Created at:1/16/2025
Peritonitis jẹ́ àrùn ìgbàgbọ́ tàbí ìgbona sí igbágbọ́ ti peritoneum, èyí tí ó jẹ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ fẹ́fẹ́ tí ó bo ogiri ikùn rẹ̀ àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ẹ̀yà ara ikùn rẹ̀. Rò ó bí àbò tí ó dáàbò bò àwọn ẹ̀yà ara rẹ̀, tí ó sì ń ràn wọ́n lọ́wọ́ láti gbé ara wọn lọ́wọ́ láìṣe kúnrẹ̀ sí ara wọn.
Àrùn yìí nilo ìtọ́jú ìṣègùn lẹsẹkẹsẹ̀ nítorí pé ó lè yipada sí ohun tí ó lè pa ni lẹ́nu àìpẹ́ tí a bá kò fi tọ́jú rẹ̀. Ìròyìn rere ni pé, pẹ̀lú ìwádìí tí ó yára àti ìtọ́jú tí ó tọ́, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa gbàdúrà láti inu Peritonitis.
Àmì àrùn Peritonitis tí ó wọ́pọ̀ jùlọ ni ìrora ikùn tí ó burú jùlọ tí ó sì burú sí i pẹ̀lú ìgbòòrò tàbí fífọwọ́kàn. O lè kíyè sí i pé, àní titẹ̀ lórí ikùn rẹ̀ pẹ̀lú ọwọ́ rẹ̀ lè fa ìrora tí ó pọ̀, o sì lè fẹ́ sùn nígbà gbogbo.
Ẹ jẹ́ ká wo gbogbo àwọn àmì àrùn tí o lè ní, nígbà tí a bá ń rò pé kò sí ẹni tí ó ní gbogbo àwọn àmì àrùn wọ̀nyí:
Ní àwọn àkókò kan, o lè ní àwọn àmì àrùn tí kò wọ́pọ̀ bí ìdààmú, òùngbẹ̀ tí ó pọ̀ jù, tàbí àìṣe ìṣàn oṣùṣù. Àwọn àmì àrùn wọ̀nyí sábà máa ń fi hàn pé àrùn náà ti kan àwọn ẹ̀yà ara rẹ̀ mìíràn, ó sì nilo ìtọ́jú pajawiri lẹsẹkẹsẹ̀.
Àwọn oríṣìíríṣìí Peritonitis méjì ló wà, àti mímọ̀ nípa ìyàtọ̀ láàrin wọn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti lóye ohun tí ó lè ń ṣẹlẹ̀ nínú ara rẹ̀. Ọ̀kọ̀ọ̀kan oríṣìíríṣìí ní àwọn ìdí àti ọ̀nà ìtọ́jú tí ó yàtọ̀.
Peritonitis àkọ́kọ́ máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn kokoro arun bá tàn sí peritoneum nípasẹ̀ ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ tàbí eto lymphatic. Oríṣìíríṣìí yìí kò wọ́pọ̀, ó sì sábà máa ń ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn tí wọ́n ní àwọn àrùn ìlera mìíràn bí àrùn ẹ̀dọ̀, àìṣẹ́ ìmú, tàbí eto ajẹ́ẹ́rẹ́ tí ó gbẹ́.
Peritonitis kejì ni ó wọ́pọ̀ jùlọ, ó sì máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn kokoro arun bá wọ peritoneum láti inú ihò tàbí ìfọ́kàn nínú eto ìgbàgbọ́ rẹ̀. Èyí lè jẹ́ láti inú àpẹ̀nìkìsì tí ó fọ́, ìgbẹ́ tí ó fọ́, tàbí ìpalára sí ikùn rẹ̀. Oríṣìíríṣìí yìí sábà máa ń burú jù nítorí pé ó sábà máa ń ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ kokoro arun àti ohun elo tí ó ni ìgbàgbọ́.
Peritonitis máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn kokoro arun, fungi, tàbí àwọn microorganisms mìíràn bá wọ àyè peritoneal tí ó mọ́. Ìdí tí ó wọ́pọ̀ jùlọ ni ìfọ́kàn tàbí ìfọ́kàn ní ibikíbi nínú eto ìgbàgbọ́ rẹ̀ tí ó jẹ́ kí àwọn ohun tí ó wà nínú ìgbàgbọ́ rẹ̀ tú jáde sí inú àyè ikùn rẹ̀.
Èyí ni àwọn ìdí tí ó wọ́pọ̀ jùlọ tí o yẹ kí o mọ̀:
Kò wọ́pọ̀, Peritonitis lè jẹ́ abajade ti àwọn iṣẹ́ ìṣègùn bí peritoneal dialysis, níbi tí a ti lo catheter láti nu ẹ̀jẹ̀ rẹ̀. Nígbà mìíràn, àwọn kokoro arun lè rìn nípasẹ̀ catheter náà, tí ó sì fa ìgbàgbọ́. Ní àwọn àkókò tí kò wọ́pọ̀, àrùn náà lè ṣẹlẹ̀ láti inú àrùn àdàbà tàbí àwọn àrùn autoimmune kan.
O yẹ kí o wá ìtọ́jú ìṣègùn pajawiri lẹsẹkẹsẹ̀ tí o bá ní ìrora ikùn tí ó burú jùlọ pẹ̀lú ìgbóná, pàápàá jùlọ tí ìrora náà bá burú sí i nígbà tí o bá gbé ara rẹ̀ tàbí ẹnìkan bá fọwọ́kàn sí ikùn rẹ̀. Peritonitis jẹ́ pajawiri ìṣègùn tí ó lè di ohun tí ó lè pa ni lẹ́nu àìpẹ́.
Pe 911 tàbí lọ sí yàrá pajawiri lẹsẹkẹsẹ̀ tí o bá ní ìrora ikùn tí ó burú jùlọ pẹ̀lú eyikeyi ninu àwọn àmì ìkìlọ̀ wọ̀nyí: ìgbóná gíga, ìgbóná ọkàn-àyà tí ó yára, àìrírọ̀ ìmímú, ẹ̀mí tí kò lè dá, tàbí àwọn àmì àrùn bí ìwọ̀nba àti ìdààmú.
Má ṣe dúró láti wo bóyá àwọn àmì àrùn náà yóò sàn lórí ara wọn. Àní tí o kò bá dájú pátápátá, ó dára kí ọ̀gbẹ́ni ìṣègùn ṣayẹwo ìrora ikùn tí ó burú jùlọ lẹsẹkẹsẹ̀. Ìtọ́jú tí ó yára lè dènà àwọn ìṣòro tí ó burú jùlọ, tí ó sì lè gbà ọ́ là.
Àwọn àrùn ìlera kan àti àwọn ipò ìgbé ayé lè mú kí àǹfààní rẹ̀ láti ní Peritonitis pọ̀ sí i. Mímọ̀ nípa àwọn ohun tí ó lè fa Peritonitis yìí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti máa ṣọ́ra nípa àwọn àmì àrùn tí ó ṣeé ṣe, tí o sì lè gbé àwọn ìgbésẹ̀ ìdènà nígbà tí ó bá ṣeé ṣe.
Àwọn ipò àti àwọn ipò wọ̀nyí lè fi ọ́ sínú ewu gíga:
Níní ọ̀kan tàbí ọ̀pọ̀ ohun tí ó lè fa Peritonitis kò túmọ̀ sí pé o ní Peritonitis dájúdájú. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn tí wọ́n ní àwọn àrùn wọ̀nyí kò ní àrùn yìí rí. Sibẹsibẹ, mímọ̀ nípa ewu rẹ̀ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ àwọn àmì àrùn yìí nígbà tí ó bá yára, tí o sì lè wá ìtọ́jú lẹsẹkẹsẹ̀.
Láìsí ìtọ́jú tí ó yára, Peritonitis lè yọrí sí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìṣòro tí ó burú jùlọ tí ó lè kan gbogbo ara rẹ̀. Àrùn náà lè tàn kọjá ikùn rẹ̀, tí ó sì lè mú kí àwọn ẹ̀yà ara rẹ̀ bẹ̀rẹ̀ sí í kuna.
Èyí ni àwọn ìṣòro tí ó ṣeé ṣe tí àwọn dókítà ń ṣiṣẹ́ gidigidi láti dènà:
Ìròyìn rere ni pé, pẹ̀lú ìwádìí tí ó yára àti ìtọ́jú tí ó tọ́, ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú àwọn ìṣòro wọ̀nyí lè dènà. Èyí ni ìdí tí wíwá ìtọ́jú ìṣègùn lẹsẹkẹsẹ̀ fún ìrora ikùn tí ó burú jùlọ fi ṣe pàtàkì fún ìlera gbogbo ara rẹ̀ àti ìgbàdúrà.
Dókítà rẹ̀ yóò bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú bíbéèrè nípa àwọn àmì àrùn rẹ̀ àti ìtàn ìlera rẹ̀, lẹ́yìn náà, yóò ṣe àyẹ̀wò ara ikùn rẹ̀. Yóò tẹ̀ lórí àwọn àyè kan láti ṣayẹwo ìgbona, ìṣísẹ̀, àti àwọn àmì àrùn.
Àwọn àyẹ̀wò kan lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti jẹ́ kí ìwádìí náà dájú, tí ó sì lè mọ ìdí tí ó fa àrùn náà. Dókítà rẹ̀ lè paṣẹ fún àwọn àyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ láti ṣayẹwo àwọn àmì àrùn àti ìgbona, gẹ́gẹ́ bí iye ẹ̀jẹ̀ funfun tí ó pọ̀ jù. Àwọn àyẹ̀wò wọ̀nyí tún ń ràn wọ́n lọ́wọ́ láti ṣayẹwo bí àwọn ẹ̀yà ara rẹ̀ ṣe ń ṣiṣẹ́.
Àwọn ìwádìí fíìmù bí CT scans tàbí X-rays lè fi omi hàn nínú ikùn rẹ̀, ìpalára ẹ̀yà ara, tàbí orísun àrùn náà. Ní àwọn àkókò kan, dókítà rẹ̀ lè nilo láti gba àpẹẹrẹ omi láti inú ikùn rẹ̀ nípa lílo abẹ́rẹ̀ fẹ́fẹ́ láti mọ̀ àwọn kokoro arun tí ó fa àrùn náà.
Ìtọ́jú Peritonitis sábà máa ń nilo ìgbà tí ó wà ní ilé ìwòsàn, ó sì ní àwọn oògùn ìgbàgbọ́ láti ja àrùn náà, pẹ̀lú ìtọ́jú tí ó ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí ara rẹ̀ sàn. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn nilo àwọn oògùn ìgbàgbọ́ intravenous fún ọ̀pọ̀ ọjọ́ láti rí i dájú pé oògùn náà dé àrùn náà dáadáa.
Tí ó bá sí orísun àrùn kan pàtó, bí àpẹ̀nìkìsì tí ó fọ́ tàbí ìgbàgbọ́ tí ó fọ́, o lè nilo ìṣẹ́ abẹ láti tọ́jú ìṣòro náà, tí o sì lè nu àwọn ohun elo tí ó ní ìgbàgbọ́ jáde nínú ikùn rẹ̀. Ọ̀nà ìṣẹ́ abẹ̀ náà dá lórí ìdí tí ó fa àrùn náà àti bí àrùn náà ṣe tàn ká.
Ẹgbẹ́ ìṣègùn rẹ̀ yóò tún pèsè ìtọ́jú tí ó ń ràn ọ́ lọ́wọ́, èyí tí ó lè ní àwọn omi intravenous láti dènà àìlera, oògùn ìrora láti mú kí o rẹ̀wẹ̀sì, àti ìtọ́jú oxygen tí o bá ní ìṣòro ìmímú. Àwọn ènìyàn kan nilo àwọn igbá tí ó lè yọ omi tí ó ní ìgbàgbọ́ jáde nínú ikùn.
Lẹ́yìn tí wọ́n ti tú ọ̀rọ̀ rẹ̀ sílẹ̀ ní ilé ìwòsàn, mímọ̀ títọ́ sí àwọn ìtọ́ni dókítà rẹ̀ ṣe pàtàkì fún ìgbàdúrà tí ó pé. O lè nilo láti máa mu àwọn oògùn ìgbàgbọ́ ọnà ẹnu fún ọ̀pọ̀ ọjọ́ tàbí ọ̀sẹ̀, àní tí o bá ti rẹ̀wẹ̀sì.
Ìsinmi ṣe pàtàkì nígbà ìgbàdúrà rẹ̀. Bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àwọn iṣẹ́ tí ó rọrùn, tí o sì máa pọ̀ sí i nígbà tí agbára rẹ̀ bá padà bọ̀. Yẹra fún gbigbé ohun tí ó wuwo tàbí àwọn iṣẹ́ ṣiṣẹ́ tí ó lewu títí dókítà rẹ̀ bá fún ọ́ ní ìmọ̀ràn, èyí tí ó sábà máa ń gba ọ̀pọ̀ ọsẹ̀.
Fiyèsí oúnjẹ rẹ̀ nígbà ìgbàdúrà. Bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú oúnjẹ tí ó rọrùn, tí ó sì rọrùn láti gbà, tí o sì máa pọ̀ sí i nígbà tí eto ìgbàgbọ́ rẹ̀ bá sàn. Máa mu omi pọ̀, kí o sì kan sí dókítà rẹ̀ tí o bá ní ìríro tí ó wà nígbà gbogbo, ẹ̀mí, tàbí àìrírọ̀ láti gbà oúnjẹ.
Tí o bá ní àwọn àmì àrùn tí ó lè fi hàn pé Peritonitis, má ṣe dúró fún ìpàdé tí a ti ṣètò. Lọ sí yàrá pajawiri tàbí pe fún ìrànlọ́wọ́ ìṣègùn pajawiri, nítorí pé àrùn yìí nilo ìtọ́jú lẹsẹkẹsẹ̀.
Fún àwọn ìpàdé atẹle nígbà ìgbàdúrà, múra àtòjọ àwọn oògùn gbogbo tí o ń mu sílẹ̀, pẹ̀lú àwọn oògùn ìgbàgbọ́ àti àwọn oògùn ìrora. Kọ àwọn àmì àrùn tí o ṣì ní sílẹ̀, àní tí wọ́n bá dàbí ohun kékeré, nítorí pé wọ́n lè ràn dókítà rẹ̀ lọ́wọ́ láti ṣayẹwo ìtẹ̀síwájú ìgbàdúrà rẹ̀.
Mu àtòjọ àwọn ìbéèrè nípa ìgbàdúrà rẹ̀ wá, nígbà tí o lè padà sí àwọn iṣẹ́ déédéé, àti àwọn àmì ìkìlọ̀ tí o yẹ kí o máa ṣọ́ra fún. Níní ọmọ ẹbí tàbí ọ̀rẹ́ kan tí ó bá ọ́ wá lè ṣe iranlọwọ́, pàápàá jùlọ tí o bá ṣì rẹ̀wẹ̀sì tàbí tí o bá ní ìṣòro nífẹ́ẹ́rẹ̀.
Peritonitis jẹ́ pajawiri ìṣègùn tí ó lewu tí ó nilo ìtọ́jú ọ̀gbẹ́ni ìṣègùn lẹsẹkẹsẹ̀, ṣùgbọ́n pẹ̀lú ìtọ́jú tí ó yára, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa gbàdúrà. Ohun pàtàkì jùlọ tí o yẹ kí o rántí ni pé ìrora ikùn tí ó burú jùlọ, pàápàá jùlọ nígbà tí a bá darapọ̀ pẹ̀lú ìgbóná, kò gbọ́dọ̀ jẹ́ ohun tí a kò fiyesi sí.
Ìmọ̀ tí ó yára àti ìtọ́jú ni àwọn àbò tí ó dára jùlọ sí àwọn ìṣòro. Tí o bá ní àwọn ohun tí ó lè fa Peritonitis bí peritoneal dialysis tí ń bá a lọ tàbí àrùn ìgbona tí ó wà nígbà gbogbo, máa ṣọ́ra sí àwọn àmì àrùn tí ó ṣeé ṣe, kí o sì máa bá ẹgbẹ́ ìṣègùn rẹ̀ sọ̀rọ̀ déédéé.
Gbẹ́kẹ̀lé àwọn ìmọ̀ rẹ̀ nígbà tí ó bá dé ìrora ikùn tí ó burú jùlọ. Ó dára kí o wá ìtọ́jú ìṣègùn kí o sì rí i dájú pé kò burú jùlọ ju kí o fi ìtọ́jú sílẹ̀ fún àrùn tí ó lè pa ni bí Peritonitis.
Bí kò ṣe gbogbo àwọn ọ̀ràn tí a lè dènà, o lè dinku ewu rẹ̀ nípa ṣíṣe ìtọ́jú àwọn àrùn tí ó wà níbẹ̀ bí ìgbẹ́ àti àrùn ìgbona ìgbàgbọ́ lẹsẹkẹsẹ̀. Tí o bá wà lórí peritoneal dialysis, mímọ̀ títọ́ sí àwọn ọ̀nà ìwẹ̀nùmọ́ nígbà tí o bá ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú catheter rẹ̀ ń dinku ewu ìgbàgbọ́ gidigidi. Wíwá ìtọ́jú tí ó yára fún ìrora ikùn àti àwọn ìṣòro ìgbàgbọ́ tún lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dènà àwọn ìṣòro tí ó yọrí sí Peritonitis.
Àkókò ìgbàdúrà yàtọ̀ sí i da bí àrùn náà ṣe lewu àti ìdí tí ó fa àrùn náà, ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn máa lo ọjọ́ 5-10 ní ilé ìwòsàn. Ìgbàdúrà tí ó pé nílé sábà máa ń gba ọsẹ̀ 4-6, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ènìyàn kan lè nilo àkókò tí ó pọ̀ sí i tí wọ́n bá ní ìṣẹ́ abẹ tàbí àwọn ìṣòro. Dókítà rẹ̀ yóò máa ṣayẹwo ìtẹ̀síwájú rẹ̀, yóò sì jẹ́ kí o mọ̀ nígbà tí ó bá dára láti padà sí àwọn iṣẹ́ déédéé.
Bẹ́ẹ̀kọ́, Peritonitis fúnrarẹ̀ kò lè tàn, kò sì lè tàn láti ọ̀dọ̀ ẹnìkan sí ẹnìkejì nípasẹ̀ ìbáṣepọ̀ tí kò ní ìṣòro. Àrùn náà máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn kokoro arun tí ó sábà máa ń gbé nínú ìgbàgbọ́ rẹ̀ bá tú jáde sí inú àyè ikùn rẹ̀. Sibẹsibẹ, tí o bá ń bójú tó ẹnìkan tí ó ní Peritonitis, ìwẹ̀nùmọ́ ìpìlẹ̀ bí fífọwọ́ ṣì ṣe pàtàkì, pàápàá jùlọ ní ayika ìtọ́jú ìgbẹ.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó ṣeé ṣe kí ó padà, pàápàá jùlọ nínú àwọn ènìyàn tí wọ́n ní àwọn ohun tí ó lè fa Peritonitis tí ń bá a lọ bí peritoneal dialysis tàbí àwọn ipò ìgbona tí ó wà nígbà gbogbo, kò wọ́pọ̀ nígbà tí a bá tọ́jú ìdí tí ó fa àrùn náà dáadáa. Mímọ̀ títọ́ sí àwọn ìtọ́ni dókítà rẹ̀ fún ṣíṣàkóso eyikeyi àrùn ìlera tí ó wà nígbà gbogbo àti ṣíṣe gbogbo àwọn oògùn ìgbàgbọ́ rẹ̀ ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dènà kí ó má padà.
Nígbà ìgbàdúrà àkọ́kọ́, yẹra fún àwọn oúnjẹ tí ó lewu láti gbà, tí ó gbóná jù, tàbí tí ó ní ọ̀rá jù, nítorí pé wọ́n lè fa ìgbona sí eto ìgbàgbọ́ rẹ̀ tí ó ń sàn. Yẹra fún ọti, caffeine, àti àwọn oúnjẹ tí ó fa gáàsì bí ẹ̀fọ̀ àti àwọn ohun mimu tí ó ní carbonated. Fiyesi sí àwọn ohun tí ó rọrùn láti gbà bí iresi, tositi, banana, àti àwọn omi gbígbóná títí dókítà rẹ̀ bá sọ pé o lè padà sí oúnjẹ déédéé rẹ̀.