Cardiomyopathy (kahr-dee-o-my-OP-uh-thee) cuta ce ta tsoka ta zuciya. Yana sa zuciya ta yi wahala wajen fitar da jini zuwa sauran jikin, wanda hakan zai iya haifar da alamun gazawar zuciya. Cardiomyopathy kuma na iya haifar da wasu yanayin zuciya masu tsanani. Akwai nau'ikan cardiomyopathy daban-daban. Babban nau'ikan sun hada da dilated, hypertrophic da restrictive cardiomyopathy. Maganin ya hada da magunguna kuma a wasu lokutan na'urorin da aka dasa ta hanyar tiyata da kuma tiyatar zuciya. Wasu mutanen da ke fama da cardiomyopathy mai tsanani suna bukatar dashen zuciya. Maganin ya dogara ne akan nau'in cardiomyopathy da tsananin sa.
Wasu mutane da ke dauke da cutar cardiomyopathy ba sa samun alamun cutar ba. Ga wasu kuma, alamun cutar na bayyana yayin da yanayin cutar ke kara tabarbarewa. Alamomin cutar cardiomyopathy na iya hada da:
Ka ga likitanka idan kana da wata alama ta cutar cardiomyopathy. Kira 911 ko lambar gaggawa ta yankinku idan ka suma, kana da matsala wajen numfashi ko kana da ciwon kirji wanda ya wuce mintuna kaɗan. Wasu nau'ikan cutar cardiomyopathy ana iya wucewa ta hanyar iyali. Idan kana da wannan cuta, likitanka na iya ba da shawarar a bincika mambobin iyalinka. Yi rijista kyauta, kuma karɓi abubuwan da suka shafi dashen zuciya da gazawar zuciya, da kuma ƙwarewa kan lafiyar zuciya. Zaɓi wurin
Cardiomyopathy mai faɗaɗa yana sa ɗakunan zuciya su yi girma. Idan ba a yi magani ba, cardiomyopathy mai faɗaɗa na iya haifar da gazawar zuciya.
Hotuna na zuciya ta yau da kullun, kamar yadda aka nuna a hagu, da zuciya tare da cardiomyopathy mai ƙaruwa. Lura cewa bangon zuciya ya fi kauri sosai a cikin zuciya tare da cardiomyopathy mai ƙaruwa.
A sauƙaƙe, ba a san dalilin cardiomyopathy ba. Amma wasu mutane suna samunsa saboda wata cuta. Wannan ana kiransa cardiomyopathy da aka samu. Sauran mutane an haife su da cardiomyopathy saboda gini daga iyaye. Wannan ana kiransa cardiomyopathy na gado.
Wasu yanayin kiwon lafiya ko halaye waɗanda zasu iya haifar da cardiomyopathy da aka samu sun haɗa da:
Nau'ikan cardiomyopathy sun haɗa da:
Wannan nau'in na iya shafar mutane na kowane zamani. Amma yana faruwa sau da yawa a cikin mutanen da ke ƙasa da shekaru 50 kuma yana da yuwuwar shafar maza. Yanayin da zai iya haifar da zuciya mai faɗaɗa sun haɗa da cutar jijiyoyin zuciya da bugun zuciya. Amma ga wasu mutane, canjin gini yana taka rawa a cikin cutar.
Cardiomyopathy mai ƙaruwa na iya fara a kowane zamani. Amma yana da sauƙin zama muni idan ya faru a lokacin yara. Yawancin mutanen da ke da wannan nau'in cardiomyopathy suna da tarihin iyali na cutar. An haɗa wasu canjin gini da cardiomyopathy mai ƙaruwa. Yanayin ba ya faruwa saboda matsala ta zuciya.
Cardiomyopathy mai ƙuntatawa na iya faruwa ba tare da sanin dalili ba, wanda kuma ake kira dalili na idiopathic. Ko kuma yana iya haifar da wata cuta a wani wuri a jiki wanda ke shafar zuciya, kamar amyloidosis.
Cardiomyopathy mai faɗaɗa. A wannan nau'in cardiomyopathy, ɗakunan zuciya suna raguwa da faɗaɗa, suna girma. Yanayin yana da sauƙin fara a babban ɗakin famfo na zuciya, wanda ake kira ventricle na hagu. Sakamakon haka, zuciya na da matsala wajen famfo jini zuwa sauran jiki.
Wannan nau'in na iya shafar mutane na kowane zamani. Amma yana faruwa sau da yawa a cikin mutanen da ke ƙasa da shekaru 50 kuma yana da yuwuwar shafar maza. Yanayin da zai iya haifar da zuciya mai faɗaɗa sun haɗa da cutar jijiyoyin zuciya da bugun zuciya. Amma ga wasu mutane, canjin gini yana taka rawa a cikin cutar.
Cardiomyopathy mai ƙaruwa. A wannan nau'in, tsoka na zuciya yana ƙaruwa. Wannan yana sa ya zama da wuya ga zuciya ta yi aiki. Yanayin yana shafar tsoka na babban ɗakin famfo na zuciya.
Cardiomyopathy mai ƙaruwa na iya fara a kowane zamani. Amma yana da sauƙin zama muni idan ya faru a lokacin yara. Yawancin mutanen da ke da wannan nau'in cardiomyopathy suna da tarihin iyali na cutar. An haɗa wasu canjin gini da cardiomyopathy mai ƙaruwa. Yanayin ba ya faruwa saboda matsala ta zuciya.
Cardiomyopathy mai ƙuntatawa. A wannan nau'in, tsoka na zuciya yana yin tauri kuma bai da sassauƙa. Sakamakon haka, ba zai iya faɗaɗa da cika da jini tsakanin bugun zuciya ba. Wannan nau'in cardiomyopathy mafi ƙaranci na iya faruwa a kowane zamani. Amma yana da sauƙin shafar tsofaffi.
Cardiomyopathy mai ƙuntatawa na iya faruwa ba tare da sanin dalili ba, wanda kuma ake kira dalili na idiopathic. Ko kuma yana iya haifar da wata cuta a wani wuri a jiki wanda ke shafar zuciya, kamar amyloidosis.
Akwai abubuwa da yawa da zasu iya kara hadarin kamuwa da cutar cardiomyopathy, wadannan sun hada da:
Akwai cututtuka da yawa kuma da ke kara hadarin kamuwa da cutar cardiomyopathy, wadannan sun hada da:
Idan zuciya ta yi rauni, kamar yadda zata iya faruwa a cutar zuciya, sai ta fara girma. Wannan yana tilasta wa zuciya ta yi aiki tuƙuru don fitar da jini zuwa sauran jikin.
Cututtukan zuciya na iya haifar da matsalolin kiwon lafiya masu tsanani, ciki har da:
Ba za a iya hana nau'ikan cututtukan zuciya na gado ba. Ka sanar da likitanka idan kana da tarihin iyalinka na wannan yanayin. Za ka iya taimakawa wajen rage haɗarin kamuwa da cututtukan zuciya, wanda wasu yanayi ke haifarwa. Ɗauki matakai don rayuwa mai lafiya ta zuciya, gami da:
Mai bada kula da lafiyar ka zai duba ka kuma yawanci ya yi maka tambayoyi game da tarihin lafiyar ka da na dangin ka. Ana iya tambayarka lokacin da alamun cutar suka faru - alal misali, ko motsa jiki ne ke haifar da alamun cutar. Gwaje-gwaje Gwaje-gwajen da za a iya yi don gano cutar zuciya na iya haɗawa da: Gwaje-gwajen jini. Ana iya yin gwaje-gwajen jini don bincika matakan ƙarfe da kuma ganin yadda koda, thyroid da hanta ke aiki. Akwai gwajin jini ɗaya da zai iya auna furotin da ake samarwa a zuciya wanda ake kira B-type natriuretic peptide (BNP). Matakin BNP a cikin jini na iya ƙaruwa yayin gazawar zuciya, matsala ce ta gama gari ta cutar zuciya. X-ray na kirji. X-ray na kirji yana nuna yanayin huhu da zuciya. Zai iya nuna ko zuciyar ta yi girma. Echocardiogram. Ana amfani da sauti don ƙirƙirar hotunan zuciyar da ke bugawa. Wannan gwajin zai iya nuna yadda jini ke gudana ta zuciya da ƙofofin zuciya. Electrocardiogram (ECG). Wannan gwajin mai sauri da ba shi da zafi yana auna aikin lantarki na zuciya. Ana sanya abubuwa masu manne wa da ake kira electrodes a kan kirji kuma a wasu lokuta a hannuwa da ƙafafu. Wayoyi suna haɗa electrodes zuwa kwamfuta, wanda ke bugawa ko nuna sakamakon gwajin. ECG na iya nuna bugun zuciya da kuma yadda zuciya ke bugawa da sauri ko jinkiri. Gwaje-gwajen motsa jiki. Wadannan gwaje-gwajen galibi suna buƙatar tafiya a kan treadmill ko hawa keken motsa jiki yayin da ake bincika zuciya. Gwaje-gwajen suna nuna yadda zuciya ke amsawa ga motsa jiki. Idan ba za ka iya motsa jiki ba, ana iya ba ka magani wanda ke ƙara yawan bugun zuciya kamar motsa jiki. A wasu lokuta ana yin echocardiogram yayin gwajin motsa jiki. Cardiac catheterization. Ana saka bututu mai kauri wanda ake kira catheter a cikin ƙugu kuma ana shigar da shi ta hanyar jijiyoyin jini zuwa zuciya. Za a iya auna matsin lamba a cikin ɗakunan zuciya don ganin yadda jini ke fitowa daga zuciya. Ana iya saka dye ta hanyar catheter zuwa cikin jijiyoyin jini don sauƙaƙa ganinsu a kan X-rays. Wannan ana kiransa coronary angiogram. Cardiac catheterization na iya bayyana toshewar jijiyoyin jini. Wannan gwajin kuma na iya haɗawa da cire ɗan ƙaramin samfurin nama daga zuciya don a bincika a dakin gwaje-gwaje. Wannan hanya ana kiranta biopsy. Cardiac MRI. Wannan gwajin yana amfani da filin maganadisu da raƙuman rediyo don yin hotunan zuciya. Ana iya yin wannan gwajin idan hotunan da aka samu daga echocardiogram ba su isa ba don tabbatar da cutar zuciya. Cardiac CT scan. Ana amfani da jerin X-rays don ƙirƙirar hotunan zuciya da kirji. Gwajin yana nuna girman zuciya da ƙofofin zuciya. CT scan na zuciya kuma na iya nuna cakulan calcium da toshewar jijiyoyin zuciya. Gwajin kwayoyin halitta ko bincike. Ana iya wucewa cutar zuciya ta hanyar iyali, wanda kuma ake kira cutar zuciya ta gado. Ka tambayi mai bada kula da lafiyar ka idan gwajin kwayoyin halitta ya dace da kai. Binciken iyali ko gwajin kwayoyin halitta na iya haɗawa da 'yan uwa na farko - iyaye, 'yan'uwa da yara. Karin Bayani Cardiac catheterization X-rays na kirji Echocardiogram Electrocardiogram (ECG ko EKG) Needle biopsy Nuna ƙarin bayani
Manufofin maganin cutar cardiomyopathy sune: Kula da alamun bayyanar cutar. Hana yanayin ya tsananta. Rage hadarin hadari. Nau'in magani ya dogara da nau'in cardiomyopathy da kuma yadda yake da tsanani. Magunguna Akwai nau'ikan magunguna da yawa da ake amfani da su don magance cardiomyopathy. Magungunan cardiomyopathy na iya taimakawa: Inganta ikon zuciyar fitar da jini. Inganta kwararar jini. Rage hawan jini. Rage saurin bugun zuciya. Cire karin ruwa da sodium daga jiki. Hana kumburin jini. Hanyoyin magani Hanyoyin magance cardiomyopathy ko rashin daidaituwar bugun zuciya ba tare da tiyata ba sun hada da: Septal ablation. Wannan yana rage wani karamin bangare na tsokar zuciya mai kauri. Wani zaɓi ne na magani ga hypertrophic cardiomyopathy. Likita yana sanya bututu mai sirara da ake kira catheter zuwa yankin da abin ya shafa. Sannan, barasa yana gudana ta cikin bututu zuwa cikin jijiya da ke aika jini zuwa wannan yanki. Septal ablation yana barin jini ya yi ta gudana ta cikin yankin. Sauran nau'ikan ablation. Likita yana sanya catheter ɗaya ko fiye a cikin jijiyoyin jini zuwa zuciya. Masu ganowa a ƙarshen catheter suna amfani da zafi ko sanyin makamashi don ƙirƙirar ƙananan tabo a cikin zuciya. Tabo suna toshe alamun bugun zuciya marasa daidaituwa kuma suna dawo da bugun zuciya. Tiyata ko wasu hanyoyin Wasu nau'ikan na'urori za a iya sanya su a cikin zuciya tare da tiyata. Za su iya taimakawa zuciya ta yi aiki da kyau kuma su rage alamun bayyanar cutar. Wasu suna taimakawa hana hadari. Nau'ikan na'urorin zuciya sun hada da: Na'urar taimakon ventricular (VAD). VAD yana taimakawa fitar da jini daga ƙananan ɗakunan zuciya zuwa sauran jikin. Ana kuma kiransa na'urar tallafin zagayowar jiki. Mafi yawan lokuta, ana la'akari da VAD bayan magungunan da ba su da tasiri ba su taimaka. Ana iya amfani da shi azaman magani na dogon lokaci ko kuma na ɗan gajeren lokaci yayin jiran dashen zuciya. Pacemaker. Pacemaker ƙaramin na'ura ne da ake sanyawa a cikin kirji don taimakawa sarrafa bugun zuciya. Na'urar sake haɗa zuciya (CRT). Wannan na'urar na iya taimakawa ɗakunan zuciya su matse ta hanyar da ta fi tsari da inganci. Wani zaɓi ne na magani ga wasu mutane masu dilated cardiomyopathy. Zai iya taimaka wa waɗanda ke da ci gaba da alamun bayyanar cutar, tare da alamun wani yanayi da ake kira left bundle branch block. Yanayin yana haifar da jinkiri ko toshewa tare da hanyar da siginonin lantarki ke bi don sa zuciya ta buga. Na'urar da za a iya saka ta (ICD). Ana iya ba da shawarar wannan na'urar don hana kwatsam kwatsam na zuciya, wanda haɗari ne mai haɗari na cardiomyopathy. ICD yana bin saurin bugun zuciya kuma yana ba da girgizar wutar lantarki lokacin da ake buƙata don sarrafa bugun zuciya marasa daidaituwa. ICD baya magance cardiomyopathy. Maimakon haka, yana sa ido kuma yana sarrafa bugun zuciya marasa daidaituwa. Nau'ikan tiyata da ake amfani da su don magance cardiomyopathy sun hada da: Septal myectomy. Wannan wani nau'in tiyatar zuciya ne da za a iya magance hypertrophic cardiomyopathy. Likitan fiɗa yana cire wani bangare na bangon tsokar zuciya mai kauri, wanda ake kira septum, wanda ke raba ɗakunan zuciya biyu na ƙasa, wanda ake kira ventricles. Cire wani bangare na tsokar zuciya yana inganta kwararar jini ta cikin zuciya. Hakanan yana inganta wani nau'in cutar bawul ɗin zuciya da ake kira mitral valve regurgitation. Dashen zuciya. Wannan tiyata ce don maye gurbin zuciya mai cuta da wani mai ba da gudummawa mai lafiya. Zai iya zama zaɓi na magani ga matsanancin gazawar zuciya, lokacin da magunguna da sauran magunguna ba su da tasiri. Ƙarin Bayani Extracorporeal membrane oxygenation (ECMO) Dashen zuciya Na'urorin da za a iya saka su (ICDs) Pacemaker Na'urar taimakon ventricular (VAD) Nuna ƙarin bayani masu alaƙa Neman alƙawari Akwai matsala tare da bayanin da aka haskaka a ƙasa kuma a sake gabatar da fom. Sami sabbin bayanai game da lafiyar dashen zuciya daga Mayo Clinic. Yi rajista kyauta, kuma ku karɓi abun cikin dashen zuciya da gazawar zuciya, tare da ƙwarewa akan lafiyar zuciya. Imel Wuri Arizona Florida Minnesota Kuskure Zaɓi wuri Kuskure Filin imel yana buƙata Kuskure Haɗa ingantaccen adireshin imel Adireshi 1 Koyi ƙarin game da amfani da bayanai na Mayo Clinic. Don ba ku mafi dacewa da bayanai masu taimako, kuma mu fahimci wane bayani yake da amfani, za mu iya haɗa imel ɗinku da bayanan amfani da gidan yanar gizon tare da sauran bayanan da muke da su game da ku. Idan kuna ɗan asalin Mayo Clinic, wannan na iya haɗawa da bayanan lafiya da aka kiyaye. Idan muka haɗa wannan bayanin tare da bayanan lafiyar ku da aka kiyaye, za mu ɗauki duk wannan bayanin a matsayin bayanan lafiya da aka kiyaye kuma za mu yi amfani da su ko bayyana su kamar yadda aka tsara a cikin sanarwar mu na keɓantawa. Kuna iya kin amincewa da sadarwar imel a kowane lokaci ta danna hanyar cire rajista a cikin imel. Yi rajista! Na gode don yin rajista Za ku karɓi imel ɗin farko na gazawar zuciya da dashen zuciya a cikin akwatin saƙon ku nan ba da jimawa ba. Lokacin neman amsoshi, mutane sukan nemi masana don bayanai masu haske da daidaito. Ta hanyar yin rajista zuwa abun cikin gazawar zuciya daga Mayo Clinic, kun ɗauki mataki na farko mai mahimmanci don samun ilimi da amfani da shi don lafiyar ku gabaɗaya. Idan ba ku karɓi imel ɗin mu ba cikin mintuna 5, duba fayil ɗin SPAM ɗinku, sannan ku tuntuɓi mu a [email protected]. Yi hakuri wani abu ya ɓata tare da rajistar ku Da fatan za a, sake gwadawa cikin 'yan mintuna kaɗan Sake gwadawa
Idan ka yi tunanin kana da cardiomyopathy ko kuma kana damuwa game da haɗarinka, ka yi alƙawari da ƙwararren kiwon lafiyarka. Za a iya tura ka ga likitan zuciya, wanda kuma ake kira likitan zuciya. Ga bayanai don taimaka maka shirya don alƙawarin ka. Abin da za ka iya yi Ka sani game da duk wani ƙuntatawa da ƙwararren kiwon lafiyarka yake so ka bi kafin alƙawarin ka. Lokacin da kake yin alƙawarin, ka tambaya ko akwai wani abu da kake buƙatar yi a baya, kamar guje wa wasu abinci ko abin sha. Yi jerin: Alamomin ka. Ƙara duk wanda ba ya kama da alaƙa da cardiomyopathy ba. Ka lura da lokacin da alamomin ka suka fara. Bayanan sirri masu mahimmanci. Ƙara duk wani tarihin iyali na cardiomyopathy, cututtukan zuciya, bugun jini, hawan jini ko ciwon suga. Haka kuma ka lura da duk wani damuwa mai tsanani ko canje-canje na rayuwa kwanan nan. Duk magunguna, bitamin ko wasu ƙarin abubuwa da kake sha, gami da magunguna. Tambayoyi da za ka yi wa ƙungiyar kiwon lafiyarka. Ka ɗauki ɗan uwa ko aboki tare da kai, idan za ka iya. Wannan mutumin zai iya taimaka maka ka tuna bayanin da aka ba ka. Ga cardiomyopathy, wasu tambayoyi masu sauƙi da za ka yi wa ƙwararren kiwon lafiyarka sun haɗa da: Menene dalilin da ya fi yiwuwa na alamomin na? Menene wasu dalilai masu yiwuwa? Wane gwaje-gwaje nake buƙata? Wadanne zabin magani suke akwai, kuma wane ne kuke ba ni shawara? Sau nawa ya kamata a gwada ni don cardiomyopathy? Ya kamata in gaya wa 'yan uwa na su gwada don cardiomyopathy? Ina da wasu yanayin lafiya. Ta yaya zan iya sarrafa waɗannan yanayin tare? Akwai littattafai ko wasu kayan bugawa da zan iya samu? Wadanne shafukan yanar gizo kuke ba da shawara? Abin da za a sa ran daga likitan ka Ƙungiyar kiwon lafiyarka za ta iya tambayarka tambayoyi kamar: Shin kana da alamun koyaushe, ko kuma suna zuwa da tafiya? Yaya tsananin alamomin ka? Menene, idan akwai komai, yana inganta alamomin ka? Menene, idan akwai komai, yana bayyana yana sa alamomin ka su yi muni? Ta Staff na Mayo Clinic
Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.