Created at:1/16/2025
Macrosomia ẹyin túmọ̀ sí pé ọmọ rẹ̀ wọn ju bí a ti retí fún ọjọ́ ìgbàlógbàló rẹ̀ lọ, gẹ́gẹ́ bí àṣà, ju poun mẹ́jọ àti aùn mẹ́ta (4,000 giramu) lọ nígbà ìbí. Ìpò yìí máa ń kan nípa 8-10% ti àwọn oyun, àti bí ó ti dà bí ohun tí ó ń dààmú, ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé pẹ̀lú macrosomia a bí wọn ní ìlera pẹ̀lú ìtọ́jú iṣoogun tó yẹ.
Rò ó bí ọmọ rẹ̀ tí ń dàgbà ju iwọn àpapọ̀ fún àwọn ọmọdé tí a bí ní ìpele kan náà ti oyun. Iwọn afikún náà lè mú kí ìbí di ohun tí ó ṣòro sí i, ṣùgbọ́n ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ ní ọ̀pọ̀ ọ̀nà láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rii dájú pé ìwọ àti ọmọ rẹ̀ máa wà ní ààbò ní gbogbo ìgbà.
O lè má ṣe kíyèsí àwọn àmì àrùn tí ó hàn gbangba nígbà oyun nítorí pé a máa ń rí macrosomia ẹyin nípa àwọn ìwọ̀n iṣoogun. Sibẹsibẹ, oníṣoogun rẹ̀ lè kíyèsí pé ikùn rẹ̀ ń pọ̀ ju bí a ti retí fún ìpele oyun rẹ̀ lọ.
Nígbà àwọn ìbẹ̀wò oyun déédéé, àwọn àmì wọ̀nyí lè fi hàn pé ọmọ rẹ̀ ń dàgbà ju bí ó ti yẹ lọ:
Rántí pé àwọn àmì wọ̀nyí kì í ṣe ohun tí ó túmọ̀ sí macrosomia nígbà gbogbo, àti pé àwọn ìyá kan tí ń ru àwọn ọmọdé tó tóbi máa ń ní iriri àwọn iyàtọ̀ tí ó ṣeé ṣàkíyèsí. Oníṣoogun rẹ̀ máa ń lo àwọn ìwọ̀n pàtó àti àwọn ìṣàyẹ̀wò iṣoogun láti ṣe ìpinnu yìí.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan lè mú kí ọmọ rẹ̀ dàgbà ju bí a ti retí lọ, pẹ̀lú àrùn àtọ́jú ìgbàlógbàló jẹ́ ìdí tí ó wọ́pọ̀ jùlọ. Nígbà tí iye suga ẹ̀jẹ̀ ga ju bí ó ti yẹ lọ, ọmọ rẹ̀ máa ń gba glucose afikún, èyí tí a máa ń fipamọ́ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rá àti ń mú kí ìdágbà dàgbà pọ̀ sí i.
Èyí ni àwọn ìdí pàtàkì tí macrosomia ẹyin lè ti dàgbà:
Àwọn ìdí tí kò wọ́pọ̀ ṣùgbọ́n tí ó ṣeé ṣe pẹ̀lú àwọn ipo ìdílé kan àti àwọn àìṣe deede ti homonu tí ó kan ìdágbà ọmọ. Oníṣoogun rẹ̀ máa ń ṣàtúnyẹ̀wò ìtàn iṣoogun rẹ̀ àti àwọn ohun tí ó lè mú kí ó ṣẹlẹ̀ láti mọ ohun tí ó lè mú kí iwọn ọmọ rẹ̀ dà.
O gbọ́dọ̀ kan sí oníṣoogun rẹ̀ bí o bá kíyèsí pé ikùn rẹ̀ dà bíi pé ó pọ̀ jù fún ìpele oyun rẹ̀ tàbí bí o bá ní àwọn àmì àrùn tí ó dààmú rẹ̀. Àwọn ìbẹ̀wò oyun déédéé ni ààbò rẹ̀ tí ó dára jùlọ nítorí pé a máa ń rí macrosomia nípa àwọn ìwọ̀n àti àṣàwájú déédéé.
Ṣe ìtòjú láìka ìgbà tí o bá ní àwọn àmì àrùn tí ó lewu bíi ìṣòro ìmímú, àtìkáwọ̀ tí ó lágbára ní agbada rẹ̀, tàbí àwọn àmì àrùn oyun sáájú àkókò. Oníṣoogun rẹ̀ lè ṣe ultrasound àti àwọn ìṣàyẹ̀wò mìíràn láti ṣàṣàwájú ìdágbà ọmọ rẹ̀ àti láti ṣe ètò ìtọ́jú tó yẹ.
Bí o bá ní àwọn ohun tí ó lè mú kí ó ṣẹlẹ̀ bí àrùn àtọ́jú tàbí ìtàn ìdílé àwọn ọmọdé tóbi, sọ̀rọ̀ yìí pẹ̀lú ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ oyun. Wọn lè fún ọ ní àṣàwájú tí ó súnmọ́ sí ara àti àwọn ètò ìdènà láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàkóso ìdágbà ọmọ rẹ̀.
Títẹ́lé àwọn ohun tí ó lè mú kí ó ṣẹlẹ̀ rẹ̀ ń ràn ọ́ àti ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ lọ́wọ́ láti múra fún abajade tí ó dára jùlọ. Àwọn ohun kan tí o lè nípa lórí nípa àṣà ìgbésí ayé, nígbà tí àwọn mìíràn bá kan ìtàn iṣoogun rẹ̀ tàbí ìdílé.
Èyí ni àwọn ohun pàtàkì tí ó lè mú kí ó ṣẹlẹ̀ tí ó mú kí àǹfààní macrosomia ẹyin pọ̀ sí i:
Níní ohun kan tàbí jù bẹ́ẹ̀ lọ tí ó lè mú kí ó ṣẹlẹ̀ kì í ṣe àtẹ̀lé pé ọmọ rẹ̀ máa ní macrosomia. Oníṣoogun rẹ̀ máa ṣàtúnyẹ̀wò ipò rẹ̀ pàtó àti fún ọ ní àwọn ìṣedéédé àti àwọn ìṣedéédé ìtọ́jú tí ó bá ipò rẹ̀ mu.
Bí ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé pẹ̀lú macrosomia ti bí wọn ní ìlera, àwọn ìṣòro kan wà tí ìwọ àti ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ gbọ́dọ̀ ṣọ́ra fún nígbà ìbí àti lẹ́yìn rẹ̀. Títẹ́lé àwọn àǹfààní wọ̀nyí ń ràn gbogbo ènìyàn lọ́wọ́ láti múra fún iriri ìbí tí ó dára jùlọ.
Àwọn ìṣòro tí ó wọ́pọ̀ jùlọ nígbà ìbí pẹ̀lú:
Fún ọmọ rẹ̀, àwọn ìṣòro tí ó ṣeé ṣe lè pẹ̀lú àwọn ìṣòro ìmímú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn ìbí àti iye suga ẹ̀jẹ̀ tí ó kéré tí ó nilo àṣàwájú. Ní àwọn àkókò tí kò wọ́pọ̀, ó lè ní àwọn ìpalára iṣan nígbà ìbí, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú èyí máa ń yanjú patapata pẹ̀lú àkókò àti ìtọ́jú tó yẹ.
Ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ ti múra tán láti ṣe àwọn nǹkan wọ̀nyí àti wọn ó gbé àwọn igbesẹ̀ láti dín àwọn ewu kù ní gbogbo iriri ìbí rẹ̀.
Oníṣoogun rẹ̀ máa ń ṣàyẹ̀wò macrosomia ẹyin nípa àwọn ìwọ̀n ultrasound tí ó ṣàyẹ̀wò iwọn ọmọ rẹ̀ ṣáájú ìbí. Àwọn ìwọ̀n wọ̀nyí ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti sọ̀rọ̀ téèyàn bá ní iwọn ọmọ rẹ̀ ju bí a ti retí fún ọjọ́ oyun rẹ̀ lọ.
Nígbà àwọn ìbẹ̀wò oyun rẹ̀, oníṣoogun rẹ̀ máa ń wọn iwọn ikùn rẹ̀, èyí tí í ṣe ìwọ̀n láti ọ̀rùn rẹ̀ dé òkè ikùn rẹ̀. Bí ìwọ̀n yìí bá pọ̀ ju bí a ti retí fún ìpele oyun rẹ̀ lọ, wọn lè paṣẹ fún àwọn ìṣàyẹ̀wò afikún.
Àwọn ìṣàyẹ̀wò ultrasound ń fún ọ ní àwọn ìsọfúnni tí ó ṣe kedere jùlọ nípa iwọn ọmọ rẹ̀. Ẹlẹ́rìnṣẹ̀ máa ń wọn ori, ikùn, àti egungun ẹsẹ ọmọ rẹ̀ láti ṣàyẹ̀wò iwọn ọmọ tí a retí. Bí àwọn ìṣàyẹ̀wò wọ̀nyí bá lè jẹ́ àìtọ́ nípa 10-15%, wọn ń fún ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ ní àwọn ìsọfúnni tí ó ṣe pataki fún ṣiṣe ètò ìbí rẹ̀.
Oníṣoogun rẹ̀ lè ṣàtúnyẹ̀wò àwọn abajade ìṣàyẹ̀wò ìfaradà glucose rẹ̀ àti ṣọ́ra fún àwọn àmì àrùn àtọ́jú, nítorí pé suga ẹ̀jẹ̀ tí kò ní àkóso jẹ́ ohun pàtàkì tí ó mú kí ìdágbà ọmọ pọ̀ jù.
Ìtọ́jú ń fojú sórí àṣàkóso àwọn ìdí tí ó wà tẹ́lẹ̀ àti ṣiṣe ètò fún ìbí tí ó dára jùlọ fún ìwọ àti ọmọ rẹ̀. Bí àrùn àtọ́jú bá ń mú kí iwọn ọmọ rẹ̀ pọ̀, àṣàkóso iye suga ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ di ohun pàtàkì jùlọ.
Ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ máa ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú rẹ̀ láti ṣe ètò ìṣàkóso tí ó pẹ́lú èyí tí ó lè pẹ̀lú:
Oníṣoogun rẹ̀ máa ń múra fún àwọn ìṣòro tí ó ṣeé ṣe nígbà ìbí nípa níní ẹgbẹ́ iṣoogun àti ẹrọ tí ó yẹ. Ọ̀nà tí ó ṣeé ṣe yìí ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rii dájú pé abajade tí ó dára jùlọ fún ìwọ àti ọmọ rẹ̀.
Ṣiṣàkóso macrosomia ẹyin nílé pàtàkì ń pẹ̀lú títẹ́lé ìtọ́ni oníṣoogun rẹ̀ fún àṣàkóso suga ẹ̀jẹ̀ àti àṣà oyun tí ó dára. Bí o bá ní àrùn àtọ́jú, ṣíṣọ́ra déédéé àti ìgbọ́ràn sí oògùn jẹ́ ohun pàtàkì fún àṣàkóso ìdágbà ọmọ rẹ̀.
Fojú sórí jijẹ́ oúnjẹ tí ó bá ara mu pẹ̀lú àwọn ìpín tí a ṣàkóso, pàtàkì ni kíkù àwọn carbohydrates tí ó rọrùn tí ó lè mú kí suga ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ pọ̀ sí i. Ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ lè tọ́ka ọ sí onímọ̀ nípa oúnjẹ tí ó lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣe ètò oúnjẹ tí ó ń ṣàkóso ìlera rẹ̀ àti ìdágbà ọmọ tí ó yẹ.
Máa ṣiṣẹ́ pẹ̀lú àwọn àṣàdáṣe tí oníṣoogun ti fọwọ́ sí bíi rìn tàbí wíwà ní omi, èyí tí ó lè ràn ọ́ lọ́wọ́ pẹ̀lú àṣàkóso suga ẹ̀jẹ̀ àti ìlera oyun gbogbo.
Gba gbogbo oògùn tí a gba ní ọ̀nà tí a sọ àti lọ sí gbogbo ìbẹ̀wò oyun tí a ṣe. Àwọn ìbẹ̀wò wọ̀nyí ṣe pataki fún ṣiṣàṣàwájú ìdágbà ọmọ rẹ̀ àti ṣiṣe iyipada ètò ìtọ́jú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti yẹ.
Mímúra fún ìbẹ̀wò rẹ̀ ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti lo àkókò rẹ̀ pẹ̀lú oníṣoogun rẹ̀ dáadáa àti láti rii dájú pé a ti dá àwọn ìṣòro rẹ̀ gbogbo bo.
Kọ àwọn ìbéèrè tàbí àwọn àmì àrùn tí o ti kíyèsí láti ìbẹ̀wò rẹ̀ tó kọjá sílẹ̀. Mu àkọọ̀lẹ̀ gbogbo oògùn, vitamin, àti àwọn afikún tí o ń mu wá, pẹ̀lú àwọn àkọọ̀lẹ̀ suga ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ bí o bá ń ṣọ́ra fún iye glucose. Jẹ́ kí ìsọfúnni inṣurans rẹ̀ àti àwọn àkọọ̀lẹ̀ iṣoogun tó kọjá wà ní ọwọ́.
Múra láti sọ̀rọ̀ nípa oúnjẹ rẹ̀, àṣàdáṣe, àti àwọn àmì àrùn tí o ti ní iriri. Oníṣoogun rẹ̀ máa fẹ́ mọ̀ nípa àwọn iyipada ní ìṣiṣẹ́ ọmọ, àìnílérò tí kò wọ́pọ̀, tàbí àwọn ìṣòro nípa iwọn ọmọ rẹ̀.
Rò ó pé kí o mu ẹni tí ó ń ràn ọ́ lọ́wọ́ wá tí ó lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rántí àwọn ìsọfúnni tí ó ṣe pataki àti láti fún ọ ní ìtìlẹ́yìn nígbà tí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa ṣiṣe ètò ìbí àti àwọn ìṣòro tí ó ṣeé ṣe.
Macrosomia ẹyin jẹ́ ìpò tí a lè ṣàkóso tí ó kan ọ̀pọ̀ oyun, àti pẹ̀lú ìtọ́jú iṣoogun tó yẹ, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìyá àti àwọn ọmọdé ní àwọn abajade tí ó dára. Ohun pàtàkì ni ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ láti ṣàṣàwájú ìdágbà ọmọ rẹ̀ àti ṣiṣe ètò fún ìbí tí ó dára jùlọ.
Bí o bá ní àwọn ohun tí ó lè mú kí ó ṣẹlẹ̀ bí àrùn àtọ́jú, gbigbé àwọn igbesẹ̀ láti ṣàkóso suga ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ lè nípa lórí àwọn àṣà ìdágbà ọmọ rẹ̀. Rántí pé níní ọmọdé tóbi kì í túmọ̀ sí pé àwọn ìṣòro máa ṣẹlẹ̀, ṣùgbọ́n mímúra ń ràn gbogbo ènìyàn tí ó bá ní ipa lọ́wọ́ láti fún wọn ní ìtọ́jú tí ó dára jùlọ.
Gbẹ́kẹ̀lé ìmọ̀ ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ àti má ṣe jáfara láti béèrè àwọn ìbéèrè nípa ipò rẹ̀ pàtó. Gbogbo oyun jẹ́ àkọ́kọ́, àti pé àwọn oníṣoogun rẹ̀ máa ṣe àṣàkóso ọ̀nà wọn láti fún ọ àti ọmọ rẹ̀ ní abajade tí ó dára jùlọ.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé o kò lè dènà gbogbo àwọn àkókò macrosomia ẹyin, àṣàkóso àrùn àtọ́jú àti níní iye suga ẹ̀jẹ̀ tí ó dára ń dín ewu kù. Jíjẹ́ oúnjẹ tí ó bá ara mu, ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí oníṣoogun rẹ̀ ti fọwọ́ sí, àti lílọ sí gbogbo ìbẹ̀wò oyun ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú àwọn àṣà ìdágbà ọmọ rẹ̀ sunwọ̀n.
Kì í ṣe bẹ́ẹ̀. Ọ̀pọ̀ àwọn obìnrin pẹ̀lú àwọn ọmọdé macrosomia ń bí wọn nípa vaginal láìní ìṣòro. Oníṣoogun rẹ̀ máa ń gbé àwọn ohun tí ó lè mú kí ó ṣẹlẹ̀ bíi iwọn ọmọ rẹ̀, iwọn agbada rẹ̀, àti ìlera rẹ̀ gbogbo yẹ̀wò láti ṣe ìṣedéédé ọ̀nà ìbí tí ó dára jùlọ fún ipò rẹ̀ pàtó.
Àwọn ìṣàyẹ̀wò ultrasound lè jẹ́ àìtọ́ nípa 10-15% ní ọ̀nà méjì, àti pé àyè àìtọ́ yìí máa ń pọ̀ sí i fún àwọn ọmọdé tóbi. Ẹgbẹ́ iṣoogun rẹ̀ máa ń lo àwọn ìṣàyẹ̀wò wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí ohun èlò kan láàrin ọ̀pọ̀ láti ṣe ètò ìtọ́jú rẹ̀, kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí àṣàṣàwájú tí ó dájú ti iwọn ọmọ rẹ̀ gidi nígbà ìbí.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọmọdé pẹ̀lú macrosomia ní ìlera nígbà ìbí àti wọn ń tẹ̀síwájú láti dàgbà déédéé. Àwọn kan lè nilo àṣàwájú fún iye suga ẹ̀jẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn ìbí, ṣùgbọ́n àwọn ìṣòro ìlera tó lewu ní àkókò gùn kì í wọ́pọ̀ nígbà tí a bá fún wọn ní ìtọ́jú iṣoogun tó yẹ nígbà àti lẹ́yìn ìbí.
Níní ọmọdé macrosomia kan ń mú kí àǹfààní rẹ̀ pọ̀ sí i fún àwọn ọmọdé tóbi tó tèyèlé, ṣùgbọ́n kì í ṣe àtẹ̀lé. Oníṣoogun rẹ̀ máa ń ṣọ́ra fún àwọn oyun tó tèyèlé sí i àti wọn lè ṣe ìṣedéédé àṣàwájú fún àrùn àtọ́jú àti àwọn ohun mìíràn tí ó lè mú kí ó ṣẹlẹ̀ láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàkóso ìdágbà ọmọ.