Health Library Logo

Health Library

Rashin nauyi da ba a sani ba

Menene wannan

Rashin asarar nauyi da ba a sani ba, ko rasa nauyi ba tare da ƙoƙari ba - musamman idan yana da yawa ko kuma yana ci gaba - na iya zama alamar rashin lafiya. Abin da rashin asarar nauyi da ba a sani ba ya zama damuwa ga likita ba shi da daidaito. Amma masu ba da kulawar lafiya da yawa sun yarda cewa ana buƙatar binciken likita idan ka rasa sama da kashi 5% na nauyinka a cikin watanni 6 zuwa 12, musamman idan kai babba ne. Alal misali, asarar nauyi kashi 5% ga wanda ya kai fam 160 (kilogiram 72) shine fam 8 (kilogiram 3.6). Ga wanda ya kai fam 200 (kilogiram 90), shine fam 10 (kilogiram 4.5). Nauyinka yana shafar yawan kuzari da kake ci, matakin aiki da lafiyar jikinka gaba ɗaya. Ikonka na shayar da abinci mai gina jiki daga abincin da kake ci yana shafar nauyinka. Abubuwan tattalin arziki da na zamantakewa kuma na iya taka rawa.

Dalilai

Rashin nauyi mara dalili yana da dalilai da yawa, na likita da ba na likita ba. Sau da yawa, haɗuwa da abubuwa yana haifar da raguwar lafiyar ku gaba ɗaya da rashin nauyi da ya shafi. Sau da yawa, cututtukan likita da ke haifar da asarar nauyi sun haɗa da wasu alamun. Wasu lokutan ba a sami musabbabin musamman ba. Dalilan rashin nauyi mara dalili na iya haɗawa da Ciwon daji Dementia Matsalolin haƙori Damuwa (babban damuwar damuwa) Ciwon suga Hypercalcemia (ƙarancin calcium a jini) Hyperthyroidism (gland na thyroid mai aiki) wanda kuma aka sani da thyroid mai aiki. Hyponatremia (ƙarancin sodium a jini) Magunguna Ciwon Parkinson Bugun jini ko rashin lafiyar jijiyoyin jiki da suka gabata Yanayin da ba su da yawa waɗanda zasu iya haɗawa da asarar nauyi a matsayin ɗaya daga cikin alamun su ne: Cutar Addison Matsalar shan barasa Amyloidosis Cututtukan Celiac COPD Cututtukan Crohn - wanda ke haifar da kumburi a cikin nama a cikin hanyar narkewa. Shaye-shaye (matsala ta amfani da abubuwa) Gazawar zuciya HIV/AIDS Kumburi na peptic Amfani da magunguna ba bisa ka'ida ba Tuberculosis Ulcerative colitis - cuta ce da ke haifar da ƙumburi da kumburi a cikin laima na babban hanji. Ma'ana Yaushe za a ga likita

Yaushe ya kamata a ga likita

Idan kuna rasa nauyi ba tare da ƙoƙari ba kuma kuna damuwa game da hakan, tuntuɓi mai ba ku shawara lafiya. A matsayin ƙa'ida, rasa sama da 5% na nauyin ku a cikin watanni 6 zuwa 12 na iya nuna matsala. Idan kai babba ne mai fama da wasu yanayin kiwon lafiya da matsalolin lafiya, koda ƙaramin nauyin nauyi na iya zama muhimmi. Mai ba ku shawara lafiya zai iya aiki tare da ku don ƙoƙarin sanin abin da ke haifar da asarar nauyi. Za ku fara da tattaunawa sosai game da alamominku, magunguna, lafiyar kwakwalwa da jiki gaba ɗaya, da yanayin kiwon lafiya. Hakanan, mai ba ku shawara zai yi gwajin jiki. Mai ba ku shawara lafiya kuma zai iya sake duba duk wata gwajin cutar kansa da kuka yi kwanan nan. Waɗannan na iya haɗawa da gwajin binciken cutar kansa na hanji, gwajin nono da mammogram, ko gwajin ƙwayar prostate. Wannan na iya taimakawa wajen sanin ko akwai buƙatar ƙarin gwaji. Mai ba ku shawara kuma na iya tattaunawa game da canje-canje a abincinku ko ƙishirwa da jin daɗin dandano da ƙanshi. Waɗannan na iya shafar abincinku da nauyi kuma na iya danganta da wasu yanayin kiwon lafiya. Mai ba ku shawara lafiya na iya yin umarnin gwajin jini da fitsari wanda zai iya ba da bayanai game da lafiyar ku gaba ɗaya. Kuna iya yin wasu gwaje-gwaje dangane da sakamakon waɗannan. Binciken hoto don neman cutar kansa da ba a gani ba ba a saba yi ba sai dai idan wasu alamomi baya ga asarar nauyi sun nuna hakan. A wasu lokutan, idan tantancewar asali bai gano dalili ba, jira na watanni 1 zuwa 6 mataki ne na gaba mai ma'ana. Mai ba ku shawara lafiya na iya ba da shawarar ku daina duk wani abinci mai ƙuntatawa. Kuna iya buƙatar abinci na musamman don hana ƙarin asarar nauyi ko don dawo da fam ɗin da aka rasa. Mai ba ku shawara zai iya tura ku ga mai abinci wanda zai iya ba da shawarwari kan samun isasshen kalori. Dalilai

Ƙara sani: https://mayoclinic.org/symptoms/unexplained-weight-loss/basics/definition/sym-20050700

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya