Health Library Logo

Health Library

Kini Ehrlichiosis? Àwọn Àmì Àrùn, Ìdí, àti Ìtọ́jú

Created at:1/16/2025

Overwhelmed by medical jargon?

August makes it simple. Scan reports, understand symptoms, get guidance you can trust — all in one, available 24x7 for FREE

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

Ehrlichiosis jẹ́ àrùn gbàgbàdá tí o le gba láti ọwọ́ ìgbàgbàdá ẹ̀kọ́, pàápàá láti ọwọ́ àwọn ẹ̀kọ́ lone star tí ó ní àrùn àti àwọn ẹ̀kọ́ blacklegged. Àrùn yìí máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn gbàgbàdá tí a mọ̀ sí Ehrlichia bá wọ inú ẹ̀jẹ̀ rẹ̀, tí wọ́n sì ń kọlù àwọn sẹ́ẹ̀lì ẹ̀jẹ̀ funfun rẹ̀, èyí tí ó jẹ́ apá kan ti eto àìlera rẹ̀.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ehrlichiosis lè dàbí ohun tí ó ń dààmú, ó ṣeé tọ́jú pátápátá pẹ̀lú àwọn oogun gbàgbàdá nígbà tí a bá rí i nígbà tí ó kù sí i. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa ń mọ̀ dáadáa lẹ́yin ọ̀sẹ̀ díẹ̀ tí wọ́n bá bẹ̀rẹ̀ ìtọ́jú, àti àwọn ìṣòro tí ó ṣeé ṣe kí ó ṣẹlẹ̀ máa ń ṣọ̀wọ̀n nígbà tí a bá ṣàyẹ̀wò àrùn náà kí a sì tọ́jú rẹ̀ lẹsẹkẹsẹ.

Kí ni àwọn àmì àrùn Ehrlichiosis?

Àwọn àmì àrùn Ehrlichiosis máa ń hàn ní ọ̀sẹ̀ 1 sí 2 lẹ́yìn tí ẹ̀kọ́ bá gbà ọ́, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n lè hàn láti ọjọ́ díẹ̀ sí oṣù kan lẹ́yìn náà. Àwọn àmì àrùn ìbẹ̀rẹ̀ máa ń dàbí àrùn ibà, èyí tí ó lè mú kí ó ṣòro láti mọ̀ ní àkókò ìbẹ̀rẹ̀.

Èyí ni àwọn àmì àrùn tí ó wọ́pọ̀ jùlọ tí o lè ní:

  • Ibà àti ríru tí ó máa ń bẹ̀rẹ̀ lóòótọ́
  • Ọ̀rọ̀ ori tí ó ṣeé ṣe kí ó má ṣe dára pẹ̀lú àwọn oogun tí ó ń dẹkun irora
  • Irora ẹ̀gbà gbogbo ara
  • Àrùn rírẹ̀wẹ̀sì tí ó ju bí àrùn rírẹ̀wẹ̀sì déédéé lọ
  • Ìríru àti ẹ̀gbà
  • Àìní oúnjẹ
  • Àìlòye tàbí ríronú tí ó dàbí ìrẹ̀wẹ̀sì

Àwọn ènìyàn kan tún máa ń ní àrùn fèrí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé èyí máa ń ṣẹlẹ̀ kéré sí i ju àwọn àrùn tí ẹ̀kọ́ ń fa bíi Rocky Mountain spotted fever lọ. Àrùn fèrí náà, nígbà tí ó bá hàn, máa ń hàn gẹ́gẹ́ bí àwọn àmì kékeré, tí ó fara balẹ̀, tí ó jẹ́ pink tàbí pupa.

Ní àwọn àkókò tí ó ṣọ̀wọ̀n, àwọn àmì àrùn tí ó ṣeé ṣe kí ó ṣeé ṣe kí ó burú sí i lè ṣẹlẹ̀ tí àrùn náà bá ń lọ láìsí ìtọ́jú. Èyí lè pẹ̀lú àìlòye tí ó burú, ìṣòro ìmímú, àwọn ìṣòro ẹ̀jẹ̀, tàbí àwọn àmì àrùn àwọn ara.

Kí ni ó ń fa Ehrlichiosis?

Ehrlichiosis ni àwọn gbàgbàdá láti ẹ̀yà Ehrlichia tí ó ń gbé inú àwọn ẹ̀kọ́ ń fa. Nígbà tí ẹ̀kọ́ tí ó ní àrùn bá gbà ọ́, tí ó sì dúró fún wakati díẹ̀, àwọn gbàgbàdá wọ̀nyí lè wọ inú ẹ̀jẹ̀ rẹ̀, tí wọ́n sì ń fa àrùn.

Àwọn oríṣi gbàgbàdá pàtàkì tí ó ń fa ehrlichiosis pẹ̀lú:

  • Ehrlichia chaffeensis, tí àwọn ẹ̀kọ́ lone star ń gbé
  • Ehrlichia ewingii, tí àwọn ẹ̀kọ́ lone star tún ń gbé
  • Anaplasma phagocytophilum, tí àwọn ẹ̀kọ́ blacklegged (tí a tún mọ̀ sí ẹ̀kọ́ deer) ń gbé

Àwọn ẹ̀kọ́ wọ̀nyí máa ń gba gbàgbàdá náà nígbà tí wọ́n bá ń jẹ ẹ̀jẹ̀ àwọn ẹranko tí ó ní àrùn bíi deer, aja, tàbí rodents. Lẹ́yìn náà, gbàgbàdá náà máa ń gbé inú ara ẹ̀kọ́ náà, a sì lè gbé e lọ sí ènìyàn nígbà tí wọ́n bá ń jẹ ẹ̀jẹ̀.

Ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ pé ehrlichiosis kò lè tàn láti ọ̀dọ̀ ènìyàn sí ènìyàn nípasẹ̀ ìpàdé déédéé, ìgbàgbà, tàbí fífọwọ́ kàn. O le gba a nìkan láti ọwọ́ ìgbàgbàdá ẹ̀kọ́ tí ó ní àrùn tí ó ti bá ara rẹ̀ dúró fún wakati díẹ̀.

Nígbà wo ni o yẹ kí o lọ sọ́dọ̀ dókítà fún Ehrlichiosis?

O yẹ kí o kan sí ọ̀dọ̀ òṣìṣẹ́ ìlera rẹ tí o bá ní àwọn àmì àrùn ibà lẹ́yìn oṣù kan tí o bá lo àkókò ní àwọn agbègbè tí ẹ̀kọ́ wọ́pọ̀, pàápàá bí o bá rántí pé ẹ̀kọ́ kan gbà ọ́.

Wá ìtọ́jú ìlera lẹsẹkẹsẹ tí o bá ní ibà, ọ̀rọ̀ ori, irora ẹ̀gbà, àti àrùn rírẹ̀wẹ̀sì lẹ́yìn tí ẹ̀kọ́ bá lè gbà ọ́. Má ṣe dúró fún àwọn àmì àrùn kí wọ́n tó burú sí i, nítorí pé ehrlichiosis máa ń dára sí ìtọ́jú nígbà tí a bá bẹ̀rẹ̀ rẹ̀ nígbà tí àrùn náà kù sí i.

Gba ìtọ́jú ìlera pajawiri lẹsẹkẹsẹ tí o bá ní àwọn àmì àrùn tí ó burú bíi ibà gíga ju 103°F lọ, àìlòye tí ó burú, ìṣòro ìmímú, ẹ̀gbà tí ó ń bá a lọ, tàbí àwọn àmì àrùn ẹ̀jẹ̀. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ìṣòro tí ó burú wọ̀nyí ṣọ̀wọ̀n, wọ́n nílò ìtọ́jú ìlera lẹsẹkẹsẹ.

Rántí pé o kò nílò láti dúró títí o bá rí ẹ̀kọ́ kan lórí ara rẹ kí o tó wá ìtọ́jú. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí ó ní ehrlichiosis kò rántí pé wọ́n rí tàbí yọ ẹ̀kọ́ kan, nítorí pé àwọn ẹ̀dá kékeré wọ̀nyí lè kékeré bí ẹ̀gún poppy.

Kí ni àwọn ohun tí ó ń mú kí o ní àrùn Ehrlichiosis?

Àǹfààní rẹ̀ láti ní ehrlichiosis máa ń pọ̀ sí i nítorí ibi tí o ń gbé, ti o ń ṣiṣẹ́, tàbí ibi tí o ń lo àkókò ìgbadùn rẹ̀. ìmọ̀ nípa àwọn ohun tí ó ń mú kí o ní àrùn yìí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti gba àwọn ìgbìyànjú tí ó yẹ nígbà tí o bá wà ní àwọn agbègbè tí ẹ̀kọ́ wọ́pọ̀.

Àwọn ohun tí ó ń mú kí o ní àrùn yìí tí ó jẹ́ ti ilẹ̀ àti ayika pẹ̀lú:

  • Gbigbé ní tàbí lílọ sí ìwọ̀ oòrùn gúsù, ìwọ̀ oòrùn gúsù-àárín, àti àárín-Atlantic United States
  • Lílọ sí àwọn agbègbè igbó, igbá, tàbí koríko
  • Ìṣiṣẹ́ ìtẹ́tí, lílọ sí igbó, ṣíṣe ìgbẹ̀jọ̀, tàbí ṣíṣe ọgbà ní àwọn ibi tí ẹ̀kọ́ wọ́pọ̀
  • Ní àwọn ohun ọ̀dọ̀mọ̀dọ̀mọ̀ tí ó máa ń lo àkókò ní ìta tí wọ́n sì lè mú àwọn ẹ̀kọ́ wá sílé

Àwọn ohun tí ó jẹ́ ti ara ẹni kan tún lè nípa lórí àǹfààní rẹ̀. Àwọn ènìyàn tí ó ju ọdún 40 lọ máa ń ní ehrlichiosis sí i, bóyá nítorí pé wọ́n máa ń lo àkókò púpọ̀ sí i ní àwọn iṣẹ́ ìta. A máa ń ṣàyẹ̀wò àwọn ọkùnrin pẹ̀lú ehrlichiosis ju àwọn obìnrin lọ, bóyá nítorí àwọn iye ìṣiṣẹ́ ìta àti ìgbadùn tí ó ga julọ.

Tí o bá ní eto àìlera tí ó rẹ̀wẹ̀sì nítorí àwọn oogun, àwọn àrùn, tàbí àwọn ìtọ́jú bíi chemotherapy, o lè ní àǹfààní gíga fún àwọn àmì àrùn tí ó burú sí i tí o bá ní ehrlichiosis.

Kí ni àwọn ìṣòro tí ó lè ṣẹlẹ̀ ní Ehrlichiosis?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí ó ní ehrlichiosis máa ń mọ̀ dáadáa pẹ̀lú ìtọ́jú oogun gbàgbàdá tí ó yẹ, ṣùgbọ́n àwọn ìṣòro lè ṣẹlẹ̀ tí àrùn náà bá lọ láìsí ìtọ́jú tàbí tí a kò rí i nígbà tí ó kù sí i. Àwọn ìṣòro wọ̀nyí máa ń pọ̀ sí i ní àwọn ènìyàn tí ó ní eto àìlera tí ó rẹ̀wẹ̀sì tàbí àwọn àrùn ìlera mìíràn.

Àwọn ìṣòro tí ó lè ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú:

  • Àwọn ìṣòro ìmímú, pẹ̀lú ìṣòro ìmímú tàbí àrùn ọpọlọ
  • Àwọn ìṣòro ẹ̀jẹ̀ nítorí iye platelet tí ó kéré
  • Àìṣiṣẹ́ kídínì tàbí àìṣiṣẹ́
  • Àwọn ìṣòro ọkàn, pẹ̀lú ìgbona ara ọkàn
  • Àwọn ìṣòro eto iṣẹ́ àárín, bíi àwọn àrùn tàbí coma
  • Àwọn àrùn kejì nítorí eto àìlera tí ó rẹ̀wẹ̀sì

Ní àwọn àkókò tí ó ṣọ̀wọ̀n, ehrlichiosis tí a kò tọ́jú lè jẹ́ ewu sí ìwàláàyè, pàápàá jùlọ ní àwọn àgbàlagbà tàbí àwọn ènìyàn tí ó ní eto àìlera tí ó rẹ̀wẹ̀sì. Ṣùgbọ́n, pẹ̀lú ṣíṣàyẹ̀wò lẹsẹkẹsẹ àti ìtọ́jú oogun gbàgbàdá tí ó yẹ, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa ń mọ̀ dáadáa láìsí àwọn ipa tí ó ń bá a lọ.

Ìròyìn rere ni pé àwọn ìṣòro tí ó burú wọ̀nyí ṣọ̀wọ̀n gan-an nígbà tí a bá tọ́jú ehrlichiosis ní ọ̀nà tí ó yẹ. Èyí ni idi tí wíwá ìtọ́jú ìlera nígbà tí o bá ní àwọn àmì àrùn lẹ́yìn tí ẹ̀kọ́ bá lè gbà ọ́ ṣe pàtàkì.

Báwo ni a ṣe lè yẹ̀ wò Ehrlichiosis?

Yíyẹ̀wò ehrlichiosis lè ṣòro nítorí pé àwọn àmì àrùn ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀ dàbí àwọn àrùn mìíràn, pẹ̀lú ibà. Dókítà rẹ̀ máa ń bẹ̀rẹ̀ nípa bíbéèrè nípa àwọn iṣẹ́ rẹ̀ ní ọjọ́ díẹ̀ sẹ́yìn, pàápàá àkókò èyíkéyìí tí o bá lo ní ìta ní àwọn agbègbè tí ẹ̀kọ́ wọ́pọ̀.

Olùtọ́jú ìlera rẹ̀ máa ń ṣe àyẹ̀wò ara, tí ó sì lè paṣẹ fún àwọn àyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ díẹ̀ láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti jẹ́risi ṣíṣàyẹ̀wò. Àwọn àyẹ̀wò wọ̀nyí lè pẹ̀lú iye sẹ́ẹ̀lì ẹ̀jẹ̀ tí ó pé, iye platelet tí ó kéré, àti àwọn enzyme ẹ̀dọ̀ tí ó ga ní àwọn ènìyàn tí ó ní ehrlichiosis.

Àwọn àyẹ̀wò tí ó yẹ̀ sí i lè ṣàwárí gbàgbàdá ehrlichiosis tàbí idahùn eto àìlera rẹ̀ sí wọn. Èyí pẹ̀lú àwọn àyẹ̀wò PCR tí ó ń wá DNA gbàgbàdá àti àwọn àyẹ̀wò antibody tí ó ń ṣàyẹ̀wò idahùn eto àìlera rẹ̀ sí àrùn náà. Ṣùgbọ́n, àwọn àyẹ̀wò antibody lè má ṣe hàn ní àbájáde rere ní ọ̀sẹ̀ àkọ́kọ́ àrùn náà.

Nígbà mìíràn, dókítà rẹ̀ lè bẹ̀rẹ̀ ìtọ́jú oogun gbàgbàdá nítorí àwọn àmì àrùn rẹ̀ àti àwọn ohun tí ó ń mú kí o ní àrùn yìí, kódà kí àwọn àbájáde àyẹ̀wò tó dé. Ọ̀nà yìí yẹ nítorí pé ìtọ́jú ìbẹ̀rẹ̀ ṣe pàtàkì, àti wíwádìí àwọn àbájáde àyẹ̀wò lè mú ìtọ́jú pàtàkì yìí pẹ́.

Kí ni ìtọ́jú fún Ehrlichiosis?

Ìtọ́jú àkọ́kọ́ fún ehrlichiosis ni àwọn oogun gbàgbàdá, pàápàá doxycycline, èyí tí ó ṣeé ṣe gan-an láti kọlu àwọn gbàgbàdá tí ó ń fa àrùn yìí. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa ń bẹ̀rẹ̀ sí rí i dára lẹ́yìn wakati 24 sí 48 tí wọ́n bá bẹ̀rẹ̀ ìtọ́jú oogun gbàgbàdá.

Dókítà rẹ̀ máa ń kọ doxycycline fún ọjọ́ 7 sí 14, nítorí bí àwọn àmì àrùn rẹ̀ ṣe burú àti bí o ṣe ń dára sí ìtọ́jú. Ó ṣe pàtàkì láti mu gbogbo oogun gbàgbàdá náà, kódà tí o bá bẹ̀rẹ̀ sí rí i dára kí o tó pari gbogbo àwọn tabulẹ́ẹ̀tì.

Fún àwọn ènìyàn tí kò lè mu doxycycline, bíi àwọn obìnrin tí ó lóyún tàbí àwọn tí ó ní àwọn àléègbà kan, àwọn oogun gbàgbàdá mìíràn bíi rifampin lè ṣee lo. Ṣùgbọ́n, doxycycline ṣì jẹ́ ìtọ́jú àkọ́kọ́ nítorí pé ó ṣeé ṣe jùlọ láti kọlu àwọn gbàgbàdá ehrlichiosis.

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí ó ní ehrlichiosis lè tọ́jú nílé pẹ̀lú àwọn oogun gbàgbàdá tí a ń mu. Ṣùgbọ́n, tí o bá ní àwọn àmì àrùn tí ó burú tàbí àwọn ìṣòro, o lè nílò láti wà níbíbi tí wọ́n ń tọ́jú àrùn pẹ̀lú àwọn oogun gbàgbàdá tí a ń fi sí inú ẹ̀jẹ̀ àti ìtọ́jú tí ó ń ràn ọ́ lọ́wọ́ bíi omi tí a ń fi sí inú ẹ̀jẹ̀ tàbí ṣíṣàyẹ̀wò iṣẹ́ ara.

Báwo ni o ṣe lè ṣakoso àwọn àmì àrùn Ehrlichiosis nílé?

Nígbà tí o bá ń mu àwọn oogun gbàgbàdá tí a kọ fún ọ jẹ́ apá pàtàkì jùlọ ti ìtọ́jú, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun tí o lè ṣe nílé láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣakoso àwọn àmì àrùn rẹ̀ àti láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ dáadáa. Ìsinmi àti wíwòpọ̀ omi ṣe pàtàkì gan-an nígbà tí ara rẹ̀ bá ń ja àrùn náà.

Fún ibà àti irora ẹ̀gbà, o lè lo àwọn oogun tí a ń ra láìsí àṣẹ dókítà bíi acetaminophen tàbí ibuprofen, nípa títẹ̀lé àwọn ìtọ́ni lórí ìpàkò.

Ríi dájú pé o mu omi púpọ̀, pàápàá omi, láti yẹ̀ wò àìní omi láti ibà àti láti ràn ara rẹ̀ lọ́wọ́ láti yọ àrùn náà kúrò. Jíjẹ́ oúnjẹ tí ó rọrùn, tí ó rọrùn láti jẹ́ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ tí o bá ní ìríru tàbí àìní oúnjẹ.

Gbígbà ìsinmi tó yẹ ṣe pàtàkì fún eto àìlera rẹ̀ láti ja àrùn náà ní ọ̀nà tí ó yẹ. Má ṣe fi ara rẹ̀ sílẹ̀ láti pada sí àwọn iṣẹ́ déédéé kí o tó yara – fi àkókò fún ara rẹ̀ láti mọ̀ dáadáa.

Tọ́jú àwọn àmì àrùn rẹ̀, kí o sì kan sí ọ̀dọ̀ olùtọ́jú ìlera rẹ̀ tí wọ́n bá burú sí i tàbí tí wọ́n kò bá dára lẹ́yìn ọjọ́ díẹ̀ tí o bá bẹ̀rẹ̀ sí mu àwọn oogun gbàgbàdá. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa ń rí ìdàrúdàpọ̀ tí ó ṣeé ṣe lẹ́yìn wakati 48 tí wọ́n bá bẹ̀rẹ̀ ìtọ́jú.

Báwo ni o ṣe yẹ kí o ṣe ìgbékalẹ̀ fún ìpàdé dókítà rẹ̀?

Kí ìpàdé rẹ̀ tó bẹ̀rẹ̀, kọ gbogbo àwọn àmì àrùn rẹ̀ sílẹ̀ àti nígbà tí wọ́n bẹ̀rẹ̀, kódà bí wọ́n bá dàbí ohun kékeré. Fi àwọn ìmọ̀ràn sílẹ̀ nípa àwọn iṣẹ́ ìta, ìrìnàjò, tàbí ìgbàgbàdá ẹ̀kọ́ tí ó lè ṣẹlẹ̀, nítorí pé ìmọ̀ràn yìí ń ràn dókítà rẹ̀ lọ́wọ́ láti ṣàyẹ̀wò àǹfààní rẹ̀ fún ehrlichiosis.

Mú àkọọ̀lẹ̀ gbogbo àwọn oogun tí o ń mu lọ, pẹ̀lú àwọn oogun tí a ń ra láìsí àṣẹ dókítà àti àwọn ohun afikun. Pẹ̀lú, kíyèsí àwọn àléègbà tí o ní sí àwọn oogun, nítorí pé èyí ń nípa lórí àwọn oogun gbàgbàdá tí dókítà rẹ̀ lè kọ fún ọ láìṣe ewu.

Tí o bá rí ẹ̀kọ́ kan tí o sì yọ ọ́ kúrò, gbiyanjú láti rántí nígbà àti níbi tí èyí ṣẹlẹ̀. Tí o bá fi ẹ̀kọ́ náà pamọ́, mú un wá pẹ̀lú rẹ̀ nínú àpótí tí a ti dì mọ́ – èyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ nígbà mìíràn pẹ̀lú ṣíṣàyẹ̀wò, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò ṣe pàtàkì fún ìtọ́jú.

Ṣe ìgbékalẹ̀ àwọn ìbéèrè tí o fẹ́ béèrè lọ́wọ́ dókítà rẹ̀, bíi bí àkókò tí o yẹ kí o máa ní àrùn, nígbà tí o lè pada sí iṣẹ́ tàbí àwọn iṣẹ́ déédéé, àti àwọn àmì ìkìlọ̀ tí ó yẹ kí ó mú kí o wá ìtọ́jú lẹsẹkẹsẹ.

Kí ni ohun pàtàkì nípa Ehrlichiosis?

Ehrlichiosis jẹ́ àrùn gbàgbàdá tí a lè tọ́jú tí a ń gba láti ọwọ́ ìgbàgbàdá ẹ̀kọ́ tí ó ń dára sí ìtọ́jú oogun gbàgbàdá nígbà tí a bá rí i nígbà tí ó kù sí i. Àwọn ohun pàtàkì jùlọ tí o yẹ kí o rántí ni pé yíyẹ̀wò nípasẹ̀ yíyẹ̀wò ẹ̀kọ́ ni ààbò rẹ̀ tí ó dára jùlọ, àti wíwá ìtọ́jú ìlera lẹsẹkẹsẹ lẹ́yìn tí ẹ̀kọ́ bá lè gbà ọ́ lè yẹ̀ wò àwọn ìṣòro tí ó ṣeé ṣe kí ó ṣẹlẹ̀.

Tí o bá ní àwọn àmì àrùn ibà lẹ́yìn tí o bá lo àkókò ní àwọn agbègbè tí ẹ̀kọ́ wọ́pọ̀, má ṣe yẹ̀wò láti kan sí ọ̀dọ̀ olùtọ́jú ìlera rẹ̀, kódà tí o kò bá rántí pé ẹ̀kọ́ kan gbà ọ́. Ṣíṣàyẹ̀wò lẹsẹkẹsẹ àti ìtọ́jú pẹ̀lú doxycycline máa ń mú kí o mọ̀ dáadáa lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ díẹ̀.

Nípa gbígbà àwọn ìgbìyànjú tí ó yẹ nígbà tí o bá wà ní ìta àti wíwá ìtọ́jú ìlera lẹsẹkẹsẹ nígbà tí àwọn àmì àrùn bá hàn, o lè dáàbò bo ara rẹ̀ àti ìdílé rẹ̀ láti ọwọ́ àrùn tí ẹ̀kọ́ ń fa yìí. Rántí pé ehrlichiosis ṣeé yẹ̀ wò pátápátá àti tí a lè tọ́jú pẹ̀lú ọ̀nà tí ó yẹ.

Àwọn ìbéèrè tí a máa ń béèrè nípa Ehrlichiosis

Ṣé o lè ní ehrlichiosis ju ẹ̀ẹ̀kan lọ?

Bẹ́ẹ̀ni, o lè ní ehrlichiosis nígbà púpọ̀ nítorí pé níní àrùn náà lẹ́ẹ̀kan kò ń fún ọ ní ààbò nígbà pípẹ́. Ìgbàgbàdá ẹ̀kọ́ kọ̀ọ̀kan tí ó mú gbàgbàdá ehrlichia wá jẹ́ ewu tuntun fún àrùn, nítorí náà ó ṣe pàtàkì láti máa gba àwọn ìgbìyànjú ìdènà nígbà gbogbo kódà tí o bá ti ní ehrlichiosis tẹ́lẹ̀.

Báwo ni àkókò tí ẹ̀kọ́ yẹ kí ó dúró kí ó tó gbé ehrlichiosis?

Àwọn ẹ̀kọ́ máa ń nílò láti dúró fún wakati díẹ̀ kí wọ́n tó gbé gbàgbàdá ehrlichiosis, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àkókò tí ó yẹ kò ṣe kedere. Èyí ni idi tí wíwádìí fún àwọn ẹ̀kọ́ lójoojúmọ́ àti yíyọ wọn kúrò lẹsẹkẹsẹ ṣeé ṣe gan-an láti yẹ̀ wò àrùn náà. Bí ẹ̀kọ́ bá dúró fún àkókò gíga, àǹfààní rẹ̀ máa ń pọ̀ sí i.

Ṣé oògùn àbójútó wà fún ehrlichiosis?

Rárá, kò sí oògùn àbójútó tí ó wà fún ehrlichiosis. Ìdènà gbàgbàdá ń gbẹ́kẹ̀lé pátápátá lórí yíyẹ̀wò ìgbàgbàdá nípasẹ̀ aṣọ àbójútó, àwọn ohun tí ó ń dènà ẹ̀kọ́, àti ìmọ̀ nípa ayika. Àwọn onímọ̀ ṣi ń kẹ́kọ̀ọ́ nípa àwọn oògùn àbójútó tí ó lè ṣee ṣe, ṣùgbọ́n kò sí èyíkéyìí tí ó wà fún lílò ènìyàn ní àkókò yìí.

Ṣé àwọn ohun ọ̀dọ̀mọ̀dọ̀mọ̀ lè ní ehrlichiosis tí wọ́n sì lè gbé e lọ sí ènìyàn?

Àwọn ohun ọ̀dọ̀mọ̀dọ̀mọ̀, pàápàá àwọn aja, lè ní ehrlichiosis láti ọwọ́ ìgbàgbàdá ẹ̀kọ́, ṣùgbọ́n wọn kò lè gbé àrùn náà lọ sí ènìyàn ní tààràtà. Ṣùgbọ́n, àwọn ohun ọ̀dọ̀mọ̀dọ̀mọ̀ lè mú àwọn ẹ̀kọ́ tí ó ní àrùn wá sílé rẹ̀, èyí tí ó lè gbà àwọn ọmọ ẹbí.

Kí ni ìyàtọ̀ láàrin ehrlichiosis àti àrùn Lyme?

Mẹ́nnì kan jẹ́ àrùn gbàgbàdá tí ẹ̀kọ́ ń fa, ṣùgbọ́n àwọn gbàgbàdá tí ó yàtọ̀ ń fa wọn, wọ́n sì ní àwọn àmì àrùn tí ó yàtọ̀. Ehrlichiosis kò sábà máa ń fa àrùn fèrí tí ó jẹ́ àmì àrùn Lyme, àti àwọn àmì àrùn ehrlichiosis máa ń dàbí ibà. Mẹ́nnì kan ń dára sí ìtọ́jú oogun gbàgbàdá nígbà tí a bá rí i nígbà tí ó kù sí i.

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia