Magnetic resonance elastography (MRE) gwaji ne wanda ya hada hoton maganadisu (MRI) tare da girgizar ƙananan mitar don ƙirƙirar taswirar gani da ake kira elastogram. Wannan gwajin yana nuna canje-canje a cikin tsokokin jiki da cututtuka suka haifar. Ana amfani da MRE sau da yawa don gano ƙarfin hanta da fibrosis da kumburi a cikin cututtukan hanta na kullum. Amma ana gwada MRE a matsayin hanyar da ba ta da cutarwa don gano cututtuka a wasu sassan jiki.
MRE ana amfani da shi wajen auna ƙarfin tsumman hanta. Ana yin hakan don gano tabo a hanta, wanda ake kira fibrosis, a mutanen da ke da cutar hanta ko kuma ake zargin suna da ita. Tabo yana ƙara ƙarfin tsumman hanta. Sau da yawa, mutanen da ke da fibrosis na hanta ba sa samun wata alama. Amma fibrosis na hanta da ba a kula da shi ba zai iya ci gaba zuwa cirrhosis, wanda shi ne fibrosis da tabo mai tsanani. Cirrhosis na iya zama sanadin mutuwa. Idan an gano shi, sau da yawa ana iya magance fibrosis na hanta don dakatar da ci gaba kuma a wasu lokuta don dawo da yanayin. Idan kana da fibrosis na hanta, MRE na iya taimakawa wajen tantance tsananin cutar hanta, jagorantar yanke shawara game da magani da kuma tantance yadda kake amsa magani. Jarrabawar gargajiya ta fibrosis na hanta tana amfani da allura don cire samfurin tsumman hanta, wanda ake kira biopsy. Binciken MRE yana da fa'idodi da dama: Ba shi da cutarwa kuma galibi yana da aminci da kuma jin daɗi fiye da biopsy. Yana tantance hanta gaba ɗaya, ba kawai ɓangaren tsumman hanta da aka yi biopsy ko kuma aka tantance ta hanyar wasu gwaje-gwajen da ba su da cutarwa ba. Zai iya gano fibrosis a mataki na farko fiye da sauran hanyoyin hoto. Yana da tasiri ga mutanen da ke da kiba. Zai iya taimakawa wajen hasashen haɗarin wasu rikitarwa na hanta, ciki har da taruwar ruwa a ciki, wanda ake kira ascites.
Kasancewar ƙarfe a jiki na iya zama haɗari ko kuma ya shafi wani ɓangare na hoton MRE. Kafin yin gwajin MRI kamar MRE, ka gaya wa mai fasaha idan kana da duk wani na'urar ƙarfe ko lantarki a jikinka, kamar: Kayan haɗin gwiwar ƙarfe. Firikwofi na zuciya na roba. Na'urar lantarki ta zuciya da ake dasawa. Mai saurin bugun zuciya. Klips ɗin ƙarfe. Kayan sautin kunne. Kugiyoyi, tarkace ko duk wani nau'in ƙarfen da ya karye. Kafin ka tsara MRE, ka gaya wa ƙungiyar kiwon lafiyarka idan kana tsammanin kina da ciki.
Kafin a yi gwajin MRI, bi umarnin da aka bayar. Idan an shirya maka gwajin MRE na hanta, za a ce maka kada ka ci abinci na akalla sa'o'i hudu kafin gwajin, kodayake za ka iya shan ruwa a lokacin. Ya kamata ka ci gaba da shan magungunanka na yau da kullun sai dai idan an gaya maka in ba haka ba. Ana rokonka ka sauya kaya zuwa riga kuma ka cire: Abin hakori. Gilashin ido. Gyada gashi. Kayan taimakon ji. Kayan ado. Bra mai waya. Agogo. Wig.
Gwajin MRE akai-akai ana yin sa a matsayin wani bangare na jarrabawar MRI ta al'ada. Jarrabawar hanta ta MRI ta yau da kullun tana ɗaukar mintina 15 zuwa 45. ɓangaren gwajin MRE yana ɗaukar ƙasa da mintuna biyar. A gwajin MRE, ana saka matashin ƙafa na musamman a jiki, a saman rigar. Yana amfani da girgizar ƙaran ƙarfi wanda ke wucewa ta hanta. Tsarin MRI yana samar da hotunan igiyoyin da ke wucewa ta hanta kuma yana sarrafa bayanin don ƙirƙirar hotunan da ke nuna ƙarfin tsoka.
Likitan da aka horas da shi don fassara hotunan MRE, wanda ake kira likitan rediyo, yana nazarin hotunan da aka yi maka kuma yana ba da rahoton abin da ya gano ga ƙungiyar kiwon lafiyarka. Wanda ke cikin ƙungiyar kula da lafiyarka zai tattauna duk wani abu mai muhimmanci da matakan da za a ɗauka na gaba tare da kai.
Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.