Health Library Logo

Health Library

Chondrosarcoma

Taƙaitaccen bayani

Chondrosarcoma cutaccen ciwon daji ne wanda yawanci yake farawa a cikin kashi, amma wasu lokutan yana iya faruwa a cikin nama mai laushi kusa da kashi. Chondrosarcoma yawanci yana faruwa a cikin kugu, kugu da kafada. Da wuya, yana iya faruwa a cikin kashin kashin baya.

Yawancin chondrosarcomas suna girma a hankali kuma ba sa iya haifar da alamomi da yawa da alamun farko. Wasu nau'ikan da ba su da yawa suna girma da sauri kuma suna da haɗarin yaduwa zuwa wasu sassan jiki, wanda zai iya sa waɗannan cututtukan daji ya zama da wahala a warkar da su.

Maganin chondrosarcoma yawanci yana ƙunshe da tiyata. Wasu zabin na iya haɗawa da maganin radiotherapy da chemotherapy.

Alamomi

Chondrosarcoma yana daɗaɗɗa hankali, don haka bazai iya haifar da alamomi da bayyanar cututtuka ba a farkon. Idan sun faru, alamomi da bayyanar cututtuka na chondrosarcoma na iya haɗawa da: Ciwon da ke ƙaruwa Kumburi ko yanki mai kumburi da ke ƙaruwa Rashin ƙarfi ko matsaloli na sarrafa hanji da fitsari, idan ciwon daji ya danna kashin baya

Dalilai

Ba a san abin da ke haifar da chondrosarcoma ba. Likitoci sun sani cewa kansa yana farawa ne lokacin da ƙwayar jiki ta samu canji (mutations) a cikin DNA nata. DNA na ƙwayar jiki na ɗauke da umarnin da ke gaya mata abin da za ta yi. Umarnin yana gaya wa ƙwayar jiki ta ninka da sauri kuma ta ci gaba da rayuwa lokacin da ƙwayoyin jiki masu lafiya za su mutu. Ƙwayoyin da ke taruwa suna samar da ciwon da zai iya girma ya mamaye ya lalata nama na jiki na al'ada. A ƙarshe, ƙwayoyin jiki na iya karyewa su yadu (metastasize) zuwa wasu sassan jiki.

Abubuwan haɗari

Abubuwan da zasu iya ƙara haɗarin kamuwa da chondrosarcoma sun haɗa da:

  • Tsofawa. Chondrosarcoma galibi yakan faru ga manya masu shekaru tsakiya da tsofaffi, kodayake zai iya faruwa a kowane zamani.
  • Sauran cututtukan kashi. Cututtukan Ollier da Maffucci yanayi ne wanda ke haifar da ƙwayoyin kashi marasa kansa (enchondromas) a jiki. Wadannan ƙwayoyin wasu lokutan suna canzawa zuwa chondrosarcoma.
Gano asali

Gwaje-gwaje da hanyoyin da ake amfani da su wajen gano chondrosarcoma sun hada da: Jarrabawar jiki. Likitanka na iya tambayarka game da alamomi da kuma matsalolin da kake fuskanta, sannan ya duba jikinka don samun ƙarin bayani game da ganewar asali. Gwaje-gwajen hoto. Gwaje-gwajen hoto na iya haɗawa da X-ray, binciken ƙashi, MRI da kuma CT scan. Cire samfurin nama don gwaji (biopsy). Biopsy hanya ce ta tattara nama mai shakku. Ana aika naman zuwa dakin gwaje-gwaje inda likitoci zasu bincika shi don sanin ko ciwon daji ne. Yadda ake tattara samfurin biopsy ya dogara da inda naman da ake zargi yake. Hanyar tana buƙatar shiri mai kyau don biopsy ya kasance ba zai hana aikin tiyata na gaba don cire ciwon daji ba. Saboda wannan dalili, ka tambayi likitanka don samun shawara daga ƙungiyar kwararru masu ƙwarewa wajen kula da chondrosarcoma. Kulawa a Asibitin Mayo Ƙungiyarmu ta kwararrun likitoci a Asibitin Mayo za ta iya taimaka maka game da damuwarka ta lafiya da ke da alaƙa da chondrosarcoma Fara Daga Nan

Jiyya

Hoton kashi (hagu) yana nuna cutar kansa a cikin kashin cinyar dama, wanda kuma ake kira femur. An maye gurbin dukkan kashin cinyar, da kuma haɗin gwiwa da gwiwar hannu, da kayan aiki na wucin gadi.

Maganin chondrosarcoma akai-akai yana buƙatar tiyata don cire cutar kansa. Ana iya ba da shawarar wasu magunguna a wasu yanayi. Wanne zabin ya fi dacewa da kai ya dogara da inda cutar kansa take, yadda take girma da sauri, ko ta girma ta shafi wasu sassan jiki, lafiyar jikinka gaba ɗaya da kuma abin da kake so.

Makasudin tiyata don chondrosarcoma shine cire cutar kansa da kuma yanki na nama mai lafiya a kusa da ita. Irin tiyatar da za ka yi zai dogara ne akan inda chondrosarcoma ke. Zabuka na iya haɗawa da:

  • Goge cutar kansa daga kashi. Ana iya magance ƙananan chondrosarcomas masu girma a hankali a cikin hannaye da ƙafafu tare da hanya don goge ƙwayoyin cutar kansa daga kashi. Likitan tiyata na iya amfani da iskar gas mai sanyi ko sinadari don kashe duk wani ƙwayoyin cutar kansa da suka rage. Ana iya gyara kashi da allurar kashi ko siminti na kashi, idan ya zama dole.
  • Yanke cutar kansa da wasu nama masu lafiya a kusa da ita. Yawancin chondrosarcomas suna buƙatar hanya don yanke ƙarin kashi don cire duk cutar kansa. Ga chondrosarcoma a hannu ko ƙafa, yana iya zama dole a cire dukkan ƙafa. Idan zai yiwu, likitocin tiyata suna cire cutar kansa ta hanya da ke kiyaye ƙafa. Alal misali, likitan tiyata na iya cire kashin da ya kamu da cuta kuma ya maye gurbin shi ko kuma ya sake gina shi (tiyatar ceto ƙafa).

Maganin rediyo yana amfani da hasken wutar lantarki mai ƙarfi daga tushe kamar X-rays da protons don kashe ƙwayoyin cutar kansa. A lokacin maganin rediyo, za ka kwanta a kan teburi yayin da injin ke motsawa a kusa da kai, yana jagorantar hasken rediyo zuwa wurare masu kyau a jikinka.

Ana iya ba da shawarar hasken rediyo ga chondrosarcomas da ke wurare da ke sa tiyata ta zama da wahala ko idan ba za a iya cire cutar kansa gaba ɗaya ba a lokacin tiyata. Ana iya amfani da hasken rediyo don sarrafa cutar kansa da ta yadu zuwa wasu sassan jiki.

Maganin chemotherapy yana amfani da magunguna don kashe ƙwayoyin cutar kansa. Ba a amfani da shi sau da yawa ga chondrosarcoma saboda wannan nau'in cutar kansa akai-akai ba ya amsa maganin chemotherapy. Amma wasu nau'ikan chondrosarcoma masu girma da sauri na iya amsa wannan magani.Ganewar cutar kansa na iya canza rayuwarka har abada. Kowace mutum yana samun hanyarsa ta magance canje-canjen motsin rai da na jiki da cutar kansa ke kawo. Amma lokacin da aka gano maka cutar kansa a karon farko, wani lokaci yana da wuya a san abin da za a yi a gaba.

Ga wasu ra'ayoyi don taimaka maka magance:

  • Koyi isasshen game da cutar kansa don yin shawara game da kulawarka. Tambayi likitank a game da cutar kansa, gami da zabin maganinka da, idan ka so, hasashenka. Yayin da kake koyo game da cutar kansa, za ka iya samun kwarin gwiwa wajen yin shawara game da magani.
  • Rike abokai da dangi kusa. Rike dangantakarka ta kusa zai taimaka maka wajen magance cutar kansa. Abokai da dangi za su iya samar da tallafin da kake buƙata, kamar taimaka wajen kula da gidanka idan kana asibiti. Kuma za su iya zama tallafi na motsin rai lokacin da kake jin kunya da cutar kansa.
  • Nemo wanda za ka tattauna da shi. Nemo mai sauraro mai kyau wanda yake son sauraronka kana magana game da bege da fargaba. Wannan na iya zama aboki ko dan uwa. Damuwa da fahimtar mai ba da shawara, ma'aikacin zamantakewa na likita, memba na majami'a ko ƙungiyar tallafawa cutar kansa kuma na iya zama da amfani.
Kulawa da kai

Raba Gogewar Ku akan Twitter Mayo Clinic Connect, Ciwon Da ke Cutar Da ke Cutarwa Ganewar cutar kansa na iya canza rayuwar ku har abada. Kowace mutum yana samun hanyarsa ta magance canje-canjen motsin rai da na jiki da cutar kansa ke kawo wa. Amma lokacin da aka fara gano ku da cutar kansa, wani lokaci yana da wahala a san abin da za a yi a gaba. Ga wasu ra'ayoyi don taimaka muku magance: Koyi isasshen game da cutar kansa don yin shawara game da kulawar ku. Tambayi likitanku game da cutar kansa, gami da zabin maganinku da, idan kuna so, hasashenku. Yayin da kuka ƙara koyo game da cutar kansa, kuna iya zama da ƙarfin gwiwa wajen yanke shawarar magani. Ku kasance kusa da abokai da dangi. Kasancewar dangantakarku ta kusa tana ƙarfi zai taimaka muku magance cutar kansa. Abokai da dangi za su iya ba da tallafin da kuke buƙata, kamar taimakawa kula da gidanku idan kuna asibiti. Kuma za su iya zama tallafi na motsin rai lokacin da kuka ji kun gaji da cutar kansa. Nemo wanda za ku yi magana da shi. Nemo mai sauraro mai kyau wanda ke son sauraron ku kuna magana game da bege da fargabar ku. Wannan na iya zama aboki ko memba na iyali. Damuwa da fahimtar mai ba da shawara, ma'aikacin zamantakewa na likita, memba na majami'a ko ƙungiyar tallafin cutar kansa kuma na iya zama da amfani.

Shiryawa don nadin ku

"Idan kana da wata alama ko wata matsala da ke damunka, fara neman likitan iyalinka. Idan likitanku ya gano cewa kuna da ciwon daji, za a iya tura ku ga kwararru ɗaya ko fiye, kamar likitocin da ke kula da ciwon daji (masu kula da ciwon daji) da likitocin tiyata. Abin da za ku iya yi Ku sani game da duk wani takunkumi kafin ganawa. A lokacin da kake yin alƙawari, tabbatar da tambaya ko akwai wani abu da ya kamata ka yi kafin lokaci, kamar rage abincinka. Rubuta duk wata alama da kake fuskanta, gami da duk wanda zai iya zama mara alaƙa da dalilin da ya sa ka tsara ganawar. Rubuta bayanan sirri masu mahimmanci, gami da duk wata damuwa mai tsanani ko canje-canje na rayuwa kwanan nan. Rubuta tarihin dangin ku na ciwon daji. Idan wasu membobin danginku sun kamu da ciwon daji, rubuta nau'in ciwon daji, yadda kowane mutum yake da alaƙa da kai da kuma shekarun kowane mutum lokacin da aka gano shi. Yi jerin magunguna, bitamin ko kariya da kake sha. Yi la'akari da ɗaukar ɗan uwa ko aboki tare. Wasu lokuta yana iya zama da wahala a tuna duk bayanan da aka bayar a lokacin ganawa. Wanda ya raka ka na iya tuna wani abu da ka rasa ko ka manta. Rubuta tambayoyi don tambayar likitanku. Shirya jerin tambayoyi a gaba na iya taimaka maka amfani da lokacinka tare da likitanku. Yi jerin tambayoyinku daga mafi mahimmanci zuwa mafi karancin mahimmanci idan lokaci ya ƙare. Ga ciwon daji, wasu tambayoyi na asali don tambayar likitanku sun haɗa da: Wane nau'in ciwon daji nake da shi? Zan buƙaci gwaje-gwaje na ƙarin? Wadanne ne zabin maganina? Shin maganin na iya warkar da ciwon daji na? Idan ba za a iya warkar da ciwon daji na ba, menene zan iya tsammani daga magani? Wadanne ne illolin da za su iya faruwa na kowane magani? Akwai magani ɗaya da kuke ji yana da kyau a gare ni? Da sauri nake buƙatar fara magani? Ta yaya maganin zai shafi rayuwata ta yau da kullun? Zan iya ci gaba da aiki yayin magani? Akwai gwaje-gwajen asibiti ko maganin gwaji da ke akwai a gare ni? Ina da waɗannan yanayin lafiya. Ta yaya zan iya sarrafa su yayin maganin ciwon daji na? Akwai wasu takunkumi da nake buƙatar bi? Ya kamata in ga kwararre? Menene farashin hakan, kuma inshorar ni za ta rufe shi? Akwai madadin magani na gama gari ga maganin da kake rubutawa? Akwai littattafai ko wasu kayan bugawa da zan iya ɗauka tare da ni? Wadanne gidajen yanar gizo kuke ba da shawara? Menene zai ƙayyade ko ya kamata in shirya don ziyarar bibiya? Baya ga tambayoyin da kuka shirya don tambayar likitanku, kada ku yi shakku don tambayar wasu tambayoyi da suka zo muku. Abin da za a sa ran daga likitanku Likitan ku yana iya tambayar ku tambayoyi da yawa. Shirye don amsa su na iya ba da lokaci daga baya don rufe wasu abubuwan da kuke son magancewa. Likitan ku na iya tambaya: Yaushe kuka fara samun alamun? Shin alamun ku sun kasance na yau da kullun ko na lokaci-lokaci? Yaya tsananin alamun ku? Menene, idan akwai, yana inganta alamun ku? Menene, idan akwai, yana da alama yana ƙara muni alamun ku? Shin kowa a cikin danginku yana da ciwon daji? Shin kun taɓa kamu da ciwon daji a baya? Idan haka ne, wane irin kuma yadda aka yi magani?"

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya