṣàkíyèsí iṣẹ́ ọpọlọpọ̀ ẹ̀gbà ẹ̀yìn àti àwọn sẹẹli ẹ̀yìn pàtàkì mìíràn nígbà ìṣẹ́ abẹ, nípa báyìí, a óò dín àǹfààní ìbajẹ́ wọn kù. Nínú àwọn àkókò kan, a lè lò àwọn ìró ìgbàgbọ́ gíga nígbà ìṣẹ́ abẹ láti fọ́ àwọn èso náà sí wẹ́wẹ́ kí a sì yọ àwọn ẹ̀yà náà kúrò.  Ṣùgbọ́n àní pẹ̀lú àwọn ilọsíwájú ìmọ̀-ẹ̀rọ tuntun nínú ìṣẹ́ abẹ, kì í ṣe gbogbo èso ni a lè yọ kúrò pátápátá. Nígbà tí kò bá ṣeé ṣe láti yọ èso náà kúrò pátápátá, a lè tẹ̀lé ìṣẹ́ abẹ náà pẹ̀lú ìtọ́jú ìfúnràn tàbí chemotherapy tàbí méjèèjì.  Ìgbàlà láti inú ìṣẹ́ abẹ ẹ̀gbà ẹ̀yìn lè gba ọ̀sẹ̀ tàbí pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ náà ṣe rí. O lè ní ìdákẹ́rẹ́mìí ìrírí tàbí àwọn ìṣòro mìíràn, pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ àti ìbajẹ́ sí ọ̀pọ̀ sẹẹli ẹ̀yìn.  Nígbà àkíyèsí, oníṣègùn rẹ̀ yóò ṣe àṣàyàn láti ṣe àwọn ìwádìí CT tàbí MRI ní àkókò tí ó yẹ láti ṣàkíyèsí èso náà.  Ìṣẹ́ abẹ. Èyí sábà máa ń jẹ́ ìtọ́jú tí a yàn fún àwọn èso tí a lè yọ kúrò pẹ̀lú ewu ìbajẹ́ tí ó gbàdúrà sí ọpọlọpọ̀ ẹ̀gbà ẹ̀yìn tàbí ìbajẹ́ sẹẹli ẹ̀yìn.  Àwọn ọ̀nà àti ohun èlò tuntun gba àwọn oníṣègùn neurosurgeon láyè láti dé ọ̀dọ̀ àwọn èso tí a ti kà sí ohun tí kò lè dé tẹ́lẹ̀. Àwọn microscopes tí ó lágbára tí a ń lò nínú microsurgery mú kí ó rọrùn láti yà èso náà sílẹ̀ kúrò nínú ara tí ó dára.  Àwọn oníṣègùn náà tún lè ṣàkíyèsí iṣẹ́ ọpọlọpọ̀ ẹ̀gbà ẹ̀yìn àti àwọn sẹẹli ẹ̀yìn pàtàkì mìíràn nígbà ìṣẹ́ abẹ, nípa báyìí, a óò dín àǹfààní ìbajẹ́ wọn kù. Nínú àwọn àkókò kan, a lè lò àwọn ìró ìgbàgbọ́ gíga nígbà ìṣẹ́ abẹ láti fọ́ àwọn èso náà sí wẹ́wẹ́ kí a sì yọ àwọn ẹ̀yà náà kúrò.  Ṣùgbọ́n àní pẹ̀lú àwọn ilọsíwájú ìmọ̀-ẹ̀rọ tuntun nínú ìṣẹ́ abẹ, kì í ṣe gbogbo èso ni a lè yọ kúrò pátápátá. Nígbà tí kò bá ṣeé ṣe láti yọ èso náà kúrò pátápátá, a lè tẹ̀lé ìṣẹ́ abẹ náà pẹ̀lú ìtọ́jú ìfúnràn tàbí chemotherapy tàbí méjèèjì.  Ìgbàlà láti inú ìṣẹ́ abẹ ẹ̀gbà ẹ̀yìn lè gba ọ̀sẹ̀ tàbí pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ náà ṣe rí. O lè ní ìdákẹ́rẹ́mìí ìrírí tàbí àwọn ìṣòro mìíràn, pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ àti ìbajẹ́ sí ọ̀pọ̀ sẹẹli ẹ̀yìn.
  • Ìtọ́jú ìfúnràn. A lè lò èyí láti mú ohun tí ó kù nínú èso náà kúrò tí ó kù lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ, láti tọ́jú àwọn èso tí kò lè ṣiṣẹ́ tàbí láti tọ́jú àwọn èso tí ìṣẹ́ abẹ ṣe nira jù fún.  Àwọn oògùn lè ràn wá lọ́wọ́ láti dín àwọn àbájáde ìfúnràn kù, gẹ́gẹ́ bí ìrora àti ẹ̀mí.  Nígbà mìíràn, a lè ṣe àtúnṣe sí ète ìtọ́jú ìfúnràn rẹ̀ láti dín iye ara tí ó dára tí ó bajẹ́ kù àti láti mú ìtọ́jú náà ṣiṣẹ́ dáadáa. Àwọn àtúnṣe lè yàtọ̀ láti ìyípadà ìwọ̀n ìfúnràn sí lílò àwọn ọ̀nà tí ó gbẹ́kẹ̀lé gẹ́gẹ́ bí ìtọ́jú ìfúnràn 3-D conformal.
  • Chemotherapy. Ìtọ́jú ìṣòro fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ irú àrùn èso, chemotherapy máa ń lò àwọn oògùn láti pa àwọn sẹẹli àrùn èso run tàbí láti dá wọn dúró láti dàgbà. Oníṣègùn rẹ̀ lè pinnu bóyá chemotherapy lè ṣe rere fún ọ, ní tòótọ́ tàbí pẹ̀lú ìtọ́jú ìfúnràn.  Àwọn àbájáde lè pẹlu ìrẹ̀wẹ̀sì, ìrora, ẹ̀mí, àǹfààní àrùn tí ó pọ̀ sí i àti ìdákẹ́rẹ́mìí irun.  Ìtọ́jú ìfúnràn. A lè lò èyí láti mú ohun tí ó kù nínú èso náà kúrò tí ó kù lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ, láti tọ́jú àwọn èso tí kò lè ṣiṣẹ́ tàbí láti tọ́jú àwọn èso tí ìṣẹ́ abẹ ṣe nira jù fún.  Àwọn oògùn lè ràn wá lọ́wọ́ láti dín àwọn àbájáde ìfúnràn kù, gẹ́gẹ́ bí ìrora àti ẹ̀mí.  Nígbà mìíràn, a lè ṣe àtúnṣe sí ète ìtọ́jú ìfúnràn rẹ̀ láti dín iye ara tí ó dára tí ó bajẹ́ kù àti láti mú ìtọ́jú náà ṣiṣẹ́ dáadáa. Àwọn àtúnṣe lè yàtọ̀ láti ìyípadà ìwọ̀n ìfúnràn sí lílò àwọn ọ̀nà tí ó gbẹ́kẹ̀lé gẹ́gẹ́ bí ìtọ́jú ìfúnràn 3-D conformal.  Chemotherapy. Ìtọ́jú ìṣòro fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ irú àrùn èso, chemotherapy máa ń lò àwọn oògùn láti pa àwọn sẹẹli àrùn èso run tàbí láti dá wọn dúró láti dàgbà. Oníṣègùn rẹ̀ lè pinnu bóyá chemotherapy lè ṣe rere fún ọ, ní tòótọ́ tàbí pẹ̀lú ìtọ́jú ìfúnràn.  Àwọn àbájáde lè pẹlu ìrẹ̀wẹ̀sì, ìrora, ẹ̀mí, àǹfààní àrùn tí ó pọ̀ sí i àti ìdákẹ́rẹ́mìí irun.  Àwọn oògùn mìíràn. Nítorí pé ìṣẹ́ abẹ àti ìtọ́jú ìfúnràn àti àwọn èso fúnra wọn lè fa ìgbóná nínú ọpọlọpọ̀ ẹ̀gbà ẹ̀yìn, àwọn oníṣègùn sábà máa ń kọ corticosteroid sílẹ̀ láti dín ìgbóná kù, lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ tàbí nígbà ìtọ́jú ìfúnràn.  Forukọsilẹ̀ fún ọfẹ́ kí o sì gba ìtọ́sọ̀nà gbígbòòrò sí bí a ṣe lè bá àrùn èso jagun, pẹ̀lú àwọn ìsọfúnni ṣeé ṣe nípa bí a ṣe lè gba ìgbìmọ̀ kejì. O lè fagile ìforukọsilẹ̀ nígbàkigbà nípa lílò ọ̀nà ìfagilé ìforukọsilẹ̀ nínú imeeli náà.  Ìtọ́sọ̀nà gbígbòòrò rẹ̀ nípa bí a ṣe lè bá àrùn èso jagun yóò wà nínú apo-ìfìwéràn rẹ̀ láìpẹ́.  Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò sí àwọn oògùn míràn tí a ti fi hàn pé ó lè mú àrùn èso sàn, àwọn ìtọ́jú afikun tàbí míràn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín àwọn ààmì àrùn rẹ̀ kù.  Ìtọ́jú kan tí ó rí bẹ́ẹ̀ ni acupuncture. Nígbà ìtọ́jú acupuncture, oníṣègùn kan yóò fi àwọn abẹrẹ kékeré sí ara rẹ̀ ní àwọn ibi tí ó yẹ. Ìwádìí fi hàn pé acupuncture lè ṣe rere nínú dída ìrora àti ẹ̀mí kù. Acupuncture tún lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín àwọn irú ìrora kan kù nínú àwọn ènìyàn tí ó ní àrùn èso.  Rí i dájú pé o gbàdúrà àwọn ewu àti àǹfààní ìtọ́jú afikun tàbí míràn tí o ń ronú láti gbìyànjú pẹ̀lú oníṣègùn rẹ̀. Àwọn ìtọ́jú kan, gẹ́gẹ́ bí àwọn oògùn ewéko, lè dá lórí àwọn oògùn tí o ń mu.  Kíkọ́kọ́ gbọ́ pé o ní àrùn èso ẹ̀gbà ẹ̀yìn lè jẹ́ ohun tí ó wuwo. Ṣùgbọ́n o lè gbé àwọn igbesẹ̀ láti bá ìwádìí rẹ̀ jagun. Ronú nípa gbígbìyànjú láti:
  • Mọ̀ gbogbo ohun tí o lè mọ̀ nípa àrùn èso ẹ̀gbà ẹ̀yìn rẹ̀ pàtó. Kọ àwọn ìbéèrè rẹ̀ sílẹ̀ kí o sì mú wọn wá sí àwọn ìpàdé rẹ̀. Bí oníṣègùn rẹ̀ ṣe ń dáhùn àwọn ìbéèrè rẹ̀, kọ àwọn àkọsílẹ̀ sílẹ̀ tàbí béèrè lọ́wọ́ ọ̀rẹ́ tàbí ọmọ ẹbí rẹ̀ láti wá pẹ̀lú rẹ̀ láti kọ àwọn àkọsílẹ̀ sílẹ̀.  Bí o àti ìdílé rẹ̀ ṣe mọ̀ àti lóye nípa ìtọ́jú rẹ̀ tó, bí ìgbẹ́kẹ̀lé rẹ̀ ṣe máa pọ̀ sí i nígbà tí ó bá di àkókò láti ṣe àwọn ìpinnu ìtọ́jú. 
  • Gba ìtìlẹ́yìn. Wá ẹnìkan tí o lè bá pin àwọn ìmọ̀lára àti àníyàn rẹ̀. O lè ní ọ̀rẹ́ olúfẹ́ tàbí ọmọ ẹbí tí ó jẹ́ olùgbọ́ tí ó dára. Tàbí bá ọ̀gbẹ́ni ẹ̀sìn tàbí olùgbọ́ràn sọ̀rọ̀.  Àwọn ènìyàn mìíràn tí ó ní àrùn èso ẹ̀gbà ẹ̀yìn lè lè fún ọ ní àwọn ìsọfúnni àràmà. Béèrè lọ́wọ́ oníṣègùn rẹ̀ nípa àwọn ẹgbẹ́ ìtìlẹ́yìn ní agbègbè rẹ̀. Àwọn àgbékalẹ̀ àṣàrò lórí ayélujára, gẹ́gẹ́ bí àwọn tí Ẹgbẹ́ Àrùn Èso Ọpọlọpọ̀ Ẹ̀gbà ẹ̀yìn ṣe pèsè, jẹ́ àṣàyàn mìíràn. 
  • Tọ́jú ara rẹ̀. Yàn oúnjẹ tí ó dára tí ó ní ọpọlọpọ̀ èso, ẹ̀fọ̀ àti àwọn ọkà gbígbẹ́ nígbàkigbà tí ó bá ṣeé ṣe. Ṣàjọṣọpọ̀ pẹ̀lú oníṣègùn rẹ̀ láti rí igbà tí o lè bẹ̀rẹ̀ sí ṣiṣẹ́ ara mọ́. Sun títọ́ kí o lè rí ìsinmi.  Dín ìdààmú nínú ìgbàgbọ́ rẹ̀ kù nípa lílò àkókò fún àwọn iṣẹ́ ìsinmi, gẹ́gẹ́ bí fífi etí gbọ́ orin tàbí kíkọ nínú ìwé ìròyìn.  Mọ̀ gbogbo ohun tí o lè mọ̀ nípa àrùn èso ẹ̀gbà ẹ̀yìn rẹ̀ pàtó. Kọ àwọn ìbéèrè rẹ̀ sílẹ̀ kí o sì mú wọn wá sí àwọn ìpàdé rẹ̀. Bí oníṣègùn rẹ̀ ṣe ń dáhùn àwọn ìbéèrè rẹ̀, kọ àwọn àkọsílẹ̀ sílẹ̀ tàbí béèrè lọ́wọ́ ọ̀rẹ́ tàbí ọmọ ẹbí rẹ̀ láti wá pẹ̀lú rẹ̀ láti kọ àwọn àkọsílẹ̀ sílẹ̀.  Bí o àti ìdílé rẹ̀ ṣe mọ̀ àti lóye nípa ìtọ́jú rẹ̀ tó, bí ìgbẹ́kẹ̀lé rẹ̀ ṣe máa pọ̀ sí i nígbà tí ó bá di àkókò láti ṣe àwọn ìpinnu ìtọ́jú.  Gba ìtìlẹ́yìn. Wá ẹnìkan tí o lè bá pin àwọn ìmọ̀lára àti àníyàn rẹ̀. O lè ní ọ̀rẹ́ olúfẹ́ tàbí ọmọ ẹbí tí ó jẹ́ olùgbọ́ tí ó dára. Tàbí bá ọ̀gbẹ́ni ẹ̀sìn tàbí olùgbọ́ràn sọ̀rọ̀.  Àwọn ènìyàn mìíràn tí ó ní àrùn èso ẹ̀gbà ẹ̀yìn lè lè fún ọ ní àwọn ìsọfúnni àràmà. Béèrè lọ́wọ́ oníṣègùn rẹ̀ nípa àwọn ẹgbẹ́ ìtìlẹ́yìn ní agbègbè rẹ̀. Àwọn àgbékalẹ̀ àṣàrò lórí ayélujára, gẹ́gẹ́ bí àwọn tí Ẹgbẹ́ Àrùn Èso Ọpọlọpọ̀ Ẹ̀gbà ẹ̀yìn ṣe pèsè, jẹ́ àṣàyàn mìíràn.  Tọ́jú ara rẹ̀. Yàn oúnjẹ tí ó dára tí ó ní ọpọlọpọ̀ èso, ẹ̀fọ̀ àti àwọn ọkà gbígbẹ́ nígbàkigbà tí ó bá ṣeé ṣe. Ṣàjọṣọpọ̀ pẹ̀lú oníṣègùn rẹ̀ láti rí igbà tí o lè bẹ̀rẹ̀ sí ṣiṣẹ́ ara mọ́. Sun títọ́ kí o lè rí ìsinmi.  Dín ìdààmú nínú ìgbàgbọ́ rẹ̀ kù nípa lílò àkókò fún àwọn iṣẹ́ ìsinmi, gẹ́gẹ́ bí fífi etí gbọ́ orin tàbí kíkọ nínú ìwé ìròyìn.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye