Health Library Logo

Health Library

Ƙarancin Zafi

Taƙaitaccen bayani

Zufa mai yawa cuta ce da ke faruwa lokacin da jikinka ya yi zafi sosai. Alamomin na iya haɗawa da zufa mai yawa da bugun zuciya mai sauri. Zufa mai yawa ɗaya ne daga cikin cututtukan zafi guda uku, tare da ciwon tsoka saboda zafi a matsayin mafi sauƙi da bugun zafi a matsayin mafi tsanani.

Dalilan kamuwa da cututtukan zafi sun haɗa da kamuwa da yanayin zafi mai yawa, musamman lokacin da akwai zafi mai yawa, da kuma aikin jiki mai ƙarfi. Idan ba a yi magani ba da wuri, zufa mai yawa na iya haifar da bugun zafi, wanda ke haifar da hatsarin rai. Da kyau, ana iya hana zufa mai yawa.

Alamomi

Alamun karancin zafin jiki na iya fara faruwa ba zato ba tsammani ko kuma suna ci gaba a hankali, musamman idan an yi aiki na dogon lokaci. Wasu daga cikin alamun karancin zafin jiki sun hada da: Gashi mai sanyi, mai danshi tare da gashin tsuntsu lokacin da yake cikin zafi. Yawan zufa. Fara'a. Zawarci. gajiya. Bugun zuciya mai rauni, mai sauri. Matsananin jini lokacin tsaye. Ciwon tsoka. Tashin zuciya. Ciwon kai. Idan ka yi tunanin kana da karancin zafin jiki: Daina duk wani aiki ka huta. Koma wurin da yake sanyi. Sha ruwan sanyi ko abin sha na wasanni. Tuntuɓi likitankana idan alamunka suka yi muni ko kuma ba su inganta ba a cikin sa'a ɗaya. Idan kana tare da wanda ke da karancin zafin jiki, nemi taimakon likita nan take idan ya rikice ko ya damu, ya rasa sani, ko kuma bai iya sha ba. Idan zafin jikinsa - wanda aka auna ta hanyar ma'aunin zafi na dubura - ya kai 104 F (40 C) ko sama da haka, yana buƙatar sanyaya jiki nan take da kulawar likita gaggawa.

Yaushe za a ga likita

Idan ka yi imanin kana da matsalar zafi mai tsanani:

  • Dakatar da duk wani aiki ka huta.
  • Koma wurin da yake sanyi.
  • Sha ruwan sanyi ko abin sha na wasanni. Tuyo likitanka idan alamomin sun yi muni ko kuma ba su inganta ba a cikin awa daya. Idan kana tare da wanda ke da matsalar zafi mai tsanani, nemi taimakon likita nan take idan ya rikice ko ya damu, ya rasa sani, ko kuma bai iya sha ba. Idan zafin jikinsa - wanda aka auna ta hanyar ma'aunin zafi na dubura - ya kai 104 F (40 C) ko sama da haka, yana buƙatar sanyaya nan take da kulawar likita gaggawa.
Dalilai

Zafi na jiki tare da zafi na yanayi yana haifar da abin da ake kira zafin jikin ku na ciki. Wannan shine zafin jikin ku na ciki. Jikin ku yana buƙatar daidaita samun zafi a lokacin zafi ko ɓacin zafi a lokacin sanyi don kiyaye zafin jiki na ciki wanda yake na yau da kullun a gare ku. Matsakaicin zafin jiki na ciki shine kusan 98.6 F (37 C).

A lokacin zafi, jikin ku yana sanyaya kansa ta hanyar zufa. Gurɓataccen zufa yana daidaita zafin jikin ku. Amma lokacin da kuka yi motsa jiki mai ƙarfi ko kuma ku yi ƙoƙari sosai a yanayin zafi da danshi, jikin ku ba zai iya sanyaya kansa yadda ya kamata ba.

Sakamakon haka, zafi na iya fara shiga jikin ku. Zafi shine mafi sauƙin nau'in rashin lafiya da ke haɗuwa da zafi. Alamomin zafi sau da yawa sun haɗa da zufa mai yawa, gajiya, ƙishirwa da ciwon tsoka. Magani mai sauri na iya hana zafi daga ci gaba zuwa wasu cututtukan zafi kamar gajiyar zafi.

Shan ruwa ko abin sha na wasanni wanda ke da sinadarai (Gatorade, Powerade, da sauransu) na iya taimakawa wajen magance zafi. Wasu magungunan zafi sun haɗa da shiga cikin yanayin sanyi, kamar wurin da aka sanyaya iska ko inuwa, da hutawa.

Baya ga yanayin zafi da aikin motsa jiki, wasu dalilan gajiyar zafi sun haɗa da:

  • Rashin ruwa, wanda ke rage ƙarfin jikin ku na zufa da kiyaye yanayin zafi na al'ada.
  • Shan barasa, wanda zai iya shafar ƙarfin jikin ku na daidaita zafin jiki.
  • Sanya tufafi masu yawa, musamman a cikin tufafi waɗanda ba sa barin zufa ta bushe da sauƙi.
Abubuwan haɗari

Kowa na iya kamuwa da rashin lafiya sakamakon zafi, amma wasu abubuwa na iya sa ka zama mai saukin kamuwa da zafi. Sun haɗa da: Yaran ƙanana ko tsofaffi. Yara ƙanana da ƙasa da shekara 4 da manya sama da shekara 65 suna cikin haɗarin kamuwa da zafi. Jikin ba ya iya sarrafa zafin jiki sosai a wurin yara. A wurin tsofaffi, rashin lafiya, magunguna ko wasu abubuwa na iya shafar yadda jiki ke sarrafa zafin jiki. Wasu magunguna. Wasu magunguna na iya shafar yadda jiki ke riƙe da ruwa da kuma amsawa daidai ga zafi. Wadannan sun haɗa da wasu magunguna da ake amfani da su wajen magance matsalar hawan jini da matsalolin zuciya (beta blockers, diuretics), rage alamun rashin lafiya (antihistamines), kwantar da hankali (tranquilizers), ko rage alamun rashin lafiyar kwakwalwa kamar yadda ake tunani (antipsychotics). Wasu magungunan haram, kamar cocaine da amphetamines, na iya ƙara zafin jikin ka. Kiba. ɗauke nauyi mai yawa na iya shafar yadda jiki ke sarrafa zafin jiki da kuma sa jiki ya riƙe zafi. Sauyin yanayin zafi ba zato ba tsammani. Idan ba ka saba da zafi ba, kana da saukin kamuwa da cututtukan da ke haifar da zafi, kamar gajiyar zafi. Jiki yana buƙatar lokaci don saba da yanayin zafi. Tafiya zuwa yankin da yake da zafi daga yankin da yake da sanyi ko zama a yankin da yake da zafi na iya sa ka kamu da cututtukan da ke haifar da zafi. Jikin bai samu damar saba da yanayin zafi ba. Yawan zafi. Yawan zafin jiki shine darajar zafin jiki ɗaya wanda ke la'akari da yadda zafin jiki na waje da zafi ke sa ka ji. Lokacin da zafi ya yi yawa, zufa ba za ta iya bushewa ba, kuma jiki yana da wahalar sanyaya kansa. Wannan yana sa ka zama mai saukin kamuwa da gajiyar zafi da bugun zafi. Lokacin da yawan zafin jiki ya kai 91 F (33 C) ko sama da haka, ya kamata ka ɗauki matakan kariya don sanyaya jiki.

Matsaloli

Idan zafi bai samu kulawa ba, zai iya haifar da bugun zafi. Bugun zafi yanayi ne mai hatsari ga rayuwa. Yakan faru ne lokacin da zafin jikin ka ya kai 104 F (40 C) ko sama da haka. Bugun zafi yana buƙatar kulawar likita nan take don hana lalacewar kwakwalwa da sauran gabobin jiki masu muhimmanci wanda zai iya haifar da mutuwa.

Rigakafi

Akwai abubuwa da yawa da za ku iya yi don hana gajiyar zafi da sauran cututtukan da ke da alaƙa da zafi. Idan zafin jiki ya tashi, ku tuna ku:

  • Sanya tufafi masu laushi da nauyi. Sanya tufafi da yawa ko tufafi masu matse ba zai ba jikinku damar hucewa yadda ya kamata ba.
  • Kare kanka daga konewar rana. Konewar rana yana shafar ikon jikinka na hucewa. Kare kanka a waje tare da hula mai faɗi da tabarau. Yi amfani da man shafawa na rana mai faɗi tare da SPF na akalla 15. Shafa man shafawa sosai kuma sake shafawa bayan kowace awa biyu. Sake shafawa sau da yawa idan kuna iyo ko yin gumi.
  • Sha ruwa mai yawa. Kasancewa da ruwa yana taimakawa jikinka ya yi gumi kuma ya kiyaye yanayin zafin jiki na al'ada.
  • Ku yi hankali da wasu magunguna. Kula da matsalolin da ke da alaƙa da zafi idan kuna shan magunguna waɗanda zasu iya shafar ikon jikinku na kasancewa da ruwa da mayar da martani ga zafi.
  • Kada ku taɓa barin kowa a cikin mota da aka tsaya. Wannan dalili ne na gama gari na mutuwar da ke da alaƙa da zafi a cikin yara. Idan aka tsaya a rana, zafin jiki a cikin motarku na iya tashi digiri 20 Fahrenheit (fiye da 11 C) a cikin mintuna 10. Ba shi da aminci a bar wani a cikin motar da aka tsaya a yanayin zafi ko zafi, ko da an bude tagogi ko motar tana cikin inuwa. Ku rufe motocin da aka tsaya don hana yaro shiga ciki.
  • Ku huta a lokacin mafi zafi na rana. Idan ba za ku iya guje wa aikin wahala a yanayin zafi ba, ku sha ruwa kuma ku huta sau da yawa a wurin sanyi. Ku ƙoƙarta ku tsara motsa jiki ko aikin jiki don sassan rana masu sanyi, kamar safiya ko yamma.
  • Ku saba da yanayin. Iyakance lokacin da ake kashewa aiki ko motsa jiki a zafi har sai kun saba da shi. Mutane waɗanda ba su saba da yanayin zafi ba musamman suna da rauni ga cututtukan da ke da alaƙa da zafi. Zai iya ɗaukar makonni da yawa kafin jikinka ya dace da yanayin zafi.
  • Ku yi taka tsantsan idan kuna cikin haɗari. Idan kuna shan magunguna ko kuna da yanayi wanda ke ƙara haɗarin matsalolin da ke da alaƙa da zafi, kamar tarihin rashin lafiya na zafi a baya, ku yi taka tsantsan. Guji zafi kuma ku yi aiki da sauri idan kun lura da alamun zafi. Idan kun shiga cikin wasanni masu wahala ko aiki a yanayin zafi, tabbatar da akwai ayyuka na likita a shirye a halin gaggawa na zafi. Kada ku taɓa barin kowa a cikin mota da aka tsaya. Wannan dalili ne na gama gari na mutuwar da ke da alaƙa da zafi a cikin yara. Idan aka tsaya a rana, zafin jiki a cikin motarku na iya tashi digiri 20 Fahrenheit (fiye da 11 C) a cikin mintuna 10. Ba shi da aminci a bar wani a cikin motar da aka tsaya a yanayin zafi ko zafi, ko da an bude tagogi ko motar tana cikin inuwa. Ku rufe motocin da aka tsaya don hana yaro shiga ciki.
Gano asali

Idan kana buƙatar kulawar likita saboda gajiyar zafi, ma'aikatan likita na iya ɗaukar zafin jikinka ta dubura don tabbatar da ganewar asali da kuma cire zazzaɓin zafi. Idan ƙungiyar kula da lafiyarka ta yi zargin cewa gajiyar zafi ta kai ga zazzaɓin zafi, za ka iya buƙatar gwaje-gwaje na ƙarin, ciki har da:

  • Gwajin jini, don bincika ƙarancin sodium ko potassium a jini da kuma abubuwan da ke cikin iskar jini.
  • Gwajin fitsari, don bincika ƙarfin da kuma tsarin fitsarinka. Wannan gwajin kuma zai iya bincika aikin koda, wanda zazzaɓin zafi zai iya shafa.
  • Gwajin aikin tsoka, don bincika rhabdomyolysis - mummunan lalacewa ga ƙwayoyin tsokokinka.
  • X-ray da sauran hotuna, don bincika lalacewar gabobin jikinka na ciki.
Jiyya

A mafi yawan lokuta, za ka iya kula da karancin zafin jiki da kanka ta hanyar yin abubuwan da ke ƙasa:

  • Huce a wuri mai sanyi. Shiga ginin da aka sanyaya iska shi ne mafi kyau. Idan hakan ba zai yiwu ba, nemi inuwa ko zauna a gaban fanka. Kwanta a bayanka ka ɗaga kafaffukanka sama da matakin zuciyarka.
  • Sha ruwaye masu sanyi. Ruma da ruwa ko abin sha na wasanni. Kada ka sha giya, wanda zai iya ƙara rashin ruwa.
  • Gwada hanyoyin sanyaya jiki. Idan zai yiwu, yi wanka mai sanyi, ko nutsar da kanka a cikin ruwan wanka mai sanyi ko kuma sanya tawul ɗin da aka nutsar da su a cikin ruwan sanyi a jikinka. Idan kana waje kuma ba ka kusa da mafaka ba, nutsar da kanka a cikin tafki ko kogi mai sanyi na iya taimakawa wajen rage zafin jikinka.
  • Sake tufafi. Cire duk wani tufafi mara amfani kuma tabbatar da cewa tufafinka suna da sauƙi kuma ba su da matsi.

Idan ba ka fara jin sauƙi ba bayan awa ɗaya bayan amfani da waɗannan hanyoyin magani, nemi kulawar likita nan da nan.

Don sanyaya jikinka zuwa yanayin zafi na al'ada, ƙungiyar kiwon lafiyarka na iya amfani da waɗannan hanyoyin maganin bugun zafi:

  • Nutsar da kai a cikin ruwan sanyi. Wanka da ruwan sanyi ko kankara ya tabbatar da cewa hanya ce mafi inganci don rage zafin jikin jiki da sauri. Da sauri za ka iya samun nutsar da ruwan sanyi, ƙarancin haɗarin lalacewar gabobin jiki da mutuwa.
  • Amfani da hanyoyin sanyaya ta hanyar tururi. Idan nutsar da ruwan sanyi ba zai yiwu ba, masu kula da lafiya na iya ƙoƙarin rage zafin jikinka ta hanyar tururi. Ana fesa ruwan sanyi a jikinka yayin da ake busar da iska mai dumi a kanku. Wannan yana sa ruwan ya bushe ya sanyaya fatarka.
  • Kunna kai da kankara da bargo masu sanyaya. Wata hanya ta rage zafin jikinka ita ce yin amfani da bargo na musamman mai sanyaya da kuma sanya fakitin kankara a kugu, wuya, baya da ƙarƙashin hannaye.
  • Baka magunguna don dakatar da rawar jiki. Idan maganin rage zafin jiki ya sa ka rawar jiki, likitankana zai iya baka maganin shakatawa tsoka, kamar benzodiazepine. Rawar jiki yana ƙara zafin jikinka, yana sa maganin ya zama mara tasiri.

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya