Health Library Logo

Health Library

Fún báwo ni àkóbá ehin lè má gba ìtọ́jú fún?

Láti ọwọ́ Soumili Pandey
Àtúnyẹ̀wò nípasẹ̀ Dr. Surya Vardhan
Tẹ̀ jáde ní ọjọ́ 1/31/2025

Àrùn ehin, tàbí àrùn ọgbẹ̀ ehin, máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn kokoro arun bá wọ inú ehin kan, látorí ìdíbajẹ́ tàbí ìpalara. Àrùn náà sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ ní inú pulp ehin náà nítorí àwọn ihò tí a kò tọ́jú tàbí ìpalara. Lẹ́yìn tí àwọn kokoro arun bá wọ̀, wọ́n lè pọ̀ sí i, tí wọ́n sì máa ń mú kí ìgbẹ́rìgbẹ́rì kó jọ, tí ó sì máa ń fa ìrora tí ó léwu.

Gbígba ìtọ́jú yára ṣe pàtàkì gidigidi fún àwọn ìdí díẹ̀. Àkọ́kọ́, bí a kò bá tọ́jú àrùn ehin, ó lè fa ìrora àti ìgbóná tí ó pọ̀, tí ó sì máa ń mú kí ó ṣòro fún ọ láti jẹun àti láti sọ̀rọ̀. Ìrora yìí lè burú sí i, àrùn náà sì lè tàn sí àwọn agbègbè tí ó wà ní àyíká tàbí paápàá sí egungun ẹnu. Ní àwọn àkókò kan, àwọn kokoro arun lè wọ inú ẹ̀jẹ̀ rẹ, èyí tí ó lè léwu gan-an.

O lè máa ṣe àníyàn nípa bí àrùn ehin kan ṣe lè máa dúró láìní ìtọ́jú. Àwọn àlùfáà sábà máa ń fojú fo àwọn àmì àkọ́kọ́, nígbà tí wọ́n rò pé wọn á lọ lórí ara wọn. Síbẹ̀, bí o bá dúró pẹ́ jù, ó lè mú kí àwọn ìṣòro pọ̀ sí i. Ewu náà jẹ́ òtítọ́; bí o bá dúró pẹ́ jù, ó lè mú kí àwọn ìṣòro ilera tí ó léwu tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ ṣẹlẹ̀, tí ó sì lè paápàá jẹ́ ohun tí ó lè pa.

Mímọ̀ Nípa Àkókò Àrùn Ehin Tí A Kò Tọ́jú

1. Ìpele Àkọ́kọ́ (Àwọn Ọjọ́ Ìṣáájú)

Ní àwọn ìpele àkọ́kọ́, àrùn ehin sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìrora tí ó wà ní ibi kan, ìgbóná, àti ìṣe pàtàkì sí otutu. Bí a kò bá tọ́jú rẹ̀, àwọn kokoro arun máa ń bẹ̀rẹ̀ sí í tàn sínú ehin náà àti àwọn ara tí ó wà ní àyíká rẹ̀, tí ó sì máa ń mú kí ìrora àti àìnílẹ́rìnààkọ́ pọ̀ sí i. Àrùn náà lè má ṣe hàn kedere lẹsẹkẹsẹ, ṣùgbọ́n àwọn àmì náà máa ń burú sí i ní kẹ̀kẹ̀.

2. Ìtẹ̀síwájú (Àwọn Ọjọ́ Díẹ̀ Sí Àwọn Ọ̀sẹ̀)

Bí àrùn náà ṣe ń tàn káàkiri, ó lè mú kí ọgbẹ̀rìgbẹ́rì ṣẹlẹ̀, níbi tí ìgbẹ́rìgbẹ́rì bá ń kó jọ ní gbọ̀ngbọ̀n ehin náà. Èyí máa ń fa ìrora tí ó léwu, ìrora tí ó ń lu, àti ibà tí ó ṣeé ṣe. Ìgbóná lè tàn sí ojú, ègún, àti ọrùn. Láìsí ìtọ́jú, àrùn náà lè tàn sí àwọn apá míìrán ní ẹnu, tí ó lè nípa lórí àwọn ehin tí ó wà ní àyíká.

3. Ìpele Tí Ó Ga Jùlọ (Àwọn Ọ̀sẹ̀ Sí Àwọn Oṣù)

Bí a kò bá tọ́jú àrùn náà fún àwọn ọ̀sẹ̀ tàbí àwọn oṣù, ó lè mú kí àwọn ìṣòro tí ó ṣe pàtàkì ṣẹlẹ̀. Àrùn náà lè tàn kọjá ehin náà sí egungun ẹnu, tí ó sì máa ń fa ìdánù egungun. Àwọn ọgbẹ̀rìgbẹ́rì lè pọ̀ sí i tí wọ́n sì máa ń fa ìrora, àwọn àmì ara bí ibà àti ìrẹ̀lẹ̀ sì lè ṣẹlẹ̀.

4. Àwọn Ìṣòro Tí Ó Léwu (Àwọn Oṣù Tàbí Pẹ̀ Jù Bẹ́ẹ̀)

Ní àwọn ọ̀ràn tí ó léwu, àrùn ehin tí a kò tọ́jú lè mú kí àwọn ewu ilera tí ó léwu ṣẹlẹ̀ bí sepsis, ipò tí ó lè pa tí ó fa láti ọgbẹ̀rìgbẹ́rì gbogbo ní inú ẹ̀jẹ̀. Èyí lè mú kí ìpalara ara ṣẹlẹ̀, ó sì nilò ìtọ́jú ìṣègùn lẹsẹkẹsẹ.

Àwọn Ìṣòro Tí Ó Ṣeé Ṣẹlẹ̀ Tí A Bá Fojú Fo Àrùn Ehin

1. Ìṣẹ̀dá Ọgbẹ̀rìgbẹ́rì

Ọ̀kan lára àwọn ìṣòro àkọ́kọ́ ti àrùn ehin tí a kò tọ́jú ni ṣíṣẹ̀dá ọgbẹ̀rìgbẹ́rì. Èyí jẹ́ àpótí ìgbẹ́rìgbẹ́rì tí ó ń kó jọ ní ayika gbọ̀ngbọ̀n ehin tí ó ní àrùn. Ó lè fa ìrora tí ó léwu, ìgbóná, àti ibà. Bí a kò bá tọ́jú rẹ̀, ọgbẹ̀rìgbẹ́rì lè ya, tí ó sì máa ń mú kí ìgbẹ́rìgbẹ́rì tú jáde lóòótọ́ ṣùgbọ́n ó ṣì nilò ìtọ́jú ìṣègùn láti dènà àrùn sí i.

2. Ìtànkálẹ̀ Àrùn

Bí àrùn náà ṣe ń burú sí i, ó lè tàn sí àwọn ara tí ó wà ní àyíká, pẹ̀lú egungun ẹnu, àwọn gums, àti sinuses. Èyí lè mú kí ìrora, ìgbóná, àti paápàá ìdánù egungun pọ̀ sí i. Ní àwọn àkókò kan, àrùn náà lè nípa lórí àwọn ehin tí ó wà ní àyíká, tí ó sì máa ń mú kí àwọn ìṣòro pọ̀ sí i.

3. Sepsis

Ní àwọn ọ̀ràn tí ó ṣọ̀wọ̀n ṣùgbọ́n tí ó léwu, àrùn ehin lè tàn sí inú ẹ̀jẹ̀, tí ó sì máa ń mú kí sepsis ṣẹlẹ̀. Sepsis jẹ́ ipò tí ó lè pa tí ó máa ń fa ìgbóná gbogbo àti tí ó lè mú kí ìṣẹ́ ara ṣègbé. Àwọn àmì sepsis pẹ̀lú ibà gíga, ìṣiṣẹ́ ọkàn tí ó yára, ìdààmú, àti ìṣòro níní ìgbàfẹ́, tí ó nilò ìtọ́jú pajawiri lẹsẹkẹsẹ.

4. Ìdánù Ehin

Àwọn àrùn tí a kò tọ́jú lè ba ehin náà àti àwọn ara tí ó wà ní àyíká rẹ̀ jẹ́, pẹ̀lú egungun tí ó gbà á. Ní àwọn ọ̀ràn tí ó léwu, èyí lè mú kí ìdánù ehin ṣẹlẹ̀. Paápàá pẹ̀lú ìtọ́jú, ṣíṣe ehin tí ó bà jẹ́ gidigidi padà lè ṣòro, àti yíyọ rẹ̀ kúrò lè jẹ́ ohun tí ó ṣe pàtàkì.

5. Àrùn Sinus

Àwọn àrùn ní àwọn ehin oke, pàápàá àwọn molars, lè tàn sí sinuses, tí ó sì máa ń mú kí àrùn sinus ṣẹlẹ̀. Èyí lè mú kí àwọn àmì bí ìrora ojú, titẹ, ìdènà, àti ìgbẹ́rora ṣẹlẹ̀, tí ó lè nilò àwọn oogun onígbààlù láti tọ́jú.

Nígbà Tí O Fi Gbọ́dọ̀ Wá Ìtọ́jú Ehin

  • Ìrora Tí Ó Léwu: Bí o bá ní ìrora ehin tí ó léwu, tí ó ń lu tí kò sì dákẹ́.

  • Ìgbóná tàbí Pupa: Ìgbóná tí ó hàn kedere ní gums rẹ, ojú, tàbí ègún, tàbí pupa ní ayika ibi tí ó ní àrùn.

  • Ìgbẹ́rìgbẹ́rì tàbí Ìtùjáde: Bí ìgbẹ́rìgbẹ́rì tàbí ìtùjáde tí ó ní ìrísì burúkú bá wà láti ehin tàbí gums tí ó ní àrùn.

  • Ibà: Ibà tí ó bá ìrora ehin mu lè fi hàn pé àrùn náà ń tàn káàkiri.

  • Ìṣòro Níní Ìgbàfẹ́ tàbí Ìgbàfẹ́: Bí o bá ní ìṣòro níní ìgbàfẹ́ tàbí ìgbàfẹ́, èyí lè jẹ́ àmì pé àrùn náà ń tàn káàkiri.

  • Àwọn Ehin Tí Ó Ṣe Pàtàkì: Ìṣe pàtàkì sí otutu gbígbóná tàbí òtútù tí kò sì mú kí ó sàn pẹ̀lú àkókò.

  • Àwọn Lymph Nodes Tí Ó Gbóná: Àwọn lymph nodes tí ó ní ìrora tàbí tí ó gbóná ní ọrùn, èyí tí ó lè fi hàn pé àrùn gbogbo ara.

  • Adùn Burúkú tàbí Ìrísì: Adùn burúkú tí ó wà nígbà gbogbo tàbí ìrísì ní ẹnu tí kò sì lọ pẹ̀lú àwọn ọ̀nà ìwẹ̀nùmọ́ ẹnu déédéé.

  • Àwọn Ìyípadà Ní Bite tàbí Ìrora Ègún: Ìṣòro ní ṣíṣí ẹnu tàbí ìrora nígbà tí ó ń jẹun, èyí tí ó lè fi hàn pé ọ̀ràn tí ó léwu jù.

Àkọ́lé

Àrùn ehin lè mú kí àwọn ìṣòro tí ó léwu ṣẹlẹ̀ bí a kò bá tọ́jú rẹ̀, pẹ̀lú ṣíṣẹ̀dá ọgbẹ̀rìgbẹ́rì, ìtànkálẹ̀ àrùn sí àwọn ara tí ó wà ní àyíká, ìdánù ehin, àti paápàá àwọn ipò tí ó lè pa bí sepsis. Àwọn àmì gbogbo tí ó fi hàn pé ó nilò ìtọ́jú ehin lẹsẹkẹsẹ pẹ̀lú ìrora ehin tí ó léwu, ìgbóná tàbí pupa ní gums tàbí ojú, ìgbẹ́rìgbẹ́rì tàbí ìtùjáde, ibà, ìṣòro níní ìgbàfẹ́ tàbí ìgbàfẹ́, àti adùn burúkú tàbí ìrísì ní ẹnu. Ìtọ́jú yára láti ọ̀dọ̀ oníṣègùn ehin lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dènà àwọn ewu wọ̀nyí àti láti rí ìtọ́jú àrùn náà dájú ṣáájú kí ó tó burú sí i.

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia