Health Library Logo

Health Library

Bronchiolitis

Taƙaitaccen bayani

A cikin huhu, manyan hanyoyin iska, da ake kira bronchi, suna rabuwa zuwa ƙananan hanyoyin iska. Ƙananan hanyoyin iska, da ake kira bronchioles, suna kaiwa ga ƙananan jakunkuna masu ɗauke da iska da ake kira alveoli.

Bronchiolitis cuta ce ta kwayar cutar huhu da ta saba faruwa ga kananan yara da jarirai. Yana haifar da kumburi da kuma haushi da kuma taruwar ƙwayar snot a cikin ƙananan hanyoyin iska na huhu. Wadannan ƙananan hanyoyin iska ana kiransu bronchioles. Bronchiolitis kusan kullum kwayar cuta ce ke haifar da ita.

Bronchiolitis yana fara bayyana da alamun da suka kama da na mura. Amma sai ya yi muni, yana haifar da tari da kuma sautin busawa mai tsayi lokacin fitar da numfashi da ake kira wheezing. Wasu lokutan yara suna da matsala wajen numfashi. Alamomin bronchiolitis na iya ɗaukar makonni 1 zuwa 2 amma wasu lokutan na iya ɗaukar lokaci mai tsawo.

Yawancin yara suna samun sauƙi tare da kulawa a gida. Ƙananan yara ne kawai ke buƙatar zama a asibiti.

Alamomi

'A farkon kwanaki kaɗan, alamun bronchiolitis suna kama da na mura: Hanci yana kwarara. Hanci ya toshe. Tari. Wasu lokuta zazzabi kaɗan. Daga baya, ɗanka na iya shan wahala na mako ɗaya ko fiye yana ƙoƙarin numfashi fiye da yadda ya saba, wanda na iya haɗawa da wheezing. Yawancin jarirai masu fama da bronchiolitis kuma suna fama da kamuwa da kunne wanda ake kira otitis media. Idan alamun sun yi tsanani, kira likitan ɗanka. Wannan abu ne mai muhimmanci musamman idan ɗanka yana ƙasa da makonni 12 ko kuma yana da wasu abubuwan haɗari na bronchiolitis - alal misali, haihuwa da wuri, wanda kuma ake kira haihuwa da wuri, ko kuma yana da matsalar zuciya. Samun kulawar likita nan da nan idan ɗanka yana da duk wani daga cikin waɗannan alamun: Yana da fata, lebe da ƙusoshin yatsunsu launin shuɗi ko toka saboda ƙarancin iskar oxygen. Yana ƙoƙarin numfashi kuma ba zai iya magana ko kuka ba. Yana ƙin shan ruwa sosai, ko kuma yana numfashi da sauri don ci ko sha. Yana numfashi da sauri sosai - a cikin jarirai wannan na iya zama sama da numfashi 60 a minti - tare da numfashi gajere, marasa zurfi. Ba zai iya numfashi da sauƙi ba kuma haƙarƙarinsu suna kama da jan ciki lokacin numfashi. Yana yin sautin wheezing lokacin numfashi. Yana yin hayaniya lokacin numfashi. Yana bayyana a hankali, rauni ko gajiya sosai.'

Yaushe za a ga likita

Idan alamun sun yi muni, kira likitan yaronka. Wannan abu ne mai muhimmanci musamman idan yaronka yana ƙasa da makonni 12 ko kuma yana da wasu abubuwan da ke haifar da bronchiolitis - alal misali, haihuwa kafin lokaci, wanda kuma ake kira haihuwar gaba, ko kuma rashin lafiyar zuciya. Samun kulawar likita nan da nan idan yaronka yana da duk wani daga cikin waɗannan alamun:

  • Yana da fata, leɓa da ƙusoshin yatsun hannu launin shuɗi ko toka saboda ƙarancin iskar oxygen.
  • Yana wahala ya numfasa kuma ba zai iya magana ko kuka ba.
  • Yana ƙi shan ruwa sosai, ko kuma yana numfashi da sauri don ci ko sha.
  • Yana numfashi da sauri sosai - a cikin jarirai wannan na iya zama sama da numfashi 60 a minti daya - tare da numfashi gajere, marasa zurfi.
  • Ba zai iya numfashi da sauƙi ba kuma haƙarƙarinsu suna kama da jan ciki lokacin numfashi.
  • Yana yin sautin wheezing lokacin numfashi.
  • Yana yin hayaniya lokacin numfashi.
  • Yana bayyana a hankali, rauni ko gajiya sosai.
Dalilai

Bronchiolitis na kamuwa da cutar kwayar cuta a cikin bronchioles, wanda shine mafi ƙanƙan ƙananan hanyoyin iska a cikin huhu. Cutar ta sa bronchioles kumbura da kuma haushi. Ruwan sanyi yana taruwa a cikin waɗannan hanyoyin iska, wanda ke sa ya zama da wahala ga iska ta shiga da fita cikin huhu cikin sauƙi.

Bronchiolitis yawanci ana samunsa ne ta hanyar kwayar cutar numfashi ta syncytial (RSV). RSV kwayar cutar ce ta gama gari wacce ke kamuwa da kusan kowane yaro kafin ya cika shekaru 2. Yawancin lokaci cutar RSV tana yaduwa a lokacin sanyin shekara a wasu wurare ko kuma lokacin damina a wasu. Mutum na iya kamuwa da ita fiye da sau ɗaya. Bronchiolitis kuma ana iya samunsa ta hanyar wasu kwayoyin cuta, ciki har da waɗanda ke haifar da mura ko mura ta gama gari.

Kwayoyin cututtukan da ke haifar da bronchiolitis suna yaduwa cikin sauƙi. Za a iya samun su ta hanyar digo a cikin iska lokacin da wanda ya kamu ya yi tari, ya yi atishawa ko ya yi magana. Za a iya samun su kuma ta hanyar taɓa abubuwa da aka raba - kamar su kayan abinci, maɓuɓɓugan ƙofa, tawul ko wasanni - sannan kuma a taɓa idanu, hanci ko baki.

Abubuwan haɗari

Bronchiolitis yawanci yakan shafi yara ƙanana da ba su kai shekara 2 ba. Yara ƙanana da ba su kai watanni 3 ba ne ke da haɗarin kamuwa da bronchiolitis sosai, saboda huhu da kuma ƙarfin garkuwar jikinsu na yaƙi da cututtuka ba su yi girma ba tukuna. Ba a saba gani ba, manya ma zasu iya kamuwa da bronchiolitis.

Sauran abubuwan da ke ƙara haɗarin kamuwa da bronchiolitis ga jarirai da yara ƙanana sun haɗa da:

  • Haihuwa da wuri.
  • Ciwon zuciya ko huhu.
  • Garkuwar jiki mai rauni. Wannan yana sa ya zama da wuya a yaƙi da cututtuka.
  • Kasancewa kusa da hayakin taba.
  • Saduwa da yawan yara, kamar a wurin kula da yara.
  • Kashe lokaci a wurare masu cunkoso.
  • Yawan 'yan'uwa da ke zuwa makaranta ko samun kulawar yara kuma suka kawo cutar gida.
Matsaloli

Matsalolin bronchiolitis mai tsanani na iya haɗawa da:

  • Ƙarancin iskar oxygen a jiki.
  • Tsaya numfashi, wanda zai iya faruwa ga jarirai da aka haifa da wuri da kuma jarirai ƙanana da suka kai watanni 2.
  • Rashin iya shan ruwa sosai. Wannan na iya haifar da rashin ruwa a jiki, idan ruwan jiki ya ƙaru.
  • Rashin iya samun isasshen oxygen. Ana kiranta gazawar numfashi.

Idan waɗannan suka faru, yaronku na iya buƙatar zama a asibiti. Gazawar numfashi mai tsanani na iya buƙatar a saka bututu a cikin bututun iska. Wannan yana taimakawa yaronku ya numfasa har sai kamuwa da cutar ta ragu.

Rigakafi

Dominin da ke haifar da bronchiolitis suna yaduwa daga mutum zuwa mutum, ɗaya daga cikin hanyoyin da za a hana kamuwa da cuta shine a wanke hannaye akai-akai. Wannan abu ne mai muhimmanci musamman kafin a taɓa jariri idan kuna da mura, tari ko wata cuta da za ta iya yaduwa. Idan kuna da waɗannan cututtukan, sa abin rufe fuska. Idan ɗanka yana da bronchiolitis, kiyaye ɗanka a gida har sai cutar ta wuce don kauce wa yaduwa ga wasu. Don taimakawa wajen hana kamuwa da cuta: - Iyakance hulɗa da mutanen da ke da zazzabi ko mura. Idan ɗanka jariri ne, musamman jariri da aka haifa kafin lokaci, kauce wa zama kusa da mutanen da ke da mura. Wannan abu ne mai muhimmanci musamman a cikin watanni biyu na farko na rayuwa. - Tsaftace kuma a kashe ƙwayoyin cuta a saman. Tsaftace kuma a kashe ƙwayoyin cuta a saman da abubuwan da mutane ke taɓawa akai-akai, kamar wasanni da maɓuɓɓugan ƙofa. Wannan abu ne mai muhimmanci musamman idan memba na iyali yana da rashin lafiya. - Wanke hannaye akai-akai. Akai-akai wanke hannayenku da na ɗanku. Wanke da sabulu da ruwa na akalla daƙiƙa 20. Kiyaye mai tsabtace hannu mai tushen barasa a kusa don amfani lokacin da kuke nesa da gida. Tabbatar yana ƙunshe da akalla 60% na barasa. - Rufe tari da hanci. Rufe bakinka da hancinka da tawul. Jefa tawul ɗin. Sannan a wanke hannaye. Idan sabulu da ruwa ba su samu ba, yi amfani da mai tsabtace hannu. Idan ba ku da tawul, ku yi tari ko hanci a cikin gwiwar hannunku, ba hannayenku ba. - Yi amfani da gilashin sha na kanku. Kada ku raba gilashi da wasu, musamman idan wani a iyalinku yana da rashin lafiya. - Shayar da nono, idan zai yiwu. Cututtukan numfashi ba sa yawa a cikin jarirai masu shayar da nono. A Amurka, cutar numfashi ta syncytial virus (RSV) ita ce babbar sanadiyar bronchiolitis da pneumonia a cikin yara ƙanana da shekara ɗaya. Zaɓuɓɓuka biyu na rigakafin na iya taimakawa wajen hana jarirai ƙanana samun RSV mai tsanani. An ba da shawarar duka biyun ta Kwalejin likitocin yara ta Amurka, Kwalejin likitocin iyali ta Amurka, Kwalejin likitocin mata da haihuwa ta Amurka, da sauran su. Kai da likitanka ya kamata ku tattauna wane zaɓi ne mafi kyau don kare ɗanka: - Samfurin antibody da ake kira nirsevimab (Beyfortus). Wannan samfurin antibody allura ce ta kashi ɗaya da aka bai wa a wata kafin ko a lokacin lokacin RSV. Ga jarirai da waɗanda ke ƙasa da watanni 8 da aka haifa a lokacin ko shiga lokacin RSV na farko. A Amurka, lokacin RSV yawanci watan Nuwamba zuwa Maris ne, amma ya bambanta a Florida, Alaska, Hawaii, Puerto Rico, Guam da sauran yankunan tsibirin Pacific na Amurka. - Ya kamata kuma a ba wa yara masu shekaru 8 zuwa watanni 19 waɗanda ke da haɗarin kamuwa da cutar RSV mai tsanani a lokacin RSV na biyu. Yanayin haɗari ya haɗa da: * Yara masu fama da cututtukan huhu na kullum daga haihuwa da wuri (da wuri). * Yara masu tsarin garkuwar jiki mai rauni sosai. * Yara masu fama da cutar cystic fibrosis mai tsanani. * Yaran 'yan asalin Amurka ko Alaska. - Yara masu fama da cututtukan huhu na kullum daga haihuwa da wuri (da wuri). - Yara masu tsarin garkuwar jiki mai rauni sosai. - Yara masu fama da cutar cystic fibrosis mai tsanani. - Yaran 'yan asalin Amurka ko Alaska. - Rigakafin ga mata masu ciki. FDA ta amince da rigakafin RSV mai suna Abrysvo ga mata masu ciki don hana RSV a cikin jarirai daga haihuwa zuwa watanni 6. Ana iya ba da allurar Abrysvo ɗaya daga makonni 32 zuwa makonni 36 na ciki a tsakanin Satumba zuwa Janairu a Amurka. Ba a ba da shawarar Abrysvo ga jarirai ko yara. - Yara masu fama da cututtukan huhu na kullum daga haihuwa da wuri (da wuri). - Yara masu tsarin garkuwar jiki mai rauni sosai. - Yara masu fama da cutar cystic fibrosis mai tsanani. - Yaran 'yan asalin Amurka ko Alaska. A yanayi na musamman, lokacin da nirsevimab ba ta samu ba ko yaro ba shi da cancanta, wani samfurin antibody da ake kira palivizumab za a iya bayarwa. Amma palivizumab yana buƙatar allura na wata-wata da aka bai wa a lokacin RSV, yayin da nirsevimab allura ɗaya ce kawai. Ba a ba da shawarar Palivizumab ga yara lafiya ko manya. Sauran kwayoyin cuta kuma na iya haifar da bronchiolitis. Wadannan sun hada da COVID-19 da mura ko tari. Ana ba da shawarar samun allurar COVID-19 da mura na kakar kowace shekara ga kowa da shekaru sama da watanni 6.

Gano asali

Likitan yaronka na iya gano bronchiolitis ta hanyar alamun cutar da kuma sauraron huhu yaronka da stethoscope.

Ba a saba yin gwaje-gwaje da X-ray don gano bronchiolitis ba. Amma likitan yaronka na iya ba da shawarar gwaje-gwaje idan yaronka yana cikin haɗarin kamuwa da bronchiolitis mai tsanani, idan alamun cutar suna ƙaruwa ko idan likitan ya yi imanin akwai wata matsala.

Gwaje-gwajen na iya haɗawa da:

  • X-ray na kirji. X-ray na kirji na iya nuna ko akwai alamun pneumonia.
  • Gwajin kwayar cuta. Ana iya amfani da samfurin snot daga hancin yaronka don gwada kwayar cutar da ke haifar da bronchiolitis. Ana yin wannan ta amfani da swab wanda aka saka a hankali a cikin hanci.
  • Gwajin jini. A wasu lokuta, ana iya amfani da gwajin jini don duba adadin farin jinin yaronka. Karuwar farin jini yawanci alama ce cewa jiki yana yaƙi da kamuwa da cuta. Gwajin jini kuma na iya nuna ko matakin iskar oxygen a cikin jinin yaronka ya yi ƙasa.

Likitan yaronka na iya neman alamun rashin ruwa, musamman idan yaronka ya ƙi sha ko ci ko kuma ya tofa. Alamun rashin ruwa sun haɗa da bushewar baki da fata, gajiya sosai, da yin fitsari kaɗan ko babu.

Jiyya

Bronchiolitis yawanci yana ɗaukar makonni 1 zuwa 2 amma wasu lokutan alamomin suna ɗaukar lokaci mai tsawo. Yawancin yara masu fama da bronchiolitis ana iya kula da su a gida tare da hanyoyin ta'aziyya. Yana da muhimmanci a kasance a faɗake don matsaloli tare da numfashi wanda ke ƙaruwa. Alal misali, ƙoƙarin yin numfashi, rashin iya magana ko kuka saboda ƙoƙarin yin numfashi, ko yin hayaniya tare da kowane numfashi. Domin ƙwayoyin cuta ne ke haifar da bronchiolitis, maganin rigakafi - wanda ake amfani da shi wajen magance cututtukan da ƙwayoyin cuta ke haifarwa - ba sa aiki akan ƙwayoyin cuta. Cututtukan ƙwayoyin cuta kamar pneumonia ko kamuwa da kunne na iya faruwa tare da bronchiolitis. A wannan yanayin, mai ba da kulawar lafiyar ɗanka na iya ba da maganin rigakafi don kamuwa da ƙwayoyin cuta. Magunguna da ake kira bronchodilators waɗanda ke buɗe hanyoyin numfashi ba su da amfani ga bronchiolitis, don haka ba a saba ba su ba. A cikin yanayi masu tsanani, mai ba da kulawar lafiyar ɗanka na iya gwada maganin albuterol na nebulized don ganin ko zai taimaka. A lokacin wannan magani, injin yana ƙirƙirar tururi mai kyau na magani wanda ɗanka ke numfashi zuwa cikin huhu. Magungunan corticosteroid na baki da bugawa a kirji don sassauta guguwa, magani da ake kira chest physiotherapy, ba a nuna cewa suna da tasiri ga bronchiolitis kuma ba a ba da shawarar su ba. Kulawa a asibiti Ƙaramin yara na iya buƙatar zama a asibiti. Ɗanka na iya samun iskar oxygen ta hanyar fuska don samun isasshen oxygen a cikin jini. Ɗanka kuma na iya samun ruwa ta hanyar jijiya don hana rashin ruwa. A cikin yanayi masu tsanani, ana iya shigar da bututu a cikin bututun iska don taimakawa numfashi. Nemi alƙawari

Shiryawa don nadin ku

Zai yiwu ka fara ganin mai ba da kulawar lafiyar yaronka ko likitan yara. Ga wasu bayanai don taimaka maka shirin zuwa ganin likita. Abin da za ka iya yi Kafin ganin likita, ka rubuta jerin abubuwa masu zuwa: Duk wata alama da yaronka ke da ita, har da duk wanda ba ya kama da mura ko tari, da kuma lokacin da suka fara. Bayanan sirri masu muhimmanci, kamar idan an haifi yaronka da wuri ko yana da matsala a zuciya ko huhu ko kuma tsarin garkuwar jikinsa ya yi rauni. Tambayoyi da za a yi wa likitanku. Tambayoyin da za a yi wa likitanku na iya haɗawa da: Menene zai iya haifar da alamun yaron na? Akwai wasu dalilai masu yuwuwa? Yaron na yana buƙatar gwaje-gwaje? Har yaushe alamun yawanci suke ɗauka? Yaron na zai iya yada wannan kamuwa da cuta ga wasu? Wane magani kuke ba da shawara? Menene wasu zabin maganin da kuke ba da shawara? Yaron na yana buƙatar magani? Idan haka ne, akwai zaɓi na gama gari ga maganin da kuke ba da shawara? Menene zan iya yi don sa yaron na ya ji daɗi? Akwai wasu littattafai ko wasu takardu da zan iya samu? Wadanne shafukan yanar gizo kuke ba da shawara? Kada ku ji kunya ku yi wasu tambayoyi yayin ganin likita. Abin da za a sa ran daga likitanku Mai ba da kulawar lafiyar yaronka na iya yin tambayoyi, kamar: Yaushe yaronka ya fara samun alamun? Yaronka yana da alamun koyaushe, ko kuma suna zuwa da tafiya? Yaƙi ne alamun yaronka? Menene, idan akwai komai, yana kama da inganta alamun yaronka? Menene, idan akwai komai, yana kama da ƙara alamun yaronka? Shirin tambayoyi zai taimaka maka amfani da lokacinka tare da mai ba da kulawar lafiyar yaronka. Ta Ma'aikatan Asibitin Mayo

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya