Health Library Logo

Health Library

Hotuna na fitowar ja a kan fata sakamakon cirrhosis sune waɗanne?

Daga Soumili Pandey
An duba ta Dr. Surya Vardhan
An wallafa a 2/8/2025

Cirrhosis cuta yanayi ne mai tsanani wanda ke shafar hanta. Yakan faru ne lokacin da lafiyayyen nama na hanta ke canzawa zuwa nama mai rauni a hankali, wanda ke sa hanta ta kasa aiki yadda ya kamata. Wannan yanayin yawanci yakan faru ne saboda cututtukan hanta na dogon lokaci, kamar cutar sankarau, da matsalolin shan barasa. Sauran dalilai na iya haɗawa da cutar mai a hanta ba tare da shan barasa ba da cututtukan autoimmune.

Alamomin cirrhosis na iya bambanta sosai. Mutane da yawa ba za su lura da wata alama ba a farkon matakai. Yayin da cutar ke ƙaruwa, alamun gama gari sun haɗa da gajiya sosai, rawaya fata da idanu (wanda ake kira jaundice), da kumburi a ciki. Wadannan alamun sun nuna cewa hanta na kokarin tace gubobi, yin muhimman sinadarai, da sarrafa jini.

Wani muhimmin alama amma akai-akai ana watsi da shi na cirrhosis shine canjin fata. Mutane masu fama da cirrhosis na iya samun daban-daban na fata da matsalolin fata saboda matsalolin hanta. Alal misali, fitowar fata da ke da alaƙa da cirrhosis na iya haifar da ƙaiƙayi mai tsanani, sau da yawa saboda gishirin bile ya taru a cikin jini. Sauran canjin fata, kamar jijiyoyin kwari da tafin hannu masu ja, suma na iya nuna matsalar hanta. Sanin waɗannan alamomin fata yana da mahimmanci don ganewar asali da magani.

Menene Fitowar Fata ta Cirrhosis?

Fitowar fata ta Cirrhosis tana nufin canjin fata ko abubuwan da ba su da kyau waɗanda ke faruwa ga mutanen da ke da cirrhosis, yanayin hanta na kullum wanda ke da alama da raunana tsohuwar nama na hanta. Wadannan fitowar fata akai-akai suna da alaƙa da aikin hanta da kuma rikitarwa na jiki.

Dalilan Fitowar Fata ta Cirrhosis

  1. Taruwar Gishirin Bile: Rashin fitar da bile yakan haifar da taruwar gishirin bile a ƙarƙashin fata, wanda ke haifar da ƙaiƙayi da fitowar fata.

  2. Rage Tsaftacewa: Rashin iya hanta na tace gubobi na iya haifar da haushi da canjin launi na fata.

  3. Rashin Haɗa Jini: Rage samar da abubuwan haɗa jini na iya haifar da sauƙin kamuwa da raunuka da wuraren da suka kama da fitowar fata (petechiae).

Nau'ikan Fitowar Fata ta Cirrhosis

  1. Pruritus (ƙaiƙayi na fata): ƙaiƙayi mai tsanani saboda taruwar gishirin bile abu ne na gama gari.

  2. Spider Angiomas: ƙananan jijiyoyin jini kamar kwari masu gani a kan fata, akai-akai a kirji ko fuska.

  3. Fitowar Fata da ke da alaƙa da Jaundice: rawaya fata tare da fitowar fata mai yawa saboda taruwar bilirubin.

Nau'ikan Fitowar Fata ta Cirrhosis

Cirrhosis na iya haifar da bayyanar fata daban-daban saboda rashin aikin hanta da rikitarwa na jiki. Ga ƙasa akwai nau'ikan fitowar fata da canjin fata da ke da alaƙa da cirrhosis:

  • Pruritus (ƙaiƙayi na fata):
    Ana haifar da shi ta hanyar taruwar gishirin bile a ƙarƙashin fata, wanda ke haifar da ƙaiƙayi mai tsanani. Akai-akai ana samunsa a ko'ina amma na iya zama mai tsanani a tafin hannu, ƙafafu, ko baya.

  • Spider Angiomas:
    Ƙananan jijiyoyin jini kamar kwari ana ganinsu a ƙarƙashin saman fata. Ana ganin su akai-akai a kirji, wuya, da fuska kuma sakamakon rashin daidaito na hormonal da ke da alaƙa da cutar hanta.

  • Fitowar Fata da ke da alaƙa da Jaundice:
    Fata da idanu sun yi rawaya saboda taruwar bilirubin, akai-akai tare da fitowar fata mai yawa, mai haushi.

  • Petechiae da Purpura:
    Ƙananan tabo masu ja ko shuɗi ana haifar da su ta hanyar zubar jini a ƙarƙashin fata saboda rage abubuwan haɗa jini da rashin daidaito na platelet.

  • Palmar Erythema:
    Ja a tafin hannu akai-akai yana da alaƙa da canjin hormonal da rashin aikin hanta.

  • Xanthomas:
    Ajiyar mai a ƙarƙashin fata, akai-akai ana ganin su a matsayin tuddai masu rawaya, ana haifar da su ta hanyar canjin matabijin mai a marasa lafiyar cirrhosis.

Ganewar Asali Cirrhosis Bisa ga Alamomin Fata

Alamar Fata

Bayani

Abubuwan da ke nuna Ganewar Asali

Pruritus

ƙaiƙayi mai tsanani ana haifar da shi ta hanyar taruwar gishirin bile a ƙarƙashin fata.

Yana nuna toshewar kwararar bile ko rashin aikin hanta mai tsanani.

Spider Angiomas

Ƙananan jijiyoyin jini kamar kwari ana ganinsu a kan fata, musamman a kirji.

Yana nuna rashin daidaito na hormonal, abu ne na gama gari a cirrhosis saboda taruwar estrogen.

Jaundice

Rawayar fata da idanu ana haifar da su ta hanyar taruwar bilirubin.

Alamar lalacewar hanta mai mahimmanci da rashin iya sarrafa bilirubin.

Petechiae da Purpura

Ƙananan tabo masu ja ko shuɗi saboda zubar jini a ƙarƙashin fata.

Yana nuna rage samar da abubuwan haɗa jini da rashin daidaito na platelet.

Palmar Erythema

Ja a tafin hannu, yawanci biyu.

Yana da alaƙa da canjin matakan hormonal da cutar hanta na kullum.

Xanthomas

Ajiyar mai masu rawaya a ƙarƙashin fata, akai-akai a kusa da idanu ko haɗin gwiwa.

Yana nuna rashin daidaito na matabijin mai, abu ne na gama gari a cutar hanta.

Takaitawa

Alamomin fata masu amfani ne wajen nuna cirrhosis da ci gabansa. Alamomin gama gari sun haɗa da pruritus (ƙaiƙayi mai tsanani daga taruwar gishirin bile), spider angiomas (jijiyoyin jini kamar kwari daga rashin daidaito na hormonal), jaundice (rawayar fata da idanu saboda taruwar bilirubin), da petechiae ko purpura (ƙananan tabo masu ja ko shuɗi da aka haifar da zubar jini a ƙarƙashin fata). Sauran alamomin da suka cancanta sun haɗa da palmar erythema (ja a tafin hannu da ke da alaƙa da canjin hormonal) da xanthomas (ajiyar mai masu rawaya da aka haifar da rashin daidaito na matabijin mai).

Wadannan bayyanar fata, tare da kimantawa ta likita da gwaje-gwajen dakin gwaje-gwaje, na iya taimakawa wajen gano cirrhosis da kuma sa ido kan tsananin sa. Ganewar asali da wuri yana da mahimmanci don kulawa mai inganci.

Tambayoyi

  1. Menene ke haifar da fitowar fata ta cirrhosis?
    Taruwar gishirin bile, canjin hormonal, da rage aikin hanta su ne dalilai na gama gari.

  2. Shin ƙaiƙayi alama ce ta cirrhosis?
    Eh, ƙaiƙayi mai tsanani (pruritus) akai-akai yakan faru saboda taruwar gishirin bile a ƙarƙashin fata.

  3. Menene spider angiomas ke nuna?
    Spider angiomas suna nuna rashin daidaito na hormonal da ke da alaƙa da rashin aikin hanta.

  4. Alamomin fata na iya zama alamar farko ta cirrhosis?
    Eh, alamomin kamar jaundice, ja a tafin hannu, ko ƙaiƙayi na iya bayyana a farkon cutar hanta.

  5. Ya kamata in ga likita don fitowar fata ta cirrhosis?
    Eh, tuntubi likita don duk wani canjin fata, musamman idan tare da sauran alamomin da ke da alaƙa da hanta.

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya