Acoustic neuroma ciwon da ba kansa ba ne wanda ke bunƙasa a manyan jijiyoyin da ke fitowa daga kunnen ciki zuwa kwakwalwa. Wannan jijiya ana kiranta da vestibular nerve. Reshen jijiya yana shafar daidaito da ji kai tsaye. Matsin lamba daga acoustic neuroma na iya haifar da asarar ji, kararrawa a kunne da matsalolin daidaito. Wani suna ga acoustic neuroma shine vestibular schwannoma. Acoustic neuroma yana bunƙasa daga sel ɗin Schwann waɗanda ke rufe vestibular nerve. Acoustic neuroma yawanci yana girma a hankali. Ba akai-akai ba, na iya girma da sauri kuma ya zama babba har ya danna kwakwalwa kuma ya shafi ayyuka masu mahimmanci. Magungunan acoustic neuroma sun haɗa da lura, haske da cirewa ta hanyar tiyata.
Yayin da ciwon daji ke girma, yana iya haifar da alamun da suka fi bayyana ko kuma muni. Alamun gama gari na acoustic neuroma sun hada da:
Sanadin acoustic neuromas a wasu lokutan ana iya danganta shi da matsala a jinin chromosome 22. Al'ada, wannan jinin yana samar da furotin mai hana ci gaban da ke taimakawa wajen sarrafa girman sel din Schwann da ke rufe jijiyoyin. Masana basu san abinda ke haifar da wannan matsala a jinin ba. Sau da yawa babu sanadin da aka sani na acoustic neuroma. Wannan canjin jini yana gadon mutanen da ke dauke da rashin lafiya mai matukar wuya da ake kira neurofibromatosis type 2. Mutane da ke dauke da neurofibromatosis type 2 yawanci suna da ci gaban ciwon daji a jijiyoyin ji da daidaituwa a bangarorin biyu na kai. Ana sanin wadannan ciwon daji da suna bilateral vestibular schwannomas.
A cikin cuta mai rinjaye ta autosomal, canjin gene yana da gene mai rinjaye. Yana kan ɗaya daga cikin chromosomes waɗanda ba na jima'i ba, wanda ake kira autosomes. Canjin gene ɗaya ne kawai ake buƙata don wani ya kamu da wannan nau'in yanayin. Mutum mai fama da yanayin autosomal mai rinjaye - a wannan misali, uba - yana da kashi 50% na samun ɗa mai fama da canjin gene ɗaya da kuma kashi 50% na samun ɗa wanda bai kamu ba.
Abin haɗari ɗaya tilo da aka tabbatar da shi ga acoustic neuromas shine samun iyaye masu fama da cuta mai matuƙar wuya ta neurofibromatosis type 2. Duk da haka, neurofibromatosis type 2 kawai tana wakiltar kusan kashi 5% na lokuta na acoustic neuroma.
Alamar halayyar neurofibromatosis type 2 ita ce ƙwayoyin da ba su da ciwon daji a kan jijiyoyin daidaito a bangarorin biyu na kai. Hakanan ƙwayoyin zasu iya bunƙasa a kan wasu jijiyoyi.
Neurofibromatosis type 2 ana kiranta da cuta mai rinjaye ta autosomal. Wannan yana nufin cewa gene da ke da alaƙa da cutar na iya wucewa ga yaro daga ɗaya daga cikin iyaye. Kowane yaro na iyaye masu fama da cutar yana da damar kashi 50-50 na gadonsa.
Acoustic neuroma na iya haifar da matsaloli na dindindin, wadanda suka hada da:
Gwajin jiki na cikakke, wanda ya haɗa da gwajin kunne, sau da yawa shine matakin farko na gano da maganin acoustic neuroma.
Acoustic neuroma sau da yawa yana da wahala a gano shi a farkon matakai saboda alamun suna iya zama masu sauƙin rasa kuma suna haɓaka a hankali a kan lokaci. Alamomin gama gari kamar asarar ji kuma suna da alaƙa da sauran matsaloli da yawa na tsakiyar kunne da na ciki.
Bayan tambayar tambayoyi game da alamominku, memba na ƙungiyar kula da lafiyar ku zai gudanar da gwajin kunne. Kuna iya buƙatar gwaje-gwajen da ke ƙasa:
Gwajin ji, wanda aka sani da audiometry. Wannan gwajin ana gudanar da shi ne ta ƙwararren masanin ji wanda ake kira audiologist. A lokacin gwajin, ana tura sautuka zuwa kunne ɗaya a lokaci ɗaya. Audiologist ɗin yana gabatar da jerin sautuka na sautuka daban-daban. Kuna nuna kowane lokaci da kuka ji sautin. Ana maimaita kowane sautin a matakan da ba su da ƙarfi don gano lokacin da kuka kasa ji.
Audiologist ɗin kuma na iya gabatar da kalmomi daban-daban don gwada jin ku.
Hoto. Ana amfani da Magnetic resonance imaging (MRI) tare da launi mai launi don gano acoustic neuroma. Wannan gwajin hoto na iya gano ciwon daji ƙanana kamar 1 zuwa 2 millimeters a diamita. Idan MRI ba ta samu ba ko kuma ba za ku iya yin gwajin MRI ba, ana iya amfani da computerized tomography (CT). Duk da haka, gwaje-gwajen CT na iya rasa ƙananan ciwon daji.
Gwajin ji, wanda aka sani da audiometry. Wannan gwajin ana gudanar da shi ne ta ƙwararren masanin ji wanda ake kira audiologist. A lokacin gwajin, ana tura sautuka zuwa kunne ɗaya a lokaci ɗaya. Audiologist ɗin yana gabatar da jerin sautuka na sautuka daban-daban. Kuna nuna kowane lokaci da kuka ji sautin. Ana maimaita kowane sautin a matakan da ba su da ƙarfi don gano lokacin da kuka kasa ji.
Audiologist ɗin kuma na iya gabatar da kalmomi daban-daban don gwada jin ku.
Maganin acoustic neuroma na ku zai iya bambanta, ya danganta da:
Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.