Health Library Logo

Health Library

Kansa Na Lobular Mai Kutsa

Taƙaitaccen bayani

Kansa na lobular mai kutsa shine nau'in ciwon nono wanda yake fara girma a matsayin ƙwayoyin halitta a cikin ƙwayoyin madara na nono. Ana kiranta wadannan ƙwayoyin da lobules.

Kansa mai kutsa yana nufin cewa ƙwayoyin kansa sun karye daga lobule inda suka fara kuma suka yadu zuwa cikin nama nono. Kwayoyin suna da damar yaduwa zuwa ƙwayoyin lymph da sauran sassan jiki.

Kansa na lobular mai kutsa yana ɗaukar ɓangare kaɗan na dukkanin ciwon nono. Nau'in ciwon nono mafi yawan gaske yana farawa ne a cikin hanyoyin nono. Ana kiranta wannan nau'in da kansa na ductal mai kutsa.

Alamomi

A farko, kansa na lobular mai kutsa bazai iya haifar da alama ko kuma alamun cututtuka ba. Yayinda yake girma, kansa na lobular mai kutsa na iya haifar da: Sauyi a saman ko kuma kyan gani na fata akan nono, kamar dimpling ko kuma kauri. Wuri mai cike ko kuma kumburin nono. Nipple da aka juya. Wurin kauri a wani bangare na nono. Kansa na lobular mai kutsa yana da karancin yuwuwar haifar da kumburin nono mai kauri ko kuma bayyananne fiye da sauran nau'ikan cutar kansa na nono. Yi alƙawari tare da likita ko kuma wani ƙwararren kiwon lafiya idan ka lura da sauyi a cikin nonuwanku. Sauye-sauyen da za a lura da su na iya haɗawa da kumburi, wuri mai zare ko kuma fata mara kyau, yanki mai kauri a ƙarƙashin fata, da fitarwar nono. Tambayi ƙwararren kiwon lafiyarku lokacin da yakamata ku yi la'akari da gwajin cutar kansa na nono da kuma sau nawa yakamata a maimaita shi. Yawancin ƙwararrun kiwon lafiya suna ba da shawarar yin la'akari da gwajin cutar kansa na nono na yau da kullun tun daga shekarun 40s.

Yaushe za a ga likita

Tu nemi ganin likita ko wani kwararren kiwon lafiya idan ka ga canji a nonuwanku. Canjin da za a lura da su na iya haɗawa da ƙumburi, yanki na fata mai kumbura ko kuma baƙon abu, yanki mai kauri a ƙarƙashin fata, da fitarwar nono. Ka tambayi kwararren kiwon lafiyarku lokacin da ya kamata ka yi la'akari da gwajin cutar kansa ta nono da kuma sau nawa ya kamata a maimaita shi. Yawancin kwararrun kiwon lafiya suna ba da shawarar yin la'akari da gwajin cutar kansa ta nono na yau da kullun tun daga shekarunka 40. Yi rijista kyauta kuma karɓi sabbin bayanai game da maganin cutar kansa ta nono, kulawa da kuma sarrafawa. addresse Za ku fara karɓar sabbin bayanai game da lafiya da kuka nema a cikin akwatin saƙonku.

Dalilai

Kowane nono yana dauke da lobes na glandular tissue 15 zuwa 20, wanda aka tsara su kamar furewar fure. Ana raba lobes zuwa ƙananan lobules waɗanda ke samar da madara don shayarwa. Kananan bututu, da ake kira ducts, suna kaiwa madarar zuwa wurin ajiya da ke ƙarƙashin nono.

Ba a bayyana abin da ke haifar da invasive lobular carcinoma ba.

Furmin cutar kansa na nono yana farawa ne lokacin da ƙwayoyin halitta a cikin ɗaya ko fiye da gland na samar da madara a cikin nono suka samu canji a cikin DNA ɗinsu. DNA na ƙwayar halitta yana ɗauke da umarni da ke gaya wa ƙwayar halittar abin da za ta yi. A cikin ƙwayoyin halitta masu lafiya, DNA yana ba da umarni don girma da ninka a ƙimar da aka saita. Umarnin yana gaya wa ƙwayoyin halittar su mutu a lokacin da aka saita. A cikin ƙwayoyin cutar kansa, canjin DNA yana ba da umarni daban. Canjin yana gaya wa ƙwayoyin cutar kansa su samar da ƙarin ƙwayoyin halitta da sauri. Ƙwayoyin cutar kansa na iya ci gaba da rayuwa lokacin da ƙwayoyin halitta masu lafiya za su mutu. Wannan yana haifar da yawan ƙwayoyin halitta.

Ƙwayoyin invasive lobular carcinoma suna da sauƙin mamaye nama na nono ta hanyar yaduwa maimakon samar da ƙumburi mai ƙarfi. Yankin da abin ya shafa na iya samun jin daban daga sauran nama na nono. Yankin na iya jin kamar kauri da cika, amma ba zai yiwu ya ji kamar ƙumburi ba.

Abubuwan haɗari

Abubuwan da ke haifar da cutar kansa ta nono mai yaduwa ana ganin suna kama da abubuwan da ke haifar da cutar kansa ta nono gaba ɗaya. Abubuwan da zasu iya ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono sun haɗa da:

  • Tarihin cutar kansa ta nono a iyalin. Idan iyaye, ɗan'uwa ko ɗa ya kamu da cutar kansa ta nono, hakan yana ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono. Hakan yana da yawa idan iyalinka suna da tarihin kamuwa da cutar kansa ta nono a ƙuruciya. Hakan kuma yana da yawa idan membobin iyalinka da yawa sun kamu da cutar kansa ta nono. Duk da haka, yawancin mutanen da aka gano suna da cutar kansa ta nono ba su da tarihin cutar a iyalinsu.
  • Tarihin kamuwa da cutar kansa ta nono. Idan kun taɓa kamuwa da cutar kansa a nono ɗaya, kuna da haɗarin kamuwa da cutar a nono ɗaya.
  • Tarihin yanayin nono. Wasu yanayin nono alama ce cewa kuna da haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono. Waɗannan yanayin sun haɗa da carcinoma lobular in situ, wanda kuma ake kira LCIS, da atypical hyperplasia na nono. Idan kun taɓa yin gwajin biopsy na nono wanda ya gano ɗaya daga cikin waɗannan yanayin, kuna da haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono.
  • Farawa lokacin al'ada a ƙuruciya. Farawa lokacin al'ada kafin shekara 12 yana ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono.
  • Farawa lokacin tsayawa al'ada a girma. Farawa lokacin tsayawa al'ada bayan shekara 55 yana ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono.
  • Kasancewa mace. Mata suna da yuwuwar kamuwa da cutar kansa ta nono fiye da maza. Kowa an haife shi da wasu tsokokin nono, don haka kowa na iya kamuwa da cutar kansa ta nono.
  • Tsokokin nono masu kauri. Tsokokin nono sun ƙunshi kitse da tsokoki masu kauri. Tsokoki masu kauri sun ƙunshi gland na madara, hanyoyin madara da tsokoki masu kauri. Idan kuna da nono mai kauri, kuna da tsokoki masu kauri fiye da kitse a cikin nonuwanku. Samun nono mai kauri na iya sa gano cutar kansa ta nono a gwajin mammogram ya zama da wahala. Idan gwajin mammogram ya nuna cewa kuna da nono mai kauri, haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono yana ƙaruwa. Ku tattauna da ƙungiyar kiwon lafiyar ku game da wasu gwaje-gwaje da za ku iya yi baya ga mammogram don neman cutar kansa ta nono.
  • Shaye-shayen giya. Shaye-shayen giya yana ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono.
  • Haihuwar farko a girma. Haihuwar farko bayan shekara 30 na iya ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono.
  • Babu ciki. Samun ciki sau ɗaya ko fiye yana rage yawan kamuwa da cutar kansa ta nono. Rashin samun ciki yana ƙara yawan kamuwa da cutar.
  • Sauye-sauyen DNA na gado da ke ƙara yawan kamuwa da cutar kansa. Wasu sauye-sauyen DNA da ke ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono za a iya wucewa daga iyaye zuwa yara. Sauye-sauyen DNA guda biyu da aka haɗa da ƙaruwar kamuwa da cutar kansa ta nono mai yaduwa sun haɗa da BRCA2 da CDH1. BRCA2 yana ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono da cutar kansa ta ƙwai. CDH1 yana ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono da cutar kansa ta ciki. CDH1 yana da alaƙa da yanayin gado mai wuya da ake kira hereditary diffuse gastric cancer syndrome.
  • Magungunan hormone na tsayawa al'ada. Shan wasu magungunan hormone don sarrafa alamun tsayawa al'ada na iya ƙara yawan kamuwa da cutar kansa ta nono. Hakan yana da alaƙa da magungunan hormone da ke haɗa estrogen da progesterone. Hakan yana raguwa lokacin da kuka daina shan waɗannan magungunan.
  • Kiba. Mutane masu kiba suna da haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono.
  • Tsofawa. Yawan kamuwa da cutar kansa ta nono yana ƙaruwa yayin da kuke tsufa. Cutar kansa ta nono mai yaduwa tana faruwa a girma idan aka kwatanta da sauran nau'ikan cutar kansa ta nono.
  • Bayyanar hasken radiation. Idan kun sami maganin radiation a kirjin ku a lokacin yaro ko matashi, haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono yana da yawa.
Rigakafi

Canjin rayuwa na yau da kullum na iya taimakawa wajen rage haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono mai yaduwa da sauran nau'ikan cutar kansa ta nono. Ka gwada waɗannan:

Ka tattauna da likitanku ko wani ƙwararren kiwon lafiya game da lokacin fara gwajin cutar kansa ta nono. Ka tambaya game da fa'idodi da haɗarin gwajin. Tare, za ku iya yanke shawara game da gwajin cutar kansa ta nono da ya dace da kai.

Za ka iya zaɓar sanin kirjinka ta hanyar bincika su lokaci-lokaci yayin binciken nono da kanka don sanin halin kirjinka. Idan akwai sabon canji, ko kumburi ko wani abu da ba na al'ada ba a kirjinka, ka sanar da ƙwararren kiwon lafiya nan da nan.

Sanin halin nono ba zai iya hana cutar kansa ta nono ba. Amma yana iya taimaka maka fahimtar yadda kirjinka yake kamawa da ji. Wannan na iya sa ya zama mai sauƙi a gare ka ka lura idan akwai wani canji.

Idan ka zaɓi shan giya, ka iyakance yawan abin da kake sha zuwa ba fiye da sha daya a rana ba. Don hana cutar kansa ta nono, babu yawan giya mai aminci. Don haka idan kana da damuwa sosai game da haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono, za ka iya zaɓar kada ka sha giya.

Ka yi ƙoƙari ka yi motsa jiki na akalla mintuna 30 a mafi yawan kwanaki na mako. Idan ba ka da aiki a baya-bayan nan, ka tambayi ƙwararren kiwon lafiya ko yana da kyau kuma ka fara a hankali.

Maganin haɗin kai na hormone na iya ƙara haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono. Ka tattauna da ƙwararren kiwon lafiya game da fa'idodi da haɗarin maganin hormone.

Wasu mutane suna da alamun cututtuka a lokacin menopause wanda ke haifar da rashin jin daɗi. Waɗannan mutanen na iya yanke shawarar cewa haɗarin maganin hormone ya dace don samun sauƙi. Don rage haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono, yi amfani da mafi ƙarancin maganin hormone na ɗan gajeren lokaci.

Idan nauyinka yana da lafiya, ka yi ƙoƙari ka kiyaye wannan nauyin. Idan kana buƙatar rage nauyi, ka tambayi ƙwararren kiwon lafiya game da hanyoyin lafiya don rage nauyinka. Ka rage cin kalori kuma a hankali ka ƙara yawan motsa jiki.

Idan kana da tarihin iyali na cutar kansa ta nono ko kuma kana jin kana da haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono, ka tattauna da ƙwararren kiwon lafiya. Magungunan rigakafi, tiyata da gwaji na sau da yawa na iya zama zaɓuɓɓuka ga mutanen da ke da haɗarin kamuwa da cutar kansa ta nono.

Gano asali

Ganewar cutar nono mai lugudewa da sauran nau'o'in cutar nono akai yakan fara ne da gwaji da tattaunawa game da alamun cutar. Gwaje-gwajen hotuna zasu iya kallon nama nono don komai wanda ba na al'ada bane. Don tabbatar da ko akwai cutar kansa ko a'a, ana cire samfurin nama daga nono don gwaji.

Yayin binciken nono na asibiti, kwararren kiwon lafiya yana kallon nono don komai wanda ba na al'ada bane. Wannan na iya haɗawa da canje-canje a fata ko ga noni. Sai kwararren kiwon lafiya ya ji nono don guda. Kwararren kiwon lafiyar kuma yana ji a kan ƙashin wuya da kuma kusa da ƙasan kunne don guda.

Yayin mammography, kuna tsaye a gaban na'urar X-ray da aka tsara don mammography. Masanin fasaha yana sanya nononku a kan dandamali kuma yana sanya dandamali don dacewa da tsayinku. Masanin fasaha yana taimaka muku sanya kan ku, hannaye da jikin ku don ba da damar ganin nononku ba tare da wata matsala ba.

Mammography ita ce hoton X-ray na nama nono. Ana amfani da mammography sosai don bincika cutar kansa ta nono. Idan mammography na bincike ya sami wani abu mai damuwa, kuna iya samun wani mammography don kallon yankin sosai. Wannan mammography mai cikakken bayani ana kiransa mammography na ganewar asali. Akai yakan yi amfani da shi don kallon nono duka biyu sosai. Cutar kansa mai lugudewa ba ta da yuwuwar ganowa akan mammography fiye da sauran nau'o'in cutar kansa. Duk da haka, mammography gwajin ganewar asali ne mai amfani.

Ultrasound yana amfani da tasirin sauti don yin hotunan tsarin da ke cikin jiki. Ultrasound na nono na iya ba ƙungiyar kiwon lafiyar ku ƙarin bayani game da guda a nono. Alal misali, ultrasound na iya nuna ko guda ita ce taro mai ƙarfi ko cyst mai cike da ruwa. Ƙungiyar kiwon lafiya tana amfani da wannan bayani don yanke shawarar gwaje-gwajen da kuke buƙata a gaba. Cutar kansa mai lugudewa na iya zama da wahala a gano ta da ultrasound fiye da sauran nau'o'in cutar kansa.

Samun MRI na nono ya ƙunshi kwance fuska ƙasa akan teburin bincike mai laushi. Nono sun dace da sarari mara kyau a kan tebur. Mara kyau yana da coils waɗanda ke samun sigina daga MRI. Teburin yana shiga babban buɗewa na na'urar MRI.

Na'urorin MRI suna amfani da filin maganadisu da tasirin rediyo don ƙirƙirar hotunan ciki na jiki. MRI na nono na iya yin hotunan nono masu cikakken bayani. Wasu lokutan ana amfani da wannan hanya don kallon wasu yankuna na cutar kansa a cikin nono mai fama da cutar. Hakanan ana iya amfani da shi don neman cutar kansa a cikin sauran nono. Kafin MRI na nono, yawanci kuna samun allurar dye. Dye yana taimakawa nama ya bayyana sosai a cikin hotuna.

Core needle biopsy yana amfani da bututu mai tsawo da mara kyau don samun samfurin nama. A nan, ana yin biopsy na guda mai shakku a nono. Ana aika samfurin zuwa dakin gwaje-gwaje don gwaji ta likitoci da ake kira pathologists. Suna ƙwarewa wajen bincika jini da nama na jiki.

Biopsy hanya ce ta cire samfurin nama don gwaji a dakin gwaje-gwaje. Don samun samfurin, kwararren kiwon lafiya akai yakan saka allura ta hanyar fata kuma ya shiga cikin nama nono. Kwararren kiwon lafiyar yana jagorantar allurar ta amfani da hotuna da aka ƙirƙira tare da X-rays, ultrasound ko wani nau'in hotuna. Da zarar allurar ta isa wurin da ya dace, kwararren kiwon lafiyar yana amfani da allurar don jawo nama daga nono. Akai, ana sanya alama a wurin da aka cire samfurin nama. Alamar ƙarfe mai ƙanƙanta za ta bayyana akan gwaje-gwajen hotuna. Alamar tana taimakawa ƙungiyar kiwon lafiyar ku wajen bincika yankin da ke damuwa.

Samfurin nama daga biopsy yana zuwa dakin gwaje-gwaje don gwaji. Gwaje-gwajen na iya nuna ko sel a cikin samfurin suna da cutar kansa. Sauran gwaje-gwajen suna ba da bayani game da nau'in cutar kansa da sauri take girma. Sakamakon waɗannan gwaje-gwajen suna gaya wa ƙungiyar kiwon lafiyar ku idan kuna da cutar kansa mai lugudewa.

Gwaje-gwajen na musamman suna ba da ƙarin bayani game da sel na cutar kansa. Alal misali, gwaje-gwajen na iya neman masu karɓar hormone a saman sel. Ƙungiyar kiwon lafiyar ku tana amfani da sakamakon waɗannan gwaje-gwajen don yin shirin magani.

Da zarar ƙungiyar kiwon lafiyar ku ta gano cutar kansa mai lugudewa, kuna iya samun wasu gwaje-gwajen don gano yawan cutar kansa. Wannan ana kiransa matakin cutar kansa. Ƙungiyar kiwon lafiyar ku tana amfani da matakin cutar kansa don fahimtar hasashen ku.

Bayani cikakke game da matakin cutar kansa na iya zama ba a samu ba har sai bayan kun yi tiyata ta cutar kansa ta nono.

Gwaje-gwaje da hanyoyin da ake amfani da su don mataki cutar kansa mai lugudewa na iya haɗawa da:

  • Gwaje-gwajen jini, kamar ƙidaya cikakken jini da gwaje-gwajen don nuna yadda koda da hanta ke aiki.
  • Binciken ƙashi.
  • Binciken CT.
  • MRI.
  • Binciken positron emission tomography, wanda kuma ake kira PET scan.

Ba kowa bane yake buƙatar duk waɗannan gwaje-gwajen. Ƙungiyar kiwon lafiyar ku tana zaɓar gwaje-gwajen da suka dace dangane da yanayin ku na musamman.

Matakan cutar kansa mai lugudewa iri ɗaya ne da matakan sauran nau'o'in cutar kansa ta nono. Matakan cutar kansa ta nono sun fara daga 0 zuwa 4. Lambobi masu ƙanƙanta yana nufin cutar kansa ba ta da ci gaba kuma tana da yuwuwar warkewa. Cutar kansa ta nono ta mataki 0 ita ce cutar kansa da ke cikin bututun nono. Ba ta karye don mamaye nama nono ba tukuna. Yayin da cutar kansa ke girma zuwa cikin nama nono kuma ta yi ci gaba, matakan suna ƙaruwa. Cutar kansa ta nono ta mataki 4 yana nufin cutar kansa ta yadu zuwa wasu sassan jiki.

Jiyya

Maganin cutar nono mai yaduwa (invasive lobular carcinoma) akai-akai yana fara da tiyata don cire cutar. Yawancin mutanen da ke fama da cutar sankarar nono za su sami wasu magunguna bayan tiyata, kamar rediyo, chemotherapy da maganin hormone. Wasu mutane na iya samun chemotherapy ko maganin hormone kafin tiyata. Wadannan magunguna na iya taimakawa wajen rage cutar da kuma sauƙaƙa cirewa. Maganin cutar nono mai yaduwa (invasive lobular carcinoma) yana kama da maganin sauran nau'ikan cutar sankarar nono. Wasu abubuwa da zasu iya bambanta da wannan nau'in cutar sun hada da:

  • Yawancin cututtukan nono masu yaduwa suna da saurin amsa ga hormones. Cututtukan nono masu saurin amsa ga hormones suna iya amsa maganin hana hormones. Wannan irin maganin ana kiransa maganin hormone ko maganin endocrine.
  • Yawancin cututtukan nono masu yaduwa ba sa samar da ƙarin HER2. HER2 furotin ne da wasu kwayoyin nono masu lafiya ke samarwa. Wasu kwayoyin cutar sankarar nono suna samun canje-canje waɗanda ke sa su samar da ƙarin HER2. Magunguna na iya kaiwa ga kwayoyin da ke samar da ƙarin HER2. Cututtukan nono masu yaduwa ba sa yiwuwar samar da ƙarin HER2, don haka ba sa yiwuwar amsa wannan magani. Shirin maganinka zai dogara ne akan abubuwa da yawa. Ƙungiyar kiwon lafiyarka ta yi la'akari da matakin cutar da sauri take girma. Ƙungiyar kula da lafiyarka kuma ta yi la'akari da lafiyar jikinka gaba ɗaya da abin da kake so. Lumpectomy ya ƙunshi cire cutar da wasu daga cikin kwayoyin lafiya da ke kewaye da ita. Wannan hoto yana nuna yadda za a iya yin wannan aikin, kodayake likitan tiyata zai yanke shawarar hanyar da ta fi dacewa da yanayinka. Yayin da ake yin tiyata ta cire nono gaba ɗaya, likitan tiyata zai cire kwayoyin nono, noni, areola da fata. Wannan aikin kuma ana kiransa tiyata ta cire nono mai sauƙi. Sauran ayyukan tiyata na cire nono na iya barin wasu sassan nono, kamar fata ko noni. Yin tiyata don ƙirƙirar sabon nono abu ne na zaɓi. Ana iya yin shi a lokaci ɗaya da tiyatar cire nono ko kuma ana iya yin shi daga baya. Sentinel node biopsy yana gano farkon ƙwayoyin lymph da ciwon daji ke zuwa. Likitan tiyata yana amfani da launi mara lahani da mafita mai ƙarfi don gano ƙwayoyin lymph. Ana cire ƙwayoyin kuma ana gwada su don ganin alamun cutar sankarar nono. Tiyatar cutar nono mai yaduwa yawanci tana ƙunshe da aikin cire cutar sankarar nono da kuma aikin cire wasu ƙwayoyin lymph da ke kusa. Zabuka sun hada da:
  • Cire cutar sankarar nono. Lumpectomy shine tiyata don cire cutar nono mai yaduwa da wasu daga cikin kwayoyin lafiya da ke kewaye da ita. Sauran kwayoyin nono ba a cire su ba. Sauran sunayen wannan tiyata sun hada da tiyatar adana nono da kuma cire yankin da ya fi faɗi. Yawancin mutanen da suka yi tiyatar lumpectomy kuma suna yin maganin rediyo. Ana iya amfani da Lumpectomy don cire ƙaramin ciwon daji. Wasu lokutan za a iya yin chemotherapy kafin tiyata don rage ciwon daji don haka lumpectomy zai yiwu.
  • Cire dukkan kwayoyin nono. Mastectomy shine tiyata don cire dukkan kwayoyin nono daga nono. Mafi yawan aikin tiyatar mastectomy shine tiyatar mastectomy gaba ɗaya, wanda kuma ake kira tiyatar mastectomy mai sauƙi. Wannan aikin yana cire kusan dukkan nono, gami da lobules, ducts, kwayoyin mai da wasu fata, gami da noni da areola. Ana iya amfani da Mastectomy don cire babban ciwon daji mai yaduwa. Hakanan ana iya buƙatar shi lokacin da akwai yankuna da yawa na ciwon daji a cikin nono ɗaya. Za a iya yin mastectomy idan ba za a iya yin maganin rediyo ba ko kuma ba a so bayan tiyata. Wasu sabbin nau'ikan ayyukan tiyatar mastectomy na iya kada su cire fata ko noni. Alal misali, tiyatar mastectomy da ke adana fata tana barin wasu fata. Tiyatar mastectomy da ke adana noni tana barin noni da fatar da ke kewaye da shi, wanda ake kira areola. Wadannan sabbin ayyuka na iya inganta kallon nono bayan tiyata, amma ba zaɓi bane ga kowa.
  • Cire ƙwayoyin lymph kaɗan. Sentinel node biopsy aiki ne na cire wasu ƙwayoyin lymph don gwaji. Lokacin da cutar nono mai yaduwa da sauran nau'ikan cutar sankarar nono suka yadu, akai-akai suna zuwa ga ƙwayoyin lymph da ke kusa da farko. Don ganin ko cutar ta yadu, likitan tiyata zai cire wasu daga cikin ƙwayoyin lymph da ke kusa da cutar. Idan ba a sami cutar a cikin waɗannan ƙwayoyin lymph ba, yiwuwar samun cutar a cikin sauran ƙwayoyin lymph yana ƙanƙanta. Babu buƙatar cire sauran ƙwayoyin lymph.
  • Cire ƙwayoyin lymph da yawa. Axillary lymph node dissection aiki ne na cire ƙwayoyin lymph da yawa daga ƙarƙashin kunne. Tiyatar cutar sankarar nono na iya haɗawa da wannan aiki idan gwajin hotuna ya nuna cewa cutar ta yadu zuwa ƙwayoyin lymph. Hakanan ana iya amfani da shi idan an sami cutar a cikin gwajin sentinel node biopsy.
  • Cire nono biyu. Wasu mutanen da ke da cutar nono mai yaduwa a cikin nono ɗaya na iya zaɓar cire sauran nono, ko da ba shi da cutar. Wannan aikin ana kiransa contralateral prophylactic mastectomy ko kuma tiyatar rage haɗari. Wataƙila zaɓi ne idan kuna da haɗarin samun cutar a cikin sauran nono. Haɗarin na iya zama babba idan kuna da tarihin iyali mai ƙarfi na cutar ko kuma kuna da canje-canje a cikin DNA waɗanda ke ƙara haɗarin cutar. Yawancin mutanen da ke da cutar sankarar nono a cikin nono ɗaya ba za su taɓa samun cutar a cikin sauran nono ba. Cire cutar sankarar nono. Lumpectomy shine tiyata don cire cutar nono mai yaduwa da wasu daga cikin kwayoyin lafiya da ke kewaye da ita. Sauran kwayoyin nono ba a cire su ba. Sauran sunayen wannan tiyata sun hada da tiyatar adana nono da kuma cire yankin da ya fi faɗi. Yawancin mutanen da suka yi tiyatar lumpectomy kuma suna yin maganin rediyo. Lumpectomy ana iya amfani da shi don cire ƙaramin ciwon daji. Wasu lokutan za a iya yin chemotherapy kafin tiyata don rage ciwon daji don haka lumpectomy zai yiwu. Cire dukkan kwayoyin nono. Mastectomy shine tiyata don cire dukkan kwayoyin nono daga nono. Mafi yawan aikin tiyatar mastectomy shine tiyatar mastectomy gaba ɗaya, wanda kuma ake kira tiyatar mastectomy mai sauƙi. Wannan aikin yana cire kusan dukkan nono, gami da lobules, ducts, kwayoyin mai da wasu fata, gami da noni da areola. Mastectomy ana iya amfani da shi don cire babban ciwon daji mai yaduwa. Hakanan ana iya buƙatar shi lokacin da akwai yankuna da yawa na ciwon daji a cikin nono ɗaya. Za a iya yin mastectomy idan ba za a iya yin maganin rediyo ba ko kuma ba a so bayan tiyata. Wasu sabbin nau'ikan ayyukan tiyatar mastectomy na iya kada su cire fata ko noni. Alal misali, tiyatar mastectomy da ke adana fata tana barin wasu fata. Tiyatar mastectomy da ke adana noni tana barin noni da fatar da ke kewaye da shi, wanda ake kira areola. Wadannan sabbin ayyuka na iya inganta kallon nono bayan tiyata, amma ba zaɓi bane ga kowa. Matsaloli na tiyatar cutar sankarar nono sun dogara ne akan ayyukan da kuka zaɓa. Duk ayyukan suna da haɗarin ciwo, zub da jini da kamuwa da cuta. Cire ƙwayoyin lymph a ƙarƙashin kunne yana da haɗarin kumburi na hannu, wanda ake kira lymphedema. Maganin hormone, wanda kuma ake kira maganin endocrine, yana amfani da magunguna don toshe wasu hormones a jiki. Magani ne ga cututtukan nono masu saurin amsa ga hormones estrogen da progesterone. Masu kula da lafiya suna kiran waɗannan cututtukan estrogen receptor positive da progesterone receptor positive. Cututtukan da ke saurin amsa ga hormones suna amfani da hormones azaman mai don girma. Toshe hormones na iya sa kwayoyin cutar su ragu ko kuma su mutu. Yawancin cututtukan nono masu yaduwa suna da saurin amsa ga hormones, don haka suna iya amsa wannan magani. Maganin hormone akai-akai ana amfani da shi bayan tiyata da sauran magunguna. Na iya rage haɗarin dawowar cutar. Idan cutar nono mai yaduwa ta yadu zuwa wasu sassan jiki, maganin hormone na iya taimakawa wajen sarrafa ta. Magunguna da za a iya amfani da su a maganin hormone sun hada da:
  • Magunguna da ke hana hormones daga haɗawa da kwayoyin cutar. Ana kiran waɗannan magunguna selective estrogen receptor modulators.
  • Magunguna da ke hana jiki samar da estrogen bayan menopause. Ana kiran waɗannan magunguna aromatase inhibitors.
  • Tiyata ko magunguna don hana ovaries samar da hormones. Wasu lokutan ana haɗa magungunan maganin hormone tare da magungunan maganin da aka yi niyya. Wannan haɗin na iya sa maganin hormone ya fi tasiri. Tasirin maganin hormone ya dogara ne akan maganin da kuka karɓa. Tasirin na iya haɗawa da zafi, zufa da bushewar farji. Tasirin da ya fi muni sun haɗa da haɗarin raunin ƙashi da kuma jinin clots. Maganin rediyo na waje yana amfani da manyan hasken wutar lantarki don kashe kwayoyin cutar. Hasken rediyo ana nufa su daidai zuwa ga cutar ta amfani da na'ura da ke motsawa a jikinka. Maganin rediyo yana kula da cutar da hasken wutar lantarki mai ƙarfi. Wutar na iya samuwa daga X-rays, protons ko wasu hanyoyi. Maganin rediyo da ake amfani da shi don kula da cutar nono mai yaduwa da sauran nau'ikan cutar sankarar nono akai-akai shine maganin rediyo na waje. Yayin wannan irin maganin rediyo, za ku kwanta a kan tebur yayin da na'ura ke motsawa a kusa da ku. Na'urar tana tura rediyo zuwa wurare masu daidaito a jikinku. Ba akai-akai ba, ana iya sanya rediyo a cikin jiki. Wannan irin rediyo ana kiransa brachytherapy. Maganin rediyo akai-akai ana amfani da shi bayan tiyata. Na iya kashe duk wani kwayoyin cutar da za su iya ragewa bayan tiyata. Maganin rediyo yana rage haɗarin dawowar cutar. Tasirin maganin rediyo sun haɗa da gajiya sosai da kuma samun kumburi kamar na rana inda aka nufi rediyo. Kwayoyin nono kuma na iya kumbura ko kuma su ji ƙarfi. Ba akai-akai ba, tasirin da ya fi muni na iya faruwa. Wadannan sun hada da lalacewar zuciya ko huhu. Ba akai-akai ba, sabuwar cutar na iya girma a yankin da aka yi magani. Chemotherapy yana kula da cutar da magunguna masu ƙarfi. Akwai magungunan chemotherapy da yawa. Magani akai-akai yana ƙunshe da haɗin magungunan chemotherapy. Yawancinsu ana ba da su ta hanyar jijiya. Wasu suna samuwa a cikin nau'in allurai. Chemotherapy don cutar nono mai yaduwa da sauran nau'ikan cutar sankarar nono akai-akai ana amfani da shi bayan tiyata. Na iya kashe duk wani kwayoyin cutar da za su iya ragewa da rage haɗarin dawowar cutar. Wasu lokutan ana ba da chemotherapy kafin tiyata don cutar nono mai yaduwa da sauran nau'ikan cutar sankarar nono. Chemotherapy na iya rage cutar sankarar nono don haka zai fi sauƙi a cire ta. Chemotherapy kafin tiyata kuma na iya sarrafa cutar da ta yadu zuwa ƙwayoyin lymph. Idan ƙwayoyin lymph ba su sake nuna alamun cutar ba bayan chemotherapy, tiyata don cire ƙwayoyin lymph da yawa ba za a buƙata ba. Yadda cutar ke amsa chemotherapy kafin tiyata yana taimakawa ƙungiyar kiwon lafiya wajen yanke shawara game da magunguna da za a iya buƙata bayan tiyata. Lokacin da cutar ta yadu zuwa wasu sassan jiki, chemotherapy na iya taimakawa wajen sarrafa ta. Chemotherapy na iya rage alamun cutar da ta yi yawa, kamar ciwo. Tasirin chemotherapy ya dogara ne akan magunguna da kuka karɓa. Tasirin gama gari sun haɗa da asarar gashi, tashin zuciya, amai, gajiya sosai da kuma ƙaruwar haɗarin kamuwa da cuta. Tasirin da ba akai-akai ba na iya haɗawa da menopause da wuri da kuma lalacewar jijiyoyi. Ba akai-akai ba, wasu magungunan chemotherapy na iya haifar da cutar sankarar jini. Maganin da aka yi niyya yana amfani da magunguna da ke kai hari ga sinadarai na musamman a cikin kwayoyin cutar. Ta hanyar toshe waɗannan sinadarai, magungunan da aka yi niyya na iya sa kwayoyin cutar su mutu. Mafi yawan magungunan maganin da aka yi niyya don cutar sankarar nono suna kai hari ga furotin HER2. Wasu kwayoyin cutar sankarar nono suna samar da ƙarin HER2. Wannan furotin yana taimakawa kwayoyin cutar su girma da kuma rayuwa. Maganin da aka yi niyya yana kai hari ga kwayoyin da ke samar da ƙarin HER2 kuma ba ya cutar da kwayoyin lafiya. Yawancin cututtukan nono masu yaduwa ba sa samar da ƙarin HER2, don haka ba sa yiwuwar amsa magunguna da ke kai hari ga HER2. Akwai magungunan maganin da aka yi niyya da yawa don kula da cutar sankarar nono. Ana iya gwada kwayoyin cutar ku don ganin ko waɗannan magunguna za su iya taimaka muku. Magungunan maganin da aka yi niyya za a iya amfani da su kafin tiyata don rage cutar sankarar nono da kuma sauƙaƙa cirewa. Wasu ana amfani da su bayan tiyata don rage haɗarin dawowar cutar. Wasu kuma ana amfani da su ne kawai lokacin da cutar ta yadu zuwa wasu sassan jiki. Yi rajista kyauta kuma ku sami sabbin bayanai game da maganin cutar sankarar nono, kulawa da kuma sarrafawa. direshin hada-hada a cikin imel. Za ku fara karɓar sabbin bayanai game da lafiya da kuka nema a cikin akwatin saƙonku. Babu wani magani na madadin da aka gano zai iya warkar da cutar nono mai yaduwa ko sauran nau'ikan cutar sankarar nono. Amma magungunan madadin da ke taimakawa na iya taimaka muku wajen magance tasirin magani. Zafi shine lokutan zafi mai ƙarfi wanda zai iya sa ku ji zafi da rashin jin daɗi. Na iya zama alama ce ta menopause na halitta ko kuma tasirin maganin hormone don cutar sankarar nono. Maganin hormone, wanda kuma ake kira maganin endocrine, akai-akai ana amfani da shi don kula da cutar nono mai yaduwa. Ku tattauna da likitan ku idan kun sami zafi. Akwai magunguna da yawa na gargajiya don zafi, gami da magunguna. Idan magungunan zafi ba su yi aiki yadda kuke so ba, yana iya taimaka muku ƙara magungunan madadin don ku ji daɗi. Zabuka na iya haɗawa da:
  • Acupuncture.
  • Hypnosis.
  • Meditation.
  • Hanyoyin shakatawa.
  • Tai chi.
  • Yoga. Duk da cewa babu ɗaya daga cikin waɗannan magungunan madadin da aka tabbatar suna taimakawa wajen sarrafa zafi, shaida ta nuna cewa wasu masu fama da cutar sankarar nono sun same su da amfani. Idan kuna sha'awar gwada magungunan madadin don zafi, ku tattauna da ƙungiyar kiwon lafiyar ku game da zabinku. Wasu masu fama da cutar sankarar nono sun ce ganewar asali ta ji kamar ta yi yawa a farkon. Zai iya zama da wahala a ji kamar an yi yawa a lokacin da kuke buƙatar yanke shawara masu mahimmanci game da maganinku. A ƙarshe, za ku sami hanyoyin magance jiinku. Har sai kun sami abin da ya yi muku aiki, yana iya taimaka muku: Idan kuna son sanin ƙarin game da cutar ku, ku tambayi ƙungiyar kiwon lafiyar ku don cikakkun bayanai. Rubuta nau'in, mataki da yanayin mai karɓar hormone. Ku nemi tushen bayanai masu kyau inda za ku iya ƙarin koyo game da zaɓuɓɓukan maganinku. Sanin ƙarin game da cutar ku da zaɓuɓɓukanku na iya taimaka muku jin ƙarin ƙarfin gwiwa lokacin yanke shawarar magani. Duk da haka, wasu mutane ba sa son sanin cikakkun bayanai game da cutar su. Idan haka kuke ji, ku sanar da ƙungiyar kula da lafiyar ku hakan ma. Yayin da kuke fara gaya wa mutane game da ganewar asalin cutar sankarar nono, za ku sami tayin taimako da yawa. Yi tunani game da abubuwan da za ku iya buƙatar taimako. Misalai sun haɗa da sauraro lokacin da kuke son magana ko taimaka muku shirya abinci. Zai iya zama da amfani da ƙarfafawa a gare ku ku yi magana da wasu mutanen da aka gano suna da cutar sankarar nono. Tuntubi ƙungiyar tallafin cutar sankarar nono a yankinku don sanin ƙungiyoyin tallafi da ke kusa da ku ko kuma a kan layi. A Amurka, kuna iya fara ne da American Cancer Society. Nemo aboki ko memba na iyali wanda mai sauraro ne mai kyau. Ko kuma ku yi magana da memba na cocin ko mai ba da shawara. Ku nemi ƙungiyar kiwon lafiyar ku don samun mai ba da shawara ko wani ƙwararre wanda ke aiki tare da mutanen da ke fama da cutar sankarar nono. Yayin maganinku, ku ba kanku lokaci don hutawa. Kula da jikinku sosai ta hanyar samun isasshen barci don ku tashi da jin daɗi da kuma ɗaukar lokaci don hutawa. Zaɓi abinci mai cike da 'ya'yan itace da kayan marmari kuma ku kasance masu aiki kamar yadda kuke iya. Gwada kiyaye akalla wasu daga cikin ayyukan yau da kullun, gami da ayyukan zamantakewa.
Kulawa da kai

Wasu masu fama da ciwon nono na cewa ganewar cutar ta yi musu nauyi a farko. Zai iya zama da wahala a ji nauyi a lokacin da kake buƙatar yin muhimman shawarwari game da maganinka. A ƙarshe, za ka sami hanyoyin magance motsin zuciyarka. Har sai ka sami abin da ya yi maka aiki, yana iya taimakawa ka: Koyo game da cutar kansa ta lobular carcinoma don yin shawarwari game da kulawarka Idan kana son sanin ƙarin game da cutar kansa, ka tambayi ƙungiyar kiwon lafiyarka don cikakkun bayanai. Rubuta nau'in, mataki da yanayin karɓar hormone. Tambayi tushen bayanai masu kyau inda za ka iya koyo game da zabin maganinka. Sanin ƙarin game da cutar kansa da zabinka na iya taimaka maka ka ji ƙarin kwarin gwiwa yayin yin shawarwarin magani. Duk da haka, wasu mutane ba sa son sanin cikakkun bayanai game da cutar kansarsu. Idan haka ne yadda kake ji, ka sanar da ƙungiyar kula da lafiyarka hakan ma. Rike abokanka da iyalanka kusa Abokanka da iyalanka na iya samar da muhimmiyar hanyar tallafi a gare ku yayin maganin cutar kansa. Yayin da kake fara gaya wa mutane game da ganewar cutar kansa ta nono, za ka sami tayin taimako da yawa. Yi tunani game da abubuwan da za ka iya buƙatar taimako. Misalan sun haɗa da sauraro lokacin da kake son magana ko taimaka maka shirya abinci. Haɗa kai da wasu mutane masu fama da ciwon daji Zai iya zama da amfani da ƙarfafawa a gare ka ka yi magana da wasu waɗanda aka gano suna da ciwon nono. Tuntubi ƙungiyar tallafin cutar kansa a yankinku don sanin ƙungiyoyin tallafi kusa da ku ko akan layi. A Amurka, za ka iya fara ne da American Cancer Society. Nemo wanda za ka yi magana da shi game da motsin zuciyarka Nemo aboki ko memba na iyali wanda mai sauraro ne mai kyau. Ko kuma yi magana da memba na majami'a ko mai ba da shawara. Tambayi ƙungiyar kiwon lafiyarka don samun shawara ga mai ba da shawara ko wani ƙwararre wanda ke aiki tare da mutanen da ke fama da ciwon daji. Kula da kanka Yayin maganinka, bari kanka huta. Kula da jikinka sosai ta hanyar samun isasshen bacci don ka tashi da jin daɗi da kuma ɗaukar lokaci don hutawa. Zaɓi abinci mai cike da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari kuma ka kasance mai aiki kamar yadda kake iya. Ka ƙoƙarta ka kiyaye akalla wasu daga cikin ayyukan yau da kullum, gami da ayyukan zamantakewa.

Shiryawa don nadin ku

Ka yi alƙawari da likita ko wani ƙwararren kiwon lafiya idan kuna da wata alama da ke damun ku. Idan gwaji ko hoton jiki ya nuna kuna iya kamuwa da cutar kansa ta invasive lobular, ƙungiyar kiwon lafiyar ku za ta iya tura ku ga ƙwararre. Masu kula da mutanen da ke fama da cutar kansa ta nono sun haɗa da: Masu kula da lafiyar nono. Likitoci masu tiyata na nono. Likitoci masu ƙwarewa wajen gwaje-gwajen ganewa, kamar mammograms, da ake kira likitocin rediyo. Likitoci masu ƙwarewa wajen maganin cutar kansa, da ake kira likitocin oncology. Likitoci masu maganin cutar kansa da haske, da ake kira likitocin radiation oncology. Masu ba da shawara kan ilimin halittar jini. Likitoci masu tiyata na filastik. Abin da za ku iya yi don shiri Rubuta duk wata alama da kuke fama da ita, ciki har da duk wanda zai iya zama ba shi da alaƙa da dalilin da kuka yi alƙawarin ganin likita. Rubuta bayanai masu mahimmanci na sirri, ciki har da duk wata matsala ko sauye-sauyen rayuwa kwanan nan. Rubuta tarihin danginku na cutar kansa. Lura da duk wani memba na dangi da ya kamu da cutar kansa. Lura da yadda kowane memba yake da alaƙa da kai, nau'in cutar kansa, shekarun da aka gano cutar da ko kowane mutum ya tsira. Yi jerin magunguna, bitamin ko ƙarin abinci da kuke sha. Ajiye dukkanin rikodinku da suka shafi ganewar cutar kansa da maganinta. Shirya rikodinku a cikin littafi ko fayil ɗin da za ku iya kaiwa ga alƙawuran ku. Yi la'akari da ɗaukar ɗan uwa ko aboki tare da ku. Wasu lokuta yana iya zama da wuya a fahimci dukkan bayanai da aka bayar a lokacin alƙawari. Wanda ya raka ku na iya tuna wani abu da kuka rasa ko kuka manta. Rubuta tambayoyi don tambayar ƙwararren kiwon lafiyar ku. Tambayoyi don tambayar likitanku Lokacin ku tare da ƙwararren kiwon lafiyar ku yana da iyaka. Shirya jerin tambayoyi don ku iya amfani da lokacin ku tare. Jerin tambayoyinku daga mafi mahimmanci zuwa mafi karancin mahimmanci idan lokaci ya ƙare. Ga cutar kansa ta invasive lobular, wasu tambayoyi na asali don tambaya sun haɗa da: Shin ina da cutar kansa ta nono? Menene girman cutar kansa ta nono na? Menene matakin cutar kansa ta nono na? Shin zan buƙaci ƙarin gwaje-gwaje? Ta yaya waɗannan gwaje-gwajen za su taimaka muku wajen tantance mafi kyawun magani a gare ni? Menene zabin maganin cutar kansa na? Menene illolin kowane zaɓin magani? Ta yaya kowane zaɓin magani zai shafi rayuwata ta yau da kullun? Zan iya ci gaba da aiki? Akwai wani magani da kuke ba da shawara fiye da sauran? Ta yaya kuka sani cewa waɗannan magunguna za su amfane ni? Menene za ku ba da shawara ga aboki ko ɗan uwa a halin da nake ciki? Da sauri nawa zan buƙaci yanke shawara game da maganin cutar kansa? Menene zai faru idan ban so maganin cutar kansa ba? Nawa ne farashin maganin cutar kansa? Shin shirin inshorar lafiya na ya rufe gwaje-gwaje da maganin da kuke ba da shawara? Ya kamata in nemi ra'ayi na biyu? Shin inshorar lafiya ta zata rufe shi? Akwai wasu littattafai ko wasu kayan bugawa da zan iya ɗauka tare da ni? Waɗanne gidajen yanar gizo ko littattafai kuke ba da shawara? Baya ga tambayoyin da kuka shirya, kada ku yi shakku wajen tambayar wasu tambayoyi da kuka yi tunani a lokacin alƙawarin ku. Abin da za a sa ran daga likitanku Ku kasance a shirye don amsa wasu tambayoyi game da alamomin ku da lafiyar ku, kamar: Yaushe kuka fara fama da alamun? Shin alamomin ku sun kasance na kullum ko na lokaci-lokaci? Yaya tsananin alamomin ku? Menene, idan akwai komai, yana inganta alamomin ku? Menene, idan akwai komai, yana da alama yana ƙara muni alamomin ku?

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya