Ilera kidirin jẹ́ pàtàkì gidigidi fún ilera gbogbo ara nítorí pé àwọn ẹ̀yà ara yìí ń rànwá mú àwọn ohun ègbin jáde kúrò nínú ẹ̀jẹ̀, tí wọ́n sì ń mú kí òṣùwọ̀n omi ara wa bọ̀ sípò. Àmì pàtàkì kan tí ó fi hàn bí kidirin ṣe ń ṣiṣẹ́ ni creatinine, èyí tí í ṣe ohun ègbin tí a ń ṣe nígbà tí iṣan ara ń ṣiṣẹ́. Iye creatinine tí ó ga lè fi hàn pé kidirin kò ṣiṣẹ́ dáadáa, nítorí náà, ó ṣe pàtàkì láti máa ṣọ́ra sí àwọn iye wọ̀nyí.
Ohun tí a bá jẹ jẹ́ kí ilera kidirin kún fún ìlera. Oúnjẹ tí a bá yan lè rànwá mú iṣẹ́ kidirin lọ́wọ́ tàbí kí ó ba àwọn iṣẹ́ kidirin jẹ́. Èyí mú kí ìbéèrè yìí wá, “Èwo nínú èso ni ó dára fún creatinine kidirin?” Àwọn èso kan lè rànwá mú iye creatinine bọ̀ sípò, tí wọ́n sì ń pèsè àwọn ounjẹ tí ó ṣe pàtàkì.
Fún àpẹẹrẹ, berries kún fún antioxidants, tí ó sì lè rànwá mú ilera kidirin lọ́wọ́. Apples ní fiber àti àwọn ohun èlò tí ó ṣe pàtàkì tí ó ń mú ilera gbogbo ara lọ́wọ́. Àwọn èso citrus sì dára pẹ̀lú nítorí pé wọ́n ní Vitamin C púpọ̀, èyí tí ó lè rànwá mú ìgbóná kù.
Kí ni creatinine?
Creatinine jẹ́ ohun ègbin tí a ń ṣe láti inú iṣẹ́ iṣan ara, pàápàá jùlọ ìgbà tí creatine bá ń bà jẹ́. Ó sábà máa ń jáde kúrò nínú ẹ̀jẹ̀ nípa kidirin, tí a sì ń tú u jáde nínú ito. Iye creatinine lè jẹ́ àmì pàtàkì kan tí ó fi hàn bí kidirin ṣe ń ṣiṣẹ́.
Iṣẹ́ Kidirin àti Creatinine Clearance
Àwọn kidirin tí ó dára ń yọ creatinine kúrò nínú ẹ̀jẹ̀, iye rẹ̀ sì máa ń dúró sípò nínú ẹ̀jẹ̀. Bí iṣẹ́ kidirin bá dín kù, creatinine clearance (ìwọ̀n tí creatinine ń yọ kúrò) yóò dín kù, èyí yóò sì mú kí iye creatinine pọ̀ sí i nínú ẹ̀jẹ̀. Èyí mú kí creatinine di àmì tí ó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé fún ṣíṣàyẹ̀wò ilera kidirin.
Iye Creatinine Tí Ó Dáa
Iye creatinine tí ó dáa yàtọ̀ sí ara wọn nítorí ọjọ́ orí, ìbálòpọ̀, àti iye iṣan ara, ṣùgbọ́n ní gbogbogbòò, ó wà láàrin 0.6 sí 1.2 milligrams per deciliter (mg/dL) fún àwọn agbalagba. Iye tí ó ga ju bẹ́ẹ̀ lọ lè fi hàn pé kidirin kò dáa tàbí pé àwọn àrùn mìíràn wà.
Àwọn Nǹkan Tí Ó Lè Kan Iye Creatinine Lọ́wọ́
Àwọn nǹkan púpọ̀ lè kan iye creatinine lọ́wọ́, pẹ̀lú iye iṣan ara, òṣùwọ̀n omi ara, ọjọ́ orí, oògùn, àti àwọn àrùn kan bíi àrùn àtọ́gbẹ àti àtìgbàgbà ẹ̀jẹ̀.
Àwọn Ìdánwò Creatinine àti Ilera Kidirin
Àwọn ìdánwò ẹ̀jẹ̀ àti ito tí ó ń wọn iye creatinine ni a sábà máa ń lò láti ṣàyẹ̀wò iṣẹ́ kidirin. Glomerular filtration rate (GFR), tí a ń kà láti inú iye creatinine, ń rànwá mú kí àwọn dókítà mọ bí àrùn kidirin ṣe le.
Èso |
Àǹfààní fún Ilera Kidirin |
---|---|
Apples |
Ó kún fún fiber àti antioxidants, apples ń rànwá mú ìgbóná kù, tí ó sì ń mú iṣẹ́ kidirin lọ́wọ́. |
Blueberries |
Ó kún fún antioxidants, pàápàá jùlọ anthocyanins, èyí tí ó ń dáàbò bò kidirin kúrò nínú ìbajẹ́. |
Strawberries |
Ó ní Vitamin C àti antioxidants tí ó ń rànwá mú oxidative stress kù lórí kidirin. |
Grapes |
Ó kún fún omi àti antioxidants, grapes ń rànwá mú kidirin jáde kúrò nínú àwọn ohun ègbin, tí ó sì ń mú òṣùwọ̀n omi ara bọ̀ sípò. |
Cranberries |
A mọ̀ ọ́n fún dídènà àrùn ito, strawberries ń mú ilera kidirin lọ́wọ́ nípa dídènà àrùn. |
Watermelon |
Ó kún fún omi, watermelon ń rànwá mú kí ara gbẹ́, tí ó sì ń mú kí kidirin jáde kúrò nínú àwọn ohun ègbin. |
Pineapple |
Ó ní bromelain, èyí tí í ṣe enzyme tí ó ń mú ìgbóná kù, èyí sì ṣe àǹfààní fún ilera kidirin. |
Cherries |
Ó kún fún antioxidants, cherries ń rànwá mú ìgbóná kù, tí ó sì ń mú kí kidirin jáde kúrò nínú àwọn ohun ègbin. |
Omi
Jíjẹ́ kí ara gbẹ́ jẹ́ pàtàkì fún iṣẹ́ kidirin. Límu omi tó ń rànwá mú kí kidirin jáde kúrò nínú àwọn ohun ègbin, pẹ̀lú creatinine tí ó pọ̀ jù, tí ó sì ń dènà àwọn okuta kidirin àti àrùn.
Oúnjẹ Tí Ó Bọ̀ Sípò
Oúnjẹ tí ó dára fún kidirin, tí kò ní sodium púpọ̀, àwọn ọ̀rá tí ó kún, àti oúnjẹ tí a ti ṣe, lè mú ilera kidirin lọ́wọ́. Àwọn oúnjẹ tí ó kún fún antioxidants, bíi àwọn èso tí a mẹ́nu kàn lókè, ń rànwá mú ìṣòro kidirin àti ìgbóná kù.
Ìdánràn Lójoojúmọ́
Ìdánràn ara tí ó tó lè rànwá mú kí ìwọ̀n ara máa bọ̀ sípò, kí ó sì dín àtìgbàgbà ẹ̀jẹ̀ kù, tí ó sì ń mú iṣẹ́ kidirin lọ́wọ́. Ìdánràn ara sì ń rànwá mú àrùn àtọ́gbẹ àti àtìgbàgbà ẹ̀jẹ̀, èyí tí ó jẹ́ pàtàkì fún ilera kidirin.
Yẹ̀kọ́ Taba àti Oti
Títa taba àti límu oti púpọ̀ lè ba iṣẹ́ kidirin jẹ́ nígbà pípẹ́. Dídín kù tàbí kíkọ̀ láti ṣe wọ̀nyí lè rànwá mú kí ìṣòro kidirin kù, tí ó sì ń mú iye creatinine tí ó dára wà.
Èso ní ipa pàtàkì nínú mímú ilera kidirin lọ́wọ́ nítorí antioxidants, anti-inflammatory, àti àwọn ohun èlò tí ó ń mú kí ara gbẹ́ tí ó pọ̀ nínú wọn. Apples, berries, àti cranberries ń dáàbò bò kidirin kúrò nínú oxidative stress, tí wọ́n sì ń mú ìgbóná kù, nígbà tí grapes àti watermelon ń mú iṣẹ́ kidirin lọ́wọ́ nípa límu omi àti antioxidants.
Àwọn èso bíi kiwi, papaya, àti peaches ń mú ilera kidirin lọ́wọ́ nípa mímú ìgbàjẹ́ oúnjẹ lọ́wọ́, tí wọ́n sì ń dín oxidative damage kù. Avocados ní àwọn ọ̀rá tí ó dára àti potassium láti mú òṣùwọ̀n electrolytes bọ̀ sípò, pàápàá fún àwọn tí ó ní àrùn kidirin. Lífi àwọn èso wọ̀nyí sínú oúnjẹ rẹ lè mú iṣẹ́ kidirin lọ́wọ́, tí ó sì ń dín ewu àwọn ìṣòro tí ó ní í ṣe pẹ̀lú kidirin kù.
Èwo nínú èso ni ó dára jùlọ fún ilera kidirin?
Berries, bíi blueberries àti strawberries, ni a kà sí àwọn èso tí ó dára jùlọ fún ilera kidirin nítorí antioxidants tí ó pọ̀ nínú wọn àti anti-inflammatory properties.
Ṣé jíjẹ́ èso lè rànwá mú kí àwọn okuta kidirin má bàa wà?
Bẹ́ẹ̀ ni, àwọn èso kan bíi cranberries àti watermelon lè rànwá mú kí àwọn okuta kidirin má bàa wà nípa mímú kí ara gbẹ́, tí wọ́n sì ń dín bí àwọn okuta ṣe ń wà nínú kidirin kù.
Ṣé avocado dára fún àrùn kidirin?
Bẹ́ẹ̀ ni, avocado ṣe àǹfààní fún ilera kidirin nítorí pé ó ní àwọn ọ̀rá tí ó dára àti potassium, èyí tí ó ń rànwá mú òṣùwọ̀n electrolyte bọ̀ sípò, pàápàá fún àwọn tí ó ní àrùn kidirin.
Ṣé àwọn èso kan wà tí ó lè ba iṣẹ́ kidirin jẹ́?
Àwọn èso kan tí ó ní potassium púpọ̀, bíi bananas àti oranges, lè dín kù fún àwọn tí ó ní àrùn kidirin tí ó le nítorí pé iṣẹ́ kidirin kò dáa nínú ṣíṣe iṣẹ́ potassium.
Báwo ni èso ṣe ń rànwá mú ìgbóná kidirin lọ́wọ́?
Àwọn èso bíi apples, papayas, àti kiwi kún fún antioxidants àti vitamins, èyí tí ó ń rànwá mú ìgbóná nínú kidirin kù, tí ó sì ń mú ilera kidirin lọ́wọ́.
Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.