Health Library Logo

Health Library

Kí ni àwọn ìdí tí ojú kan fi máa ṣe amúṣù?

Láti ọwọ́ Soumili Pandey
Àtúnyẹ̀wò nípasẹ̀ Dr. Surya Vardhan
Tẹ̀ jáde ní ọjọ́ 2/8/2025

Àìrìírí ojú kan jẹ́ ìṣòro wọ́pọ̀ tí ọ̀pọ̀ ènìyàn máa ń ní nígbà kan ninu ìgbésí ayé wọn. Ó lè ṣẹlẹ̀ lọ́hùn-ún tàbí ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀, èyí tí ó lè dà bí ohun tí ó ṣòro láti yé àti ohun tí ó ń bààwọn lójú. Nígbà tí ojú kan bá ń rìírí, ó lè dà bí ohun tí ó ń dá ènìyàn lójú, tí ó sì lè mú iṣẹ́ ojoojúmọ́ bí kíkà tàbí líṣẹ́ ọkọ̀, di ohun tí ó ṣòro. Ìṣòro yìí sábà máa ń mú ìbéèrè bíi, “Kí ló mú kí ojú kan rìírí?” tàbí “Kí ló dé tí ojú mi fi ń rìírí?”

Ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ àwọn ìdí tí ó yàtọ̀ sí èyí. Àwọn ìṣòro ìrírí tí ó rọrùn lè fa èyí, ṣùgbọ́n àwọn ìṣòro tí ó ṣe pàtàkì sí i púpọ̀ lè wà pẹ̀lú. Bí o bá kíyèsí pé ojú kan rẹ̀ ń rìírí, ó ṣe pàtàkì láti gbé e yẹ̀ wò. Gbígba ìmọ̀ràn láti ọ̀dọ̀ oníṣègùn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rí ìtọ́jú àti ìtọ́jú tó tọ́.

Ọ̀pọ̀ ènìyàn máa ń fojú pàá àwọn àmì wọ̀nyí, nígbà tí wọ́n rò pé wọn á lọ lórí ara wọn. Bí ó ti wù kí ó rí, ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ pé àìrírí ojú kan lè fi hàn pé àwọn ìṣòro ilera wọ́pọ̀ àti àwọn tí kò wọ́pọ̀. Láìka bí ìdààmú rẹ̀ ṣe kéré sí, wíwàásì sí ọ̀dọ̀ ọ̀gbẹ́ni ilera lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti nímọ̀lára ààbò sí i púpọ̀ àti ìmọ̀. Ṣíṣe abojútó ìrírí rẹ̀ ṣe pàtàkì, pàápàá nígbà tí ojú kan rẹ̀ bá ń rìírí.

Àwọn Ìdí Ìrìírí Ojú Kan Tí Ó Wọ́pọ̀

1. Àwọn Àṣìṣe Ìrírí

Àwọn àṣìṣe ìrírí, bíi myopia (ìrírí tó kéré), hyperopia (ìrírí tó pọ̀), tàbí astigmatism, lè fa ìrírí ojú kan. Èyí máa ń ṣẹlẹ̀ nítorí apẹrẹ ojú tí kò dára, tí ó sì ń nípa lórí bí ìmọ́lẹ̀ ṣe ń gbàgbé sí retina.

2. Ìrora Ojú

Lilo ibojú fún ìgbà pípẹ̀, kíkà, tàbí fifi ara rẹ̀ sí iṣẹ́ tí ó súnmọ́, lè mú kí ìrírí ojú kan di àìrírí nígbà díẹ̀ nítorí ìrẹ̀wẹ̀sì tàbí lílò iṣẹ́ ẹ̀yìn ojú púpọ̀.

3. Àrùn Ojú Gbigbẹ

Àìtó omi ojú tó kéré tàbí omi ojú tí kò dára lè mú kí ojú gbẹ́, tí ó sì lè mú kí ìrírí di àìrírí ní ojú kan tàbí méjì. Àwọn ohun tí ó wà ní ayika tàbí lílò ibojú fún ìgbà pípẹ̀ lè mú ipò yìí burú sí i.

4. Ìgbẹ́mìí Corneal tàbí Ìpalára

Ìgbẹ́mìí tàbí ìpalára sí cornea lè mú kí ìrírí di àìrírí ní ojú kan, tí ó sì sábà máa ń bá ìrora, pupa, tàbí ìṣòro sí ìmọ́lẹ̀.

5. Cataracts

Cataracts, tí ó mú kí lẹnsi ojú di òkùnkùn, lè ṣẹlẹ̀ ní ojú kan kọ́kọ́, tí ó sì lè mú kí ìrírí di àìrírí ní kẹ̀kẹ̀kẹ̀. Èyí sábà máa ń ṣẹlẹ̀ sí àwọn arúgbó.

6. Àwọn Ìṣòro Retina

Àwọn ipò bíi retina tí ó ya tàbí macular degeneration lè ba ìrírí jẹ́ ní ojú kan, tí ó sì sábà máa ń nilo ìtọ́jú oníṣègùn lọ́hùn-ún.

7. Àwọn Àrùn Arùn tàbí Ìgbona

Àwọn àrùn bíi conjunctivitis tàbí ìgbona láti ọ̀dọ̀ uveitis lè mú kí ìrírí di àìrírí, pupa, àti ìrora ní ojú kan.

Àwọn Tí Kò Wọ́pọ̀ Ṣùgbọ́n Ó Ṣe Pàtàkì

Ìdí

Àpèjúwe

Àwọn Àkọsílẹ̀ Afikun

Optic Neuritis

Ìgbona ti iṣan optic mú kí ìrírí sọnù lọ́hùn-ún tàbí kí ó di àìrírí. Ó sábà máa ń sopọ̀ mọ́ MS.

Ó tún lè mú kí ìrora wà lẹ́yìn ojú àti ìrírí àwọ̀n sọnù. Ìtọ́jú lọ́hùn-ún ṣe pàtàkì.

Stroke tàbí Transient Ischemic Attack (TIA)

Ìdènà tàbí ìdákẹ́rẹ̀ ṣíṣàn ẹ̀jẹ̀ sí ọpọlọ mú kí ìyípadà ìrírí wáyé lọ́hùn-ún.

Ó sábà máa ń bá àwọn àmì míì bí àìlera tàbí ìrẹ̀wẹ̀sì.

Retinal Vein tàbí Artery Occlusion

Ìdènà ti àwọn ohun ẹ̀jẹ̀ ní retina, tí ó mú kí ìrírí sọnù lọ́hùn-ún tàbí kí ó di àìrírí.

Ó lè mú kí ìrírí di ìbajẹ́ títí láé bí a kò bá tọ́jú rẹ̀ lọ́hùn-ún.

Diabetic Retinopathy

Ìbajẹ́ ti àwọn ohun ẹ̀jẹ̀ retina nítorí àrùn suga tí kò ni ìtọ́jú mú kí ìrírí di àìrírí tàbí kí ó di àìdára.

Ọ̀kan lára àwọn ohun tí ó ń mú kí àwọn agbalagba máa sọnù.

Uveitis

Ìgbona ti ìpele àárín ojú mú kí ìrírí di àìrírí, ìrora, àti ìṣòro sí ìmọ́lẹ̀.

Ó lè mú kí ìrírí di ìbajẹ́ títí láé bí a kò bá tọ́jú rẹ̀ dáadáa.

Glaucoma

Àtọ́pọ̀ titẹ ní ojú mú kí iṣan optic bàjẹ́, tí ó sì mú kí ìrírí di ìbajẹ́.

Àwọn ìpele àkọ́kọ́ lè kan ojú kan nìkan, ṣùgbọ́n ìbajẹ́ tí ó ń lọ síwájú lè mú kí ìrírí sọnù bí a kò bá tọ́jú rẹ̀.

Nígbà Tí Ó Yẹ Kí O Wá Sí Ọ̀dọ̀ Oníṣègùn

  • Ìrírí Tí Ó Sọnù Lọ́hùn-ún: Bí o bá ní àìrírí tàbí ìrírí tí ó sọnù pátápátá ní ojú kan lọ́hùn-ún, wá sí ọ̀dọ̀ oníṣègùn lọ́hùn-ún.

  • Àìrírí Tí Ó Ń Bẹ̀rù: Bí àìrírí bá ń bẹ̀rù fún ju àwọn wakati díẹ̀ lọ tàbí ó bá burú sí i, bá oníṣègùn sọ̀rọ̀ kí ó lè ṣàyẹ̀wò rẹ̀.

  • Àìrírí Tí Ó Ń Rora: Àìrírí tí ó bá ìrora ojú, ìrora, tàbí ìṣòro sí ìmọ́lẹ̀, kí ọ̀gbẹ́ni ojú ṣàyẹ̀wò rẹ̀.

  • Àwọn Ohun Tí Ó Ń Fò tàbí Ìmọ́lẹ̀ Tí Ó Ń Fò: Bí àìrírí bá bá àwọn ohun tí ó ń fò, ìmọ́lẹ̀ tí ó ń fò, tàbí òjìji ní ìrírí rẹ̀, ó lè fi hàn pé ìṣòro retina.

  • Àwọn Àmì Stroke tàbí TIA: Bí àìrírí bá bá àìlera, ìrẹ̀wẹ̀sì, ìṣòro sísọ̀rọ̀, tàbí ìgbẹ̀mí, wá sí ọ̀dọ̀ oníṣègùn lọ́hùn-ún nítorí pé ó lè jẹ́ stroke tàbí TIA.

  • Ìpalára Ọ̀rọ̀ Lọ́hùn-ún: Bí o bá ní ìpalára sí ọ̀rọ̀ tàbí ojú lọ́hùn-ún, tí ó sì mú kí ìrírí di àìrírí, wá sí ọ̀dọ̀ oníṣègùn kí ó lè ṣàyẹ̀wò rẹ̀.

  • Àwọn Ipò Ilera Tí Ó Ń Bẹ̀rù: Àwọn ènìyàn tí ó ní àwọn ipò bíi àrùn suga tàbí titẹ ẹ̀jẹ̀ gíga yẹ kí wọ́n bá oníṣègùn sọ̀rọ̀ bí wọ́n bá ní àìrírí, nítorí pé èyí lè mú kí ìṣòro retina wáyé.

  • Àwọn Àmì Tí Ó Ń Burú Sí I: Bí àìrírí bá ń burú sí i, tàbí ó bá bá ìrora tàbí ẹ̀mí rẹ̀, ó ṣe pàtàkì láti wá sí ọ̀dọ̀ ọ̀gbẹ́ni.

Àkọsílẹ̀

Àìrírí ojú kan lè jẹ́ nítorí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ohun, láti inú àwọn ipò tí ó rọrùn bíi àwọn àṣìṣe ìrírí sí àwọn ìṣòro tí ó ṣe pàtàkì bíi optic neuritis, stroke, tàbí retinal occlusion. Àwọn ohun tí kò wọ́pọ̀ ṣùgbọ́n ó ṣe pàtàkì pẹ̀lú ni diabetic retinopathy, uveitis, àti glaucoma. Ìtọ́jú oníṣègùn lọ́hùn-ún ṣe pàtàkì bí àìrírí bá wáyé lọ́hùn-ún, ó bá ń bẹ̀rù, tàbí ó bá bá àwọn àmì míì bí ìrora, àwọn ohun tí ó ń fò, tàbí àwọn àmì stroke.

Pẹ̀lú, bí àìrírí bá wáyé lẹ́yìn ìpalára ọ̀rọ̀, ó bá sopọ̀ mọ́ àwọn ipò ilera tí ó ń bẹ̀rù, tàbí ó bá ń burú sí i lójú méjì, wíwá sí ọ̀dọ̀ ọ̀gbẹ́ni ṣe pàtàkì láti dènà ìbajẹ́ ìgbà pípẹ̀. Ìwádìí àti ìtọ́jú lọ́hùn-ún ṣe pàtàkì fún ṣíṣe abojútó ilera ojú.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye