Health Library Logo

Health Library

Fashin Hasken Wuta Mai Yawa

Taƙaitaccen bayani

Kumburiyar hasken rana mai yawa (Polymorphous light eruption) rashin fata ne da rana ke haifarwa ga mutanen da suka kamu da rashin lafiyar hasken rana. Yawanci, kumburiyar tana bayyana a matsayin ƙananan gurɓatattun ɓangarori ko ɓangarorin fata da suka ɗan ɗaga sama.

Alamomi

Alamomin fitowar kuraje a cutar polymorphous light eruption na iya haɗawa da:

  • Ƙungiyoyin taruwar ƙananan gurɓatattun abubuwa da kuma ƙyallen fata
  • Ƙumburi, ɓangarorin fata masu ɗaga sama da raƙumi
  • Gaɓa ko konewa
Dalilai

Ainihin abin da ke haifar da cutar polymorphous light eruption ba a fahimta ba. Fashin yana bayyana a jikin mutanen da suka kamu da rashin lafiyar hasken rana, musamman ultraviolet (UV) radiation daga rana ko wasu hanyoyi, kamar na'urorin tanning. Wannan ana kiransa photosensitivity. Yana haifar da aikin tsarin garkuwar jiki wanda ke haifar da rashin lafiya.

Abubuwan haɗari

Kowa na iya kamuwa da cutar polymorphous light eruption, amma akwai wasu abubuwa da ke kara yawan hadarin kamuwa da cutar:

  • Kasance mace
  • Samun fata da sauƙin konewa da rana
  • Zama a yankunan arewa
  • Samun tarihin cutar a dangin
Gano asali

Mai ba ka kulawar lafiya zai iya yin ganewar asali na polymorphous light eruption bisa ga jarrabawar jiki da amsoshin tambayoyinka. Mai ba ka kulawar lafiya na iya buƙatar ka yi gwaje-gwajen likita don tabbatar da ganewar asali ko cire wasu yanayi. Gwaje-gwajen na iya haɗawa da:

Mai ba ka kulawar lafiya na iya buƙatar cire wasu matsaloli waɗanda ke da alaƙa da amsawar fata ga haske. Waɗannan yanayin sun haɗa da:

  • Yin biopsy na fata. Mai ba ka kulawar lafiya zai cire samfurin nama daga fata (biopsy) don gwaji a dakin gwaje-gwaje.

  • Gwajin jini. Memba na ƙungiyar kula da lafiyarka zai ɗauki jini don gwaji a dakin gwaje-gwaje.

  • Gwajin hoto. Masanin fata (dermatologist) zai fallasa ƙananan yankuna na fatarka ga adadin hasken ultraviolet A (UVA) da ultraviolet B (UVB) don ƙoƙarin sake samar da matsalar. Idan fatarka ta yi amsa ga hasken ultraviolet (UV), ana ɗaukarka a matsayin mai saurin kamuwa da hasken rana (photosensitive) kuma na iya samun polymorphous light eruption ko wata cuta da hasken rana ke haifarwa.

  • Rashin lafiyar sinadarai ga hasken rana. Yawancin sinadarai — magunguna, man shafawa, turare, kayan lambu — na iya haifar da rashin lafiyar hasken rana. Lokacin da wannan ya faru, fata tana yin amsa a duk lokacin da aka fallasa ta ga hasken rana bayan cin ko taɓa sinadari.

  • Solar urticaria. Solar urticaria wata cuta ce ta rashin lafiyar hasken rana wacce ke haifar da hives — ƙumburi, kumburi, ƙaiƙayi waɗanda ke bayyana kuma su ɓace a kan fata. Waɗannan ƙumburi na iya bayyana a cikin mintuna kaɗan bayan fallasa ga hasken rana kuma su ɗauki mintuna kaɗan zuwa sa'o'i. Solar urticaria cuta ce ta kullum wacce ke iya ɗaukar shekaru.

  • Kumburi na Lupus. Lupus wata cuta ce mai kumburi wacce ke shafar tsarin jiki da yawa. Wani alama shine bayyanar kumburi a yankunan fata da aka fallasa ga hasken rana, kamar fuska, wuya ko saman kirji.

Jiyya

Maganin cutar polymorphous light eruption ba yawanci ake bukata ba saboda kumburin yawanci kan bace da kansa a cikin kwanaki 10. Idan alamominka suka yi tsanani, mai ba ka shawara kan kiwon lafiya na iya rubuta magani na hana kumburin fata (man shafawa ko maganin corticosteroid).

Mai ba ka shawara kan kiwon lafiya na iya ba da shawarar phototherapy don hana kamuwa da cutar polymorphous light eruption a lokacin bazara idan kana da alamomin da ke hana ka yin ayyuka. Wannan yana fallasa fata ga ƙananan allurai na hasken UVA ko UVB wanda ke taimakawa fata ta zama kasa ji da haske. Yana kwaikwayon ƙaruwar haske da za ka fuskanta a lokacin bazara.

Kulawa da kai

Matakan kula da kai waɗanda zasu iya taimakawa wajen rage alamun cutar sun haɗa da:

Don rage yuwuwar sake kamuwa da cutar polymorphous light eruption, ɗauki matakan kariya masu zuwa:

Rufe jiki. Don kare kai daga rana, sa tufafi masu kauri waɗanda zasu rufe hannayenka da ƙafafunka. Ka yi la'akari da sa hula mai faɗi, wanda yake ba da kariya fiye da hular ko visor.

Ka yi la'akari da sa tufafi da aka tsara don ba da kariya daga rana. Nemo tufafi masu alamar ultraviolet protection factor (UPF) 40 zuwa 50. Bi umarnin kulawa akan lakabin tufafin da ke hana UV don kiyaye fasalinsu na kariya.

  • Shafa man shafawa mai hana ƙaiƙayi. Gwada man shafawa mai hana ƙaiƙayi wanda ba tare da takardar sayarwa ba, wanda zai iya haɗawa da samfuran da ke ɗauke da aƙalla 1% hydrocortisone.

  • Sha maganin hana ƙaiƙayi. Idan ƙaiƙayi matsala ce, maganin hana ƙaiƙayi na baki na iya taimakawa.

  • Amfani da kwantar da sanyi. Shafa tawul ɗauke da ruwan famfo mai sanyi a kan fata mai kamuwa. Ko kuma ɗauki wanka mai sanyi.

  • Barin kurji su kasance. Don sauƙaƙa warkarwa da guje wa kamuwa da cuta, bar kurji su kasance. Idan ya zama dole, zaka iya rufe kurji da sauƙi da gauze.

  • Sha maganin rage ciwo. Maganin rage ciwo wanda ba tare da takardar sayarwa ba na iya taimakawa wajen rage kumburi da ciwo.

  • Kare fata daga hasken rana. Idan ka fita waje, rufe yankin da fata ta kamu.

  • Guji rana tsakanin ƙarfe 10 na safe zuwa ƙarfe 2 na rana. Domin hasken rana yana da ƙarfi a wannan lokacin, ka ƙoƙarta shirya ayyukan waje a wasu lokuta na rana.

  • Amfani da sunscreen. Minti goma sha biyar kafin fita waje, shafa sunscreen mai faɗi, wanda ke ba da kariya daga hasken UVA da UVB. Yi amfani da sunscreen mai sun protection factor (SPF) na aƙalla 30. Shafa sunscreen sosai, kuma sake shafawa kowace sa'o'i biyu - ko kuma sau da yawa idan kuna iyo ko kuma kuna zufa. Idan kuna amfani da sunscreen na fesa, tabbatar da kun rufe duk yankin sosai.

  • Rufe jiki. Don kare kai daga rana, sa tufafi masu kauri waɗanda zasu rufe hannayenka da ƙafafunka. Ka yi la'akari da sa hula mai faɗi, wanda yake ba da kariya fiye da hular ko visor.

Ka yi la'akari da sa tufafi da aka tsara don ba da kariya daga rana. Nemo tufafi masu alamar ultraviolet protection factor (UPF) 40 zuwa 50. Bi umarnin kulawa akan lakabin tufafin da ke hana UV don kiyaye fasalinsu na kariya.

Shiryawa don nadin ku

Zai yiwu ka fara ganin likitanka na farko. Shi ko ita za ta iya tura ka ga kwararren likitan fata (likitan fata). Ga wasu bayanai don taimaka maka shirin ganawar likita. Don cututtukan fata masu yawa, wasu tambayoyi masu sauƙi da za a yi wa mai ba da kulawar lafiya sun haɗa da: Mai ba da kulawar lafiyar ku zai yi muku tambayoyi da yawa game da alamomin ku da tarihin lafiyar ku, kamar haka: Guji hasken rana duk lokacin da zai yiwu. Idan ba za ka iya guje wa hasken rana ba, yi amfani da man shafawa na rana mai faɗi tare da abin kariya daga rana (SPF) na akalla 30 a wuraren da ba za a iya kare su da tufafi ba. A shafa shi sosai mintuna 15 kafin hasken rana. A sake shafa shi kowace awa biyu ko sau da yawa idan kana iyo ko yin gumi. Wannan ba zai kare ka gaba ɗaya daga rashin lafiya ba, domin ultraviolet A na iya shiga cikin mafi yawan man shafawa na rana.

  • Sanin duk wani takamaiman umarni kafin ganawa. A lokacin da kake yin alƙawari, tabbatar da tambaya ko akwai wani abu da ya kamata ka yi kafin lokacin.

  • Ka lissafa duk wani alama da kake fama da shi, ciki har da duk wanda zai iya zama mara alaƙa da dalilin da ya sa ka tsara ganawar.

  • Ka lissafa bayanan sirri masu mahimmanci, ciki har da duk wani damuwa mai girma ko canje-canje na kwanan nan a rayuwa.

  • Ka lissafa duk magunguna, bitamin ko kariya da kake sha, gami da allurai.

  • Ka lissafa tambayoyin da za a yi wa mai ba da kulawar lafiya.

  • Menene dalilin da ya fi yiwuwa na alamomin da nake fama da su?

  • Wadanne gwaje-gwaje ne zan yi? Shin suna buƙatar wani shiri na musamman?

  • Shin wannan yanayin na ɗan lokaci ne ko na dogon lokaci?

  • Shin yana yiwuwa wannan yanayin ya shafi wata cuta mai tsanani?

  • Wadanne magunguna ne akwai, kuma wacce kuke ba da shawara?

  • Wadanne illolin gefe zan iya tsammani daga magani?

  • Shin ina buƙatar bin wasu ƙuntatawa?

  • Shin akwai madadin magani na gama gari ga maganin da kake rubuta mini?

  • Shin kuna da wasu littattafai ko wasu kayan bugawa da zan iya ɗauka tare da ni? Wadanne shafukan yanar gizo kuke ba da shawara?

  • Yaushe kumburi ya bayyana?

  • Shin yana sa ka ji zafi ko yana ciwo?

  • Shin kun sami zazzabi da ya shafi kumburi?

  • Shin kuna da wasu alamomi?

  • Shin kun fara shan sabon magani kwanan nan?

  • Shin kun yi amfani da kayan kwalliya ko turare a yankin kumburi kwanan nan?

  • Shin kun taɓa samun irin wannan kumburi a baya? Yaushe?

  • Shin lokacin da kake fitowa a hasken rana ya ƙaru kwanan nan?

  • Shin kun yi amfani da gadon tanning ko fitila kwanan nan?

  • Shin kuna amfani da man shafawa na rana?

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya