Health Library Logo

Health Library

Wanda Ke Haifar Da Rauni

Taƙaitaccen bayani

Tsutsar ƙwai (keloid scar) raunuka ne masu kauri da ɗaga sama. Zai iya faruwa a duk inda ka samu rauni a fata amma yawanci yana kan kunnuwa, kafada, kunci ko kirji. Idan kana da saukin kamuwa da tsutsar ƙwai, zaka iya samun su a wurare da dama.

Tsutsar ƙwai ba ta cutar da lafiyar jikinka ba, amma na iya haifar da damuwa ta fuskar tunani. Rigakafin ko maganin farko shine mahimmanci.

Ana iya magance tsutsar ƙwai. Idan ba ka so yadda tsutsar ƙwai ke kama ko ji, ka tattauna da likita game da yadda za a rage shi ko cire shi. Koda kuwa an yi magani, tsutsar ƙwai na iya ɗaukar shekaru ko kuma ya dawo.

Alamomi

Zargin keloid na iya bayyana a cikin watanni zuwa shekaru bayan raunin da ya haifar da shi. Alamomi da bayyanar cututtuka na iya haɗawa da: Kumburi, ba daidai ba, yawanci a kunne, kafada, kunci ko tsakiyar kirji Fatattaka, ba a lullube da gashi ba, mai kumburi, mai hawa Girman ya bambanta, ya danganta da girman raunin farko da lokacin da keloid ya daina girma Zane ya bambanta, daga laushi zuwa ƙarfi da roba Ja, Brown ko ja-ja, ya danganta da launin fatar ku Kai Rashin jin daɗi Maganin farko na iya taimakawa wajen rage girman keloid. Yi magana da likita nan da nan bayan kun ga keloid. Idan kuna son magance wanda kuka daɗe da shi, yi magana da likita wanda ya ƙware a cututtukan fata (likitan fata).

Yaushe za a ga likita

Maganin da wuri zai taimaka wajen rage girman keloid. Ka tattauna da likita nan da nan bayan ka lura da keloid. Idan kana son yin maganin wanda ka dade da samu, ka tattauna da likita wanda ya kware a cututtukan fata (likitan fata).

Dalilai

Masana ba su gane abin da ke haifar da tabon keloid ba gaba ɗaya. Amma yawancinsu sun amince yana iya zama rashin aikin tsarin warkar da rauni. Collagen - wani sinadari da aka samu a jiki - yana da amfani ga warkar da rauni, amma idan jiki ya yi yawa, keloids na iya samarwa.

Girman keloid na iya faruwa ta kowace irin rauni a fata - cizon kwari, kuraje, allura, huda jiki, konewa, cire gashi, kuma har ma da karamin karce da kuma bugawa. Wasu lokutan keloids suna samarwa ba tare da wata hujja ta bayyane ba.

Keloids ba su da kamuwa da cuta ko kuma cutar kansa.

Keloid ya bambanta da tabon hypertrophic. Tabon hypertrophic yana zaune a cikin iyaka na raunin asali kuma zai iya gushewa a hankali ba tare da magani ba.

Abubuwan haɗari

Abubuwan da ke haifar da keloids sun hada da:

  • Samun fatar launin ruwan kasa ko baƙi. Keloids sun fi yawa a mutanen da ke da fatar launin ruwan kasa ko baƙi. Dalilin wannan yanayin ba a sani ba ne.
  • Samun tarihin keloids na sirri ko na iyali. Keloids na iya zama a cikin iyalai, yana nuna cewa yuwuwarta na iya zama na gado. Idan ka taɓa samun keloid ɗaya, to kana cikin haɗarin kamuwa da wasu.
  • Samun ƙasa da shekaru 30. Za ka iya kamuwa da keloid idan kana tsakanin shekaru 20 zuwa 30.
Matsaloli

Keloids da ke kan haɗin gwiwa na iya haifar da tsoka mai ƙarfi da taƙura, wanda ke hana motsi.

Rigakafi

Idan kana da saukin kamuwa da keloid, bi wadannan matakan kula da kai don hana kamuwa da ita:

  • Kare fatarka daga rauni. Ka guji cutar da fatarka. Ka yi la'akari da kada ka yi kwalliya, zana zanen jiki da kuma tiyata marar gaggawa. Har ma da raunuka masu sauki — kamar su gashin da ya shiga cikin fata, raunuka da kuma karce-karce — zasu iya haifar da keloid. Idan ka yanke shawarar yin tiyata, ka tattauna da likitank a kan yiwuwar kamuwa da keloid. Likitanka zai iya amfani da dabarun tiyata da zasu rage haɗarin kamuwa da keloid a wurin tiyata. Bayan tiyata, tambayi likitank a kan kulawar bayan tiyata kuma ka bi umarnin a hankali. Kare fatarka daga rauni. Ka guji cutar da fatarka. Ka yi la'akari da kada ka yi kwalliya, zana zanen jiki da kuma tiyata marar gaggawa. Har ma da raunuka masu sauki — kamar su gashin da ya shiga cikin fata, raunuka da kuma karce-karce — zasu iya haifar da keloid. Idan ka yanke shawarar yin tiyata, ka tattauna da likitank a kan yiwuwar kamuwa da keloid. Likitanka zai iya amfani da dabarun tiyata da zasu rage haɗarin kamuwa da keloid a wurin tiyata. Bayan tiyata, tambayi likitank a kan kulawar bayan tiyata kuma ka bi umarnin a hankali.
Gano asali

Likitanka zai iya gane ko kana da keloid ta hanyar kallon fatar da ta kamu. Zaka iya buƙatar gwajin biopsy na fata don cire shakku game da ciwon daji na fata.

Jiyya

Maganin raunin keloid sun haɗa da waɗannan. Hanyar ɗaya ko haɗin hanyoyi na iya zama mafi kyau ga yanayin ku. Har ma bayan samun nasarar daidaita ko cirewa, keloids na iya sake girma, wani lokacin ma fi girma fiye da da. Ko kuma kuna iya samun sababbi.

  • Man shafawa na Corticosteroid. Shafa man shafawa na corticosteroid mai ƙarfi na iya taimakawa wajen rage ƙaiƙayi.
  • Maganin allura. Idan kuna da ƙaramin keloid, likitanku na iya ƙoƙarin rage kauri ta hanyar allurar shi da cortisone ko wasu steroids. Zai yiwu ku buƙaci allura na wata-wata har zuwa watanni shida kafin ganin raunin ya daidaita. Abubuwan da ke iya faruwa daga allurar corticosteroid sun haɗa da raunana fata, jijiyoyin kwari da canjin launi na fata na dindindin (hypopigmentation ko hyperpigmentation).
  • Daskare raunin. Ana iya rage ƙananan keloids ko cire su ta hanyar daskare su da ruwan nitrogen (cryotherapy). Ana iya buƙatar maimaita magani. Abubuwan da ke iya faruwa daga cryotherapy sun haɗa da blistering, ciwo da asarar launi na fata (hypopigmentation).
  • Maganin Laser. Ana iya daidaita manyan keloids ta hanyar zaman laser na pulsed-dye. Wannan hanya kuma ta kasance mai amfani wajen rage ƙaiƙayi da sa keloids su ɓace. An ba da maganin laser na pulsed-dye akan zaman da yawa tare da makonni 4 zuwa 8 tsakanin zaman. Likitanka na iya ba da shawarar haɗa maganin laser tare da allurar cortisone. Abubuwan da ke iya faruwa, waɗanda suka fi yawa a mutanen da ke da duhun fata, sun haɗa da hypopigmentation ko hyperpigmentation, blistering da crusting.
  • Maganin radiation. Hasken X-ray na ƙananan matakan kaɗai ko bayan cire keloid ta hanyar tiyata na iya taimakawa rage ko rage yawan ƙwayoyin cuta. Ana iya buƙatar maimaita magani. Abubuwan da ke iya faruwa daga maganin radiation sun haɗa da rikitarwa na fata da, a dogon lokaci, cutar kansa.
  • Cirewa ta hanyar tiyata. Idan keloid ɗinku bai amsa sauran magunguna ba, likitanku na iya ba da shawarar cire shi ta hanyar tiyata tare da wasu hanyoyi. Aikin tiyata kaɗai yana da yawan sake dawowa daga 45% zuwa 100%.

Babu hanyoyin da aka tabbatar da cire raunin keloid ta halitta. Wasu nazarin likita sun nuna cewa fitaccen albasa da aka yi amfani da shi ta baki ko akan fata na iya zama mai tasiri wajen inganta bayyanar raunin keloid da rage ƙaiƙayi da rashin jin daɗi.

Bincike kan matsalolin warkar da rauni, gami da samar da keloid, yana nuna alƙawari. Alal misali, nazarin sun haɗa da:

  • Man shafawa na gwaji da allura don ragewa da dakatar da girmawar keloids
  • Botulinum toxin type A (Botox) don inganta warkar da rauni
  • Gano alamun kwayoyin halitta a cikin nama keloid
  • Maganin kwayoyin halitta
Shiryawa don nadin ku

Tu kira likitanka idan ka lura da canji a fatarka wanda zai iya nuna alamar keloid yana ƙaruwa ko kuma idan ka daɗe da rayuwa tare da keloid kuma kana son neman magani. Bayan ganawar farko, likitanka na iya tura ka ga likita wanda ya kware wajen gano da kuma magance matsalolin fata (likitan fata). Zaka iya tambayar memba na dangi ko aboki mai aminci ya zo ganawar, idan zai yiwu. Wanda ke kusa da kai na iya bayar da ƙarin haske game da yanayinka kuma zai iya taimaka maka ka tuna abin da aka tattauna a lokacin ganawar. Abin da za ka iya yi Kafin ganawar, ka yi jerin: Duk wata alama da kake fama da ita, da kuma tsawon lokacin da kake fama da ita Bayanan likitanku, gami da wasu raunuka ko tiyata da kuka yi da kuma ko danginku suna da tarihin keloids Tambayoyi da za ku yi wa likitan ku don amfani da lokacinku tare Tambayoyin na iya haɗawa da: Shin ina cikin haɗarin kamuwa da keloids? Ta yaya zan rage haɗarin kamuwa da keloid? Ta yaya idan ina son yin zane ko buɗe jiki? Ta yaya idan ina buƙatar tiyata? Da sauri bayan fara magani alamuna zasu fara inganta? Yaushe za ku sake ganina don tantance ko maganina yana aiki? Menene damar keloid din ya dawo? Menene illolin maganin da kake ba da shawara? An shirya min tiyata. Menene zan iya yi don rage haɗarin kamuwa da keloid daga tabo? Menene shawararku game da kula da rauni bayan tiyata? Shin keloid dina na iya zama kansa? Menene matakan kula da kai da zasu iya hana keloid dawowa? Shin kuna ba da shawarar kowane canji ga samfuran da nake amfani da su akan fatata, gami da sabulu, lotions, sunscreens da kayan kwalliya? Kada ku yi shakku wajen yin wasu tambayoyi. Abin da za a sa ran daga likitanka Likitanka ko mai ba da kulawar lafiyar kwakwalwa na iya tambaya: Yaushe kuka fara samun wannan matsala? Shin alamunku sun yi kyau ko muni a hankali? Shin kowane danginku sun sami irin wannan alama? Ta yaya yanayin fatarku ke shafar girman kai da amincewarku a cikin al'umma? Wadanne magunguna da matakan kula da kai kuka gwada har yanzu? Shin akwai wani da ya yi tasiri? Shin kun taɓa raunata? Shin kun taɓa yin tiyata? Ta Staff na Mayo Clinic

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya