Galactorrhea (guh-lack-toe-REE-uh) fitowar madara ne daga nono wanda ba ya da alaƙa da samar da madarar shayarwa ta yau da kullun. Galactorrhea ba cuta ba ce, amma na iya zama alamar wata matsala ta likita. Yakan faru ne ga mata, har ma da waɗanda ba su taɓa haihuwa ba ko kuma waɗanda suka shiga lokacin tsayin al'ada. Amma galactorrhea na iya faruwa ga maza da jarirai.
Yawan motsa nono, illar magunguna ko yanayin gland na pituitary duk na iya haifar da galactorrhea. Sau da yawa, galactorrhea sakamakon ƙaruwar matakan prolactin, hormone wanda ke ƙarfafa samar da madara.
Wasu lokuta, ba za a iya tantance dalilin galactorrhea ba. Matsalar na iya ɓacewa da kanta.
Alamun da ke da alaƙa da galactorrhea sun haɗa da: Fitowar madara daga nono wanda zai iya zama na kullum, ko kuma na lokaci-lokaci. Fitar madara daga nono daga hanyoyin madara da dama. Fitar madara daga nono wanda ya fito ta kai tsaye ko kuma an matse shi da hannu. Fitar madara daga nono ɗaya ko duka biyu. Rashin al'ada ko rashin haila. Ciwon kai ko matsaloli na gani. Idan kuna da fitowar madara daga nono ɗaya ko duka biyu kuma ba ku da ciki ko ba ku shayar da nono ba, ku yi alƙawari don ganin ƙwararren kiwon lafiyar ku. Idan motsa nono - kamar yadda yake ta hanyar tausa nono sosai yayin jima'i - ya haifar da fitowar madara daga hanyoyin madara da dama, ba ku da dalilin damuwa. Fitowar bazai nuna wani abu mai tsanani ba. Wannan fitowar galibi kan ta ɓace. Idan kuna da fitowar da ba ta ɓace ba, ku yi alƙawari tare da ƙwararren kiwon lafiyar ku don a bincika. Fitowar madara daga nono wanda ba madara ba ce - musamman jini, rawaya ko fitowar madara mai tsabta wanda ya fito daga hanya ɗaya ko kuma yana da alaƙa da kumburi da za ku iya ji - yana buƙatar kulawar likita nan da nan. Zai iya zama alamar cutar kansa ta nono.
Idan kana da fitowar madara mai ɗorewa daga nono ɗaya ko duka biyu ba tare da juna biyu ko shayarwa ba, to ka yi alƙawari don ganin ƙwararren kiwon lafiyarka. Idan motsa nono - kamar yadda aka yi ta yawan motsa nono yayin jima'i - ya haifar da fitowar madara daga magudanun ruwa da yawa, ba ka da wani dalili na damuwa. Fitowar bazai nuna wani abu mai tsanani ba. Wannan fitowar galibi kan ta ɓace da kanta. Idan kana da fitowar da ba ta ɓace ba, ka yi alƙawari tare da ƙwararren kiwon lafiyarka don a bincika. Fitar madara mai launi daban - musamman jini, rawaya ko fitowar madara mai tsabta wanda ya fito daga magudanar ruwa ɗaya ko kuma wanda aka haɗa shi da ƙumburi da za ka iya ji - yana buƙatar kulawar likita nan da nan. Zai iya zama alamar cutar kansa ta nono.
Gland na pituitary da hypothalamus suna cikin kwakwalwa. Suna sarrafa samar da homonin.
Galactorrhea akai-akai yana faruwa ne sakamakon yawan prolactin a jiki. Prolactin shine hormone da ke da alhakin samar da madara bayan haihuwar jariri. Gland na pituitary, wanda shine ƙaramin gland ɗin da ke kama da wake a ƙasan kwakwalwa, yana samarwa da kuma sarrafa wasu hormones.
Dalilan da ke iya haifar da galactorrhea sun haɗa da:
Wasu lokutan masu ba da kulawar lafiya ba za su iya samun dalilin galactorrhea ba. Wannan ana kiransa idiopathic galactorrhea. Wannan na iya nufin cewa ƙwayoyin nonon ku suna da matukar saurin amsawa ga hormone na samar da madara prolactin a cikin jininku. Idan kuna da ƙaruwar saurin amsawa ga prolactin, ko da matakan prolactin na yau da kullun na iya haifar da galactorrhea.
Ga maza, galactorrhea na iya zama alaƙa da rashin testosterone, wanda ake kira hypogonadism na maza. Wannan yawanci yana faruwa tare da ƙaruwar nono ko taushi, wanda ake kira gynecomastia. Rashin ƙarfin mazakuta da rashin sha'awar jima'i suma suna alaƙa da rashin testosterone.
Galactorrhea wani lokaci yana faruwa a cikin jarirai. Matsakaicin matakan estrogen na uwa suna wucewa zuwa cikin jinin jariri. Wannan na iya haifar da ƙaruwar ƙwayoyin nonon jariri, wanda zai iya zama alaƙa da fitar madara daga nono. Wannan fitar madarar na ɗan lokaci ne kuma zai ɓace da kansa. Idan fitarwar ta ci gaba, ya kamata a duba jariri ta hanyar ƙwararren kiwon lafiya.
Kowane abu da ke haifar da sakin hormone prolactin na iya ƙara haɗarin kamuwa da galactorrhea. Abubuwan da ke haifar da haɗari sun haɗa da:
Nemo nemo gaɓatar da tushen galactorrhea na iya zama aiki mai wahala saboda akwai yiwuwar da yawa. Gwaji na iya haɗawa da: Jarrabawar jiki, inda ƙwararren kiwon lafiyar ku zai iya ƙoƙarin fitar da wasu ruwa daga nonon ku ta hanyar bincika yankin da ke kewaye da nonon ku a hankali. Ƙwararren kula da ku kuma zai iya bincika ƙwayoyin nono ko wasu yankuna masu shakku na ƙwayar nono mai kauri. Gwajin jini, don bincika matakin prolactin a tsarin ku. Idan matakin prolactin ɗinku ya yi yawa, ƙwararren kiwon lafiyar ku zai iya bincika matakin hormone mai motsa thyroid (TSH) ma. Gwajin ciki, don cire ciki a matsayin yiwuwar dalilin fitar da nono. Hoto na nono na ganewar asali, ultrasound ko duka biyu, don samun hotunan ƙwayar nonon ku idan ƙwararren kula da ku ya sami ƙwayar nono ko ya ga wasu canje-canje masu shakku na nono ko nono a lokacin jarrabawar jikinku. Hoton maganadisu (MRI) na kwakwalwa, don bincika ko akwai ciwon daji ko wasu rashin daidaito na gland ɗinku na pituitary idan gwajin jininku ya nuna matakin prolactin mai yawa. Idan magani da kuke sha na iya zama dalilin galactorrhea, ƙwararren kiwon lafiyar ku na iya gaya muku ku daina shan maganin na ɗan lokaci. Ƙarin Bayani Hoto na Nono MRI Ultrasound
Idan ya zama dole, maganin galactorrhea yana mayar da hankali kan warware tushen matsalar. A wasu lokutan, masu aikin kiwon lafiya ba za su iya gano ainihin dalilin galactorrhea ba. To sai a yi magani idan kana da fitar madara daga nono mai damuwa ko kuma mai ci gaba. Maganin da ke hana tasirin prolactin ko rage matakin prolactin a jikinka na iya taimakawa wajen kawar da galactorrhea. Tushen matsalar Yiwuwar magani Amfani da magani Daina shan magani, canza kashi ko canja zuwa wani magani. Ka canza magunguna ne kawai idan kwararren kiwon lafiyarka ya ce ya dace ka yi hakan. Gland na thyroid mara aiki, wanda ake kira hypothyroidism Sha magani, kamar levothyroxine (Levothroid, Synthroid, da sauransu), don magance rashin samar da hormone daga gland ɗin thyroid ɗinka (maganin maye gurbin thyroid). Ciwon da ke cikin pituitary, wanda ake kira prolactinoma Yi amfani da magani don rage girman ciwon ko kuma a yi tiyata don cire shi. Dalili mara sani Gwada magani, kamar bromocriptine (Cycloset, Parlodel) ko cabergoline, don rage matakin prolactin ɗinka da rage ko dakatar da fitar madara daga nono. Illolin wadannan magunguna yawanci sun hada da tashin zuciya, suma da ciwon kai. Nemi alƙawari
Zai yiwu ka fara ganin babban likitanka ko likitan mata. Duk da haka, ana iya tura ka ga kwararren lafiyar nono maimakon haka. Abin da za ka iya yi Don shirya don ganawar likita: Ka rubuta dukkan alamomin jikinka, ko da sun yi kama da ba su da alaƙa da dalilin da ya sa ka tsara ganawar. Ka sake duba bayanan sirri masu muhimmanci, ciki har da damuwa ko canje-canje na rayuwa kwanan nan. Yi jerin duk magunguna, bitamin da ƙarin abinci da kake sha. Rubuta tambayoyi don tambaya, ka lura da waɗanda suka fi muhimmanci a gare ka amsa. Ga galactorrhea, tambayoyin da za a iya tambayar likitanka sun haɗa da: Menene zai iya haifar da alamomin jikina? Akwai wasu dalilai masu yuwuwa? Wane irin gwaje-gwaje zan iya buƙata? Wane tsarin magani kuke ba ni shawara? Akwai magani iri ɗaya na asali ga maganin da kuke rubuta mini? Akwai wasu magunguna na gida da zan iya gwada? Abin da za a sa ran daga likitanka Likitanka na iya tambayarka tambayoyi, kamar: Menene launi na fitowar nonon ku? Shin fitowar nono yana faruwa a nono ɗaya ko duka biyu? Shin kuna da sauran alamomi ko alamomin nono, kamar ƙumburi ko yanki mai kauri? Shin kuna da ciwon nono? Sau nawa kuke yin binciken nono da kanku? Shin kun lura da wasu canje-canje a nononku? Shin kuna da ciki ko kuna shayarwa? Shin har yanzu kuna da lokutan al'ada na haila? Shin kuna da matsala wajen samun ciki? Wane irin magunguna kuke sha? Shin kuna da ciwon kai ko matsala ga gani? Abin da za ku iya yi a halin yanzu Har sai lokacin ganawar ku, bi waɗannan shawarwari don magance fitowar nono mara kyau: Guji sake motsa nono don rage ko dakatar da fitowar nono. Alal misali, guji motsa nonon yayin jima'i. Kada ku sa tufafi da ke haifar da yawan shafawa a kan nononku. Yi amfani da matashin nono don shayar da fitowar nono kuma hana shi shiga cikin tufafinku. Ta Ma'aikatan Mayo Clinic
Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.