Estrogen jẹ́ homonu pàtàkì tó ń ṣe ìṣàkóso eto ìṣọ́mọbí obìnrin, ṣùgbọ́n ó tún ní ipa lórí ìlera ọkùnrin. Ó ní ipa nínú iṣẹ́ ara pupọ̀, bíi agbára egungun, iye cholesterol, àti bí àwa ṣe ń rìn lórí ìmọ̀lára wa. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ wípé ó ṣe pàtàkì láti ní estrogen tó tó fún ìlera rere, níní rẹ̀ púpọ̀ jù lè fa àwọn ìṣòro tó ṣe pàtàkì.
Estrogen tó pọ̀ jù, tí a mọ̀ sí ìṣàkóso estrogen, ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí ìṣòro bá wà láàrin estrogen àti àwọn homonu mìíràn, pàápàá progesterone. Èyí lè ṣẹlẹ̀ nítorí ọ̀pọ̀ ìdí, pẹ̀lú àwọn àṣàyàn ọ̀nà ìgbé ayé, àwọn ìtọ́jú homonu, tàbí ìpàdé pẹ̀lú àwọn kemikali kan. Iye estrogen gíga lè mú kí ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìṣòro ìlera wà, gẹ́gẹ́ bí ìwọn ìwúwo tí ó pọ̀, àwọn àkókò ìgbà ìṣọ́mọbí tí kò yàtọ̀, ìrẹ̀wẹ̀sì, àti àǹfààní tí ó pọ̀ sí i ti àwọn àrùn kan.
Irú Àmì Àìsàn |
Àwọn Àmì àti Àwọn Àmì Àìsàn |
---|---|
Àwọn Àmì Àìsàn Hormonu |
|
Àwọn Àmì Àìsàn Ara |
|
Àwọn Àmì Àìsàn Ìmọ̀lára |
|
Àwọn Àmì Àìsàn Míràn |
|
Okun ń ṣe ìdè estrogen tó pọ̀ jù nínú ọ̀nà ìgbàgbọ́ àti yọ̀ò wá nípasẹ̀ àìsàn. Fi àwọn oúnjẹ bíi àwọn ọkà gbogbo, èso, ẹ̀fọ́, legumes, àti irúgẹ̀ sí oúnjẹ rẹ.
Ẹ̀dọ̀fọ́ ní ipa pàtàkì nínú fífi estrogen sílẹ̀. Mú iṣẹ́ ẹ̀dọ̀fọ́ pọ̀ sí i pẹ̀lú àwọn ẹ̀fọ́ cruciferous (broccoli, cauliflower, kale), alubosa, àti turmeric. Yẹ̀kọ́ òtì àti oúnjẹ tí a ti ṣe sílẹ̀ láti dín ìṣòro ẹ̀dọ̀fọ́ kù.
Ìgbàgbọ́ tólera ń ṣe ìrànlọ́wọ́ nínú fífi estrogen sílẹ̀. Jẹun àwọn oúnjẹ tí a ti ṣe sílẹ̀ bíi yogurt, kefir, àti sauerkraut, kí o sì ronú nípa fífi afikun probiotic sí láti mú ìṣọ̀wọ̀n ìgbàgbọ́ pọ̀ sí i.
Ìṣiṣẹ́ ara déédéé ń ṣe ìrànlọ́wọ́ ní fífi iye homonu sílẹ̀ nípa dídín òṣùwọ̀n ara kù, èyí tí ó lè fipamọ́ àti ṣiṣẹ́da estrogen. Fi àfojúsùn sí àdàpọ̀ ti àwọn àṣàrò aerobic àti àwọn àṣàrò agbára.
Àníyàn tí ó péye ń mú cortisol pọ̀ sí i, èyí tí ó lè dààmú ìṣòro estrogen. Lo àwọn iṣẹ́ tí ó ń dín àníyàn kù gẹ́gẹ́ bí yoga, àṣàrò, tàbí àwọn ọ̀nà ìmímú ìmímú.
Dín ìpàdé pẹ̀lú xenoestrogens kù—àwọn kemikali tí ó ń ṣe bẹ́ẹ̀ bí estrogen—nípa jíjẹun àwọn ọjà àdánidá àti yíyẹ̀kọ́ àwọn ẹran àti àwọn ọjà wàrà tí a ti tọ́jú homonu.
Mímú omi púpọ̀ ń ṣe ìrànlọ́wọ́ fún àwọn kídínì àti eto ìgbàgbọ́ nínú fífi àwọn ohun tí kò dára sílẹ̀, pẹ̀lú estrogen tó pọ̀ jù.
Dín ìpàdé pẹ̀lú àwọn ohun èlò ilé, àwọn oògùn, àti àwọn ọjà ìtọ́jú ara ẹni tí ó ní parabens tàbí phthalates kù, èyí tí ó lè mú iye estrogen pọ̀ sí i. Lo àwọn ohun èlò gilasi àti àwọn ọjà àdánidá dípò.
Ìṣiṣẹ́ ara déédéé ń ṣe ìrànlọ́wọ́ ní fífi iye homonu sílẹ̀, pẹ̀lú estrogen, nípasẹ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀nà:
Dín Òṣùwọ̀n Ara Kù: Òṣùwọ̀n ọ̀rá tó pọ̀ jù lè ṣiṣẹ́da àti fipamọ́ estrogen. Ìṣiṣẹ́ ara ń ṣe ìrànlọ́wọ́ ní dídín òṣùwọ̀n ara kù, pàápàá ní àwọn agbègbè tí ó ní ìṣọ̀wọ̀n fún fífi estrogen pamọ́, bíi àwọn ẹ̀gbẹ́ àti awọn ẹsẹ̀.
Mú Ìṣiṣẹ́ Ìgbàgbọ́ Pọ̀ Sí I: Ìṣiṣẹ́ ara ń ṣe ìrànlọ́wọ́ fún iṣẹ́ ẹ̀dọ̀fọ́, èyí tí ó ṣe pàtàkì fún fífọ́ àti fífi estrogen tó pọ̀ jù sílẹ̀.
Ṣàkóso Iye Insulin: Iye insulin tí ó dára tí a ṣàṣepọ̀ pẹ̀lú ìmọ̀ṣẹ́ ara lè dín àwọn ìṣòro homonu kù tí ó ń mú estrogen pọ̀ sí i.
Mú Endorphins Pọ̀ Sí I: Ìṣiṣẹ́ ara ń mú kí ìtùnú endorphins pọ̀ sí i, èyí tí ó lè ṣe ìrànlọ́wọ́ ní fífi ìmọ̀lára sílẹ̀ àti dídín àwọn àmì ìmọ̀lára tí ó ní nkan ṣe pẹ̀lú estrogen kù.
Dàpọ̀ àwọn àṣàrò aerobic (bíi jogging tàbí fífẹ́rìn) pẹ̀lú àwọn àṣàrò agbára (bíi fígbẹ́rìn) fún ìṣàkóso homonu tó dára jùlọ.
Fi àfojúsùn sí o kere ju ìṣiṣẹ́ ara tí ó tó 30 iṣẹ́jú, 5 igba ní ọ̀sẹ̀ kan.
Àníyàn tí ó péye ń mú kí cortisol, homonu tí ó lè dààmú ìṣòro àwọn homonu mìíràn, pẹ̀lú estrogen, jáde. Ìṣàkóso àníyàn tó ṣeé ṣe jẹ́ pàtàkì fún fífipamọ́ iye estrogen tólera:
Dín Cortisol Kù: Iye cortisol gíga lè dá iṣẹ́ ẹ̀dọ̀fọ́ dúró láti fi estrogen sílẹ̀, tí ó mú kí ó kó jọ nínú ara.
Mú Ìlera Ẹ̀dá Èdá Pọ̀ Sí I: Àníyàn ń ṣe ìgbéga sí àwọn ìyípadà ìmọ̀lára àti àníyàn, àwọn àmì àìsàn ìṣòro homonu. Ìṣàkóso àníyàn lè mú àwọn ipa wọ̀nyí kù.
Tẹ̀dó Didùn Ọ̀rùn: Ọ̀rùn tí kò dára nítorí àníyàn lè tún dààmú àwọn àkókò homonu, pẹ̀lú ìṣàkóso estrogen.
Lo yoga tàbí àṣàrò láti mú ọkàn balẹ̀ àti láti ṣe ìṣòro homonu.
Lo àwọn àṣàrò ìmímú láti dín iye àníyàn kù.
Lo àkókò nínú àyíká tàbí lépa àwọn àṣàrò ìtura láti mú ìlera gbogbo pọ̀ sí i.
Ìṣiṣẹ́ ara àti ìmọ̀ṣẹ́ àníyàn ní ipa pàtàkì nínú fífi iye estrogen sílẹ̀. Ìṣiṣẹ́ ara déédéé ń ṣe ìrànlọ́wọ́ ní dídín òṣùwọ̀n ara kù, mímú ìṣiṣẹ́ ìgbàgbọ́ pọ̀ sí i, àti títẹ̀dó iṣẹ́ ẹ̀dọ̀fọ́, gbogbo èyí ń ṣe ìgbéga sí fífi estrogen tó pọ̀ jù sílẹ̀. Ìṣiṣẹ́ ara tún ń ṣe ìrànlọ́wọ́ ní fífi iye insulin sílẹ̀ àti mímú ìmọ̀lára pọ̀ sí i nípasẹ̀ ìtùnú endorphin.
Lákìíyá, ìmọ̀ṣẹ́ àníyàn jẹ́ pàtàkì bí àníyàn tí ó péye ṣe ń mú iye cortisol pọ̀ sí i, èyí tí ó lè dààmú ìṣòro homonu, pẹ̀lú estrogen. Àwọn àṣàrò tí ó ń dín àníyàn kù gẹ́gẹ́ bí yoga, àṣàrò, àti àwọn àṣàrò ìmímú ń ṣe ìrànlọ́wọ́ ní dídín cortisol kù, mímú ìlera ẹ̀dá èdá pọ̀ sí i, àti mímú Ọ̀rùn tó dára pọ̀ sí i, gbogbo èyí ń ṣe ìgbéga sí iye estrogen tólera.
Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.