Health Library Logo

Health Library

Biopsi na allura

Game da wannan gwajin

Biopsi na allura hanya ce ta cire wasu ƙwayoyin ko ɗan ƙaramin yanki na nama daga jiki ta amfani da allura. Samfurin da aka cire yayin biopsi na allura yana zuwa dakin gwaje-gwaje don gwaji. Hanyoyin biopsi na allura na gama gari sun haɗa da fitar da allura mai kyau da biopsi na allurar ƙwaya. Ana iya amfani da biopsi na allura don ɗaukar samfuran nama ko ruwa daga ƙwayoyin lymph, hanta, huhu ko ƙashi. Hakanan ana iya amfani da shi a wasu gabobin, gami da gland na thyroid, koda da ciki.

Me yasa ake yin sa

Mai ba ka shawara a fannin kiwon lafiya na iya ba da shawarar allurar biopsy don taimakawa wajen gano matsalar lafiya. Allurar biopsy kuma na iya taimakawa wajen kawar da wata cuta ko matsala. Allurar biopsy na iya taimakawa wajen gano abin da ke haifar da: Ƙumburi ko ɗumbin nama. Allurar biopsy na iya bayyana ko Ƙumburi ko ɗumbin nama ƙwayar cuta ce, kamuwa da cuta, ciwon da ba ya haifar da cutar kansa ko kuma cutar kansa. Kamuwa da cuta. Sakamakon allurar biopsy na iya nuna irin ƙwayoyin cuta da ke haifar da kamuwa da cutar don likitanka ya iya zaɓar maganin da ya fi dacewa. Kumburi. Samfurin allurar biopsy na iya bayyana abin da ke haifar da kumburi da kuma irin ƙwayoyin halitta da ke ciki.

Haɗari da rikitarwa

Yin allurar biopsi yana da ƙaramin haɗarin zub da jini da kamuwa da cuta a wurin da aka saka allurar. Al'ada ce a ji ƙaramin ciwo bayan yin allurar biopsi. Yawanci za a iya sarrafa ciwon da magungunan rage ciwo. Kira likitanka idan ka samu: Zazzabi. Ciwo a wurin da aka yi biopsi wanda ya yi muni ko kuma magunguna ba su taimaka ba. Sauye-sauye a launi fata a kusa da wurin da aka yi biopsi. Yana iya zama ja, ja ko brown dangane da launin fatarka. Kumburi a wurin da aka yi biopsi. Magudanan ruwa daga wurin da aka yi biopsi. Zubar jini wanda bai tsaya ba da matsi ko bandeji.

Yadda ake shiryawa

Yawancin hanyoyin allurar biopsy ba sa buƙatar shiri daga gare ku. Dangane da wane ɓangaren jikinku za a yi biopsy, ƙwararren kiwon lafiyar ku na iya neman kada ku ci ko ku sha kafin aikin. Ana daidaita magunguna a wasu lokuta kafin aikin. Ku bi umarnin ƙwararren kiwon lafiyar ku.

Fahimtar sakamakon ku

Sakamakon biopsy na allura na iya ɗaukar kwana da yawa zuwa mako ko fiye. Tambayi ƙwararren kiwon lafiyar ku tsawon lokacin da za ku iya jira da yadda za ku sami sakamakon. Bayan biopsy na allurar ku, samfurin biopsy ɗinku zai je dakin gwaje-gwaje don gwaji. A dakin gwaje-gwaje, likitoci waɗanda suka ƙware wajen nazarin ƙwayoyin halitta da nama don alamun cututtuka za su gwada samfurin biopsy ɗinku. Waɗannan likitoci ana kiransu masana ilimin cututtuka. Masana ilimin cututtuka suna ƙirƙirar rahoton ilimin cututtuka tare da sakamakon ku. Kuna iya neman kwafin rahoton ilimin cututtuka daga ƙwararren kiwon lafiyar ku. Rahotannin ilimin cututtuka yawanci suna cike da kalmomin fasaha. Kuna iya ganin yana da amfani a sami ƙwararren kiwon lafiyar ku ya sake dubawa tare da ku. Rahoton ilimin cututtuka na iya haɗawa da: Bayanin samfurin biopsy. Wannan sashe na rahoton ilimin cututtuka, wanda a wasu lokuta ana kiransa bayanin babba, yana bayanin samfurin biopsy gaba ɗaya. Alal misali, na iya bayyana launi da daidaito na nama ko ruwa da aka tattara tare da hanyar biopsy na allura. Ko kuma na iya cewa nawa slides aka gabatar don gwaji. Bayanin ƙwayoyin halitta. Wannan sashe na rahoton ilimin cututtuka yana bayyana yadda ƙwayoyin halitta ke kamawa a ƙarƙashin ma'aunin hangen nesa. Na iya haɗawa da yawan ƙwayoyin halitta da nau'ikan ƙwayoyin halitta da aka gani. Ana iya haɗa bayanai kan musamman dyes da aka yi amfani da su don nazari ƙwayoyin halitta. Ganewar asali ta masanin ilimin cututtuka. Wannan sashe na rahoton ilimin cututtuka yana lissafa ganewar asali ta masanin ilimin cututtuka. Hakanan na iya haɗawa da sharhi, kamar ko ana ba da shawarar wasu gwaje-gwaje. Sakamakon biopsy na allurar ku yana ƙayyade matakan da ke gaba a kula da lafiyar ku. Yi magana da ƙwararren kiwon lafiyar ku game da abin da sakamakon ku ke nufi a gare ku.

Adireshin: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Sanarwa: Agusta dandamali ne na bayanan kiwon lafiya kuma amsoshinsa ba su ƙunshi shawarar likita ba. Tabbatar da tuntuɓar ƙwararren likita mai lasisi kusa da ku kafin yin kowane canji.

An yi shi a Indiya, don duniya