Health Library Logo

Health Library

Kini iyatọ laarin aarun piriformis ati sciatica?

Láti ọwọ́ Soumili Pandey
Àtúnyẹ̀wò nípasẹ̀ Dr. Surya Vardhan
Tẹ̀ jáde ní ọjọ́ 2/12/2025
Illustration comparing piriformis syndrome and sciatica

Iṣoro Piriformis ati sciatica le jẹ́ idamu nitori wọn ní àwọn àmì kan náà, wọ́n sì ń kan ẹ̀gbẹ́ ẹ̀yìn àti ẹsẹ̀ isalẹ̀. Ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ nípa ipò ara kọ̀ọ̀kan, nítorí pé wọ́n ní àwọn okunfa tí ó yàtọ̀ tí ó ń mú kí àwọn ìtọ́jú yàtọ̀. Iṣoro Piriformis máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí iṣan piriformis ní àgbẹ̀dẹ̀ máa ń tẹ̀ sílẹ̀ tàbí kí ó máa run ẹ̀yìn sciatic. Sciatica jẹ́ ọ̀rọ̀ gbogbo tí ó ń tọ́ka sí irora tí ó ń rin kiri ní ọ̀nà ẹ̀yìn sciatic. Irora yìí lè jẹ́ nítorí titẹ̀ tàbí ìbajẹ́ ní àwọn aaye oriṣiriṣi ní ẹ̀gbẹ́ ẹ̀yìn isalẹ̀.
Mímọ̀ bí iṣoro piriformis ati sciatica ṣe yàtọ̀ lè ní ipa lórí bí wọ́n ṣe máa tọ́jú rẹ̀ àti bí o ṣe máa gbàdúrà. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ipò ara méjèèjì lè fa irora kan náà ní ẹ̀gbẹ́ ẹ̀yìn isalẹ̀ àti ẹsẹ̀, wọ́n ní àwọn ọ̀rọ̀ ìṣòro tí ó yàtọ̀. ìmọ̀ yìí lè ṣe pàtàkì nígbà tí o bá ń gba ìrànlọ́wọ́ láti ọ̀dọ̀ oníṣègùn, nítorí pé ìwádìí tí ó tọ́ ṣe pàtàkì.
Tí o bá rò pé o lè ní ipò ara kankan, mímọ̀ àwọn idanwo tí ó yẹ kí o ṣe jẹ́ pàtàkì. Ṣíṣe àwọn àmì kan pato lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣàkóso ipò náà dáadáa. Ipò ara kọ̀ọ̀kan ní àwọn ọ̀nà tí ó yàtọ̀ láti rí ìtura, nitorí náà, ó ṣe pàtàkì láti gba ìṣàyẹ̀wò tí ó tọ́.

Mímọ̀ Nípa Ẹ̀dá Ara Àti Àwọn Okunfa

Iṣoro Piriformis ati sciatica méjèèjì ń fa irora ní ẹ̀gbẹ́ ẹ̀yìn isalẹ̀, àgbẹ̀dẹ̀, àti ẹsẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n ní àwọn okunfa àti àwọn ìtọ́jú tí ó yàtọ̀. Mímọ̀ nípa àwọn iyàtọ̀ wọn lè rànlọ́wọ́ nínú ìwádìí àti ìṣàkóso tí ó tọ́.

Àwọn Okunfa

  • Iṣoro Piriformis – A fa nípa iṣan piriformis tí ó ń run tàbí tí ó ń tẹ̀ sílẹ̀ ẹ̀yìn sciatic.

  • Sciatica – A fa nípa titẹ̀ sí ẹ̀yìn nítorí àyàlọ́wọ́ disiki, spinal stenosis, tàbí egungun.

Àmì

Iṣoro Piriformis

Sciatica

Ibùgbé Irora

Àgbẹ̀dẹ̀, ẹ̀gbẹ̀, àti ẹ̀yìn ẹsẹ̀

Ẹ̀gbẹ́ ẹ̀yìn isalẹ̀, àgbẹ̀dẹ̀, àti ẹsẹ̀ títí dé ẹsẹ̀

Irú Irora

Irora jíjìnnà, irora tí ó ń gbẹ̀mí ní àgbẹ̀dẹ̀

Irora líle, irora tí ó ń rìn kiri sí ẹsẹ̀

Ohun tí ó mú un bẹ̀rẹ̀

Jíjókòó fún ìgbà pípẹ̀, sáré, tàbí dìde sí ìtẹ̀lẹ̀

Gbígbe, ṣíṣe iyọ́, tàbí jíjókòó fún ìgbà pípẹ̀

Àìrírí/Ìrora

Ó lè wà ní àgbẹ̀dẹ̀

Ó wọ́pọ̀ ní ẹsẹ̀ àti ẹsẹ̀

Àwọn Àmì: Bí a ṣe lè yàtọ̀ sí ara wọn

Iṣoro Piriformis ati sciatica ní àwọn àmì kan náà, ṣùgbọ́n mímọ̀ nípa àwọn ohun tí ó yàtọ̀ nípa kọ̀ọ̀kan lè rànlọ́wọ́ láti yàtọ̀ sí ara wọn. Ní isalẹ̀ ni àwọn ọ̀nà pàtàkì láti mọ̀ àti yàtọ̀ sí àwọn àmì ipò ara kọ̀ọ̀kan.

Àwọn Àmì Pàtàkì Iṣoro Piriformis

  1. Ibùgbé Irora – A máa ń rí irora ní àgbẹ̀dẹ̀, àti nígbà mìíràn ó máa ń rìn kiri sí ẹ̀yìn ẹsẹ̀.

  2. Irú Irora – Irora náà máa ń jẹ́ jíjìnnà, irora tí ó ń gbẹ̀mí, ó sì máa ń burú sí i lẹ́yìn jíjókòó fún ìgbà pípẹ̀ tàbí iṣẹ́ ara.

  3. Àwọn Iṣẹ́ Tí Ó Mú Un Bẹ̀rẹ̀ – Irora náà lè bẹ̀rẹ̀ nípa àwọn iṣẹ́ bí dìde sí ìtẹ̀lẹ̀, jíjókòó fún ìgbà pípẹ̀, tàbí sáré.

  4. Àìrírí àti Ìrora – Kò wọ́pọ̀ ṣùgbọ́n ó lè wà ní àgbẹ̀dẹ̀ àti nígbà mìíràn ní ẹsẹ̀.

  5. Ìtura pẹ̀lú Ṣíṣe Iyọ́ – Ṣíṣe iyọ́ iṣan piriformis tàbí kí o dùbúlẹ̀ lè rànlọ́wọ́ láti dín àwọn àmì kù.

Àwọn Àmì Pàtàkì Sciatica

  1. Ibùgbé Irora – Irora máa ń rìn kiri láti ẹ̀gbẹ́ ẹ̀yìn isalẹ̀ títí dé àgbẹ̀dẹ̀, ẹsẹ̀, àti ẹsẹ̀. Ó tún lè dé ẹsẹ̀.

  2. Irú Irora – Sciatica ń fa irora líle, irora tí ó ń rìn kiri, nígbà mìíràn a máa ń pe é ní ìṣẹ̀lẹ̀ iná.

  3. Àwọn Iṣẹ́ Tí Ó Mú Un Bẹ̀rẹ̀ – Àwọn àmì máa ń bẹ̀rẹ̀ nípa àwọn iṣẹ́ bí ṣíṣe iyọ́, gbígbe, tàbí jíjókòó fún ìgbà pípẹ̀.

  4. Àìrírí àti Ìrora – Ó wọ́pọ̀ ní ẹsẹ̀ tàbí ẹsẹ̀, ó sì máa ń wà pẹ̀lú òṣìṣẹ́.

  5. Kò sí Ìtura pẹ̀lú Ṣíṣe Iyọ́ – Sciatica lè má gbàdúrà pẹ̀lú ṣíṣe iyọ́, ó sì lè burú sí i pẹ̀lú àwọn ìṣiṣẹ́ kan.

Ìwádìí àti Àwọn Ọ̀nà Ìdánwò

Ìwádìí tí ó tọ́ ṣe pàtàkì láti pinnu bóyá àwọn àmì jẹ́ nítorí iṣoro piriformis tàbí sciatica. Àwọn oníṣègùn máa ń lo ìṣọ̀kan itan àrùn àwọn aláìsàn, àwọn ìwádìí ara, àti aworan láti yàtọ̀ sí àwọn ipò ara méjèèjì.

Ìwádìí Iṣoro Piriformis

  1. Ìwádìí Ara – Oníṣègùn yóò ṣe ìṣàyẹ̀wò àwọn ìṣiṣẹ́, àwọn ohun tí ó mú irora bẹ̀rẹ̀, àti agbára iṣan. Àwọn idánwò pàtàkì bí idánwò FAIR (Flexion, Adduction, ati Internal Rotation) lè rànlọ́wọ́ láti mú àwọn àmì iṣoro piriformis bẹ̀rẹ̀.

  2. Palpation – Ṣíṣe titẹ̀ sí iṣan piriformis lè mú irora bẹ̀rẹ̀, pàápàá ní àgbẹ̀dẹ̀.

  3. Aworan – A máa ń lo MRI tàbí CT scans láti yọ àwọn ipò ara mìíràn kúrò, ṣùgbọ́n a máa ń wádìí iṣoro piriformis nípa àwọn àmì ara.

Ìwádìí Sciatica

  1. Ìwádìí Ara – Oníṣègùn yóò ṣe àyẹ̀wò fún titẹ̀ sí ẹ̀yìn nípa àwọn idánwò bí Straight Leg Raise (SLR), èyí tí ó ń mú irora bẹ̀rẹ̀ ní ẹ̀yìn sciatic.

  2. Ìṣàyẹ̀wò Neurological – Àwọn idánwò reflex, agbára iṣan, àti àwọn àyẹ̀wò ìrírí láti mọ̀ nípa ìṣiṣẹ́ ẹ̀yìn ní ẹsẹ̀.

  3. Aworan – A máa ń lo MRI tàbí CT scan láti rí àwọn okunfa sciatica, bíi àyàlọ́wọ́ disiki, spinal stenosis, tàbí egungun.

Àkọ́kọ́

Iṣoro Piriformis ati sciatica nílò àwọn ọ̀nà ìwádìí tí ó yàtọ̀. Fún iṣoro piriformis, ìwádìí ara tí ó ń tẹ̀ lé agbára iṣan, àwọn ìṣiṣẹ́, àti àwọn idánwò pàtàkì bí idánwò FAIR ń rànlọ́wọ́ láti mọ̀ àwọn àmì. Aworan (MRI tàbí CT scans) lè ṣeé lo láti yọ àwọn okunfa mìíràn kúrò, ṣùgbọ́n ìwádìí jẹ́ nípa àwọn ìrírí ara.

Ní ìyàtọ̀, ìwádìí sciatica nílò àyẹ̀wò fún titẹ̀ sí ẹ̀yìn nípa àwọn idánwò bí Straight Leg Raise àti àyẹ̀wò reflex, agbára iṣan, àti ìrírí. Aworan (MRI tàbí CT scan) ní ipa pàtàkì nínú ṣíṣe ìwádìí àwọn okunfa bíi àwọn àyàlọ́wọ́ disiki tàbí spinal stenosis. Àwọn ipò ara méjèèjì lè nílò àwọn idánwò afikun, bíi electromyography (EMG), tí àwọn àmì bá ṣì wà.

Ìwádìí tí ó tọ́ ṣe pàtàkì fún ṣíṣe ìtọ́jú tí ó tọ́, yálà nípa physical therapy, oògùn, tàbí àwọn iṣẹ́ abẹ̀.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye