Health Library Logo

Health Library

Kini Àrùn Ẹ̀gbà? Àwọn Àmì, Ìdí, àti Ìtọ́jú

Created at:1/16/2025

Overwhelmed by medical jargon?

August makes it simple. Scan reports, understand symptoms, get guidance you can trust — all in one, available 24x7 for FREE

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

Àrùn ẹ̀gbà jẹ́ àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ tí ó máa ń ṣẹlẹ̀ ní agbegbe ìgbẹ́, àwọn ẹsẹ̀ inú, àti àgbàdà.  Ó gba orúkọ rẹ̀ nítorí pé ó sábà máa ń ṣẹlẹ̀ sí àwọn atọ́mọ̀dọ́mọ̀ tí wọ́n máa ń ṣàn gangan, ṣùgbọ́n ẹnikẹ́ni lè ní àrùn ìgbẹ́rẹ̀ yìí tí ó ń múni lára rẹ̀.

Orúkọ ìṣègùn fún àrùn ẹ̀gbà ni tinea cruris, ó sì jẹ́ àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ kan náà tí ó ń mú àrùn ẹsẹ̀ àti àrùn ìgbẹ́rẹ̀. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè dà bí ohun tí ó ń dààmú, àrùn ẹ̀gbà lè ṣeé tọ́jú pátápátá, ó sì máa ń ṣàn ní ọ̀sẹ̀ díẹ̀ pẹ̀lú ìtọ́jú tó dara.

Kí ni àwọn àmì àrùn ẹ̀gbà?

Àrùn ẹ̀gbà sábà máa ń bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìgbẹ́rẹ̀ pupa tí ó ń múni lára rẹ̀ ní agbegbe ìgbẹ́ tí ó lè tàn sí àwọn ẹsẹ̀ inú àti àgbàdà.  Ìgbẹ́rẹ̀ náà ni àmì àkọ́kọ́ tí o lè kíyèsí, ó sì lè jẹ́ láìní ìdààmú sí ohun tí ó ń múni lára rẹ̀ gidigidi.

Eyi ni àwọn àmì tí o lè ní:

  • Ìgbẹ́rẹ̀ tí ó ń múni lára rẹ̀ gidigidi àti ìmúlára sísun ní agbegbe ìgbẹ́
  • Àwọn ìpínlẹ̀ awọ ara pupa, tí ó ń ṣẹ̀, tàbí tí ó ń fẹ́
  • Ìgbẹ́rẹ̀ tí ó ga, tí ó jẹ́ bí ìgbàló, pẹ̀lú awọ ara tí ó mọ́ ní àárín
  • Awọ ara tí ó dabi ẹni pé ó du tàbí ó fẹ́ ju awọ ara rẹ lọ
  • Awọ ara tí ó fẹ́ tàbí tí ó ń ṣẹ̀, pàápàá jùlọ ní àwọn ẹgbẹ́ ìgbẹ́rẹ̀ náà
  • Àwọn àmì tí ó ń burú sí i lẹ́yìn ìṣẹ̀ṣọ̀ tàbí ìmú

Ìgbẹ́rẹ̀ náà kì í sábà máa ń kan àgbàdà rẹ, èyí ń ràn wá lọ́wọ́ láti yàtọ̀ àrùn ẹ̀gbà sí àwọn àrùn awọ ara mìíràn.  O lè kíyèsí pé àwọn àmì náà ń burú sí i nígbà tí o ń ṣiṣẹ́ tàbí nígbà tí o wà ní ibi gbígbóná, tí ó gbẹ.

Kí ni ó ń mú àrùn ẹ̀gbà?

Àrùn ẹ̀gbà jẹ́ àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ tí a ń pe ní dermatophytes, tí ó ń ṣẹlẹ̀ ní ibi gbígbóná, tí ó gbẹ.  Àwọn ohun kékeré wọnyi máa ń gbé ní ara rẹ, ṣùgbọ́n wọ́n lè pọ̀ sí i lọ́pọ̀lọpọ̀ nígbà tí ipò bá dara.

Àwọn ohun pàtàkì tí ó ń mú kí àrùn ẹ̀gbà ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú:

  • Ìṣàn gangan jùlọ, pàápàá jùlọ ní agbegbe ìgbẹ́
  • Lílọ́ aṣọ tí ó ṣẹ́jú, tí kò jẹ́ kí afẹ́fẹ́ gbà tàbí àṣọ inú
  • Lílọ́ aṣọ tí ó ń gbẹ tàbí tí ó gbẹ fún ìgbà pípẹ̀
  • Àìtójú ara tàbí àìwẹ̀ nígbà gbogbo
  • Líní àrùn ẹsẹ̀, èyí tí ó lè tàn sí agbegbe ìgbẹ́
  • Pínpín tọ́wọ́lù, aṣọ, tàbí ohun èlò ara ẹni tí ó ni àrùn

Nígbà mìíràn, àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ náà lè tàn láti àwọn apá ara rẹ mìíràn.  Bí o bá ní àrùn ẹsẹ̀, tí o sì fọwọ́ kan ẹsẹ̀ rẹ kí o tó fọwọ́ kan agbegbe ìgbẹ́ rẹ, o lè gbe àrùn náà láìmọ̀.

Nígbà wo ni o gbọ́dọ̀ lọ sí ọ̀dọ̀ dókítà fún àrùn ẹ̀gbà?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àrùn ẹ̀gbà lè ṣeé tọ́jú nílé pẹ̀lú àwọn oògùn gbígbẹ̀rẹ̀ tí a lè ra ní ọjà.  Ṣùgbọ́n, o gbọ́dọ̀ lọ sí ọ̀dọ̀ òṣìṣẹ́ ìṣègùn bí àwọn àmì rẹ kò bá dara lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ méjì ti ìtọ́jú tàbí bí wọ́n bá ń burú sí i.

Eyi ni àwọn ipò pàtó tí o gbọ́dọ̀ wá ìtọ́jú:

  • Ìgbẹ́rẹ̀ náà tàn kọjá agbegbe ìgbẹ́ rẹ sí àwọn apá ara rẹ mìíràn
  • O ní àwọn àmì àrùn bàkítírìà, bíi pus, irora tí ó pọ̀ sí i, tàbí àwọn ìlà pupa
  • O ní iba pẹ̀lú ìgbẹ́rẹ̀ náà
  • Ìgbẹ́rẹ̀ náà ń múni lára rẹ̀ gidigidi tí ó ń dààmú orun rẹ tàbí iṣẹ́ ojoojúmọ̀ rẹ
  • O ní àìlera ara nítorí àrùn sùùgà, HIV, tàbí àwọn àrùn mìíràn
  • Ìgbẹ́rẹ̀ náà ń pada wá lẹ́yìn ìtọ́jú

Dókítà rẹ lè jẹ́ kí o mọ̀ pé o ní àrùn náà, ó sì lè fún ọ ní àwọn oògùn tí ó lágbára bí ó bá pọn dandan.  Wọ́n tún lè yọ àwọn àrùn mìíràn tí ó lẹ́rù bí àrùn ẹ̀gbà kúrò.

Kí ni àwọn ohun tí ó lòdì sí àrùn ẹ̀gbà?

Bí ẹnikẹ́ni tilẹ̀ lè ní àrùn ẹ̀gbà, àwọn ohun kan ń mú kí o ṣeé ṣe kí o ní àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ yìí.  ìmọ̀ nípa àwọn ohun wọnyi lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti ṣe ohun tí ó yẹ.

O wà nínú ewu gíga bí:

  • O jẹ́ ọkùnrin (àwọn ọkùnrin ni ó sábà máa ń ní i ju àwọn obìnrin lọ)
  • O jẹ́ ẹni tí ó sàn jù, nítorí pé ìsàn jùlọ lè mú kí awọ ara pọ̀ sí i, kí ó sì gbẹ
  • O ń ṣàn gangan nígbà tí o ń ṣiṣẹ́ tàbí nígbà tí o ń ṣiṣẹ́
  • O ní àrùn sùùgà, èyí tí ó lè kan àìlera ara rẹ
  • O ń wọ aṣọ tí ó ṣẹ́jú nígbà gbogbo
  • O ní àrùn ẹsẹ̀ tàbí àwọn àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ mìíràn
  • O ní àìlera ara
  • O ń gbé ní ibi gbígbóná, tí ó gbẹ
  • O ń pín àwọn ohun èlò ara ẹni bíi tọ́wọ́lù tàbí aṣọ pẹ̀lú àwọn ẹlòmíràn

Àwọn atọ́mọ̀dọ́mọ̀ àti àwọn ènìyàn tí wọ́n ń lo àkókò púpọ̀ nínú yàrá tàbí ibi ìwẹ̀ ń wà nínú ewu pọ̀ sí i.  Ìdàpọ̀ ìmú, gbígbóná, àti ibi tí a ń pín pọ̀ ń mú kí àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ ṣẹlẹ̀.

Kí ni àwọn ìṣòro tí ó lòdì sí àrùn ẹ̀gbà?

Àrùn ẹ̀gbà kì í sábà máa ń ṣeé ṣe kí ó ṣẹlẹ̀, kò sì sábà máa ń mú kí àwọn ìṣòro ńlá ṣẹlẹ̀ nígbà tí a bá tọ́jú rẹ̀ dáadáa.  Ṣùgbọ́n, lílọ́ rẹ̀ láìtọ́jú tàbí lígbẹ́rẹ̀ púpọ̀ lè mú kí àwọn ìṣòro kan ṣẹlẹ̀.

Àwọn ìṣòro tí ó lòdì sí pẹ̀lú:

  • Àwọn àrùn bàkítírìà tí ó lọ́wọ́ láti gbẹ́rẹ̀ àti líbajẹ awọ ara
  • Àwọn ìyípadà tí ó gbé ní awọ ara (àwọn ìpínlẹ̀ tí ó du tàbí tí ó fẹ́)
  • Cellulitis, àrùn awọ ara tí ó jẹ́ kí a lo oògùn ìtọ́jú bàkítírìà
  • Àwọn àrùn tí ó ń bẹ̀rẹ̀ tàbí tí ó ń pada wá bí a kò bá tọ́jú ìdí rẹ̀
  • Títàn àrùn náà sí àwọn apá ara rẹ mìíràn

Àwọn ìṣòro wọnyi kì í sábà máa ń ṣẹlẹ̀, wọ́n sì lòdì sí pẹ̀lú ìtọ́jú tó dara àti ìtójú ara tó dara.  Ohun pàtàkì ni láti bẹ̀rẹ̀ ìtọ́jú nígbà tí ó bá yẹ, kí o sì yẹra fún gbígbẹ́rẹ̀ agbegbe tí ó ni àrùn náà.

Báwo ni a ṣe lè yẹra fún àrùn ẹ̀gbà?

Ìròyìn rere ni pé àrùn ẹ̀gbà lòdì sí pẹ̀lú àwọn ìyípadà ìgbésí ayé tí ó rọrùn àti àwọn àṣà ìtójú ara tó dara.  Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀nà ìdènà ń tẹ̀ lé agbegbe ìgbẹ́ rẹ mọ́, kí ó sì gbẹ.

Eyi ni ohun tí o lè ṣe láti yẹra fún àrùn ẹ̀gbà:

  • Wẹ̀ ara rẹ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn ìṣẹ̀ṣọ̀ tàbí ìmú
  • Gbẹ́ agbegbe ìgbẹ́ rẹ dáadáa kí o tó wọ̀ àṣọ inú
  • Wọ̀ àṣọ inú tí ó gbẹ̀, tí ó jẹ́ kí afẹ́fẹ́ gbà tí a ṣe pẹ̀lú owú
  • Yí àṣọ inú rẹ pada ní ojoojúmọ̀, tàbí nígbà tí o bá ṣàn gangan
  • Má ṣe pín tọ́wọ́lù, aṣọ, tàbí ohun èlò ara ẹni pẹ̀lú àwọn ẹlòmíràn
  • Tọ́jú àrùn ẹsẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ láti yẹra fún títàn
  • Fọ́ ọwọ́ rẹ lẹ́yìn tí o bá fọwọ́ kan ẹsẹ̀ rẹ
  • Lo púdà gbígbẹ̀rẹ̀ ní agbegbe ìgbẹ́ rẹ bí o bá ṣeé ṣe kí o ṣàn

Bí o bá ṣeé ṣe kí o ní àrùn ẹ̀gbà, ronú nípa lílọ́ sáàbù gbígbẹ̀rẹ̀ tàbí púdà nígbà gbogbo gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìdènà.  Líní ìwọn ara tó dara tún lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín ìmú àti ìgbẹ́rẹ̀ kúrò nínú awọ ara.

Báwo ni a ṣe ń mọ̀ pé o ní àrùn ẹ̀gbà?

Àwọn dókítà sábà máa ń mọ̀ pé o ní àrùn ẹ̀gbà nípa wíwo ìgbẹ́rẹ̀ náà àti bíbá ọ sọ̀rọ̀ nípa àwọn àmì rẹ.  Ìrísí àti ibi tí ìgbẹ́rẹ̀ náà wà sábà máa ń mú kí ó rọrùn láti mọ̀.

Nígbà ìpàdé rẹ, dókítà rẹ máa wo agbegbe tí ó ni àrùn náà, ó sì máa bi ọ nípa àwọn àmì rẹ, pẹ̀lú nígbà tí wọ́n bẹ̀rẹ̀ àti ohun tí ó ń mú wọn dara sí i tàbí tí ó ń mú wọn burú sí i.  Wọ́n tún lè bi ọ nípa iye ìṣẹ̀ṣọ̀ rẹ, àṣà ìtójú ara rẹ, àti bóyá o ti ní àwọn àrùn tí ó dà bíi bẹ̀ẹ̀ rí.

Ní àwọn ìgbà mìíràn, dókítà rẹ lè mú apá kékeré kan ti awọ ara tí ó ni àrùn náà láti wo lábẹ́ maikírósíkópù tàbí ránṣẹ́ sí ilé ẹ̀kọ́ láti ṣàyẹ̀wò.  Èyí ni a ń pe ní ìdánwò KOH, ó sì lè jẹ́ kí a mọ̀ pé o ní àrùn gbígbẹ̀rẹ̀.  Ìdánwò yìí ṣeé ṣe kí ó pọ̀ sí i bí àwọn àmì rẹ kò bá dara tàbí bí o kò bá ní ìtọ́jú tó dara.

Kí ni ìtọ́jú àrùn ẹ̀gbà?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àrùn ẹ̀gbà ń dáàbò bo pẹ̀lú àwọn ìtọ́jú gbígbẹ̀rẹ̀ tí a lè ra ní ọjà.  Àwọn oògùn wọnyi wà nínú kírẹ́mù, sprey, àti púdà tí o ń fi sí agbegbe tí ó ni àrùn náà.

Àwọn ìtọ́jú gbígbẹ̀rẹ̀ tí a ń lo pẹ̀lú:

  • Terbinafine (Lamisil) kírẹ́mù tàbí sprey
  • Clotrimazole (Lotrimin) kírẹ́mù tàbí púdà
  • Miconazole (Micatin) kírẹ́mù tàbí sprey
  • Tolnaftate (Tinactin) kírẹ́mù tàbí púdà

Fi oògùn náà sí agbegbe tí ó ni àrùn náà àti ní ayika ìgbẹ́rẹ̀ náà nígbà méjì lóòjó fún oṣù méjì sí i.  Máa lo fún ọ̀sẹ̀ kan lẹ́yìn tí ìgbẹ́rẹ̀ náà bá ṣàn láti yẹra fún rẹ̀ kí ó má ṣe pada wá.

Bí àwọn ìtọ́jú gbígbẹ̀rẹ̀ kò bá ṣiṣẹ́ lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ méjì, dókítà rẹ lè fún ọ ní àwọn oògùn gbígbẹ̀rẹ̀ tí ó lágbára.  Eyi lè pẹ̀lú àwọn kírẹ́mù tí a ń fún nílé ìṣègùn, àwọn tabulẹ́ẹ̀tì gbígbẹ̀rẹ̀, tàbí àwọn shampú tí ó ní oògùn fún àwọn àrùn tí ó lágbára.

Báwo ni a ṣe ń tọ́jú àrùn ẹ̀gbà nílé?

Pẹ̀lú àwọn oògùn gbígbẹ̀rẹ̀, àwọn ọ̀nà ìtọ́jú nílé kan lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí ìwòsàn yára àti láti dín ìdààmú rẹ kúrò.  Àwọn ìgbésẹ̀ wọnyi ń ṣiṣẹ́ dáadáa nígbà tí a bá dàpọ̀ mọ́ ìtọ́jú tó dara.

Eyi ni ohun tí o lè ṣe nílé láti ràn ìwòsàn rẹ lọ́wọ́:

  • Pa agbegbe tí ó ni àrùn náà mọ́, kí ó sì gbẹ́ pátápátá
  • Wẹ̀ pẹ̀lú sáàbù tí ó lọ́wọ́ láti pa bàkítírìà run, kí o sì gbẹ́ dáadáa
  • Fi omi tutu sí i láti dín ìgbẹ́rẹ̀ àti ìgbóná kúrò
  • Wọ̀ aṣọ tí ó gbẹ̀, tí ó jẹ́ kí afẹ́fẹ́ gbà tí a ṣe pẹ̀lú àwọn ohun èlò adayeba
  • Yẹra fún gbígbẹ́rẹ̀, èyí tí ó lè mú kí àrùn náà burú sí i kí ó sì mú kí awọ ara bajẹ́
  • Yí àṣọ inú rẹ àti aṣọ rẹ pada nígbà gbogbo
  • Wẹ̀ gbogbo aṣọ àti tọ́wọ́lù nínú omi gbígbóná

Àwọn kan rí i pé fífì ọ̀rá òkèèrè zinc oxide tàbí púdà tí a ṣe pẹ̀lú cornstarch ń ràn wá lọ́wọ́ láti pa agbegbe náà mọ́.  Ṣùgbọ́n, yẹra fún lílọ́ púdà ọmọdé, nítorí pé ó lè mú kí ìmú ṣẹlẹ̀ kí ó sì mú kí ìṣòro náà burú sí i.

Báwo ni o ṣe lè múra sílẹ̀ fún ìpàdé rẹ pẹ̀lú dókítà?

Bí o bá nilò láti lọ sí ọ̀dọ̀ dókítà fún àrùn ẹ̀gbà, ìgbékalẹ̀ kékeré kan lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí ìbẹ̀wò rẹ dara jùlọ.  Ronú nípa àwọn àmì rẹ àti àwọn ìbéèrè tí o fẹ́ béèrè ṣáájú.

Ṣáájú ìpàdé rẹ, ṣe àkọsílẹ̀ àwọn wọnyi:

  • Nígbà tí àwọn àmì rẹ bẹ̀rẹ̀ àti bí wọ́n ṣe yípadà
  • Àwọn ìtọ́jú tí o ti gbìyànjú tẹ́lẹ̀ àti àwọn abajade wọn
  • Àwọn oògùn tàbí àwọn ohun mìíràn tí o ń lo
  • Àwọn àrùn mìíràn tí o ní
  • Àwọn ìbéèrè nípa àwọn ọ̀nà ìtọ́jú tàbí ìdènà

Ó tún ṣeé ṣe kí o yẹra fún fífì kírẹ́mù tàbí púdà sí agbegbe tí ó ni àrùn náà fún àwọn wakati díẹ̀ ṣáájú ìpàdé rẹ kí dókítà rẹ lè wo ìgbẹ́rẹ̀ náà dáadáa.  Má ṣe dààmú nípa ẹ̀gàn – àwọn dókítà ń wo àwọn àrùn wọnyi nígbà gbogbo, wọ́n sì wà níbẹ̀ láti ràn ọ́ lọ́wọ́ láti lórí ara rẹ̀.

Kí ni ohun pàtàkì nípa àrùn ẹ̀gbà?

Àrùn ẹ̀gbà jẹ́ àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ tí ó wọ́pọ̀, tí a lòdì sí pẹ̀lú tí ó ń kan agbegbe ìgbẹ́.  Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè dààmú àti ẹ̀gàn, kò ṣeé ṣe kí ó ṣẹlẹ̀, ó sì máa ń ṣàn yára pẹ̀lú ìtọ́jú tó dara.

Àwọn ohun pàtàkì tí o gbọ́dọ̀ ranti ni láti pa agbegbe tí ó ni àrùn náà mọ́, kí ó sì gbẹ́, lo àwọn oògùn gbígbẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a ṣe ń sọ, kí o sì lo àṣà ìtójú ara tó dara láti yẹra fún àwọn àrùn ní ọjọ́ iwájú.  Pẹ̀lú ìtọ́jú tí ó gbéṣẹ́, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ń rí ìdàrúdàpọ̀ nínú ọjọ́ díẹ̀ àti ìwòsàn pípé nínú ọ̀sẹ̀ méjì sí mẹ́rin.

Má ṣe jẹ́ kí àrùn ẹ̀gbà dààmú ìgbésí ayé rẹ tàbí iṣẹ́ rẹ.  Ìtọ́jú nígbà tí ó yẹ àti àwọn àṣà ìdènà tó dara lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti yẹra fún àrùn ìgbẹ́rẹ̀ yìí kí o sì mú kí awọ ara rẹ dara.

Àwọn ìbéèrè tí a ń béèrè nígbà gbogbo nípa àrùn ẹ̀gbà

Ṣé àwọn obìnrin lè ní àrùn ẹ̀gbà?

Bẹ́ẹ̀ni, àwọn obìnrin lè ní àrùn ẹ̀gbà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò wọ́pọ̀ ju ti àwọn ọkùnrin lọ.  Àwọn obìnrin lè ní àrùn náà ní agbegbe ìgbẹ́, pàápàá jùlọ bí wọ́n bá wọ̀ aṣọ tí ó ṣẹ́jú tàbí bí wọ́n bá lo àkókò nínú ibi gbígbóná, tí ó gbẹ.  Àwọn àmì àti ìtọ́jú náà kan náà ni láìka ìbálòpọ̀.

Ṣé àrùn ẹ̀gbà lòdì sí?

Àrùn ẹ̀gbà lè lòdì sí díẹ̀ nípa fífọwọ́ kan ara tàbí fífi ohun èlò tí ó ni àrùn bíi tọ́wọ́lù, aṣọ, tàbí ibùsùn pín.  Ṣùgbọ́n, kò rọrùn láti tàn bí àwọn àrùn mìíràn.  Lílọ́ àṣà ìtójú ara tó dara àti yíyẹra fún pípín àwọn ohun èlò ara ẹni lè yẹra fún títàn.

Báwo ni àrùn ẹ̀gbà ṣe ń gbé láìní ìtọ́jú?

Láìní ìtọ́jú, àrùn ẹ̀gbà lè gbé fún ọ̀sẹ̀ tàbí oṣù.  Àrùn náà lè dabi ẹni pé ó dara díẹ̀, ṣùgbọ́n ó sábà máa ń pada wá, pàápàá jùlọ ní ibi gbígbóná, tí ó gbẹ.  Ìtọ́jú pẹ̀lú àwọn oògùn gbígbẹ̀rẹ̀ sábà máa ń mú kí àrùn náà ṣàn nínú ọ̀sẹ̀ méjì sí mẹ́rin.

Ṣé mo lè ṣiṣẹ́ ṣiṣẹ́ pẹ̀lú àrùn ẹ̀gbà?

O lè tẹ̀síwájú pẹ̀lú ìṣẹ̀ṣọ̀ pẹ̀lú àrùn ẹ̀gbà, ṣùgbọ́n ṣe àwọn ohun tí ó yẹ láti pa agbegbe náà mọ́, kí ó sì gbẹ́.  Wẹ̀ ara rẹ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lẹ́yìn ìṣẹ̀ṣọ̀, yí aṣọ tí ó ṣàn kúrò yára, kí o sì ronú nípa lílọ́ púdà gbígbẹ̀rẹ̀ kí o tó ṣiṣẹ́.  Yẹra fún àwọn iṣẹ́ tí ó ń mú kí ìgbẹ́rẹ̀ pọ̀ sí i ní agbegbe ìgbẹ́.

Kí nìdí tí àrùn ẹ̀gbà mi fi ń pada wá?

Àrùn ẹ̀gbà tí ó ń pada wá sábà máa ń ṣẹlẹ̀ nítorí pé àwọn ipò tí ó ń mú kí àrùn gbígbẹ̀rẹ̀ ṣẹlẹ̀ kò tíì ṣàn.  Eyi lè pẹ̀lú àìparí ìtọ́jú pátápátá, lílọ́ aṣọ tí ó ṣẹ́jú, àìtójú ara, àrùn ẹsẹ̀ tí a kò tọ́jú, tàbí líní àrùn sùùgà tàbí àwọn àrùn mìíràn tí ó kan àìlera ara rẹ.

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia