Kreatininu jẹ́ ògìgì ìgbàgbọ́ tí ó ń ṣe nígbà tí ẹ̀yà ara ń fọ́ àwọn ohun tí a ń pe ní kreatini, èyí tí ó ń fún ẹ̀yà ara lókun. Àwọn kidney ni ó ń ṣe àtọ́pa kreatininu láti inu ẹ̀jẹ̀, àwọn kidney tí ó lera máa ń mú kí iye rẹ̀ dúró. Nígbà tí iye kreatininu bá ga, ó lè fihàn pé àwọn kidney kò ń ṣiṣẹ́ dáadáa, nítorí náà, ó ṣe pàtàkì láti mọ iye rẹ̀ fún ìlera rere.
Ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ nípa kreatininu, pàápàá fún àwọn tí ó lò ó lẹ́nu àìlera kidney. Iye kreatininu tí ó ga lè fihàn pé àwọn kidney kò ń ṣiṣẹ́ dáadáa, èyí tí ó lè yọrí sí ọ̀pọ̀ àwọn àìlera. Nítorí náà, ó ṣe pàtàkì láti mú kí iye kreatininu dúró kò ṣe pàtàkì fún àwọn àyẹ̀wò ìlera déédéé nìkan, ṣùgbọ́n fún ìdábòbò ìlera kidney pẹ̀lú.
Oúnjẹ ń kópa pàtàkì nínú ṣíṣe àkóso iye kreatininu. Àwọn oúnjẹ kan lè ràn ó lọ́wọ́ láti tẹ̀ dó iṣẹ́ kidney àti dín iye kreatininu kù. Fún àpẹẹrẹ, ṣíṣe afikun sí àwọn èso àti ẹ̀fọ̀ sí àwọn oúnjẹ rẹ, pàápàá àwọn ewe dudu bí espinaki àti kale, lè ṣe rán ó lọ́wọ́ gidigidi. Àwọn oúnjẹ wọ̀nyí ń fún ó ní àwọn vitaminu àti àwọn ohun alumọni pàtàkì, nígbà tí wọ́n kò sí ní pẹpẹrẹ protein àti sodium, èyí tí ó lè tẹ̀ dó ìlera kidney sí i.
Iye kreatininu tọ́ka sí iye kreatininu, ògìgì ìgbàgbọ́, tí ó wà nínú ẹ̀jẹ̀ tàbí ìgbàgbọ́. Ẹ̀yà ara ni ó ń ṣe kreatininu nígbà àwọn iṣẹ́ àgbàyanu deede, àti ó máa ń ṣe àtọ́pa rẹ̀ nípa àwọn kidney. Ṣíṣe àbójútó iye kreatininu ṣe pàtàkì nítorí pé iye rẹ̀ tí ó ga lè fihàn pé iṣẹ́ kidney ti bajẹ́ tàbí àìlera kidney.
Àwọn ọ̀rọ̀ pàtàkì nípa iye kreatininu:
Iye Kreatininu Tí Ó Deede: Iye kreatininu nínú ẹ̀jẹ̀ máa ń wà láàrin 0.6 sí 1.2 mg/dL fún àwọn agbalagba, bí ó tilẹ̀ lò ó lẹ́nu ọjọ́-orí, ìbálòpọ̀, iye ẹ̀yà ara, àti oúnjẹ.
Iye Kreatininu Tí Ó Ga: Iye kreatininu tí ó ga lè fihàn pé àwọn kidney kò ń ṣiṣẹ́ dáadáa, bí wọ́n kò bá lè ṣe àtọ́pa ògìgì náà dáadáa. Èyí lè jẹ́ àmì àìlera kidney tàbí ìbajẹ́.
Iye Kreatininu Tí Ó Kéré: Iye kreatininu tí ó kéré kò ṣe wọ́pọ̀, ṣùgbọ́n ó lò ó lẹ́nu àwọn ipo tí iye ẹ̀yà ara kéré, bí àìlera tàbí àwọn àìlera tí ó ń fọ́ ẹ̀yà ara.
Àyẹ̀wò iye kreatininu déédéé máa ń jẹ́ apá kan ti àwọn àyẹ̀wò iṣẹ́ kidney, ó ń ràn ó lọ́wọ́ láti ṣe àṣàyẹ̀wò ìlera àwọn kidney.
Iye deede fún iye kreatininu nínú ẹ̀jẹ̀ yàtọ̀ sí àwọn ohun bí ọjọ́-orí, ìbálòpọ̀, iye ẹ̀yà ara, àti ìlera gbogbogbòò. Lápapọ̀, àwọn iye deede ni:
Àwọn ọkùnrin: 0.6 sí 1.2 mg/dL
Àwọn obìnrin: 0.5 sí 1.1 mg/dL
Àwọn ọmọdé: 0.3 sí 0.7 mg/dL (dá lórí ọjọ́-orí àti iye ẹ̀yà ara)
Iye kreatininu tí ó kọjá àwọn iye wọ̀nyí lè fihàn pé ìṣòro kan wà nínú iṣẹ́ kidney. Iye tí ó ga lè fihàn pé àwọn kidney kò ń ṣe àtọ́pa ògìgì dáadáa, nígbà tí iye tí ó kéré lè rí nínú àwọn ipo pẹ̀lú iye ẹ̀yà ara tí ó kéré tàbí àìlera.
Ẹ̀ka |
Àwọn Ọ̀rọ̀ |
Àwọn Okunfa Ìga Kreatininu |
---|---|---|
Kí ni Kreatininu? |
Ògìgì ìgbàgbọ́ tí ẹ̀yà ara ń ṣe nígbà tí ó ń fọ́ kreatini, tí àwọn kidney ń ṣe àtọ́pa rẹ̀ |
- |
Iye Tí Ó Deede |
Àwọn ọkùnrin: 0.7–1.2 mg/dL |
- |
Ìga Tí Ó Kéré |
Ó fihàn pé ó lò ó lẹ́nu àìlera kidney, ṣùgbọ́n ó tún lò ó lẹ́nu àwọn okunfa ìgbà diẹ̀ |
- Àìlera omi |
Ìga Tí Ó Pọ̀ Sí Ilera |
Ó fihàn pé àìlera kidney tàbí àwọn ìṣòro ara gbogbo mìíràn |
- Àìlera kidney tí ó gbẹ́ (CKD) |
Àwọn Okunfa Ìga Míràn |
Àwọn ohun tí kò ní ìsopọ̀ pẹ̀lú àìlera kidney |
- Àwọn oògùn kan (NSAIDs, antibiotics) |
Ìga Ìgbà Diẹ̀ |
Ó lò ó lẹ́nu àti kò ṣe ewu |
- Ìga lẹ́yìn ìdánwò |
Ìga Tí Ó Gbẹ́ |
Iye tí ó ga tí ó sopọ̀ pẹ̀lú àwọn àìlera tí ó wà lábẹ́ |
- Àrùn suga |
Nígbà tí ó yẹ kí o dùn |
Ìga tí ó yára tàbí iye tí ó ga ju 2.0 mg/dL lọ (tàbí dá lórí ìṣe àgbàyanu fún ọjọ́-orí/ìlera) |
- Àwọn àmì bí ìdinku ìgbàgbọ́, ìgbóná, tàbí àìlera pẹ̀lú iye kreatininu tí ó ga |
Àyẹ̀wò |
Àwọn àyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ fún iye kreatininu, Glomerular Filtration Rate (GFR), àwọn àyẹ̀wò ìgbàgbọ́ |
- Àwòrán (ultrasound, CT scan) fún ìdènà kidney |
Ṣíṣe àkóso |
Ó dá lórí okunfa tí ó wà lábẹ́ |
- Tọ́jú àìlera omi |
Ẹ̀ka |
Àwọn Oúnjẹ Láti Fi Kun |
Ìdí tí wọ́n fi ń ràn ó lọ́wọ́ |
Àwọn Oúnjẹ Láti Yẹra Fún |
Ìdí tí ó fi yẹ kí o yẹra fún |
---|---|---|---|---|
Èso Tí Ó Kéré Nínú Potassium |
Apples, pears, berries (blueberries, strawberries) |
Potassium tí ó kéré ń tẹ̀ dó iṣẹ́ kidney |
Bananas, oranges, cantaloupe |
Iye potassium tí ó ga lè ṣe okunfa àìlera kidney |
Ẹ̀fọ̀ |
Cauliflower, cabbage, bell peppers, cucumbers |
Potassium àti phosphorus tí ó kéré, ó dara fún kidney |
Potatoes, tomatoes, spinach |
Ó pọ̀ jù nínú potassium àti phosphorus |
Àwọn Ọkà Ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ |
White rice, oats, barley |
Ó rọrùn láti jẹ, iye protein tí ó dúró |
Whole wheat, quinoa |
Ó pọ̀ jù nínú phosphorus |
Protein (Ìwọ̀n) |
Egg whites, fish (low-phosphorus types like cod) |
Ó fún ó ní protein pàtàkì láìṣe okunfa àìlera kidney |
Red meat, processed meats |
Ó pọ̀ jù nínú kreatini, èyí tí ó ń yípadà sí kreatininu |
Àwọn Oúnjẹ Tí Ó ń mú Omi |
Watermelon, cucumber |
Ó ń ràn ó lọ́wọ́ láti mú omi wà àti dín iye kreatininu kù |
Àwọn ounjẹ iyọ̀ tí ó pọ̀ jù |
Èyí lè yọrí sí àìlera omi, ó ga kreatininu |
Ewéko àti Àwọn Ìtọ́jú |
Ginger, garlic, turmeric |
Anti-inflammatory àti ó lò ó lẹ́nu ìlera kidney |
Àwọn Ìtọ́jú iyọ̀ tí ó ga (iyọ̀, soy sauce) |
Ó ń pọ̀ sí ẹ̀jẹ̀ tí ó ga, ó ń bajẹ́ iṣẹ́ kidney |
Dairy Tí Ó Kéré Nínú Phosphorus |
Unsweetened almond milk, rice milk |
Àwọn ohun tí ó dara fún kidney dípò dairy deede |
Cheese, whole milk |
Ó pọ̀ jù nínú phosphorus, èyí tí ó lò ó lẹ́nu kidney |
Àwọn Ohun Mimú |
Green tea, herbal teas |
Ó fún ó ní antioxidants àti ó ń tẹ̀ dó iṣẹ́ kidney |
Sodas, energy drinks |
Ó pọ̀ jù nínú àwọn afikun àti phosphorus |
Lápapọ̀, ṣíṣe àkóso iye kreatininu tí ó lera ṣe pàtàkì fún títẹ̀ dó iṣẹ́ kidney. Ọ̀pọ̀ àwọn ohun, pẹ̀lú oúnjẹ, ń kópa pàtàkì nínú ṣíṣe àkóso àwọn iye wọ̀nyí. Nípa ṣíṣe àfiyèsí sí àwọn oúnjẹ tí ó tọ́, àwọn ènìyàn lè gbà àwọn igbesẹ̀ tí ó ń ṣe àkóso fún ìlera kidney tí ó dara.
Àwọn ẹ̀fọ̀ kan, bí espinaki àti kale, pẹ̀lú àwọn èso bí apples, ti fihàn pé ó lò ó lẹ́nu ní ṣíṣe àdín iye kreatininu kù. Ṣíṣe afikun wọ̀nyí sí àwọn oúnjẹ rẹ lò ó lẹ́nu ṣùgbọ́n ó ṣe é ṣe.
Síwájú sí i, ṣíṣe àwọn àṣàyàn oúnjẹ tí ó ní ìmọ̀ kò kọjá oúnjẹ kan nìkan. Ó ṣe pàtàkì láti máa mú omi wà, bí gbígbà omi tó tọ́ lò ó lẹ́nu ní ṣíṣe àtọ́pa ògìgì. Bákan náà, ṣíṣe àkóso iye protein tí o ń gbà àti ṣíṣe àfiyèsí sí iye sodium tí o ń gbà lè tẹ̀ dó ìlera kidney sí i.
1. Ṣé ó lò ó lẹ́nu láti mu omi láti dín iye kreatininu kù?
Bẹ́ẹ̀ni, ṣíṣe àkóso omi ń ràn ó lọ́wọ́ láti mú kí àwọn kidney ṣe àtọ́pa kreatininu àti títẹ̀ dó iṣẹ́ kidney gbogbogbòò.
2. Ṣé apples dara fún ṣíṣe àdín iye kreatininu kù?
Bẹ́ẹ̀ni, apples pọ̀ jù nínú antioxidants àti okun, èyí tí ó ń tẹ̀ dó ìlera kidney àti dín ìgbóná kù.
3. Ṣé alubosa dara fún ìlera kidney?
Bẹ́ẹ̀ni, alubosa ní àwọn ohun tí ó ń dín ìgbóná kù èyí tí ó lò ó lẹ́nu ní dín ìṣòro kidney kù àti títẹ̀ dó iṣẹ́ kidney tí ó tọ́.
Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.