Health Library Logo

Health Library

Menene Lipoma? Alamomi, Dalilai, da Magani

Created at:1/16/2025

Overwhelmed by medical jargon?

August makes it simple. Scan reports, understand symptoms, get guidance you can trust — all in one, available 24x7 for FREE

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

Question on this topic? Get an instant answer from August.

Lipoma ƙwallo ce mai laushi da kitse wanda ke girma a ƙarƙashin fatar jikinka. Wadannan ƙwayoyin da ba su da cutar kansa (ba cutar kansa ba ne) sun ƙunshi ƙwayoyin kitse kuma suna jin kamar ƙwallo mai laushi da motsi idan ka taɓa su.

Lipomas suna da yawa sosai kuma suna shafar miliyoyin mutane a duniya. Yawanci suna girma a hankali a cikin watanni ko shekaru kuma ba sa haifar da matsaloli masu tsanani. Yawancin mutane suna ganin su ne ba zato ba tsammani yayin wanka ko shirya tufafi.

Menene alamomin lipoma?

Babban alamar lipoma ita ce ƙwallo mai laushi da zagaye a ƙarƙashin fatar jikinka wanda ke motsawa idan ka danna shi. Wadannan ƙwayoyin yawanci suna jin kamar burodi ko roba kuma girmansu na iya bambanta daga girman wake zuwa inci da yawa.

Ga halayen da za ka iya lura da su:

  • Laushi, mai laushi wanda yake jin bambanci da sauran nama
  • Yana motsawa idan ka danna shi a hankali
  • Yawancin lokaci ba ya ciwo, kodayake wasu na iya haifar da rashin jin daɗi kaɗan
  • Yana girma a hankali a cikin watanni ko shekaru
  • Yawancin lokaci ana samunsa a hannaye, kafadu, baya, ko cinyoyi
  • Launin fata yana nan yadda yake a kan ƙwallo

Yawancin lipomas ba sa ciwo kwata-kwata. Duk da haka, idan lipoma ya danna jijiya ko ya girma a wurin da ya yi matsi, za ka iya jin wasu zafi ko ciwo a wannan yankin.

Menene nau'ikan lipoma?

Yawancin lipomas suna da sauƙi, ƙwayoyin kitse na yau da kullun, amma likitoci sun gane nau'ikan daban-daban bisa ga wurin da suke da halayensu. Fahimtar waɗannan bambance-bambancen na iya taimaka maka ka san abin da za ka sa ran.

Nau'ikan da aka fi sani da su sun haɗa da:

  • Lipomas na yau da kullun: Nau'in da aka saba gani wanda aka yi da ƙwayoyin kitse masu girma
  • Fibrolipomas: Ya ƙunshi kitse da nama mai ƙarfi, yana jin ɗan ƙarfi
  • Angiolipomas: Ya ƙunshi jijiyoyin jini kuma na iya zama mai zafi
  • Lipomas na ƙwayoyin spindle: Ya ƙunshi ƙwayoyin da ke kama da spindle, wanda ya fi yawa a tsofaffin maza
  • Lipomas na Pleomorphic: Ya ƙunshi nau'ikan ƙwayoyin daban-daban, yawanci ana samunsa a wuya ko baya

Wasu nau'ikan da ba a saba gani ba suna faruwa a cikin nama masu zurfi. Lipomas na intramuscular suna girma a cikin nama kuma na iya jin ƙarancin motsi. Lipomas masu zurfi na iya girma kusa da gabobin jiki ko a cikin akwatin kirji, kodayake waɗannan ba su da yawa.

Yawancin lipomas da za ka haɗu da su su ne na yau da kullun. Likitanka na iya gaya maka nau'in da kake da shi ta hanyar gwaji da hotuna idan ya zama dole.

Menene ke haifar da lipoma?

Ba a fahimci ainihin abin da ke haifar da lipomas ba, amma suna faruwa ne lokacin da ƙwayoyin kitse suka girma suka taru a ƙarƙashin fatar jikinka. Ka yi tunanin jikinka yana ƙirƙirar ƙaramin aljihu na ƙarin nama a wuri ɗaya.

Wasu abubuwa na iya taimakawa wajen haɓaka lipoma:

  • Kwayoyin halitta: Sau da yawa suna gudana a cikin iyalai, yana nuna cewa akwai ɓangaren gado
  • Shekaru: Yawancin suna faruwa tsakanin shekaru 40-60, kodayake na iya bayyana a kowane zamani
  • Jima'i: Maza da mata suna samun su daidai
  • Lalacewar da ta gabata: Wasu lipomas na iya samuwa bayan rauni a yankin
  • Wasu cututtuka: Kamar Gardner syndrome ko Madelung disease

A wasu lokuta masu rareness, lipomas da yawa na iya bunkasa saboda yanayin kwayoyin halitta. Familial multiple lipomatosis yana haifar da lipomas da yawa su bayyana a duk jiki. Cutar Dercum, kodayake ba a saba gani ba, tana haifar da lipomas masu ciwo tare da sauran alamomi.

Ga yawancin mutane, lipomas suna bayyana ba tare da wata hujja ta bayyane ba. Kawai rashin lafiya ne na yadda jikinka ke adana da tsara nama.

Yaushe ya kamata ka ga likita don lipoma?

Ya kamata ka ga likita idan ka lura da kowane sabon ƙwallo a ƙarƙashin fatar jikinka, ko da yake yana jin laushi da motsi. Duk da yake yawancin ƙwayoyi sun zama lipomas marasa lahani, yana da mahimmanci a sami ingantaccen ganewar asali don hana sauran yanayi.

Shirya ganawa idan ka fuskanta:

  • Kowane sabon ƙwallo ko ƙwallo a ƙarƙashin fatar jikinka
  • Lipoma wanda ya yi girma ba zato ba tsammani
  • Ciwo, zafi, ko rashin jin daɗi a yankin
  • Sauye-sauye a cikin laushi ko bayyanar ƙwallo
  • Ƙwallo wanda yake jin wuya ko ba ya motsawa idan aka danna shi
  • Sauye-sauyen fata a kan ƙwallo, kamar ja ko zafi

Nemi kulawar likita nan da nan idan ƙwallo ya yi girma da sauri a cikin kwanaki ko makonni, ya zama mai zafi sosai, ko kuma idan ka kamu da zazzabi tare da ƙwallo. Wadannan alamun na iya nuna wani abu mai tsanani wanda ke buƙatar gaggawa.

Ka tuna, likitanka ya ga lipomas masu yawa kuma zai iya tantance ko abin da kake ji na al'ada ne. Babu buƙatar damuwa game da “damun” su da damuwarka.

Menene abubuwan haɗari na lipoma?

Wasu abubuwa na iya ƙara yiwuwar kamuwa da lipomas, kodayake mutane da yawa da ke da waɗannan abubuwan haɗari ba sa samun su. Fahimtar waɗannan abubuwan na iya taimaka maka ka san abin da za ka lura da shi.

Abubuwan haɗari na yau da kullun sun haɗa da:

  • Tarihin iyali: Samun dangi da lipomas yana ƙara haɗarin kamuwa da shi sosai
  • Shekaru: Yawancin lokaci ana samunsa a tsofaffin mutane (shekaru 40-60)
  • Lipomas na baya: Samun ɗaya yana ƙara damar samun wasu
  • Wasu yanayin kwayoyin halitta: Kamar Gardner syndrome ko Cowden syndrome
  • Jima'i: Ya fi yawa a maza ga wasu nau'ikan

Wasu yanayin kwayoyin halitta masu rareness suna ƙara haɗarin lipoma sosai. Multiple familial lipomatosis yana haifar da lipomas da yawa su bayyana a duk jiki. Adiposis dolorosa (Dercum disease) yana haifar da lipomas masu ciwo, kodayake wannan yanayin ba a saba gani ba ne.

Abin sha'awa, nauyin jikinka baya shafar haɓakar lipoma. Mutane masu kiba da masu kiba suna samun su a ƙimar daidai, yana nuna cewa ba kawai suna da alaƙa da samun ƙarin kitse a jiki ba.

Menene matsaloli masu yuwuwa tare da lipoma?

Lipomas yawanci ba su da lahani kuma ba sa haifar da matsaloli masu tsanani. Yawancin mutane suna zaune tare da su ba tare da wata matsala ba, kuma matsaloli ba su da yawa.

Matsalolin da za su iya tasowa sun haɗa da:

  • Danna jijiya: Lipomas masu girma na iya danna jijiyoyin da ke kusa, yana haifar da tsuma ko tingling
  • Iyakance motsi: Lipomas kusa da haɗin gwiwa na iya iyakance yawan motsi
  • Matsalolin kwalliya: Ƙwayoyin da ake gani na iya shafar amincewar ku ko jin daɗi
  • Kumburi: Ba a saba gani ba, amma na iya faruwa idan fatar da ke kan lipoma ta lalace
  • Canjin zuwa cutar kansa: Canjin zuwa liposarcoma (cutar kansa) yana da matukar rareness

Canjin lipoma zuwa cutar kansa (liposarcoma) yana da matukar rareness, yana faruwa a ƙasa da 1% na lokuta. Duk da haka, idan lipoma naka ya yi girma ba zato ba tsammani, ya zama mai wuya, ko ya haifar da zafi mai tsanani, waɗannan canje-canjen suna buƙatar binciken likita.

Yawancin matsaloli suna da ƙanƙanta kuma ana iya sarrafa su cikin sauƙi. Har ma lipomas masu girma na iya cirewa ta hanyoyin da ba su da wahala idan sun haifar da matsaloli ko rashin jin daɗi.

Yadda za a hana lipoma?

Abin takaici, babu wata hanya da aka tabbatar da hana lipomas su bayyana. Tunda suna da yawa suna da alaƙa da kwayoyin halitta da abubuwan da ba a sani ba, dabarun hana ba su da kyau.

Duk da haka, kiyaye lafiyar jiki na iya taimakawa:

  • Cin abinci mai kyau da abinci mai gina jiki
  • Kasancewa mai aiki kuma kiyaye nauyi mai kyau
  • Guje wa shan giya da yawa
  • Sarrafa damuwa ta hanyoyin da suka dace
  • Samun bincike na yau da kullun tare da likitanka

Wasu mutane suna mamakin ko rasa nauyi yana hana lipomas, amma bincike bai goyi bayan wannan alaƙa ba. Lipomas na iya bayyana a cikin mutane masu nau'ikan jiki da nauyi daban-daban.

Mafi kyawun hanya ita ce mai da hankali kan lafiyar jiki gaba ɗaya da sanin kowane sabon ƙwallo ko canje-canje a jikinka. Ganewar asali da dacewa suna da muhimmanci ga kayan aikin ku mafi daraja.

Yadda ake gano lipoma?

Gano lipoma yawanci yana farawa ne da binciken jiki inda likitanka ya ji ƙwallo kuma ya tambaya game da tarihinta. Yawancin lipomas suna da halaye masu ban sha'awa wanda likitoci zasu iya gane su ta hanyar taɓawa kawai.

Likitanka zai tantance wasu halaye masu mahimmanci:

  • Girman, siffar, da laushin ƙwallo
  • Yadda sauƙin motsawa yake a ƙarƙashin fata
  • Ko yana haifar da ciwo ko zafi
  • Tsawon lokacin da ka lura da shi da duk wani canji
  • Tarihin iyalinka na ƙwayoyi masu kama da juna

Idan ganewar asali ba ta bayyana ba daga bincike kadai, likitanka na iya umartar gwaje-gwajen hotuna. Ultrasound na iya nuna tsarin ciki da tabbatar da cewa an yi shi da nama.

A wasu lokuta masu rareness inda akwai rashin tabbas, likitanka na iya ba da shawarar biopsy. Wannan ya ƙunshi ɗaukar ƙaramin samfurin nama don bincike na microscopic. Duk da haka, wannan yawanci ana buƙata ne kawai idan ƙwallo yana da halaye masu ban mamaki ko ba ya yin kamar lipoma na yau da kullun.

Gwajin jini ba a buƙata don gano lipomas masu sauƙi ba, amma na iya umartar su idan likitanka ya yi zargin yanayin da ke haifar da lipomas da yawa.

Menene maganin lipoma?

Yawancin lipomas ba sa buƙatar wani magani kuma za a iya barin su a hankali. Tunda ba su da lahani kuma ba sa haifar da matsaloli, likitoci da yawa suna ba da shawarar hanyar “kallo da jira” ga lipomas masu ƙanƙanta da ba su da ciwo.

Zabuka na magani idan ya zama dole sun haɗa da:

  • Cirewa ta hanyar tiyata: Mafi yawan magani, wanda aka yi ƙarƙashin maganin sa barci na gida
  • Liposuction: Ana fitar da kitse ta hanyar ƙaramin rauni
  • Allurar steroid: Na iya rage lipoma, kodayake sakamakon ya bambanta
  • Hanyar cirewa mai ƙanƙanta: Hanyar ƙaramin rauni ga wasu lipomas

Cirewa ta hanyar tiyata yawanci abu ne mai sauƙi kuma ana yi shi azaman hanyar kula da lafiya ta waje. Likitanka zai yi ƙaramin rauni, ya cire duk lipoma gami da kumbunsa, sannan ya rufe raunin da dinki. Tsarin yawanci yana ɗaukar mintuna 20-30.

Ga lipomas masu zurfi ko waɗanda ke cikin wurare masu rikitarwa, na iya buƙatar hanyoyin tiyata masu ƙwarewa. Wadannan lokuta yawanci suna buƙatar tura zuwa ga ƙwararre kuma na iya ƙunsar maganin sa barci na gaba ɗaya.

Cirewa gaba ɗaya yana hana sake dawowa a wannan wuri, kodayake lipomas na iya bayyana a wasu wurare idan kana da shi.

Yadda za a kula da lipoma a gida?

Kula da gida don lipomas yana mai da hankali kan sa ido da jin daɗi maimakon magani, tunda waɗannan ƙwayoyin ba sa buƙatar shiga tsakani. Babban aikinka shine kiyaye kowane canji da kiyaye lafiyar fatar da ke kusa.

Ga yadda za ka iya kula da lipomas a gida:

  • Kula da canje-canje: Duba girma, laushi, da duk wani sabon alama kowane wata
  • Ki riƙe yankin tsafta: Wankewa mai laushi yana hana fushin fata
  • Guji rauni: Kare yankin daga rauni ko matsin lamba mai yawa
  • Sanya tufafi masu daɗi: Guji tufafi masu matsi waɗanda ke shafa lipoma
  • Aiwatar da kwantar da zafi: Na iya taimakawa idan yankin yana jin zafi

Wasu mutane suna gwada magunguna na halitta kamar turmeric ko kayan ƙari na ganye, amma babu shaidar kimiyya cewa waɗannan magungunan suna rage lipomas. Duk da yake yawanci ba su da lahani, yana da kyau a tattauna duk wani magani na madadin tare da likitanka da farko.

Za a iya sarrafa rage ciwo tare da magunguna marasa takardar sayan magani kamar ibuprofen ko acetaminophen idan lipoma naka yana haifar da rashin jin daɗi. Duk da haka, ciwo mai tsanani ko ƙaruwa ya kamata ya sa ka ziyarci likita.

Ka tuna, ba kwa buƙatar shafa ko sarrafa lipoma. Yin amfani da shi da yawa ba zai sa ya ɓace ba kuma na iya haifar da fushi mara buƙata ga nama da ke kusa.

Yadda ya kamata ka shirya don ganawar likitanka?

Shiri don ganawar ku yana taimaka muku samun mafi kyawun ziyarar ku kuma yana tabbatar da cewa likitan ku yana da duk bayanan da ake buƙata don ingantaccen tantancewa. Ƙaramin shiri yana da matukar muhimmanci ga tattaunawar kula da lafiya mai amfani.

Kafin ziyarar ku, tattara wannan bayanin:

  • Lokaci: Lokacin da ka fara lura da ƙwallo da duk wani canji tun daga lokacin
  • Alamomi: Ciwo, zafi, ko sauran ji da ka fuskanta
  • Tarihin iyali: Kowane dangi da ƙwayoyi masu kama da juna ko yanayin kwayoyin halitta
  • Hotuna: Hotuna da ke nuna canjin girma a kan lokaci, idan kuna da su
  • Magunguna na yanzu: Gami da kayan ƙari da magunguna marasa takardar sayan magani
  • Tarihin likita na baya: Duk wani yanayi na lafiya ko tiyata masu alaƙa

Rubuta tambayoyinku kafin lokaci don kada ku manta da damuwa masu mahimmanci a lokacin ganawar. Tambayoyin gama gari sun haɗa da tambaya game da zaɓuɓɓukan cirewa, haɗarin sake dawowa, da ko lipoma na iya shafar ayyukan yau da kullun.

Sanya tufafi waɗanda ke ba da damar samun damar zuwa yankin lipoma. Wannan yana taimaka wa likitanka ya bincika ƙwallo sosai ba tare da buƙatar cire tufafinku gaba ɗaya ba.

Yi la'akari da kawo aboki ko memba na iyali mai aminci idan kuna damuwa game da ganawar. Suna iya taimaka muku tuna bayanan da suka dace da kuma samar da tallafin motsin rai.

Menene mahimmancin lipoma?

Lipomas ƙwayoyi ne na yau da kullun, marasa lahani waɗanda aka yi da nama wanda ke girma a ƙarƙashin fatar jikinka. Yawanci suna da laushi, motsi, kuma ba sa ciwo, suna shafar miliyoyin mutane ba tare da haifar da matsaloli masu tsanani na lafiya ba.

Mahimman abubuwan da za a tuna su ne cewa lipomas suna girma a hankali, ba sa zama cutar kansa, kuma ba sa buƙatar magani sai dai idan sun haifar da rashin jin daɗi ko damuwa game da kwalliya. Mutane da yawa suna rayuwa tare da lipomas ba tare da wata matsala ba.

Duk da haka, kowane sabon ƙwallo yana buƙatar binciken likita don tabbatar da ganewar asali da hana sauran yanayi. Likitanka zai iya tantance ko abin da kake ji na al'ada ne kuma ya tattauna zaɓuɓɓuka idan ana buƙatar magani.

Amince da tunanin ku game da canje-canje a jikinku. Duk da yake lipomas yawanci ba su da lahani, girma ba zato ba tsammani, ciwo, ko canje-canjen laushi suna buƙatar ziyartar likita don ingantaccen tantancewa da nutsuwa.

Tambayoyi da aka fi yawan yi game da lipoma

Shin lipomas suna ɓacewa da kansu?

Lipomas yawanci ba sa ɓacewa ba tare da magani ba. Da zarar an kafa su, yawanci suna ci gaba da kasancewa ko girma a hankali a kan lokaci. Duk da yake wasu mutane sun bayar da rahoton lipomas suna raguwa, wannan ba a saba gani ba ne kuma ba za a iya sa ran shi azaman hanya ta al'ada ba.

Shin za ku iya samun lipomas daga cin kitse da yawa?

A'a, cin kitse ba ya haifar da lipomas. Wadannan ƙwayoyin ba su da alaƙa da abincinka ko nauyin jikinka gaba ɗaya. Mutane masu girma da halaye na cin abinci daban-daban na iya samun lipomas, yana nuna cewa suna da alaƙa da kwayoyin halitta fiye da abubuwan rayuwa.

Shin lipomas suna yaduwa?

Lipomas ba su da yaduwa kuma ba za su iya yaduwa daga mutum zuwa mutum ta hanyar hulɗa ba. Suna bunkasa saboda dalilai na kwayoyin halitta da abubuwan da ba a sani ba a cikin jikinka, ba daga hulɗa da wasu mutane da ke da su ba.

Girman lipomas nawa ne zai iya kaiwa?

Yawancin lipomas suna da ƙanƙanta, daga inci 1-3. Duk da haka, wasu na iya girma sosai, wasu lokutan suna kaiwa inci 6 ko fiye a diamita. Lipomas masu girma, kodayake ba a saba gani ba, an bayar da rahoton cewa nauyinsu yana da fam da yawa a lokuta masu tsanani.

Shin inshora za ta rufe cirewar lipoma?

Kullin inshora ya dogara ne akan buƙatar likita maimakon son kwalliya. Idan lipoma yana haifar da ciwo, yana iyakance motsi, ko yana tsoma baki tare da ayyukan yau da kullun, inshora yawanci tana rufe cirewa. Cirewar kwalliya kawai na iya buƙatar biyan kuɗi daga aljihun ku, don haka duba tare da mai ba ku inshora game da manufofin inshora na musamman.

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia