Created at:1/16/2025
Question on this topic? Get an instant answer from August.
Vertigo shine kuskuren ji kamar kai ko kewaye naka suna juyawa ko motsawa yayin da komai yake tsaye. Ya bambanta da suma ko raunin jiki. Maimakon haka, vertigo yana haifar da juyawa na musamman wanda zai iya bambanta daga matsakaici da gajeruwa zuwa tsanani da nakasa.
Wannan yanayin yana shafar miliyoyin mutane kuma sau da yawa yana zuwa tare da tashin zuciya, matsalolin daidaituwa, da damuwa. Ko da yake vertigo na iya zama mai ban tsoro lokacin da ya faru, yawancin lokuta ana iya magance su kuma ba su da haɗari ga lafiyar jikinka gaba ɗaya.
Babban alamar vertigo shine jin juyawa, amma ba kasafai yake zuwa kadai ba. Kuna iya jin kamar kuna kan keken wasa wanda ba zai tsaya ba, ko da kuna zaune ko kwance sosai.
Ga alamomin da za ku iya fuskanta tare da wannan jin juyawa:
Wadannan alamomin na iya ɗaukar ko'ina daga mintuna kaɗan zuwa sa'o'i da yawa ko ma kwanaki. Tsananin sau da yawa ya dogara da abin da ke haifar da vertigo ɗinka da yadda jikinka ke amsawa ga jin juyawa.
Vertigo ya faɗi cikin manyan rukunai biyu dangane da inda matsalar ta samo asali a jikinka. Fahimtar irin nau'in da kake da shi yana taimaka wa likitoci su zaɓi hanyar magani mai dacewa.
Vertigo na gefe yana faruwa ne lokacin da akwai matsala a kunnenka na ciki, wanda ke sarrafa daidaituwarka. Wannan shine nau'in da ya fi yawa kuma ya haɗa da yanayi kamar BPPV (benign paroxysmal positional vertigo), labyrinthitis, da cutar Meniere. Vertigo na gefe sau da yawa yana zuwa tare da matsalolin ji kuma yana jin tsanani.
Vertigo na tsakiya yana faruwa ne lokacin da wani abu ya shafi kwakwalwarka ko brainstem. Wannan nau'in ba kasafai yake faruwa ba amma na iya zama mafi tsanani. Yana iya bunkasa daga migraines, multiple sclerosis, ko wasu yanayi na jijiyoyi. Vertigo na tsakiya yawanci ba ya shafar jininka amma na iya zuwa tare da wasu alamomin jijiyoyi.
Yawancin lokuta na vertigo sun samo asali ne daga matsalolin a kunnenka na ciki, inda ƙananan gabobin ke taimaka maka wajen kiyaye daidaituwa. Wadannan tsarin masu laushi na iya samun matsala ta hanyar kamuwa da cuta, raunuka, ko canje-canje masu alaƙa da shekaru.
Bari mu rushe dalilan gama gari da ya kamata ka sani game da su:
Ba kasafai ba, vertigo na iya nuna yanayi masu tsanani kamar migraines, acoustic neuromas (tumors masu kyau), ko ba kasafai ba, bugun jini da ke shafar brainstem. Wadannan dalilan tsakiya sau da yawa suna zuwa tare da ƙarin alamomi fiye da kawai jin juyawa.
Ya kamata ka nemi kulawar likita idan vertigo ɗinka yana da tsanani, yana ci gaba, ko yana zuwa tare da alamomin da ke damunka. Ko da yake yawancin vertigo ba su da haɗari, wasu yanayi suna buƙatar bincike nan da nan.
Tuntubi likitanku nan da nan idan kun fuskanci vertigo tare da zazzabi, ciwon kai mai tsanani, rashin ji, ko rauni a hannuwanku ko kafafunku. Wadannan alamomin na iya nuna kamuwa da cuta ko wasu yanayi da ke buƙatar magani.
Nemo kulawar gaggawa nan da nan idan vertigo ɗinka ya zo tare da ganin abubuwa biyu, wahalar magana, matsalolin haɗin kai masu tsanani, ko tsuma a fuska ko ƙafafunku. Wadannan alamomin na iya nuna bugun jini ko wasu yanayi masu tsanani na jijiyoyi wanda ke buƙatar kulawa nan da nan.
Wasu abubuwa na iya ƙara damar kamuwa da vertigo, kodayake samun waɗannan abubuwan haɗari ba yana nufin za ka fuskanta ba. Fahimtar su yana taimaka maka ka kasance a shirye don abubuwan da ke iya haifar da shi.
Shekaru suna taka muhimmiyar rawa, yayin da vertigo ke zama ruwan dare bayan shekaru 40. Tsarin kunnenka na ciki yana canzawa a hankali a kan lokaci, yana sa matsalolin daidaituwa su zama masu yiwuwa. Mata suna da yawan kamuwa da wasu nau'ikan vertigo, kamar BPPV, fiye da maza.
Ga wasu abubuwa da zasu iya ƙara haɗarin kamuwa da shi:
Wasu abubuwan rayuwa kamar damuwa, rashin bacci, da rashin ruwa na iya haifar da cutar vertigo a wurin mutanen da suka riga suka kamu da ita. Duk da haka, mutane da yawa suna kamuwa da vertigo ba tare da wata alamar haɗari ba.
Ko da yake vertigo da kansa ba yawanci ba ne mai haɗari, na iya haifar da matsaloli waɗanda ke shafar rayuwarka ta yau da kullun da amincinka. Jin juyawa da matsalolin daidaituwa na iya haifar da haɗari da za ku so ku sarrafa su a hankali.
Faduwa shine mafi girman damuwa, musamman ga tsofaffi. Lokacin da vertigo ya afkawa ba zato ba tsammani, kuna iya rasa daidaituwarku kuma ku ji rauni. Wannan haɗarin ya fi girma a bandaki, kan matakala, ko lokacin tafiya a kan wurare masu kauri.
Ga wasu matsaloli da zasu iya bunkasa:
A wasu lokuta, rashin kula da yanayin da ke haifar da vertigo na iya haifar da rashin ji na dindindin ko matsalolin daidaituwa. Wannan shine dalilin da ya sa ganewar asali da magani ya zama muhimmi ga lafiyar jikinka na dogon lokaci.
Ko da yake ba za ka iya hana duk nau'ikan vertigo ba, wasu dabarun na iya rage haɗarin kamuwa da shi kuma taimaka maka wajen sarrafa abubuwan da ke haifar da shi yadda ya kamata. Rigakafin sau da yawa yana mai da hankali kan kare kunnenka na ciki da kiyaye lafiyar jiki gaba ɗaya.
Kula da kunnenka yana da matukar muhimmanci. Yi maganin kamuwa da cututtukan kunne da wuri, guji saka abubuwa a cikin kunnenka, kuma kare jininka daga hayaniya mai ƙarfi. Idan kuna iyo akai-akai, bushe kunnenku sosai don hana kamuwa da cuta wanda zai iya haifar da vertigo.
Wadannan hanyoyin rayuwa na iya taimakawa wajen rage haɗarin kamuwa da vertigo:
Idan kun riga kun kamu da vertigo, gano abubuwan da ke haifar da shi na iya taimaka muku guje wa cutar nan gaba. Wasu mutane suna lura da tsarin da ke da alaƙa da wasu matsayi, matakan damuwa, ko abubuwan abinci.
Gano vertigo ya ƙunshi likitanku yana tattara bayanai game da alamominka da yin gwaje-gwaje na musamman don gano dalilin da ke ƙarƙashin. Tsarin yawanci yana farawa da tattaunawa mai zurfi game da lokacin da yadda vertigo ɗinka ke faruwa.
Likitanku zai tambaye ku game da jin juyawa, tsawon lokacin da cutar ke ɗauka, abin da ke haifar da ita, da duk wasu alamomin da kuke fuskanta. Suna kuma son sanin tarihin lafiyarku, magungunan da kuke sha a yanzu, da duk wani rashin lafiya ko raunuka kwanan nan.
A lokacin binciken jiki, likitanku na iya yin waɗannan gwaje-gwajen:
Idan likitanku ya yi zargin dalili mai tsanani, na iya yin wasu gwaje-gwaje kamar gwajin MRI, gwajin jini, ko nazarin daidaituwa na musamman. Duk da haka, yawancin lokuta na vertigo ana iya gano su ta hanyar binciken farko da kimantawa na alamun.
Maganin vertigo ya dogara da abin da ke haifar da alamominka, amma akwai zaɓuɓɓuka masu tasiri da yawa waɗanda zasu iya ba da sauƙi. Labarin farin ciki shine cewa yawancin nau'ikan vertigo suna amsawa sosai ga magani, kuma yawancin lokuta suna warkewa da kansu.
Ga BPPV, dalilin da ya fi yawa, likitoci sau da yawa suna amfani da hanyoyin sake gyara canalith. Wadannan sun hada da takamaiman motsin kai wanda ke taimakawa wajen motsa kristalin da suka motsa zuwa wurin su na dacewa a kunnenka na ciki. Hanyar Epley ita ce daya daga cikin irin wannan dabarar da ke da matukar tasiri.
Ga wasu hanyoyin magani da likitanku na iya ba da shawara:
Shirin maganinka zai dace da nau'in vertigo ɗinka da alamun. Mutane da yawa suna ganin ingantaccen ci gaba a cikin kwanaki zuwa makonni bayan fara magani mai dacewa.
Wasu dabarun gida na iya taimaka maka wajen magance cutar vertigo da rage tasirinta a rayuwarka ta yau da kullun. Wadannan hanyoyin suna aiki mafi kyau tare da maganin kwararru, ba a matsayin maye gurbin kulawar likita ba.
A lokacin cutar vertigo, nemo wurin da ya dace don zama ko kwance nan da nan. Kiyaye kanka kuma ka mai da hankali kan abu a dakin. Guji haske mai haske kuma ka ƙoƙarta ka zauna a wurin da ba shi da hayaniya har sai juyawa ya ragu.
Wadannan dabarun kula da gida na iya ba da ƙarin sauƙi:
Riƙe littafin alamun don bibiyan tsarin a cikin cutar vertigo ɗinka. Rubuta abin da kuke yi lokacin da alamomi suka fara, tsawon lokacin da suka ɗauka, da abin da ya taimaka. Wannan bayanan na iya zama da amfani ga likitanku.
Shirye-shiryen ganin likitanku yana taimakawa tabbatar da samun ganewar asali mai daidaito da shirin magani mai tasiri. Likitanku zai dogara sosai akan bayanin alamunku, don haka tattara bayanai masu cikakken bayani kafin hakan yana da matukar muhimmanci.
Kafin ziyararku, rubuta ainihin abin da jin juyawa yake ji kamar haka da lokacin da yake faruwa. Rubuta ko wasu matsayi, motsawa, ko ayyuka suna haifar da vertigo ɗinka. Hakanan, rubuta tsawon lokacin da cutar ke ɗauka da sauran alamomin da ke tare da ita.
Ka kawo wannan muhimmiyar bayani zuwa ganin likitanku:
Yi la'akari da kawo aboki ko memba na iyali wanda zai iya taimakawa wajen bayyana alamominku idan kun fuskanci vertigo a lokacin ganin likita. Suna iya tuna bayanai da kuka manta kuma zasu iya taimaka muku fahimtar umarnin magani.
Vertigo yanayi ne na gama gari wanda ke haifar da jin juyawa, amma yawanci ana iya magance shi kuma ba shi da haɗari ga lafiyar jikinka gaba ɗaya. Yawancin lokuta sun samo asali ne daga matsalolin kunnen ciki waɗanda ke amsawa sosai ga hanyoyin magani masu dacewa.
Mafi mahimmancin abu da za a tuna shine ba dole ba ne ka sha wahala daga cutar vertigo kaɗai. Magunguna masu tasiri suna nan ga yawancin nau'ikan vertigo, kuma likitanku na iya taimaka wajen gano dalilin da ke ƙarƙashin da ƙirƙirar shirin magani wanda ya dace da kai.
Ko da yake vertigo na iya zama mai damuwa da haifar da matsala, mutane da yawa suna sarrafa alamominsu kuma suna komawa ga ayyukansu na yau da kullun. Tare da ganewar asali mai kyau, magani, da wasu gyare-gyaren rayuwa, za ku iya dawo da daidaituwarku da amincewa a rayuwar yau da kullun.
Tsawon lokacin da vertigo ke ɗauka ya bambanta sosai dangane da dalilin da ke ƙarƙashin. Lokacin BPPV yawanci yana ɗaukar ƙasa da minti ɗaya amma na iya sake faruwa akai-akai. Labyrinthitis na iya haifar da vertigo na kwanaki da yawa zuwa makonni. Lokacin cutar Meniere yawanci yana ɗaukar mintuna 20 zuwa sa'o'i da yawa. Wasu mutane suna fuskanta gajeren lokaci yayin da wasu ke da alamomi na dindindin waɗanda ke buƙatar kulawa ta dindindin.
Damuwa ba ta haifar da vertigo kai tsaye ba, amma na iya haifar da cutar a wurin mutanen da suka riga suka kamu da ita. Damuwa na iya tsanantawa ta hanyar shafar bacci, ƙara tashin hankalin tsoka, ko canza kwararar jini. Sarrafa damuwa ta hanyar dabarun hutawa, isasshen bacci, da motsa jiki akai-akai na iya taimakawa rage yawan cutar vertigo.
A'a, vertigo da suma na gama gari suna da bambanci. Suma yawanci yana jin kamar haske, rashin kwanciyar hankali, ko jin suma. Vertigo musamman yana ƙunshe da jin juyawa inda kuke jin kamar kai ko kewaye naku suna juyawa. Vertigo sau da yawa yana zuwa tare da tashin zuciya da matsalolin daidaituwa, yayin da suma na gama gari bazai shafi daidaituwarku sosai ba.
Yawancin lokuta na vertigo sun samo asali ne daga matsalolin kunnen ciki masu kyau waɗanda ba su da haɗari ga lafiyarku. Duk da haka, vertigo na iya nuna yanayi masu tsanani kamar bugun jini, ciwon kwakwalwa, ko multiple sclerosis. Nemo kulawar likita nan da nan idan vertigo ya zo tare da ciwon kai mai tsanani, ganin abubuwa biyu, wahalar magana, rauni, ko tsuma a ƙafafunku.
Yiwuwar vertigo ya dawo ya dogara da dalilin da ke ƙarƙashin. BPPV yawanci yana sake faruwa, tare da kusan rabin mutane suna fuskanta wani lokaci a cikin shekaru biyar. Cutar Meniere tana da yawan ci gaba tare da tsananin lokaci-lokaci. Duk da haka, mutane da yawa suna koyo yadda za su sarrafa yanayinsu yadda ya kamata kuma suna fuskanta ƙarancin ko ƙarancin tsananin cutar a kan lokaci tare da magani mai dacewa da gyare-gyaren rayuwa.