Health Library Logo

Health Library

Kini ahọn ọmu ninu ọmọ?

Láti ọwọ́ Soumili Pandey
Àtúnyẹ̀wò nípasẹ̀ Dr. Surya Vardhan
Tẹ̀ jáde ní ọjọ́ 2/8/2025

Ààrùn ahọn ọmú jẹ́ ipò tí ó wọ́pọ̀ láàrin àwọn ọmọdé, níbi tí ahọn wọn yóò ní ìbòjú funfun tàbí pupa. Èyí lè dàbí ohun tí ó ń bààwọn òbí tuntun lójú, ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ ìgbà ni kò léwu. Ipò yìí máa ń ṣẹlẹ̀ nítorí ọmú tí ó kù, yálà láti ọmú ìyá tàbí fọ́múlà. Ó wọ́pọ̀ fún àwọn ọmọdé láti ní ìbòjú yìí nítorí pé ẹnu wọn ṣì ń gbádùn ohun. O lè kíyèsí i pé fíìmù funfun náà kò ṣèdíwọ̀n fún wọn láti jẹ́ tàbí mu.

Ọ̀pọ̀ ìgbà, ààrùn ahọn ọmú kò nílò ìtọ́jú pàtàkì. Ó sábàá máa ń lọ lójú ara rẹ̀ bí ọmọdé bá ń dàgbà sí i tí ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í jẹ́ oúnjẹ onígbàgbọ́ mìíràn. Mímú ẹnu mọ́ lè rànlọ́wọ̀ láti dín ìkókó yìí kù, ṣùgbọ́n fífẹ́ ahọn pẹ̀lú aṣọ tí ó rọ̀rùn sábàá tó.

Ní kukuru, ahọn ọmú jẹ́ apá kan ti ṣíṣe ọmọdé. ìmọ̀ èyí lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín àníyàn rẹ̀ kù kí o sì lérò rẹ̀ sí i nígbà tí o bá ń bójú tó ọmọ rẹ.

Kí ni ahọn ọmú?

Ahọn ọmú jẹ́ ipò tí ó wọ́pọ̀ tí kò sì léwu tí a rí láàrin àwọn ọmọdé, tí a ṣàpẹẹrẹ pẹ̀lú ìbòjú funfun lórí ahọn. Ó sábàá máa ń fa láti inú ọmú tí ó kù, tí kò sì jẹ́ ìdí fún àníyàn nígbà tí a bá mọ̀ dáadáa. Ìmọ̀ nípa ahọn ọmú ń rànlọ́wọ̀ láti yà á sílẹ̀ kúrò ní àwọn ipò mìíràn, gẹ́gẹ́ bí ààrùn ahọn thrush.

1. Àwọn Okunfa Ahọn Ọmú

  • Ọmú tí ó kù: abajade ọmú ìyá tàbí fọ́múlà tí ó bá ahọn mọ́ lẹ́yìn jíjẹ́.

  • Ìṣiṣẹ́ Ahọn Tí Kò Dára: Nínú àwọn ọmọdé kékeré, ìṣiṣẹ́ ahọn tí kò tó lè mú kí ọmú kó jọ.

2. Àwọn Àmì Àrùn

  • Ìbòjú Funfun Lórí Ahọn: Ìbòjú fíńfín, funfun tí kò sábàá máa tàn sí àwọn apá mìíràn ti ẹnu.

  • Kò Sí Ìrora tàbí Ìrora: Àwọn ọmọdé tí wọ́n ní ahọn ọmú sábàá máa ń fi hàn pé kò sí ìdààmú tàbí ìṣòro jíjẹ́.

3. Yíyà sílẹ̀ kúrò ní Ààrùn Ahọn Thrush

  • Ahọn ọmú: ó rọrùn láti fẹ́ kúrò pẹ̀lú aṣọ tí ó mọ́, tí ó sì rẹ̀.

  • Ààrùn Ahọn Thrush: Ààrùn fungal pẹ̀lú ìbòjú tí ó tóbi, tí ó sì lewu láti yọ kúrò tí ó lè tàn sí àwọn gums, cheeks, tàbí palate.

4. Ìtọ́jú àti Ìdènà

  • Mímú Mọ́ Lójoojúmọ́: Fífẹ́ ahọn pẹ̀lú aṣọ tí ó rọ̀rùn, tí ó sì rẹ̀ lẹ́yìn jíjẹ́ lè dènà kí ọmú má kó jọ.

  • Omi Mimú: Fífún wọn ní omi díẹ̀ (tí ó bá yẹ ní ọjọ́-orí) lè rànlọ́wọ̀ láti nu ohun tí ó kù.

Àwọn Okunfa Ahọn Ọmú

Ahọn ọmú jẹ́ ipò tí kò léwu nínú àwọn ọmọdé níbi tí ìbòjú funfun bá ń ṣẹlẹ̀ lórí ahọn, tí ó sábàá máa ń fa láti inú ọmú tí ó kù. Èyí ni àwọn okunfa tí ó wọ́pọ̀:

  • Ọmú Ìyá tàbí Fọ́múlà Tí Ó Kù:
    Lẹ́yìn jíjẹ́, ọmú ìyá tàbí fọ́múlà lè fi ìbòjú fíńfín, funfun sílẹ̀ lórí ahọn tí ó máa wà títí a ó fi nu.

  • Ìṣiṣẹ́ Ahọn Tí Kò Tó:
    Àwọn ọmọ tuntun àti àwọn ọmọdé kékeré lè ní ìṣiṣẹ́ ahọn tí kò tó, tí ó ń mú kí ó ṣòro fún wọn láti nu ọmú tí ó kù nígbà tí wọ́n bá ń jẹ́.

  • Jíjẹ́ Lójúmọ̀:
    Àwọn ọmọdé tí wọ́n ń jẹ́ lójúmọ̀, pàápàá ní òru, lè ní ọmú tí ó kó jọ nítorí àwọn àǹfààní mímọ́ tí kò tó.

  • Mímọ́ Ẹnu Tí Kò Tó:
    Tí a kò bá fẹ́ ahọn lẹ́yìn jíjẹ́, ọmú tí ó kù lè kó jọ lójú ara rẹ̀, tí ó sì ń mú kí ìbòjú hàn.

  • Ìṣelọ́pọ̀ Saliva:
    Àwọn ọmọdé kékeré kò sábàá máa ṣelọ́pọ̀ saliva, èyí ń dín ipa mímọ́ adayeba kù nínú ẹnu tí ó sì ń jẹ́ kí ọmú tí ó kù máa wà.

  • Àpẹẹrẹ Ẹnu:
    Àwọn àpẹẹrẹ ara, bíi ẹnu tí ó kéré tàbí ahọn tí ó ga, lè mú kí ọmú tí ó kù máa bá ahọn mọ́.

Nígbà Wo Ni Kí Ó Yẹ Kí O Wá Ìmọ̀ràn Ẹ̀ka Ìṣègùn?

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ahọn ọmú kò sábàá máa léwu tí ó sì máa ń dá sí i pẹ̀lú ìtọ́jú tó tọ́, àwọn àmì kan lè fi hàn pé ó yẹ kí a wá ẹ̀ka ìṣègùn:

  • Ìbòjú Funfun Tí Ó Ń Bẹ̀rẹ̀ Sí I:
    Tí ìbòjú funfun kò bá yọ kúrò pẹ̀lú fífẹ́ tí ó rọ̀rùn tàbí tí ó bá wà fún ọjọ́ mélòó kan.

  • Tí Ó Bá Tàn Sí Àwọn Apá Mìíràn:
    Tí àwọn àmì funfun bá tàn sí gums, cheeks, tàbí òkè ẹnu, ó lè fi hàn pé ààrùn ahọn thrush.

  • Ìbòjú Tí Ó Tóbi tàbí Tí Ó Ṣòro Láti Yọ Kúrò:
    Ìbòjú funfun tí ó lewu, tí ó sì ṣòro láti fẹ́ lè nílò ìwádìí ẹ̀ka ìṣègùn.

  • Ìrora tàbí Ìrora Tí Ó Bá Ń Jẹ́:
    Tí ọmọdé bá ń fi hàn pé ó ní ìrora, àníyàn, tàbí ìṣòro jíjẹ́, wá ìmọ̀ràn ẹ̀ka ìṣègùn.

  • Àwọn Apá Tí Ó Fà já tàbí Tí Ó Ń Jẹ̀:
    Àwọn apá pupa, tí ó rùn, tàbí tí ó fà já lábẹ́ ìbòjú funfun lè fi hàn pé ààrùn tàbí ìrora.

  • Kíniún Tí Kò Dára:
    Kíniún tí kò dára láti inú ẹnu lè fi hàn pé ìṣòro kan tí ó nílò ìtọ́jú.

  • Ìbòjú Tí Ó Máa Ń Bọ̀ Lójúmọ̀:
    Tí ahọn funfun bá ń padà lójúmọ̀ láìka mímọ́ tó tọ́ sí, ó yẹ kí a bá ẹ̀ka ìṣègùn sọ̀rọ̀.

Àkọ́kọ́

Ahọn ọmú kò sábàá máa léwu tí ó sì máa ń dá sí i pẹ̀lú fífẹ́ tí ó rọ̀rùn. Ṣùgbọ́n, ó lè nílò ìmọ̀ràn ẹ̀ka ìṣègùn tí ìbòjú funfun bá ń bẹ̀rẹ̀ sí i, tí ó bá tàn sí àwọn apá mìíràn ti ẹnu, tàbí tí ó bá tóbi tí ó sì ṣòro láti yọ kúrò. Àwọn àmì bíi ìdààmú ọmọdé, ìṣòro jíjẹ́, àwọn apá tí ó rùn tàbí tí ó ń jẹ̀, àti kíniún ẹnu tí kò dára ń béèrè fún ìwádìí síwájú sí i. Ahọn funfun tí ó máa ń padà láìka mímọ́ tó tọ́ sí lè fi hàn pé ìṣòro kan bí ààrùn ahọn thrush. Ìbéèrè lọ́wọ́ ẹ̀ka ìṣègùn nígbà tí ó bá yẹ ń mú kí a mọ̀ ààrùn náà dáadáa kí a sì tọ́jú rẹ̀, tí ó sì ń mú kí ìtura àti ìlera ọmọdé dára sí i.

FAQs

  1. Kí ni ahọn ọmú nínú àwọn ọmọdé?
    Ahọn ọmú máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí ọmú tí ó kù bá kó jọ lórí ahọn ọmọdé, tí ó sì ń mú kí ìbòjú funfun hàn.

  2. Ṣé ahọn ọmú léwu fún àwọn ọmọdé?
    Bẹ́ẹ̀kọ́, ahọn ọmú kò sábàá máa léwu tí ó sì máa ń dá sí i pẹ̀lú mímọ́ tó tọ́ tàbí bí ọmọdé bá ń jẹ́.

  3. Báwo ni mo ṣe lè mọ̀ bóyá ó jẹ́ ahọn ọmú tàbí thrush?
    Ahọn ọmú rọrùn láti fẹ́ kúrò, nígbà tí thrush bá ń hàn gẹ́gẹ́ bí àwọn àmì funfun tí ó lewu tí ó lè mú kí ìrora bà.

  4. Báwo ni mo ṣe lè mọ́ ahọn ọmú mi láìléwu?
    Lo aṣọ tí ó mọ́, tí ó sì rẹ̀ tàbí gauze tí ó rọ̀rùn láti fẹ́ ahọn ọmọ rẹ lẹ́yìn jíjẹ́.

  5. Nígbà wo ni mo fi nílò láti bá dokita sọ̀rọ̀ nípa ahọn mi?
    Tí ìbòjú funfun bá ń bẹ̀rẹ̀ sí i, tí ó bá tàn, tàbí tí ó bá dàbí pé ó ń bààwọn, bá dokita sọ̀rọ̀ láti yọ thrush ahọn kúrò.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye