Endometriosis jẹ́ àìsàn tó máa ń gba ìgbà pípẹ̀, tó sì ń kan ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ní gbogbo agbaye. Àìsàn yìí máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí àwọn ọ̀pọ̀lọpọ̀ èso bíi ìgbà tí ó wà ní inú àpò ìyá máa ń dagba síta rẹ̀, tó sì máa ń fa ìrora, ìdààmú ìṣàn, àti àwọn ìṣòro nígbà tí wọ́n bá fẹ́ lóyún. Àwọn àmì àìsàn náà lè dààmú ìgbésí ayé ojoojúmọ, àjọṣe, àti ayọ̀ gbogbogbòò. Àwọn ènìyàn tó ní endometriosis sábà máa ń dojú kọ kíkú ìrora ara, àti àwọn ìṣòro ọkàn àti èrò.
Ìdí nìyẹn tí ìtọ́jú ara ẹni fi ṣe pàtàkì gan-an fún àwọn tó ní endometriosis. Ṣíṣe ìtọ́jú ara ẹni ń rànlọ́wọ́ láti ṣàkóso àwọn àmì àìsàn àti mú ìlera gbogbogbòò sunwọ̀n sí i. Ìtọ́jú ara ẹni pẹ̀lú àwọn ìgbésẹ̀ tó ṣeé ṣe tó lè dín ìrora kù, gẹ́gẹ́ bí jijẹ́ oúnjẹ tó dára, ṣíṣe eré ìmọ̀ràn déédéé, àti gbígbiyanju àwọn ìtọ́jú tó yàtọ̀ síra. Àwọn iṣẹ́ wọ̀nyí kì í ṣe pé wọ́n ń rànlọ́wọ́ láti ṣàkóso ìrora nìkan, wọ́n tún ń gba àwọn ènìyàn níyànjú láti gbàgbọ́ ara wọn nípa ìlera wọn.
Àmì Àìsàn |
Àpèjúwe |
Àbájáde Tó Lè Ṣẹlẹ̀ |
---|---|---|
Ìrora Àpò Ìyá |
Ìrora tí ó máa ń gba ìgbà pípẹ̀ tàbí ìgbà tí ó yípadà ní àgbègbè àpò ìyá, tí ó sábà máa ń sopọ̀ mọ́ ìṣàn. |
Ó lè kan àwọn iṣẹ́ ojoojúmọ̀ gidigidi, fa ìrora nígbà tí wọ́n bá ń bá ara wọn ṣe ìbálòpọ̀, ó sì lè mú kí wọ́n má ṣe lóyún. |
Ìṣàn Tó Ń Fa Ìrora (Dysmenorrhea) |
Ìrora tó lágbára àti ìdààmú nígbà ìṣàn. |
Ó lè dààmú iṣẹ́, ilé ẹ̀kọ́, tàbí àwọn ojúṣe ojoojúmọ̀ mìíràn. |
Ìrora Nígbà Tí Wọ́n Bá Ń Bá Ara Wọn Ṣe Ìbálòpọ̀ Tàbí Lẹ́yìn Rẹ̀ |
Ìdààmú tàbí ìrora nígbà tí wọ́n bá ń wọ inú jìn. |
Ó lè kan àjọṣe àti ìlera ọkàn. |
Ìṣàn Ẹ̀jẹ̀ Tó Pọ̀ |
Ẹ̀jẹ̀ tó pọ̀ jù tàbí ẹ̀jẹ̀ tó ń dán nígbà ìṣàn. |
Ó lè mú kí ẹ̀jẹ̀ kéré, kí wọ́n rẹ̀wẹ̀sì, kí wọ́n sì ní ìrora ní àgbègbè àpò ìyá sí i. |
Rẹ̀wẹ̀sì |
Ìrẹ̀wẹ̀sì tí ó máa ń gba ìgbà pípẹ̀, tí ó sì máa ń burú sí i nígbà ìṣàn. |
Ó lè dín agbára kù, tó sì máa ń ṣe kí ó ṣòro láti ṣiṣẹ́ déédéé. |
Àìlóyún |
Ìṣòro nígbà tí wọ́n bá fẹ́ lóyún nítorí ìṣòro tàbí àwọn ìtòsí àpò ìyá tí ó dí. |
Ó kan ìlera ìṣàkóso àti ó lè mú kí ọkàn bàjẹ́. |
Àwọn Àmì Àìsàn Ìwọ̀n Àti Ìṣàn |
Ìrora nígbà tí wọ́n bá ń ṣe ìgbà, ìdènà, ẹ̀gbẹ̀, tàbí ìrora ìṣàn. |
Ó lè fa ìrora nígbà àwọn iṣẹ́ ojoojúmọ̀ àti mú kí ìgbàgbọ́ ṣòro. |
Ìrora Ọkàn Àti Àwọn Ìṣòro Ìgbàgbọ́ |
Rírí bíi pé ọkàn ń rora, ìgbàgbọ́, tàbí ní àwọn ìṣòro ìgbàgbọ́. |
Ó kan gbogbo ìlera àti didara ìgbésí ayé. |
Ìrora Ẹ̀gbẹ̀ Ìsàlẹ̀ |
Ìrora tí ó rẹ̀wẹ̀sì tàbí tí ó ń ṣe kí ẹ̀gbẹ̀ ìsàlẹ̀ bàjẹ́. |
Ó lè kan ìṣe àti ìṣiṣẹ́ àti mú kí ìṣan rẹ̀wẹ̀sì. |
Ìrora Ẹsẹ̀ |
Ìrora tí ó ń kàn sí ẹsẹ̀, tí ó sábà máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà ìṣàn. |
Ó lè dín ìṣiṣẹ́ kù àti kan gbogbo ìlera ara. |
1. Àwọn Ọ̀nà Ṣíṣàkóso Ìrora
Ìrora jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àmì àìsàn endometriosis tó wọ́pọ̀ jùlọ. Àwọn oògùn ìrora tí wọ́n ń ta láìní àṣẹ bíi ibuprofen tàbí acetaminophen lè rànlọ́wọ́ láti ṣàkóso ìrora tí kò lágbára jù. Fún ìdààmú tó lágbára jù, oníṣègùn lè níyànjú àwọn oògùn tí wọ́n ń fúnni ní àṣẹ, àwọn ìtọ́jú hormone, tàbí àwọn ìtọ́jú mìíràn bíi acupuncture.
2. Ìmọ̀ràn Àti Ìṣiṣẹ́ Ara
Àwọn eré ìmọ̀ràn tó rọrùn, bíi rìn, wíwà ní omi, tàbí yoga, lè rànlọ́wọ́ láti dín ìrora àpò ìyá kù, mú ìṣàn sunwọ̀n sí i, àti mú ọkàn balẹ̀. Ìṣiṣẹ́ ara déédéé tún lè rànlọ́wọ́ láti dín ìgbóná kù àti mú agbára sunwọ̀n sí i, èyí tí endometriosis sábà máa ń kan.
3. Ìyípadà Ní Ọ̀nà Jíjẹ́
Oúnjẹ tí ó ní ìwọ̀n tó dára tó ní oúnjẹ tí kò ń mú kí ara gbóná, bíi èso, ẹ̀fọ́, àwọn ọkà tó kún, àti àwọn amuaradagba tí ó kẹ́rẹ̀kẹ́rẹ̀, lè rànlọ́wọ́ láti ṣàkóso àwọn àmì àìsàn endometriosis. Àwọn ènìyàn kan rí ìtura nípa yíyẹ̀ kúrò ní oúnjẹ tí ó ń mú kí ara gbóná, bíi wàrà, gluten, tàbí oúnjẹ tí wọ́n ti ṣe, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé èyí lè yàtọ̀.
4. Ìsinmi Tó Kún Àti Ọ̀rùn
Ìrora tí ó máa ń gba ìgbà pípẹ̀ lè dààmú ọ̀rùn, tó sì máa ń mú kí wọ́n rẹ̀wẹ̀sì kí wọ́n sì ní ìṣòro. Ṣíṣe àkóso ọ̀rùn dáadáa, bíi gbígbé ọ̀nà ìgbà tí wọ́n bá ń sun mọ́ra àti ṣíṣe àṣà ìsinmi nígbà tí wọ́n bá ń sun, lè rànlọ́wọ́ láti mú ìsinmi àti ìgbàlà sunwọ̀n sí i.
5. Ìtọ́jú Gbóná
Fífi gbóná sí àgbègbè ikùn nípa lílo àwọn àpò gbóná tàbí àwọn ìkóògbó omi gbóná lè mú kí ìrora àpò ìyá àti ìrora ìṣàn dáríjì. Àwọn wẹ̀wẹ̀ gbóná tàbí wíwà ní omi gbóná tún lè rànlọ́wọ́ láti mú kí ìṣan balẹ̀ àti dín ìdààmú kù.
Gbígbé pẹ̀lú endometriosis lè kan ìlera ara àti ọkàn. Ìrora tí ó máa ń gba ìgbà pípẹ̀, àìdánilójú àwọn àmì àìsàn, àti àbájáde rẹ̀ lórí ìgbésí ayé ojoojúmọ̀ lè mú kí wọ́n ní ìbínú, ìyààwòrán, àti àníyàn. Ìtọ́jú ìmọ̀lára àti ìlera ọkàn jẹ́ apá pàtàkì ní ṣíṣàkóso endometriosis, yàtọ̀ sí ìtọ́jú ara.
1. Mọ̀ Àwọn Ìmọ̀lára Rẹ̀ Àti Gba Wọ́n
Ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ àbájáde ìmọ̀lára endometriosis. Ìbínú, ìbànújẹ́, tàbí ìbínú jẹ́ àwọn àbájáde tí ó wọ́pọ̀ sí gbígbé pẹ̀lú àìsàn tí ó máa ń gba ìgbà pípẹ̀. Ṣíṣe mọ̀ pé àwọn ìmọ̀lára wọ̀nyí dára lè rànlọ́wọ́ láti dín ìyààwòrán kù.
2. Wá Ìtọ́jú Láti Ọ̀dọ̀ Àwọn Ọ̀jọ̀gbọ́n
Sísọ̀rọ̀ pẹ̀lú oníṣègùn tàbí olùgbọ́ran tí ó mọ̀ nípa àìsàn tí ó máa ń gba ìgbà pípẹ̀ lè mú kí wọ́n ní ibi tí wọ́n lè gbàgbọ́ ara wọn láti ṣàwárí àwọn ìmọ̀lára àti ṣíṣe àwọn ọ̀nà ìṣàkóso. Ìtọ́jú ìṣe àti ìgbàgbọ́ (CBT) tàbí àwọn ọ̀nà ìṣe ìṣọ́ra tún lè rànlọ́wọ́ ní ṣíṣàkóso àníyàn àti ìdààmú.
3. Kọ́ Ẹgbẹ́ Ìtọ́jú
Ṣíṣopọ̀ pẹ̀lú àwọn mìíràn tí wọ́n lóye ìrírí rẹ̀ lè ṣe ìtọ́jú gidigidi. Àwọn fọ́rọ̀òmù lórí ayélujára, àwọn ẹgbẹ́ ìtọ́jú, tàbí àwọn àjọṣe lórí àwọn nẹ́ẹ̀tìwọ́ọ̀kì lè mú kí wọ́n ní ìmọ̀lára ìgbọ́kànlé àti ìtọ́jú ìmọ̀lára. Ṣíṣe ìtàn pẹ̀lú àwọn mìíràn tó ní endometriosis lè dín ìyààwòrán kù.
4. Ìṣọ́ra Àti Àwọn Ọ̀nà Ìsinmi
Àwọn iṣẹ́ bíi ìṣọ́ra, yoga, àti àwọn eré ìmọ̀ràn ìgbàgbọ́ jẹ́rìí lè rànlọ́wọ́ láti ṣàkóso àníyàn àti mú ìlera ọkàn sunwọ̀n sí i. Àwọn ọ̀nà wọ̀nyí kì í ṣe pé wọ́n ń rànlọ́wọ́ nínú ìsinmi nìkan, wọ́n tún lè mú kí wọ́n lè dojú kọ ìrora tí ó máa ń gba ìgbà pípẹ̀.
5. Kọ́ Ẹkọ̀ Àti Ṣiṣẹ́ Fún Ara Rẹ̀
Kíkọ́ ẹkọ̀ nípa endometriosis àti ṣíṣẹ́ fún ìlera rẹ̀ lè mú kí o ní agbára. Ṣíṣe mọ̀ nípa àìsàn rẹ̀ àti àwọn ọ̀nà ìtọ́jú lè dín ìmọ̀lára àìní agbára kù àti mú kí o ní ọ̀nà ìtọ́jú ara ẹni.
6. Ṣe Àkóso Ìtọ́jú Ara Ẹni
Lákòókò fún àwọn iṣẹ́ ìtọ́jú ara ẹni tó ń mú kí ìsinmi àti ìlera ọkàn sunwọ̀n sí i ṣe pàtàkì. Bóyá ó jẹ́ àṣà ayọ̀ kan, lílọ́ sí ibi tí wọ́n fẹ́ràn, tàbí ìsinmi nìkan, ṣíṣe ìtọ́jú ara ẹni lè mú kí ìlera ọkàn sunwọ̀n sí i àti dín àníyàn kù.
Ṣíṣàkóso ìlera ọkàn àti èrò ṣe pàtàkì fún àwọn ènìyàn tó ń gbé pẹ̀lú endometriosis. Àwọn ọ̀nà bíi wíwá ìmọ̀ràn láti ọ̀dọ̀ àwọn oníṣègùn, kíkọ́ ẹgbẹ́ ìtọ́jú tó lágbára, àti ṣíṣe àwọn ọ̀nà ìṣàkóso àníyàn lè mú kí ìlera ọkàn sunwọ̀n sí i gidigidi.
Ìṣọ́ra, kíkọ ìwé ìròyìn, àti ṣíṣe àwọn ohun tí wọ́n lè ṣe tún ń ṣiṣẹ́ pàtàkì nínú ṣíṣe agbára. Ṣíṣe àwọn ohun tó ń múni láyọ̀, kíkọ́ ẹkọ̀ fún ara ẹni àti àwọn mìíràn, àti ṣíṣe àṣà ojoojúmọ̀ tó ń ṣe àkóso ìlera ọkàn lè mú kí didara ìgbésí ayé sunwọ̀n sí i sí i. Nípa ṣíṣe àkóso àwọn aini ọkàn àti ara, àwọn ènìyàn lè dojú kọ àwọn ìṣòro endometriosis dáadáa.
Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.