Created at:1/16/2025
Question on this topic? Get an instant answer from August.
Ciwon epilepsi yanayi ne na kwakwalwa inda kwakwalwarka ke fama da fitsari na yau da kullun saboda fashewar wutar lantarki ba zato ba tsammani. Ka yi tunanin kamar guguwar lantarki ce a kwakwalwarka wacce ke hana aiki na al'ada na ɗan lokaci. Ko da yake wannan na iya zama mai ban tsoro, ciwon epilepsi yana da sauƙin sarrafawa ga yawancin mutane tare da kulawa ta likita da magani mai kyau.
Kimanin mutane miliyan 50 a duniya suna zaune tare da ciwon epilepsi, wanda ya sa ya zama ɗaya daga cikin cututtukan kwakwalwa mafi yawa. Labarin kirki shi ne cewa tare da magunguna na yau, kusan kashi 70% na mutanen da ke da ciwon epilepsi za su iya rayuwa ba tare da fitsari ba.
Ana gano ciwon epilepsi lokacin da wani ya sami fitsari biyu ko fiye ba tare da dalili ba wadanda suka faru akalla sa'o'i 24. Fitsari yana faruwa lokacin da ƙwayoyin jijiyoyi a kwakwalwarka ke aika saƙonni na lantarki da sauri da kuma rikicewa fiye da yadda ya kamata.
Kwakwalwarka na yau da kullun tana aika saƙonni na lantarki a hanya mai tsari don sarrafa komai daga motsawa zuwa tunani. A lokacin fitsari, wannan tsarin mai tsari yana samun matsala, yana haifar da canje-canje na ɗan lokaci a halayya, motsawa, ji, ko sani.
Yana da mahimmanci a fahimci cewa samun fitsari ɗaya ba yana nufin kana da ciwon epilepsi ba. Mutane da yawa suna fama da fitsari ɗaya saboda zazzabi, ƙarancin sukari a jini, ko wasu yanayi na ɗan lokaci kuma ba su sake samun fitsari ba.
Alamomin fitsari na iya bambanta sosai daga mutum zuwa mutum, kuma kuna iya mamaki sanin cewa ba duk fitsari ba ne ke haifar da girgiza kamar yadda aka nuna a fina-finai. Bari mu bincika hanyoyin da fitsari ke bayyana.
Fitsari na gama gari yana shafar bangarorin kwakwalwarka duka biyu kuma sun haɗa da:
Fitsari na yanki yana farawa a wani yanki na kwakwalwarka kuma na iya zama:
Wasu mutane suna samun alamomin gargaɗi da ake kira auras kafin fitsari ya fara. Waɗannan na iya haɗawa da ƙamshi na musamman, ji na déjà vu, tsoro, ko ji na tingling.
Ana rarraba ciwon epilepsi bisa ga inda fitsari ke farawa a kwakwalwarka da abin da ke haifar da shi. Fahimtar nau'in ku na musamman yana taimaka wa likitanku ya zaɓi hanyar magani mafi inganci.
Ciwon epilepsi na yanki yana wakiltar kusan kashi 60% na dukkan lokuta. Fitsari yana farawa a wani yanki na kwakwalwarka, kodayake yana iya yaduwa zuwa wasu yankuna. Alamomin sun dogara da wane ɓangaren kwakwalwarka aka shafa.
Ciwon epilepsi na gama gari ya haɗa da fitsari wanda ke shafar bangarorin kwakwalwarka duka biyu daga farko. Wannan nau'in yana da ɓangaren kwayoyin halitta kuma yawanci yana farawa a ƙuruciya ko balaga.
Ciwon epilepsi na gama gari da na yanki ba shi da yawa amma ya haɗa da nau'ikan fitsari a wurin mutum ɗaya. Wannan na iya sa magani ya zama mai rikitarwa amma har yanzu yana da sauƙin sarrafawa.
Ga kusan rabin mutanen da ke da ciwon epilepsi, likitoci ba za su iya gano musabbabin musamman ba, kuma wannan ana kiransa ciwon epilepsi na idiopathic ko cryptogenic. Duk da haka, lokacin da za a iya gano dalili, yawanci yana cikin nau'ikan da dama.
Abubuwan kwayoyin halitta suna taka rawa a lokuta da yawa. Wasu nau'ikan ciwon epilepsi suna gudana a cikin iyalai, kodayake samun iyaye da ciwon epilepsi yana ƙara haɗarin ku kaɗan. Yawancin yaran iyaye da ke da ciwon epilepsi ba sa samun wannan yanayin.
Lalacewar kwakwalwa da canje-canjen tsarin na iya haifar da ciwon epilepsi, ciki har da:
Yanayin metabolism da na rigakafi na iya kuma taimakawa wajen haɓaka fitsari. Waɗannan sun haɗa da ƙarancin sukari a jini, gazawar koda ko hanta, da yanayin autoimmune wanda ke shafar kwakwalwa.
A wasu lokuta na musamman, ciwon epilepsi na iya haɓaka sakamakon cututtukan kwakwalwa masu ci gaba ko rashin lafiyar kwayoyin halitta wanda ke shafar yadda ƙwayoyin kwakwalwa ke aiki a hankali.
Ya kamata ku nemi kulawa ta gaggawa idan kun sami fitsari na farko ko kun ga wani yana fama da shi. Ko da fitsarin ya tsaya da kansa, yana da matukar muhimmanci a yi bincike don sanin dalili da ko ana buƙatar magani.
Kira ayyukan gaggawa idan fitsari ya ɗauki fiye da mintuna 5, idan wani ya sami fitsari da yawa ba tare da ya dawo hayyacinsa ba, idan sun ji rauni a lokacin fitsari, ko idan suna da matsala wajen numfashi bayan haka.
Shirya ganawa da likitanku idan kun sami lokutan kallon komai banza, ɗan gajeren girgiza tsoka, faɗuwa ba zato ba tsammani, ko duk wani canji ba a sani ba a sani ko halayya wanda zai iya zama fitsari.
Idan kun riga kun kamu da ciwon epilepsi, tuntuɓi likitan ku idan fitsarinku ya canza, ya zama mai yawa, ko idan magungunan ku sun haifar da illolin da ke damun ku.
Yayin da ciwon epilepsi ke iya haɓaka a kowane zamani, wasu abubuwa na iya ƙara yiwuwar kamuwa da wannan yanayin. Fahimtar waɗannan abubuwan haɗari na iya taimaka muku yin tattaunawa masu ilimi tare da likitan ku.
Abubuwan da suka shafi shekaru sun nuna cewa ciwon epilepsi yawanci yana farawa a ƙuruciya ko bayan shekaru 60. A cikin yara, sau da yawa yana da alaƙa da abubuwan kwayoyin halitta ko matsalolin haɓaka, yayin da a cikin tsofaffi, sau da yawa yana da alaƙa da stroke ko wasu canje-canjen kwakwalwa.
Tarihin iyali yana taka rawa, kodayake yana da mahimmanci a san cewa yawancin mutanen da ke da tarihin iyali na ciwon epilepsi ba sa samunsa. Hadarin yana da girma idan iyaye suna da wasu nau'ikan ciwon epilepsi na kwayoyin halitta.
Yanayin likita wanda ke iya ƙara haɗarin ciwon epilepsi sun haɗa da:
Samun waɗannan abubuwan haɗari ba yana nufin za ku tabbatar da kamuwa da ciwon epilepsi ba. Mutane da yawa da ke da abubuwan haɗari da yawa ba sa samun fitsari.
Yayin da yawancin mutanen da ke da ciwon epilepsi ke rayuwa cikakkiya, rayuwa ta al'ada, yana da mahimmanci a san matsaloli masu yuwuwa don haka za ku iya ɗaukar matakai don rage haɗari da neman taimako lokacin da ake buƙata.
Lalacewar jiki a lokacin fitsari babban damuwa ne. Faɗuwa, konewa, ko nutsewa na iya faruwa idan fitsari ya faru a lokutan haɗari. Duk da haka, za ku iya rage waɗannan haɗarin sosai tare da matakan kariya da sarrafa fitsari.
Status epilepticus yanayi ne na musamman amma mai tsanani inda fitsari ya ɗauki fiye da mintuna 30 ko fitsari ya faru baya-baya ba tare da murmurewa ba. Wannan yana buƙatar magani na gaggawa nan take amma yana shafar ƙasa da kashi 5% na mutanen da ke da ciwon epilepsi.
Matsalolin lafiyar kwakwalwa na iya haɓaka, ciki har da damuwa da tashin hankali. Wannan ba abin mamaki bane idan aka yi la'akari da damuwar rayuwa tare da yanayin kullum, amma akwai magunguna masu inganci ga ciwon epilepsi da duk wani damuwar lafiyar kwakwalwa.
Matsaloli masu tsanani amma masu wuya sun haɗa da:
Sakon da ke nan shi ne cewa sarrafa fitsari sosai yana rage haɗarin matsaloli. Yawancin mutanen da ke da ciwon epilepsi mai kyau suna fuskanta da ƙarancin iyaka.
Yayin da ba za ku iya hana duk nau'ikan ciwon epilepsi ba, musamman waɗanda ke da dalilai na kwayoyin halitta, za ku iya ɗaukar matakai don rage haɗarin kamuwa da ciwon epilepsi daga dalilai da za a iya hana su.
Hana raunin kai ɗaya daga cikin mahimman matakan da za ku iya ɗauka ne. Koyaushe sa kayan kariya masu dacewa a lokacin wasanni, yi amfani da bel ɗin mota da huluna, kuma ku sa gidanku ya zama mafi aminci ta hanyar cire haɗarin faɗuwa.
Sarrafa wasu yanayin lafiya da kyau na iya taimakawa. Wannan ya haɗa da sarrafa matsin lamba don hana stroke, magance cututtuka nan take, da sarrafa ciwon suga don kauce wa canjin sukari a jini.
A lokacin daukar ciki, shan ƙarin bitamin folic da guje wa barasa da magunguna na iya taimakawa wajen hana matsalolin kwakwalwa da za su iya haifar da ciwon epilepsi a cikin yara.
Ga mutanen da aka riga aka gano da ciwon epilepsi, hana fitsari ƙari ta hanyar sarrafa magani da kyau da zaɓin rayuwa yana da matukar muhimmanci ga lafiyar kwakwalwa na dogon lokaci.
Gano ciwon epilepsi ya ƙunshi cikakken bincike tunda babu gwaji ɗaya da zai iya tabbatar da wannan yanayin. Likitanka zai fara ne ta hanyar samun cikakken bayani game da abin da ya faru a lokacin fitsarinku.
Tarihin likita da bayanin fitsari sun zama tushen ganowa. Likitanka zai tambaye ka game da lokacin, abubuwan da ke haifar da shi, da cikakkun bayanai na fitsarinku. Samun mai shaida da ya bayyana abin da ya gani na iya zama da amfani sosai.
Electroencephalogram (EEG) shine mafi mahimmancin gwaji ga ciwon epilepsi. Wannan tsarin mara ciwo yana rikodin aikin lantarki a kwakwalwarka ta amfani da electrodes da aka sanya a kan fatarku. Wasu lokuta kuna iya buƙatar sa ido na tsawon lokaci ko EEGs na rashin bacci don kama baƙin ƙwayoyin kwakwalwa.
Gwajin hoton kwakwalwa yana taimakawa wajen gano dalilan tsarin:
Gwajin jini yana duba cututtuka, yanayin kwayoyin halitta, ko matsalolin metabolism wanda zai iya haifar da fitsari. Wadannan gwaje-gwajen suna taimakawa wajen cire wasu yanayi wadanda zasu iya kwaikwayon ciwon epilepsi.
Samun cikakken ganowa na iya ɗaukar lokaci, kuma kuna iya buƙatar gwaje-gwaje da yawa ko tuntubar ƙwararru. Wannan zurfin yana tabbatar da cewa kun sami maganin da ya dace.
Makasudin maganin ciwon epilepsi shine a dakatar da fitsari gaba ɗaya tare da ƙarancin illoli, kuma wannan yana yiwuwa ga yawancin mutane. Magani yawanci yana farawa da magungunan hana fitsari, amma akwai zaɓuɓɓuka da yawa idan magunguna ba su da tasiri sosai.
Magungunan hana fitsari shine maganin farko kuma yana aiki sosai ga kusan kashi 70% na mutane. Likitanka zai zaɓi magani bisa ga nau'in fitsarinku, shekaru, wasu yanayin lafiya, da illolin da zasu iya faruwa. Samun magani da kashi mai dacewa na iya ɗaukar lokaci da daidaitawa.
Magungunan hana fitsari na gama gari sun haɗa da:
Zaɓuɓɓukan tiyata na iya zama dole idan magunguna ba su sarrafa fitsari ba kuma fitsarin yana shafar ingancin rayuwarku sosai. Tijara tana aiki mafi kyau lokacin da fitsari ke farawa daga wani yanki na kwakwalwa da za a iya cirewa.
Magungunan madadin ga ciwon epilepsi wanda ba a iya sarrafawa da magunguna sun haɗa da:
Yawancin mutane suna samun hanyar magani mai inganci, kodayake yana iya ɗaukar haƙuri da aiki tare da ƙungiyar kiwon lafiyar ku don samun abin da ya fi dacewa da ku.
Sarrafa ciwon epilepsi a gida ya ƙunshi abubuwa da yawa fiye da kawai shan magunguna, kodayake bin umarnin shan magani yana da matukar muhimmanci ga sarrafa fitsari. Haɗa yanayi mai tallafi a gida na iya inganta ingancin rayuwarku sosai.
Sarrafa magani shine mafi mahimmancin aikin ku na yau da kullun. Ku sha magunguna a lokaci ɗaya kowace rana, yi amfani da masu tsara allurai don kauce wa rasa kashi, kuma kada ku taɓa dakatar da magunguna ba tare da kulawar likita ba. Ku riƙe littafin fitsari don bibiyan duk wani fitsari da ke faruwa da abubuwan da ke haifar da shi.
Canjin salon rayuwa na iya taimakawa rage yawan fitsari:
Matakan tsaro a gidan ku na iya hana rauni. Yi la'akari da kujerun wanka maimakon wanka, yi amfani da matashin kai mai kariya a kan kusurwoyin kayan daki masu kaifi, kuma ku guji dafa abinci kaɗai idan kuna da fitsari akai-akai.
Shirin gaggawa yana nufin samun shirin aiki na fitsari wanda mambobin iyali suka fahimta. Wannan ya kamata ya haɗa da lokacin da za a kira ayyukan gaggawa, yadda za a kiyaye ku lafiya a lokacin fitsari, da muhimman bayanai na likita ga masu amsa gaggawa.
Ka tuna cewa kula da kai da kyau ba wai kawai game da hana fitsari bane - yana game da kiyaye lafiyar ku gaba ɗaya da jin daɗi yayin rayuwa tare da ciwon epilepsi.
Shiri sosai don ganawar ku na iya taimaka wa likitan ku ya samar da mafi kyawun kulawa kuma ya tabbatar da cewa kun sami amsoshin duk tambayoyinku masu mahimmanci. Ƙananan shiri yana da matukar muhimmanci wajen yin waɗannan ziyarar su zama masu amfani.
Riƙe rikodin cikakke kafin ziyararku. Rubuta lokacin da fitsari ke faruwa, abin da kuka yi kafin haka, tsawon lokacin da suka ɗauka, da yadda kuka ji bayan haka. Idan wani ya ga fitsarinku, ku roƙe shi ya rubuta abin da ya gani.
Bayanan magani ya kamata su kasance cikakke. Ku kawo duk magungunan ku na yanzu, ciki har da magunguna da kayan abinci masu ƙari. Lura da duk wani illoli da kuka samu da ko kun rasa kashi kwanan nan.
Shirya tambayoyinku kafin lokaci kuma ku rubuta su. Kuna iya son tambaya game da:
Ku kawo tallafi idan zai yiwu. Samun ɗan uwa ko aboki a ganawa na iya taimaka muku tuna muhimman bayanai da samar da ƙarin lura game da yanayinku.
Kada ku yi shakku wajen neman karin bayani idan ba ku fahimci wani abu ba. Likitanka yana son tabbatar da cewa kun sami cikakken bayani game da yanayinku da zaɓuɓɓukan magani.
Mafi mahimmancin abu da za a fahimta game da ciwon epilepsi shine yanayi ne mai sauƙin magani wanda ba dole ba ne ya bayyana ko ya iyakance rayuwarku. Tare da kulawar likita mai kyau, yawancin mutanen da ke da ciwon epilepsi za su iya samun sarrafa fitsari sosai kuma su rayu rayuwa ta al'ada gaba ɗaya.
Maganin ciwon epilepsi na zamani ya yi nisa sosai, tare da magunguna da yawa da magungunan madadin da ake samu lokacin da magungunan farko ba su isa ba. Makullin shine aiki tare da ƙungiyar kiwon lafiyar ku da zama masu haƙuri yayin da kuke samun hanyar magani mai dacewa.
Yayin da ciwon epilepsi ke buƙatar kulawa ta yau da kullun, miliyoyin mutane a duniya suna rayuwa cikin nasara tare da wannan yanayin. Suna aiki, suna renon iyali, suna bin sha'awa, kuma suna cimma burinsu kamar kowa.
Ka tuna cewa samun ciwon epilepsi ba ya sa ka zama mai rauni ko mara ƙarfi. Tare da sarrafa fitsari sosai, matakan kariya masu dacewa, da tsarin tallafi mai ƙarfi, za ka iya tabbatar da bin rayuwar da kake so.
Eh, mutane da yawa da ke da ciwon epilepsi za su iya tuƙi, amma ka'idoji sun bambanta bisa ga wurin. Yawancin wurare suna buƙatar ku kasance ba tare da fitsari ba na wani lokaci (yawanci watanni 6-12) kafin a ba da izinin tuƙi. Likitanka na iya taimaka maka fahimtar bukatun yankinka da sanin lokacin da ya dace ka sake tuƙi.
Wasu nau'ikan ciwon epilepsi suna da ɓangarorin kwayoyin halitta, amma yawancin yaran iyaye da ke da ciwon epilepsi ba sa samun wannan yanayin. Idan kana da ciwon epilepsi, haɗarin ɗanka yana da ƙarami kaɗan fiye da haɗarin yawan jama'a. Shawarwari game da kwayoyin halitta na iya samar da ƙarin bayani na musamman game da yanayin ku.
Damuwa na iya zama abin da ke haifar da fitsari ga wasu mutane, kodayake ba shi ne dalilin ciwon epilepsi ba. Sarrafa damuwa ta hanyar dabarun shakatawa, isasshen bacci, motsa jiki akai-akai, da shawara lokacin da ake buƙata na iya taimakawa rage yawan fitsari ga waɗanda ke da damuwa.
Ku kasance cikin nutsuwa kuma ku kiyaye mutumin lafiya. Ku cire abubuwa masu haɗari, ku shimfiɗa kansa idan zai yiwu, kuma ku ƙidaya lokacin fitsari. Kada ku saka komai a bakinsa ko ku ƙoƙarta ku riƙe shi. Kira ayyukan gaggawa idan fitsari ya ɗauki fiye da mintuna 5, idan sun ji rauni, ko idan shine fitsarinsu na farko.
Ba dole ba. Wasu mutane, musamman yara da wasu nau'ikan ciwon epilepsi, na iya girma daga wannan yanayin. Wasu na iya dakatar da shan magani bayan sun kasance ba tare da fitsari ba na shekaru da yawa. Duk da haka, mutane da yawa suna shan magani na dogon lokaci, kuma wannan yana da sauƙin sarrafawa tare da magunguna na zamani waɗanda ke da ƙarancin illoli.