Created at:1/16/2025
Àrùn ẹ̀gún jẹ́ àrùn àkóbá tí ó lewu tí ó ń kọlu ọpọlọ àti àpòòpọ̀ ẹ̀gbẹ́. Ó ń tàn ká nipasẹ̀ ẹ̀dọ̀fún àwọn ẹranko tí ó ní àrùn náà, nígbà tí wọ́n bá gbẹ́ ẹ.
Àrùn àkóbá yìí jẹ́ ara ìdílé rhabdoviruses, ó sì ń kọlu eto iṣẹ́ ẹ̀dùn. Bí àwọn àmì bá ti hàn, àrùn ẹ̀gún máa ń pa gbogbo ènìyàn, èyí sì jẹ́ ìdí tí ìgbàlà nipasẹ̀ ìgbàlà jẹ́ pàtàkì. Sibẹsibẹ, bí o bá gba ìtọ́jú lẹ́yìn ìgbà tí o bá ti farahan, o le ṣe idiwọ́ fún àrùn náà láti dagba.
Ìròyìn rere ni pé àrùn ẹ̀gún ṣọ̀wọ̀n ni àwọn orílẹ̀-èdè tí ó ti ní ìdàgbàsókè bíi United States, nítorí àwọn eto ìgbàlà ẹranko ọ̀dọ̀mọ̀lẹ̀. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀ràn lónìí ti wá láti ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ẹranko igbó bíi àwọn àdàbà, àwọn raccoon, tàbí àwọn skunks.
Àwọn àmì àrùn ẹ̀gún ń dagba ní ìpele, àkókò sì lè yàtọ̀ láti ọ̀dọ̀ ènìyàn sí ènìyàn. Àwọn àmì àrùn ìṣáájú sábà máa ń dàbí àrùn ibà, èyí sì mú kí ó rọrùn láti padà.
Ìpele àkọ́kọ́ sábà máa ń ní àwọn àmì ìkìlọ̀ wọ̀nyí:
Bí àrùn àkóbá bá ń lọ síwájú, àwọn àmì àrùn ọpọlọ tí ó lewu síi yoo hàn. Èyí pẹlu ìṣòro, ìwà ìbínú, àti ìrírí tí kò sí. O le ṣe àgbéyẹ̀wò hydrophobia, èyí túmọ̀ sí ìṣòro láti gbé omi mì àti ìbẹ̀rù omi tí ó lágbára.
Ní ìpele ikẹhin, àrùn náà ń fa ìṣàn, coma, àti ikú nígbà ìkẹhin. Ìdàgbàsókè yìí sábà máa ń ṣẹlẹ̀ láàrin ọjọ́ bí àwọn àmì àrùn ọpọlọ bá ti bẹ̀rẹ̀, èyí sì jẹ́ ìdí tí ìtọ́jú ìṣègùn lẹ́yìn ìgbà tí o bá ti farahan jẹ́ pàtàkì.
Àrùn àkóbá ẹ̀gún fa àrùn yìí, ó sì ń tàn ká ní pàtàkì nipasẹ̀ gbígbẹ́ ẹranko. Nígbà tí ẹranko tí ó ní àrùn bá gbẹ́ ẹ, àrùn àkóbá tí ó wà nínú ẹ̀dọ̀fún wọn yoo wọ ara rẹ̀ nipasẹ̀ igbẹ́ náà.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹranko le gbé àrùn ẹ̀gún àti gbé e lọ:
Kò sábà, àrùn ẹ̀gún le tàn ká nipasẹ̀ àwọn ìgbẹ́ láti ọ̀dọ̀ àwọn ẹranko tí ó ní àrùn tàbí nígbà tí ẹ̀dọ̀fún wọn bá wọ àwọn igbẹ́ tàbí àwọn mucous membranes. Kò sábà, àwọn ènìyàn ti ní àrùn ẹ̀gún nipasẹ̀ ìgbàlà ẹ̀dà láti ọ̀dọ̀ àwọn onídàgbàsókè tí ó ní àrùn.
Àrùn àkóbá kò le wà láàyè fún ìgbà pípẹ̀ ní ìta ẹranko, nitorí náà o kò le ní àrùn ẹ̀gún láti fọwọ́kọ àwọn ohun tàbí àwọn nǹkan. Ìtànká láti ọ̀dọ̀ ènìyàn sí ènìyàn ṣọ̀wọ̀n pupọ, a sì ti kọ̀wé rẹ̀ ní àwọn ọ̀ràn díẹ̀ tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìgbàlà ẹ̀dà.
O yẹ kí o wá ìtọ́jú ìṣègùn lẹ́yìn gbígbẹ́ ẹranko, ní pàtàkì láti ọ̀dọ̀ àwọn ẹranko igbó tàbí àwọn ọ̀dọ̀mọ̀lẹ̀ tí wọn kò mọ̀ nípa ipo ìgbàlà wọn. Àkókò jẹ́ pàtàkì nítorí ìtọ́jú ń ṣiṣẹ́ dáadáa nígbà tí a bá bẹ̀rẹ̀ rẹ̀ yára.
Kan si dókítà rẹ tàbí lọ sí yàrá pajawiri lẹsẹkẹsẹ bí o bá ní iriri eyikeyi nínú àwọn ipo wọ̀nyí:
Bí gbígbẹ́ náà bá dàbí ẹni pé ó kéré, má ṣe dúró fún àwọn àmì àrùn láti hàn. Bí àwọn àmì àrùn ẹ̀gún bá ti hàn, ìtọ́jú di kéré síi. Olùtọ́jú ilera rẹ le ṣe àgbéyẹ̀wò ewu rẹ àti pinnu bí o ṣe nilo ìgbàlà lẹ́yìn ìfarahan.
Bí o bá ń rìnrìn àjò sí àwọn agbègbè tí àrùn ẹ̀gún sábà máa ń wà, jọ̀wọ́ bá dókítà rẹ sọ̀rọ̀ nípa ìgbàlà ṣáájú ìrìn àjò rẹ.
Àwọn iṣẹ́ àti àwọn ibi kan le mú kí àṣeyọrí rẹ pọ̀ sí i. ìmọ̀ nípa àwọn ohun tí ó lè mú kí o ní àrùn yìí ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣe àwọn ohun tí ó yẹ.
Ewu rẹ lè pọ̀ sí i bí o bá:
Ibi tí o wà lórí ilẹ̀ ayé tún ṣe pàtàkì gidigidi. Àrùn ẹ̀gún sábà máa ń wà ní àwọn orílẹ̀-èdè tí ó ń dagba, ní pàtàkì ní Africa àti Asia, níbi tí àwọn eto ìgbàlà aja le máa ṣọ̀wọ̀n. Ní àwọn agbègbè wọ̀nyí, àwọn aja ń jẹ́ orísun àkọ́kọ́ àwọn ọ̀ràn àrùn ẹ̀gún ènìyàn.
Àwọn ọmọdé ní ewu pọ̀ sí i nítorí pé wọ́n sábà máa ń súnmọ́ àwọn ẹranko tí wọn kò mọ̀, wọ́n sì lè má ṣe jẹ́ kí àwọn agbalagba mọ̀ nípa gbígbẹ́ tàbí ìgbẹ́. Wọ́n tún máa ń gba àwọn gbígbẹ́ tí ó lewu síi ní ìgbà tí a bá ṣe ìwéwé pẹ̀lú iwọn ara wọn.
Bí àwọn àmì àrùn ẹ̀gún bá ti hàn, àrùn náà ń lọ síwájú yára ó sì ń fa àwọn ìṣòro tí ó lewu tí ó ń kọlu gbogbo eto iṣẹ́ ẹ̀dùn rẹ. Àwọn ìṣòro wọ̀nyí ń dagba bí àrùn àkóbá bá ń tàn ká ní gbogbo ọpọlọ àti àpòòpọ̀ ẹ̀gbẹ́ rẹ.
Àwọn ìṣòro tí ó lewu jùlọ pẹlu:
Nígbà ìdàgbàsókè, o le ní iriri àwọn àmì àrùn tí ó ń bẹ̀rù bíi hydrophobia, níbi tí ìrírí tàbí ohùn omi paapaa ń fa irora ní ọrùn. Èyí ń ṣẹlẹ̀ nítorí pé àrùn àkóbá ń kọlu àwọn apá ọpọlọ rẹ tí ó ń ṣàkóso ìgbé.
Ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ láti mọ̀ ni pé àwọn ìṣòro wọ̀nyí le ṣe idiwọ́ pẹ̀lú ìtọ́jú yára lẹ́yìn ìfarahan. Ìgbàlà lẹ́yìn ìfarahan ṣeé gbẹ́kẹ̀lé gidigidi nígbà tí a bá bẹ̀rẹ̀ rẹ̀ ṣáájú kí àwọn àmì àrùn bá ti hàn.
Ìdíwọ́ jẹ́ ààbò rẹ ti o dara jùlọ sí àrùn ẹ̀gún, àwọn ọ̀nà tí ó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé le sì dáàbò bò ọ àti ìdílé rẹ. Ìgbésẹ̀ tí ó ṣe pàtàkì jùlọ ni rírí dajú pé àwọn ọ̀dọ̀mọ̀lẹ̀ rẹ ń gba ìgbàlà àrùn ẹ̀gún déédéé.
Àwọn ọ̀nà ìdíwọ́ pàtàkì pẹlu:
Bí o bá ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú àwọn ẹranko tàbí rìn àjò sí àwọn agbègbè tí ewu pọ̀ sí i, ìgbàlà ṣáájú ìfarahan le pese ààbò afikun. Ẹgbẹ́ ìgbàlà yìí ń ràn ọpọlọ rẹ lọ́wọ́ láti dáhùn yára bí ìfarahan bá ṣẹlẹ̀.
Nígbà tí o bá ń lọ síbi igbó tàbí ń rìn, pa àwọn oúnjẹ mọ́ daradara láti yẹra fún mú kí àwọn ẹranko igbó wá sí ibi tí o ń gbé.
Ṣíṣàyẹ̀wò àrùn ẹ̀gún nínú àwọn aláìsàn tí ó wà láàyè jẹ́ ìṣòro nítorí pé àwọn àdánwò tí ó gbẹ́kẹ̀lé nilo àwọn àpẹẹrẹ ọpọlọ. Àwọn dókítà sábà máa ń dá ìṣàyẹ̀wò wọn lórí ìtàn ìfarahan rẹ àti àwọn àmì àrùn dípò dúró fún àwọn abajade àdánwò.
Olùtọ́jú ilera rẹ yoo béèrè àwọn ìbéèrè tí ó jinlẹ̀ nípa àwọn ìbáṣepọ̀ ẹranko tí ó ṣẹṣẹ̀ kọjá, ìtàn ìrìn àjò, àti nígbà tí àwọn àmì àrùn bẹ̀rẹ̀. Wọn yoo tún ṣe àgbéyẹ̀wò ọpọlọ ní kíki láti ṣàgbéyẹ̀wò fún àwọn àmì àrùn ọpọlọ.
Àwọn àdánwò tí ó wà pẹlu àlàyé ẹ̀dọ̀fún, ẹ̀jẹ̀, àti omi àpòòpọ̀ ẹ̀gbẹ́, ṣùgbọ́n èyí kò sábà máa ń ṣe kedere ní àwọn ìpele ìṣáájú. Àwọn ìgbéyẹ̀wò ara láti agbègbè ọrùn le ṣe àgbéyẹ̀wò àrùn àkóbá, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn abajade lè gba àkókò.
Ìṣàyẹ̀wò tí ó dájú jùlọ ti wá láti ṣàyẹ̀wò ọpọlọ lẹ́yìn ikú, èyí sì jẹ́ ìdí tí àwọn ìpinnu ìtọ́jú sábà máa ń ṣe lórí ewu ìfarahan dípò dúró fún ìdánilójú. Bí eyikeyi àṣeyọrí ìfarahan bá wà, àwọn dókítà yoo ṣe ìṣeduro láti bẹ̀rẹ̀ ìtọ́jú lẹsẹkẹsẹ.
Ìṣeéṣe ìtọ́jú gbẹ́kẹ̀lé lórí àkókò pátápátá. Ṣáájú kí àwọn àmì àrùn bá ti hàn, ìgbàlà lẹ́yìn ìfarahan ṣeé gbẹ́kẹ̀lé gidigidi nínú ìdíwọ́ fún àrùn láti dagba.
Ìtọ́jú lẹ́yìn ìfarahan ní àwọn ẹ̀ka méjì:
Immune globulin pese ààbò lẹsẹkẹsẹ nígbà tí ara rẹ bá ń ṣe àwọn antibodies láti ìgbàlà. Ẹgbẹ́ yìí fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ 100% nígbà tí a bá bẹ̀rẹ̀ rẹ̀ lẹsẹkẹsẹ lẹ́yìn ìfarahan.
Lásán, bí àwọn àmì àrùn bá ti hàn, àwọn ọ̀nà ìtọ́jú di kéré síi. Àwọn dókítà le pese ìtọ́jú ìtìlẹ́yìn láti ṣàkóso àwọn àmì àrùn àti mú kí o rẹ̀wẹ̀sì. Àwọn ènìyàn díẹ̀ nìkan ni ó ti là á já nígbà tí àwọn àmì àrùn bá ti hàn, èyí sì mú kí ìdíwọ́ jẹ́ ọ̀nà tí ó gbẹ́kẹ̀lé.
Ṣíṣe iṣẹ́ lẹsẹkẹsẹ lẹ́yìn ìfarahan àrùn ẹ̀gún le gbà á là. Ohun tí ó ṣe pàtàkì jùlọ ni ìtọ́jú igbẹ́ daradara lẹ́yìn náà wá ìtọ́jú ìṣègùn.
Mọ́ eyikeyi igbẹ́ tàbí ìgbẹ́ daradara pẹ̀lú sóòpù àti omi fún o kere ju iṣẹ́jú 15. Fi omi ìgbàlà sí i bí ó bá wà, ṣùgbọ́n má ṣe dààmú láti wá ìtọ́jú ìṣègùn fún mímọ́ igbẹ́.
Gbiyanju láti kó àwọn ìròyìn nípa ẹranko tí ó gbẹ́ ẹ jọ, pẹ̀lú ìwà rẹ̀, ipo ìgbàlà bí ó bá wà, àti bí a ṣe le ṣe àgbéyẹ̀wò rẹ̀ tàbí ṣàyẹ̀wò rẹ̀. Sibẹsibẹ, má ṣe gbiyanju láti mú ẹranko náà.
Tẹ̀lé àwọn ìtọ́ni olùtọ́jú ilera rẹ gangan nípa àwọn àkókò ìgbàlà. Ṣíṣe àìṣe àwọn ìgbà tàbí ìtọ́jú ìtọ́jú le dinku ìṣeéṣe.
Ṣíṣe ìdánilójú fún ìbẹ̀wò ìṣègùn rẹ ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rí ìtọ́jú tí ó yẹ yára. Mú gbogbo àwọn ìròyìn tí ó yẹ nípa ìfarahan rẹ.
Kọ àwọn àlàyé nípa ìṣẹ̀lẹ̀ náà sílẹ̀, pẹ̀lú nígbà àti ibi tí ó ṣẹlẹ̀, irú ẹranko wo ni ó ní ipa, àti bí ìbáṣepọ̀ náà ṣe ṣẹlẹ̀. Ṣe àkọsílẹ̀ eyikeyi ìwà tí kò wọ́pọ̀ tí o rí nínú ẹranko náà.
Mú àwọn ìwé ìgbàlà rẹ wá, ní pàtàkì ipo tetanus, àti ṣe àkọsílẹ̀ eyikeyi oògùn tí o ń mu lọ́wọ́lọ́wọ́. Bí ó bá ṣeé ṣe, mú ẹnìkan wá pẹ̀lú rẹ láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rántí àwọn ìròyìn pàtàkì tí a bá sọ̀rọ̀ nígbà ìbẹ̀wò náà.
Ṣe ìdánilójú nípa àkókò ìtọ́jú, àwọn ìṣòro tí ó lè wáyé, àti ìtọ́jú tí ó tẹ̀lé e. Béèrè nípa àwọn ìdínà iṣẹ́ àti nígbà tí o le bẹ̀rẹ̀ àwọn àṣà tí ó wọ́pọ̀ láìṣe àníyàn.
Àrùn ẹ̀gún jẹ́ àrùn tí ó lewu ṣùgbọ́n tí ó ṣeé ṣe láti ṣe idiwọ́ fún, èyí tí ó nilo iṣẹ́ lẹsẹkẹsẹ lẹ́yìn ìfarahan. Àrùn àkóbá máa ń pa gbogbo ènìyàn nígbà tí àwọn àmì àrùn bá ti hàn, èyí sì mú kí ìdíwọ́ jẹ́ ohun èlò tí ó ṣe pàtàkì jùlọ.
Rántí pé àkókò jẹ́ pàtàkì. Wá ìtọ́jú ìṣègùn lẹsẹkẹsẹ lẹ́yìn gbígbẹ́ ẹranko eyikeyi, ní pàtàkì láti ọ̀dọ̀ àwọn ẹranko igbó tàbí àwọn ọ̀dọ̀mọ̀lẹ̀ tí wọn kò mọ̀ nípa ipo ìgbàlà wọn. Ìgbàlà lẹ́yìn ìfarahan ṣeé gbẹ́kẹ̀lé gidigidi nígbà tí a bá bẹ̀rẹ̀ rẹ̀ yára.
Pa àwọn ọ̀dọ̀mọ̀lẹ̀ rẹ mọ́, yẹra fún ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ẹranko igbó, kí o sì kọ́ ìdílé rẹ nípa ààbò ẹranko. Pẹ̀lú àwọn ìṣọ́ra tí ó yẹ àti ìtọ́jú yára nígbà tí ó bá wà, àrùn ẹ̀gún ń ṣọ̀wọ̀n ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè tí ó ti ní ìdàgbàsókè.
O kò le ní àrùn ẹ̀gún láti fọwọ́kọ irú ẹranko tí ó ní àrùn. Àrùn àkóbá ń tàn ká nipasẹ̀ ẹ̀dọ̀fún tí ó wọ ara rẹ̀ nipasẹ̀ gbígbẹ́, ìgbẹ́, tàbí ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn igbẹ́. Sibẹsibẹ, o yẹ kí o yẹra fún fífọwọ́kọ àwọn ẹranko igbó tàbí àwọn tí ó sọnù.
Àwọn àmì àrùn sábà máa ń hàn láàrin oṣù 1-3 lẹ́yìn ìfarahan, ṣùgbọ́n èyí le yàtọ̀ pupọ. Àwọn ènìyàn kan ní àwọn àmì àrùn láàrin ọjọ́, nígbà tí àwọn mìíràn lè má ṣe fi àwọn àmì àrùn hàn fún ju ọdún kan lọ. Ibi gbígbẹ́ náà ní ipa lórí àkókò, pẹ̀lú àwọn gbígbẹ́ tí ó súnmọ́ orí rẹ sábà máa ń fa kí àwọn àmì àrùn hàn yára.
Bẹ́ẹ̀ni, ìgbàlà àrùn ẹ̀gún jẹ́ ailewu fún àwọn ènìyàn ní gbogbo ọjọ́-orí, pẹ̀lú àwọn ọmọdé àti àwọn obìnrin tí ó lóyún. Nítorí pé àrùn ẹ̀gún máa ń pa gbogbo ènìyàn, àwọn anfani ìgbàlà ju ewu eyikeyi lọ. Dókítà rẹ yoo ṣe abojuto rẹ daradara nígbà ìtọ́jú.
Àwọn ologbo ilé le ní àrùn ẹ̀gún bí àwọn àdàbà bá wọ ilé rẹ tàbí bí wọ́n bá sá jáde lọ sí òde. Èyí sì jẹ́ ìdí tí àwọn oníṣègùn ẹranko ń ṣe ìṣeduro ìgbàlà àrùn ẹ̀gún fún gbogbo àwọn ologbo, àní àwọn tí ó ń gbé nínú ilé nìkan. Ìgbàlà ń dáàbò bò ẹranko rẹ àti ìdílé rẹ.
Kan si iṣẹ́ iṣakoso ẹranko tàbí iṣẹ́ yíyọ ẹranko igbó lẹsẹkẹsẹ. Má ṣe gbiyanju láti mú àdàbà náà. Bí ẹnikẹ́ni nínú ìdílé rẹ bá ní ìbáṣepọ̀ taara pẹ̀lú àdàbà náà tàbí bí o bá rí i nínú yàrá níbi tí ẹnìkan ti sùn, wá ìṣàyẹ̀wò ìṣègùn fún ìfarahan àrùn ẹ̀gún.