Health Library Logo

Health Library

Kí ni Ìrísí Ẹsẹ̀? Àwọn Àmì, Ìdí, & Ìtọ́jú Ilé

Created at:1/13/2025

Overwhelmed by medical jargon?

August makes it simple. Scan reports, understand symptoms, get guidance you can trust — all in one, available 24x7 for FREE

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

Ìrísí ẹsẹ̀ ṣẹlẹ̀ nígbà tí omi pọ̀ jù lọ bá kóra jọ nínú àwọn iṣan ara ẹsẹ̀ rẹ, tí ó sì ń mú kí wọ́n dà bíi wí pé wọ́n wú tàbí wọ́n tẹ̀. Ipò yìí, tí a ń pè ní edema, lè kan ọ̀kan tàbí méjèèjì ẹsẹ̀, ó sì wà láti inú tí a kò fẹ́rẹ̀ rí sí inú tí kò fẹ́rẹ̀ gbàgbé. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó sábà máa ń jẹ́ aláìléwu àti fún ìgbà díẹ̀, yíyé ohun tí ń fa ìrísí rẹ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti pinnu ìgbà tí o yẹ kí o wá ìtọ́jú àti bí o ṣe lè rí ìrànlọ́wọ́.

Kí ni Ìrísí Ẹsẹ̀?

Ìrísí ẹsẹ̀ jẹ́ ìkóra ẹni jọ ti omi pọ̀ jù lọ nínú àwọn iṣan rírọ̀ ti ẹsẹ̀ rẹ, ẹsẹ̀ rẹ, tàbí kokosẹ̀ rẹ. Ara rẹ sábà máa ń tọ́jú ìwọ̀ntúnwọ̀nsì omi tí ó wà nínú àti jáde nínú àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ àti iṣan ara rẹ. Nígbà tí ìwọ̀ntúnwọ̀nsì yìí bá di rírú, omi lè tú jáde sínú àwọn iṣan ara tí ó yíká, ó sì dúró níbẹ̀, tí ó ń ṣẹ̀dá ìwú tí o rí àti tí o sì ń fọwọ́ kàn.

Ìrísí yìí lè ṣẹlẹ̀ ní lọ́kọ̀ọ̀kan lórí ọjọ́ tàbí ọ̀sẹ̀, tàbí ó lè farahàn lójijì láàárín wákàtí. Ìkóra omi jọ sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ nínú ẹsẹ̀ àti kokosẹ̀ rẹ, lẹ́yìn náà ó ń gòkè ẹsẹ̀ rẹ bí ó bá burú sí i. O lè kíyèsí pé bàtà rẹ ń fẹ́, pé àwọn bàtà ń fi àmì sí ara rẹ, tàbí pé ẹsẹ̀ rẹ ń wúwo àti pé kò rọrùn.

Báwo ni Ìrísí Ẹsẹ̀ Ṣe Ń Dà Bí?

Ìrísí ẹsẹ̀ sábà máa ń dà bíi wí pé ó wúwo tàbí ó kún nínú ẹsẹ̀ rẹ, ó jọ bíi wí pé o ń gbé àfikún iwuwo. Ara rẹ lè dà bíi pé ó fẹ́ tàbí ó tẹ́, pàápàá ní àyíká kokosẹ̀ rẹ àti orí ẹsẹ̀ rẹ. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ń ṣàpèjúwe rẹ̀ bíi wí pé ẹsẹ̀ wọn “fẹ́” tàbí “wú.”

O tún lè kíyèsí pé títẹ́ ọwọ́ rẹ mọ́ agbègbè tí ó wú ń fi àmì fún ìgbà díẹ̀ tí ó ń kún padà lọ́kọ̀ọ̀kan. Èyí ni a ń pè ní pitting edema, ó sì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àmì tó ṣe kedere pé o ń bá ìdádúró omi lò. Àwọn ènìyàn kan ń ní ìbànújẹ́ kékeré tàbí ìrora, nígbà tí àwọn mìíràn rí pé ẹsẹ̀ wọn ń le tàbí ó ṣòro láti gbé lọ́nà tó wọ́pọ̀.

Ìgbàgbé náà sábà máa ń burú sí i ní gbogbo ọjọ́, pàápàá bí o bá ti dúró tàbí jókòó fún àkókò gígùn. O lè jí pẹ̀lú ìgbàgbé díẹ̀, ṣùgbọ́n wàá rí i tí ó padà wá bí ọjọ́ ṣe ń lọ.

Kí Ni Ó Ń Fa Ìgbàgbé Ẹsẹ̀?

Ìgbàgbé ẹsẹ̀ lè ṣẹlẹ̀ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìdí, láti àwọn kókó ìgbésí ayé ojoojúmọ́ dé àwọn ipò ìlera tó wà ní abẹ́. Ìmọ̀ nípa àwọn ìdí wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ ohun tó lè máa fa àmì àrùn rẹ àti ìgbà tí ó yẹ kí o ṣàníyàn.

Àwọn ìdí ojoojúmọ́ tó wọ́pọ̀ jùlọ pẹ̀lú:

  • Dídi tàbí jíjókòó fún àkókò gígùn, èyí tó máa ń jẹ́ kí ó ṣòro fún ẹ̀jẹ̀ láti padà gòkè láti ẹsẹ̀ rẹ
  • Oju ojo gbígbóná, èyí tó máa ń fa kí àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ fẹ̀ àti kí omi pọ̀ sí i láti jáde sínú àwọn iṣan ara
  • Jíjẹ iyọ̀ púpọ̀, èyí tó máa ń jẹ́ kí ara rẹ di omi pọ̀ sí i
  • Oyún, pàápàá ní àwọn oṣù tó gbẹ̀yìn nígbà tí ọmọ tó ń dàgbà ń fi agbára rẹ̀ lé àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀
  • Àwọn oògùn kan bíi oògùn ìwọ̀n ẹ̀jẹ̀, oògùn ìrànlọ́wọ́ fún ìrora, tàbí ìtọ́jú homoni
  • Jíje ààjẹ, èyí tó máa ń fi agbára pọ̀ sí i lórí ètò ìgbà ẹ̀jẹ̀ rẹ

Àwọn ìdí ojoojúmọ́ wọ̀nyí sábà máa ń fa ìgbàgbé rírọ̀, tí ó ń lọ ní àkókò díẹ̀ tí ó sì máa ń lọ pẹ̀lú ìsinmi, gíga, tàbí àwọn ìyípadà ìgbésí ayé rírọ̀.

Àwọn ipò ìlera tó le koko lè tún fa ìgbàgbé ẹsẹ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn wọ̀nyí kò wọ́pọ̀. Àwọn ìṣòro ọkàn lè jẹ́ kí ó ṣòro fún ọkàn rẹ láti fún ẹ̀jẹ̀ lọ́nà tó múná dóko, èyí tó ń fa omi láti padà sínú ẹsẹ̀ rẹ. Àrùn kídìnrín ń nípa lórí agbára ara rẹ láti yọ omi àti iyọ̀ tó pọ̀ jù. Àrùn ẹ̀dọ̀ ń dín iye àwọn protein tí ó ń ràn lọ́wọ́ láti pa omi mọ́ nínú àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ rẹ.

Àwọn ẹ̀jẹ̀ tó dì nínú ẹsẹ̀, tí a ń pè ní deep vein thrombosis, lè dí ìṣàn ẹ̀jẹ̀ déédéé àti kí ó fa ìgbàgbé lójijì, tí ó sábà máa ń jẹ́ ní ẹ̀gbẹ̀ kan. Àwọn àkóràn nínú àwọn iṣan ẹsẹ̀ lè tún fa ìgbàgbé, èyí tó sábà máa ń wà pẹ̀lú rírẹ̀, gbígbóná, àti ìrora.

Kí Ni Ìgbàgbé Ẹsẹ̀ Jẹ́ Àmì Tàbí Àmì Àrùn Fún?

Ìdídùn ẹsẹ̀ lè jẹ́ àmì àwọn ipò tó wà lábẹ́, tó wá látọ̀dọ̀ àwọn tó rọrùn dé àwọn tó le koko. Lọ́pọ̀ ìgbà, ó jẹ mọ́ àwọn kókó ìgbésí ayé tàbí àwọn ipò àkókò tí ó máa ń yanjú fún ara wọn. Ṣùgbọ́n, ó ṣe pàtàkì láti mọ ìgbà tí ìdídùn lè fi ohun kan hàn tó nílò ìtọ́jú ìṣègùn.

Àwọn ipò tó wọ́pọ̀, tí kò le koko tó máa ń fa ìdídùn ẹsẹ̀ pẹ̀lú:

  • Àìtó ẹ̀jẹ̀ inú iṣan, níbi tí àwọn ẹ̀rọ inú iṣan ẹsẹ̀ rẹ kò ṣiṣẹ́ dáadáa
  • Lymphedema, èyí tó ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí ètò lymphatic rẹ kò lè fa omi jáde lọ́nà tó múná dóko
  • Cellulitis, àkóràn awọ ara tó ń fa ìdídùn, rírú, àti gbígbóná
  • Varicose veins, èyí tó lè dí lọ́wọ́ ṣíṣàn ẹ̀jẹ̀ tó wọ́pọ̀ nínú ẹsẹ̀ rẹ
  • Àwọn ipa àtẹ̀gùn oògùn láti inú oògùn ẹ̀jẹ̀ ríru, àwọn steroid, tàbí oògùn àrùn àtọ̀gbẹ

Àwọn ipò tó le koko tó lè fa ìdídùn ẹsẹ̀ nílò ìtọ́jú ìṣègùn kíákíá. Àìṣe dáadáa ọkàn-àyà ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí ọkàn-àyà rẹ kò lè fún ẹ̀jẹ̀ lọ́nà tó múná dóko, tó ń fa omi láti kó ara rẹ̀ jọ nínú ẹsẹ̀ rẹ àti àwọn apá mìíràn nínú ara rẹ. O lè tún ní ìrírí ìmí kíkúrú, àrẹ, tàbí àìfẹ́ inú àyà.

Àrùn kídìnrín lè fa ìdídùn nítorí pé kídìnrín rẹ kò lè yọ omi àti èròjà jùlọ jáde lọ́nà tó tọ́. Èyí sábà máa ń wá pẹ̀lú àwọn yíyípadà nínú ìtọ̀, àrẹ, tàbí ìgbagbọ̀. Àrùn ẹ̀dọ̀, pàápàá cirrhosis, dín agbára ara rẹ dín láti ṣe àwọn protein tí ó ń pa omi mọ́ nínú àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ rẹ.

Àwọn ẹ̀jẹ̀ inú iṣan ẹsẹ̀ rẹ tó jinlẹ̀ lè fa ìdídùn òjijì, tó ń rọgbọ, sábà nínú ẹsẹ̀ kan. Èyí jẹ́ àkọ́kọ́ ìṣègùn nítorí pé ẹ̀jẹ̀ náà lè rin ìrìn àjò lọ sí ẹ̀dọ̀fóró rẹ. Àwọn ipò tí kò wọ́pọ̀ bí àwọn àrùn jẹjẹrẹ tàbí àìtó oúnjẹ tó le koko lè tún fa ìdídùn ẹsẹ̀, bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn wọ̀nyí sábà máa ń wá pẹ̀lú àwọn àmì mìíràn tó ṣe pàtàkì.

Ṣé Ìdídùn Ẹsẹ̀ Lè Parẹ́ Fún Ara Rẹ̀?

Bẹ́ẹ̀ ni, wíwú ẹsẹ̀ sábà máa ń lọ fúnra rẹ̀, pàápàá nígbà tí ó bá jẹ́ pé àwọn nǹkan fún ìgbà díẹ̀ ni ó fà á, bíi dídúró fún àkókò gígùn, ojú ọjọ́ gbígbóná, tàbí jíjẹ oúnjẹ oníyọ̀. Irú wíwú yìí sábà máa ń dára sí i láàárín wákàtí díẹ̀ sí ọjọ́ kan pẹ̀lú àwọn ìwọ̀n rírọ̀rùn bíi gíga àwọn ẹsẹ̀ rẹ, rírìn kiri, tàbí dín ìwọ̀n yọ̀ jẹ.

Wíwú tó ní í ṣe pẹ̀lú oyún sábà máa ń rọgbọ́ lẹ́hìn ìbímọ bí ara rẹ ṣe ń tún ara rẹ̀ ṣe sí ìwọ̀n omi rẹ̀ tó wà déédé. Bákan náà, wíwú tó ní í ṣe pẹ̀lú oògùn sábà máa ń dára sí i nígbà tí o bá dá oògùn tó ń fa á dúró, ṣùgbọ́n o kò gbọ́dọ̀ dá oògùn tí a kọ sílẹ̀ dúró láì sọ fún dókítà rẹ tẹ́lẹ̀.

Ṣùgbọ́n, wíwú tó bá wà fún ọjọ́ mélòó kan tàbí tó ń burú sí i sábà kì yóò rọgbọ́ fúnra rẹ̀. Irú wíwú yìí sábà máa ń fi ipò kan hàn tó nilo ìtọ́jú. Tí o bá rí wíwú tó kò dára sí i pẹ̀lú ìsinmi àti gíga, tàbí tí ó bá wà pẹ̀lú àwọn àmì mìíràn bíi ìmí kíkúrú, irora àyà, tàbí irora ẹsẹ̀ tó le, ó ṣe pàtàkì láti wá ìwòsàn.

Báwo ni a ṣe lè tọ́jú wíwú ẹsẹ̀ ní ilé?

Àwọn àbínibí ilé rírọ̀rùn díẹ̀ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín wíwú ẹsẹ̀ kù kí o sì rí ìrànlọ́wọ́, pàápàá nígbà tí wíwú náà bá rọrùn tí ó sì ní í ṣe pẹ̀lú àwọn nǹkan ìgbésí ayé. Àwọn ọ̀nà wọ̀nyí ń ṣiṣẹ́ nípa ríran ara rẹ lọ́wọ́ láti gbé omi lọ́wọ́ lọ́nà tó dára sí i àti dídín àwọn nǹkan tó ń fa ìkó omi jọ kù.

Ìtọ́jú ilé tó múná dóko jùlọ pẹ̀lú:

  • Gíga àwọn ẹsẹ̀ rẹ ju ìpele ọkàn lọ fún 15-20 ìṣẹ́jú ní ọ̀pọ̀ ìgbà lóòjọ́
  • Wíwọ aṣọ ìfúnpá tàbí bàtà láti ràn lọ́wọ́ fún ẹ̀jẹ̀ láti padà wá láti ẹsẹ̀ rẹ
  • Rírìn kiri déédé lóòjọ́, àní àwọn yíká kokosẹ̀ rírọ̀rùn tàbí gíga ọmọ ẹgbẹ́
  • Dídín ìwọ̀n yọ̀ jẹ láti ràn ara rẹ lọ́wọ́ láti tú omi tó pọ̀ jù
  • Dídúró ní omi, èyí tó ń ràn àwọn kíndìnrín rẹ lọ́wọ́ láti ṣiṣẹ́ lọ́nà tó dára sí i
  • Mímú ìsinmi kúrò ní dídúró tàbí jíjókòó láti yí ipò padà déédé

Idaraya rírọ̀ bí rírìn lè ràn lọ́wọ́ pẹ̀lú, nipa mímú iṣan ẹsẹ̀ rẹ ṣiṣẹ́, èyí tí ó dà bí àwọn fúńpà láti gbé ẹ̀jẹ̀ padà sí ọkàn rẹ. Àní bí o kò bá lè rìn jìnnà, ìrìn rírọ̀ bí títẹ ẹsẹ̀ rẹ sókè àti sísàlẹ̀ lè ṣe iyàtọ̀.

Àwọn kọ́ńpírẹ́ẹ̀sì tútù tàbí wíwẹ̀ omi tútù lè fúnni ní ìrànlọ́wọ́ fún ìgbà díẹ̀, pàápàá bí ooru bá ń fa wú wú rẹ. Ṣùgbọ́n, yẹra fún yíńsì lórí ara rẹ, nítorí èyí lè fa ìpalára fún ara.

Àwọn ìtọ́jú ilé wọ̀nyí ṣiṣẹ́ dáadáa fún wú wú rírọ̀ tí àwọn nǹkan ojoojúmọ́ ń fà. Bí wú wú rẹ bá le, lójijì, tàbí tí ó bá wà pẹ̀lú àwọn àmì mìíràn, ó ṣe pàtàkì láti rí olùtọ́jú ìlera dípò gbígbìyànjú láti tọ́jú rẹ̀ ní ilé.

Kí ni Ìtọ́jú Ìlera fún Wú Wú Ẹsẹ̀?

Ìtọ́jú ìlera fún wú wú ẹsẹ̀ sin lórí ohun tí ó ń fà á. Dókítà rẹ yóò kọ́kọ́ ṣiṣẹ́ láti mọ ohun tí ó ń fà á nípasẹ̀ àyẹ̀wò ara, ìtàn ìlera, àti nígbà mìíràn àwọn àyẹ̀wò bí i iṣẹ́ ẹ̀jẹ̀, àwọn ẹ̀rọ ultrasound, tàbí àwọn ìwádìí iṣẹ́ ọkàn.

Fún wú wú tí àwọn ìṣòro ọkàn ń fà, ìtọ́jú lè pẹ̀lú àwọn oògùn tí a ń pè ní diuretics, èyí tí ó ń ràn àwọn kíndìnrín rẹ lọ́wọ́ láti yọ omi tó pọ̀ jù. Dókítà rẹ lè tún kọ oògùn láti ràn ọkàn rẹ lọ́wọ́ láti fún ẹ̀jẹ̀ lọ́nà tó dára tàbí láti ṣàkóso ẹ̀jẹ̀ rẹ. Àwọn ìyípadà ìgbésí ayé bí i dídín iyọ̀ kù àti ṣíṣàkóso omi tí a ń mu sábà máa ń ṣe ipa pàtàkì nínú ìtọ́jú.

Nígbà tí àrùn kíndìnrín jẹ́ ohun tí ó ń fà á, ìtọ́jú ń fojú sí dídáàbò bo iṣẹ́ kíndìnrín tó kù àti ṣíṣàkóso ìwọ́ntúnwọ́nsì omi. Èyí lè pẹ̀lú àwọn oògùn, àwọn ìyípadà oúnjẹ, àti ní àwọn ìgbà tí ó le, dialysis láti ràn lọ́wọ́ láti yọ omi tó pọ̀ jù àti èérí láti ara rẹ.

Fún ẹ̀jẹ̀ tí ó di, ìtọ́jú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ pẹ̀lú àwọn oògùn tí ó ń dín ẹ̀jẹ̀ kù ṣe pàtàkì láti dènà àwọn ìṣòro tó le. O lè ní láti mu àwọn oògùn wọ̀nyí fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ oṣù tàbí pẹ́. Ní àwọn ìgbà mìíràn, àwọn ìlànà láti yọ tàbí fọ́ ẹ̀jẹ̀ lè jẹ́ dandan.

Àwọn àkóràn tó ń fa wíwú ẹsẹ̀ sábà máa ń béèrè fún àwọn oògùn apakòkòrò. Irú oògùn apakòkòrò pàtó náà sin lórí irú àkóràn náà, ìtọ́jú sì sábà máa ń tẹ̀ síwájú fún ọ̀sẹ̀ kan sí méjì. Àwọn àkóràn tó le jù lè béèrè fún wíwọ ilé ìwòsàn fún àwọn oògùn apakòkòrò tí a fi sí inú iṣan.

Fún lymphedema, ìtọ́jú sábà máa ń ní àwọn ọ̀nà ìfọ́wọ́ra pàtàkì, àwọn aṣọ ìfọ́wọ́ra, àti ìtọ́jú ara. Ipò yìí sábà máa ń ṣeé tọ́jú ṣùgbọ́n ó sábà máa ń béèrè fún àwọn ọ̀nà ìtọ́jú fún àkókò gígùn.

Ìgbà wo ni mo yẹ kí n lọ bá Dókítà fún Wíwú Ẹsẹ̀?

O yẹ kí o lọ bá dókítà ní kíákíá tí wíwú ẹsẹ̀ rẹ bá wá pẹ̀lú àwọn àmì ìkìlọ̀ kan tí ó lè fi ipò tó le hàn. Àwọn àmì wọ̀nyí béèrè fún ìtọ́jú ìlera lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ nítorí pé wọ́n lè fi àwọn ìṣòro hàn pẹ̀lú ọkàn rẹ, ẹ̀dọ̀fóró, tàbí àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀.

Wá ìtọ́jú yàrá àjálù tí o bá ní irírí:

  • Wíwú tó le, tó le koko lójijì nínú ẹsẹ̀ kan, pàápàá pẹ̀lú ìrora tàbí rírẹ̀
  • Ìmí kíkúrú tàbí ìṣòro mímí
  • Ìrora àyà tàbí ìfúnmọ́
  • Ìrísí iwuwo tó yára ju 2-3 pọ́ọ̀nù lọ ní ọjọ́ kan
  • Wíwú tó gbóná, pupa, àti rírọrùn láti fọwọ́ kan
  • Ìbà pẹ̀lú wíwú ẹsẹ̀

Àwọn àmì wọ̀nyí lè fi àwọn ipò tó le hàn bíi àwọn ẹ̀jẹ̀, ikùn ọkàn, tàbí àwọn àkóràn tó le tí ó nílò ìtọ́jú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.

O tún yẹ kí o ṣètò ìbẹ̀wò dókítà déédéé tí wíwú rẹ bá tẹ̀ síwájú fún ju ọjọ́ díẹ̀ lọ láìsí ìlọsíwájú, tí ó ń tẹ̀ síwájú sí, tàbí tí ó ń dẹ́kun àwọn iṣẹ́ ojoojúmọ́ rẹ. Tí o bá ní wíwú nínú ẹsẹ̀ méjèèjì tí ó ń dàgbà díẹ̀díẹ̀ lórí ọ̀sẹ̀ tàbí oṣù, èyí sábà máa ń fi ipò tó wà lẹ́yìn hàn tí ó nílò ìṣírò àti ìtọ́jú.

Àwọn ènìyàn tí wọ́n ní ipò ọkàn, kíndìnrín, tàbí ẹ̀dọ̀jẹ̀ yẹ kí wọ́n ṣọ́ra pàápàá nípa wíwú ẹsẹ̀ tuntun tàbí tó ń burú sí, nítorí pé èyí lè fi hàn pé ipò wọn ń tẹ̀ síwájú tàbí pé ìtọ́jú wọn nílò àtúnṣe.

Kí ni Àwọn Ìdílé Ìwọ̀n fún Ṣíṣe Wíwú Ẹsẹ̀?

Awọn ifosiwewe kan le mu ki o ṣeeṣe ki o dagbasoke wiwu ẹsẹ. Oye awọn ifosiwewe ewu wọnyi le ṣe iranlọwọ fun ọ lati gbe awọn igbesẹ lati ṣe idiwọ wiwu tabi lati mọ nigba ti o le jẹ afihan si idagbasoke ipo yii.

Ọjọ-ori jẹ ifosiwewe ewu pataki nitori bi a ṣe n dagba, awọn ohun elo ẹjẹ wa di alailagbara ni gbigbe omi, ati ọkan ati awọn kidinrin wa le ma ṣiṣẹ daradara bi wọn ti ṣe tẹlẹ. Awọn obinrin ni o ṣeeṣe diẹ sii lati ni iriri wiwu ẹsẹ, paapaa lakoko oyun tabi nitori awọn iyipada homonu ti o ni ibatan si oṣu tabi menopause.

Awọn ifosiwewe ewu igbesi aye ati ilera ti o wọpọ pẹlu:

  • Jije apọju tabi isanraju, eyiti o fi titẹ afikun si eto iṣan ẹjẹ rẹ
  • Nini igbesi aye sedentary pẹlu awọn akoko gigun ti joko tabi duro
  • Jije ounjẹ ti o ga ni iyọ, eyiti o fa ara rẹ lati da omi duro
  • Gbigba awọn oogun kan bii awọn oogun titẹ ẹjẹ, awọn sitẹriọdu, tabi awọn oogun aisan suga
  • Nini itan idile ti ọkan, kidinrin, tabi awọn iṣoro iṣan
  • Siga, eyiti o ba awọn ohun elo ẹjẹ jẹ ati ni ipa lori sisan ẹjẹ

Awọn ipo iṣoogun ti o wa tẹlẹ pọ si eewu rẹ ti idagbasoke wiwu ẹsẹ. Arun ọkan, aisan kidinrin, aisan ẹdọ, ati aisan suga gbogbo wọn ni ipa lori agbara ara rẹ lati ṣakoso iwọntunwọnsi omi daradara. Nini awọn iṣọn varicose tabi itan-akọọlẹ ti awọn didi ẹjẹ tun fi ọ sinu eewu ti o ga julọ.

Oyun, paapaa ni trimester kẹta, jẹ ifosiwewe ewu igba diẹ ṣugbọn pataki. Ọmọ ti n dagba n fi titẹ si awọn ohun elo ẹjẹ, ati awọn iyipada homonu ni ipa lori idaduro omi. Pupọ wiwu ti o ni ibatan si oyun jẹ deede, ṣugbọn wiwu lojiji tabi ti o lagbara le jẹ ami ti awọn ilolu pataki.

Kini Awọn Iṣoro Ti o ṣeeṣe ti Wiwu Ẹsẹ?

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wíwú ẹsẹ̀ sábà máa ń jẹ́ àìlẹ́ṣẹ̀, ó lè yọrí sí ìṣòro nígbà mìíràn, pàápàá bí ó bá le koko, tó bá pẹ́, tàbí tó bá tan mọ́ àwọn àìsàn tó wà nísàlẹ̀. Ìmọ̀ nípa àwọn ìṣòro wọ̀nyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ ìgbà tí wíwú yóò nílò àfiyèsí tó ṣe pàtàkì.

Àwọn ìṣòro awọ ara wà lára ​​àwọn ìṣòro tó wọ́pọ̀ jù lọ pẹ̀lú wíwú ẹsẹ̀ tó pẹ́. Nígbà tí omi bá kóra jọ nínú àwọn iṣan fún àkókò gígùn, awọ ara rẹ lè di títẹ̀, rírọ̀, àti pé ó lè jẹ́ pé ó rọrùn láti farapa. Àwọn gígé kéékèèké tàbí àwọn yíyan lè gbà lọ́wọ́ láti sàn, wọ́n sì lè rọrùn láti di àkóràn. Àwọn ènìyàn kan ń ní ìyípadà àwọ̀ ara tàbí àwọn agbègbè awọ ara tó le.

Àwọn ìṣòro tó ṣeé ṣe tó ṣe pàtàkì jù lọ pẹ̀lú rẹ̀ ni:

  • Àwọn àkóràn awọ ara tó lè tàn sí àwọn iṣan tó jinlẹ̀ tàbí sínú ẹ̀jẹ̀
  • Àwọn ọgbẹ́ tàbí àwọn ọgbẹ́ tó ṣí sílẹ̀ tí kò sàn dáadáa
  • Ìdínkù nínú agbára láti rìn àti ìgbésí ayé nítorí àìfararọ́ àti wíwú
  • Àwọn ẹ̀jẹ̀ tó di dídì nínú àwọn ẹsẹ̀ tó wú, pàápàá pẹ̀lú àìlérìn gígùn
  • Ìburú àwọn àìsàn tó wà nísàlẹ̀ bí ikùn ọkàn tàbí àìsàn kíndìnrín

Nígbà tí wíwú ẹsẹ̀ bá jẹ́ nítorí àwọn àìsàn tó ṣe pàtàkì bí ikùn ọkàn, wíwú tí a kò tọ́jú lè fi hàn pé àìsàn tó wà nísàlẹ̀ ń burú sí i. Èyí lè yọrí sí àwọn ìṣòro tó ṣe pàtàkì jù lọ tó kan ọkàn rẹ, ẹ̀dọ̀fóró, àti gbogbo ìlera rẹ.

Ní àwọn àkókò tí kò wọ́pọ̀, wíwú tó le koko tí a kò tọ́jú lè yọrí sí àìsàn tí a ń pè ní compartment syndrome, níbi tí ìtẹ̀sí ń kóra jọ nínú àwọn iṣan àti iṣan, tó lè dín ẹ̀jẹ̀ kúrò. Èyí jẹ́ àkànṣe ìlera tó nílò ìtọ́jú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.

Ìròyìn rere ni pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìṣòro lè yẹ̀ra fún pẹ̀lú ìtọ́jú àti ìtọ́jú tó tọ́. Ṣíṣe àbójútó déédéé, ìtọ́jú ìlera tó yẹ, àti ìtọ́jú awọ ara tó dára lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti yẹ̀ra fún àwọn ìṣòro wọ̀nyí pàápàá bí o bá ní wíwú ẹsẹ̀ tó pẹ́.

Kí ni a lè ṣàṣìṣe wíwú ẹsẹ̀ fún?

Ìdídùn ẹsẹ̀ lè máa dà bí àwọn àìsàn mìíràn tó ń fa àmì tó jọra, èyí tó lè fa ìfàsẹ́yìn nínú àwárí àti ìtọ́jú tó yẹ. Ìmọ̀ nípa àwọn àìsàn wọ̀nyí tó jọra lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti fún olùtọ́jú rẹ ní ìwífún tó pé.

Ìfàgbára tàbí ipalára ẹran ara lè fa kí ẹsẹ̀ dà bí ẹni pé ó wúwo, kí ó sì dà bí ẹni pé ó tóbi díẹ̀, ṣùgbọ́n èyí sábà máa ń wá pẹ̀lú irora pàtó tó jẹ mọ́ ìrìn àti ìtàn ipalára tàbí lílo rẹ̀ pọ̀. Kò dà bí ìdádúró omi, ìdídùn tó jẹ mọ́ ẹran ara sábà máa ń jẹni lójú nígbà tí a bá fọwọ́ kàn án, ó sì máa ń burú sí i nígbà tí a bá ń ṣe iṣẹ́.

Ìrísí àfihàn lè mú kí ẹsẹ̀ dà bí ẹni pé ó tóbi sí i, ṣùgbọ́n èyí máa ń ṣẹlẹ̀ ní lọ́kọ̀ọ̀kan fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ oṣù, ó sì ń kan gbogbo ara, kì í ṣe ẹsẹ̀ nìkan. Ìdádúró omi tòótọ́ sábà máa ń fa àwọn ìyípadà tó ṣeé fojú rí ní àkókò kíkúrú, ó sì sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ ní ẹsẹ̀ àti kokósẹ̀.

Àwọn àìsàn tó wọ́pọ̀ tí a lè máa fún ẹsẹ̀ tó wú ni:

  • Àwọn iṣan ẹjẹ̀ tó wú, èyí tó lè mú kí ẹsẹ̀ dà bí ẹni pé ó wúwo ṣùgbọ́n tó fi àwọn iṣan ẹjẹ̀ tó tóbi hàn
  • Àrùn oríkì nínú orúnkún tàbí kokósẹ̀, èyí tó ń fa ìdídùn àti irora pàtó fún oríkì
  • Ìdààmú tàbí ìfàgbára ẹran ara, èyí tó ń fa ìdìmú àti àìfọ́kànbalẹ̀ fún ìgbà díẹ̀
  • Àwọn àìsàn awọ ara bíi eczema tàbí dermatitis, èyí tó lè fa ìdídùn àdúgbò pẹ̀lú ìwọra
  • Lipedema, àìsàn kan tí ọ̀rá ti ń kó ara jọ ní àwọn ẹsẹ̀

Àwọn ènìyàn kan máa ń fún ìmọ̀lára aṣọ tàbí bàtà tó mọ́ fún ìdídùn ẹsẹ̀, pàápàá nígbà tó bá ń lọ ní ọjọ́ nígbà tí ẹsẹ̀ bá ń fẹ̀ díẹ̀. Ṣùgbọ́n, ìdídùn tòótọ́ sábà máa ń fa ìfọ́fọ́ tó ṣeé fojú rí, ó sì máa ń fi àmì sílẹ̀ nígbà tí a bá tẹ̀ ẹ́.

Àwọn ẹ̀jẹ̀ lè máa dà bí ìdídùn rírọ̀rùn, ṣùgbọ́n wọ́n sábà máa ń fa irora tó le, ìgbóná, àti rírẹ̀ pọ̀ mọ́ ìdídùn. Ìdídùn láti inú ẹ̀jẹ̀ tún máa ń fẹ́ láti jẹ́ àjálù, ó sì máa ń kan ẹsẹ̀ kan ṣoṣo.

Àwọn Ìbéèrè Tí A Ń Béèrè Nípa Ìdídùn Ẹsẹ̀

Ṣé ó wọ́pọ̀ fún ẹsẹ̀ láti wú nígbà tí ojú ọjọ́ bá gbóná?

Bẹ́ẹ̀ ni, ó jẹ́ ohun tó wọ́pọ̀ fún ẹsẹ̀ láti wú díẹ̀díẹ̀ nígbà tí ojú ọjọ́ bá gbóná. Ìgbóná mú kí àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ rẹ fẹ̀, èyí sì mú kí omi pọ̀ sí i láti tú jáde sínú àwọn iṣan ara tó yí i ká. Irú wú wú yìí sábà máa ń rọrùn, ó sì máa ń lọ nígbà tí o bá tutù tàbí gbé ẹsẹ̀ rẹ sókè. Dídá omi mu dáadáa àti yíra fún iyọ̀ pọ̀ lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín wú tó jẹ mọ́ ìgbóná kù.

Ṣé wíwú ẹsẹ̀ lè jẹ́ àmì àwọn ìṣòro ọkàn?

Bẹ́ẹ̀ ni, wíwú ẹsẹ̀ lè jẹ́ àmì àkọ́kọ́ àwọn ìṣòro ọkàn, pàápàá ikùn ọkàn. Nígbà tí ọkàn rẹ kò bá lè fún ẹ̀jẹ̀ lọ́nà tó múná dóko, omi máa ń padà sẹ́yìn sínú ètò ìgbà ẹ̀jẹ̀ rẹ, ó sì máa ń kó ara rẹ̀ jọ sínú ẹsẹ̀ rẹ. Irú wú wú yìí sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ lọ́kọ̀ọ̀kan, ó sì máa ń burú sí i nígbà tó bá ń lọ. Tí o bá ní wíwú ẹsẹ̀ pẹ̀lú ìmí kíkúrú, àrẹ, tàbí àìfẹ́ inú àyà, ó ṣe pàtàkì láti lọ wo dókítà lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.

Èé ṣe tí wíwú ẹsẹ̀ fi máa ń burú sí i ní alẹ́?

Wíwú ẹsẹ̀ sábà máa ń burú sí i ní gbogbo ọjọ́ nítorí pé agbára òòfà máa ń fà omi sísàlẹ̀ sínú ẹsẹ̀ rẹ nígbà tí o bá dúró. Nígbà tí alẹ́ bá ti mọ́, o ti dúró tàbí jókòó fún wákàtí púpọ̀, èyí sì mú kí omi kó ara rẹ̀ jọ. Èyí ni ìdí tí wíwú fi sábà máa ń rọrùn ní àárọ̀ lẹ́yìn tí o ti dùbúlẹ̀ fún gbogbo òru, èyí sì fún ara rẹ ní àǹfààní láti tún omi pín.

Ṣé mo yẹ kí n ṣàníyàn tí ẹsẹ̀ kan ṣoṣo bá wú?

Wíwú ẹsẹ̀ kan ṣoṣo lè jẹ́ èyí tó yẹ kí a fiyèsí sí ju wíwú nínú ẹsẹ̀ méjèèjì lọ, pàápàá tí ó bá jẹ́ òjijì tàbí líle. Ó lè fi ẹ̀jẹ̀ dídì hàn, àkóràn, tàbí ìpalára sí ẹsẹ̀ pàtó yẹn. Bí wíwú ẹsẹ̀ kan ṣoṣo ṣe lè ní àwọn ohun tó jẹ́ aláìléwu bí sísùn lórí ẹ̀gbẹ́ kan tàbí ìpalára kékeré, ó yẹ kí o jẹ́ kí olùtọ́jú ìlera ṣàyẹ̀wò rẹ̀, pàápàá tí ó bá wà pẹ̀lú ìrora, ìgbóná, tàbí rírẹ̀.

Àkókò wo ni ó gba kí wíwú ẹsẹ̀ lọ?

Àkókò tí ó gba fún wíwú ẹsẹ̀ láti rọra lọ dá lórí ohun tó ń fà á. Wíwú rírọ̀ látàrí dídúró fún àkókò gígùn tàbí jíjẹ oúnjẹ oníyọ̀ sábà máa ń dára sí i láàárín wákàtí díẹ̀ sí ọjọ́ kan pẹ̀lú gíga àti ìsinmi. Wíwú tó jẹ mọ́ oògùn lè gba ọjọ́ sí ọ̀sẹ̀ láti dára sí i lẹ́yìn dídá oògùn náà dúró. Wíwú látàrí àwọn àìsàn gbọ́dọ̀ ní ìtọ́jú ohun tó ń fa àìsàn náà, ó sì lè gba ọ̀sẹ̀ sí oṣù láti rọra lọ pátápátá pẹ̀lú ìtọ́jú tó yẹ.

Kọ́ nípa rẹ̀ síi: https://mayoclinic.org/symptoms/leg-swelling/basics/definition/sym-20050910

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia