Created at:1/13/2025
Question on this topic? Get an instant answer from August.
Raltegravir magani ne na HIV wanda ke taimakawa wajen kiyaye ƙwayar cutar a jikinka. Ya kasance na wani nau'in magunguna da ake kira integrase inhibitors, waɗanda ke aiki ta hanyar toshe HIV daga kwafin kansa da yaduwa zuwa ƙwayoyin lafiya.
Wannan magani ya zama muhimmin ɓangare na maganin HIV na zamani saboda gabaɗaya ana jure shi sosai kuma yana da tasiri. Yawanci za ku sha shi a matsayin wani ɓangare na haɗin gwiwar magani tare da sauran magungunan HIV, wanda ke taimakawa wajen ƙirƙirar kariya mai ƙarfi ga ƙwayar cutar.
Raltegravir magani ne na antiviral da aka tsara musamman don magance kamuwa da cutar HIV-1. Yana aiki ta hanyar yin niyya ga wani takamaiman enzyme da HIV ke buƙata don sake haifar da kansa a jikinka.
An fara amincewa da maganin ta FDA a cikin 2007 kuma tun daga lokacin ya taimaka wa miliyoyin mutane wajen sarrafa HIV ɗin su yadda ya kamata. Ana ɗaukarsa a matsayin zaɓi na farko na magani, ma'ana likitoci sau da yawa suna ba da shawarar shi a matsayin ɗaya daga cikin magungunan farko ga marasa lafiya da aka gano kwanan nan.
Kuna iya jin mai ba da lafiyar ku yana magana da shi da sunan alamar sa, Isentress, ko kuma kawai a matsayin mai hana integrase. Maganin yana zuwa cikin nau'in kwamfutar hannu kuma an tsara shi don a sha ta baki tare da ko ba tare da abinci ba.
Ana amfani da Raltegravir da farko don magance kamuwa da cutar HIV-1 a cikin manya da yara waɗanda suka auna aƙalla fam 4.4 (kilogram 2). Ana amfani da shi koyaushe tare da wasu magungunan HIV, ba shi kaɗai ba.
Likitan ku na iya rubuta raltegravir idan an gano ku da HIV ko kuma idan kuna buƙatar canzawa daga wani tsarin maganin HIV. Yana da taimako musamman ga mutanen da suka haɓaka juriya ga sauran magungunan HIV ko waɗanda ke fuskantar illa mai ban sha'awa daga magunguna daban-daban.
Ana amfani da maganin ga marasa lafiya da suka samu gogewa wajen magani wadanda kwayar cutar HIV ta zama mai jurewa ga wasu magunguna. A irin waɗannan lokuta, raltegravir na iya ba da sabon tsari na sarrafa ƙwayar cutar lokacin da sauran zaɓuɓɓuka ba su yi aiki yadda ya kamata ba.
Raltegravir yana aiki ta hanyar toshe wani enzyme da ake kira integrase wanda HIV ke buƙata don saka kayan gado a cikin ƙwayoyin lafiyarku. Yi tunanin integrase a matsayin maɓalli wanda HIV ke amfani da shi don buɗewa da shiga cikin ƙwayoyin ku.
Lokacin da HIV ta kamu da wata kwayar halitta, yana buƙatar haɗa lambar gado a cikin DNA na ƙwayar don sake haifuwa. Raltegravir ainihin yana toshe wannan tsari, yana hana ƙwayar cutar kafa tushe na dindindin a cikin ƙwayoyin ku.
Ana ɗaukar wannan magani a matsayin mai matsakaicin ƙarfi kuma yana da tasiri sosai lokacin da ake amfani da shi a matsayin wani ɓangare na haɗin gwiwar magani. Ba ya warkar da HIV, amma yana iya rage yawan ƙwayar cutar a cikin jinin ku zuwa matakan da ba za a iya gano su ba, wanda ke taimakawa wajen kiyaye tsarin garkuwar jikin ku da hana watsawa ga wasu.
Ya kamata ku sha raltegravir daidai kamar yadda likitan ku ya umarta, yawanci sau biyu a rana tare da ko ba tare da abinci ba. Matsakaicin kashi na manya yawanci 400 mg sau biyu a rana, amma likitan ku zai ƙayyade adadin da ya dace da yanayin ku na musamman.
Kuna iya shan wannan magani tare da abinci, abun ciye-ciye, ko a kan komai a ciki - duk abin da ya fi dacewa da tsarin ku. Wasu mutane suna ganin yana da sauƙi a tuna da allurai lokacin da suka sha su tare da karin kumallo da abincin dare.
Yi ƙoƙarin shan allurai a kusan lokaci guda kowace rana don kula da matakan magani a cikin tsarin ku. Saita tunatarwa ta wayar ko amfani da mai shirya magani na iya taimaka muku ci gaba da tsarin allurar ku.
Hadye kwamfutar hannu gaba ɗaya da ruwa ko wani abin sha. Kada a murkushe, tauna, ko karya kwamfutar hannu, saboda wannan na iya shafar yadda jikin ku ke sha maganin.
Wataƙila za ku buƙaci shan raltegravir har tsawon rayuwar ku a matsayin wani ɓangare na tsarin maganin ku na HIV. Maganin HIV ya zama alƙawari na dogon lokaci, kuma dakatar da magunguna na iya ba da damar ƙwayar cutar ta ninka kuma mai yiwuwa ta haɓaka juriya.
Likitan ku zai kula da ci gaban ku ta hanyar gwajin jini na yau da kullun waɗanda ke auna yawan ƙwayoyin cutar ku da ƙididdigar ƙwayoyin CD4. Waɗannan gwaje-gwajen suna taimakawa wajen tantance yadda maganin ke aiki da kyau da kuma ko ana buƙatar daidaita tsarin maganin ku.
Wasu mutane suna damuwa game da shan magani har abada, amma ku tuna cewa magani mai dorewa yana taimaka muku kiyaye lafiyar ku kuma yana hana HIV ci gaba zuwa AIDS. Mutane da yawa da ke kan ingantaccen maganin HIV suna rayuwa mai tsawo, rayuwa mai kyau tare da ƙaramin tasiri ga ayyukan yau da kullun.
Yawancin mutane suna jure raltegravir da kyau, amma kamar duk magunguna, yana iya haifar da illa. Labari mai dadi shine cewa mummunan illa ba su da yawa, kuma mutane da yawa suna fuskantar ƙarancin matsaloli ko babu su.
Ga wasu daga cikin illolin da za ku iya fuskanta, kuna tuna cewa mutane da yawa suna da alamomi masu sauƙi waɗanda ke inganta akan lokaci:
Waɗannan illolin da ke faruwa akai-akai sau da yawa suna zama ƙasa da ganuwa yayin da jikin ku ke daidaita maganin a cikin makonni na farko na magani.
Duk da yake ba su da yawa, akwai wasu mummunan illa waɗanda ke buƙatar kulawar likita nan da nan. Waɗannan ƙarancin amma mahimman halayen sun haɗa da:
Idan ka fuskanci kowane daga cikin waɗannan alamomin da suka fi tsanani, tuntuɓi mai ba da lafiyar ka nan da nan. Ka tuna cewa fa'idodin magance HIV yawanci sun fi haɗarin illa.
Raltegravir bai dace da kowa ba, kuma likitanka zai yi nazari sosai kan tarihin lafiyarka kafin ya rubuta shi. Bai kamata ka sha wannan maganin ba idan kana rashin lafiyar raltegravir ko kowane daga cikin abubuwan da ke cikinsa.
Mai ba da lafiyar ka zai so ya san game da wasu yanayi da magunguna waɗanda za su iya hulɗa da raltegravir. Tabbatar ka gaya musu idan kana da:
Mata masu juna biyu da masu shayarwa galibi za su iya shan raltegravir, amma wannan yana buƙatar kulawa sosai daga mai ba da lafiya wanda ya ƙware wajen maganin HIV. Maganin na iya zama muhimmin ɓangare na hana watsa HIV daga uwa zuwa ɗa.
Likitanka kuma zai duba duk magungunan da kake sha a halin yanzu, gami da magungunan da aka rubuta, magungunan da ake samu ba tare da takardar sayan magani ba, da kari, don duba yiwuwar hulɗa.
Raltegravir ana san shi da sunan alamar sa Isentress, wanda Merck & Co. ke kera shi. Wannan shine asalin tsarin da yawancin mutane ke karɓa lokacin da aka rubuta musu raltegravir.
Akwai kuma Isentress HD, wanda shine tsarin mafi girman sashi wanda ke ba wasu mutane damar shan maganin sau ɗaya kawai a kullum maimakon sau biyu a kullum. Likitanka zai tantance wane tsari ne mafi kyau ga takamaiman yanayinka.
Hakanan ana iya samun nau'ikan raltegravir na gama gari, waɗanda zasu iya taimakawa wajen rage farashin magani. Waɗannan magungunan gama gari suna ɗauke da ainihin sinadarin da yake aiki kuma suna aiki daidai da nau'ikan sunan alamar.
Idan raltegravir bai yi aiki da kyau a gare ku ba ko kuma yana haifar da illa mai matsala, akwai wasu magungunan HIV da likitan ku zai iya la'akari da su. Sauran masu hana integrase sun hada da dolutegravir (Tivicay) da bictegravir (Biktarvy).
Mai ba da lafiya na iya kuma ba da shawarar magunguna daga wasu nau'ikan magunguna daban-daban, kamar masu hana transcriptase na baya-bayan nan (NNRTIs) ko masu hana protease, ya danganta da takamaiman yanayin ku da kowane tsarin juriya na magani.
Zaɓin wasu magunguna ya dogara da abubuwa kamar ƙwayar cutar ku, ƙidayar CD4, kowane maganin HIV da kuka ɗauka a baya, da lafiyar ku gaba ɗaya. Likitan ku zai yi aiki tare da ku don nemo mafi inganci da haƙuri.
Ka tuna cewa canza magungunan HIV koyaushe yakamata a yi a ƙarƙashin kulawar likita. Likitan ku zai yi shiri a hankali don kowane canje-canje don tabbatar da ci gaba da hana ƙwayoyin cuta yayin canjin.
Dukansu raltegravir da dolutegravir suna da tasiri masu hana integrase, amma suna da wasu bambance-bambance waɗanda zasu iya sa ɗaya ya fi dacewa da ku fiye da ɗayan. Yawanci ana ɗaukar Dolutegravir sau ɗaya a rana, yayin da raltegravir yawanci ana ɗaukar sau biyu a rana.
Nazarin ya nuna cewa dolutegravir na iya samun shingen juriya mafi girma, ma'ana yana da wahala ga HIV ya haɓaka juriya gare shi. Koyaya, raltegravir ya daɗe yana nan kuma yana da dogon tarihi na aminci da inganci.
Dolutegravir na iya haifar da ƙarin nauyi da rikicewar barci a cikin wasu mutane, yayin da raltegravir galibi ana jurewa da kyau dangane da waɗannan takamaiman illa. Zaɓin tsakanin su sau da yawa ya dogara da yanayin ku da abubuwan da kuke so.
Likitan ku zai yi la'akari da abubuwa kamar salon rayuwar ku, wasu magungunan da kuke sha, da kowane tarihin magani na baya lokacin da kuke ba da shawarar wane mai hana integrase zai iya aiki mafi kyau a gare ku.
Raltegravir sau da yawa ana iya amfani da shi lafiya ga mutanen da ke da cutar hanta, amma yana buƙatar kulawa sosai. Likitanku zai buƙaci duba aikin hantar ku akai-akai ta hanyar gwajin jini don tabbatar da cewa maganin ba ya haifar da wata matsala.
Mutanen da ke da cutar hepatitis B ko C na iya ɗaukar raltegravir, amma suna iya buƙatar ƙarin kulawa akai-akai. Gabaɗaya ana ɗaukar maganin ya fi aminci ga hanta fiye da wasu magungunan HIV, wanda shine dalilin da ya sa likitoci wani lokaci suke fifita shi ga marasa lafiya da ke da damuwa game da hanta.
Idan kun ci maganin raltegravir da yawa ba da gangan ba, tuntuɓi mai ba da lafiyar ku ko cibiyar sarrafa guba nan da nan. Duk da yake yawan magani ba kasafai bane, yana da mahimmanci a sami shawarar likita game da abin da za a yi na gaba.
Kada ku yi ƙoƙarin rama ƙarin sashi ta hanyar tsallake sashi na gaba da aka tsara. Maimakon haka, bi umarnin likitanku game da lokacin da za a ci gaba da tsarin sashi na yau da kullun. Rike waƙa lokacin da kuka ɗauki ƙarin sashi don taimakawa masu ba da lafiya su tantance halin da ake ciki.
Idan kun rasa sashi na raltegravir, ku sha shi da zarar kun tuna, sai dai idan lokaci ya kusa don sashi na gaba da aka tsara. A wannan yanayin, tsallake sashin da aka rasa kuma ku ci gaba da tsarin ku na yau da kullun.
Kada ku taɓa ɗaukar allurai biyu a lokaci guda don rama sashin da aka rasa. Idan akai akai kuna manta allurai, yi magana da mai ba da lafiyar ku game da dabaru don taimaka muku tunawa, kamar saita ƙararrawar waya ko amfani da mai shirya magani.
Rashin allurai lokaci-lokaci yawanci ba shi da haɗari, amma rashin allurai akai-akai na iya ba HIV damar haɓaka juriya ga maganin, yana mai da shi ƙasa da tasiri akan lokaci.
Bai kamata ka daina shan raltegravir ba tare da fara tattaunawa da mai kula da lafiyarka ba. Maganin HIV yawanci na rayuwa ne, kuma dakatar da magunguna na iya ba da damar ƙwayar cutar ta ninka da sauri kuma mai yiwuwa ta haɓaka juriya.
Likitan ku na iya yin la'akari da canza tsarin maganin HIV ɗin ku idan kuna fuskantar mummunan illa ko kuma idan maganin bai yi aiki yadda ya kamata ba. Duk da haka, duk wani canje-canje ga tsarin maganin ku ya kamata a shirya a hankali kuma a kula da su.
Idan kuna da damuwa game da maganin ku ko kuna yin la'akari da dakatar da magani, ku yi tattaunawa mai zurfi da mai kula da lafiyarku game da damuwar ku da yiwuwar mafita.
Matsakaicin shan barasa gabaɗaya yana da kyau yayin shan raltegravir, amma yana da kyau a tattauna halayen shan ku da mai kula da lafiyarku. Barasa ba ta hulɗa kai tsaye da raltegravir ba, amma yana iya shafar hanta da tsarin garkuwar jikin ku.
Idan kuna da cutar hanta ko wasu yanayin lafiya, likitan ku na iya ba da shawarar iyakancewa ko guje wa barasa gaba ɗaya. Ka tuna cewa barasa kuma na iya sa ya yi wuya a tuna a sha magungunan ku akai-akai.
Ku kasance masu gaskiya ga mai kula da lafiyarku game da shan barasa don su iya ba ku mafi kyawun shawara don takamaiman yanayin ku kuma su sanya ido kan lafiyar ku yadda ya kamata.