Health Library Logo

Health Library

Menene Gajarar Numfashi? Alamomi, Sanadi, & Magani a Gida

Created at:1/13/2025

Overwhelmed by medical jargon?

August makes it simple. Scan reports, understand symptoms, get guidance you can trust — all in one, available 24x7 for FREE

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

Gajarar numfashi jin ne cewa ba za ku iya samun isasshen iska a cikin huhunku ba ko kuma numfashi yana buƙatar ƙoƙari fiye da yadda aka saba. Kuna iya jin kamar kuna shaka, kuna numfashi, ko kuna aiki tuƙuru don kawai numfashi yadda ya kamata. Wannan jin zai iya faruwa kwatsam ko kuma ya taso a hankali akan lokaci, kuma yana shafar miliyoyin mutane saboda dalilai daban-daban daga sauƙin aiki zuwa yanayin lafiya na asali.

Menene Gajarar Numfashi?

Gajarar numfashi, a likitanci ana kiranta dyspnea, ita ce hanyar jikin ku na nuna cewa ba ya samun isasshen iskar oxygen ko kuma yana da matsala wajen motsa iska cikin da kuma fita daga huhun ku. Ya bambanta da gajiyar numfashi na yau da kullun da kuke ji bayan hawa matakala ko yin motsa jiki mai wuya.

Wannan yanayin zai iya bambanta daga rashin jin daɗi zuwa tsananin damuwa. Kuna iya lura da shi kawai yayin aikin jiki, ko kuma yana iya shafar ku ko da kuna hutawa. Wasu mutane suna bayyana shi kamar suna numfashi ta cikin bambaro ko kuma kamar akwai nauyi a kirjin su.

Duk da yake gajarar numfashi na iya zama mai ban tsoro, yana da mahimmanci a san cewa yawancin abubuwan da ke haifar da su ana iya magance su. Tsarin numfashin ku yana da rikitarwa, yana haɗawa da huhun ku, zuciya, tasoshin jini, har ma da tsokoki, don haka batutuwa da yawa daban-daban na iya haifar da wannan alamar.

Yaya Gajarar Numfashi Yake Ji?

Gajarar numfashi yana jin daban ga kowa, amma yawancin mutane suna bayyana shi a matsayin rashin jin daɗi na numfashin su. Kuna iya jin kamar ba za ku iya numfashi ba ko kuma kamar ba ku samun numfashi mai gamsarwa ba komai yadda kuke ƙoƙari.

Wannan jin sau da yawa yana zuwa tare da jin ƙarfi a kirjin ku, kamar wani yana matse ku. Kuna iya samun kanku kuna numfashi da sauri ko kuma kuna numfashi mai zurfi fiye da yadda aka saba. Wasu mutane suna jin kamar suna nutsewa ko shaka, ko da ba su cikin kowane haɗari na gaggawa.

Kila za ku lura cewa ayyukan da suka kasance da sauki yanzu suna sa ka gaji. Ayyuka masu sauki kamar hawa matakala, ɗaukar kayan abinci, ko ma magana na iya sa ka ji kamar kana numfashi. Jin zai iya zama mai sauki kuma ba a lura da shi ba, ko kuma zai iya zama mai tsanani har ya sa ka daina abin da kake yi kuma ka mai da hankali gaba ɗaya kan numfashi.

Menene ke haifar da gajiyar numfashi?

Gajiyar numfashi yana faruwa ne lokacin da jikinka bai samu isasshen iskar oxygen ba ko kuma lokacin da wani abu ya shafi tsarin numfashinka. Ana iya raba abubuwan da ke haifar da su zuwa waɗanda ke shafar huhunka, zuciya, jini, ko yanayin jikinka gaba ɗaya.

Ga wasu daga cikin dalilan da suka fi yawa da za ku iya fuskantar wahalar numfashi:

  • Yanayin huhu: Asma, ciwon huhu, mashako, ko cutar huhu mai ciwo (COPD) na iya sa iska ta yi wahala shiga da fita daga huhunka
  • Matsalolin zuciya: Rashin zuciya, bugun zuciya, ko bugun zuciya mara kyau na iya hana zuciyarka yin famfunan jini yadda ya kamata don isar da iskar oxygen
  • Rashin yanayin jiki: Kasancewa a waje ko zama a wurin na iya sa ayyukan yau da kullum su zama masu buƙata ga numfashinka
  • Damuwa da firgici: Ƙarfin motsin rai na iya haifar da numfashi mai sauri, mai zurfi wanda ke sa ka ji gajiyar numfashi
  • Anemia: Ƙarancin ƙwayoyin jini yana nufin ƙarancin iskar oxygen da ake ɗauka a cikin jikinka
  • Kiba: Ƙarin nauyi na iya sanya matsi a kan huhunka kuma ya sa numfashi ya yi wahala

Wani lokaci, gajiyar numfashi na iya nuna yanayin da ya fi tsanani. Ƙwayoyin jini a cikin huhu, mummunan rashin lafiyar jiki, ko huhu da suka ruguje ba su da yawa amma suna buƙatar kulawar likita nan da nan.

Menene gajiyar numfashi alama ce ko alamar?

Gajiyar numfashi na iya zama alamar yanayi daban-daban da ke faruwa, tun daga matsalolin wucin gadi zuwa cututtuka na dindindin. Fahimtar abin da zai iya nuna zai iya taimaka maka sanin lokacin da za a nemi kulawar likita.

Ga yanayin numfashi, gajiyar numfashi sau da yawa yana bayyana tare da wasu alamomi. Tare da asma, ƙila kuma za ku sami numfashi, ƙarfin kirji, ko tari. Ciwon huhu yawanci yana kawo zazzabi, sanyi, da ciwon kirji. COPD, wanda ya haɗa da emphysema da mashako na yau da kullun, yawanci yana tasowa a hankali kuma yana ƙara muni akan lokaci.

Dalilan da suka shafi zuciya sau da yawa suna zuwa tare da ƙarin alamomi. Rashin zuciya na iya haifar da kumburi a ƙafafunku ko idon sawu, gajiya, da wahalar kwanciya a kwance. Ciwon zuciya na iya kawo ciwon kirji, tashin zuciya, da zufa. Bugun zuciya mara kyau na iya sa ka ji kamar zuciyarka tana gudu ko tsallake bugun zuciya.

Yanayin da ba kasafai ba amma mai tsanani sun hada da embolism na huhu, inda gudan jini ya toshe jini zuwa huhunka. Wannan yawanci yana haifar da gajiyar numfashi kwatsam, mai tsanani tare da ciwon kirji kuma wani lokaci tari jini. Mummunan rashin lafiyan jiki na iya haifar da wahalar numfashi tare da hives, kumburi, da dizziness.

Wani lokaci, gajiyar numfashi yana nuna matsaloli tare da ikon jinin ku na ɗaukar iskar oxygen. Anemia yana rage ƙididdigar ƙwayoyin jinin ku ja, yana sa ku ji gajiya da numfashi yayin ayyukan yau da kullun. Wasu magunguna, musamman wasu magungunan hawan jini, na iya shafar numfashin ku.

Shin Gajiyar Numfashi Zata Iya Wucewa da Kanta?

Ko gajiyar numfashi ta warware da kanta ya dogara gaba ɗaya akan abin da ke haifar da shi. Idan kuna fuskantar wahalar numfashi saboda motsa jiki, damuwa, ko kasancewa a babban tsayi, sau da yawa yana inganta da zarar an cire abin da ke haifar da shi ko kuma kun sami lokaci don hutawa.

Abubuwan da ke faruwa na ɗan lokaci kamar kamuwa da cututtukan numfashi masu sauƙi, rashin lafiyan yanayi, ko matsalolin numfashi da suka shafi damuwa na iya inganta yayin da jikinka ke warkewa ko kuma yayin da kake magance abin da ke haifar da shi. Duk da haka, wannan na iya ɗaukar kwanaki zuwa makonni, kuma bai kamata ka yi watsi da alamomin da ke ci gaba da fatan za su ɓace ba.

Yanayin da ke faruwa na yau da kullum kamar asma, COPD, gazawar zuciya, ko karancin jini yawanci ba sa warwarewa ba tare da ingantaccen magani ba. Waɗannan yanayin sau da yawa suna buƙatar ci gaba da sarrafawa tare da magunguna, canje-canjen salon rayuwa, ko wasu hanyoyin shiga tsakani don kiyaye alamun a ƙarƙashin iko.

Yana da mahimmanci a fahimci cewa ko da numfashi ya yi kyau na ɗan lokaci, ƙila har yanzu ana buƙatar kulawa da abin da ke haifar da shi. Yin watsi da abubuwan da ke faruwa akai-akai ko fatan za su tafi wani lokaci na iya haifar da rikitarwa mai tsanani a nan gaba.

Ta yaya za a iya magance numfashi a gida?

Idan kana fuskantar ɗan gajeren numfashi kuma ba ka cikin damuwa nan da nan, dabaru da yawa na gida na iya taimaka maka jin daɗi. Waɗannan hanyoyin suna aiki mafi kyau don alamun ɗan lokaci ko masu sauƙi, ba don yanayin gaggawa ba.

Ga wasu dabaru masu sauƙi waɗanda mutane da yawa ke ganin suna da amfani:

  • Numfashi na leɓe: Numfasa a hankali ta hancinka, sannan ka numfasa a hankali ta leɓunanka kamar kana busa fiska
  • Numfashi na diaphragm: Sanya hannu ɗaya a ƙirjinka da ɗaya a cikinka, sannan ka numfasa ta yadda hannun cikinka ya motsa fiye da hannun ƙirjinka
  • Matsayi: Zauna a tsaye ko ka jingina gaba kaɗan, wanda zai iya taimakawa wajen buɗe hanyoyin iska
  • Kasance mai nutsuwa: Damuwa na iya ƙara wahalar numfashi, don haka yi ƙoƙarin zama mai annashuwa gwargwadon iko
  • Cire abubuwan da ke haifar da shi: Idan ka san abin da ke haifar da alamun ka, kamar allergens ko ƙamshi mai ƙarfi, ka matsa daga gare su
  • Yi amfani da fan: Iskar da ke zagayawa a hankali wani lokaci na iya sa numfashi ya zama mai sauƙi

Duk da haka, magungunan gida suna da iyaka. Idan gajiyar numfashin ku ta yi tsanani, ta zo ba zato ba tsammani, ko kuma tare da ciwon kirji, dizziness, ko leɓe ko farce na shuɗi, kuna buƙatar kulawar likita nan da nan maimakon magani na gida.

Mene ne Maganin Likita don Gajiyar Numfashi?

Magani na likita don gajiyar numfashi yana mai da hankali kan magance ainihin abin da ke haifarwa yayin samar da sauƙin alamun. Likitan ku zai fara buƙatar tantance abin da ke haifar da wahalar numfashin ku ta hanyar gwaji da kuma wasu gwaje-gwaje.

Don abubuwan da suka shafi huhu, magani na iya haɗawa da bronchodilators don buɗe hanyoyin iska, corticosteroids don rage kumburi, ko maganin rigakafi idan kuna da kamuwa da cuta ta ƙwayoyin cuta. Mutanen da ke da asma yawanci suna karɓar inhalers, yayin da waɗanda ke da COPD na iya buƙatar maganin oxygen ko gyaran huhu.

Gajiyar numfashi da ke da alaƙa da zuciya sau da yawa yana buƙatar magunguna don inganta aikin zuciya, kamar ACE inhibitors, beta-blockers, ko diuretics don rage gina ruwa. A cikin mawuyacin hali, hanyoyin kamar angioplasty ko tiyata na iya zama dole don dawo da isasshen jini.

Sauran jiyya sun dogara da takamaiman dalili. Anemia na iya buƙatar ƙarin ƙarfe ko maganin yanayin da ke haifar da asarar jini. Gudan jini yawanci yana buƙatar masu rage jini, yayin da mummunan rashin lafiyan jini yana buƙatar magani nan da nan tare da epinephrine da sauran magungunan gaggawa.

Likitan ku na iya ba da shawarar canje-canjen salon rayuwa kamar sarrafa nauyi, daina shan taba, ko shirye-shiryen motsa jiki a hankali don inganta jimlar numfashin ku da rage abubuwan da ke faruwa a nan gaba.

Yaushe Zan Gan Likita Don Gajiyar Numfashi?

Ya kamata ku nemi kulawar gaggawa nan da nan idan gajiyar numfashin ku ta yi tsanani, ta zo ba zato ba tsammani, ko kuma ta faru tare da wasu alamomi masu tsanani. Kada ku jira ko ku yi ƙoƙarin yin tauri idan kuna fuskantar gaggawar numfashi.

Kira 911 ko je asibitin gaggawa nan da nan idan kuna da:

  • Matsananciyar wahalar numfashi da ke sa wahalar magana ko yin aiki
  • Ciwo a ƙirji tare da gajiyar numfashi
  • Leɓe, farce, ko fuska masu shuɗi suna nuna rashin iskar oxygen
  • Farkon faruwa kwatsam na matsalolin numfashi mai tsanani
  • Babban zazzabi tare da wahalar numfashi
  • Sumewa ko jiri tare da matsalolin numfashi

Ya kamata ka tsara alƙawarin likita na yau da kullun idan ka lura da canje-canje a hankali a cikin numfashinka, kamar gajiyar numfashi yayin ayyukan da suka kasance da sauƙi a gare ka. Wannan ya haɗa da jin gajiyar numfashi yayin hawa matakala, tafiya gajerun tazara, ko yin ayyukan gida masu sauƙi.

Hakanan, tuntuɓi likitanka idan ka fuskanci lokuta na gajiyar numfashi akai-akai, koda kuwa suna da sauƙi. Tsarin wahalar numfashi na iya nuna yanayin da ke ƙarƙashin ƙasa wanda ke amfana daga wuri guda da wuri.

Menene Abubuwan Haɗari don Haɓaka Gajiyar Numfashi?

Abubuwa da yawa na iya ƙara yiwuwar fuskantar gajiyar numfashi, kuma fahimtar waɗannan na iya taimaka maka ɗaukar matakan kariya. Wasu abubuwan haɗari da za ku iya sarrafawa, yayin da wasu sune wani ɓangare na halittar ku ta halitta ko yanayin rayuwa.

Ga manyan abubuwan da zasu iya sa matsalolin numfashi su zama mafi kusanta:

  • Shan taba: Amfani da taba yana lalata huhunka kuma yana ƙara haɗarin kamuwa da COPD, ciwon daji na huhu, da sauran yanayin numfashi sosai
  • Shekaru: Tsofaffi sun fi iya kamuwa da yanayin zuciya da huhu waɗanda zasu iya haifar da wahalar numfashi
  • Kiba: Ƙarin nauyi yana sanya ƙarin matsi akan huhunka kuma yana sa zuciyarka ta yi aiki tuƙuru
  • Salon rayuwa na zaune: Rashin motsa jiki na yau da kullun na iya haifar da rashin lafiyar zuciya da jijiyoyin jini da raunin tsoka
  • Abubuwan da ke faruwa a muhalli: Dogon lokaci na kamuwa da gurɓatar iska, ƙura, sinadarai, ko wasu abubuwan da ke fusatar da huhu
  • Tarihin iyali: Halin gado ga yanayi kamar asma, cututtukan zuciya, ko matsalolin huhu

Wasu yanayin kiwon lafiya kuma suna ƙara haɗarin ku, gami da ciwon sukari, hawan jini, da cututtukan autoimmune. Wasu magunguna na iya shafar numfashi, musamman wasu magungunan hawan jini ko magungunan da ke haifar da riƙewar ruwa.

Labari mai dadi shine cewa yawancin abubuwan haɗari ana iya canza su ta hanyar canje-canjen salon rayuwa, kulawa da lafiya mai kyau, da matakan kariya. Ko da kuna da abubuwan haɗari da ba za ku iya canzawa ba, kamar shekaru ko tarihin iyali, har yanzu kuna iya ɗaukar matakai don kare lafiyar numfashinku.

Menene Ƙarin Matsalolin Numfashi?

Rashin numfashi da ba a kula da shi ba na iya haifar da mummunan rikitarwa, musamman idan yanayin kiwon lafiya ne ke haifar da shi. Takamaiman rikitarwa ya dogara da abin da ke haifar da wahalar numfashinku da yadda suka zama mai tsanani.

Lokacin da jikinka bai sami isasshen iskar oxygen ba akan lokaci, yana iya shafar tsarin gabobin jiki da yawa. Zuciyarka na iya yin aiki tuƙuru don yin famfunan jini, wanda zai iya haifar da gazawar zuciya ko bugun zuciya mara kyau. Kwakwalwarka da sauran gabobin jiki bazai sami isasshen iskar oxygen ba, yana haifar da gajiya, rudani, ko wasu matsaloli.

Matsalolin numfashi na iya haɗawa da ci gaban cutar huhu, ƙara haɗarin kamuwa da cututtuka, ko gazawar numfashi a cikin mawuyacin hali. Mutanen da ke da matsalolin numfashi na yau da kullun sau da yawa suna fuskantar raguwar ingancin rayuwa, wahalar yin ayyukan yau da kullun, da ƙara haɗarin faɗuwa saboda rauni ko dizziness.

Hakanan yana da mahimmanci a yi la'akari da matsalolin zamantakewa da na tunani. Gajiyar numfashi na yau da kullun na iya haifar da damuwa, damuwa, ko warewar zamantakewa yayin da mutane ke guje wa ayyukan da ke haifar da alamun su. Wannan na iya haifar da zagayowar inda raguwar aiki ke haifar da ƙarin rashin yanayi da kuma tabarbarewar alamun.

Duk da haka, yawancin matsalolin na iya hana ko sarrafa su tare da kulawa da lafiya mai kyau. Gano cutar da wuri da kuma maganin yanayin da ke ƙasa, tare da gyare-gyaren salon rayuwa, na iya rage haɗarin matsaloli masu tsanani sosai kuma ya taimaka wajen kula da ingancin rayuwar ku.

Me Za A Iya Raba Gajiyar Numfashi Da?

Wani lokaci ana iya rikitar da gajiyar numfashi da wasu yanayi ko ji, wanda zai iya jinkirta ingantaccen ganewar asali da magani. Fahimtar waɗannan kamanceceniya na iya taimaka muku samar da ingantaccen bayani ga mai ba ku lafiya.

Damuwa da hare-haren firgita sau da yawa suna kwaikwayon matsalolin numfashi, suna haifar da saurin numfashi, ƙarfin kirji, da jin kamar ba a samun isasshen iska. Babban bambancin shine cewa batutuwan numfashi da suka shafi damuwa yawanci suna inganta tare da dabarun shakatawa kuma ba su haɗa da ainihin karancin iskar oxygen ba.

Ciwon zuciya ko acid reflux wani lokaci na iya haifar da rashin jin daɗi na kirji da jin ƙarfi da mutane ke rikicewa da matsalolin numfashi. Duk da haka, waɗannan alamun yawanci suna da alaƙa da cin abinci kuma suna inganta tare da antacids ko magungunan rage acid.

Matsalar tsokar kirji daga motsa jiki ko mummunan matsayi na iya haifar da ƙarfin kirji wanda ke jin kamar wahalar numfashi. Wannan nau'in rashin jin daɗi yawanci yana ƙaruwa tare da motsi kuma yana amsawa ga hutawa da shimfiɗa mai laushi.

Wani lokaci, mutane suna rikitar da amsoshi na al'ada ga motsa jiki da gajiyar numfashi da ba a saba ba. Al'ada ce a yi numfashi da wahala yayin motsa jiki, amma abin damuwa ne idan ka gaza numfashi yayin ayyukan da suka kasance da sauki a gare ka.

Rashin ruwa na iya haifar da gajiya da jin rashin lafiya gabaɗaya wanda wasu mutane ke fassara a matsayin matsalolin numfashi. Duk da haka, gajiyar numfashi na gaskiya ya haɗa da wahalar motsa iska a ciki da waje da huhunka, ba kawai jin gajiya ko rauni ba.

Tambayoyi Akai-akai Game da Gajiyar Numfashi

Shin gajiyar numfashi koyaushe yana da mahimmanci?

Ba duk gajiyar numfashi bane mai mahimmanci, amma koyaushe yakamata a tantance shi, musamman idan sabo ne, mai tsanani, ko kuma yana faruwa akai-akai. Gajiyar numfashi na ɗan lokaci daga motsa jiki ko ɗan damuwa sau da yawa ba shi da haɗari, amma alamun da ke ci gaba ko mai tsanani na iya nuna matsalolin lafiya na asali waɗanda ke buƙatar kulawar likita.

Shin damuwa na iya haifar da gajiyar numfashi?

Ee, damuwa da damuwa na iya haifar da gajiyar numfashi. Lokacin da kake damuwa, tsarin numfashinka yana canzawa, yana zama da sauri da zurfi, wanda zai iya sa ka ji kamar ba ka samun isasshen iska. Wannan yana haifar da zagayowar inda jin gajiyar numfashi ke ƙara damuwa, wanda ke ƙara wahalar numfashi.

Yaya tsawon lokacin gajiyar numfashi yakamata ya ɗauka?

Tsawon lokacin ya dogara da dalilin. Gajiyar numfashi da ke da alaƙa da motsa jiki yakamata ya warware cikin mintuna na hutawa, yayin da alamun da ke da alaƙa da damuwa na iya ɗaukar minti 10-20. Idan gajiyar numfashi ta ci gaba na tsawon sa'o'i, kwanaki, ko kuma yana ci gaba da faruwa, yakamata ka ga likita don tantancewa.

Shin za a iya hana gajiyar numfashi?

Yawancin abubuwan da ke haifar da gajiyar numfashi ana iya hana su ta hanyar zaɓin salon rayuwa mai kyau. Yin motsa jiki akai-akai yana inganta lafiyar zuciya da jijiyoyin jini, kula da nauyin jiki mai kyau yana rage damuwa a kan huhunka da zuciyarka, kuma guje wa shan taba yana kare tsarin numfashinka. Gudanar da yanayin rashin lafiya na yau da kullum kamar asma ko cututtukan zuciya kuma yana taimakawa wajen hana matsalolin numfashi.

Menene bambanci tsakanin gajiyar numfashi da wahalar numfashi?

Ana yawan amfani da waɗannan kalmomin a madadin juna, amma gajiyar numfashi yawanci yana nufin jin kamar ba a samun isasshen iska, yayin da wahalar numfashi na iya haɗawa da matsaloli tare da injiniyoyin numfashi, kamar zafi tare da numfashi ko rashin iya numfashi mai zurfi. Duk waɗannan alamomin suna buƙatar tantancewar likita idan suna da tsanani ko na dindindin.

Ƙara sani: https://mayoclinic.org/symptoms/shortness-of-breath/basics/definition/sym-20050890

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia