Created at:1/13/2025
Question on this topic? Get an instant answer from August.
Ido ja yana faruwa ne lokacin da ƙananan hanyoyin jini a cikin idanunku suka faɗaɗa ko kuma suka fusata, suna haifar da wannan bayyanar ruwan hoda ko ja da ba za a iya mantawa da ita ba. Wannan yanayin gama gari na iya shafar ido ɗaya ko biyu kuma yana faruwa daga ƙaramin damuwa zuwa wani abu da ke buƙatar kulawar likita.
Yawancin lokuta na ido ja ba su da lahani kuma suna warkewa da kansu cikin 'yan kwanaki. Ja yana faruwa ne saboda hanyoyin kariya na ido na halitta suna aiki don yaƙar fushi ko kamuwa da cuta.
Ido ja shine ja da ake gani wanda ke bayyana a farin ɓangaren idanunku, wanda ake kira sclera. Ja yana fitowa ne daga hanyoyin jini waɗanda suka faɗaɗa kuma suka zama masu ganuwa fiye da yadda aka saba.
Idanunku sun ƙunshi hanyar sadarwa na ƙananan hanyoyin jini waɗanda yawanci ba su da yawa. Lokacin da waɗannan tasoshin suka faɗaɗa saboda fushi, kamuwa da cuta, ko wasu abubuwan da ke haifarwa, suna haifar da launi ja ko ruwan hoda wanda ke ba wannan yanayin sunansa.
Ido ja na iya faruwa ba zato ba tsammani ko kuma ya taso a hankali akan lokaci. Zai iya shafar ido ɗaya kawai ko idanu biyu a lokaci guda, ya danganta da abin da ke haifar da matsalar.
Ido ja sau da yawa yana zuwa tare da jin cewa wani abu ba daidai ba ne da hangen nesa ko jin daɗin ido. Kuna iya lura da ja kafin ku ji wasu alamomi.
Mafi yawan abubuwan da ke tare da ido ja sun haɗa da jin ƙasa ko yashi, kamar dai akwai wani ƙaramin abu da ya makale a idanunku. Mutane da yawa kuma suna fuskantar ƙarancin ƙona ko jin zafi.
Idanunku na iya jin bushewa da rashin jin daɗi, ko kuma za su iya zubar da ruwa da yawa yayin da jikinku ke ƙoƙarin fitar da duk abin da ke haifar da fushi. Wasu mutane suna lura cewa fatar ido suna jin nauyi ko kuma walƙiya ta zama mafi bayyana.
A cikin yanayi mai tsanani, kuna iya fuskantar damuwa ga haske, wanda ke sa rashin jin daɗi a cikin yanayi mai haske. Gani na ku kuma yana iya jin ɗan ɓatacce ko kuma gajimare.
Ja na ido yana tasowa ne lokacin da wani abu ya fusata ko kuma ya kumbura tasoshin jini a cikin idonku. Abubuwan da ke haifarwa sun bambanta daga sauƙin abubuwan muhalli zuwa cututtuka waɗanda ke buƙatar magani.
Ga mafi yawan dalilan da idanunku za su iya zama ja:
Abubuwan muhalli suna taka muhimmiyar rawa wajen haɓaka ja na ido. Na'urorin sanyaya iska, tsarin dumama, da ƙarancin zafi duk na iya bushe idanunku kuma su haifar da ja.
Ja na ido na iya nuna yanayi da yawa, yawancinsu ana iya magance su cikin sauƙi. Maɓalli shine fahimtar wasu alamomin da ke tare da ja.
Yanayin da ya saba haifar da ja na ido sun hada da:
Yanayi da ba a saba gani ba amma mafi tsanani waɗanda zasu iya haifar da ja na ido sun hada da:
Waɗannan yanayi masu tsanani yawanci suna zuwa tare da ƙarin alamomi kamar tsananin zafi, manyan canje-canjen hangen nesa, ko kuma rashin jin daɗi ga haske wanda ke sa wahalar buɗe idanunku.
E, yawancin lokuta na ja'idar ido suna warwarewa ta dabi'a ba tare da wani magani ba. Hanyoyin warkar da jikinka sau da yawa suna share ƙananan fushi ko kumburi a cikin 'yan kwanaki.
Ja'idar ido da abubuwan muhalli suka haifar kamar iska mai bushe, iska, ko ƙananan abubuwan da ke fusata yawanci yana inganta da zarar ka cire abin da ke haifar da shi. Samun isasshen barci, kasancewa da ruwa, da guje wa tashin hankali na ido na iya taimakawa wajen hanzarta farfadowa.
Viral conjunctivitis, ɗaya daga cikin sanadi na ja'idar ido, yawanci yana sharewa da kansa a cikin kwanaki 7 zuwa 10. Tsarin garkuwar jikinka yana yaƙar ƙwayar cutar ta dabi'a, kodayake kuna buƙatar ɗaukar matakan kariya don guje wa yada ta ga wasu.
Koyaya, cututtukan ƙwayoyin cuta, mummunan rashin lafiyan jiki, ko yanayin ido na iya buƙatar magani don warwarewa gaba ɗaya. Idan ja'idar idonku ta ci gaba na sama da 'yan kwanaki ko kuma ta yi muni, yana da kyau a tantance ta.
Yawancin magungunan gida masu laushi na iya taimakawa wajen sauƙaƙa alamun ja'idar ido da tallafawa tsarin warkar da jikinka na dabi'a. Maɓalli shine zaɓar magunguna waɗanda ke kwantar da hankali ba tare da haifar da ƙarin fushi ba.
Ga magungunan gida masu aminci da inganci waɗanda zaku iya gwadawa:
Domin jajayen ido na rashin lafiya, saukad da ido na antihistamine da ake samu a kantin magani na iya ba da sauƙi. Tabbatar da zaɓar saukad da ido da aka tsara musamman don idanu maimakon magungunan rashin lafiyar hanci.
Ƙirƙirar yanayi mai tsabta a kusa da idanunka kuma yana da mahimmanci. Wanke hannuwanka akai-akai, guje wa raba tawul ko kayan kwalliyar ido, da maye gurbin tsoffin kayan kwalliya waɗanda ƙila su ɗauki ƙwayoyin cuta.
Magani na likita don jajayen ido ya dogara da sanadin da ke ƙasa da tsananin alamun bayyanar cututtukanka. Likitanka zai bincika idanunka kuma yana iya tambaya game da alamun bayyanar cututtukanka don tantance mafi kyawun hanyar.
Don bacterial conjunctivitis, likitanka na iya rubuta saukad da ido na maganin rigakafi ko man shafawa. Waɗannan magungunan yawanci suna share kamuwa da cutar a cikin 'yan kwanaki na fara magani.
Mummunan rashin lafiyan na iya buƙatar saukad da antihistamine da aka rubuta ko saukad da ido na steroid mai laushi don rage kumburi. Waɗannan magungunan suna aiki da sauri kuma yadda ya kamata fiye da zaɓuɓɓukan da ake samu a kantin magani.
Idan kana da ciwon idon bushe, likitanka na iya ba da shawarar saukad da ido da aka rubuta wanda ke taimaka wa idanunka su samar da ƙarin hawaye ko riƙe danshi mafi kyau. Wasu mutane suna amfana daga hanyoyin da ke toshe magudanar hawaye na ɗan lokaci ko na dindindin.
Ga yanayin da suka fi tsanani kamar uveitis ko glaucoma, magani ya zama mai rikitarwa kuma yana iya haɗawa da sauke ido na musamman, magungunan baka, ko hanyoyin rage matsi ko kumburi a cikin ido.
Yawancin lokuta na ja ido ana iya sarrafa su a gida, amma wasu alamomi suna nuna cewa ya kamata ku nemi kulawar likita da sauri. Ku amince da hankalinku idan wani abu ya ji da gaske ba daidai ba tare da hangen nesa ko jin daɗin idonku.
Ku ga likita idan kun fuskanci kowane ɗayan waɗannan alamomin da suka shafi:
Hakanan yakamata ku nemi kulawar likita idan kuna da ja ido tare da zazzabi, ciwon kai, ko tashin zuciya, saboda waɗannan alamomin na iya nuna yanayin da ya fi tsanani.
Mutanen da ke sanya ruwan tabarau na hulɗa ya kamata su yi taka tsantsan musamman game da ja ido mai ɗorewa, saboda kamuwa da cututtukan da suka shafi ruwan tabarau na hulɗa na iya tasowa da sauri kuma yana iya yin barazana ga hangen nesa idan ba a kula da su da sauri ba.
Wasu abubuwa suna sa wasu mutane su fi kamuwa da ja ido fiye da wasu. Fahimtar abubuwan haɗarin ku na iya taimaka muku ɗaukar matakan kariya.
Abubuwan haɗarin gama gari sun haɗa da:
Mutanen da ke aiki a wasu wurare suna fuskantar haɗari mafi girma. Wannan ya haɗa da waɗanda ke aiki a waje, a cikin yanayin ƙura, ko kusa da sinadarai ko hayaƙi.
Mata sun fi iya kamuwa da cutar idanuwa busassu, musamman bayan al'ada lokacin da canje-canjen hormonal zasu iya shafar samar da hawaye. Ciki kuma na iya ƙara haɗarin jajayen ido na ɗan lokaci.
Duk da yake yawancin lokuta na jajayen ido suna warwarewa ba tare da matsalolin dindindin ba, wasu matsaloli na iya faruwa idan ba a kula da yanayin yadda ya kamata ba ko kuma idan kuna da wata mummunar cuta.
Yiwuwar matsalolin sun hada da:
A cikin lokuta da ba kasafai ba, yanayin da ba a kula da shi ba wanda ke haifar da jajayen ido na iya haifar da asarar gani. Wannan shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci a nemi kulawar likita idan alamun ku suna da tsanani ko kuma ba su inganta da magani a gida ba.
Yawancin mutanen da ke kamuwa da jajayen ido ba su fuskantar matsaloli na dindindin, musamman lokacin da suka bi magani mai dacewa kuma su guji gogewa ko ƙara fusatar da idanunsu.
Alamomin jajayen ido wani lokacin ana iya rikitar da su da wasu yanayin ido, wanda shine dalilin da ya sa ingantaccen kimantawa yake da mahimmanci idan alamun suna da tsanani ko na dindindin.
Yanayin da zai iya kama da jajayen ido sun hada da:
Babban bambance-bambancen yawanci yana cikin tsarin jan ido, alamomin da ke da alaƙa, da yadda yanayin ke tasowa akan lokaci. Mai ba da kulawa da lafiya zai iya taimakawa wajen bambance tsakanin waɗannan yanayin.
Wasu mutane kuma suna rikitar da bambancin ido na yau da kullum da jajayen ido. Idanu a zahiri suna da wasu hanyoyin jini masu ganuwa, kuma waɗannan na iya zama mafi bayyane lokacin da ka gaji, damuwa, ko rashin ruwa.
Ee, damuwa na iya ba da gudummawa ga jajayen ido ta hanyoyi da yawa. Lokacin da kake cikin damuwa, ƙila ka goge idanunka sau da yawa, ka yi ƙyalli ƙasa da yawa, ko kuma ka fuskanci canje-canje a cikin samar da hawaye. Damuwa na iya kuma ƙara tsananta yanayin da ke akwai kamar ciwon idon bushe ko kuma haifar da tashin hankali na rashin lafiyan.
Jajayen ido da kansa ba ya yaduwa, amma wasu abubuwan da ke haifar da jajayen ido suna yaduwa. Viral da bacterial conjunctivitis na iya yaduwa cikin sauƙi ta hanyar hulɗa kai tsaye ko wuraren da aka gurbata. Jajayen ido na rashin lafiyan ko jajayen ido daga abubuwan da ke haifar da muhalli ba za a iya wucewa daga mutum zuwa mutum ba.
Tabbas. Lokacin da ba ka samun isasshen barci, idanunka ba su da isasshen lokaci don hutawa da murmurewa. Wannan na iya haifar da bushewa, fushi, da bayyanar jajaye, idanu masu jini. Samun barci mai inganci na awanni 7-8 yana taimakawa wajen kiyaye idanunka lafiya da jin daɗi.
Zai fi kyau a guji yin kwalliyar ido idan idanunku sun yi ja, musamman idan kamuwa da cuta ne ya haifar da hakan. Kwalliya na iya shigar da ƙwayoyin cuta, ƙara tsananta fushi, da kuma hana idanunku warkewa. Idan dole ne ku sa kwalliya, yi amfani da sabbin kayayyaki kuma a cire su a hankali a ƙarshen rana.
Yawancin lokuta na jajayen ido ba sa haifar da matsalolin hangen nesa na dindindin. Duk da haka, wasu yanayi masu tsanani waɗanda ke haifar da jajayen ido, kamar kamuwa da cuta mai tsanani ko glaucoma, na iya shafar hangen nesa idan ba a kula da su da wuri ba. Wannan shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci a nemi kulawar likita don alamomi masu tsanani ko na dindindin.