Health Library Logo

Health Library

Kini Lichen Sclerosus? Àwọn Àmì, Ìdí, àti Ìtọ́jú

Created at:1/16/2025

Overwhelmed by medical jargon?

August makes it simple. Scan reports, understand symptoms, get guidance you can trust — all in one, available 24x7 for FREE

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

Lichen sclerosus jẹ́ àìsàn ara tí ó máa ń fa àwọn àgbéká fífẹ̀ẹ́, funfun lórí ara, tí ó sì máa ń wà ní àyíká àwọn agbègbè ìbálòpọ̀ àti àyíká ìgbà. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè kàn ẹnikẹ́ni, ó sábà máa ń kàn obìnrin lẹ́yìn ìgbà ìgbàlóyè àti àwọn ọmọdé díẹ̀.

Àìsàn yìí kì í tàn, bẹ́ẹ̀ ni o kò lè gba á lọ́wọ́ ẹlòmíràn. Rò ó bí ẹ̀dààbò ara rẹ̀ tí ó ń gbàgbé ara rẹ̀, èyí tí ó ń fa ìgbónágbóná àti àwọn ìyípadà nínú ìrísí àti ìṣọ̀kan ara.

Kí ni àwọn àmì Lichen Sclerosus?

Àmì tí ó ṣeé ṣàkíyèsí jùlọ ni àwọn àgbéká fífẹ̀ẹ́, funfun tí ó lè dabi pé ó rọ̀, tàbí ó dàbí iwe.

O lè kíyèsí àwọn àmì míìrán tí ó lè máa lágbára tàbí kò lágbára:

  • Àwọn àgbéká fífẹ̀ẹ́, funfun tí ó lè dabi pé ó rọ̀ tàbí ó mọ́lẹ̀
  • Àwọn ìgbónágbóná tí ó lè lágbára, pàápàá jùlọ ní òru
  • Ìrora tàbí àìnílójú nígbà tí o bá ńṣàn tàbí nígbà tí o bá ńṣò
  • Ìrora nígbà ìbálòpọ̀ fún àwọn obìnrin
  • Ẹ̀jẹ̀ tàbí ìgbàgbé ara, àní pẹ̀lú fífọwọ́ rọ̀rùn
  • Ara tí ó máa ń fàya ní àwọn agbègbè tí ó ní àìsàn
  • Àwọn ìṣòro tí ó lè yí ìrísí agbègbè ìbálòpọ̀ pa dà nígbà pípẹ̀

Ní àwọn àkókò kan, o lè ní àwọn àmì tí kò sábà máa ń wà bíi àwọn ìṣù tàbí àwọn àgbéká kékeré lórí ara tí ó ní àìsàn náà. Àwọn àmì náà lè máa wá, lè sì máa lọ, àwọn ènìyàn kan lè ní ìṣòro, lẹ́yìn náà àwọn àmì náà á sì dẹ̀rẹ̀.

Kí ni àwọn oríṣìríṣì Lichen Sclerosus?

A sábà máa ń ṣe ìpín Lichen sclerosus nípa ibi tí ó ti wà lórí ara rẹ̀. Ẹ̀yà ìbálòpọ̀ máa ń kàn àgbègbè ìbálòpọ̀ obìnrin àti ọkùnrin, nígbà tí ẹ̀yà tí kì í ṣe ìbálòpọ̀ lè wà níbi yòò lórí ara.

Lichen sclerosus ìbálòpọ̀ ni ẹ̀yà tí ó sábà máa ń wà jùlọ. Fún àwọn obìnrin, ó sábà máa ń kàn àgbègbè ìbálòpọ̀, pẹ̀lú àyíká ìgbà, àti nígbà míì ó lè dé àyíká ìgbà. Fún àwọn ọkùnrin, ó sábà máa ń kàn orí ọkùnrin àti àgbéká.

Lichen sclerosus tí kì í ṣe ìbálòpọ̀ lè wà ní orí, ọmú, ọwọ́, tàbí àwọn agbègbè míìrán lórí ara rẹ̀. Ẹ̀yà yìí kì í sábà máa ń wà, ó sì sábà máa ń fa àwọn àmì tí kò lágbára ju ẹ̀yà ìbálòpọ̀ lọ.

Kí ni ó ń fa Lichen Sclerosus?

A kò tíì mọ̀ ohun tí ó ń fa àìsàn yìí dájúdájú, ṣùgbọ́n àwọn onímọ̀ ṣe gbà pé ó ní í ṣe pẹ̀lú ẹ̀dààbò ara rẹ̀ tí ó ń gbàgbé ara rẹ̀. Ìgbónágbóná yìí ni ó ń fa àwọn ìyípadà nínú ara.

Àwọn ohun kan lè máa mú kí àìsàn yìí wà:

  • Àwọn àìsàn ẹ̀dààbò ara bíi àìsàn àtọ́kọ́ tàbí àìsàn suga
  • Àwọn ohun ìdílé, nítorí pé ó lè máa wà nínú ìdílé kan
  • Àwọn ìyípadà nínú hormone, pàápàá jùlọ ìdinku ní ìwọ̀n estrogen lẹ́yìn ìgbàlóyè
  • Ìpalára tàbí ìṣòro lórí ara nígbà tí ó kọjá
  • Àwọn àìsàn kan, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìsopọ̀ yìí kò tíì dájú

Ní àwọn àkókò díẹ̀, àwọn ènìyàn kan lè ní Lichen sclerosus lẹ́yìn tí wọ́n bá ní ìpalára lórí ara, bíi aṣọ tí ó gbọn tàbí ìpalára. Ṣùgbọ́n, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ènìyàn tí ó ní àìsàn yìí kò ní ohun kan tí ó ṣeé ṣàkíyèsí tí àwọn onímọ̀ lè rí.

Nígbà wo ni o yẹ kí o lọ sọ́dọ̀ dókítà fún Lichen Sclerosus?

O yẹ kí o lọ sọ́dọ̀ dókítà bí o bá kíyèsí àwọn àgbéká fífẹ̀ẹ́, funfun lórí ara, pàápàá jùlọ ní àgbègbè ìbálòpọ̀ rẹ̀, tàbí bí o bá ní ìgbónágbóná tàbí ìrora tí ó ń bá a lọ.

Má ṣe dúró láti lọ sọ́dọ̀ dókítà bí o bá ní ẹ̀jẹ̀, ìrora tí ó lágbára, tàbí ìṣòro nígbà tí o bá ńṣàn tàbí nígbà tí o bá ńṣò. Àwọn àmì wọ̀nyí lè fi hàn pé àìsàn náà ń lọ síwájú tàbí ó ń fa àwọn ìṣòro tí ó nilò ìtọ́jú lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.

Bí o bá ní ìrora nígbà ìbálòpọ̀ tàbí o bá kíyèsí àwọn ìyípadà nínú ìrísí tàbí ìrísí àgbègbè ìbálòpọ̀ rẹ̀, ó ṣe pàtàkì láti sọ̀rọ̀ nípa àwọn àníyàn wọ̀nyí pẹ̀lú dókítà rẹ̀. Wọ́n lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mọ̀ bí Lichen sclerosus ṣe fa àìsàn náà, wọ́n á sì gba ọ́ nímọ̀ràn lórí àwọn ọ̀nà ìtọ́jú.

Kí ni àwọn ohun tí ó lè mú kí o ní Lichen Sclerosus?

Àwọn ohun kan lè mú kí àìsàn yìí wà. Ìdí pàtàkì jùlọ ni obìnrin tí ó ti kọjá ìgbàlóyè, nítorí pé àwọn ìyípadà nínú hormone nígbà yìí lè mú kí àìsàn náà wà.

Àwọn ohun míìrán tí ó lè mú kí àìsàn náà wà:

  • Ní àwọn àìsàn ẹ̀dààbò ara bíi vitiligo tàbí alopecia areata
  • Ìtàn ìdílé Lichen sclerosus tàbí àwọn àìsàn ẹ̀dààbò ara míìrán
  • Kì í ṣe àgbéká (fún àwọn ọkùnrin), nítorí pé àìsàn náà sábà máa ń kàn àgbéká
  • Àwọn àìsàn tàbí ìpalára ní àgbègbè ìbálòpọ̀ nígbà tí ó kọjá
  • Àwọn ohun ìdílé kan tí àwọn onímọ̀ ń ṣe ìwádìí sí

Àwọn ọmọdé lè ní Lichen sclerosus, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kì í sábà máa ń wà. Ní àwọn àkókò díẹ̀, àìsàn náà lè dẹ̀rẹ̀ nípa ara rẹ̀ bí àwọn ọmọdé bá dé ìgbà ìgbàlóyè, ṣùgbọ́n èyí kì í ṣe ohun tí o gbọ́dọ̀ gbàgbọ́ láìní ìtọ́jú tó yẹ.

Kí ni àwọn ìṣòro tí ó lè wà nínú Lichen Sclerosus?

Láìní ìtọ́jú tó yẹ, Lichen sclerosus lè fa ìṣòro tí ó lè fa àwọn ìṣòro. Ìṣòro náà lè mú kí ìgbà díẹ̀ kù fún àwọn obìnrin tàbí kí ó mú kí àgbéká gbọn fún àwọn ọkùnrin, èyí tí ó lè mú kí àwọn iṣẹ́ ojoojúmọ̀ máa nira.

Àwọn ìṣòro tí o gbọ́dọ̀ mọ̀:

  • Ìṣòro tí ó ń yí ìrísí àgbègbè ìbálòpọ̀ pa dà
  • Ìgbà díẹ̀ tí ó kù fún ìgbà tàbí ìgbà tí o bá ńṣàn
  • Ìrora nígbà ìbálòpọ̀ tí ó ń kàn ìbálòpọ̀ àti ìgbàlà ayé
  • Ìṣòro nígbà tí o bá ńṣàn tàbí nígbà tí o bá ńṣò
  • Ìwọ̀n àìsàn ara tí ó pọ̀ sí i nítorí ìgbónágbóná
  • Àníyàn nítorí ìrora àti àwọn ìyípadà nínú ìrísí

Ní àwọn àkókò díẹ̀, Lichen sclerosus tí ó ti wà fún ìgbà pípẹ̀ lè mú kí àìsàn ara wà ní àgbègbè tí ó ní àìsàn náà. Èyí ni ìdí tí ó fi ṣe pàtàkì fún dókítà rẹ̀ láti máa ṣàyẹ̀wò rẹ̀ déédéé, pàápàá jùlọ bí o bá ti ní àìsàn náà fún ọdún pípẹ̀.

Báwo ni a ṣe lè dènà Lichen Sclerosus?

Lákòókò yìí, kò sí ọ̀nà tí a lè gbà dènà Lichen sclerosus nítorí pé a kò tíì mọ̀ ohun tí ó ń fa àìsàn náà dájúdájú. Ṣùgbọ́n, o lè ṣe àwọn ohun kan láti dènà àwọn ohun tí ó lè mú kí àìsàn náà wà tàbí kí ó burú sí i.

Ìtọ́jú ara tí ó rọ̀rùn lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín ìgbónágbóná kù. Lo àwọn sáàbùù tí kò ní ìtura àti àwọn ohun èlò tí kò ní ìtura ní àgbègbè ìbálòpọ̀. Aṣọ àlàáfíà àti aṣọ tí kò gbọn lè dín ìgbónágbóná kù.

Bí o bá ní àwọn àìsàn ẹ̀dààbò ara míìrán, ṣiṣẹ́ pẹ̀lú dókítà rẹ̀ láti tọ́jú wọn dáadáa lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti dín ewu gbogbo kù. Ṣíṣàkóso déédéé lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti rí àwọn ìyípadà nígbà tí ó bá wà.

Báwo ni a ṣe ń ṣàyẹ̀wò Lichen Sclerosus?

Dókítà rẹ̀ lè ṣàyẹ̀wò Lichen sclerosus nípa ṣíṣayẹ̀wò ara tí ó ní àìsàn náà àti bíbá ọ sọ̀rọ̀ nípa àwọn àmì rẹ̀. Ìrísí fífẹ̀ẹ́, funfun ara tí ó ní àìsàn náà ṣeé ṣàkíyèsí, ó sì ń ràn àwọn onímọ̀ lọ́wọ́ láti mọ̀ àìsàn náà.

Nígbà míì, dókítà rẹ̀ lè gba ọ́ nímọ̀ràn láti ṣe ìwádìí ara láti jẹ́ kí ó dájú pé ó jẹ́ àìsàn náà. Èyí ní í ṣe nípa gbígbà àpẹẹrẹ kékeré láti ṣe ìwádìí nípa microscópe, èyí tí ó lè mú kí àwọn àìsàn míìrán tí ó lè dabi ẹ̀.

Dókítà rẹ̀ á sì béèrè nípa àwọn àmì míìrán tí o ní, wọ́n á sì lè ṣe ìwádìí fún àwọn àìsàn ẹ̀dààbò ara míìrán. Ìwádìí ẹ̀jẹ̀ kì í sábà máa ń yẹ láti ṣàyẹ̀wò Lichen sclerosus, ṣùgbọ́n ó lè ṣe pàtàkì bí dókítà rẹ̀ bá ṣe gbà pé ó ní àwọn àìsàn míìrán.

Kí ni ìtọ́jú Lichen Sclerosus?

Ìtọ́jú pàtàkì jùlọ ni àwọn oògùn corticosteroid tí a gbé lé ara, èyí tí ó ń dín ìgbónágbóná kù, ó sì lè mú kí àwọn àmì dẹ̀rẹ̀.

Ìtọ́jú sábà máa ń ní í ṣe pẹ̀lú lílo oògùn tí a gbé lé ara lójoojúmọ̀ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀sẹ̀, lẹ́yìn náà a á sì dín i kù sí ìgbà tí ó yẹ. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn rí ìdẹ̀rẹ̀ nínú ìgbónágbóná àti ìrora lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ díẹ̀, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó lè gba àkókò gígùn kí ìrísí ara yí pa dà.

Àwọn ọ̀nà ìtọ́jú míìrán tí dókítà rẹ̀ lè ronú sí:

  • Àwọn oògùn calcineurin tí a gbé lé ara bíi tacrolimus tàbí pimecrolimus
  • Ìtọ́jú hormone fún àwọn obìnrin tí ó ti kọjá ìgbàlóyè
  • Phototherapy (ìtọ́jú ìmọ́lẹ̀) ní àwọn àkókò kan
  • Àwọn iṣẹ́ abẹ fún ìṣòro tí ó lágbára tàbí àwọn ìṣòro
  • Àwọn ìtọ́jú tuntun bíi ìtọ́jú platelet-rich plasma

Ní àwọn àkókò díẹ̀ tí àwọn ìtọ́jú tí kò lágbára kò bá ṣiṣẹ́, dókítà rẹ̀ lè gba ọ́ nímọ̀ràn lórí àwọn iṣẹ́ abẹ. Èyí lè ní í ṣe pẹ̀lú àwọn iṣẹ́ láti yọ ìṣòro tàbí láti tún àwọn agbègbè tí ó ní àìsàn náà ṣe, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé iṣẹ́ abẹ sábà máa ń wà fún àwọn àìsàn tí ó lágbára.

Báwo ni o ṣe lè tọ́jú Lichen Sclerosus nílé?

Ìtọ́jú ara tí ó dára lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti tọ́jú àwọn àmì rẹ̀ àti láti dènà àwọn ìṣòro. Pa àwọn agbègbè tí ó ní àìsàn náà mọ́, má sì lo àwọn sáàbùù tí ó lágbára tàbí àwọn ohun èlò tí ó ní ìtura.

Ìtọ́jú ojoojúmọ̀ tí ó rọ̀rùn ní í ṣe nípa fífọ́ pẹ̀lú omi tàbí sáàbùù tí kò ní ìtura, kí o sì fi omi gbẹ ara rẹ̀ dípò fífọ́. Fífi oògùn tí kò ní ìtura lè ràn ọ́ lọ́wọ́ láti mú kí ara rẹ̀ rọ̀rùn, kí ó sì dín ìgbónágbóná kù.

Lílo aṣọ àlàáfíà àti dídènà aṣọ tí ó gbọn lè dín ìgbónágbóná kù. Bí o bá ní ìgbónágbóná ní òru, fífípẹ́ èékún rẹ̀ àti lílo àwọn ìgbọ̀wọ́ òwú ní òru lè dènà ìpalára.

Àwọn ọ̀nà láti tọ́jú àníyàn bíi ìṣàṣàrò tàbí eré ìmọ́lẹ̀ lè ràn ọ́ lọ́wọ́, nítorí pé àníyàn lè máa mú kí àwọn àìsàn ẹ̀dààbò ara burú sí i. Àwọn ènìyàn kan rí i pé dídènà àwọn oúnjẹ tàbí àwọn iṣẹ́ kan tí ó dàbí pé ó ń mú kí àìsàn náà wà lè ṣe ràn wọ́n lọ́wọ́.

Báwo ni o ṣe lè múra sílẹ̀ fún ìpàdé pẹ̀lú dókítà rẹ̀?

Kí ìpàdé rẹ̀ tó bẹ̀rẹ̀, kọ gbogbo àwọn àmì rẹ̀ sílẹ̀ àti nígbà tí wọ́n bẹ̀rẹ̀. Fi àwọn ìmọ̀ràn kún un nípa ohun tí ó mú kí wọ́n dẹ̀rẹ̀ tàbí kí wọ́n burú sí i, àti àwọn ìtọ́jú tí o ti gbìyànjú tẹ́lẹ̀.

Mu àkọọ́lẹ̀ gbogbo oògùn tí o ń mu wá, pẹ̀lú àwọn ohun èlò tí kò ní àṣẹ àti àwọn afikun. Kọ àwọn àìsàn míìrán tí o ní sílẹ̀, pàápàá jùlọ àwọn àìsàn ẹ̀dààbò ara tàbí àwọn àìsàn ara.

Múra àwọn ìbéèrè tí o fẹ́ béèrè lọ́wọ́ dókítà rẹ̀ sílẹ̀. O lè fẹ́ mọ̀ nípa àwọn ọ̀nà ìtọ́jú, bí ìtọ́jú ṣe máa ń ṣiṣẹ́, tàbí ohun tí o lè retí nígbà pípẹ̀. Má ṣe jáfara láti béèrè nípa ohunkóhun tí ó dàbí àníyàn sí ọ.

Bí o bá ní àníyàn nípa ìwádìí náà, ranti pé àwọn onímọ̀ ní ìrírí pẹ̀lú àwọn àìsàn wọ̀nyí, wọ́n sì fẹ́ ràn ọ́ lọ́wọ́ láti lérò rẹ̀ dáadáa. O lè béèrè fún onímọ̀ tí ó jẹ́ ìbátan rẹ̀ bí èyí bá mú kí o lérò rẹ̀ dáadáa.

Kí ni ohun pàtàkì jùlọ nípa Lichen Sclerosus?

Lichen sclerosus jẹ́ àìsàn tí a lè tọ́jú, tí ó sì máa ń dára bí a bá rí i nígbà tí ó wà.

Ohun pàtàkì jùlọ tí o gbọ́dọ̀ ranti ni pé àìsàn yìí nilo ìtọ́jú déédéé dípò ìtọ́jú kan ṣoṣo. Pẹ̀lú ìtọ́jú déédéé àti ìtọ́jú ara tí ó dára, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn lè tọ́jú àwọn àmì wọn, wọ́n á sì lè ṣe àwọn iṣẹ́ wọn.

Má ṣe jẹ́ kí ìtìjú dá ọ dúró láti lọ wá ìrànlọ́wọ́. Àwọn onímọ̀ mọ̀ nípa àìsàn yìí, wọ́n sì ní àwọn ìtọ́jú tí ó dára. Bí o bá bẹ̀rẹ̀ ìtọ́jú yá, àwọn abajade rẹ̀ nígbà pípẹ̀ á sì dára sí i.

Àwọn ìbéèrè tí a sábà máa ń béèrè nípa Lichen Sclerosus

Ṣé Lichen sclerosus ń tàn?

Bẹ́ẹ̀kọ́, Lichen sclerosus kì í tàn. O kò lè gba á lọ́wọ́ ẹlòmíràn tàbí kí o gbé e fún ẹlòmíràn nípa ìpàdé, pẹ̀lú ìpàdé ìbálòpọ̀. Ó jẹ́ àìsàn ẹ̀dààbò ara tí ó ń wà nítorí ìdáhùn ẹ̀dààbò ara rẹ̀.

Ṣé Lichen sclerosus á lọ nípa ara rẹ̀?

Lichen sclerosus kì í sábà máa lọ nípa ara rẹ̀ láìní ìtọ́jú, pàápàá jùlọ fún àwọn agbalagba. Bí àwọn àmì lè máa dẹ̀rẹ̀ nígbà míì, àìsàn náà sábà máa ń nilo ìtọ́jú déédéé láti dènà ìṣòro àti àwọn ìṣòro. Ní àwọn ọmọdé kan, ó lè dẹ̀rẹ̀ lẹ́yìn ìgbàlóyè, ṣùgbọ́n èyí kì í ṣe ohun tí a lè gbàgbọ́.

Ṣé mo lè ṣe ìbálòpọ̀ pẹ̀lú Lichen sclerosus?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ènìyàn tí ó ní Lichen sclerosus lè ṣe ìbálòpọ̀, pàápàá jùlọ pẹ̀lú ìtọ́jú tó yẹ. Dókítà rẹ̀ lè gba ọ́ nímọ̀ràn lórí bí o ṣe lè mú kí ìbálòpọ̀ rọ̀rùn, bíi lílo oògùn tàbí yíyí ìgbà ìtọ́jú pa dà. Ṣíṣọ̀rọ̀ pẹ̀lú alábàá rẹ̀ àti dókítà rẹ̀ ṣe pàtàkì.

Ṣé Lichen sclerosus ń mú kí ewu àìsàn wà?

Ewu díẹ̀ wà fún àìsàn ara ní àwọn agbègbè tí ó ní Lichen sclerosus tí kò ní ìtọ́jú. Ṣùgbọ́n, ewu yìí kò pọ̀, a sì lè dín i kù pẹ̀lú ìtọ́jú tó yẹ àti ṣíṣàkóso déédéé lọ́wọ́ dókítà rẹ̀. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ènìyàn tí ó ní Lichen sclerosus kò ní àìsàn.

Báwo ni ìtọ́jú ṣe máa ń ṣiṣẹ́?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn rí ìdẹ̀rẹ̀ nínú àwọn àmì bíi ìgbónágbóná àti ìrora lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ 2-4 tí wọ́n bá bẹ̀rẹ̀ ìtọ́jú. Ṣùgbọ́n, àwọn ìyípadà nínú ìrísí ara lè gba oṣù díẹ̀ kí ó tó ṣeé ṣàkíyèsí. Lílo oògùn tí a gbé lé ara déédéé ṣe pàtàkì láti rí abajade tí ó dára.

Want a 1:1 answer for your situation?

Ask your question privately on August, your 24/7 personal AI health assistant.

Loved by 2.5M+ users and 100k+ doctors.

footer.address

footer.talkToAugust

footer.disclaimer

footer.madeInIndia