Health Library Logo

Health Library

Lymphoma Ti Sẹẹli B Ti Awọ Ara

Àkópọ̀

Lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara

Lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara jẹ́ àrùn èṣù tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ẹ̀dọ̀fúnfun ẹ̀jẹ̀ tí ó sì kọlu ara. Ó sábà máa ń fa ìṣúgbà kan tàbí ẹgbẹ́ ìṣúgbà lórí ara.

Lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara jẹ́ irú àrùn èṣù díẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ẹ̀dọ̀fúnfun ẹ̀jẹ̀. Àrùn èṣù yìí kọlu ara. Lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara bẹ̀rẹ̀ ní oríṣiríṣi ẹ̀dọ̀fúnfun ẹ̀jẹ̀ tí ó ń ja àjàkálẹ̀-àrùn tí a ń pè ní ẹ̀dọ̀fúnfun B. Àwọn sẹ́ẹ̀lì wọ̀nyí ni a tún ń pè ní B lymphocytes.

Àwọn oríṣiríṣi lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara pẹlu:

  • Lymphoma àárín àgbàlá ìṣúgbà ara tí ó jẹ́ àkọ́kọ́
  • Lymphoma agbègbè àárín ara B-ẹ̀dọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ àkọ́kọ́
  • Lymphoma gbígbòòrò ńlá ara B-ẹ̀dọ̀rọ̀ tí ó jẹ́ àkọ́kọ́, irú ẹsẹ̀
  • Lymphoma gbígbòòrò ńlá ara tí ó wà nínú ẹ̀jẹ̀

Àwọn àmì àrùn lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara pẹlu ìṣúgbà líle lójú ara. Ìṣúgbà náà lè jẹ́ bí àwọ̀n ara rẹ̀. Tàbí ó lè jẹ́ àwọ̀n dudu sí i tàbí ó lè dabi pupa tàbí alàwọ̀ ewe.

Lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara jẹ́ irú lymphoma tí kì í ṣe Hodgkin.

Àwọn àdánwò àti ọ̀nà tí a ń lò láti ṣàyẹ̀wò lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara pẹlu:

  • Àyẹ̀wò ara. Olùtọ́jú ìlera rẹ̀ yóò ṣàyẹ̀wò ara rẹ̀ dáadáa. Olùtọ́jú rẹ̀ yóò wá àwọn àmì mìíràn tí ó lè fúnni ní ìtọ́kasí nípa àyẹ̀wò rẹ̀, bíi ìgbóná àwọn ìṣúgbà lymph.
  • Àyẹ̀wò ara. Olùtọ́jú rẹ̀ lè yọ́ apá kékeré kan kúrò nínú ìṣúgbà ara. A óò ṣàyẹ̀wò àpẹẹrẹ náà nínú ilé ẹ̀kọ́ láti wá àwọn sẹ́ẹ̀lì lymphoma.
  • Àwọn àdánwò ẹ̀jẹ̀. A lè ṣàyẹ̀wò àpẹẹrẹ ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ láti wá àwọn sẹ́ẹ̀lì lymphoma.
  • Àyẹ̀wò ẹ̀dọ̀fúnfun egungun. A lè ṣàyẹ̀wò àpẹẹrẹ ẹ̀dọ̀fúnfun egungun rẹ̀ láti wá àwọn sẹ́ẹ̀lì lymphoma.
  • Àwọn àdánwò fíìmù. Àwọn àdánwò fíìmù lè ràn olùtọ́jú rẹ̀ lọ́wọ́ láti ṣàyẹ̀wò ipò rẹ̀. Àpẹẹrẹ àwọn àdánwò fíìmù pẹlu computerized tomography (CT) àti positron emission tomography (PET).

Itọ́jú lymphoma B-ẹ̀dọ̀rọ̀ Àwọ̀n ara dá lórí irú lymphoma pàtó tí o ní.

Àwọn àṣàyàn itọ́jú lè pẹlu:

  • Itọ́jú ìtànṣán. Itọ́jú ìtànṣán ń lò àwọn ìṣiṣẹ́ agbára láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èṣù. Àwọn orísun agbára tí a ń lò nígbà ìtànṣán pẹlu X-rays àti protons. A lè lò itọ́jú ìtànṣán nìkan láti tọ́jú lymphoma ara. Nígbà mìíràn a ń lò ó lẹ́yìn abẹ̀ láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èṣù tí ó lè kù.
  • Abẹ̀ láti yọ èṣù náà kúrò. Olùtọ́jú ìlera rẹ̀ lè gba ọ̀nà kan nímọ̀ràn láti yọ èṣù náà àti díẹ̀ lára àwọn ara tí ó wà ní ayika rẹ̀ kúrò. Èyí lè jẹ́ àṣàyàn bí o bá ní ibi kan tàbí díẹ̀ nìkan lára lymphoma ara. Abẹ̀ lè jẹ́ itọ́jú kan ṣoṣo tí ó wù kí ó jẹ́. Nígbà mìíràn a ń nilo àwọn itọ́jú mìíràn lẹ́yìn abẹ̀.
  • Títẹ̀wọ́gbà oògùn sínú èṣù náà. Nígbà mìíràn a lè tẹ̀wọ́gbà oògùn sínú èṣù náà. Àpẹẹrẹ kan ni oògùn steroid. A ń lò itọ́jú yìí nígbà mìíràn fún lymphoma ara tí ó ń dàgbà lọ́nà díẹ̀díẹ̀.
  • Itọ́jú chemotherapy. Itọ́jú chemotherapy jẹ́ itọ́jú oògùn tí ó ń lò àwọn kemikali láti pa àwọn sẹ́ẹ̀lì èṣù. A lè fi àwọn oògùn chemotherapy sí ara láti ṣàkóso lymphoma ara. A tún lè fúnni ní chemotherapy nípasẹ̀ ẹ̀jẹ̀. A lè lò èyí bí èṣù náà bá ń dàgbà yára tàbí ó bá ti dàgbà débi gbàrà.

Adírẹ́sì: 506/507, 1st Main Rd, Murugeshpalya, K R Garden, Bengaluru, Karnataka 560075

Aláìgbọ́dọ̀ṣe: August jẹ́ pátákì ìròyìn ìlera, àwọn ìdáhùn rẹ̀ kò sì ṣe àgbékalẹ̀ ìmọ̀ràn ìṣègùn. Nígbà gbogbo, kan sí oníṣègùn tó ní ìwé àṣẹ nítòsí rẹ kó o tó ṣe àyípadà èyíkéyìí.

Ṣe ni India, fun agbaye