Health Library Logo

Health Library

Ẹ̀Gbà Ọ̀Fun

Àkópọ̀

Àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà tí ibi tí ó gbẹ̀ ní ògiri àọ̀tọ́ àọrùn bá bẹ̀rẹ̀ sí í rọ, gẹ́gẹ́ bí a ṣe rí i nínú àwòrán tí ó wà ní òsì. Àníyùn lè ṣẹlẹ̀ ní ibikíbi nínú àọ̀tọ́ àọrùn. Ṣíṣe àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn mú kí ewu ìfàájì nínú àṣàpẹ̀rẹ̀ àọ̀tọ́ àọrùn pọ̀ sí i, èyí tí a ń pè ní ìfàájì. A fi hàn nínú àwòrán tí ó wà ní ọ̀nà ọ̀tún.

Àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn jẹ́ ìrọ́ tí ó ń ṣẹlẹ̀ nínú ògiri ọ̀pá ẹ̀jẹ̀ pàtàkì ara, èyí tí a ń pè ní àọ̀tọ́ àọrùn. Àọ̀tọ́ àọrùn máa ń gbé ẹ̀jẹ̀ láti ọkàn sí ara. Àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn lè ṣẹlẹ̀ ní ibikíbi nínú àọ̀tọ́ àọrùn. Wọ́n lè jẹ́ apẹrẹ̀ ọ̀pá tàbí yíká.

Àwọn àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn pẹ̀lú:

  • Àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn ikùn. Àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn ikùn máa ń ṣẹlẹ̀ ní apá àọ̀tọ́ àọrùn tí ó ń kọjá ní agbegbe ikùn.
  • Àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn ọmú. Àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn ọmú máa ń ṣẹlẹ̀ ní apá àọ̀tọ́ àọrùn tí ó ń kọjá ní àgbàlá ọmú.

Àwọn ènìyàn kan lè ní àwọn irú àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn méjèèjì.

Ṣíṣe àníyùn àọ̀tọ́ àọrùn mú kí ewu ṣíṣe ìfàájì nínú ìpín inú ògiri àọ̀tọ́ àọrùn pọ̀ sí i. A ń pè ìfàájì yìí ní [ìfàájì àọ̀tọ́ àọrùn].

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye