Created at:1/16/2025
Retinoblastoma jẹ́ àrùn kan tí ó ṣọ̀wọ̀ǹ pupọ̀ tí ó máa ń ṣẹlẹ̀ ní ojú, ní retina, èyí tí í ṣe apá tí ó gbọ́dọ̀ mọ̀ ìtànṣán ní ẹ̀yìn ojú rẹ. Àrùn yìí máa ń kan àwọn ọmọdé kékeré jùlọ, níbi tí ó ti pọ̀ jùlọ láàrin àwọn ọmọ tí wọ́n ti pé ọdún márùn-ún.
Rò ó bí retina sí bí fíìmù kamẹ́rà ojú rẹ. Nígbà tí àwọn sẹ́ẹ̀lì ní apá yìí bá ń dagba ní ọ̀nà tí kò tọ́, wọ́n lè ṣẹ̀dá àwọn ìṣòro tí ó máa ń dààmú ìrírí. Ìròyìn rere ni pé, a lè tọ́jú retinoblastoma dáadáa bí a bá rí i nígbà tí ó kù sí i, àti ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé máa ń gbádùn ìgbà ayé wọn lọ́rùn.
Àrùn yìí lè kan ojú kan tàbí ojú méjì. Nígbà tí ó bá kan ojú méjì, ó sábà máa ń wà láti ìbí nitori àwọn ohun tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìdígbà. Àwọn ọ̀ràn tí ó kan ojú kan sábà máa ń ṣẹlẹ̀ lẹ́yìn náà, tí kò sì sábà máa ń jẹ́ ohun tí a jogún.
Àmì tí àwọn òbí sábà máa ń rí ni ìtànṣán funfun tàbí ìfààrọ̀ tí kò wọ́pọ̀ ní ojú ọmọ wọn, pàápàá jùlọ ní àwọn fọ́tó tí a ya pẹ̀lú fílàṣì. Ìrísí ọmọléèyàn funfun yìí, tí a mọ̀ sí leukocoria, máa ń han dipo ìfààrọ̀ pupa tí ó wọ́pọ̀.
Èyí ni àwọn àmì pàtàkì tí ó yẹ kí o ṣọ́ra fún:
Àwọn ọmọdé kan lè ní àwọn iyipada tí ó kéré sí i bíi pípọ̀ omi ojú tàbí ìṣọ̀ra sí ìtànṣán. Ní àwọn ọ̀ràn tí ó ṣọ̀wọ̀ǹ, ìṣòro náà lè dagba tó bíi pé ó máa ń mú kí ojú náà dà bíi pé ó tóbi ju bí ó ti yẹ.
Rántí pé ọ̀pọ̀ àwọn àmì wọ̀nyí lè ní àwọn ìdí mìíràn tí kò lewu. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ bẹ́ẹ̀, àwọn iyipada tí ó bá ń bẹ̀ sí i ní ojú ọmọ rẹ yẹ kí ó rí ìwádìí lẹ́yìn kí ó tó pẹ́.
Retinoblastoma máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn sẹ́ẹ̀lì ní retina bá ń ṣẹ̀dá àwọn iyipada ìdígbà tí ó máa ń mú kí wọ́n dagba láìṣe àkókò. Àwọn iyipada wọ̀nyí máa ń ṣẹlẹ̀ ní gẹ́ẹ̀ní kan tí a mọ̀ sí RB1, èyí tí ó sábà máa ń mú kí ìdagba sẹ́ẹ̀lì dárí.
Nípa 40% àwọn ọ̀ràn jẹ́ ohun tí a jogún, èyí túmọ̀ sí pé iyipada ìdígbà náà máa ń kọjá láti ọ̀dọ̀ àwọn òbí. Àwọn ọmọdé tí wọ́n ní retinoblastoma tí a jogún sábà máa ń ní àwọn ìṣòro ní ojú méjì, tí wọ́n sì wà nínú ewu àwọn àrùn mìíràn lẹ́yìn ìgbà ayé wọn.
Àwọn 60% tí ó kù jẹ́ ohun tí kò wọ́pọ̀, èyí túmọ̀ sí pé iyipada ìdígbà náà máa ń ṣẹlẹ̀ ní àkókò nígbà ìdàgbàsókè. Àwọn ọmọdé wọ̀nyí sábà máa ń ní àwọn ìṣòro ní ojú kan, tí wọn kò sì máa ń gba àrùn náà fún àwọn ọmọ wọn.
Ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ pé àwọn òbí kò fa àrùn yìí nípa ohunkóhun tí wọ́n ṣe tàbí tí wọn kò ṣe. Àwọn iyipada ìdígbà tí ó máa ń mú retinoblastoma ṣẹlẹ̀ máa ń ṣẹlẹ̀ nípa ara wọn, tí a kò sì lè dènà.
O yẹ kí o kan sí dókítà ọmọ rẹ lẹsẹkẹsẹ bí o bá rí ìtànṣán funfun tàbí ìfààrọ̀ tí kò wọ́pọ̀ ní ojú ọmọ rẹ, pàápàá jùlọ bí ó bá ń han nígbà gbogbo ní àwọn fọ́tó. Àmì yìí nilo ìwádìí lẹ́yìn kí ó tó pẹ́.
Ṣe àpẹẹrẹ sí àpò ìpàdé lẹ́yìn ọjọ́ díẹ̀ bí ọmọ rẹ bá ní ojú tí ó ṣiṣẹ́ papọ̀, àwọn ìṣòro ìrírí, tàbí pupa ojú tí ó bá ń bẹ̀ sí i tí kò sì dárí. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn àmì wọ̀nyí sábà máa ń ní àwọn ìdí tí kò lewu, ìwádìí lẹ́yìn kí ó tó pẹ́ máa ń rí i dájú pé kò sí ohunkóhun tí ó lewu tí a kò rí.
Má ṣe dúró láti rí i bí àwọn àmì bá ń dárí nípa ara wọn. Retinoblastoma máa ń dagba yára, àti ìrírí lẹ́yìn kí ó tó pẹ́ máa ń mú kí ìtọ́jú dara sí i pupọ̀, tí ó sì máa ń dáàbò bò ìrírí.
Bí o bá ní ìtàn ìdílé retinoblastoma, jọ̀wọ́ sọ̀rọ̀ pẹ̀lú dókítà ọmọ rẹ nípa ìmọ̀ràn ìdígbà àti àwọn ìwádìí ojú déédéé, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọmọ rẹ kò ní àmì.
Ohun tí ó lè mú ó ṣẹlẹ̀ jùlọ ni pé kí òbí tàbí arákùnrin tàbí arábìnrin kan ní retinoblastoma. Àwọn ọmọdé tí wọ́n ní ẹgbẹ́ ìdílé tí ó ní i ní àǹfààní tí ó ga jùlọ láti ní àrùn yìí.
Èyí ni àwọn ohun tí ó lè mú ó ṣẹlẹ̀ pàtàkì:
Ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé tí retinoblastoma bá kan kò ní ìtàn ìdílé àrùn náà. Ọjọ́-orí ni ohun pàtàkì jùlọ, nítorí pé àrùn yìí fẹ́rẹ̀ẹ́ máa ń kan àwọn ọmọdé kékeré nìkan.
Kò dà bí ọ̀pọ̀ àwọn àrùn àgbàlagbà, àwọn ohun tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìgbàgbọ́ kò ní ipa lórí ewu retinoblastoma. Kò sí ohunkóhun tí àwọn òbí lè ṣe láti dènà tàbí fa àrùn yìí.
Nígbà tí a bá rí i kí ó tó pẹ́, tí a sì tọ́jú rẹ̀, ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé tí retinoblastoma bá kan máa ń yẹra fún àwọn ìṣòro tí ó lewu. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ bẹ́ẹ̀, ìtọ́jú tí ó pẹ́ lè mú kí ìrírí sọnù tàbí àwọn ìṣòro tí ó lewu sí i.
Àwọn ìṣòro tí ó lè ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú:
Àwọn ọmọdé tí wọ́n ní retinoblastoma tí a jogún ní ewu tí ó ga jùlọ láti ní àwọn àrùn mìíràn, pàápàá jùlọ àwọn àrùn egungun àti àwọn àrùn ìṣan tí ó rọ, bí wọ́n bá ń dagba sí i. Èyí ni ìdí tí ìtọ́jú lẹ́yìn ìgbà ayé wọn fi ṣe pàtàkì.
Ìpàdàbà tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìmọ̀lára lórí àwọn ìdílé lè tún ṣe pàtàkì. Ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé àti àwọn òbí máa ń ní anfani láti gbà ìmọ̀ràn àti àwọn ẹgbẹ́ ìrànlọ́wọ́ láti ran wọn lọ́wọ́ láti bójú tó àrùn àti ìtọ́jú.
Ìwádìí sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìwádìí ojú tí ó péye láti ọ̀dọ̀ onímọ̀ nípa ojú tí ó mọ̀ nípa àwọn ọ̀ràn ọmọdé. Dókítà náà máa ń mú kí ọmọléèyàn ọmọ rẹ gbòòrò kí ó lè rí retina dáadáa.
Nígbà ìwádìí náà, o lè nílò láti mú kí ọmọ rẹ dùbúlẹ̀ tàbí kí ó gbà ìṣàn gbogbo ara kí ó lè dùbúlẹ̀. Èyí máa ń mú kí dókítà lè wádìí ojú méjì dáadáa, tí ó sì máa ń ya àwọn fọ́tó àwọn apá tí kò dára.
Àwọn ìwádìí afikun lè pẹ̀lú ultrasound ojú, àwọn ìwádìí MRI láti ṣayẹwo bí àrùn bá ti tàn ká, àti ìwádìí ìdígbà láti mọ̀ bí ọ̀ràn náà ṣe jẹ́ ohun tí a jogún. Àwọn ìwádìí ẹ̀jẹ̀ lè rí àwọn ọmọdé tí wọ́n ní ìdígbà gẹ́ẹ̀ní.
Gbogbo ìlana ìwádìí sábà máa ń gbà ọjọ́ díẹ̀ kí ó tó parí. Ẹgbẹ́ ìṣègùn rẹ máa ń ṣàlàyé gbogbo ìgbésẹ̀ náà, tí wọ́n sì máa ń ran ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ ohun tí àwọn abajade túmọ̀ sí fún ètò ìtọ́jú ọmọ rẹ.
Ìtọ́jú dá lórí iwọn, ibi tí ìṣòro náà wà, àti bí ó ṣe kan ojú kan tàbí ojú méjì. Àwọn àfojúsùn pàtàkì ni fíìdáàbò bò ìgbà ayé ọmọ rẹ, fíìdáàbò bò ojú bí ó bá ṣeé ṣe, àti fíìdáàbò bò ìrírí bí ó bá ṣeé ṣe.
Àwọn àṣàyàn ìtọ́jú tí ó wọ́pọ̀ pẹ̀lú:
Ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé máa ń gbà àwọn ìtọ́jú tí ó pòkìkì tí a ṣe fún wọn. Fún àpẹẹrẹ, kemọ́teràpí lè dín ìṣòro tí ó tóbi kù tó bíi pé ìtọ́jú laser lè pa á run pátápátá.
Ìtọ́jú sábà máa ń gbà oṣù díẹ̀, tí ó sì nilo àwọn ìbẹ̀wò ìtọ́jú déédéé. Ẹgbẹ́ ìṣègùn ọmọ rẹ máa ń ṣọ́ ìdàgbàsókè rẹ̀, tí wọ́n sì máa ń yí ètò ìtọ́jú pa dà bí ó bá ṣe pàtàkì.
Iṣẹ́ pàtàkì rẹ nílé ni fíìmú kí ọmọ rẹ dùbúlẹ̀, tí ó sì máa ń mú kí àwọn àṣà wọ́pọ̀ máa bá a lọ bí ó bá ṣeé ṣe.
Ṣọ́ra fún àwọn àmì àrùn bíi gbígbóná, pupa tí ó pọ̀ sí i, tàbí omi tí ó ti ojú tí a tọ́jú. Kan sí ẹgbẹ́ ìṣègùn rẹ lẹsẹkẹsẹ bí o bá rí àwọn àmì wọ̀nyí tàbí bí ọmọ rẹ bá dà bíi pé ó kò dáadáa.
Dáàbò bò ọmọ rẹ kúrò nínú ìdábọ̀ àti àwọn ìpalára ojú nígbà ìtọ́jú. Yẹra fún eré tí ó lewu, tí ó sì máa ń lo ohun tí ó máa ń dáàbò bò ojú nígbà àwọn iṣẹ́. Mú kí ojú tí a tọ́jú mọ́ nípa ọ̀nà tí dókítà rẹ ṣe àlàyé.
Mú kí àwọn àṣà jíjẹun máa bá a lọ, tí ó sì máa ń fún wọn ní oúnjẹ tí wọ́n fẹ́ nígbà tí ọmọ rẹ bá ní í ṣe láti jẹun. Àwọn ìtọ́jú kan lè ní ipa lórí ìfẹ́ oúnjẹ, nitorí náà, kí o fi oúnjẹ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ara rẹ̀.
Kọ gbogbo àwọn ìbéèrè rẹ kọjá kí o tó lọ sí ìpàdé kọ̀ọ̀kan, pẹ̀lú àwọn àníyàn nípa àwọn ipa ẹ̀gbẹ́ ìtọ́jú, ìwòye nígbà ọjọ́ iwájú, àti àwọn ìtólẹ́sẹ̀ ìtọ́jú ojoojúmọ́. Má ṣe dààmú nípa bíbéèrè àwọn ìbéèrè pupọ̀.
Mú àkọọ̀lẹ̀ gbogbo àwọn oògùn tí ọmọ rẹ ń mu, pẹ̀lú àwọn ohun tí a ń rà ní ọjà àti àwọn afikun. Mú àwọn fọ́tó tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ han ìfààrọ̀ ọmọléèyàn funfun bí ó bá jẹ́ ohun tí ó mú kí o lọ sí ìpàdé.
Rò ó láti mú ẹni mìíràn wá sí àwọn ìpàdé, pàápàá jùlọ nígbà tí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn àṣàyàn ìtọ́jú. Níní ìrànlọ́wọ́ máa ń mú kí o rántí àwọn ìsọfúnni pàtàkì, tí ó sì máa ń mú kí o dùbúlẹ̀ nígbà àwọn ìjíròrò tí ó lewu.
Múra ọmọ rẹ sílẹ̀ ní ọ̀nà tí ó bá a mu nígbà àwọn ìbẹ̀wò ìṣègùn. Àlàyé tí ó rọrùn nípa "àwọn dókítà tí ń ran ojú rẹ lọ́wọ́ láti dáadáa" máa ń ṣiṣẹ́ dáadáa fún àwọn ọmọdé kékeré.
Retinoblastoma jẹ́ àrùn ọmọdé tí ó lewu, ṣùgbọ́n a lè tọ́jú rẹ̀ dáadáa bí a bá rí i kí ó tó pẹ́. Ìtànṣán funfun tí kò wọ́pọ̀ ní ojú ọmọ rẹ, pàápàá jùlọ ní àwọn fọ́tó tí a ya pẹ̀lú fílàṣì, ni àmì ìkìlọ̀ pàtàkì jùlọ tí ó yẹ kí o ṣọ́ra fún.
Àwọn ìwòye ìtọ́jú rere pupọ̀, pẹ̀lú ju 95% àwọn ọmọdé tí ó là bí àrùn náà kò ti tàn ká ju ojú lọ. Ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé máa ń ní ìrírí rere ní ojú kan, tí wọ́n sì máa ń gbádùn ìgbà ayé wọn lọ́rùn.
Gbé ìgbàgbọ́ rẹ gẹ́gẹ́ bí òbí. Bí ohunkóhun nípa ojú ọmọ rẹ bá dà bíi pé ó yàtọ̀ tàbí ó ṣe àníyàn, má ṣe yẹra fún fíìwádìí ìṣègùn. Ìrírí lẹ́yìn kí ó tó pẹ́ máa ń mú kí ìtọ́jú dara sí i.
Rántí pé ìwọ kò nìkan nínú ìrìn àjò yìí. Ẹgbẹ́ ìṣègùn rẹ, ìdílé, àti àwọn ẹgbẹ́ ìrànlọ́wọ́ wà níbẹ̀ láti ran ọ́ lọ́wọ́ láti bójú tó ìtọ́jú àti ìgbàlà dáadáa.
Bẹ́ẹ̀kọ́, a kò lè dènà retinoblastoma nítorí pé ó jẹ́ àbájáde àwọn iyipada ìdígbà tí ó máa ń ṣẹlẹ̀ nípa ara wọn. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ bẹ́ẹ̀, bí o bá ní ìtàn ìdílé retinoblastoma, ìmọ̀ràn ìdígbà lè ran ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ àwọn ewu àti fíìṣe àpẹẹrẹ ìwádìí tí ó yẹ fún àwọn ọmọ rẹ. Àwọn ìwádìí ojú déédéé lè ran ọ́ lọ́wọ́ láti rí àrùn náà kí ó tó pẹ́ nígbà tí ìtọ́jú bá ṣeé ṣe jùlọ.
Àwọn abajade ìrírí dá lórí ọ̀pọ̀ àwọn ohun, pẹ̀lú iwọn ìṣòro, ibi tí ó wà, àti àwọn ìtọ́jú tí a nilo. Ọ̀pọ̀ àwọn ọmọdé máa ń ní ìrírí rere ní ojú kan. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìrírí bá kan, àwọn ọmọdé máa ń ṣe àṣàrò dáadáa, tí wọ́n sì lè kopa nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ iṣẹ́ wọ́pọ̀. Onímọ̀ nípa ojú rẹ máa ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn ìrètí tí ó wọ́pọ̀ nípa ipò ọmọ rẹ.
Retinoblastoma kò lè tàn ká, tí kò sì lè tàn ká láti ọ̀dọ̀ ẹni kan sí ẹni mìíràn. Ó kò sì jẹ́ ohun tí àwọn òbí ṣe tàbí tí wọn kò ṣe nígbà oyun tàbí ìtọ́jú ọmọ. Àwọn iyipada ìdígbà tí ó máa ń mú retinoblastoma ṣẹlẹ̀ máa ń ṣẹlẹ̀ nípa ara wọn nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀ràn. Àwọn òbí kò gbọ́dọ̀ fi ẹ̀bi sí ara wọn fún ìwádìí ọmọ wọn.
Àwọn àpẹẹrẹ ìtọ́jú lẹ́yìn ìgbà ayé wọn yàtọ̀ sí ara wọn nípa ìtọ́jú ọmọ rẹ àti bí wọ́n ṣe ní fọ́ọ̀mù tí a jogún. Ní àkọ́kọ́, àwọn ìbẹ̀wò lè jẹ́ oṣù kan tàbí gbogbo oṣù díẹ̀. Bí àkókò bá ń kọjá, tí ọmọ rẹ kò sì ní àrùn mọ́, àwọn ìbẹ̀wò sábà máa ń kéré sí i. Àwọn ọmọdé tí wọ́n ní retinoblastoma tí a jogún nilo ìṣọ́ra gbogbo ìgbà ayé wọn nítorí pé wọ́n ní ewu tí ó ga jùlọ fún àwọn àrùn mìíràn.
Ọ̀nà tí ó bá a mu jùlọ ni fíìsọ́ òtítọ́ ní ọ̀nà tí ó bá a mu. Àwọn ọmọdé kékeré nilo àlàyé tí ó rọrùn bíi "arákùnrin/arábìnrin rẹ ní àwọn sẹ́ẹ̀lì tí kò dára ní ojú wọn tí àwọn dókítà ń ran lọ́wọ́ láti mú kí ó dára." Àwọn ọmọdé tí ó tóbi lè mọ̀ àwọn ẹ̀kúnrẹ́rẹ̀ sí i. Mú kí gbogbo àwọn ọmọ rẹ dáàbò bò pé retinoblastoma kò lè tàn ká, tí ẹgbẹ́ ìṣègùn sì ń ṣiṣẹ́ gidigidi láti ran wọn lọ́wọ́. Rò ó láti lo olùgbàgbọ́ tí ó mọ̀ nípa bí ó ṣe ń ran àwọn ìdílé lọ́wọ́ láti bójú tó àrùn ọmọdé.